Nod, hii ni idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Mei 19 mwaka 2022, ambapo tunasikia kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo ile yetu ya 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesimamisha kazi jaji wa, wa mahakama kuu Said Chitembwe wakati pia akibuni jopo la kuchunguza madai ya ukosefu wa maadili dhidi yake. Nini cha kutarajia mbele ya jopo hilo? Itakuwa ni kama tu kesi ambayo iko kotini saa ile. So, anakuja mbele ya lile jo, jopo kutetea. Ataelezewa mashtaka, atakuwa na nafasi ya kuleta washahidi na katika taarifa nyingine, katibu mkuu wa umoja mataifa, Antonio Guterres, amesema kwamba anafanya mazungumzo na Rusia, Ukraine, Taki, Marekani na Umoja wa Ulaya kwa lengo la kuhakikisha kwamba usafirishaji wa nafaka kutoka Ukraine unafanyika ili kuzuia kutokea janga la ukosefu wa chakula duniani. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za ulimwengu zikisomwa naye mwenzangu hapa Sandei Shomari. Katika habari za dunia, mizozo na majanga ya asili imelazimisha mamilioni kukimbia ndani ya nchi zao mwaka jana na kusukuma idadi ya watu waliopoteza makazi yao kufikia rekodi ya juu. Wachunguzi walisema hii leo takriban watu milioni 59.1 walisajiliwa kama wakimbizi wa ndani duniani kote kwa mwaka 2021. Rekodi ya muda inatarajiwa kuvunjwa tena mwaka huu, huku ukiwa na watu wengi ambao wamepoteza makazi yao ndani ya Ukraine iliyokumbwa na vita. Takriban wakimbizi wapya wa ndani milioni 38 walioripotiwa mwaka 2021, huku baadhi ya watu wakilazimika kukimbia mara kadhaa katika mwaka huo, kulingana na ripoti ya kituo cha ufuatiliaji wa watu waliopoteza makazi yao IDMC na Baraza la Wakimbizi la Norway. Afisa wa ngazi ya juu wa kisiasa wa Umoja wa Mataifa kwa Afrika aliwita uamuzi wa Mali kujiondoa kutoka kikosi cha kukabiliana na ugaidi katika eneo la Sahel Jumatano ni jambo la kusikitisha, hasa wakati kuna ongezeko la harakati za kigaidi na ukosefu wa usalama. Msaidizi wa katibu mkuu Martha Poby aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba uamuzi wa wiki hii wa serikali ya kijeshi ya Mali wa kuondoa kwenye kikosi hicho kwa hakika ni hatua ya kurudi nyuma kwa Sahel. Kikosi cha G5 Sahel kiliundwa mwaka elfu mbili na kumi na nne na Mali na kujumuisha mataifa jirani ya Afrika ya Magharibi ya Niger, Mauritania, Burkina Faso na Chad ili kukabiliana na ugaidi katika eneo la Sahel, lakini tangu mwanzo kiligubikwa na matatizo ya kifedha na kisiasa haki na hakikufanya kazi na hakikupeleka wanajeshi hadi mwaka elfu mbili na kumi na saba. Mmoja wa watu wa mwisho waliobaki wanaotafutwa na mahakama ya Umoja wa Mataifa kwa kushukiwa kuhusika katika mauaji ya halaiki ya Rwanda ya mwaka elfu tisa mia tisini na nne alithibitishwa kufariki dunia na kesi dhidi yake kufungwa. Mwendesha mashtaka wa uhalifu wa kivita wa Umoja wa Mataifa Serge Bramat alisema katika taarifa yake Jumatano. Tangazo la kifo cha Finias Mnyarugarama limekuja siku chache baada ya mwendesha mashtaka kuthibitisha kifo cha mtoro mwingine aliyekuwa kisakwa kutokana na mauaji ya kimbari ya Rwanda. Sasa kuna watoro wanne pekee waliobaki chini ya mamlaka ya mfumo wa masuala ya kimataifa wa mahakama za jinai IRMCT. IRMCT bado inaendesha mashtaka katika kesi ambazo hazijakwisha za mauaji ya kimbali ya Rwanda kama vile kesi ya Felicien Kabuga. Na wizara ya ulinzi ya Rusia imesema kwamba mapema hii leo wanajeshi zaidi wa Ukraine wamejisalimisha kwenye mji Mariupo, wa Mariupol huku mamia zaidi ya wanajeshi wa Ukraine wakijisalimisha katika kiwanda chachuma, cha chuma cha Azovstal kilichozingirwa mjini humo na kufikisha jumla ya wiki hii kufikia elfu moja mia saba na thelathini. Harison Kamau Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC imesema katika taarifa yake kwamba ilikuwa ikiwasajili wapiganaji waliondoka Azovstal kwenye operesheni ilianza Jumanne, nayo inaendelea hadi hivi sasa. Kamati hiyo hata hivyo imesema kwamba haihusiki kwenye usafirishaji wa wafungwa wa kivita hadi mahali wanakoshikiliwa. Mchakato wa usajili unahusisha mtu binafsi kujaza fomu yenye maelezo binafsi kama vile jina, tarehe ya kuzaliwa na jamaa wa karibu. Taarifa hizo zinatoa nafasi kwa kamati hiyo kufuatilia takwimu za wote waliotekwa pamoja na kuwasaidia kuwasiliana na familia zao. Kufikia sasa, maafisa wa Ukraine hawajathibitisha idadi iliyotangazwa na Rasia wapiganaji wa Ukraine waliojisalimisha mjini Mariupol. Hata hivyo, Ukraine imesema kwamba inatumai kwamba wanajeshi wake walioshikiliwa wataweza kutumika katika kubadilishana wafungwa wa, wa Rasia, wakati idara ya kijasusi ya Rasia ikisema kwamba inakusudia kuwahoji iwapo walihusika kwenye uhalifu wa kibinadam kwa namna yoyote ile. Kushikiliwa kwa mji wa Mariupol wenye wakazi 430 huenda ukawa ushindi mkubwa zaidi kwa vikosi vya Rasia tangu kufanya uvamizi nchini Ukraine takriban miezi mitatu iliyopita. kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA Ikitangaza kutoka Washington DC. Mamlaka ya kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo e, imekamata tani moja na nusu ya pembe za ndovu, maafisa wa usalama na sheria na mazingira walisema, katika mojawapo ya shehena kubwa zaidi barani Afrika kwa miaka mingi. Maafisa waligundua pembe hizo za magendo kwenye lori katika jiji la Lubumbashi siku ya Jumamosi, kulingana na afisa wa sheria ambaye alikataa kutaja jina kutokana na kuhusika katika uchunguzi unaendelea kuhusu kisa hicho, polisi waliwakamata watu watano, lakini wawili walikimbia baada ya kuhojiwa, afisa huyo alisema. Aliongeza kuwa usafirishaji ulifikia tani moja na nusu. Asili na mahali palipokusudiwa mwisho wa pembe hizo bado haijulikani wazi. Sabin Mande, mwanasheria wa muungano wa mashirika ya mazingira, aliyeambia AFP kwamba ameona magunia 18 ya pembe za ndovu zilizokamatwa katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa serikali mjini Lubumbashi siku ya Jumatano. Ukamataji huo unaashiria mojawapo ya matukio makubwa zaidi barani Afrika katika miaka mingi. Ombi la kusitisha ufuaji wa mradi wa Jonglei Canal nchini Sudani Kusini uliodumu kwa miaka 118 ulioanzishwa na mmoja wa wasomi wakuu wa nchi hiyo unazidi kushika kasi nchini humo, huku njia hiyo ya maji ikitaja kuwa janga la kimazingira na kijamii kwenye eneo la ardhi tepetepe la. Inafuatia msururu wa wito ndani ya serikali ya sudani kusini kuanzisha upya mradi huo ili kuzuia mafuriko na kuboresha miundombinu ya eneo hilo. Makamu wa nchi hiyo tayari ametangaza mipango ya kufanya upembuzi ya kinifu kwa matumaini ya kupata mfereji huo uliokufa kufanya kazi. Makamu mkuu wa chuo cha Juba Profesa John Akek alizindua ombi la mtandao wa kijamii la Save the Sad kwa nia ya kuliwasilisha kwa rais wa nchi hiyo pindi tu itakapokamilika. Ombi la Akek tayari limepata maelfu ya sahihi kati ya la laki moja zinazohitajika. Mark Rutherford mwenye umri wa miaka 16, raia wa Uingereza na Ubelgiji anayejaribu kuvunja rekodi ya sasa ya dunia ya kusafiri kwa ndege akiwa ya peke yake, amewasiri katika uwanja wa ndege wa Wilson Nairobi, Kenya. Amekaribishwa na wanafunzi pamoja na walimu wa shule ya marubani ya Kenya. Mwalimu mkuu wa marubani Captain Sestirio David amesema kwamba ziara ya Rutherford inatoa motisha kwa wingi na kwamba itawachochea wanafunzi wa urubani kuwa na bidii. Alianza safari yake hapo Machi 23 mjini Sofia, Bulgaria, miezi miwili baada ya dada yake mwenye umri wa miaka 19 Zara Rutherford kuweka rekodi ya kuwa mwanamke mwenye umri wa chini kuendesha ndege kwa muda mrefu. Na kwa mara ya kwanza kabisa, shirikisho la kandanda duniani FIFA limetangaza mabadiliko ya kihistoria kwa, kwa kuwachagua marefarii wanawake wakati wa kombe la dunia mwaka huu nchini Qatar. FIFA imechagua waamuzi watatu wa kike na wasaidizi watatu wa kike kati ya maofisa 129 watakaoshiriki wa kombe la dunia. Salima Mukasanga wa Rwanda na Yushimi wa Japan ni miongoni mwa referii 36 kwa ajili ya michuano 64 wakati wa mashindano hayo yatakayofanyika kati ya Novemba 21 hadi Disemba 18. Refa watatu Mfaransa Stephanie Frappart tayari amekushachezesha michezo ya wanaume katika kiwango cha kufuzu kombe la dunia na ligi ya mabingwa. Orodha ya FIFA pia inajumuisha referi Janny Sikazwe ambaye alizua utata wakati wa mchezo wa kombe la mataifa ya Afrika ambao ulikuwa na mkanganyiko mwezi Januari. Sikazwe kutoka Zambia baadaye alieleza kuwa alikuwa akisumbuliwa na joto kali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta mapema leo amemsimamisha kazi mara mmoja jaji wa mahakama kuu Said Juma Chitembwe na kuunda jopo la kumchunguza jaji huyo kutokana na tuhuma za utovu wa nidhamu na doa la kimaadili. Hatua imefuatia kupokea ombi kutoka kwa tume ya huduma za mahakama kumtaka kufanya hivyo baada ya kuridhishwa na uzito wa madai yanayomkabili jaji huyo. Basi mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Wakati akimsimamisha kazi jaji huyo wa mahakama kuu, rais Kenyatta amesema kuwa amebainisha kwa ombi hilo alilopokea kutoka kwa tume ya huduma za mahakama JSC Mei tarehe 5 lina madai mazito yanayohusiana na mwenendo wa jaji Saidi Juma Chitembwe, na ameridhika kwamba madai ya utovu wa nidhamu dhidi ya jaji huyo yana athari ya kuondoa imani ambayo raia wa Kenya wanayo kuhusu ufikiaji wa haki katika mahakama za Kenya. Kenyatta kisha kupitia tangazo kwenye gazeti rasmi la serikali amebuni jopo la majaji saba linaloongozwa na jaji wa mahakama ya rufaa Mumbi Ngugi kuchunguza tabia na mienendo yake ya kufuatia madai ya utovu wa nidhamu na doa la kimaadili yaliyolimbikizwa dhidi yake wanachama wengine wa jopo hilo ni pamoja na Jaji Abida Ali Aroni, Jaji Nzioki wa Makao, daktari Fredo Ojembo, James Ochengo Duol, Jackson Ndungu, na daktari Lidia Nzomo. Hatua hii ya Rais Kenyatta inajiri wiki mbili tu baada ya tume ya huduma za mahakama JSC kumweleza kupitia hati za ushahidi kuwa imeridhishwa na ushahidi uliowasilishwa mbele yake na madai hayo yanafichua sababu za kuondolewa kwake kazini na imeazimia kumtaka kuunda jopo kumchunguza kwa minajili ya kumfurusha kazini kwa mujibu wa vigezo vya sheria kwa tuhuma za utovu wa nidhamu na doa la kimaadili kutokana na msururu wa kanda zinazomnasa akihusishwa na tuhuma za ufisadi zilizotolewa na aliyekuwa gavana wa jimbo la Nairobi, Mike Mbuvi Sonko. Jaji Saidi Juma Chitembwe mwenye umri wa miaka 55 amehudumu kwa zaidi ya miaka 11 katika mahakama za Kenya na amekuwa chini ya shinikizo kuelezea anachokijua baada ya maombi kuwasilishwa mbele ya tume hiyo yanayotilia shaka uadilifu wake kutokana na video hizo alizosambaza Bwana Sonko kwenye mitandao ya kijamii zinazodai amejihusisha na vitendo vinavyo kamaadili ya afisa wa idara ya mahakama na vilevile kumnasa akijadili na mwanasiasa huyo jinsi ya kuafikiana kuhusu utatuzi wa kesi iliyomhusu kabla ya kufanya maamuzi. Morara Omoke, ambaye ni mwanasheria nchini Kenya, anaeleza kuwa jopo hilo litakuwa na uwezo wa kutathmini upya madai yanayolimbikiziwa jaji huyo na kumpa fursa ya kujieleza kwa kina. Itakuwa ni kama tu kesi ambayo iko kotini, anakuja mbele ya lile jo, jopo kutetea, ataelezewa mashtaka, atakuwa na nafasi ya kuleta washahidi. Jaji Chitembwe anakuwa jaji wa nane chini ya katiba ya Kenya mwaka elfu mbili na kumi kupendekezewa jopo kuchunguza madai ya utovu wa maadili. Wengine waliofikishwa mbele ya jopo hilo na kusimamishwa kazi ni aliyekuwa naibu jaji mkuu Nancy Baraza, majaji wa mahakama ya juu Philip Tunoi, Jackton Ojuang, na majaji wa mahakama ya juu Martin Mati Muya na Joseph Mtava, pamoja na jaji wa mahakama ya leba Njagi Marete. Jaji Baraza alijiuzulu kabla ya kufika mbele ya jopo hilo, Tunoi alistaafu, Muya na Mtava waliondolewa na jopo hilo huku Marete na Ojuang wakiondolewa madai yaliowakabili Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kwamba anafanya mazungumzo na Rusia, Ukraine, Uturuki, Marekani na Umoja wa Ulaya kwa lengo la kuhakikisha kwamba usafirishaji wa nafaka kutoka Ukraine unafanyika ili kuzuia kutokea janga kubwa la ukosefu wa chakula duniani. Wakati akihutubia mkutano kuhusu usalama wa chakula katika makao makuu ya umoja wa Mataifa, Guteres ameomba Rusia kuruhusu usafirishaji wa nafaka kutoka bandari za Ukraine na mbolea pamoja na chakula kutoka Rusia kuruhusiwa kufika katika soko la kimataifa. Kenneth Bwire anatuarifu zaidi. Vita vya Rasia nchini Ukraini vimesababisha ongezeko kubwa la bei ya nafaka, mafuta ya kupika, mbolea na mafuta ya kawaida. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba hali hiyo itasababisha uhaba mkubwa wa chakula, nishati na kusababisha hali mbaya ya kiuchumi katika nchi maskini. Kabla ya Rasha kuanzisha vita Ukraini, ilikuwa ikisafirisha nje bidhaa zake katika soko la kimataifa kupitia bandari zake lakini tangu vita kuanza imekuwa ikisafirisha bidhaa kwa kutumia treni au bandari ndogo za mtoni. Guterres amesema hatari zilizopo za kiusalama, kiuchumi na kifedha zinahitaji kuwepo na njia njema kutoka kila upande. Can be ni lazima rasha iruhusu you know, usafirishaji wa nafaka it kutoka bandari ya Ukraini kufanyika kwa usalama. Njia mbadala za usafirishaji zinaweza kutumika <UST1> hata <UST1> kama tunajua hazitasuluhisha tatizo lililopo direct... Chakula na mbolea kutoka Rusia havistahili kuzuiwa kufika masoko ya kimataifa. Nimekuwa nikifanya mazungumzo ya mara kwa mara na viongozi wa ngazi ya, ya juu wa Rusia, Ukraini, Marekani na Umoja wa Ulaya pamoja na nchi zingine muhimu katika mgogoro huu. Ina matumaini lakini bado safari ni ndefu. Mkuu wa idara ya chakula ya Umoja wa Mataifa David Beasley upande wake amemwomba rais wa Rusia Vladimir Putin kuruhusu bidhaa hizo kusafirishwa akisema kwamba kama kweli Putin ana imani, afungue bandari zilizofungwa. Beasley anasimamia shirika la chakula duniani WFP linalotoa chakula kwa karibu watu milioni 125 na ambalo hununua nafaka kutoka Ukraine. Ni muhimu sana the kwa bandari hizi ziruhusiwe kufunguliwa speak. Kwa sababu hali hii haihusu Ukraine pekee hii inahusu nchi maskini zaidi duniani ambazo watu wake wapo katika hatari kubwa ya kukumbwa na uhaba mkubwa wa chakula na njaa, na hivyo namwomba Rais Putin kama kweli ana imani, afungue bandari hizi. Rasha na Ukraini kwa pamoja huzalisha karibu theluthi moja ya uzalishaji wote wa ngano duniani. Ukraini pia ni mzalishaji mkubwa wa mahindi na mafuta ya kupika. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anthony Blinken, amesema kwamba serikali na mashirika ya kimataifa yanaweza kushirikiana kuisurutisha Rasha kufungua njia za kusafirisha chakula na bidhaa zingine muhimu kutoka Ukraini kwa kutumia bahari au barabara. Blinken amesema kwamba ni uongo kusema kwamba vikwazo dhidi ya Rasha ndivyo vinavyosababisha hali hiyo. Umoja wa Mataifa umesema kwamba nchi 36 zinategemea Rusia na Ukraini kwa zaidi ya nusu ya ngano kwa matumizi yake ikiwemo nchi maskini zaidi duniani kama Lebanon, Siria, Yemen, Somalia na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kenneth Bwire sauti ya Amerika, washington DC. Uhusiano kati ya Australia na China umekuwa swala au limekuwa swala kuu katika kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa Australia utakaofanyika Mei 21. Basi vyama vikuu katika uchaguzi huo vimeshutumiana kwa kutokana na ushirikiano wao wa kidiplomasia na China ambao ndio mshirika mkubwa wa kibiashara wa Australia. Mwandishi wa VOA Filmasa ameandaa ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na Abdi Shakur Abud hivi karibuni china ilitia saini mkataba uliozusha utata na visiwa vya solomon ambayo ni mmoja wa washirika wakuu wa australia katika bahari ya pacific waziri mkuu wa australia scott morrison ambaye anagombania mhula mwingine madarakani katika uchaguzi wa mei 21 alishutumiwa na wanasiasa wa upinzani kwa kutochukua hatua za kutosha kuzuia jirani wake kushirikiana zaidi na china Maafisa katika visiwa vya Solomon anasema kwamba hakuna mpango wowote wa kuruhusu China kuanzisha kambi ya kudumu ya kijeshi kwenye visiwa hivyo, licha ya kuwepo wanawasiwasi kutoka kwa wanasiasa wa Canberra na Washington. Morrison anasema kwamba amefanya kazi na washirika wa Australia kwa ajili ya utulivu wa kanda zima. And it's 80 years ago, right now, since Australia and the United States were battling in the Coral Sea. And we're here again. Ninamaanisha ninachosema ni miaka 80 sasa, tangu Australia na Marekani zilipokuwa na mgogoro katika Coral Sea, na tupo hapa tena kufanya kazi pamoja na washirika wetu na New Zealand na mataifa mengine mengi ya Pacific, kuhakikisha kwamba kuna amani na utulivu katika Pacific. Morrison anasema kwamba China inatafuta njia ya kupanua ushawishi wake katika kanda ya Pacific. Amewajibu wakosoaji wake ambao hawajaridhishwa na namna anavyoshughulikia usimamizi wa kanda ya Pacific. Amemshutumu mpinzani wake mkuu katika uchaguzi wa Mei 21 Antony Albanese wa chama cha Labour Party kwa kuwa na ushirikiano wa karibu sana na Albanese. Ametaja shutuma hizo kuwa ni uongo mtupu. Chama cha komunisti cha China kimebadilika kila msimamo wa maendeleo, kinatekeleza mambo yake kwa mpangilio wa haraka, na hiyo ina maana kwamba Australia lazima ijibu. Albanese ametangaza sera yake ya mambo nje, ambapo akipata ushindi anataka kutekeleza huko Australia amesema kwamba atahudhuria mkutano ambao umepangwa kufanyika wiki ijayo na India, Japan na Marekani. Uhusiano wa Australia na China umeharibika katika siku za hivi karibuni kuhusiana na mizozo ya mipaka na biashara. Wachambuzi wanasema kwamba kuna hali ya mvutano kati ya nchi hizo mbili. James Curran ni profesa wa historia katika chuo kikuu cha Sydney na anasema kwamba juhudi za kidiplomasia zinahitajika baada ya uchaguzi. Sisemi kwamba hii ndio suluhisho kutengeneza uhusiano kati ya Australia na China. Tuna China ambayo imebadilika katika ushirikiano wake ikilinganishwa na ilivyokuwa hapo awali. Hawaweki kando sera yao ya kiuchumi. Haitakuwa rahisi, lakini msimamo mbadala hautakubaliwa, japo swala la usalama wa taifa limekuwa muhimu katika kampeni. Ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba maswala makuu yanayostahili kupewa kipaumbele katika uchaguzi huo ni ongezeko la bei ya chakula, uchumi na mabadiliko ya hali ya hewa. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea katika kaunti ya Samburu nchini Kenya kwenye kituo cha Sera ambacho kinahifadhi vifaru weusi. Kituo hicho kinamilikiwa na kusimamiwa na jamii hiyo nchini humo na pia kilianza kuhifadhi vifaru kumi mwaka 2015 na sasa idadi ya vifaru imeongezeka na kufikia 19. Mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi alitembelea eneo hilo na kutuandalia makala ifuatayo. Salome Lemalasia mwenye umri wa miaka 30 ni mwanamke wa kwanza kuwa mlinzi katika hifadhi hii ya vifaru ya Sera. Anasema yeye hulinda vifaru hawa kwa moyo wake wote na kwa mapenzi ya dhati dhidi ya wawindaji haramu. Mi sipendi kwa wale watu wanafanya poshing, kwa sababu wanyama wametusaidia sana, wametutoa mbali, watoto wamesoma, tumekuwa watu wa maana, tumejulikana, tumejulikana pia. Sisi wa mama tunawezafanya hii kazi so, sana imetusaidia sana. Kwa wale wanafanya hiyo kazi, ingeomba waache. Lojipu ni kifaru maarufu sana hapa kwenye jamii ya Samburu. Lojipu ni mtoto wa pili kuzaliwa kwa Lemalasia. Ni rafiki wa dhati, wamekuwa pamoja tangu kifaru huyu akiwa na miezi tisa na sasa na miaka sita. Hapo awali nilikuwa namwogopa kama mnyama, nikienda kumchunga, naishi nikimwogopa. Sasa baadaye nikaona ananitegemea kwa sababu awezi kukula mpaka niwe naye, nakaa hapo kulala, tunalala naye, kupatia masiwa mpati mara tatu kwa siku so, wanamtegemea kwa maneno mengi sana. Utaratibu hapa ni kwamba fedha zinazolipiwa na watalii wanaokuja kumwona Lujipu na vifaru wengine hutumika katika kusaidia jamii zilizo karibu na hifadhi ya Sera. Huku ujangili wa faru ukishika kasi barani Afrika, mbinu mpya ya kuwafuatilia vifaru ambayo huhusisha matumizi ya mitego ya kamera inaendelea kupata umaarufu mkubwa. Mbinu hii inayotumika katika hifadhi ya Sera inatarajiwa kuimarisha ulinzi wa faru weusi, spishi iliyo hatarini kutoweka. Mradi huu wa kuwafuatilia wanyama unaofadhiliwa na mashirika mengi ikiwemo USAID na kutekelezwa na shirika la NRT hutumia kamera maalum ambazo hufuatilia data za vifaru usiku na mchana, tofauti na hapo awali ambapo walinzi wangewafuata vifaru hawa kila sehemu ili kuwalinda dhidi ya wawindaji haramu hapa inatusaidia juu. Sasa unajua hapa ni key area, kipo njia mwenye, kama kuna mtu anaweza kuwa anataka kuja kufanya mambo kama hayo, tutaiona kwa iscrim. So imesaidia sana juu, kila kitu tuna monita hapa, hakuna siku yenye, yani kiesa sikia pia. Tunaweza uliza hiyo faru uliona lini, kwa kamera tunaenda huko, tuna zoom hiyo kamera, hiyo faru imepatikana siku hiyo, kama tumeona pale ikikunywa maji mambo na yahiu mambo 460 Mzee Gabriel Lenkishili mmoja wa wanzilishi wa hifadhi ya sera anasema hifadhi ya sera ni moja kati ya hifadhi 33 chini ya shirika la NRT na licha ya kuwa na wanyama wengi wa pori walimchagua faru kwani ndiye aliye katika hatari zaidi. There were two walikuwa wanataka rhinos na mimi nilikuwa chairman hapa, nataka rhinos so tukaamba, kwa sababu ari wacha ka wacha baangalie ve ve vegetation hii chakula hii ya wa, ya wanyama it will fit then by 90%, likapita kwamba rhino black rhino inafit wapi hapa, kupata rhino uh, kumi uh, baadaye moja likufa. The reason hiyo ni ya kwamba tulirelease the first release release atukurelease pale kwa maji. Wataalamu walituambia ukirelease, una release paliko kuna maji, kwa hivyo utoka kwa successful. Na sasa tuko na kumi na tisa. Mustakbal wa hifadhi hii sasa huko mikononi mwa jamii zinazoishi na wanyamapori hawa, njia ambayo inaaminika kuwa ndio yenye mafanikio zaidi katika kupambana na ujangili. Wataalam wa masuala ya wanyama wanasema jamii inapokuwa ndio mlinzi wa wanyamapori kunaonekana matokeo tofauti, badala ya kuiachia serikali peke yake. Tukiwa na hiyo awareness ya community ya kuelewesha importance of conservation, then pia sisi tuko mstari ya mbele kwa ku keep security around, kwa sababu most of the time community wanakuja wanaenda beyond conservation area wanaenda kutafuta malisho so sasa wakati wanaenda pale, pia sisi tuna wajuin, na tunajaribu kuprotekta wa, pia Loi jipu sasa ana umri wa miaka tano. Baada ya kuletwa kwa hifadhi hii ya wanyama ya Sera, wanyama hawa ambao ni vifaru weusi wamekuwa katika hatari ya kuwindwa. Hata hivyo, juhudi ambazo zimewekezwa katika hifadhi hii ya Sera inawahakikishia usalama wao kwa kuhakikisha pia jamii inahusishwa katika kuwalinda wanyamapori. Huba Abdi hifadhi ya wanyama ya Sera, jimbo la Samburu. Sasa hebu tupate muktasari wa habari. Mizozo na majanga ya asili imewalazimisha mamilioni kukimbia nchi, ndani ya nchi zao mwaka jana na kusukuma idadi ya watu waliopoteza makazi yao kufikia rekodi ya juu, wachunguzi walisema hii leo takriban watu milioni 59.1 walisajiliwa kama wakimbizi wa ndani duniani kote mwaka 2021 na rekodi ya muda inatarajiwa kuvunjwa tena mwaka huu huku ukiwa na watu wengi ambao wamepoteza makazi yao ndani ya Ukraine iliyokumbwa na vita. Afisa wa ngazi ya juu ya kisiasa Umoja Mataifa kwa Afrika aliwita uamuzi wa Mali kujitoa katika kwenye kikosi cha kukabiliana na ugaidi katika eneo la Sahel Jumatano ni jambo la kusikitisha hasa wakati kuna ongezeko la harakati za kigaidi na ukosefu wa usalama. Msaidizi wa katibu mkuu Martha Pabi aliambia baraza la usalama la Umoja Mataifa kwamba uamuzi wa wiki hii wa serikali ya kijeshi ya Mali wa kuondoka kwenye kikosi hicho kwa hakika ni hatua ya kurudi nyuma kwa Sahel. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, produsa Aida Isa, msimamizi Kennes Bwire kutoka Washington. Jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye Sandey Shomari, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.