hizi ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mimi ni kennes bwire rasia inaendelea kushinikiza mataifa ya magharibi kuondoa vikwazo ilivyowekewa kutokana na uvamizi wake nchini ukrain ikidai kwamba vikwazo hivyo ndivyo vinazozuia usafirishaji wa mamilioni ya tani za nafaka na mazao mengine ya kilimo kutoka ukrain kuelekea soko la kimataifa ukrain ni mojawapo ya uzalishaji wakuu wa ngano mahindi na mafuta duniani lakini vita na hatua ya rasha kuzuia usafirishaji wa mazao hayo vimepelekea kupanda kwake kote duniani lakini msemaji wa kremlin dmitri peskov amesema kwamba nchi za magharibi ndizo zimeweka vizuizi kadhaa kwa nafaka na mazao ya mashamba kusafirishwa kutoka ukrain maafisa wa nchi za magharibi wamefutilia mbali madai hayo waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinken amesema kwamba hakuna vikwazo vimewekewa kwa usafirishaji wa ma- wanafaka na mazao mengine ya shambani boti lilokuwa limebeba wahamiaji 8 kutoka hiti wakielekea marekani limelazimika kutua kwenye pwani ya kati ya cuba katika kile kinaonekana kama kundi kubwa zaidi la wahamiaji kuwahi kuondoka hiti inayokumbwa na migogoro kadhaa shirika la msalaba mwekundu katika mkoa wa villa clara limesema kwamba wahamiaji 842 wamepewa wa makaa ya muda katika kambi ya watalii wahamiaji hao waliwasili jumanne katika mji wa villa blanca kilomita 3 mashariki mwa havana miongoni mwao ni watoto 7 na wanawake 97 wamesema kwamba waliitisha msaada baada ya kuachwa baharini na nahodha wa boti hilo walinzi wa pwani ya marekani pamoja na walinzi wa nchi zingine wameripoti kukamata boti kadhaa zilizokuwa zimebeba zaidi wa ya wahamiaji 1 wa hiti katika miezi ya hivi karibuni rais wa senegal maki sall amesema kwamba watoto kna mmo wamefariki kutokana na moto waliokuwa wamelazwa katika hospitali ya watoto nchini humo katika ujumbe wa rais sall amesema kwamba amesikitika kutokana na tukio hilo na kuwaonea huruma mama na familia za watoto hao maafisa wamesema kwamba hitilafu ya nguvu za umeme ndio umesababisha moto huo katika hospitali ya mam abdul azizi sai dabak mjini tivaone iliyo umbali wa kilomita 120 kutoka mji mkuu wa dakar tukio hilo limejiri mwaka mmoja baada ya watoto wachanga kufariki kutokana na tukio la moto katika mji wa linguere kaskazini mwa senegal vifo kadhaa vya watoto wachanga vimetokea katika siku za hivi karibuni na kusababisha wasiwasi kuhusu mfumo wa afya watoto katika nchi hiyo ya afrika magharibi inayotambulika kuwa na hospitali bora zaidi katika eneo hilo mapema mwezi huu maafisa waligundua mtoto aliyekuwa hai akiwa amewekwa katika chumba cha kuhifadhi maiti mtoto huyo alifariki baadaye rais wa tunisia kais kaisayd ametangaza kwamba kura ya maoni kuhusu katiba mpya itafanyika julai 25 kulingana na taarifa rasmi ya serikali kutakuwa na swali mmoja watakaloulizwa wapiga kura iwapo watakubali katiba mpya taarifa hiyo imesema kwamba vituo vya kupigia kura vitafunguliwa saa kumi n mbili asubuhi na kufungwa saa nne usiku tangazo hilo limekuja baada ya rais kais kaisaydi kuitaja kamati ya ushauri kusimamia utekelezaji wa katiba mpya licha ya pingamizi za kutaka hatua hiyo kubatilishwa vyama vikuu vya upinzani vimesema kwamba vitasusia majadiliano na kupitishwa kwa katiba mpya kai saida ametekeleza mabadiliko makubwa yanayolenga kumpa madaraka zaidi ikiwemo kufuta taasisi kadhaa na kulivunja bunge na waasi wa m 23 wanakaribia kuteka kambi kubwa ya wanajeshi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo baada ya siku kadhaa za mapigano afisa wa jeshi ameambia shirika la habari la afp kwamba mapigano makali yameendelea katika kambi ya jeshi ya rumangabo rushuru kivu kaskazini kilomita 44 kutoka mjini goma msemaji wa jeshi la drc jenerali silevene kenge amesema kwamba mapigano yanaendelea tangu asubuhi wakazi wa rumangabo wameripoti kusikia milio ya risasi siku nzima jeshi la drc likipigana kudhibiti kambi ya rumangabo jeshi la drc vile vile limethibitisha kwamba waasi wa m 23 wameshambulia kambi za jeshi la serikali ya nyarangongo na rushuru kulingana na taarifa ya jeshi la drc waasi wa m 23 wamefyatua zaidi ya roketi 20 katika sehemu za rumangabo na tale na sehemu zilizo karibu nakomea hapo kwa sasa naitwa kenes bir ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua na tunakupa tuna tuna maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia mapigano mapya kati ya wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo frdc na waasi wa m23 ambayo yamezidi kupamba moto katika mkoa wa kivu kaskazini ulio mashariki mwa nchi hiyo katika sehemu ya pili tutamulika hali ilivyo nchini somalia baada ya kuhapishwa kwa rais mpya je hii ina maana gani kwa nchi hiyo na nchi zinazoizunguka ni kwa undani mime ni bmj mrivi igano kati ya wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo fardc na waasi wa m23 amezidi kupamba moto katika mkoa wa kivu kaskazini ulio mashariki mwa nchi hiyo na kuwafanya maelfu ya wakazi kuyahama makwao kwa mujibu wa jeshi kambi kadhaa za frdc zilishambuliwa na waasi wa m23 kwa mujibu wa kanali nzike kaiko msemaji wa jeshi mjini goma ambao ndo mji mkuu wa jimbo la kivu kaskazini akizungumza na waandishi wa habari mapigano ya wiki iliyopita ambayo yalizuka kati ya vikosi vya serikali na wapiganaji wa m23 nayo yaliendelea jana jumatano katika mji wa rushuru na kule kibumba katika eneo la nyiragongo kwa mujibu wa jeshi frd walishambulia maeneo kadhaa ya m23 na washirika wake kuanzia saa kmi asubuhi saa za mashariki mwa kongo kaiko alisema lakini kwa mujibu wa shirika la habari la afp hali imetulia katika maeneo ya chanzu runyonyi na eneo jirani isipokuwa kibumba ambako mashambulizi yaliyotekelezwa na frdc yanaendelea katika eneo hilo kwa lengo la kuwafurusha waasi aliongeza msemaji huyo waasi wa m23 waliripotiwa kuivamia kibumba takribani kilomita 20 kutoka goma na kukata barabara inayounganisha goma na bunagana mji wa mpaka wa kongo na uganda hapo jumaatano afisi ya umoja wa mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu yaliripoti kwamba zaidi ya watu 1 wamekimbia makwao kufuatia mapigano huko kibumba ya pata kilomita 20 kutoka goma ili kupata uhalisi wa hali hii kutoka katika maeneo yaliyoathiriwa na hususan mzozo ambao umeibuka kutokana na mtiririko wa wakimbizi wanaotoroka makwao wakihofia usalama wao kwanza tusikilize ripoti hii ya mwandishi wetu aste malivika wakibeba mbuzi watoto godoro na mavazi hata wengine chakula wanawake na watoto vijana wasichana na wazee wasiojiweza kutoka mji mdogo wa kibumba wote wamehama nyumba zao na kukimbilia mjini goma na wengine kanyaruchinya baada ya wasi wa m23 kushambulia kambi za jeshi tifu kwa serikali zinazopatikana mpakani mwa rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo yaani jeshi la fr d hapa kibumba kanyamahoro na kutana na watu wanaokimbia kila mmoja akibeba vitu vyake mkononi ama mgongoni ikiwa ni kilometa 25 kaskazini mwa mji wa goma pembeni ya mbuga la wanyamapori la virunga unatoka hapa kiumba nasasi ndio ililia usiku wa leo mabomu hivyo hivyo na wasodawamya waliumia sana ndio tunaona vyema tukimbie sababu tukikaa hapo tunaweza kufasi kufa wote ya kwanza yalianja saa tisa za asubuhi na mengine saa moja za asubuhi wakielezea wakazi hawa iliyokuwa mbaya zaidi na utumiaji wa silaha nzito nzito alfonse maneno kalemma ni kiongozi makamu wa vijana pakibumbabale benye balikua kuwatake basoda ya kongo hatuye penye balienda njo opulasi nasema hapana vitatokea yenye itatokea ma busiku hatubiue ii ue njo plaiakibumba nabuumba banakimia aaeeea bana goma kuomba guvernema ya kongo itafute nguvu yoyote hiyi mavita za kuleta kila siku kila siku nazo zi, ziweze kuisha na mavita hali ikiwa imerudi tulivu katika mji wa bunagana ulioshambuliwa na waasi hapo jana na wananhi kukimbilia katika distriki ya kisoro loren munama nimekutana naye katika mji wa bunagana na sahi najua kama tuko tayari mzuri hakuna tena shida yoyote watu wa wakuje wa warudi tumesikia kwamba waaskali wetu hawatawatatiza hata shida yoyote hata hivyo nimezungumza naye sabu sanane kiongozi wa mashirika ya kirahia pabunagana hii hali ya vita uh, wenye wanaendelesha vita hawana uh, hawana shabaa hawana shaba isipokuwa kuvuruga usalama wa nchi na kuacha wakaaji hawafanye uh, miradi ya maendeleo waasi wa mh3 kwa upande wao wakiendelea kuomba serikali kuzungumuza kuliko kutumia silaha kwani mapigano sio suluhisho kwa hali iliyopo kwa sasa mashariki mwa kongo hasa kutatua tatizo la mhtt na serikali kwani wanachokitaka ni utekelezwaji wa makubaliano ya nairobi ya mwaka wa elfubili kumi natatu baadaye kidogo tutamleta mwandishi wa habari na vile vile mchambuzi wa hali ya usalama katika eneo la afrika mashariki na kati tom dahiro e, ili kuliangalia hili kwa kina hususan kuhusu mvutano mpya ulioibuka kutokana na hali hii kati ya drc na rwanda lakini kabla ya hapo msikilizaji ni kwamba tangu mwezi machi mwaka huu hali ya usalama imekuwa ya wasiwasi katika eneo la rushuru na kusababisha mgogoro wa kibinadamu baada ya wafanyakazi wa misaada kusimamisha baada ya shughuli za kibinadamu kwa sababu ya kileo alichosema ni ukosefu wa usalama hapo jumanne bintu keita mkuu wa kikosi cha kulinda utulivu cha umoja wa mataifa katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo munesco aliwashutumu waasi wa m23 akisema ya kwamba yanalenga kwa maksudi kambi yao katika eneo la shangi huko kivu kaskazini mapema jumapili saa chache baada ya kushambulia vikosi vya serikali nam baada ya maelezo hayo tuungane sasa na mwandishi wa habari wa zamani eh, wa siku nyingi kule rwanda tom dahiro tom eh, unasikia kwamba yale ambayo tumekuwa tukizungumza kabla ya rwanda kuingia kwenye picha hiyo ni kwamba hawa waasi wa m23 wamesababisha hali ya yasintofahamu kwa mujibu wa maelezo tuliopata kutoka vyombo mbalimbali vya habari lakini sasa rwanda ikaingia kwenye picha hii e, kwa sababu inaelezwa kwamba kuna makombora yaliyorushwa yakavuka mpaka yakaingia e, mpaka rwanda nini kinachosemwa hapo tom kwa ha, muda meshu na mzozo ambao haujapata ufumbuzi mzozo wa ndani uh, ya kongo mzozo unaohusisha ii kundi, kundi la emu ishirini na tatu na serikali ya congo mzozo wa kusema ni, ni mzozo ambao ha, haujapata ufunguzi uh, mwafaka na, na ndio maana yaliporusha makombora tarehe ishirini na tatu yi, yi, yi serikali ya rwanda iliomba uh, iliomba kuwepo na na uchunguzi ufanywe ili ukweli wa kwa nini ilitokea na ni nani mhusika kwa sababu uh, una, kama unavyojua kuna kumekuwepo uh, na madai na, na, na, na madaina, wa, ku, kuna viashiria kuwa ni ukweli kuw majeshi ya ili kundi la fdr awanteraham wamekuwa wakipigana bega kwa bega na maaskari wa serikali ya congo sasanadhani tarehe ishirini na tatu ilizotokea haya makombora kurushwa rwanda nadhani ni wakati mzuri wa kujiuliza kuna nini kinachotokea katika kitu hicho kitafutie ufumbuzi sasa kabisa na kwa mujibu wa yale ambayo yanaelezwa ni kwamba kundi hilo umelitaja la m linatekeleza mashambulizi licha ya kuwepo kwa juhudi kubwa tu za kutaka kuleta hali ya amani hapo e, kwenye mpaka kati ya yadrc na majirani wake na nakumbuka kwamba takriban wiki tatu hivi sasa zimepita e, kulikuwa mkutano kule nairobi ambao lizungumzia suala hili wale waasi e, pia waliwakilishwa nataka nisikie tu kauli yako kwa sababu ni mambo umefuatilia kwa miaka mingi E, k- k- ni, unaona kama juhudi hizi zitazaa matunda kwa ujumla wake unajua mashiriki mwa mwa ma, ma, ma r c ni sehemu ambayo imekuwa inatokota na kuna vikundi kadhaa ambavyo makundi na, na. hao yaidf wanakundi hawa wanaitwa fdr hao naitwa maimai nyatura wana makundi kadha wa kadha sasa kitu ambacho hak nadhani na, na hakizungumzi ni vipi makundi haya yanaweza kuingizwa katika mchakato wa kisiasa ili kumalizika kwa sababu ikiangalia inakuwaje makundi yanayopiga vita nchi zao uganda rwanda yanakuwa yako pale na haya majeshi ya umoja mataifa hayazungumzii matatizo haya nadhani ni wakati mzuri wa kukaa chini na kusema kuwa lakini hili tatizo ambalo ini kwa miaka kadhaa litaishi litaishi ilitaishia wapi au litamalizika vipi kwa sababu mgu, kuwepo, ku, ku, kuto kuwepo kwa vita haina maana kuna amani kuna kuwepo na tatizo ambayo halina ufumbuzi nni na, nini nafasi nafasi ni ipi ya rwanda katika mchakato wote huu ukiwa hapo ina I, rwanda yenyewe kama nchi yanayotokea katika nchi ya jirani hii yamekuwa yakizungumzwa Baal, kati ya nchi na nchi na katika uh, mazungumzo yanayofanyika uh, kwa uh, kiukanda ki nadhani sio kwamba kuwa ni jambo jipya na ni jambo ambalo halifahamiki ni jambo ambalo linafahamika isipokuwa tatizi ni kwamba mgogoro wa ndani usipo usipomara una, una, una, nyingi unaposukumwa na kufanya kama ni mgogoro wa kutoka nje Uh, ni sawa na mtu kuugua halafu anaficha ugonjwanyerere e, zamani ndo waliwahi kusema kutoa methari ya kizanaka anasema nyawavisabiseburueli kiriro kirimbula unaficha ugonjwa kifo kina kumbua. sasa nadhani ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni wakati mzuri na ni muhimu kuwa jambo hili lizungumzwe na lizungumzwe li kimaga ubaga omdahiro ulitaja hapo mwanzo uh, kwa kifupi tu kuhusu hawa wajumbe au umana, wanajeshi wa ujumbe wa monisco maelfu kwa maelfu yao wako katika eneo hilo na ni miaka mingi ambayo yamezungumzwa hayo kwamba uwepo kwa wanajeshi hao au ujumbe wa monisco nchini drc kuna wengi wanaona kama hauna ma, mafanikio yoyote wewe unaonaje kuhusu mnisco kwa kifupi na, mimi nakubaliana na, na yole yote ambaye anasema kuwa haya majeshi yako pale kwa muda mrefu karibu karibu miaka ishirini na, na wanachangia wana, wana katika kuleta misukosuko katika, katika sehemu hio ya nchi kwa sababu baadhi yao silaha kutoka nje na zingine zinapitia kwenye mikono hiyo asante uh, sana tom dahiro kwa kushiriki leo katika ku undani msikilizaji tom dahiro anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke pahali ulipo kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili ibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj murithi nikiwa hapa washington rais wa kumi wa somalia hassan sheikh muhmud ambaye alichaguliwa tarehe 1asit mwezi huu aliapishwa jumatatu ya tarehe 23 kuchukua wadhifa wa uraisi kutoka kwa mtangulizi wake muhamed abdullahi farmajo katika hafla iliyofanyika ikulu ya rais huko mjini mogadishu shughuli hiyo ilihuduriwa na maspika na mwanaibu spika wa bunge la somalia wabunge maseneta mawaziri wa serikali ya muda wawakilishi wa watumishi wa umma na wageni wengine waliokuwa wamealikwa katika sehemu hii ya pili kwa undane hivi leo mwenzetu jason nyakundi akiwa mjini nairobi anaangazia ya matarajio yaliyopo kufuatia kuingia madarakani kwa serikali mpya katika taifa hilo la somalia ambalo limekuwa likikumbwa na mgogoro wa zaidi ya miongo miwili kazi kwako kwa jason asante sana bmj mwraithi hapo washigton dc rais muhamed abdulahi farmajo alisema alikabidhi kwa rais mpya hassan sheh mahmud faili kadhaa za rais zenye miongoni mwa mambo mengine maelezo ya wanajeshi wa somalia nchini eritria mahmud alimshinda farmajo katika uchaguzi uliofanyika mei kumi natano na kupata kura 214 dhidi ya kura 1 za farmajo katika raundi ya tatu rais huyo mpya anatarajiwa kukabiliana na tishio la al-shabab kujenga upya taasisi za kitaifa na mageuzi ya kiuchumi na kuongoza kuundwa kwa katiba mpya ambayo itafafanua majukumu kazi na taratibu za serikali aliweka historia kama rais wa wa wa wa kwanza kwanza somalia kushinda wa pili wake wa kutoka mwaka 12, 12, hadibsb lakini ni mambo gani yanatarajiwa nchini somalia baada ya rais hassan muhamud kurejea tena madarakani s ni mchambuzi wa maswala ya siasa nchini somalia na kenya matarajio ambayo tunayatarajia kuyaona ni eh, mengi um, unakumbuka kwamba serikali ya farmajo ilikuwa imekambwa na changamoto kubwa angalau alikuwa me, amefanya kazi ambazo zinatambulika zina Uh, lakini sahizi nchi iko na shida ukame ambayo imekaba me, kwa uh, miaka mbili mfululizo uh, rahis sahizi ashatambua aka- aka akaapoint arahman uh, uh, abdushakur moja wa mpinzani mkuu kuwawe mwakilishi wa mambo haya uh, kuna ile changamoto kuhusiana na ile uh, deni ya mf ambaye huwa inafaa kumalizwa uh, ann kuna shida ya kiamani ambazo zili um, ziliridhishwa uh, naaaziliridhiwa kutoka ile serikali ambayo imetoka na kuna na hali ya uchumi ya nchi ilikuwa imeenda mzuri wakati wa farmajo lakini kwa sababu ya ile um, msukosuko za kisiasa uh, na ile hali ya uchumi uh, ilikuwa ime ilikuwa inaenda chini so tunatarajia serikalihi pia huwa itakuja ku uh, uh, tambua hizo vitu zote na huwa ikuja na mikakati m- m- m- ya kufanya mambo ambazo zinaweza peleka uh, nchi ya somalia mbele kipindi cha kwanza rais hassan sheikh mahamud um, kulikuwa uh, kipindi ambapo kulikuwa na um, kwa lugha ya kiambo kulikuwa na Goodwill, uh, na alikuwa amefanya uh, kazi angalau hak kulikuwa na mambo za ufisadi kulikuwa na kikundi um, kimoja ambazo ilikuwa natawala na watu hawakuwawametitika uh, mambo haya wale wakaribu rahisi walikuwa wameiba tuseme wameiba mali ya nchi um, ama uh, ikiwe mambo ya land yeah uh, na, na, na kulikuwa na hiyo eh, shida sasa kulikuwa na changamoto kubwa ambazo zilihusishwa eh, zili so hapo tunatarajia hasan atajivunza Uh, ile uh, changamoto alikumbwa na serikali yake ya kwanza na serikali ya mohamed farmajo huku akidhibitisha kwamba hatapata hizo shida uh, na vile sahizi ameanza kuiu ama ku kushawishi uh, wale wapinzani ambao walifanya kazi nayeye wakati uh, huu huwa ni uh, matarajio uh, njema ambayo ina nchi in itakuwa mzuri akiwa ndia rais wa kwanza wa somalia kushinda muula wa pili whmud ameahidi kuibadilisha somalia kuwa nchi ambayo ina amani na dunia atarithi changamoto kadhaa kutoka kwa mtangulizi wake ikiwa ni pamoja na ukame mbaya na vita vya muda mrefu na wasi wa al-shabab ambao alijaribu kumuua katika muula wake wa kwanza pia atahitaji kurekebisha uharibifu uliosababishwa na miezi kadhaa ya machafuko ya kisiasa ndani ya serikali akitoka ukoo wenye nguvu wa hawiye katika awiln sa1 alipoanzisha chama cha union for Peace and development party dahir a anasema kuna matumaini ya uhusiano wa kibiashara na kidiplomasia kuimarika kati ya somalia na majirani zake nadhani kila rahis alikuwa amefanya kazi um, kwa kiwango kwanza nikianzana na sum hassan ya kwanza alikuwa ameanza uh, tna uh, na alshabab uh, vizuri uh, lakini farmaji huwa ni ni kama amejenga um, amejenga jeshi la nchi mzuri uh, huwa wako tayari hizi kupambana na, uh, na na na shabab um, ni kama wako na ujuzi wa kutosha kuna uh, kikundi uh, mingi sana ya jeshi ambazo ziko tayari so hasan anaweza tumia hiyo kipawa na apigane uh, na al vizuri na na akuenastrat mzuri ya kuimaliza vita hii uh, tunajua kwamba shba wana jeshi kubwa sana Uh, wako na uhusiano mzuri katika uh, communities ambao wanaishi nao uh, na shida ya kisiasa na kijamii ya somalia huwa inafanya ikuwe zuri b kuna wiri lakini um, nadhani uh, hasa hasha ako na fursa kubwa uh, akiwa na jeshi iko tayari ako na uh, tuseme good will ya machi zingine na aanze hizo vita mzuri na malize ama apunguze wa, ile influence ambayo wako nayo wa kwa uh, so tunatarajia kwamba hassan ataanza mwaka yake ya kwanza uh, vile kurudisha uh, biashara kati ya nchi mbili uh, atakuwa atarudisha ile uhusiano ya uh, ya kenya uh, uhusiano wa ethiopia hu itabadilika kwa sababu pengine um, vile farmaja alikuwa anafanya ya ya ya hiyo inaweza kuwa ita, itabadilishwa uh, kiasi lakini kenya na somalia huwa tuna tunarajisi kwamba itabadilika na uhusiano nzuri itarudi kwa sababu hasan um, ako na uhusiano nzuri uh, na, na serikali ya kenya mwaka huu lakini muula wa kwanza wa rais mahamud uligubikwa na kashfa za ufisadi na misukusuko ya kisiasa mawaziri wakuu wawili kati ya watatu aliyowateua walilazimika kuondoka kwa sababu ya kutofautiana naye nao wa magavana wawili wa benki kuu wakiacha kazi huku madai ya ufisadi yakiibuka katika utawala wake madai ambayo haliyapuzilia mbali hadi wakati muula wake ulipofika kikomo utawala wake ulionekana kuwa fisadi zaidi kuliko wengine wote waliowahi kuongoza ambapo kulikuwa na mizozano kuhusu kazi fedha na madaraka george msamali mtaalamu wa masuala ya usalama anasema mabadiliko nchini somalia yatakuja wakati viongozi watatilia maanani usalama na maendeleo ya kiuchumi ya taifa lao tukiangazia muhula wa kwanza wa utawala wa sheikh ni kwamba yeye alijaribu kuwajibika sana katika tatizo hili la usalama ndani ya taifa hilo ni maanake ndio wakati wake ambapo kulikuwa na mafunzo mengi ya wanajeshi wa somali national army ambapo taifa la kenya lilishiriki pakubwa na hali kadhalika huduma ya polisi katika taifa hilo walipewa mafunzo wakati wake na pia unapata kwamba misaada mingi ya kijeshi kutoka mataifa ya magharibi na hali kadhalika marekani yalikuja wakati huo wakati yeye alikuwa rais Kwaibyo, kwa hivyo kuna kunawezekana kwamba yeye tofauti na farmajo aliweka mikakati fulani kuhakikisha kwamba usalama katika taifa la somali unarejelea hali yake ya kawaida kwa hivyo kuna matumaini ingawa yeye pia ni lazima ajitatiti zaidi kuhakikisha kwamba hivi vita ambavyo tunapigana navyo dhidi ya alshabab vinashinda manake ni zaidi ya miaka kumi ambapo miongo miwili ambapo na hili tatizo la kiusalama kule somali na mpaka sasa hatujapata suluhisho la hudumu manake si rahisi kwamba kila wakati vita vinapigwa vidi hawa wanamgambo wa al-shabab wanatokea upande mwingine na mashambulizi makali zaidi ya hapo awali na utapata kwamba wanashambulia kambi za kijeshi wanashambulia kambi za za, za polisi wanashambulia makazi ya wafanyikazi wa umoja wa mataifa hii ni kumaanisha kwamba ngome ya serikali ya somali imepenywa na hawa na mgambo wa alshababu ndiposa wanaweza kupata habari kamilifu ya hali ya usalama katika taifa hilo na kuweza kutekeleza shambulizi na hali ya usalama ikiimarika basi inamaanisha ule uporaji utazuiwa lakini hali ilivyo hivi sasa wanatumia nafasi hii kuweza kupora rasilimali la, la taifa hilo na kuziegeza katika nji ya mipaka ya taifa la somali kabla ya siasa muhamudi alitumia muda mwingi wa maisha yake ya kazi katika sekta ya elimu nchini somalia akifundisha katika taasisi za elimu na vyo vikuu wakati serikali kuu ya somalia ilipoporomoka kufuatia changamoto za makundi ya waasi wenye silaha mamudi aliungana na wasomi wengine katika jitihada za kufufua elimu ya kizazi cha vijana katika miaka ya 199 ni kushukuru jason nyakundi kwa ripoti yako hiyo na hapo msikilizaji ndipo tuna mwisho wa sehemu ya pili na hivyo basi kipindi chote hiki cha kwa undani kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi meri mgawe msimamizi mkuu hadija riami mimi naitwa bmj mridhi mwelekezi wetu hii leo amekuwa ni saida hamdun kwa niaba ya wote hao na kutakia usiku mwema tuonane hapo kesho kumbuka kwamba tutakuwa na jukwaa la waandishi panapo majaliwao