hapa studio tayari nimekushaja tele saa tatu na nusu za asubuhi Washington DC, kumi na nusu kule Afrika ya Mashariki, tisa nusu Afrika ya Kati, siku ya Ijumaa na wakaribisha sana, tuungane pamoja kusukuma gurudumu la vue Express, lakini siko peke yangu hapa studio. Ndio sasa tunaikaribisha wikendi. Wengine huitambua Ijumaa kama tayari ni wikendi tu, yani kumalizia malizia pilikapilika pilika za wiki nzima na kuingia pilikapilika pilika za kuji tuliza tu kufuatilia anayokuja mengine, anasema ya starehe, lakini mm. jua Ijumaa ndio huwa na shughuli nyingi chungu nzima nakwambia. Ijumaa wengine wanasema ni ya kujituliza tu, mm. lakini yeah, so, ndio huwa na shughuli nyingi <laughs> za kufunga na kufungua wikendi. Haya, naitwa Kenneth Bwire, msikilizaji, tunayo mengi tu ambayo tumekuandalia katika VOA Express hii leo yakiwemo bila shaka ni mengi yakiwemo, tukiangalia eh, kule nchini Kenya, vituko vinaendelea kutambuliwa na kutajwa, hmm, kutokana na vituko vya madawa ya kulevya madawa oh, ya kulevya yameleta ma masuala mengi. Wenye mabao analalamika Bwiri kwamba mambo yamekuwa, matukio ni mengi sana, na haya madawa yanaitwa mchele. Usifikiri ni mchele wa kula, lakini ni mchele ukitokana na hizi dawa za kulevya zikiathiri wengi na imesemekana sio tukio la jana au la juzi, ni muda mrefu, lakini sasa linazungumza zaidi hivi sasa. Hapa Marekani, unajua mtoto akitimiza umri wa miaka kumi na nane ana uhuru wa kubeba bunduki, kutumia bunduki. Huko kwetu kumi na nane hata ukipatikana na simu baba anakuuliza oh, unatumia simu vipi wewe? Unazungumza, unazungumza Mepatage... na kina nani? Hapa miaka kumi na nane mazoezi alimaliza kitambo, ya kupanga na kupangua bunduki na kuitumia. Yo, Eh, sasa Rais Samia anasema lazima hatua zichukuliwe kukabiliana na hili. Lakini pia bure kumekuwa na matukio mengi ya wanawake na wasichana kuwawa na wapenzi wao. Sasa pengine hii ni kwa nini? Kule Tanzania wachambuzi wanazungumza. Unakuta wengi ambao wanavumilia matukio ya kutisha kabisa ni wale ambao anawaza kwamba hapa ah, nikiondoka itakuwaje? Haya mambo ndio hayo. Dunia ina nini? Dunia ina mengi na sisi binadamu tu ndio tunafanya. Tuanze basi moja kwa moja tuelekee huko nchini Kenya. Tunamulika wenye mabaa wote, wenye mahoteli hali kadhalika, wauzaji wa vinywaji vikali vya pombe, wanasema kwamba matumizi haya yameongezeka hivi sasa, hasa baada ya vikwazo kuondolewa kutokana na janga la korona, kwamba sasa watu wamerudi kwenye maisha ya kawaida, vinywaji vinanunuliwa sasa basi, kutokana na hayo, kumekuwa na malalamiko mengi ambayo yameripotiwa ya matukio mbalimbali ya uhalifu kutokana na kutumiwa hizi dawa ambazo zinaitwa mchele. Watu wanawekewa kwenye vinywaji na maeneo mengine, baa, kumbi za starehe, matukio yametajwa yakiongezeka nchini humo. Basi nimezungumza na mtaalam wa masuala ya, ya usalama George Msamali, George, na kutaka kujua nini hasa kinachoendelea katika haya. Nafikiri sababu tunalizungumzia hivi sasa ni maanake vyombo vya habari vimeangazia zaidi sa hili suala kuliko hapo awali, na pia imekuwa wakati sasa wananchi wanajitokeza na kupiga ripoti kwa polisi, maanake hapo awali watu walikuwa kidogo na uoga kwamba nitachekwa na wenzangu nikisema kwamba niliwekewa madawa ya kulevya katika kinywaji changu katika nyumba ya burudani. Mara nyingine unapata kwamba unaenda katika nyumba ya burudani, unatoka na mwenzako kule, katika nyumbani kwako anakuwekea yale madawa kwa hivyo hili ni jambo ambalo limekwako likiendelea, lakini hivi sasa tunaliangazia, maanake uh, si kwamba imezidi, lakini wananchi sasa wanajitokeza kigobaga na kutoa ripoti kwa vyombo vya usalama. Na hali kadhalika hili jambo limetoka katika maeneo ya, ya burudani na yameingia katika mabasi za usafiri eletakio kubwa sana kwa usalama wa wananchi ndani ya taifa la Kenya. Bila shaka haya matukio yamekuwa kuwakumba vijana wengi na wasichana na watu wengine nchini humo. Sasa watu wanakwenda kwenye baa na kumbi za starehe na kwa ndo hivyo tena mwishoni mwa wiki, nini ambacho unawashauri kufanya wakati kama huu? Wananchi ni lazima uhakikisha kwamba ukienda katika nyumba ya, ya, ya burudani, mtu ambaye utawasiliana naye pale katika uh, nyumba hiyo ni mtu ambaye unamfahamu, na pia tusiwe tunawacha pombe zetu kiholela kwenye meza bila kuwa na, na ku, ku, ku, kuziangalia. Maanake pindi tu unapokutana na mtu ambaye umfahamu, mwanze mazungumzo yeye, huwa na nia ya kuweza kukuwekea ile dawa wakati umeondoka, labda umeenda kwa haja ndogo, ukirudi tayari ushawekewa ile dawa. Uh, hapa kecha tunasema ushadungwa ile dawa. La pili, katika magari ya usafiri abiria wanafaa. Hatua ambayo abiria wanafaa kuchukua ni kwamba usiwache maji ama chochote ama kinywaji chochote ambacho umekikunywa nusu na ukiache pale kwenye gari wakati una, unaenda kwa haja ndogo. Na George Msamali ni mchambuzi wa masuala ya usalama nchini Kenya akizungumza Vio Express kuhusiana na hali ilivyo, watu wawe makini na kujiangalia wanapokuwa katika maeneo ya ba kumbiza starehe hata mabasi ya kusafiri ingino, kwa sababu wengine wanafikiri kwamba ukisafiri unachukua chupa yako ya maji mekunywa umeacha hmm, hapo ukirudi utaendelea nayo hivyo sivyo. Hivi sasa inabidi uwe makini, yaani anayefanya hivi lengo lake linakuwa kubwa, lini kuiba zaidi, ni wizi. Wengi wamejikuta wakipata haya matatizo, anajikuta amekwenda kwenye kumbi ya starehe, anaamkia yuko mahali kwengine ambako hata hakujui, na hela zote wamechukua. Sasa hapo ndio kwenye matatizo, na hilo ndio ambalo alisema kwamba watu wawe makini sana. Najua siku zingine wanajiuliza, na wale wahusika wakowabana hawa wakowakamata wahusika, na wao pia wanasikiliza haya kama habari ambayo imechipuka yani, hawana ufahamu nayo. Ah, tuje hapa Marekani. Sande Shomari, ni kwamba katika siku za hivi karibuni kumetokea mashambulizi ya bunduki katika miji kadhaa na mitaa kadhaa. Hasa wanaotekeleza mashambulizi haya wanasubiri mahala ambapo watu wamekusanyika, shuleni, katika maduka ya jumla, makanisa ndipo mashambulizi yanatokea zaidi, na limekuwa swala la muda mrefu, swala ambalo limejadiliwa karibu kila mara kwamba kuwepo sheria za kukabiliana na matumizi ya bunduki, hasa mikononi mwa raia wanaowashambulia raia. Sasa jana, rais wa Marekani Joe Biden amesema yametosha, na yametosha, inastahili kuchukuliwa hatua za haraka kukabiliana na mashambulizi haya ya risasi na ni kweli kabisa nimeona hata uh, katika hayo mazungumzo kuna tweet imesambaa mm. ya mjukuu wa Martin Luther King Jr. mm -hmm. anasema kwamba haya ilipofika imetosha lakini mimi ni mtoto mdogo tu miaka kumi na nne sijui ninachosema hichi kama nitasikilizwa lakini anawataka watoto wenzie kusimama na kupinga matukio ya mashambulizi ya bunduki sasa Joe Biden, rais wa Marekani, anataka bunge kuchukua hatua na kuhakikisha kwamba bunduki ambazo zinamwaga risasi, yani zinatoa risasi, zinazofyatua risasi nyingi kwa wakati mmoja zinapigwa marufuku, mtu yeyote hanunui tu ila, ila kwamba zinawekewa vizuizi, zinawekewa masharti. Kufanikisha hilo, nimezungumza na uh, na, na, naambiwa kwamba sauti hiyo haipo tayari kutumika, lakini nilikuwa nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama hapa, akanieleza kwamba Marekani ni sheria zipo inaruhusiwa kwamba ni kanuni zao, mtoto anapoanza kuwa mdogo anaanza kufunzwa namna ya kutumia bunduki, anapofikisha umri wa miaka kumi na nane anauruhusu kutumia ile bunduki na inakuwa ndizo kanuni, lakini kanuni ni katika kila jimbo kwamba kila jimbo lina sheria zake analotaka kufanya Biden. Mchambuzi anasema huenda ikawa vigumu kudhibiti ilivyo katika majimbo. Majimbo mengi tu hapa Marekani watoto wanafundishwa tangu wao wadogo eh, wengi, watu wengi tu wazazi wanapenda kumiliki bunduki, ni kama vile mtu anapenda kumiliki magari tofauti tofauti eh, au mwingine anapenda pengine kumiliki Uh, stampu eh, tofauti tofauti eh, ni vile ni ile ni tu eh, kupendezwa na bunduki tofauti tofauti. Kwa hivyo watoto nao wanajifunza hivyo kutoka siku za nyuma, na wakiwa watu wazima tena imekuwa ni hivyo. La pili eh, ndugu mwenyekiti, tusao ya kwamba kuna uh, bunduki ambazo tunaziita ghost guns, ya kwamba mtoto hata awe rika ya chini anaweza kwenda kwenye soko ambalo sio rasmi akanunua bunduki kirahisi. Haya ndio mazito, haya ndio mazito. Haya wanataka kuhakikisha mm, kwamba hawa watoto angalau umri wa miaka kumi na nane mtu anarusia kumnua bunduki wakatika hapa marekani haendeshi gari mpaka afike miaka ishirini na moja kwa hiyo wanajaribu kuangalia kwa nini wasijaribu kubadilisha haya lakini wana wanasema wangalia. ni kanuni zilizo mikononi mwa majimbo mm -hmm. sio serikali kuu kwa mm -hmm. hivyo inahitajika diplomasia ya hali ya juu kushawishi majimbo kukubali na analotaka ni kama wewe unapoamua kununua gari Toyota ama ununue aina nyingine ama Mercedes Benz. Uhuru ule ndio uhuru ulio na watu hapa Marekani kununua bunduki. Haya, tutaendelea kufuatilia hayo. Basi Kene, subiri moja kwa moja hivi sasa. Naona tuelekee katika habari za dunia. Na haya, ha, naambiwa kwamba tunapata kimuziki kidogo tu kipande kidogo tu kabla sande, e, tuingie katika maswala ya muziki sio, kabla ya kupata habari za dunia. Tutamsikia Darasa hapo na dogo Janja. looking for my money, money, where you are hey, sijalala nyumbani money on my mind takatiza mtaani money, where you are, where you are, where you are E, zaidi ya watu elfu na mia tano wameripotiwa kukamatwa katika mazingira ya kutatanisha nchini Ethiopia katika siku za karibuni. Watu hao wamekamatwa katika eneo la Mahara kati ya tarehe 23 mwezi Mei hadi sasa, na wanaharakati wanasema huenda idadi kamili waliokamatwa ikawa ya juu kuliko inavyoripotiwa. Miongoni mwa watu ambao wamekamatwa ni wanaharakati, waandishi wa habari na watu wadaiwa kuwa wakosoaji wa serikali. Marekani imemshutumu rais wa Tunisia Kais Saied kwa kile imekitaja kama ukanda, kukandamiza taasisi za demokrasia nchini humo baada ya kuwafuta kazi majaji kadhaa katika hatua inayoonekana kama ya kujilimbikizia mamlaka zaidi. Saied ambaye pia amevunja tume ya uchaguzi na kusema kwamba atabadilisha katiba mwezi huu amewashutumu majaji kwa ufisadi na kuwalinda magaidi. Waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett ameishutumu Iran kwa kile alichodai kama kuidanganya jumuiya ya kimataifa kuhusu silaha zake za nyuklia wakati akaa na mjumbe wa shirika la Umoja Mataifa kufuatilia nguvu za nyuklia. Mkuu wa shirika la kimataifa kuhusu nguvu za nyuklia Rafael Grossi ameitembelea Israel, ambayo imekuwa ikishutumu Iran kwa kutengeneza silaha za nyuklia na inaunga mkono kurudia mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 kati ya Iran na nchi nyingine zenye nguvu duniani na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema kwamba anapanga kuanzisha operesheni kubwa ya kijeshi dhidi ya wapiganaji wa kikurdi kutoka Siria na kuunda sehemu ya ulinzi maalum kwenye eneo la mpakani. Wakazi kaskazini mwa Siria wameanza kujitayarisha kwa mapigano mapya kati ya wanajeshi wa Uturuki na wapiganaji wa kikurdi nchini Siria. Wasiwasi umeongezeka kutokana na mashambulizi ya kila mara na kurushwa kwa makombora kati ya wapiganaji wa Siria na wapiganaji wanaoungwa mkono na Uturuki. Pato ranking, ranking mm -hmm. Sio mchezo <laughs> okay. Pato ranking huyo na DJ cons Consequence. Mm -hmm. Wanafanya vitu vizito kweli kweli, msikilizaji wakitupeleka moja kwa moja eh, katika ile mada ya jicho letu siku ya Ijumaa kama kawaida eh, Bwire tunaangalia mm -hmm. kwenye jicho letu. Eh, tukimulika Bwire, unajua siku za karibuni kumekuwa na mambo mengi yakitokea hasa upande wa Tanzania mm -hmm. kwa mauaji ya watu ambao unakuta ni wa familia moja, mtu na mkewe. Unakuta wanawake wengi wamejikuta kwenye matatizo ya kutokea kwamba wanawake wanauawa au wengine wanapigwa, lakini vipi wanaendelea kubaki kwenye mahusiano kama bado unaona kuna dalili za kunyanyaswa ili kupigwa? Inakuwaje? Hilo ndio swali. Sasa basi, kwenye jicho letu Lucy, mm, Patrick amemulika maswala haya na kuona nini kinapelekea haya kutokea na amezungumza na wataalamu. Karibu Lucy Patrick ni wasaa wa jicho letu. Karibu sana msikilizaji, mimi ninaitwa Lucy Patrick na leo jicho linaangalia, je, ni kweli kwamba umaskini na kutokuwa na uhuru wa kipato kwa wanawake wengi ndiko kunapelekea wanawake kuvumilia ukatili ambao unapelekea vifo vyao katika ndoa? Hapa niko na baadhi ya wanawake na wana haya ya kuzungumza. Kuna mtu anakuwa ametokea kwenye hali duni, labda baada ya kuolewa anaona kuna maisha fulani ambayo yuko pale labda anakula anavaa kwa kiwango fulani, watoto wake anaona wanapata mahitaji kidogo kutoka kwa baba, ukilinganisha na familia alikotokea yeye kwao. Wakati mwingine unakuta anakuwa anawaza hivi, nikiachana na huyu mume nikiondoka na watoto, watoto watakula nini? watavaa nini? Akiwaza zile taabu, anaona bora nipigwe lakini niendelee kuishi na haya maisha. Naitwa Agnes Ndunguru. Ni kweli unakuta wengi ambao wanavumilia matukio ya kutisha kabisa. Ni wale ambao anawaza kwamba hapa ah, nikiondoka itakuwaje? Nitaenda wapi? Nitafanyaje maisha tena? Lakini nimekutana pia na ambao wamenyanyasika wame kwenye ndoa zao, na wakaamua kuondoka kutoka kwenye hayo mahusiano yenye manyanyaso, kwa sababu ana kipato, unakuta mwingine ana biashara ya kwa hiyo anaona kwa hali ilipofikia hapa, hivi vipigo ninavyovipata, haya manyanyaso ninayoyapata, vitisho, ni bora niondoke, nika, nikaanzishe maisha yangu, kuondokana na hayo manyanyaso, kwa sababu anaona hata akiondoka ataweza kujimudu. Kama ana mtoto, ana watoto ataweza pia kuwahudumia watoto wake. Lakini kwa wakati mwingine pia kuna watu ambao wana uhuru wa kifedha lakini bado wanavumilia manyanyaso. Ni wanawake wangapi ambao wameajiriwa, mishahara inachukuliwa na waume zao na bado wako wanavumilia kwenye ndoa? Wamenyang'anya kadi, analea familia, mume hana kazi, mume ndo anachukua hizo pesa, anaenda kunywa pombe, anatafuta na wanawake wengine kwa hizo pesa, lakini yupo anavumilia na ndo maana nikasema sio umaskini tu, wala kutokuwa na uhuru wa kifedha unakofanya watu wavumilie manyanyaso. Unawashauri nini wale wanawake wanaovumilia ukatili? Ninachoshauri, wanawake tuamke, tuweze kujitafutia vipato vyetu. Hata kama huna kipato sawa, lakini usivumilie, usivumilie kwa kiasi hiko mpaka madhara yanatokea, mnalea watoto wapo, kuna wengine watachukua ile, watakopi ile ukatili wa kijinsia wakienda huko wanauendeleza ule ukatili wa kijinsia. Kuendelea kuvumilia ukatili ni kufanya ukatili uendelee. Kujicho linatia nanga hapa kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick VOA Express. Ah, lakini sande kweli, mtu mwingine ameondoka nyumbani, ameenda amejishughulisha, amefanya kazi kwa bidii, amepata pesa zake kama mwanamke, wewe mwanaume umekaa tu, umesubiri akija, unamwambia nipe zile pesa ni vitu ambavyo havieleweki, ukiangalia bwiri, lakini huwezi kuamini vinafanyika baadhi ya maeneo. Nafikiri wanasema mtoto apigwe kiboko, lakini kuna watu wazima pia inabidi wakumbushwe adhabu mm, tarazo viboko kidogo. Kiboko ni kurudisha tu adhabu, sikumfedhehesha siku mtu sio, no. Ni maoni yangu, hayo ni maoni yako, lakini ndio hivyo wanasema <laughs> kwamba sheria zitungwe na sheria zipo, lakini labda zikiongezwa zingine zitasaidia zaidi. Basi moja kwa moja, msikilizaji kwenye Express, kama ninavyosema, bila ya muziki hujasukuma gurudumu la Express. Saida upande wa pili paya, anaambia mambo ni mazito kweli kweli. Tunaye mimi Mars akishirikiana na Mario, kitu hicho l pata vitu msikilizaji. Msikilizaji anakupeleka kwenye vitu vya wikendi, kama alivyosema Bwire hapa. Huyo mtoto anaitwa mimi Mars Bwire huyu, jina lake kamili wanamjua ni Marian na Mshali Mde, aezaliwa Paris kulio Ufaransa. Haya, tuingie katika michezo. Liberty Collins Adede, mtoto wa pwani, vipi? Poa <laughs> sana. Sijui nyinyi watoto wa DC mnasemaje? Tuko vizuri brother, tupe mambo <laughs> jamaa la Liverpool niambie. <laughs> Tupe mambo Libati, nini kinaendelea leo? Hebu niambie Libati sasa. <laughs> Uh, so, so, basi tunaendelea na soka baada ya Champions League, baada ya ligi za Ulaya kukamilika, tunaingia katika michuano ya kufuzu Afcon mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mechi kadhaa zimechezwa jana, mechi kadhaa zinaendelea sasa hivi tunavyozungumza. Mechi kati ya ya Comoros na Lesotho inaendelea hii, uh, uh, ikiwa ni kutafuta tiketi kushiriki katika michuano hiyo ya Afcon mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mechi nyingine itakutanisha Ivory Coast na Zambia leo usiku, kisha baadaye wanaafrika mashariki yani Tanzania watakuwa wanakutana na, na Niger. Gambia itakutana na Sudan Kusini. DR Congo inakutana na Gabon. Algeria inapatana na Uganda. Mali ikutane na Congo. Mauritania icheze na Sudan. Senegal bingwa mtetezi atakutana na Benin. Sijui Uganda watakuwa wanapata alama ngapi, ama watakuwa wanapata nini hivi leo e, e, katika mechi ya, ya hapo kesho, kwa sababu Kenya na Zimbabwe hazishiriki katika michuano hii, kwa sababu baada ya kupigwa marufuku na shirikisho la soka duniani FIFA. Eh, Kenneth mm -hmm. Unadhania Uganda watafanyaje hapo? Ah, hao magwiji mpira utatambariza tu dhidi ya Algeria mm, si tuleai eh, wagonga <laughs> utaoga sana tuingie <laughs> mambo ya burudani, ambapo ya, wanasema kicheko ni dawa mm -hmm. Basi e, kwa wakazi wa pwani itakuwa ni fursa ya kucheka mbavu zikauke, kesho kuanzia kumi na mbili jioni mpaka che. Maana yake kuna sho kubwa inayoleta wachekeshaji maarufu sana nchini Kenya e, wanakuja Mombasa katika ile inaitwa chache live. Najua Ken unaifahamu hii, zaidi ya wachekeshaji ishirini wakiwemo waliochipukizi kutoka mombasa Mombasa, watakuwa wanafanya mambo yao katika mgahawa wa Mombasa Beach. Show hiyo huwa inakiliwa live halafu itaonyeshwa katikati ya wiki katika televisheni za humu nchini wengine wakiwa ni washirika wetu wa VOA. Baadhi ya wachekeshaji ni pamoja na Churchill mwenyewe, Nyanya Rukia, kijana wa hapa Mombasa ambaye alikuwa ni jamaa tu wa matatu lakini sasa hivi ana jina kubwa katika uchekeshaji. Kuna Smart Joker, Profesa Hamo, Awinja na wengine. Burudani hii pia itaandamana na burudani kutoka kwa wasanii wa hapa Pwani na wale wengine ambao watakuwa wamesafiri na kundi hilo. Maandalizi yako topgia sasa hivi. Haya, Adede uliposema jamaa la Liverpool nimecheka sasa, sababu huu mwenzangu huyo hawataki tuzungumzie hayo maneno tangu ile siku sasa. <laughs> karibu nisababie matatizo, lakini vizuri tu, tunakushukuru sana jamaa la pwani kutuletea maswala ya michezo na burudani katika VOA Express. Sande Shema ndio atakumwaga. Wikendi njema Liberty Adede, mambo yako mazuri hapa studio. Basi moja kwa moja kutoka kwa Liberty Adede na bwire kupiga makelele, tuangalie mambo yanayokwenda kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii, trending stories kule nchini Uganda mm. leo imeendelea ibada ibada ya kuwakumbuka wanasema mashahidi mashahidi ambao ni wafia dini. Kama unakumbuka, sheria, kuna watu kule nchini Uganda walichoma moto kwa imani za kidini, hasa katika kanisa Katoliki, lakini vilevile kuna wengine ambao wanatangazwa wenye heri ambao hawa wanatarajiwa kwamba baadaye wanaweza kutangazwa watakatifu katika zile hatua za makanisa, lakini vile akiwemo mwalimu sio akiwemo mwalimu, akiwemo mwalimu. Ukisema mwalimu, mtu anajuza mwalimu gani huyo huyo, nasema mwalimu, rais wa zamani wa Tanzania Julius Kambarage, anatarajiwa zaidi kuwa kutangazwa mwenye heri. Mchakato no. wa kumwombea unaendelea, na atakapopatikana kwamba hakuna mtu ambaye anamdai katika hii dunia kwa njia namna yote mbaya basi wanaendelea na zile taratibu ambazo zinafuatwa mm -hmm. Wanakwambia wana taratibu, wanafanyika Vatican, wanaangalia kama kuna mm. wana muujiza umetokea mm baada ya hapo sasa ndio wanamtangaza. Haya basi, hayo yanaendelea huko Uganda, misi ikiwa inaendelea na watu wanaandamana kule. Nchini Tanzania, mamlaka ya hali ya hewa inasema kwamba wametoa tahadhari ya upepo mkali watarajiwa kwenye siku tano zijazo maeneo ya ukanda wa pwani kule bahari ya Hindi. Wanakwambia mikoa ya Lindi, Mtwara, Tanga, Dar es Salaam, pwani kijumuisha visiwa vya Unguja na Pemba wanasema kwamba kutakuwa na upepo mkali sana kilomita hamsini kwa saa na mawimbi makubwa yanayokaribia kilomita tatu kwenda juu kule baharini. Kwa hiyo wanawapa e, pia wavuvi na watu wenye vyombo vya kusafiri baharini e, kuwa makini na kuangalia swala hilo. Kwa hiyo haya ni mambo ambayo wanaangalia. Pia wametaja maeneo mengine kule ziwa Victoria, mikoa ya Mwanza, Mara, Geita, wanasema kutakuwa na upepo mkali wa kilomita arobaini kwa saa hayo ni kwa mujibu wa mamlaka ya hali ya hewa ya Tanzania. Sasa kuna story ambayo ina trend. Ni swali linaulizwa kwamba kama hili kombe la dunia linalotembezwa kote duniani ni dhahabu, je, linaweza kufanikiwa kupita nchi zote za Afrika na kuingineko lirudi mahali lilitoka kama hili, ni swali. Ni swali hmm. Wana wasi wasi kwamba, ni dhahabu kweli ama ni ni ni bandia swala vipi? Lakini swala <laughs> linavyolindwa <laughs> <laughs> ulinzi wake unakuwa sio mchezo eh? uh -huh. Kwa hiyo mm. si kama wanajiuliza, mi nafikiri, sidhani kama linaweza lisiwe dhahabu. Ulinzi upo na mifumo ipo. Hili ni maoni yao mm. maoni ya ya Marikani. Kila mtu ana maoni yake ya kusema, lakini vilevile Bwire, hapa Marekani kinachozungumza zaidi ni timu, michuano ya NBA iko fainali sasa hivi mm. Boston Celtics wanacheza na nani? Golden State. Na jana usiku Golden State Warriors wamepambana katika michezo ya kwanza, wamepigwa nyumbani mia ishirini kwa mia na nane lakini ichosehema zaidi ni kwamba wale, wale Golden State walikuwa wanaongoza nyumbani kwao karibu pointi kumi nzima alafu gafla kota ya mwisho mzee, mambo yakabadilika, jamaa waligeuza, nakwambia mm, Waswahili wamepindua meza mezaaaa. Yani waab wamekuaje? Washabiki wa Boston kwa kweli hivi sasa wanajiona kama wako mawinguni, wanaraha wana kubwa sana wamekaa yani vizuri. Twende katika swali la leo, muda unakimbia. Tumesema miaka sabini ya utawala wa malkia wa Uingereza umechangia vipi maendeleo ya Afrika. Alhin Kulikwa anasema ni lini tutaanza kufikiria kwa dhana ya kuondoa fikira mwamba sisi ni wakusaidiwa tu. Huwezi kuwa na heshima kama ni omba omba. Sawa kabisa. Obiero, Odinga yuko kule nchini Kenya, anasema mimi nachokumbuka ni ukoloni, kwa sababu ukoloni hawakutuletea chochote zaidi ya mateso na manyanyaso huku kwetu. Chachil Gabriel anasema hakuna lolote, mimi sioni cha kufurahia kutokana na utawala wa Malikia Elizabeth wa pili. Haya, Obadia ambaye Obadia Obeid anasema upande wangu mi naona kwamba huo ni udikteta kwa muda mrefu wa miaka sabini eh. Maoni ni mengi uda unakimbia, basi kutoka hapa Vue express tunakamilisha express kwa siku ya leo Ijumaa. mskizaji ni kutakie Ijumaa njema, furahi dei. Upande wa pili, Saida Hamduni hali kadhalika. Hapa studio Sunday Shomari na mwenzangu, wanaitwa Kennes Bwire. Msimamizi wa matangazo haya anaitwa Mery Mgawe. Natakeni wote weekend njema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Kwaheri kwa sasa.