sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki sa2 afrika ya kati hapa washington s8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sand shmari papa francis alisema leo kwamba amehuzunishwa sana na shambulio la bunduki lilotokea katika shule moja huko texas marekani na kuwa takriban watoto 19 na waalimu wawili na kutaka kuwepo na udhibiti mkubwa wa silaha umati wa watu iliokuwepo kwenye uwanja wa st pters kusikiliza hotuba yake kila wiki walishangilia wito wake aliitoa siku moja baada ya shambulizi baya zaidi la bunduki kutokea kwenye shule nchini marekani katika karibu mwongo mmoja papa francis amesema wakati umefika kwa watu kusema tumechoshwa na biashara ya kiolela ya silaha na kuwataka watu kuchukua hatua za dhati kukomesha mauaji haya ya kusikitisha mwakilishi maalum wa misri kuhusiana wa badirika haliya hewa amesema kwamba nchi yake itajuweka kama msuluhishi asiyependelea upande wowote wakati ikiwa mwenyeji wa mkutano wa kilele wa mwaka huu wa op 27 wa umoja wa mataifa kuhusu hali ya hewa huku ikiasukuma mataifa mengine kufanyia kazi ahadi za kukabiliana a mamadilika hali ya hewa huku ikitetea masilahi ya nchi zinazoendelea misri ambako maandamano ya wananchi ampiga marufuku itaruhusu maandamano kuambatana kanuni za mkutano wa kilele wa novemba 7ha18 huko shamul sheikh alisema wail abdumjid mwakilishi maalum wa rais wa waop 27 msafirshaji huyo nje wa gesi asilia misri inachukua nafasi ya urais wa mazungumzo ya mabadiliko ya hali ya hewa ya umoja mataifa kutoka uingereza mkutano wa kelele wa mwaka jana huko glasgow scotland ulimalizika kwa nchi karibu 200 zilizohudhuria kuahidi kuimarisha hadi zao za hali ya hewa mwaka huu mataifa tajiri pia yaliwakatisha tamaa watu wengi huko glasgow kwa kusema kuwa awata leta dola bilioni 1 za mwaka zilizoahidiwa kutoka mwaka 2020 hadi 223 ili kusaidia nchi zinazoendelea na, na mpito wao wa nishati na ukabiliana na ulimwengu unaoongezeka joto maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc nigeria imepokea dozi milioni44 za chanjo ya johnsonan johnson za covid-19 kutoka uhispania afisa wa serikali hiyo alisema, alisema jumanne nigeria tayari imekushapokea dozi milioni mbili za chanjo ya johnson and johnson kutoka finland ugiriki na slovenia huku zaidi ikitarajiwa kutoka nchi za umoja wa ulaya faisal schwab mkuu wa idara ya kitaifa ya maendeleo ya afya ya msingi nphcdr alisema nigeria ntaakuchanja asilimia sab ya watu wake amesema nchi hiyo ipo mbali na kufikia lengo lake lakini mchango wa uhispania utasaidia shaib alisema asilimia 234 ya watu wanaostahiki kupata dozi ya kwanza ya chanjo wakati asilimia 158 wamechanjwa kikamilifu dhidi ya virusi vya korona nijeria imerekodi kesi laki 2597 zilizothibitishwa kufikia jumanne na vifo vipatavyo u34 waziri w ombe ya nje wa uturuki mevlut cavosoglu amesema utulivu wa kidiplomasia wa uturuki na israel utawasaidia wa palestina katika safari ya kwanza madiplomasia huyo wa ankara nchini israel katika kipindi cha miaka 15 cavosoglou ambaye alikutana na maafisa wa palestina katika ukingo wa magharibi unaookoliwa kwa mabavu siku ya juma alikuwa mjini jerusalem wakati uturuki na israel zikijaribu kurekebisha uhusiano wao kufuatia mtafaruku ulioanza wakati operesheni ya kijeshi cha israel huko gaza mwaka 28 na polisi walibomua kambi unaohifadhi mamia ya wahamiaji karibu na dni kaskazini mwa faransa siku ya jumatano hii leo baada ya mtu mmoja kuwawa na watu watatu kujeruhiwa katika mvutano unaoshukiwa wa kulipiziana kisasi kati ya magenge ya usafirishaji mamlaka yalisema takriban watu miatano hasa wakurdi wa iraq walikuwa wkiishi kwenye eneo lenye miti huko lplage karibu na mfereji ambao mara nyingi hutumika kama kituo kikuu cha boti zinazotarajiwa kuvuka mfereji huo kuelekea uingereza mabasi alisimama karibu kuwaleta wahamiaji hao kwenye makazi lakini wengi waliondoka badala yake kwa miguu wakiwa kila kitu walichoweza hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jinalangu ni sanday shomari mna mfupi ja utaungaa naye bmj muridhi kara kipindi cha kwa undani i ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia yale ya hivi punde kabisa baada ya mtu mmoja mwenye umri wa miaka kumi na minane kuwaua kwa kuwapiga risasi watoto kumina9 na waalimu wawili hapa marekani kulikoni vilio vya kila mtu ukisikiliza bado anaalamikia hichi kitendo cha sheria ya kuruhusu silaha kuwa mikononi mwa watu bila sehemu zingine bila background check ukijana ni saa kubwa haina bunduki za, za katika sehemu ya pili tutaangazia ufadhili wa kampeni na siasa nchini kenya ambapo kuna hofu kwamba wanasiasa wanatakatisha fedha kwa kampeni za uchaguzi mkuu kwa mwezi agosti mwaka huu ni kwa undani mimenee bmj mridhi Nama, kama ulivyosikia msikilizaji katika taarifa zetu ni kwamba mtu mmoja mwenye umri wa miaka 18 amewaua kwa kuwapiga risasi watoto wasiopungua 19 na waalimu wawili na kujeruhi wengine 16 ikielezwa kwamba aliingia darasa moja hadi lingine ili kutimiza azma yake hiyo eh, huko jimboni texas hapa marekani shambulizi hilo lilifanyika hapo jana katika shule ya Rob elementary romenasol katika mji wa uvaldi katika jimbo hilo la texas hata hivyo mwuuaji huyo katika tukio hilo linaloonekana kuwa baya zaidi kwa takriban mwongo mmoja hapa marekani aliwawa na maafisa wa usalama govn greg abo wa jimbo hilo la texas amesema miongoni mwa walokufa pia wanajumuishwa watu wazima wawili akiwemo mwalimu shambulizi hilo la shule ya msingi ya rob katika mji huo wenye idadi kubwa ya jamii ya kilatino linaingia katika rekodi mbaya zaidi baada ya lilela mauaji ya watoto ishirini na watu wazima sita katika shule nyingine ya msingi eh, huko sande hk katika mji wa newton jimbo la hapo mwaka wa 212 mengi yamezungumzwa tangu tukio hilo kutokea hapo jana na wengi wanaeleza hisia zao ikiwa ni pamoja pia na rais wa marekani joe biden na wengine ikiwa ni pamoja pia na papa francis mkuu wa kanisa la katoliki duniani kabla sijamleta mchambuzi wetu ambaye naona yuko tayari kwenye laini ya simu dr timothy sadera akiwa jimbo la georgia katika mji wa atlanta e, tupate ripoti hii inayoelezea jinsi ambavyo wengi wamezungumzia suala hili baada ya kutokea ripoti imetayarishwa na hadija riamii capitol hill inaonekana ina harakati za wabunge wakiangalia jinsi ya kuchukua hatua senator chris Murphy wa connecticut alisema kwamba alizungumza na mwenzake mdemokrat jomanchin na wote walipanga kuzungumza na wablica kuhusu kupendekeza uwezekano wa uchunguzi wa kina na mapungufu yaliyopo katika sheria afisa wa polisi alisema waathirika wote walikuwa ni wanafunzi wa darasa la nne kwa mujibu wa shirika la habari la associated press akizungumza katika mahojiano na kituo cha televisheni cha cnn na afisa wa idara ya usalama ya texas uth christopher olivers rais jo biden alitoa hotuba yenye hisia kali akitaka kuwepo kwa masharti mapya kuhusu umiliki wa silaha wamarekani wengi wanaunga mkono sheria za kawaida zenye kuleta maana sheria za bunduki nimetoka tu hivi punde kwenye ziara ya ashia na kukutana na viongozi wa waasa nimepata habari hizi nikiwa ndani nistua, ni ya ndege kilichonistua ni aina hii ya mauaji ya watu wengi kwa bunduki na ni nadra sana kutokea kwingineko duniani ni kwa nini waziri mkuu wa uingereza boris johnson jumatano alituma salamu za rambirambi kwa jamaa wa wawaathirika uh, bwana spika nataka kuanza kwa kuunga mkono ulichosema kuhusu ripoti mbaya sana ya ufyatuliaji risasi huko texas katika shule moja ya msingi mawazo yetu yako kwa wote wale ambao wameathiriwa na shambulizi hili baya sana papa francis jumatano alisema amesikitishwa sana na mauaji hayo nimesikitishwa sana na mauaji kwenye shule ya msingi huko texas na waombea watoto na watu wazima waliouawa na familia zao wakati umefika kwa kusema inatosha kwa umiliki holela wa silaha sote tuna nia ya dhati ili majanga kama haya yasitokee tena jana akiongozwa walio wengi katika baraza la senete chakshuma alianza mchakato wa kuwasilisha miswada miwili ambayo ilipitishwa na bunge na kuiweka yote miwili katika kalenda ya senate kwa uwezekano kupigi wa kupigiwa kura mswada mmoja utaongeza kipindi cha uchunguzi kwa ununuzi wa silaha kutoka siku tatu mpaka siku kumi, hadija kumihadija asante sana hadija riami mskilizaji kama nilivyokuarifu ni kwamba tutaungana na mchambuzi ewetu hii leo akiwa ni dr timothy sadera yuko mjini atlanta georgia e d sadera baada ya maelezo yote hayo kwanza kabisa tulikuwa na wewe e, sio siku nyingi zimepita baada ya mashambulizi yaliyotokea kule buffalo jimbo la new york na sasa tena haya ambayo yanaelezwa yana huzuni hata zaidi kwa sababu ya rika a, ama umri wa watoto hawa hisia zako uh, makweli kama jinsi tulivyosema pale awali ni kwamba uh, tendo lile lililotokea kule mji wa bafalo lilikuwa tu ni kiangazo manake uh, na tukasema ya kwamba haijulikani manake huenda wazimu ni wengi kule nje kwa hivyo wengine wanatazama wanacha, wanachangiwa sana na mambo kama haya kwa hivyo tunapoona jambo la wiki juzi kisha wiki jana pakawa ja mauaji mengine pale mji wa shikago ambapo watu wengine kumi na nne walipigwa risasi wawili watatu wakauawa na sasa wiki hii tena taona jambo kama hili jambo hili linatishia sana kuna uoga mwingi sasa katika hasa hasa katika jamii na sadera kuna bila shaka kama ulivyosikia rais raisi Joe biden amezungumzia swala hilo hiyo jana akiwa akionekana kuwa na huzuni mkubwa na vile vile kuna viongozi wengine hapa marekani wamezungumzia jambo hili na nchi ya marekani pia tulivyosikia hapo papa francis wa kanisa katoliki e, lakini swali ambalo linazunguka na kurudi pale pale ambapo lilikuwa ni nini kitafanyika ili kuhakikisha kwamba hatupati tu kauli hizi kwamba tuna huzuni mungu awaweke pahali pema mungu awape eh, nehema yake nini, nini ambacho unaona najua sadera kwamba Eh, labda utakuwa tu ni maoni yako lakini nini kinachoweza kubadilisha hali hii ninanoonekana sasa ni kwamba ni lazima sasa mahakama kuu itakuja kuangalia kile kipengele cha pili yani tunaita uh, the, the, the second amendment right ambayo yamruhusu mtu kubeba bunduki kwa hivyo sheria hizi ndizo sasa ambazo inaamini ya kwamba zitazingatiwa na wale wapinzani haswa warpblian wengi ambao wanapinga Aa, ninaona ya kwamba wakati huu watapata msukumo manake watoto hawa ni wengi sana juzi tuliona kulikuwa na mauaji columbine ilianza hivyo wote wanaangalia wanaua watoto wengi wasiokuwa na hatia kwa hivyo ni maoni yangu ya kwamba sasa hivi serikali itabidi iongeze uh, polisi wengi kwenye shule na pia mikakati ya kuweza kuchagua ni nani huyu anayestahili kubeba bunduki kabla sija kuuliza swali la mwisho kwanza tusikilize huyu pambanaji ambaye amezungumza na mwenzangu sande shomari hususani akizungumzia eh, hali ilivyo katika jimbo la uh, texas ambako tukio hili eh, limeshuhudiwa eh, hali ilivyo watu wanapokeaje mambo haya eh, na hususan uh, kwa sababu pia sio mara ya kwanza tunasikia uh, tukio kama hili likitokea katika jimbo la texas vilio vya kila mtu ukisikiliza ma magavana wa, watu wa kawaida bado wa, wa, wanaalamikia hichi kitendo cha sheria ya kuruhusu silaha kuwa mikononi mwa watu bila sehemu zingine bila background check sabu silaha aliyotumia ukijana ni silaha kubwa ni aina y bunduki za, za eh s oh, something ambazo mtu ana uwezo wa kubeba magazine yenye risasi hata mia kwa hiyo bado kilio kiko pale pale wananchi wengi wanalalamika kwamba hata kama utakuwa wanaruhusiwa hivi kubeba silaha basi iyo silaha ndogo ndogo za kujilinda at least astbastola ya kubeba risasi tano unaweza kudhibiti madhara makubwa kama haya naam asante sana sande shomari hapo uh, ukizungumza na kasia za pambanaji uh, ambaye uh, bila shaka maelezo yake ni muhimu katika uh, katika kipindi hiki cha leo tukimalizia Uh, dkt sadera kuna uh, zungumzo linaloendelea hususani kuhusu mitandao ya kijamii na inavyotumiwa manake uh, huyu inaelezwa ni kijana wa umri wa miaka kumi na minane ndio labda anaingia kuwa mtu mzima amekuwa ni kijana ni mtoto tu e, lakini mitandao ya kijamii yaonekana kwamba inatumika kwa njia isiyofaa kwa sababu kuna jumbe ambazo zimeonekana sijui kama zimethibitishwa lakini hata bila kumzungumzia huyu eh, ni swala ambalo kila wakati kunapotokea shambulizi kama hili eh, ni swala ambalo pia huibuka na wakati ukizungumzia hilo kwa kumalizia eh, pia tuangalie swala hili la wale wanaosema eh, kwa sababu ya kuangaziwa kwa matukio kama haya na vyombo vya habari kwa mfano basi wale ambao hata hawakuwa na nia ya kutekeleza mashambulizi kama haya wanapata eh hali kama motisha hivi wanapoona wanaona kama hawa ni mabingwa ambao wanatekeleza haya sijui masuala haya mawili eh, social media na vile vile eh, ushujaa ambao labda unaonekana kama ni ushujaa na wale wanaoangalia kwenye vyombo vya habari Uh, kama jinsi tulivyosema katika yale mauaji yaliyopita ni kwamba kinachochochea sana sana watu hawa ama watoto wadogo kufanya mambo kama haya ni kwamba wanataka umaarufu wengine wamesoma kwenye social media ama mitandao ya kijamii lakini jambo linalostahili sasa hivi vile vyombo vya kijamii lazima sasa viadimike lazima zikubali ya eh, kwamba kuna makosa maanake kuna games ambazo michezo ambayo ni violent games M, a, kuna michezo mingi ya mauaji watoto wanajifundisha mtoto atakiwa mdogo kazi yake ni kushinda kwenye kompyuta akicheza michezo ya kuua ya kuua ya yakuua sawasawa kabisa shukran sana d timothy sadera kwa mchango wako kwa leo na shukuru msikilizaji d timothy sadera anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke hapo ulipo tutaingia na sehemu ya pili hivi punde karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika j ambapo kuna hofu kwamba wanasiasa wanatakatisha fedha kwa kampeni za uchaguzi mkuu wa mwaka huu wa 222 kazi kwenu i liberty aded na amina chombo shukran sana wenzetu washington dc kama ulivyogusia tunaangazia swala so zima la kufadhili kampeni na siasa nchini kenya hukuu zikiwa zimesalia chini ya siku theman kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika ikitarajiwa kufanyika agosti t mwaka huu elb2hb kampeni zimeanza kuchacha na joto la kisiasa likiongezeka katika maeneo mbalimbali nchini kenya vyama vya kisiasa na wanasiasa binafsi wanaendelea kuwashawishi wa kenya uwaunga mkono ama kuwapigia kura wakati wa uchaguzi huo japo tarehe kamili ya kuanza kampein kulingana na sheria za uchaguzi nchini kenya bado haijatimia kwa sasa tume ya uchaguzi na mipaka nchini kenya iebc inaendeleza shughuli za kuwakagua na kuwasajili wagombea viti mbalimbali mbali vya kisiasa kuanzia kwa madiwani maseneta e, wabunge na hata magavana na rais kabla ya kuzindua rasmi wakati muda wa kufanya kampeni hiyo japo kumetokea malalamishi kutoka kwa idara za serikali na hata viongozi wa serikali wakilalamikia kiwango kikubwa cha fedha kinachotumika wakati wa kampeni hizi e, serikali ikilalamika kwamba fedha hizi ambazo zinatumika katika siasa hizi ha, ni kama hazijapatikana kwa njia ambazo ni safi ama ni njia za maadili nchini kenya waziri wa usalama wa kitaifa nchini kenya fred matiangi mapema mwezi huu akiwa katika mkutano ambao ulikuwa umeleta pamoja taasisi mbalimbali mbali za humu nchini hasa katika maswala ya uhalifu na jinai alisema kwamba ana wasiwasi kuhusu viongozi ambao watachaguliwa huku akisema wengi huenda wakawa wahalifu wa kifedha hii ikiwa inatokana na mabadiliko ya sheria za fedha za ampeni kumbuka kwambai kumekuwa na sheria ambayo imekuwa ikidhibiti Uh, fedha ambazo uh, mwanasiasa anafaa kutumia wakati wa kufanya kampeni zake lakini matiangi anasema kwamba kwa sababu kwa sasa sheria hiyo haitatumika basi huenda asilimia 4 ya wale watakaochaguliwa wakaingia watu ambao ni wahalifu aidha kwa kutumia fedha hizo kuwahonga wapiga kura ama pia kutumia mbinu hizo hata kununua uh, stakabadhi ambazo watahitajika wao uh, kusajiliwa na tume ya uchaguzi nchini kenya hii ikiwa ni njia moja anavyosema waziri matiangi ni kwamba ni kuzitakasa fedha hizi ambazo zimepatikana katika njia ambayo si sawa maarufu nchini kenya sio naam tumsikie bwana matiangi akizungumzia swala hili one na in in nairobi moved around on a sunday morning to every restaurant constituency mfano ni mbunge mmoja nairobi yeye anazunguka mitaani akinunulia wapiga kura kila ya nyama wanaopatikana katika migahawa wanapewa fedha na kufuatilia utapata kwamba mtu kama huyo anachunguzwa na idara ya upelelezi kuhusiana na kutakatisha fedha akishafikishwa kotini basi tunashutumiwa sisi kwamba hatuna ushahidi wa kutosha kumtia hatiani hatujui ni vipi sasa tutashinda vita hivi mimi nikizungumza kama afisa wa serikali ikiwa hatutakuwa makini itakuwa vigumu sana kusimamia uchaguzi na uongozi bora hebu fikiria mambo haya kama yanakwenda hivile vile tunavyoona sasa itakuwa vigumu pia kutengeneza sheria y kudhibiti fedha za kampeni ikiwa tumewateua viongozi kama hawa ni sauti yake waziri wa usalama wa ndani ya nchi daktari fred matiani akizungumzia tatizo hilo la kutakasa fedha kupitia siasa naamina sheria za uchaguzi nchini kenya zinasemaje kulingana na sheria za kufadhili uchaguzi ama kampeni e, sheria iliyopitishwa mwaka 213 inaangazia mambo mengi ikiwemo kwamba tume ya ibc ina jukumu kubwa la kusimamia na kudhibiti jinsi fedha za kampeni zinavyohitajika kutumika ama zitakavyotumika e, pia ibc ina jukumu la kuchunguza jinsi fedha hizo zimetumika kwa sasa vyama vya kisiasa pia wagombea binafsi hawajashurutishwa kuweka wazi walikotoa fedha wanazotumia katika uchaguzi au kuweka wazi fedha hizo wanazitumia vipi na zimetoka wapi japo marekebisho ya sheria yaliyofanywa mwaka huu na kuleta mvutano mkubwa sana bungeni iliweza kurejesha sheria hiyo japo haitatekelezwa wakati huu ama uchaguzi huu bali chaguzi ambazo zitakuja pale baadaye itakumbuka mwezi machi mwaka huu wabunge walipinga mswada huo wa kuweka wazi fedha na wakasema kwamba hiyo itakuwa inakiuka haki zao za kibinafsi kwa sababu io taua aafsasabuaaa tusema feda alizonazo ama amezitoa wapi kama sheria inavyotaka mswada wa mbunge kwamba haifai kwa wao kuweka swala la, la fedha zao eh, kwa umma na vile vile wabunge walisema kwamba sheria ya sasa inakiuka na pia vivile kuleta uh, utofauti ya wale wanaogombania uh, viti vya kisiasa kwamba kwamba mtu atatambua kwa mbunge fulani fulani kumbe ana na hana, uh, kwa hivyo, na hilo basi, uh, hao uh, kesi ile pia kwa mahakamani t atamua aa ung flani la mahaa mei mwaka huu baada ya kesi kupelekwa mahakamani na ibc kwa kufuatia mvutano ambao ilipata pigo baada ya mahakama kuu kukataa kuidhinisha eh, sheria ya kudhibiti kiwango cha matumizi ya fedha kwa kampeni za uchaguzi na katika uamuzi huo ambao ulitolewa na jaji justice mrima alisema kwamba kile ambacho kilibainika ilikuwa kwamba muda hauu fika mwaka mmoja na kulingana na sheria katiba eh, sheria yote ambayo itatumika katika uchaguzi inafaa kuwa imekuepo eh, kwa mwaka mmoja ama zaidi kwahivo hii likua chini ya mwaka mmoja pili uh, wabunge walikuwa wamejitetea kupitia wakili wao kwamba hakukuwa na vikao vya umma kwahivo hilo pia mahakama lilichukua kwamba hili je wao wangezungumziaje kwenye hilo kulingana na magazeti ya kenya ni kwamba tume ya iebc ilikuwa inahitajika kuweka kiwango cha fedha ambacho kila mwanasiasa kila chama cha kisiasa ingeweza kutumia haswa sana ikitiliwa ni kwamba vyama vya kisiasa nchini kenya sasa vitaanza kufadhiliwa kutoka kwa fedha za serikali ama mfuko wa serikali katika hilo hilo pia utapata kwamba ibc moja ya sababu yake kutaka e, kuwepo kwa mwongozo huu ilikuwa ni kupunguza makosa ya uchaguzi ambayo yanajulikana kama e, kwa lugha ya kimombo election offences ambapo moja ya makosa ya uchaguzi ni kutumia rushwa kwa wapiga kura swala hili pia limeibua hisiakali miongoni mwa mashirika ya kutetea haki za binadamu haki afrika ni miongoni mwa mashirika hayo hapa ni hussein khalid akizungumzia tetezo hilo na madhara yake katika siasa za kenya hili ni jambo la wazi kwa sababu tumeona fedha nyingi sana zikiweza kupeanwa kwa wananchi katika mikutano ya kisiasa na wasiwasi ni kwamba kuna watu ambao labda walifaidika hapo awali na hizi fedha wakaweza kuziiba katika mifuko ya wananchi na sasa wanazisafisha kwa kuzipeana kwa watu ili waweze waweze kupata kura ama kupigiwa kura ama kupigiwa na na ni jambo ambalo limetutia wasiwasi mkubwa na kuna umuhimu wa wananchi kujiuliza mwanasiasa akikupatia pesa pesa hizo wawezekupata bow uhwaniuliza waasiasa tunasema kwamba kuna uh, hicho kipengele ambacho kilitolewa na hili ni swala ambalo wakenya sasa inabidi tuweze kujiuliza kikamilifu je yeah, hata kuhusu wa, wanasiasa tutawaacha wao ndio waandike sheria juu yao kwa sababu kila kukicha tunaona wanaendelea kudhofisha uh, yale maadili ambayo yamewekwa kwa kuhakikisha wanasiasa wamekuwa wanasiasa wa kuaminika kila kukicha tunaona sheria zikibadilishwa sheria zikipunguzwa pale awali tulifikiria watawekewa matakwa ya digrii na mengineo lakini yote hayo wameweza kutoa katika sheria kwa hivyo sisi tunasema kwamba lazima Uh, sheria kama hizi ziwe na zaidi ya wanasiasa uh, watakaozipendekeza kwa sababu tukiwategemea wanasiasa peke yao wanajirahisishia njia na hiyo itakuwa si safa hizi fedha zinatumika mara nyingi pia kuwezesha vijana kufanya fujo utapata kuona karibu kila mwanasiasa ana kikundi chake ambacho hutumika uh, kuzua vurugu katika mikutano ya, ya, ya wapinzani vile vile haya makundi yanatumiwa katika uh, siasa kuweza kuwapigania ku, wao upato waweze kushinda ni sauti yake hussein khalid ambaye ni mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu haki afrika kulingana na takwimu za taasisi ya uholanzi kuhusu demokrasia ya vyama vingi wfd ripoti iliyotoka mwaka maka221222 inadokeza kwamba gharama ya kugombea kiti cha kisiasa nchini kenya ni takriban dola laki 3 kwa mgombea kiti cha useneta dola laki 2 kwa yule anayegombea kiti cha ubunge dola la250 kwa yule anayegombea kiti cha mwakilishi wa wanawake katika bunge la kitaifa kutoka jimbo na pia dola laki 2 mtanayegombea kiti chaasha a alisema kwamba wao kama tume hawana mamlaka ya kumzuia mgombea weyote e, kugombania uongozi hasa baada ya uamuzi wa mahakama mwaka 213 ulipomruhusu rais uhuru kinyatta na naibu wake william ruto kugombania nafasi ya urais licha ya wao kuwa na kesi e, katika mahakama jinai icc kufikia hapo tunahetimisha kwa undani kutoka mombasa tumeangazia ufadhili wa kampeni na siasa nchini kenya kwenu Washington asanteni sana wenzangu amina chombo na cllins liberty adede mkiwa hapo mombasa msikilizaji wawili hao wanatukamilishia sehemu ya pili na hivyo basi kipindi chote hiki cha kwa undani kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi ni meri mgawe msimamizi mkuu hadija riyami mwelekezi amekuwa ni saida hamdun mimi naitwa bmj mridhi tukutane papa hapa hiyo kesho panapo majaliwa