Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express hii ni voa express moja, moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc siku nayo ikiwa ni ya alhamisi tarehe ni 19 mwezi ni wa tano mwaka 2022 mambo yakiwa ni moto sana hapa studio 15 nalo jina langu harrison kamau moja kwa moja msikilizaji ndani ya studio nimekusha jaa tele kama pishi la mchele ikiwa ni saa tatu nusu za asubuhi mjini washington alasiri pale Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya kati. Mambo ni moto moto Nairobi, Kampala, Dar es Salaam, DRC kule Bunya na maeneo mengine, tuko standby kuletea vitu vizuri kabisa eh, kutoka hapa studio. Tunaangalia kule nchini Uganda. Bwire eh, ananambia kwamba kule watu wanazungumza Kiswahili, lakini wengine wanaozungumza wanakwambia Kiswahili ni shida, wengine wanakwambia hatujafanya. Sasa serikali kule imechukua hatua kwamba tutafanya Kiswahili kifundishwe kwa lazima, sio tena kwa kuamua tu, lakini mashule yote wajifunze Kiswahili vizuri tu mashuleni. Tutaangalia kuhusu swala hilo. Basi, bado tukiwa barani Afrika, wanasema kwamba kuna tarajio kwamba miji midogo ama miji ya pili kwa ukubwa itakuwa na ukuaji mkubwa zaidi ya miji mikuu katika bara la Afrika katika miaka kadhaa ijayo, na tutaangalia baadhi ya sababu kwa kina zinazopelekea uh, labda swala hilo kuibu, kuibuka uh, kutokana na mkutano mkubwa ambao umekuwa ukiendelea nchini Kenya uh, wa viongozi na wataalam kutoka barani Afrika. Ukumbuke kwamba pia Barazani, swali la leo, muziki ndani ya VOA Express, yote haya anafanyikia studio 15 hapa Washington DC, na katika hiyo hiyo Barazani unauliza je, unadhani utandawazi unachangia vipi katika malezi ya watoto? hilo ndilo swali la barazani hii leo, na watu wamechangamkia kweli kweli eh, kueleza vitu na mambo mbalimbali. Ambayo msikilizaji, kaa chonjo kusikiliza mambo yatakayojiri, bila kusahau habari za dunia eh, ndani ya studio hapa. Nam moja kwa moja, bila kupoteza wakati, naona Sunday, tuelekee kwenye stori hiyo inayojulikana kwama ya Afri Cities. Kuna mkutano ambao umekuwa mkubwa sana wa kimataifa, bara la Afrika, wa Afri Cities umeleta viongozi wa mataifa, wataalam na washikadau wengine katika mji ama miji ya Kenya, na kuna mkutano uliofanyikia katika jiji la Kisumu ambapo wataalam walisema kwamba uh, wanatarajia ama wanafikiria kwamba miji midogo itakuwa na ukuaji mkubwa zaidi ikilinganishwa na miji mikuu katika bara la Afrika. Basi mkutano huu Africa Cities uliowautia wataalam kama nilivyosema, umekuwa na mapendekezo mengine mengi ya bara la Afrika. Basi kutokana na hilo, nimezungumza naye Francis Wangome ama Wangome, tuko naye ambaye ni mtaalamu wa maswala ya kijamii na kiuchumi kutoka Nairobi. Wangome, nini basi unafikiri ni sababu kubwa ya watu kuhamia kwenye miji ya pili na wala sio miji mikuu kama wataalam walivyosema kwenye mkutano? Moja kati ya sababu hizo ni kwamba kuna gharama ya juu ya maisha katika miji mikuu, na watu wengi wanahiari kuhamia mijini kutafuta ajira. Ukosefu wa ajira pia unachangia sana biashara, kwa sababu watu wengi wanaamini kwamba kuna ule ufanya biashara, kwamba ukienda katika miji unaweza kukuta kuna watu wengi, kuna vifaa pengine vinavyohitajika vina katika utengaji kazi hiyo. E, ndio baadhi ya mambo ambayo yanachangia sana ule ukuaji wa miji ya, ya pili kutoka E, yale ya majiji ambayo yametangulia ya, kwa mfano kama jiji kuu la Nairobi, e, tuseme kama Dodoma ule Tanzania, na, na majiji mengine tu ya Afrika. Na wangome, sijui kama unafikiri kuna msukumo mgumu wa maisha ambapo labda watu wanalazimika kwenda kutafuta riziki bila kukabiliana na ugumu wa maisha uh, na mitaji kwenye miji mikuu uchumi hali ilivyo ni kwamba eh, si mzuri sana sana katika eh, mashambani kule watu wanakoishi Bajo, kwa hivyo wanaona kwamba watu wengi ambao ni kama wame, wana maendeleo makubwa zaidi wanapoenda katika miji, na hiyo inachangia zaidi ha mtu anaweza akajiuliza, hivi, umetaja mambo ya uchumi, basi tukiangalia, basi kando na hali ya msukumo wa kiuchumi na labda pengine misongamano kwenye miji mikuu, kuna sababu nyingine za kimsingi ambazo labda huenda zinapelekea watu kuhamia kwenye miji midogo aa, na kuepuka miji mikuu barani Afrika? Swala so, la mazingira limechangia pakubwa sana, hasa viwanda vinavyokuwa, unaona kila mtu anataka kuweka ama kuanzia viwanda fulani na hajafuatia vile viwango ambavyo ni vya kimataifa ambavyo vinahitajika, kwa sababu ya kutupa zile taka unakuta mpaka magonjwa mengi yanazuka, sasa watu wanahiari kuhamia. Hilo ni jambo la pili, na jambo jingine pia, kando na mazingira, kuna swala la maji, hili zimekuwa tatizo sugu katika miji makuu, na hilo bado, iwapo hii ni miji ya pili haitapangwa vizuri bila shaka tatizo hilo hilo linaendelea kupokezana kutoka jiji kuu hadi majiji ya pili pia. Sasa unajua uh, no. Wakati nimekuwa Afrika hivi karibuni, kwa kweli hilo nimelishuhudia. Miji ambayo haungetarajia mm. kabisa itakuwa na ukuaji imekuwa na watu wengi sana, lakini unapozungumza na la baadhi wa watu wanasema kwamba gharama, tuseme labda, ya kununua ardhi kwenye miji ambayo sio miji mikuu uh, bado iko chini. Kwa hivyo kunakuwa kwamba watu wanakimbilia ardhi ambayo ni, ni, ya gharama ya chini, lakini kuna kama Wangombe alivyosema ni kwamba kuna tatizo labda pengine ikawa miji ya pili haijajipanga kwa wingi wa watu ambao wa unatarajiwa. Sasa labda kutakuwa na matatizo ya maji, matatizo ya kimazingira, matatizo ya usafiri katika siku zijazo. Sasa sijui kama serikali zimejiandaa kwa wingi wa watu, wa kwa wingi wa wa wa watu kwenye ile miji. Aha, naam, hiyo ni ni moja ya mambo ya kuangalia sana katika siku zijazo. Ni VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC. <manyika> vitu vizito hivyo, msikilizaji. Mkongwe huyo wa muziki, Papa Wemba hayati, akishirikiana na kijana Diamond Platinum kibao hicho. Hiyo ni kifaransa pale, maana yake kila mtu kwa nafsi yake, kifaanala <laughs> mambo kizuri sana, anakwambia kinateremka kweli kweli kweli kweli, nakuambia. Ukichanganya pale sauti za Tanzania na kule DRC nakulec, mambo yanakuwa ni sawasawa kabisa. Bila shaka bila shaka, Kamau, kama unavyofahamu, wengi wakiwa wakizungumza eh, kuhusu lugha ya Kiswahili katika ya Afrika ya Mashariki, wengi wakizungumzia kuhusu lugha hii kuendelea kukua, na mojawapo ya mambo yanazungumza hivi sasa ni kule nchini Uganda, ambapo serikali nchini humo eh, kupitia taasisi ya National Curriculum Development Center ambayo ni taasisi ya kusimamia mitaala nchini humo, imetoa maelezo kupitia msemaji wake Angela Kiyagaba ambaye ni mkuu wa mambo ya mitaala kwamba anataka kila mtu, kila Mganda shuleni mwanafunzi aweze kujua na kufahamu Kiswahili kwa sababu imeonekana mm -hmm. na kama wewe kama unaofahamu pia, uzoefu wako umezunguka maeneo mengi ya Uganda mm -hmm. nakuta Kiswahili wengine ukiwaambia kuzungumza ni shida kidogo, wengi wanazungumza sasa. Wakasema A -a, umefika wakati isiwe lugha ya kufundishwa kwa kutaka Eh, kwa shule mbalimbali, lakini iwe ya lazima kufundishwa kwenye mitaala kote katika shule nchini humo. Sasa basi, kutokana na hilo nimezungumza na mdau wa Kiswahili, halikadhalika mwalimu wa Kiswahili nchini Uganda na mratibu, Samuel Kisitu. Samuel Kisitu yuko hapa, kutaka kujua. Samuel, tueleze basi maamuzi haya ya serikali kwa upande wenu mmeyapokea vipi? Uh, kwanza kabisa tunaishukuru serikali kwa kuwa hatimaye imekubalia Kiswahili kianze kukita mizizi nchini hata ingawa mradi huo mkakati huo umechelewa. Uh, kwetu kama wadau wa Kiswahili tunaufurahia kwa kuwa mara nyingi tumejaribu kadiri ya uwezo wetu kuishinikiza serikali kukifanya Kiswahili kiwe somo la lazima hapa nchini, kutoka kwamba kwa kweli Kiswahili kimewekwa kwenye katiba kama lugha ya kitaifa na wakati a, a, kanuni kama hiyo haijawahi kutekelezwa nchini <coughs> na pengine labda kama kama wanavyosema ni kwamba hii ina faida kubwa kwa vijana wa shule. Na wamepokeaje maamuzi haya kwa ujumla? Na wewe mwalimu mwenyewe, kama mwalimu Kisitu, maamuzi haya unaweza ukayasema vipi? hasa Uh, tunaona kwamba wanafunzi wenyewe wa, wameichangamkia fursa hii kwa sababu wanajua kwamba kiswahili ni lugha mahususi, ni lugha ambayo inatumika sana katika janibu hizi zetu hizi za Afrika Mashariki na Afrika ya kati pia. Uh, tunaona kwamba ni jambo ambalo limetusaidia sana sisi kama walimu wa Kiswahili kwamba tumekuwa na maelfu na maelfu ya walimu wa Kiswahili ambao walikuwa hawajaajiriwa na serikali, na tena serikali ya wakati ule ilikuwa inasema kwamba idadi ya walimu haitoshi. Lakini kwangu uh, naona kwamba hicho kimekuwa tu kisingizio. Naam, Samuel Kisitu, mdau wa Kiswahili, hali kadhalika mwalimu wa Kiswahili kule nchini Uganda na mratibu, akisema kwamba hii kamau imechukua muda mrefu sana kupitishwa eh, na serikali, lakini ameipokea vyema, kwa sababu anasema ni wakati eh, mwafaka kabisa kwa kila kijana pale Uganda kuweza kuzungumza Kiswahili, wengine wakitania kama kama wanavyosema kwamba Kiswahili kilianzia Tanzania, halafu kikafia wapi? Yes, Uganda. Nikusema tu mambo, anasema kiswahili sanifu kiko Kenya, ndugu yangu. Sasa tuelekee kwenye <laughs> Zari, <laughs> maswala mengine, lakini VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba uh, matangazo yetu yanapatikana pia kupitia redio Rakove kiwanja kule DRC 107.5 FM, Nairobi redio Mwananchi Nakuru Kenya, sayari redio Eldoret nchini Kenya, miongoni mwa redio nyingine nyingi kwenye eneo la maziwa makuu na Afrika mashariki kwa jumla. Sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Mmoja wa watu wa mwisho waliobaki wanaotafutwa na mahakama ya Umoja wa Mataifa kwa kwamba wakishukiwa walihusika katika mauaji ya halaiki ya Rwanda mwaka 1994 amethibitishwa kufariki dunia na kesi dhidi yake kufungwa. Mwendesha mashtaka wa uhalifu wa kivita wa Umoja wa Mataifa Sage Bramis amesema katika taarifa ya Jumatano tangazo la kifo cha Finea za Munyarugarama linakuja siku chache tu baada ya mwendesha mashtaka kudhibitisha kifo cha mtoro mwingine alikuwa kiswakwa kutokana na mauaji hayo ya kimbari nchini Rwanda. Afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa kwa Afrika aliwita uamuzi wa Mali kujiondoa kwenye kikosi cha kabiliana na ugaidi katika eneo la Saheli Jumatano kwamba ni jambo la kusikitisha, hasa wakati kuna ongezeko la harakati za kigaidi na ukosefu wa usalama. Msaidizi wa katibu mkuu Martha Probi aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba uamuzi wa wiki hii wa serikali ya kijeshi ya Mali wa kuondoka kwenye kikosi hicho kwa hakika ni hatua ya kurudi nyuma kwa Sahel. Kikosi cha G5 Sahel kiliundwa mwaka 2014 na Mali na kujumuisha mataifa jirani ya Afrika ya Magharibi ya Niger, Mauritania, Burkina Faso na Chad. Wanajeshi zaidi wa Ukraine wamejisalimisha katika mji wa Mariupol. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema kwamba wanajeshi hao wamejisalimisha kutoka kwa kiwanda cha kutengeneza chuma cha Avostal kilichozingirwa huko Mariupol, na kufanya jumla yao wiki hii waliojisalimisha kufikia 1730 Basi kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC imesema katika taarifa yake ilikuwa ikiwasajili wapiganaji walioondoka Azovstal. Operesheni ilianza Jumanne na inaendelea hadi hivi leo. Kamati hiyo imesema haisafirishi wafungwa wa kivita hadi mahali ambapo wanashikiliwa. Kundi hilo la msalaba limeongeza, mchakato wa usajili unahusisha mtu binafsi kujaza fomu yenye maelezo binafsi kama vile jina, tarehe ya kuzaliwa na jamaa wao wa karibu. Na mizozo na majanga ya asili imewalazimisha mamilioni kukimbia ndani ya nchi zao mwaka jana na kusukuma idadi ya watu waliopoteza makazi yao kufikia rekodi ya juu. Wachunguzi walisema hii leo, Takriban watu milioni 59.1 walisajiliwa kama wakimbizi wa ndani duniani kote mwaka 2021. Rekodi ya muda inatarajiwa kuvunjwa tena mwaka huu huku kukiwa na watu wengi ambao wamepoteza makazi yao ndani ya Ukraine iliyokumbwa na vita. <tune> Nakwambia na mambo mazito mazito sana. Anaitwa Rema na Makula kutoka kule Uganda. Kumbuka wakati mmoja, huyo alikuwa mke wa Eddie Kenzo. Nikisha wakatalakiana lakini nakwambia dada no, huyu kwanza no, ukisikiza no, wimbo wake mmoja anasema African woman akiwa amevalia vazi la Kiafrika hivi linavyotanda, kweli, kweli. Sauti nayo ndio hivyo, unasikia anasema mchuzi, mchuzi. Yani, mchuzi, mchuzi, penzi fulani sio, anaangusha vitu vizito vizito, lakini nikiashiria kamili kwamba tunaelekea kwenye swala la, la barazani ambapo kwenye barazani basi tuliuliza kabisa kwamba unadhani utandawazi unachangia vipi katika malezi ya watoto. Na pale naona watu wengi sana wameandika nambari zao, majina na pia kutoa machango kupitia mtandao wetu wa Facebook. Lakini kwanza kabisa, kwenye laini ya simu tunaye mmoja. Kwenye laini ya simu, basi karibu sana kwenye VU Express barazani. Utasema jina lako, sehemu unakotokea, na utoe mchango wako. Karibu sana, asante sana. Kwa majina Muhamidi Salim Dinya kutoka Kondoa Baura, ni mwanachama wa Sakatonge Salam Club. Moja kwa moja naingia katika mada iliyowekwa mezani na VOA, sauti ya Amerika. Kwa sema kweli, suala la utandawazi kwa sasa katika malezi katika jamii limekuwa ni gumzo kubwa sana, hususan utandawazi kwa sasa ni limekuwa ni changamoto sana kwa vijana kutokana na malezi wanayolelewa, yaani wanakuwa na maadili ambayo sio sawa, ambayo sio mazuri kutokana na na huku nyuma sasa. So, so, sijui kama kuna baadhi labda ya mifano unaweza ukatoa ukasema kwamba labda, uh, kwa laini hii naona kwamba watoto kidogo wamepotoka kutokana na utandawazi. Aa, kwa mfano labda anaweza nikatolea. Kwa mfano, kwa mfano labda mtu anaiga kitu fulani kutoka labda kwa mtu fulani, kumbe mtu fulani kile kitu anacho anachokifanya anachokiiga huyu mwingine, kumbe kile kitu sio sahihi. Nam, asante sana Bwana Salim kwa mchango wako wa barazani. Naona sande Shomari. Uh, kuna maoni mengine mengi pia kwa bila njia ya maandishi kwenye Facebook. Hebu tuangalie baadhi. E, sawa kabisa basi, nakutana naye kamati DJ mix akiwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kule Kipese, anasema anaona kuna njia mbili hapa kwenye utandawazi. Unaweza kuelimisha, anasema watoto, lakini vilevile usipokuwa makini unaweza kuharibu watoto. Kaisi Hura anasema utandawazi huenda ukachangia katika elimu, lishe bora na afya na kadhalika, hasa kwa bara la watu weusi au barani Afrika. Kwake anasema unaleta mambo mengine mengi mema. Mtu Pesa Mwanambuke anasema mimi nikiwa kule Mpambwe, Katavi, utandawazi unachangia watoto kukosa malezi ya wazazi, anasema na kukosa maadili mema, maana anaona hakuna linalo washinda na kuwasaidia. Richard Kambale akiwa kule Beni, DRC, anasema utandawazi unaweza kuchangia kubadilisha mtoto, ila ukiwa utaenda wazimu, ninadhani kwangu mambo yataharibika. Ukichukua mrengo mwingine, mchango tu. Bila shaka, basi kibao chake huyo msikilizaji Aum Dimpo, msikilizaji kama unavyosema kibao umeniweza, kinakuja nikikwambia express, bila muziki hujasikum gurudumu, mwanamuziki hatari umechari kwelikweli, kutoka Tanzania hatapicha majochari huyo kutoka Tanzania, msikilizaji si mwengine, unamjua kweli huyo. Wengine mengine naaanknymo mambo yake mazito kweli kweli kweli kweli, kuvaa sana katika masuala ya mavazi midimpo. Sio hayupo nyumbani, anapiga fashion kweli kweli bwana. Sasa inabidi atembee tena, alikuwa ni rafiki wa meshatembea hapa studioni na mara kadhaa. Bila shaka naam, atutembelee si, tena sisi, bila shaka ulimwengu ulimwengu umefunguka sasa. <laughs> <laughs> <laughs> Ah, ndio mambo yalivyo ndani ya VOA Express, kama unavyojua kwamba kibao lazima kiteremshe, oh. VOA Express, wakati tukijiandaa, pole, pole, kuelekea kwenye masuala ya, kama huna kazi basi lazima riziki itafutwe bilashakatunaungana na bila naye Salma Muhamed akiwa Mombasa, anafahamishwa kwamba amezungumza na dada fulani ambayo anashughulika kwenye maswala ya nywele, pia kutoa labda anavyojituma katika shuu atsa mmbomoablikua nmemaiza sasa tu wakati wam kwendazangu college ama university nikajikuta sijaweza kupelekwa university hiyo. So kitu ambayo ilikuwa inaniki busy tu nyumbani ni makeup, maana ni kitu ambayo napenda mimi toka udogoni. Napenda nikiona watu wanajipamba, vile wanapamba nini, nikiangalia. Sasa ilipoanza mambo ya social media, mambo ya Instagram, ikawa interest yangu ikaanza kuwa hapo. So nikaingia YouTube, naangalia videos za makeup artists na mimi hivyo hivyo nachukua vitu vya mamangu makeup zake, maana ilikuwa mimi sijawahi kununua makeup kujipambia navyo ta kama vingine sina, lakini na hivyo hivyo na manage. Kwa hiyo ilikuwa wapi? Ni mimi mwenyewe niangalie wapi nimefukosea, niangalie tena video nijirekebishe, leo nimekosea hiki, sina kitu fulani hivyo nini, mpaka 2021 ndo mimi nikaingia kwa mwalimu kufundishwa ma, yani makeup ma, ziada na nyele haikuwa ni kwamba kama ntakuja kuifanya iwe karia yangu, ndo kazi yangu inaniletea riziki. Ilikuwa tu ni passion, yani nafanya tu kwa furaha yangu mwenyewe, nikijipamba nikipamba mtu hivyo. Imenikubali, niko na saluni yangu ambayo nimefungua pia, nafundisha na wanafunzi na nimejifunza men mengi katika kazi yangu, nimeweza kupata opportunities ya kukutana na videographers Uh, big makeup artist. Nimepata baadhi ya watu ambao wananifuata nda nakuwa na wa inspire, especially wasichana wadogo wenye hauna uwezo wa kuanzia tat pale ulipo, hata kama nini kitu chochote kidogo. Mimi nilianza na makeup sa mamangu na kutumia YouTube, nkikosea nkijipaka rangi nini ambao ni nyeupe zaidi yangu, foundation ambayo ni nyeupe zaidi yangu, lakini hivyo hivyo. Ng'ang'ana hapo hapo. Always go for hiyo kitu ambayo unataka kufanya, na kila siku appreciate ile step umechukua leo. Umefanya nyusi, umefanya design haieleweki, usiogope kutukanwa, usiogope kuonyeshwa kwamba we hujui. Yaani we chukulie watu ambao wanakuonyesha uhasidi wa namna hiyo, chukuli, ndo kazi yako, ndo nitilia bidii zaidi uweze kufanikiwa. Safi sana, unasikia anaelezea labda no.anavyojituma katika shughuli hiyo ya nywele. Mm, na labda pengine kuna kijana fulani pale atajiuliza, mbona nikae nyumbani tu hivi bila kufanya chochote? Si nijitume nijitume hicho hey. napachoo na kizungumza. Nimemsikia pia Steve Harvey akizungumza kwenye redisho yake, mm, leo <mucho> kwamba mm, wewe kama kijana unaweza kukaa nyumbani tu, umekaa unasema hakuna kazi yoyote. Vipi bwana, na kila siku po kwenye mitandao ya simu unajifunza vitu kwenye YouTube chachacha cha, cha. Hiyo vitu vyojifunza, nenda kafanyie shughuli shughuli zimejaa wewe, tukujituma mambo ndio hayo. Basi Sunday, sijui kama kuna mawili matatu yanayovuma na kutanda kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka ni mengi yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii kamao, kama, kama unavyokumbuka michezo ya NBA inaingia kwenye fainali, uh, upande wa mashariki na upande wa magharibi. Kama ulivyoona uh, mechi zinaendelea kutanda kweli kweli hivi sasa, washabiki uh, wakiangalia michuano hii inavyokwenda e, uh, na kama unavyoona kama uni kwamba hivi sasa wale Warriors wameanza vizuri michuano yao ee, sasa ni kwamba washabiki wa Golden State Warriors wanasema mambo yanaonekana kwamba ni mazuri, baada ya kushinda mchezo wa kwanza katika konferensi ya magharibi au kanda ya magharibi. Sasa Kamau, swali ni kwamba mm -hmm. Je, Warriors watachukua ubingwa mwaka huu? Maana wale mabingwa watetezi Milwaukee Bucks wamekusha tupwa nje ya mashindano, hawapo tena katika fainali. Kwa hiyo ngoma inaangaliwa kwamba Warriors walivyoanza vizuri, washabiki wao wamepata me, wa moyo mkubwa sana kwamba Steve Kerr na Klay Thompson hivi sasa wanaonekana wanataka kuipeleka timu hiyo mahali pazuri, baada ya kuwafunga mechi ya kwanza 112 kwa 87 vijana wa Dallas Mavericks. Basi unakumbuka ile stori ya sauti soul kundi la kwamba wimbo wao wa extravaganza umetumika kwenye siasa, wakisema kwamba ilikuwa ni copyright na nini. Sasa inasemekana hmm, utafiti umesema kwamba baada yao kusema walipwe eh, kutokana na copyright haki ya wimbo wao, subscriber wengi sana wameondoka kwenye mtandao wao wa Facebook wa Sauti Sol, wamepunguza subscribers, wamekasirika, wamesema hamwezi kumkemea ama kumfokea kinara wa siasa, sisi tunaondoka, wa subscribers. Sasa wale wamejibu kinara Sauti Sol wa siasa, ambaye wanamuita Raila Namba Odinga baba. Sasa wamesema hivi hmm, wale Sauti Sol wamesema mnaondoka, muondoke, kama imefika stage yao ya kushuka, shukeni sisi hatujali mkiondoka, lakini haki, haki ya mziki, hivyo ndivyo mambo yalivyo. Wakati pia sasa kiongozi anayeangalia haki za mziki na mambo kama hawa usanii nchini Kenya akisema kwamba hmm, Raila amelipia nyimbo zote za wasanii nchini Kenya, basi tuelekee kwenye swali swali la la leo leo tunapomaliza VOA Express bila shaka kama tuangalie kwenye swali la ambayo leo, leo, tumeuliza kabla kukamilisha, kwamba, baada, mvutano, muda, mrefu, Somalia, ya kukamilisha matangazo haya kwamba baada ya mvutano wa muda mrefu Somalia imepata rais mpya je nini matarajio yako Dovya Kasiki akiwa kule Bukavu anasema kwamba mimi naomba rais mpya wa Somalia awe mzalendo, ajue nini ndio uh, hitaji la wananchi wake wa Somalia. Kasi Yahura anasema aidha rais mteule Bwana Hassan Sheikh Mohamud ataweka kipaumbele masuala makuu, ukame, ukosefu wa amani, na mwishoni anasema Somalia itatulia salama salmini. Machimbia Hambo Hambo anasema wananchi wakilia kwa muda mrefu, kisa kukosa mtetezi. Rais mpya wa Somalia sasa anakuja kufuta machozi yao ya Wasomalia, maana walililishwa na sera zake, ndio maana wa, waliridhishwa na sera zake, ndio maana wamemchagua tena. Haya basi, msikilizaji, hayo ni maoni tu, endelea kutoa maoni yao kwenye Facebook na kwingineko. Tunakushukuru sana kuungana nasi hapa studio. Tunakamilisha View Express upande wa pili Aida Isa kwa produsa wetu, hali kadhalika msimamizi Kennes Bwire ndani ya studio imeshirikiana na mzee wa kazi mwenzangu anaitwa Harrison Kamau, langu jina Sunday Shomari, msikilizaji na kuaga kutakia siku njema.