sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa 2 afrika ya kati hapa washington s8 mchana zifuatazwa habari za dunia msomaji sandei shumari mamlaka kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imekamata tani moja na nusu ya pembe za ndovu maafisa wa sheria na mazingira walisema katika mojawapo ya sheena kubwa zaidi barani afrika kwa miaka mingi maafisa waligundua pembe hizo za magendo kwenye lori kutoka jiji la lubumbashi siku ya jumamosi kulingana na afisa wa sheria ambaye alikataa kutaja jina kutokana na kuhusika katika uchunguzi unaoendelea kuhusu kiswo hicho polisi waliokamata watu watano lakini wawili walikimbia baada ya kuhojiwa afisa huyo alisema aliongeza kuwa usafirishaji ulifikia tani moja na nusu asili na mahali palipokusudiwa mwisho wa pembe hizo bado haijulikani wazi sabin mande mwanasheria wa muungano wa mashirika ya mazingira aliyeambia afp kwamba ameona magunia 18 ya pembe za ndovu zilizokamatwa katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa serikali mjini lubumbashi siku ya jumatano ukamataji huo unaashiria mojawapo matukio makubwa zaidi barani afrika katika miaka mingi 2 maafisa wa kenya walikamata mara kadhaa ikiwa ni pamoja na moja ya tani 4 mamlaka ya togo vilevile vile, ilikamata tani nne za pembe za ndovu d ca ki mmoja wa watu wa mwisho aliobaki wanaotafutwa na mahakama ya umoja wa mataifa kwa kushukiwa kuhusika na mauaji ya halaiki ya rwanda ya 994 alithibitishwa kufariki dunia na kesi dhidi yake kufungwa mwendesha mashtaka wa uhalifu wa kivita wa umoja wa mataifa serge bramat alisema katika taarifa yake jumatano tangazo la kifo cha finias munyerugarama inakuja siku chache baada ya mwendesha mashitaka kuthibitisha kifo cha mtoro mwingine aliyekuwa akishukiwa akiwa kisakwa kutokana na maaji ya kimbari ya rwanda sasa kuna watoro wanne pekee waliobaki chini ya mamlaka ya mfumo wa masuala ya kimataifa wa mahakama za jinai irmct, IRMCT bado inaoendesha mashtaka Kari kesi ambazo hazijakwisha za mauaji ya kimbali a rwanda kama vile kesi ya yabu naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kupitia 7nairobi kenya afisa wa ngazi ya juu wa kisiasa umoja wa mataifa kwa afrika aliuita uamuzi wa, wa mali kujiondoa kutoa wenye kikosi cha kukabiliana na ugaidi katika eneo la saheli jumatano ni jambo la kusikitisha hasa wakati kuna ongezeko la harakati za kigaidi na ukosefu wa usalama msaidizi wa katibu mkuu martha poby aliliambia baraza la usalama la umoja w mataifa kwamba uamuzi wa wiki hii wa serikali ya kijeshi ya mali wa kuondoka kwenye kikosi hicho kua hakika ni hatua ya kurudi nyuma kwa sahel kikosi cha5sah kiliunda mwaa214 na mali na kujumuisha mataifa jirani ya afrika ya magharibi ya nier mauritania Bukina faso na chad ili kukabiliana na ugaidi katika eneo la sahel lakini tangu mwanzo kiligubikwa na matatizo ya kifedha na kisiasa na kafanya kazi na ikopeleka na wanajeshi hadi mwaka bs hata hivyo poby alisema kuwa tangu novemba mwaka jana kikosi hicho kimefanya operesheni katika sekta zake zote tatu bila ushiriki wa vikosi vya mali na mizozo na majanga ya si, lazimishailii kukimbia ndani ya nchi zao mwaka jana na kuwao kufikia rekodi ya juu wachunguzi walisema alhamisi takriban watu 591 walisajiliwa kama wakimbizi wa ndani duniani kote mwaa 221 rekodi ya muda inatarajiwa kuvunjwa tena mwaka huu huku ukiwa na watu wengi ambao wamepoteza makazi yao ndani ya ukrain ili yokumbwa na vita takriban wakimbizi wapya wa ndani milioni 38 walioripotiwa m221 huku baadhi ya watu wakilazimika kukimbia mara kadhaa katika mwaka huo hizo zilikuwa habari za dunia kutoka wasinton dc muda mfupi ujao utaungana naye mwenzangu bmj muridhi katika kipindi cha kwa undani jina langu ni sandey shomari kwa heri kwa sasa wa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida msikilizaji katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia yale ya hivi punde kabisa baada ya jenerali muhozi kainarugaba wa uganda kutangaza kwamba atayondoa majeshi yake nchini drc kule mashariki mwa congo katika kipindi cha wiki mbili kuanzia sasa kulikoni wamekuwa katika operesheni hiyo kwa muda sasa na hivi karibuni ndoamesikia kwambaupdf uh, wanaona kwamba sasa katika sehemu ya pili tutaangazia miundo mbinu hasa barabara zinazoendelea kuimarishwa katika miji mikuu mbalimbali afrika mashariki na kati je mikopo inayochukuliwa kufadhili miradi hiyo inakubalika na wananchi ni kwa undani mimi ni bmj mridhi Nam, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba uganda imesema itaondoa wanajeshi wake kutoka nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo ndani ya wiki mbili kuanzia sasa jeshi limesema baada ya operesheni ya pamoja dhidi ya waasi wa kiislamu tangu mwishoni mwa mwaka jana mwezi disemba mwaka jana rais yoweri museveni wa uganda alituma mamia ya wanajeshi mashariki mwa kongo ili kujiunga na jeshi la congo katika juhudi za kupambana na makundi ya waasi wa lli democratic forces adf operesheni shujaa itakoma rasmi baada ya wiki mbili kulingana na makubaliano yetu ya awali kamanda wa majeshi ya nchikavu wa uganda jenerali muhozi kaine rugaba ambaye ni mwanaye rais wa uganda yoweri museveni alisema juzi jumanne mpango huo ulipaswa kudumu kwa miezi sita isipokuwa nipate maelekezo zaidi kutoka kwa amiri jeshi mkuu au mkuu wa vikosi vya ulinzi nitaondoa wanajeshi wetu wote kutoka drc ndani ya wiki mbili aliongeza kaine rugaba ambaye anaonekana kuwa na ushawishi mkubwa katika utendakazi wa serikali ya uganda alipoandika kwenye ukurasa wake wa twitter siku hiyo ya jumanne kutumwa kwa wanajeshi wa uganda wasiopungua 17 kulitajwa na wachambuzi kama uingiliaji mkubwa zaidi wa kigeni nchini kongo congokatika zaidi ya muongo mmoja mbali na ile operesheni ya kulinda amani ya umoja wa mataifa munisco adf lilianza kama kundi la uasi nchini uganda msikilizaji lakini limejikita sana nchini kongo tangu mwishoni mwa miaka ya 90 liliahidi utiifu kwa kundi la kigaidi la isis katikati ya ma219 na kuzua wasiwasi mkubwa eh, kuhusu ushirikiano huo na linashutumiwa kuwaua mamia ya wanavijiji katika uvamizi wa mara kwa mara katika zaidi ya miongo miwili iliyopita uganda ililaumu ili kundi hilo kwa shambulio la mara tatu la kujitoa mhanga katika mji mkuu wake wa kampala na mnamo novemba 16 mwaka jana mlipuko ambao uliuwa watu saba wakiwemo washambuliaji wenyewe hakukuwa na sababu iliyotolewa kwa mpango wa kujiondoa kwa uganda au maelezo zaidi kuhusu hali halisi ya operesheni dhidi ya adf kule mashariki mwa drc isipokuwa kauli hizo ambazo tumetaja hapo zilizotolewa na jenerali muhozi kainirugaba basia msikilizaji baada ya maelezo hayo kama nilivyokuwa nimekuahidi kwamba tutaungana na mchambuzi wa masala ya usalama wa kieneo katika eneo la afrika mashariki na kati cosmas bahali anajiunga nasi sasa kwa njia ya simu kutoka dar es salaam tanzania osms bahali kwanza kwa wale wanaosikia haya kwa mara ya kwanza hebu tupeleke taratibu imekuwaji kwamba taarifa zimeibuka kwamba mtoto wa rais yoweri museveni muhozi kaine anatangaza kwamba uenda akawaondoa wanajeshi wa uganda eh, kutoka mashariki mwa diarasi tupeleke taratibu okay sawa asante kwa suali lako ni kwamba nchi ya kidemokrasia ya congo imekuwa na changamoto za kiusalama na amani kwa muda mrefu na kwamba uh, kwa tuanzie labda tu miaka ya kaya moaat9 ambako tuliona kwamba umoja wa mataifa umepereka majeshi yake kwa ajili ya kuisaidia congo e, kwa maana ya kwamba <coughs> kimsingi ilikuwa ni baada ya, ya vita zile za mwaka b e, ambapo waliingia wali kwenye mkataba wa lusaka lakini baadaye namazungumzo na, mengine ya, ya, ya upande wa congo lakini kimsingi ni kwamba munusku ile ilifanya kazi kwa miaka zaidi ya ishirini kwa wananchi wa congo wakaona kama haijaletea manufaa kwa sababu eh, eh, tuseme mamlaka mandate, ilikuwa, metewa, ilikuwa eh, eh, chapter usem chapter ilioua ni ile ambayo natumia nguvu zaidi na, za na silaha kubwa kubwa kupambana na vikundi kubwaubwapambn vn wo wliwamepewa l amayo luangalil miaka hii ya uh, elfumbili na kumina mbilikumi na tatu kwamba wambarc iliomba eh, msaada mwingine zaidi kwa sababu kulikuwa na na changamoto ya kiusalama eh, kwa vikundi viliozuka kwa mfano vip iliyozuka wfanoa na vingine ambako sasa waliomba sasa eh, moja mataifa uwezo kuleta kikosi maalum force kta ambayo majeshi kutoka tanzania malawi na afrika kusini yakija na nguvu kubwa za kijeshi kujaribu kuwapunguza nguvu Uh, M23, na vikundi vingine na, na kadhalika ili weze ku, kuingia kwenye mazungumzo na kuleta usalama kwa hiyo bado changamoto uuaachangamoto maana pia serikali ya congo hivi karibuni waliingia uh, kwa kwa msaada, uh, kwa kwa kuomba msaada msaada jirani mfano uganda w uganda pia ina changamoto ya kwa sababu bado wanawashambulia uganda akiusalama uganda kwa ona kwamba lazima watoe majeshi kwenye kupambana na IDF kule upande wa upande wa dr ili kuisaidia kwa kushirikiana kati ya jeshi lake na na na wamekuwa katika hiyo kwa muda uh, sasa sasa hivi karibuni ndio kwamba kwamba wanaona naweza kwenda kurudi nyumbani wamekua katia o unaona kama tangazo hili ni ishara kwamba au linaashiria kwamba hali ya usalama imeendelea kuimarika mashariki mwa drc hapana anachosema ni kwamba wametumia nguu kubwa sana za kijeshi kwa ajili ya kupambana na adf na vikundi vingine nadhani muda ambao walikuwa wamepeana na serikali ya drc kumeisha nadhani lakini pia malengo yale ambao walikuwa wamepangiana na kufanya operethen za pamoja kati ya bc na updf nadhani wakifanya tathmini makamanda nadhani wameona kwamba wamefanikiwakiasi uh, kiku maana wanaona kwamba uh, kazi iliyobaki ifanye na ambayo ya nafaibaeshia chdemokraia inakumbukwa sio muda mrefu sana umepita wiki mbili tatu hivi uh, wiki tatu hivi zimepita uh, kulikuwa mkutano ambao tuliuangazia sana uliofanyika kule nairobi ambapo waasi waliwakilishwa ukiongozwa na rais wa kenya uhuru kenyatta E, waasi walikuwa na wawakilishi wao serikali ya dirs ilikuwa na wawakilishi wao uh, katika juhudi za kutafuta amani e, natoa historia hiyo ili ni kuulize je juhudi hizo nazo unaona kama hatima yake itakuwa ni ipi e, sasa tunaposikia kwamba waganda majeshi ya uganda yanajitayarisha kuondoka e, asante sana ni kabisa kwamba kwenye kutafuta amani kuna namna mbili Uh, ikitokea kwamba vikundi vipo ambavyo havitaki kuzungumza basi nguvu za kijeshi sasa kama wanakubali kukaa mezani basi nguvu za kijeshi zimakilua. kwa maana yake ni nini kwamba <coughs> majeshi yame- ereshei yamemalizarehe au fnya ereheni lakini upande mwingine ambako eh, imekuwa mara nyingi inasaulika ni kuendeleza mazungumzo ya kisiasa na maiviano ya kitaifu ambapo kongo ilikuwa haifanyiki mbuka tangu wakati ule mwaka elfumbili na kumi natatu wakati m wanaondoka wakafanya mazungumzo kidogo nchini uganda baadaye akaachwa wakati wak- monosco pia inaendelea na operesheni za kijeshi mashariki wao huwezi ukaacha mazungumzo ukidhani utapata suluhu ya amani katikarc kwa maana hiyo ni kwamba mazungumzo ambayo yameanzia huko kenya ni ni, ni hatua nzuri sana ya kuendelezwa kwa kuwa sasa ni fursa sasa kwamba wanaweza sasa kuzungumza kati ya serikali na na na, na, na, na vikundi vile waasi kwa mba, nyingine kusema ni kwamba eh, hakuna vita isiyoishia kwenye meza na amani lazima ipatikane kwenye meza kwa maana hiyo ni kwamba eh, majeshi ya, UJF, ya Kiondoka, uh, wakati kuwa ni changamoto kwamba labda wanasema asemaa tuanze kujijenga upya wa kwa sababu upa sa lakini naamini kwamba dc si imekamata yale maeneo ambayo walikua magumu kuyafikia wakati waoperesheni zao wenyewe waliposailiwa na wpifumana yake wamekamata maeneo yale muhimu ambayo sasa ya mazungumzo na hawavikundi naeza kufanya mazungumzo mi mtazamo wangu naona nan mwisho kabisa cosmas eh, najua unafuatilia suala hili kama alivyosema kwa karibu sijui kama umesikia chochote baada ya taarifa hizi E, kutolewa ama baada ya muhozi kanyarugaba kutoa hiyo e, twiti ambayo pia ni vizuri tusistize kama tulivyosema awali kwamba yeye muhozi amesema atawaondoa hawa wanajeshi isipokuwa apate e, taarifa au maagizo tofauti kutoka kwa amiri jeshi mkuu hayo ameyasema kwa hivyo sio kwamba yeye anafanya maamuzi tu tukiholela e, lakini nirudi kwa swali langu kwako kwamba umesikia lolote kama majibu labda upande wa drc si, wakizungumzia swala hili e, iwapo wanajeshi wataondolewa nini kitatokea sijasikia kutoka serikali kipokua ni vikundi vya wananchi wa kawaida vyama vya kijamii zaidi wakiona na wasiwasi kwamba kule, kule beni bado mauaji yanaendelea vijiji vingi vinaendelea watu mauaji wamepata anza kupata wasiwasi tu le kwamba majeshi ya uganda yakiondoka je hali takua, takua kwa bahali ukiwa hapo dar es sla nakushukuru sana na kazi asante ndugu msikilizaji os bahali huyu mchambuzi wa masala ya usalama wa kieneo na vilevile siasa natukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika huko nami bmj mridhi nikiwa hapa washington nchi nyingi za bara la afrika hususan afrika mashariki zinaonekana kufanikiwa kujenga miundombinu mipya kama vile barabara reli na hata viwanja vya ndege kwa kutumia mikopo hasa kutoka china lakini mchakato wa kuilipa mikopo hiyo unaonekana kuzipa nchi hizo changamoto chungu nzima huku nyingi zikijipata zikitumia kipato kikubwa cha taifa kulipa madeni hayo sehemu hii ya pili ya kwa undani mwandishi wetu jason yakundi anaangazia ya ujenzi wa miundombinu hii manufaa yake na iwapo nchi hizi zilifanya uamuzi wenye hekima katika kujenga kwa kutumia mikopo kwako jason asante sana asonasane sanam mraifi hapa katika miji mikuu ya afrika mashariki hali inabadilika na utaratibu mpya unajitokeza majengo marefu mapya yamechipuka na, na miundombinu ya usafiri mipya ya hali ya juu nayo imeanza kutumiwa ambayo kwa kwa asilimia kubwa imejengwa mikopo tmwlwnairobi kitovu cha biashara kanda ya afrika mashariki barabara mpya inayolipiwa ya kilomita27 imezinduliwa na kutoa matumaini kwa wasafiri ambao wamelazimika kuvumilia safari ya saa tatu kwenye eneo hilo badala ya dakika 15o pekee barabara ya nairobi expressway kutoka mlolongo katika kaunti ya machakos kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa jumo kenyatta hadi mtaa wa westland ina lengo la kupunguza msongamano kwenye barabara za jiji inakadiriwa kuwa wasafiri jijini nairobi hupoteza angalau dola milioni dolali kila mwaka kutokana na msongamano wa magari ujenzi wake uligharimu dola milioni uligharimudolalio kulingana na mamlaka ya kitaifa ya barabara ya kenya ujenzi wa barabara hiyo ulianza katikati ya mwaka ishirini, kama ushirikiano ya serikali kupitia mamlaka ya kitaifa ya barabara ya kenya na kampuni ya china Roads and bridge chia lakini kwanza nimemuuliza profes kitojo mwetengele mtaalamu wa diplomasia ya uchumi chuo kikuu cha arusha kuhusu uamuzi wa nchi za afrika mashariki kutumia mikopo kujenga miundombinu yao unajua hii miradi e, imekuja katika kipindi ambacho nchi nyingi kwa mfano za afrika mashariki zilionekana zina tatizo kubwa la miundombinu ya barabara uh, usafiri hasa wa reli na barabara kwa mfano ukija sisi tanzania ukiangalia ule mpango wetu wa maendeleo ya mwaka ishiri na tano inataja ujenzi wa miundombinu kama njia ambayo italitoa taifa kutoka uchumi wa chini kwenda uchumi wa kati mone kwa hiyo maana yake ni kwamba suala la umuhimu wa miundombinu linabakia pale pale kwamba uchumi hauwezi ku bila kuwa na miundombinu ya kisasa hilo ni jambo moja mbalo la msingi sasa mataifa ya nje hasa hasataifa la china likachukulia hiyo kama fursa kwao la kuingia kujenga hii miundombinu kwa lengo la kusaidia lakini wakiwa na ajenda ya siri na ajenda yao kuu ya siri ni, ku, ni kuziingiza nchi za kiafrika katika madeni wanaita Uh, angola modo ngla si kuingiza katika madeni makubwa ambayo wanajua kabisa ataweza kuyalipa ili walipe kwa kutumia rasilimali walizonazo angola walitumia kulipa kwa, kwa mafuta na sio kwa fedha hapana wanataka mafuta hii inaitwa uh, diplomacy au dlomai ya mtego wa madeni wanakuingiza kwa madeni makubwa hutaweza kulipa ili utumie rasilimali kulipa ukiangalia mtindo huu ni mtindo ule ule wa ukoloni ambao wakoloni walikuja kuchukua rasilimali zetu marigafi. sasa wanatumia mtindo mwingine ukoloni kufanya hivyo, sasa, kwa hivyo kiliangalia unakimbilia kusema kwamba kwa sababu ni miradi ya maendeleo ya miundombinu ambayo ni migumu kwenye uchumi ni muhimu lakini upande mwingine unajiuliza swali kwa nini ni miradi ambayo imetuingiza kwenye madeni makubwa ambayo tunashindwa kuyalipa au tunatumia pesa nyingi kuyalipa hata tunashindwa kuendelea kwenye maendeleo unagundua sasa hapo kwamba kulikuwa ambao uliingia ili kutufanya po kulia kwa mbao f ufayo uwezi kukwepa lakini sasa ni jinsi miradi hiyo ilivyotekelezwa katika njia ambayo ni miradi mikubwa ambayo katika bajeti ile ya nchi sehemu kubwa ya bajeti inatumika kwenda kulipia hayo madeni badala ya kutumia kwenye maendeleo mengine ambayo yanahitajika haraka kwahio unakuta taarifa sasa badala ya ile miundo mbinu kuwas kusaidia kwenye maendeleo inakuwa ni laana kwa sababu sehemu kubwa inatumika kwa miaka ishiri na tano kulipia nchini tanzania jiji la dar es salaam linasalia kuwa kitovu cha biashara na kuwa lengo kuu la upanuzi wa miundo mbinu ya mijini katika mwongo mmoja uliopita jiji limeshuhudia mabadiliko ya haraka wapangaji wa mipango miji pia wanaonekana kujitahidi kuendana na kasi ya mabadiliko kwa msaada wa mpango kabambe wa dar es salaam ambao ulipitishwa kwa muda wa awali wa kati ya na baadaye kuwekwa kati ya maendeleo muhimu katika miaka hivi karibuni ni pamoja na barabara za juu na madaraja yanayounganisha katikati mwa jiji na mitaa kama vile kigamboni ostbey na masaki miradi hiyo ilianzishwa na marehemu joni magufuli ili kupunguza msongamano wa magari mradi unayoendelea wa ujenzi wa reli ya kimataifa pia unaanzia dares salaam na licha ya kwamba mpango wa awali wa kuukamilisha kwa awamu tano hadi mwanza na kigoma bado haujabadilika mazungumzo yapo katika hatua ya juu zaidi ya kuziunganisha nchi za rwanda burundi na drc kama sehemu ya mpango mkuu wa reli wa afrika mashariki profesa kitojo anasema nchi za africa zinastahili kutumia rasilimali zao kwanza ili kujiepusha kujiweka kwenye mtego utasikia watu wana, wanasema mikopo mikopo it's fine mikopo ni vizuri lakini lengo la mikopo ni nini mikopo ilikuja kujazia kile ambacho tulikuwa tunatakiwa tukifanye ndani mikopo never came as a first choice it's a, it's to be c juhudi zetu za ndani ndio muhimu hivi niambie rasilimali tulizo nazo kenya ninyi rasilimali tulizo nazo afrika mashariki rasilimali tulizo nazo tumezifanyia nini kwanza ili sasa tuanze kudai mikopo utaona nchi nyingi za kiafrika zinashindwa kufanya juhudi zao za ndani tunaita accumulation tunakimbilia kwenye mikopo kwa sababu labda mikopo ni rahisi sasa wafadhili ndio wameona kwamba kama hii ndio njia basi wanapenyezea mikopo hii wakileta kwa lengo lao It is nothing that given from outside ambayo iko salama hakuna lazima ina hidden agenda na hidden agenda hiyo sasa kwenye mikopo ndio inajionyesha sasa tumeingia kwenye miradi mikubwa ambayo tungeweza tukatengeneza tuka, tuka pesa zetu za ndani tukachukua tu mikopo midogo kwao tukaa tuka na juhudi zetu na mikopo nje ikasaidia lakini tunakwenda mikopo nje unajiuliza madini tulio ardhi ardhi mazao nayo, nayo, nayo. yanafanya ya nini katika ujenzi wa hii miradi mikubwa ili madeni haya yajazie ya tu badala sisi bdaasisitegeetumeamua sasa like sa kutegemea hiyo mikopo sasa matokeo yake ndio hayo mikopo hiyo inatutafuna wale ambao hawajakopa wafahamu hizo mbinu za kutuingiza kwenye mitego ya kidiplomasia ili watutumia au wanufaike wao nchi na sisi kama afrika sikamasema wazi kila siku hatuhitaji kuwa tegemezi wa mikopo kiasi hicho mfano mfano tanzania kwa sisi tuna madini ya z ambayo yanaweza yakawa madini ambayo yangetunufaisha lakini yananufaisha zaidi nchi nyingine jirani zaidi yetu sisi ndio tunazalisha wenyewe sisi tuna zao la korosho ambaoza wa korosho lenyewe tunafaidika tu kwan n uh, uh, uh, uh, kwa sababu hatuna viwanda vya biwa kuongezea thamani lakini kama tungeongezea thamani ungeweza kuona jinsi tungenufaika sisi ne a mb unweza kunufaa kama, kama mji mmoja wa marakesh uh, moro unaingiza watalii milioni tano kwa mwaka tunaingiza hata milioni tungefika misaada ya nini kwa, kwa hiyo maana yake ni kwamba wale ambao hawajafanya wajue huo mtego kumekuwa na mijadala ukisikiza huko afrika watu wanasema ah, ukisema tufunge mikanda inauma watu wanasemadwtuwatapiga kelele wtu watalalamika wi watawaawn nchini uganda serikali inatekeleza mpango wa maendeleo wa miundombinu wa miaka kumi ambao unalenga kupunguza msongamano jijini kampala sehemu ya mpango huo ni barabara ya kampala jinja ya kilomita 8 na ambayo inatarajiwa kugharimu takriban dola bilioni4 barabara hii ikikamilika itatoa usafiri wa haraka kati ya kampala na jinja mradi mwingine unaotarajiwa ni wa kilomita 2 mjini kampala unaofadhiliwa na japan ambao utakarimu dola milioni4 mradi huu unahusisha ujenzi wa barabara ya juu katika upanuzi wa barabara za Way, na mkwano na uboreshaji wa barabara zinazoingiliana na makutano inatajwa kuwa suluhisho la msongamano wa magari na mafuriko katika eneo hilo kenneth likwa ni mchambuzi wa siasa nchini uganda anasema licha ya miundo mbinu kadhaa kukamilika nchi za afrika mashariki huenda zikajipata katika matatizo ya mikopo ka uganda kumekuwa na tishio kuhusu uwanja la kimataifa la entebe habari haijakamilika vizuri kumekuwa na upelelezi kutoka bunge tunangojelea kuona ripoti ambayo itatokea itasema nini lakini kuna tishio ya kwamba serikali ya uchina huenda itachukua uwanja wa ndege Uh, kuimiliki kwa muda fulani na lengo la kuona ya kwamba mkopo ambayo sisi tulichukua unalipwa lakini serikali imepinga ime, ime kabisa na imefafanua na kusema hiyo sio mambo ya haki lakini tutangojelea kuona ripoti ambayo itatoka itasemaje uganda ilianza kukusanya ushuru katika barabara zake mwaka huu kuanzia kampala xpresway njia ya haraka zaidi ya uwanja wa ndege pekee wa kimataifa nchini humo kulingana na hali mashauri ya kitaifa ya barabara nchini uganda ni kuwa wiki moja baada ya kuzinduliwa barabara hiyo ilizalisha zaidi ya dola 7 ambazo zitatumika kutunza barabara hiyo na kulipa mkopo wa dola milioni 0 kutoka benki ya eim ya china zilizotumika kwa ujenzi wake kwenye magari sasa wanalipa kati ya dola 1 na senti 4 na dola dolaa kulingana na ukubwa wa gari Uh, sante sana jason nyakundi mwenzangu ukiwa hapo jijini nairobi msikilizaji jason nyakundi anatukamilishia uh, kipindi kizima hiki cha kwa undani kwa leo kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi ni mary mgawe msimamizi mkuu hadija riami mi naitwa bmj mridhi na mwelekezi wangu hi leo amekuwa ni saida hamdun kwa pamoja tunawatakia usiku mwema tukutane papa hapa hiyo kesho katika kipindi cha jukwaa la waandishi panapo majaliwa