Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inatangaza kutoka mjini Washington DC. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa, ambapo ni saa 12 kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Ni Jumatano, Mei 25 mwaka huu wa 2022 na mimi naitwa Patrick Nduimana. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kupitia redio ya washirika wetu katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu ikiwemo 92.3 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara na pia kwenye mikoa ya Singida, Dodoma na baadhi ya wilaya katika mkoa wa Arusha huko Tanzania, Radio Soleil Butembo DRC, Radio Maniema namba 1, huko Kindu DRC, Mitume Radio Kenya, Sauti ya Mwananchi na Kuru Kenya, na UBC Radio nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Tulio kuandalia hivi sasa, Rais wa Marekani Joe Biden amelihutubia taifa kufuatia shambulizi la ufyatuaji risasi huko Texas ambalo limesababisha vifo vya watoto kumi na wanne na mwalimu mmoja na kulaani suala la umiliki silaha kiholela. Katika ripoti nyingine Taasisi mbalimbali ikiwemo vyama vya kisiasa nchini Tanzania bado zinawasilisha maoni na mapendekezo kwa kikosi kazi kilichoundwa na Rais wa Tanzania Samia Suluhu kwa ajili ya kuratibu maoni ya wadau wa demokrasia ya vyama vingi vya, vya siasa nchini humo. Eh, vile vile tumependekeza kwamba mikutano ya hadhara ni haki ya vyama vya siasa. Kwa hiyo mikutano ya hadhara iweze kuendelezwa na iweze eh, kufanyika bila kizuizi toka jeshi la polisi. Kwa ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Tunaanza na habari za dunia, zinasomwa kwako na Patrick Nduimana. Gavana wa jimbo la Texas Greg Abbott anasema watu kumi na watano, wengi wao wakiwa ni watoto waliuawa Jumanne katika shambulio la risasi kwenye shule moja ya msingi. Abbott anasema mshukiwa wa shambulio hilo kijana mwenye umri wa miaka kumi na minane amefariki pia na anaaminika kuuawa na maafisa wa usalama. Anasema watoto wa shule kumi na wanne na mwalimu wao waliuawa wa jana Jumanne kwenye shule ya msingi huko Uvalde, umbali wa maili 85 kutoka mji wa San Antonio vyanzo vingine vinasema watu 20 waliuawa katika shambulio hilo. Shambulio hilo la Texas linajiri chini ya wiki mbili baada ya mwanaume mzungu mwenye umri wa miaka kumi na nane kufyatua risasi kwenye duka la chakula mjini Buffalo, jimbo la New York na kuua Wamarekani weusi kumi, shambulio ambalo lilitajwa na maafisa kuwa la chuki ya ubaguzi. Marekani imesema itafunga njia ya mwisho kwa Rusia ya kulipa mabilioni ya dola ya deni lake kwa wawekezaji wa kimataifa leo Jumatano, na kufanya Russia kushindwa kulipa madeni yake kwa mara ya kwanza tangu wakati wa mapinduzi yajulikanayo kama Bolshevik ya mwaka wa 1917. Wizara ya Fedha ya Marekani imesema katika taarifa kwamba haina mpango wa kutoa leseni mpya ili kuiruhusu Russia kuendelea kuwalipa wakopeshaji wake kupitia benki za Marekani. Tangu awamu ya kwanza vikwazo, Wizara ya Fedha ya Marekani ilizipa benki leseni ya kushughulikia malipo yoyote ya dhamana kutoka Russia. Muda wa fursa hiyo unakamilika saa sita usiku leo Mei 25. Bila leseni ya kutumia benki za Marekani kulipa madeni yake, Russia haitakuwa na uwezo kulipa za za wa kulipa dhamana za wawekezaji wake wa kimataifa. Kremlin imekuwa ikitumia benki ya JP Morgan Chase na Citigroup kama njia ya kulipa madeni yake. Umoja wa Ulaya Jumanne umeishtumu Rasia kwa kutumia chakula kama silaha kuzirubuni nchi maskini sana, huku umoja huo ukiangalia njia za kupeleka bidhaa kwa kutumia njia ya ardhi na ikiwezekana ya bahari, kwa mamilioni ya tani za nafaka na ambazo zimekwama kwa sababu ya vizuizi -vizu vya Rasia. Mkamili Kibayasi anaisoma ripoti kamili, akiongea katika mkutano wa dunia wa kiuchumi huko Uswizi. Mkuu wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen ameishutumu Moscow kwa kutumia chakula kama silaha ya usalama, akisema kama ilivyo kwa mauzo yake ya nje ya nishati katika maeneo ya Ukraine ambayo yanakabiliwa kimabavu na Rasia. Jeshi la Kremlin linataifisha shehena ya nafaka pamoja na vifaa. Leo hii makombora ya Rusia yanapiga mabomu ghala za nafaka nchini Ukraine kwa makusudi, na meli za kivita za Rusia katika Black Sea zinazuia meli za Ukraine ambazo zimejaa ngano na mbegu za alizeti. Nchi masikini sana na watu wao wanahisi pigo kubwa sana kutokana na vita hivyo. Ukraine na Rusia ni miongoni mwa wauzaji wa juu duniani wa nafaka pamoja na mafuta ya kupikia. Von der Leyen anasema bei ya mkate nchini Lebanon imeongezeka kwa asilimia sabini na shehena ya chakula kutoka Odessa haiwezi kufika Somalia. Moscow inalaumu mzozo wa chakula kuwa unatokana na vikwazo vya magharibi dhidi yake huku Russia ikizuia bandari za Ukraine ambazo ziliwahi kusafirisha nje karibu asilimia tisini ya bidhaa za Kiev. Mawaziri wa kilimo wa Ulaya walikutana Jumanne kujadili njia mbadala za ardhi. Masuluhisho yanahitajika kupatikana haraka sana kabla ya mavuno yajayo ya Ukraine au kutakuwa hakuna sehemu ya kuhifadhi mazao. Maafisa wa Ukraine wanasema njia ya ardhi zinaweza kusaidia kusafirisha bidhaa chache, wakati wa wanachama wa EU Lithuania alipendekeza ushirika usio wa kijeshi wa majini ili kulinda nafaka za Ukraine ambazo zitasafirishwa nje kwa njia ya bahari kama shughuli ya kibinadamu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa Jumanne amesema nchi zisizohusika na mzozo wa Ukraine zinaathirika kutokana na vikwazo vilivyochukuliwa dhidi ya Rasia na ametoa wito wa mazungumzo, wakati Umoja wa Afrika unaandaa tume ya kuendeleza mazungumzo kati ya Moscow na Kiev. Ramaphosa alisema hayo wakati kansela wa Ujerumani Olaf Scholz akiwa ziarani nchini Afrika Kusini, ziara yake ya mwisho barani Afrika, ambayo kwa sehemu moja ilikuwa na lengo la kutafuta uungwaji mkono wa kidiplomasia kwa Ukraine. Afrika Kusini ina uhusiano wa karibu wa kihistoria na Moscow kutokana na uungwaji mkono wa Umoja wa zamani wa Sovieti katika vita dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi ilijizuia kupigia kura azimio la Umoja Mataifa ambalo lililani uvamizi wa Ukraine na ikuitikia wito wa kuilani Rusia kwa uvamizi huo. Umoja wa Ulaya uliendelea kuchukua vikwazo vikali vya kiuchumi kuiadhibu Mosku kwa operesheni zake za kijeshi nchini Ukraine, mkakati ambao Ramafosa amesema unasababisha madhara mabaya. Hata nchi hizo ambazo zinatizama kwa mbali au hazihusiki na mzozo zitaathirika pia, kutokana na vikwazo vilivyochukuliwa dhidi ya Rusia, Amesema wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Pretoria. Afrika, ambayo tayari mamilioni ya raia wake wamejikuta kwenye umaskini mkali kutokana na janga la korona, imekumbwa vibaya na gharama za juu za chakula zilizosababishwa kwa sehemu moja na uhaba wa chakula unaohusiana na vita vya Ukrain. Rusia na Ukrain zinachangia karibu theluthi moja ya ngano duniani na theluthi mbili ya mafuta ya alizeti yanayouzwa nje kwa kupikia. Mapigano yalizuka Jumanne karibu na mji wa Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakazi na maafisa wa eneo hilo wamesema, siku moja baada ya nchi jirani ya Rwanda kulishtumwa jeshi la DRC kurusha makombora kwenye ardhi yake. Taarifa kuhusu mapigano hayo hazijathibitishwa, lakini wakazi kadhaa wa eneo linalozunguka mlima wa Mikeno, umbali wa kilomita 20 kaskazini mwa Goma, wamesema walisikia milio ya silaha kali mapema Jumanne asubuhi. Kituo cha wanajeshi wa kongo kilishambuliwa amesema kiongozi wa shirika la kiraia katika eneo hilo Olivier Nzabonimha, akiongeza kuwa shambulio hilo lililazimisha wanakijiji kukimbilia Goma au kuvuka mpaka kuelekea Rwanda. Meya wa wilaya jirani Bonifas Kagumyo amelishtumu kundi la M23 kuhusika na shambulio hilo. Kundi la M23 lilianzisha tena mapigano mapema mwaka huu likishutumu serikali ya DRC kushindwa kuheshimu makubaliano ya mwaka 2009 ambayo yalikuwa yanaeleza kuwa wapiganaji wake walipaswa kujumuishwa katika jeshi la taifa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Kama mlivyosikia katika habari zetu kuhusu tukio la mashambulizi lililosababisha vifo vya wanafunzi kadhaa katika jimbo la Texas hapa Marekani hapo jana, gavana wa jimbo hilo Greg Abbott alisema mshambuliaji huyo ambaye aliishi katika mji huo amekufa. Mkamiliki Kibayasi anaisoma ripoti ya kina kutoka chumba cha habari cha sauti ya Amerika. Gavana wa Texas Greg Abbott alisema mshambuliaji alifyatua risasi na kufanya mauaji ya kutisha kwa njia isiyoeleweka. Aliwaua wanafunzi kumi na wanne na mwalimu mmoja, na kuongeza kwamba maafisa hao wawili ambao walijeruhiwa wanatarajiwa kupona. Lilikuwa ni tukio baya zaidi la ufyatuaji risasi shuleni huko Texas na mauaji mabaya zaidi ya risasi katika shule ya msingi tangu shambulizi la Sandy Hook Elementary huko New Town katika jimbo la Connecticut hapo Disemba kumi na nne mwaka elfu mbili na kumi na mbili, ambalo lilisababisha vifo vya watu ishirini na sita, ishirini kati yao wakiwa watoto wa shule. Rais Joe Biden ambaye yuko njiani kurudi nyumbani akitokea Asia amefahamishwa kuhusu shambulizi hilo. Msemaji wa White House Carin Jean Pierre alisema. Rais Biden ameamuru bendera kupeperushwa nusu mlingoti na amelihutubia taifa. Gavana Abbott alimtaja mshambuliaji huyo ni salvador Ramos. Alisema inaonekana aliuawa na maafisa wa polisi waliokuwa wakijibu shambulizi katika eneo la tukio, lakini uchunguzi utabainisha hilo. Inaaminika kwamba aliacha gari lake na kuingia katika shule ya msingi ya Robb huko Uvalde akiwa na bunduki na pia huenda alikuwa na silaha nyingine kubwa, lakini hilo bado halijathibitishwa, aliongeza Abbott, na kulingana na ripoti ya karibuni aliyoipata maafisa hawajaelezea chanzo cha ufyatuaji risasi huo. Ramos anaaminika kutenda tukio hilo peke yake, alisema Pete Aredondo, mkuu wa polisi wa wilaya ya Luvede Consolidated Independent School, kwa waandishi wa habari. Aredondo alisema kulikuwa na majeruhi kadhaa, lakini haikujulikana mara moja ni watu wangapi walijeruhiwa. Hapo awali hospitali ya Ulvede Memorial ilisema watoto kumi na watatu walipelekwa hospitali. Hospitali nyingine iliripoti mwanamke mwenye umri wa miaka sitini na sita alikuwa katika hali mbaya sana. Leo ni siku ya kiza, sote tumeugua na tumeumia moyoni. Hadi sasa watu kumi na watano wasio na hatia wamekufa kumi na wanne. walikuwa watoto. Wengine bado wako katika hali mbaya au wamejeruhiwa kwa njia nyingine, na sote tunawaombea kila mmoja wao. Senator Ted Cruz wa Texas alisema katika taarifa yake tumeshuhudia matukio mengi ya ufyatuaji risasi hakuna mzazi anayepaswa kubeba uchungu wa kumzika mtoto wake. Tunahitaji kuungana pamoja kama taifa moja na kuunga mkono Yulvede wanapojaribu kupona machungu kutokana na tukio hili baya la kupoteza wapendwa wao. Shule hiyo ina wanafunzi waliosajiliwa takriban mia sita katika darasa la pili, la tatu na la nne, na ipo katika kitongoji kikubwa cha makazi ya nyumba za kawaida. Jiji hilo lina idadi ya watu wapatao elfu kumi na sita na ndiyo makao makuu ya serikali ya kaunti ya Yulvede. Ni takriban kilomita mia moja na thelathini na tano sawa na maili themanini na nne magharibi mwa San Antonio na takriban kilomita mia moja na ishirini sawa na maili sabini na tano kaskazini mwa mpaka na Mexico. Wakala wa doria wa mpakani, ambaye alikuwa miongoni mwa maafisa wa kwanza wa kutekeleza sheria ya kufika haraka kwenye eneo la tukio, alipigwa risasi na kujeruhiwa na mshambuliaji aliyekuwa na silaha kulingana na afisa wa polisi ambaye alizungumza na shirika la habari la Associated Press kwa sharti la kutotajwa jina, kwa sababu uchunguzi unaendelea, wakala huyo amelazwa hospitali akiwa katika hali ya kuridhisha. Afisa huyo alisema polisi wengi waliizingira shule hiyo Jumanne alasiri huku maafisa waliovalia fulana nzito wakidhibiti msongamano wa magari na maafisa wa FBI wakiingia na kutoka kwenye jengo hilo. Texas imekuwa eneo la ufyatuaji risasi katika matukio kadhaa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita mwaka mmoja kabla ya shambulizi la risasi katika shule ya Santa Fe hapo mwaka elfu mbili na kumi na nane, mtu mwenye bunduki katika kanisa moja huko Texas aliwaua zaidi ya watu darzeni mbili wakati wa ibada ya Jumaapili katika mji mdogo wa Sutherland Springs. Mwaka elfu mbili kumi na tisa, mtu mwingine mwenye bunduki katika duka la Walmart huko El Paso aliua watu ishirini na watatu katika shambulizi la ubaguzi wa rangi. Naam, unasikiliza dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili. Endelea kusikiliza habari za dunia, zinasomwa na Patrick Nduimana. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, muungano wa vyama vya siasa nchini Guinea ambao ulimpinga kwa muda mrefu rais aliyeondolewa madarakani Alfa Konde una wasiwasi kwamba atatoroka katika safari yake ya nje ya nchi kwa ajili ya matibabu. Mmoja wa mawakili wa muungano huo amesema Jumanne muungano huo unaotetea kuheshimishwa kwa katiba FNDC una wasiwasi pia juu ya kuingilia kati kwa utawala wa kijeshi katika kesi inayoendelea dhidi ya Konde, amesema wakili Vincent Brengart. Konde mwenye umri wa miaka themanini na minne alisafiri kuelekea Uturuki Jumamosi kwa ajili ya matibabu kwa kupewa ruhusa na utawala wa kijeshi ambao ulimwondoa madarakani mwaka uliopita baada ya kukaa madarakani kwa zaidi ya miaka kumi. Aliruhusiwa kuondoka licha ya kesi inayoendelea dhidi yake pamoja na maafisa wake wa ngazi ya juu wa zamani thelathini kwa tuhuma za mauaji, mateso na utekaji nyara. Muungano wa FNDC ambao ulisababisha uchunguzi dhidi yake uanzishwa mapema mwezi Mei Unataka Konde aendelee kufika mahakamani wakati uchunguzi ukifanyika, wakili Brengart ameiambia AFP. Amesema Konde anaweza kuwa na marafiki wa kigeni na uwezo wa kupanga kutoroka kwake. Shirikisho la vyama vya wafanyakazi nchini Chad limeitisha mgomo usiojulikana lini utamalizika leo Jumatano, likiomba wanaharakati sita wa upinzani waliozuiliwa kufuatia maandamano ya kupinga Ufaransa waachiliwe mara moja. Shirikisho hilo UST, ambalo linawakilisha wafanyakazi wa sekta ya umma na binafsi, limeamua kuitisha mgomo huo nchini kote, huku huduma za dharura kwenye hospitali zikiendelea, limesema katika taarifa. UST imeomba wanaharakati walioshtakiwa kwa kuvuruga usalama wa umma wakati wa maandamano ya Mei 14 waachiliwe mara moja na bila masharti yoyote. Maandamano hayo yaliilenga Ufaransa ambayo imeshtumiwa na wanaharakati hao kuunga mkono uongozi wa kijeshi nchini Chad. Wanaharakati hao ambao walianzisha mgomo wa kususia chakula Jumatatu watafika mahakamani tarehe 6 Juni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine ni kwamba Kenya na Uganda zimeanza mkakati moja wa pamoja wa kufufua msukumo wa kutaka kuimarisha soko la Afrika Mashariki kuwa kivutio kimoja cha watalii. Nchi hizo mbili jirani katika mkutano unaoendelea jijini Nairobi nchini Kenya zimebainisha kuwa sekta ya utalii katika soko la Afrika Mashariki ni kubwa na ushirikiano kati ya nchi hizo mbili ni muhimu katika kuimarisha utalii wake. Mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi anayo taarifa ya kina. Wiki chache baada ya Kenya na Uganda kuapa kuimarisha uwekezaji na mahusiano ya kilimo, kuondoa vikwazo vinavyolemaza ufanyikaji wa biashara kati ya mataifa hayo mawili ya Afrika Mashariki, katika mkutano uliowaleta mawaziri wa viwanda na kilimo katika kongamano la kibiashara na kilimo mjini Mombasa na kukubaliana kuongeza motisha ya kuharakisha uwekezaji ili kuwezesha raia wa nchi hizi mbili kufikia masoko yake ya kwa urahisi. Wiki hii ni zamu ya nchi hizo mbili kuimarisha uhusiano huo katika sekta ya utalii. Kenya na Uganda zimeanza mkakati wa pamoja wa kufufua msukumo wa kutaka kuimarisha soko la Afrika Mashariki kuwa kivutio kimoja cha watalii. Nchi hizi mbili jirani katika mkutano unaoendelea jijini Nairobi nchini Kenya zimebainisha kuwa sekta ya utalii katika soko la Afrika Mashariki ni kubwa na ushirikiano wa kati ya nchi ni muhimu kuimarisha sekta hiyo. Bodi ya utalii ya Uganda ipo nchini Kenya kushauriana na taasisi za Kenya zinazosimamia utalii kubuni mkakati wa kuhimiza utalii wa ndani na kuboresha soko la Afrika Mashariki ili kuongeza utashi na mchango wa soko hilo kwa mataifa ya nje. Uganda pia inatumia nafasi hii kunufaika kwa soko la utalii la Kenya na kuhimiza watalii zaidi kutoka Kenya kuzuru vivutio vyake vya utalii. Kilea Mugabi, meneja wa mauzo kwenye bodi ya utalii ya Uganda amevieleza vyombo vya habari nchini Kenya kuwa Uganda inapania kuwapata watalii zaidi kutoka Kenya kutalii vivutio vyake vya kitamaduni ambavyo ni msingi wa sekta ya utalii nchini Uganda. have about... ili kufikia lengo hilo, bodi ya utalii ya Uganda imezindua onyesho la barabarani katika hoteli ya Sarova Stanley jijini Nairobi kuongeza idadi ya watalii wa Kenya wanaozuru Uganda kuongezeka kwa asilimia hamsini kufikia mwaka ujao. Soko kubwa la utalii nchini Kenya ni kichocheo chenye nguvu na kichangiaji kikubwa katika uchumi wa taifa. Kenya ndilo soko kubwa zaidi la watalii nchini Uganda, na katika uhalisia huu Uganda inatarajiwa kuwavutia raia wengi wa Kenya na kutoa fursa nzuri kwa watalii wa nje, kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kunufaika kwa kiasi kikubwa kutokana na ukaribu wake wa kijiografia na historia ndefu ya mahusiano mema katika ukanda huu. Mary Kamau mwenyekiti wa jumuiya wa huduma wa utalii nchini Kenya anaeleza kuwa Kenya iko tayari kushirikiana na Uganda kunufaika kwa bidhaa zake za utalii na vivutio vingine ili kuongeza ushirikiano wa nchi hizi mbili. about... Rwanda, Kenya, Tanzania na Uganda mtawalia ndiyo masoko matatu ya juu zaidi ya chanzo cha utalii barani Afrika. Kened Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na msikilizaji, tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba nchini Tanzania taasisi mbalimbali mbali bado zinawasilisha maoni pamoja na mapendekezo kwa kikosi kazi kilichoundwa na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kwa ajili ya kuratibu maoni ya wadau wa demokrasia ya vyama vingi vya siasa nchini humo. Mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam anayo taarifa ifuatayo. Mbele ya kikosi kazi hicho kinachoratibiwa na ofisi ya msajili wa vyama vya, vya siasa hapa nchini, baadhi ya vyama vya siasa vilijitokeza kuwasilisha maoni na mapendekezo yao, ikiwemo chama cha wananchi CUF Chama cha Mapinduzi CCM pamoja na Tanzania Labour TLP, huku masuala kama ya katiba mpya na tume huru ya uchaguzi yakiibuka miongoni mwa mapendekezo hayo. Akizungumza mara baada ya kuwasilisha maoni ya mapendekezo yao, mwenyekiti wa chama cha CUF Profesa Ibrahim Lipumba amesema wamependekeza suala la kuwepo tume huru ya uchaguzi kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 na uchaguzi wa serikali za mitaa wa mwaka 2024 na mfumo wa tume huru ya uchaguzi umo ndani ya rasimu ya katiba ya Jaji Warioba. Kwa hiyo uweze kuchukuliwa huo, ili tuweze kuanzisha tume huru ya uchaguzi. Kwa hiyo, tumeshauri kwamba mchakato wa katiba mpya uweze kuendelezwa pale ulipoishia, ili tuweze kupata katiba mpya. Kafu pia imependekeza kuwepo kwa ruzuku kwa vyama vya siasa ambavyo havina uwakilishi bungeni lakini vilishiriki uchaguzi ili kuviwezesha vyama hivyo kujiendesha, huku wakipendekeza pia kuwepo kwa serikali ya umoja wa kitaifa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kama anavyoeleza Hamad Masud Hamad, katibu mkuu wa Kafu. Sasa hivi kama ilivyo ruzuku, asilimia mia moja, asilimia sabini na kwenda kwa vyama vyenye uwakilishi bungeni, tumependekeza kwamba vyama vyote vya siasa ambavyo vitasimamisha wagombea asilimia ishirini ya majimbo ya uchaguzi basi nao wapewe haki. Vyama hivyo pia vimependekeza kuwa kila chama kwenye katiba yake vitamke ushiriki wa wanawake kwa asilimia hamsini kwa hamsini katika chaguzi. Richard Limo ni katibu mkuu wa TLP. rasimu hii ilizungumza hamsini kwa hamsini kwa maana ya kupunguza majimbo yaliyoko kuamini kupunguza majimbo yaliyopo katika nchi, kutoa nafasi kwa wamama wengine kuongezeka katika Bunge. Kwa mfano, kila chama kuweka wagombea wawili, mwanamke na mwanamme. Maana yake ni kwamba ukichaguliwa mwanamme au mwanamke, maana yake na mwanamme amepatikana hapo. Kwa upande wake katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi CCM, Daniel Chongolo amesema wametimiza jukumu lao la kuwasilisha mapendekezo yao kwa kikosi kazi, hivyo wamewaachia wayafanyie kazi maoni. Tumekuja kuleta maoni, tumeyaleta ndani, tumeshawasilisha, tumekamilisha kwenye maoni. sasa ni kikosikazi. Kwa hiyo kikosikazi kitaeleza tumesema nini pale, kitapoona kuna haja ya kusema hivyo kuhusu katiba mpya. Tumewasilisha maoni yetu kwa kikosikazi. Rais Samia Suluhu Hassan aliunda kikosi kazi hicho katika kutafuta namna bora ya kuendesha siasa za maridhiano hapa nchini mara baada ya kuwepo malalamiko ya mara kwa mara ya namna bora ya kuendesha siasa za vyama vingi nchini kwa haki na usawa. Dina Chahali, Dar es Salaam. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana, na leo katika makala yetu ya Jukwaa la Vijana tunaelekea nchini Tanzania, ambako tunaangazia vijana nchini humo wanaipinga vikali kauli ya naibu waziri ofisi ya waziri mkuu, kazi, vijana na ajira, Patrobas Katambi kuwa asilimia tisini ya vijana nchini humo wamenufaika na mikopo ya halmashauri ya zaidi ya shilingi bilioni mia moja na hamsini na kama kuna kijana ambaye hajapata itakuwa basi huyo pengine ni raia wa Kenya. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhan anatupasha zaidi katika makala hii ya vijana. Hivi karibuni naibu waziri Katambi wakati akijibu swali la mbunge wa viti maalum CCM Sofia Mwakagenda kuhusu vijana kuto kupata ajira kwa zaidi ya miaka sita, pamoja na kwamba mfumo wa utoaji mkopo katika halmashauri kwa vijana umewatupa nje. Akijibu swali hilo naibu waziri Katambi akasema, kwa hiyo takwimu zipo na zaidi ya bilioni eh, mia moja hamsini zimekwisha kutolewa kwa vijana mbalimbali. Kwa hiyo kama kuna vijana ambao wapo labda pengine sio Watanzania, ni wa Kenya, utanisaidia ili niweze kuwaingiza hapa na kuweza kuona eh, Namna gani tunawasaidia. Kwao ni kutaarifu tu kwamba niko Tanzania, na huu ndio utaratibu wa serikali ya mama Samia Suluhu Hassan, serikali ya takwimu na utekelezaji na inayowapenda vijana. Hata hivyo, vijana ambao kwa kiasi kikubwa wamekuwa wakilalamikia kukosa mikopo hiyo wamesema kauli ya naibu waziri ni ya dhihaka kwao, hivyo wamemtaka kuwaomba msamaha vijana wote, pia kukiri kuwa amelidanganya bunge. Aidha, vijana wengi kupitia kauli ya Katambi wamesema imekuwa ni dosari kwa vijana wanaopata vyeo kuwadhihaki wasio nacho kwani kumekuwa na kauli za kuwakosea vijana na Watanzania mara kwa mara bila ya wakuu wao wa kazi kuwachukulia hatua, kama anavyoelezea mmoja wa vijana Jovin John kutoka Mwanza. Ile kauli si nzuri, inatakuwajitofautishi maneno ambazo yakiongee kama hii, binafsi asiongee anapokuwa amevaa kofia ya naibu waziri, hususan ni ofisi nyeti ambayo inahusu vijana, bado anaongea kauli ambazo zinawakandia vijana, hii haikubariki. Lakini si Katabi peke yake, viongozi wengi wengi wengi, hata wakuu wa mikoa wa wilaya na mawaziri wengine wamekuwa wakiongea kauli ambazo mwisho wa siku zinaacha utata mwingi. Tumemsikia waziri mmoja mapema mwaka jana, wakati wananchi wakilalamikia tozo kwamba ni kubwa nini, waziri akasema kwamba na tozo aende Burundi. Sasa swala la Katambi ni, ni, ni picha ya eh, vijana wengi au watu wengi wanaopewa majukumu makubwa ya kiserikali wanakuwa hawaelewi kwa nini wako pale, badala yake wanahisi wao ndio sahihi kuliko wananchi wote wanavojaribu kulalamikia baadhi ya mambo kutokana na kuwajibishwa kwa viongozi pale wanapodanganya kwa namna yoyote baadhi ya nchi, kunawafanya vijana wa Tanzania nao kuomba hali hiyo ifanyike nchini kwao ili kupata kulea viongozi wa baadaye wenye maadili katika kazi zao. Hata hivyo, baada ya kauli hiyo, siku moja baadaye, spika wa bunge la Tanzania Dr. Tulia Ackson amemtaka waziri wa wizara hiyo kuandaa na kwenda kutoa jibu hilo kwa ukamilifu, kwani majibu aliyoyatoa naibu waziri hayana uhalisia na swali hilo linatakiwa kwenda kujibiwa upya bungeni hapo. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduimana. Gavana wa jimbo la Texas Greg Abbott anasema watu 15 wengi wao wakiwa ni watoto, waliuawa Jumanne katika shambulio la risasi kwenye shule moja ya msingi. Abbott anasema mshukiwa wa shambulio hilo kijana mwenye umri wa miaka 18 amefariki pia na anaaminika kuuawa na maafisa wa usalama vyanzo vingine vinasema watu 20 waliuawa katika shambulio hilo marekani imesema itafunga njia ya mwisho kwa Russia kulipa mabilioni ya dola ya deni lake kwa wawekezaji wa kimataifa leo jumatano na kufanya Russia kushindwa kulipa madeni yake kwa mara ya kwanza tangu wakati wa mapinduzi yajulikanayo kama Bolshevik ya mwaka 1917 Rais wa Afrika Kusini Siri Ramafosa Jumanne amesema nchi zisizohusika na mzozo wa Ukraine zinaathirika kutokana na vikwazo vilivyochukuliwa dhidi ya Russia na ametoa wito wa mazungumzo, wakati Umoja wa Afrika unaandaa tume ya kuendeleza mazungumzo kati ya Mosku na Kiive. Mapigano yalizuka Jumanne karibu na mji wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakazi na maafisa wa eneo hilo wamesema siku moja baada ya nchi jirani ya Rwanda kulishutumwa jeshi la DRC kurusha makombora kwenye ardhi yake. Mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na Patrick Nduimana, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Ninakutakia usikilizaji mwema tulivu mahala popote pale unaposikiliza