hivi sasa ni saa tatu kamili za siku saa za afrika mashariki saa b afrika ya kati hapa washington saa 8 mchana zifatazwa habari za dunia msomaji sandei shomari jeshi la rwanda limeshutumu jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa kufyatua kombora ndani ya rwanda kadhaa msemaji wa jeshi la rwanda kana ronald ruivanga amesema kwamba maafisa wa jeshi wanashirikiana na maafisa wa jeshi la drc kuchunguza kisa hicho kilichotokea katika wilaya ya musanze rwanda inataka uchunguzi wa kina kufanyika baadhi ya majeshi ya drc yameshutumu jeshi la rwanda kwa kuunga mkono makundi ya wapiganaji yanaotekeleza mashambulizi mashariki mwa congo ambapo kuna utajiri mkubwa wa madini randa ametaja madai ya kuunga mkono makundi ya wa waasi nchini kongo kuwa yasiyokuwa na msingi mapigano makali yaaendelea kati ya wanajeshi wa drc na wapiganaji wa kundi la m 2 wanajeshi wa rusia wameanza mashambulizi makubwa hii leo katika miji miwili mashariki mwa ukraine katika vita vinavyoweza kuamua mafanikio au kushindwa kwa rusia katika kampeni yake kuu ya kutaka kudhibiti mashariki mwa ukraine mashambulizi yameongezeka katika mji wa wadoet na ukanda wa mashariki wa mto seveski donetsk na mji wa lisichansk katika ukanda magharibi wanajeshi wa rusia wanashambulia meji hiyo kutokea sehemu tatu vita vya ukraine vimeingia mwezi wa tatu na maafisa katika mji wa pili kwa ukubwa wa kharkiv wanatarajiwa kufungua huduma za treni za chin ya ardhi kama ishara ya ushindi ambapo maelfu ya watu wamekuwa wakiishi kwa miezi kadhaa kutokana na mashambulizi ya mabomu mashambulizi makali pia yameendelea katika sehemu za kusini ambapo moscow inajaribu kuteka eneo a donbas lenye mikoa miwili ya donetsk na luhansk unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti y amerika voa ikitangaza kupitia 175fm na nairobi kenya miili ya watu 20 amepatikana chini ya baki ya jengo liloharibiwa kutokana na mashambulizi ya wanajeshi wa russia nchini ukraine wafanyakazi waliokuwa wakichimba chini ya mabaki ya jengo hilo liliokuwa linakaliwa na watu mjini mariupol walipata miili hiyo ambayo tayari ilikuwa imeanza kuoza na kutoa harufu mbaya mji wa mariupol ulikumbwa na mapigano makali yaliomalizika wiki iliyopita baada ya wapiganaji 25 waliokuwa katika kiwanda cha kutengeneza chuma cha azofstaf kuondoka wanajeshi wa rasia wamedhibiti sehemu zingine za mji huo idadi kubwa ya watu laki moa waliosalia mjini humo hawana chakula maji wala umeme maafisa wa ukrain wamesema kwamba karibu watu 21 wameuawa na wanashutumu russha kwa kujaribu kuficha ukweli kwa kutumia mitambo ya kuchoma maiti kuna ripoti kwamba idadi kubwa ya watu waliouawa walizikwa katika makaburi ya pamoja mapato kutokana na madini yameosafirishwa nje ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo yameongezeka kwa kiwango kikubwa m221 ikilinganishwa na 22 mapato kutokana na madini ya shaba yameongezeka kwa asilimia ya 123 tani 8 zikiuzwa katika soko la madini ya lakma74oaani9311 kuuzwa kwenye soko la kimataifa kilo 31698 za dhahabu zilichimbwa nchini drc ikiwa ni ongezeko la asilimia 20.5 takwimu hizo zimetolewa na wizara ya madini ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc ni mzalishaji mkubwa wa madini ya shaba na inaongoza kwa zalishaji wa cobalt kote duniani madini ya cobalt yanatumika kwa kutengeneza betri za magari yanayotumia umeme naidaya upelelezi wa jinai ya fbi ilisema kwamba visa vya watu kupiga wenzao risasi nchini marekani viliongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 221 ikilinganishwa na 220 visa 61 viripotiwa ikiwa ni mara mbili yalivyorekodiwa miaka mitano iliyopita watu 13 waliwawa na, wali na 140 kujeruhiwa mwa 221 hasabu hiyo yajumuishi watu waliokuwa wakitekeleza mashambulizi hayo hizo zilikuwa habari za dumia kutoka washington dc manango ni sandey shomari aidea kusikiza matangazo mengine katika kipindi cha kwa hii ni kwa undani kutoka idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida msikilizaji katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia hali ya usalama mashariki mwa drc baada ya ripoti za kuibuka tena kwa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa m23 kulikoni kofilasilishachoka na mavita watusaidie hona watoto wanataka kufia munjia bazazi wanakufia munjia hii yote vafanye nguvu yoyote mavita ziweze kuisha kwenye sehemu ya pili tutaangalia hali ilivyo kuhusu haki za binadamu nchini tanzania huku baadhi ya makundi yakisema kwamba hali imeimarika kwa kiasi kikubwa na kwamba mafanikio zaidi huenda pia yakapatikana katika siku za usoni ni kwa undani mime ni bmj muridhi pigano mapya yamezuka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo kundi la waasi la m23 linashutumiwa kufanya mashambulizi mwishoni mwa wiki ambaye alipelekea wanajeshi wa serikali ya drc kukabiliana nao hali ambayo imesababisha mamia ya watu kuhama kuhamamakwao wengi wao wakiingia katika nchi jirani ya uganda mamlaka za uganda zimethibitisha kwamba kumekuwa na vurugu katika sehemu hiyo na kwamba mtiririko wa wakimbizi umeendelea licha ya kuwa maelfu ya maafisa wa kulinda usalama kutoka umoja wa mataifa yanaendelea kuwepo katika eneo hilo la tukio maeneo yaliyoathiriwa zaidi ni hasa mji wa bunagana uliyo huko mashariki mwa drc ambapo mashambulizi yanaelezwa kufanyika takribani kilomita mja kutoka mpaka wa drc na uganda wengi wa wakimbizi wanaelezwa kwamba wako katika mji wa bunagana katika wilaya ya kisoro na jeshi la uganda limethibitisha kwamba wanajeshi wake wamewekwa kwenye eneo la mpakani ili kudhibiti hali na vile vile kuwazuia waasi ambao huenda watawalenga hao wakimbizi wakati wakijaribu kuvuka mpaka kuingia nchini uganda hayo yote ni kwa mujibu wa msemaji wa mkuu wa wilaya ya kisoro haji shafiki sekandi kabla sijawaleta wageni kuzungumzia hili kwa kina kwanza tupate ripoti hii ambayo imetayarishwa na mwenzangu aosteo malivika akiwa mjini goma hawa ni maelfu ya wakazi wa kibumba na sehemu mbalimbali kutoka maeneo haya ambao wanakimbia mapigano yanayoendelea kati ya waasi wa l na jeshi la serikali wengi wao wakibeba godoro watoto na hata wasema, kwa kwa zeri, masasi, na mbuzi wasema kwa nini wamekimbia ulikua tuaes sasa tukisikia masasi naanza piga kisha njoo tukikimbia na muda hii atuwajua kama ni nini tunakimbia masasi ndio ililia usiku wa leo mabomu ndio tunaona vyema tukimbie sababu tukikaa hapo tunaweza kukua kufa sio umiomba sirikali tusaidie itume askari jeshi ili wapambana naawa waasi ambao wanatufungua tikiwaona hmm. wengi wamechoka kwa sababu walianja kukimbia tangu asubuhi wa wakikimbilia katika muji wa goma guvernema ya kongo itafute nguvu yoyote iyi mavita za kuleta kila siku kila siku nazo ziweze kuisha popilasilishachoka na mavita vatusaidie ona watoto wanataka kuvya munjia bazazi wanakufya munjia hii yote wafanye nguvu yyote mavita ziweze kuisha e, population inaanza kushuka moja kwa moja kujielekezea sehemu za goma e, kwa muda huu na tumetoka sehemu ambako vita ilikuwa usiku lakini hatutazame hata e, muhasi umoja population iko inakimbia tu e, kwa kuofia maisha yao mapigano haya yanajiri katika eneo hili la kibumba wakati ambapo jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo linapambana na waasi wa m3 katika eneo la ruchuru kwenye milima ya runyonyi pamoja na chanju na vilevile wakiwa wamefukuzwa katika mji wa bunagana poser malivika sauti ya amerika kibumba kanya mahoro asante sana hosteo malivika mskilizaji nitakuwa na mchambuzi wa masala ya usalama kule mashariki mwa drc ambaye pia ameandika kitabu kuhusu usalama katika eneo hilo hususan kati ya drc na rwanda e, anatokea hapa new york profesa david monda e, ana tajriba ya e, kutosha na amekuwa akifuatilia hali hii kwa muda mrefu lakini kabla sijamleta monda kwanza tuzungumze na mmoja wa wakazi katika eneo hilo katika eneo la tukio john kabwa e, moja kwa moja john kabwa kwanza kabisa unadhani kwa nini mapigano hayo yamezuka upya ambapo ni siku chache tu e, tangu turipoti tulip, kwamba e, kulikuwa na mbinu mbali mbali za kutafutama uh, mapambano hayo ambayo imeripotiwa ya kwamba imeanzishwa na waasi wa m23 uh, dhidi ya serikali ni shida kubwa kwa sababu hawa waasi wamesaa uh, kubali ya kwamba wataozungumza na serikali na wamesaanjisha uh, mazungumuzo mjini nairobi wa kuhusu hiyo uh, shida ya nos kivu ambayo uh, wao wenyewe walikuwa wa nasema sasa kuanjishwa kwao vita uh, ni oga kubwa kwa sababu uh, hii itarudisha nchi nyuma uh, tunatafuta tuende kwa, kwa kuhesabu wananchi wa wapiga kura ili tuende kwa kuandikisha tuende kwa next years kupiga kura sasa mapambano haya kuja ghafla ni tatizo kubwa sana tunaomba watu wakubaliane na pande hili la waasi liweze kusikia wito wa serikali wa kufitisha siraha chini na sasa tuungane na mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa eh, profesa david monda yuko mjini New york profesa moja kwa moja nafikiri eh, tumeyazungumza mengi kuhusu eh, makabiliano haya mashambulizi ambayo yamekuwa akifanywa na makundi kama m23 lakini hili la hivi karibuni ambapo tayari inaelezwa kwamba kulikuwa makabiliano kati ya wanajeshi wa serikali ya drc na hawa waasi na sasa e, mtiririko wa wakimbizi hasa wanaoingia nchini uganda kwanza ni kuulize, kwa sababu huyo ni msomi e, najua kwamba hata unaandika kitabu kuhusu hali ya usalama kule mashariki mwa drc e, ni, ni kwa nini hali hii inaweza kuwa inaendelea vile vile ambavyo kwa wengi wanaona ni kama hata ndio imeharibika zaidi wakati ikielezwa kwamba kuna maelfu kwa maelfu ya wajumbe wa monusco hawa maafisa eh, wa kijeshi kutoka monusco nini ambacho kinazuia angalau kuwe na hali ya utulivu wakati ukijua kwamba kule nairobi wamezungumza juzi eh, na wao wao waliwakilishwa hawa m23 niseme ni vyegezo vitatu kwa haraka niseme cha kwanza ni kwamba rc ni taifa kubwa sana kwa hivyo uh, serikali ya kinshasa wakati mwingi haiwezi kuthibiti hali ya usalama kwenye eneo la maziwa makuu la pili ni kwamba pia kuna mkono wa mataifa jirani hususan taifa la uganda na taifa la rwanda tukiangazia kundi la m3 Uh, serikali kule kinshasa imeshutumu uh, serikali ya kagame yani serikali ya rwanda kuwasaidia au kusaidia hiki kikundi cha m cham tusu sao ya kwamba pia siku za nyuma m kilikuwa kikundi kiliundwa na uh, lile kundi la wabanya mulenge yaani watusi waliotoka rwanda kukimbia machafuko ya safisha safisha za kikabila kule alafu la tatu pia ni eneo la madini sana kuna madini mengi na kuna makampuni mengi ambayo yanajaribu kupora madini hayo kwa hivyo ni eneo au eneo kubwa ni vigumu kuthabiti hali ya usalama kuna mwingiliano na mataifa jirani na pia ni eneo ambapo kuna madini mengi ni vigumu sana kwa umoja wa mataifa serikali ya yadrc kuweza kuthibiti hali ya usalama mwisho nimezungumza kwa kifupi kuhusu mkutano ulioongozwa na rais wa kenya uhuru kenyatta ambapo e, kama unavyojua profesa uh, hawa wa, wa, waasi ama wa wawakilishi wa waasi pia e, walishiriki e, ingawa ulikuwa ni sio mkutano wa ana kwa ana lakini wanaelezwa kwamba walishiriki serikali pia ilishiriki na uh, hivi karibuni pia kumetokea taarifa kwamba uh, viongozi wa nchi za eneo uh, hilo E, wanakuja pamoja katika kutaka kulitatua tatizo hili kwa pamoja ikiwa ni pamoja na kama unavyojua drc ikishaingia kwenye e, jumuiya ya afrika mashariki unaona hii e, huu msukumo mpya utakuwa na matunda yoyote nafikiria itakuwa ni vigumu kwa wakati huu manake e, yale e, mikataba au e, kungamano l illokuwa kufanyika kule, kule nairobi lilisambaratika e, kwa njia fulani maanake e, haa waasi wa m3 walifurushwa maanake ilisemekana ya kwamba bado walikuwa wanaendelea na e, michafuko ya kivita na mauaji kwa hivyo kwenda mbele na- nafikiria hali, hali ya usalama bado itakua tete umoja wa mataifa haina vikosi vya kutosha kule kuledrc kuweza kuthibiti hali ya usalama kuna mkono wa rwanda kule ndani imeshtakiwa inasaidia m3 na pia ile hali ya kuwa na eh, madini mengi sana pale ile tamaa ya madini kwa makampuni kwa mataifa jirani pia itaendelea kusambaratisha hali ya usalama na fikiria kwa uh, miaka mingi ijayo tumalizia na hili la wakimbizi naelezwa kwamba takriban wakimbizi elfu ishirini na nne E, tayari wako katika kambi moja kule kisoro e, na, na pia uh, wale elfu 4 kutoka kongo wanaelezwa kwamba wamehamishwa katika kambi mbalimbali mbali, e, katika siku za karibuni kule nchini uganda U, ukizungumzia hili la uh, wakimbizi na labda unavoona kama itakuwa ni shinikizo gani kwa wale ambao wanawahifadhi ikiwa ni pamoja na nchi ya uganda E, e, labda pia uzungumzie yale tuliyoyasikia hivi karibuni kwamba rais ama serikali ya uganda huenda ikaondoa wale wanajeshi ambao ilikuwa imewatuma huko kusaidiana na drc sasa wakati tukisikia e, haya yanaendelea e, kwamba mashambulizi yanaendelea sijui kama kuondoka kwa uganda pia kutakuwa na athari zipi tuzungumzie hayo yote kwa kifupi tu tuko na dakika moja na nusu profesa apo sawa eh, ni anek wanajeshi wa, wa uganda kule eh, kule kuledrc eh, ile operesheni ya uganda walikuwa naita operesheni shujaa kwa hivyo huwa ina in, in, inaenda kuisha hivi karibuni eh, na uh, muda usio usipoongezewa vikosi uh, vya uganda vitatoka kule eh, na pili ni kusema ya kwamba hii hali ya wakimbizi ni hali ngumu sana maanake huwezi kujua eh, kweli mtu ni mkimbizi au ni mmoja wa uh, wapiganaji wa hivi vikundi kila mtu anaonekana kama yeye ni raia kwa hivyo eh, hali ya, uh, ya ya usalama bado itakuwa tete wahamiaji idadi ya wahamiaji na fikiria bado itaendelea na hizi patashika au sintofahamu za kijeshi kati ya hivi vikundi sio tu tum3 kuna kikundi kingine pale adf kikundi kigumu cha itikadi uh, ngumu ya kiislamu ambalo lilikua pia linashambulia uganda e, nafikiria itakuwa bado ni hali ngumu na itabidi mataifa ya kikanda yaje pamoja yapige darubini pengine na umoja wa mataifa waweze kuongeza makali kwa umoja wa mataifa kushinikiza jirani za zadrc uh, Eh, na pia kuiongezea motisha serikali ya uh, jeshi la drc kuweza kuthibiti hali ya usalama manake ni jambo la kusisitisha ubakaji mauaji yanayoendelea kiholela na ni hali lazima ithibitishwe na mataifa ya kikanda shukran sana profesa david monda kwa kushiriki hivi leo kwenye eh, tanga- matanga zetu asante kunialika ndugu mwenyekiti uwe na siku njema msikilizaji profesa david monda anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde wsehemu ya pya kipid kwa undaniutoa ida ya kiswahili ya sauti sautiamria hapa washington dc ukiwa nami m mrii baada ya miaka mingi ya shutuma kuelekezwa kwa serikali ya tanzania kuhusu hali ya haki za binadamu sasa kuna makundi ambayo yanasema kwamba hali hiyo imeendelea kuimarika kwa kiasi kikubwa na kwamba mstakabali wa hali ya haki za binadamu nchini tanzania unaonekana kama utakaokuwa na tija kuhusu hili twende moja kwa moja kwa mwandishi wetu wa dar es salam george jogopa ambaye ametayarisha ripoti ifuatayo watetezi wa haki za binadamu nchini tanzania wanaamini kwamba sasa huko katika mkondo salama wakati wanapotimiza majukumu yao kutokana na hatua mpya zinazochukuliwa na serikali iliyojipambana kwa kulinda na kuzingatia huru wa maoni mashirikahaa ya kutetea haki za binadamu ambayo hivi karibuni yameadhimisha miaka kumi tangu kuasisiwa kwa mwavuli wa kuwalinda watetezi wa haki za binadamu yanaeleza jinsi alivyotayari kuanzisha mashirikano meapya na serikali kwa kipindi cha zaidi ya miaka sita hivi walinzi wa haki za binadamu walijikuta wakiendesha majukuma yao katika mazingira ya hatarishi kutokana na kuandamwa na vyomba vya dola kutokana na falasafa za utawala wa amu ya tano ulotuhumiwa kwa kukandamiza uhuru wa maoni na haki za binadamu kwa kiwango kikubwa hali ya haki za binadamu ilitetereka kukishuhudia matukio mengi ya uvunjifu wa haki za binadamu kama vile kushamiri kwa matukio ya utekaji kuandama kwa wanasiasa w upinzani vyombo vya habari kufungiwa kupitisha kwa sheria kandamizi pamoja na matukio mengine yanayofanana na hali hiyo lakini kwa kiasi kikubwa sasa kunashuhudia hatua mpya na kudhirisha namna utawala wake anavyopendelea kuona hali za haki za binadamu zikimarika rais samia suluh hassan alikuwa mgeni rasmi katika maadhimisho hayo ya miaka kumi tangu kuasisio kwa muungano huo wa utetezi wa haki za binadamu katika sehemu ya hotuba yake rais samia alionyesha namna utawala wake ulivyotayari kudumisha mashirikiano na taasisi za kiraia na kwahidi kuendeleza majadiliano ili kujenga mustakabala mwema hapa wote ni watanzania hakuna wa kwenda kupambana na serikali unapambana na serikali kwa jambo gani hakuna niliwambia wenzenu wa vyama vya siasa tunapambana kwa kitu gani wote tunaendesha siasa za tanzania wote lengo letu kujenga tanzania mnajigawa mafungu mnakwenda mnapa, mnapambana kwa ajili gani na ndio maana tukasema fanyeni harakati za haki za binadamu kulingana na mazingira ya kitanzania mazingira ya leo kama mlikuwa na harakati wa luta ontinu badilikeni wanangu badilikeni njoni tufanye kazi tujenge tanzania yetu msiende tena kupambana mnapambana na nani na fortunately tanzania ina mama mama anapambana mama hapambani mama anaweka tu mazingira sawa mambo yaende mama hapambani na ndio maana niliwaambia wenzenu kule marekani nilipokuwa nazungumza kaja na mabango na nini na nini <laughs> nikawambia nimekuoneni lakini nikawaambia nimekuja na sera ya r 4 za kizungu r ya kwanza nazungumzia reconciliation na katika kwenda kwangu mtaniona nafanya reconciliation nimeanza itafanyika lakini r ya pili ni mabadiliko kutoka tulikokuwa sasa turudi tujue kwamba wote ni watanzania wote ni ndugu tukae lien tukae tufanye hivyo baada ya kurekonsili na kubadilishana sasa tufanye reforms ndani ya tanzania yetu tutakapofanya reforms tutajenga tena taifa letu rebuilding of the nation tutajenga tena taifa letu kwa miaka mingi rekodi ya tanzania katika ukurasa wa kimataifa ilitawaliwa na ukosoaji kutoka jumua ya kimataifa kwa namna taifa hili lilivyokuwa likiziendea kinyume haki za binadamu wakati fulani serikali ya marekani ilitangaza kumwwekea vikwazo vya kusafiri katika taifa hilo aliyekuwa mkuu wa mkuu wa dar es salama poulo makonda kwa kile kilichoelezwa kwamba ukandamizaji wa haki za binadamu ripoti nyingi ziliitizama tanzania kama eneo ambalo misingi ya haki za binadamu ilitupiwa kampuni lakini wakati akishiriki maadhimisho ya miaka kumi watetezi wengi wa haki za binadamu waliimulika tanzania kama eneo linalozaliwa upya wakiamini misingi ya kuheshimu haki za binadamu sasa inazingatiwa mratibu wa mtandao wtetezi wa haki za binadamu onesimo olengurumwa anadokeza kwamba ramani mpya imeanza kuchorwa na watetezi wengi wa haki za binadamu wameanza kutembea kifua mbele wanachama wa mtandao ambao wako hapa wanatambua mchango wako nchi nzima na sasa wanatembea kifua mbele wakitetea haki za binadamu katika kona zote za tanzania bila kuwa na wasiwasi wowote ule naomba tumpigie makofi wanachama usa na watetezi wa haki za binadamu walioko hapa wanafanya kazi kazi kubwa sana ya ya kukusaidia yako utetezi wa haki za binadamu kwa mujibu wa katiba yetu ya jamhuri ya muungano wa tanzania ras ndio mtetezi namba moja kwa hiyo kazi inayofanywa hapa na watetezi wa hai za binadamu ni kazi ambayo wewe ungepaswa kuifanya nchi nzima lakini hawa wako ni wasaidizi wako katika eneo hili kama alivyo mweshimua makala hapa kwamba ni mwakilishi wako katika maswala ya kiutawala na sisi watetezi wa haki za binadamu walioko hapa mweshimua rais ni wawakilishi wako katika eneo la haki za binadamu naomba tupige makofi watetezi wa haki za binadamu wanafanya kazi katika maeneo mengi sana sekta asasi kwa mfano eneo la haki za binadamu kwa ujumla yapo mashirika mengi na shirika naloongoza katika eneo hili ni kituo cha sheria na haki za binadamu ambao pia wako hapa ni wanachama wetu namba wapo haki za tukitambua namb aawootm m waotowt waaanooaa ch- ch- ch- aaawa wapo o mbo wanathaki za kijamii na uwajbikaji masuala ya utawala bora na vitu kama hivyo wapo hama na wengine walioko nje kama inavyofahamika na wengi swala la haki za binadamu ni jambo mtambuka likigusia nyanja mbalimbali ikiwemo uwanja wa siasa kwa maana hiyo wakati akizungumza katika maadhimisho hayo katibu mkuu cha cha wa chama cha siasa cha act wazalendo ado shaibu alikumbusha madhila waliopitia wanasiasa wengi wa upinzani katika kipindi cha miaka saba ya nyuma na hatimaye akiamini kwamba mwelekeo mpya ulioanza kujitokeza ni ishara njema katika mwendelezo wa siasa za maridhiano na haki za binaadamu nchini tanzania na rais samia suluhu hasan kwa jitihada ambazo zinaendelea kuchukuliwa thrdc wenyewe leo pengine wasingeweza kuandaa kitu kama hivi katika miaka saba iliyopita kwa ufanisi hu ama kwa hofu ama kwa kukosa chochote mfukoni kwa sababu ama akaunti zao zingekuwa zimefungiwa hatupasi kuyachukulia mambo haya for granted tunapaswa kujitoa tunapaswa kuunga mkono jitihada hizi ili tufike tunakotaka salamu za zaesi wazalendo kwa mweshimiwa waziri na kuona huko hapa na wadau wote ni muhimu sana mambo haya yasiendelee kuwa kama hisani ni muhimu sana kuweka misingi madhubuti ya kikatiba na kisheria ili yawe mambo ambayo yanaweza kubashirika hivyo ya basi ni muhimu harakati za kupatikana kwa katiba mpya ambayo itaweka misingi madhubuti ya haki za binadamu na haki za watetezi wa binadamu ziendelee kwa kasi na sisi sio wazalendo tunasema katiba mpya jitihada zake zianze sasa hasa katika kujenga mwafaka wa kitaifa katika msingi huo huo wa kulinda na kutetea haki za binadamu rais samia amewakumbusha watetezi wa haki za binadamu namna wanavyopaswa kuongeza juhudi kushughulikia haki za makundi mengine yanayosaulika kuna watu wanakatwa mapanga na panya napaa sijui kama mmetetea haki zao mmezisema na kutaka zaidi ya kusema polisi wafanye kazi zao lakini je mmejipangaje kuongea na vijana kuaelewesha haki za watu na wajibu wao kama vijana wasijiingize kwenye mapanya rodi lakini kuna kazi nzuri za kufanya lakini pia kuna watu wanakufa wengi kwenye ajali je wateteze wa haki za binadamu na kuishi ni moja ya hizo haki sijasikia sauti yenu nimewasikia mtandao wa nini wale wanajiita wa, wa usalama barabarani lakini haijaja juu kama vile ambavyo nngesema nam ni enzi mpya inaanza kuchumuza nchini tanzania kuhusiana na ustawi wa haki za binadamu mpaka hapo kwa undani aina la ziada mpaka wakati mwingine na mara nyingine mimi ni george jogopa shukran sana george jogopa kutoka hapo dar es darissalam msikilizaji george jogopa anatukamilishia sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani. kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi ni meri mgawe mwelekezi amekuwa ni aida isa mimi naitwa bmj mridhi tukutane papa hapa hiyo kesho inshi