hizi ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa mimi naitwa kennes bwire rasia imesema kwamba karibu wapiganaji 7 wa ukran waliokuwa katika kiwanda cha chuma cha mariopol wamejisalimisha katika saa 24 zilizopita viongozi wa wapiganaji hao wanaripotiwa kuwa bado ndani ya kiwanda hicho wizara ya ulinzi ya rasha imesema kwamba kwa jumla wapiganaji 959 waliokuwa katika kiwanda hicho cha mjini mjiniavistl wamejisalimisha kwa jeshi la rasia kiongozi wa kundi la wapiganaji linaloungwa mkono na rasia na linalodhibiti sehemu hiyo denis pushlin amesema kwamba makamanda wa wapiganaji hao waliokuwa ndani ya kiwanda hawajajisalimisha endapo wapiganaji hao wote watajisalimisha hatua wa yao itafikisha mwisho wa mapigano ya miezi mitatu ambayo yameharibu kabisa mji wa marpol wenye wakazi 4 na uliokuwa na maendeleo makubwa lakini sasa umeharibiwa kabisa kutokana na vita maafisa wa iran wamekamata meli iliyokuwa inajaribu kusafirisha mafuta kwa njia haramu kutoka nchini humo na kuwazuilia wafanyakazi wake iran ambayo ina mafuta bei nafuu kote duniani kutokana na gharama ya chini kwa usafirishaji pamoja na kushuka kwa thamani ya sarafu yake imekuwa ikikumbana na biashara haramu ya mafuta kuelekea nchi jirani kupitia bahari uelekea guba kiarabu meli hiyo ilikuwa imebeba lita 550 za mafuta na ilikamatwa katika maji ya guba imesafirishwa hadi katika bandari ya homozegan kusini mwa nchi uchunguzi unafanyika kabla ya kutoa habari zaidi meli kadhaa zimekamatwa katika miezi ya hivi karibuni zikisafirisha mafuta kutoka iran kwa njia haramu korea kaskazini imetangaza kwamba inatumia madaktari wa jeshi lake katika kupambana na maambukizi ya virusi vya korona mjini pyonyang kiongozi wa korea kaskazini kim jong un ameamuru wanajeshi wa taifa hilo kukabiliana na janga hilo baada ya maambukizi mengi kuripotiwa tangu wiki iliyopita visa 232880 vya maambukizi ya virusi vya korona vimeripotiwa huku watu s wakifariki kufikia leo jumanne jumla ya watu6 na moja 97 wametengwa kwa uchunguzi kubaini iwapo mambukizi wa korona watu 6 wawili wamefariki tangu mwezi aprili huku watu milioni 17 wakionyesha dalili za kuambukizwa korona nchini korea kaskazini mahakama nchini nijeria imekataa ombi la kiongozi wa wapiganaji wanaotaka kujitenga namdi mkanu na kutaka kuachiliwa kwa, kwa dhamana namdi anakabiliwa na mashtaka ya ugaidi na kueneza habari za uongo jaji amesema kwamba kanu anastahili kusema mahali alikuwa wakati alipoachiliwa kwa dhamana mara ya kwanza kanu ambaye ni raia wa uingereza anayeongoza kundi la wapiganaji lililopigwa marufuku la biafra alitoroka nijeria baada ya kukosa kufika mahakamani mwaka 2017 alikamatwa kwa mara nyingine baada ya miaka ya kutopatikana kundi la wapiganaji la biafra lililoanzishwa na kanu mwaka 214 inataka baadhi ya sehemu za kusini mashariki mwa nijeria kujitenga na kuunda taifa jipya idadi kubwa ya watu wa sehemu hiyo wanatoka jamii ya ibo serikali ya nijeria inatambua kundi la biafra kuwa lakigaidi maafisa wa usalama magharibi mwa libia wamesema kwamba wamekamata wahamiaji 3 katika muda wa wiki moja iliyopita na wengine karibu elt katika muda wa miezi mitatu ukamataji huo umejiri wakati visa vya wahamiaji wanaojaribu kuingia ulaya kutoka libya vikitarajiwa kuongezeka wakati wa kipindi cha joto na mgogoro wa siasa unapoendelea kuongezeka libya wahamiaji mia tatu wamekamatwa mnamo mwezi mei katika operesheni dhidi ya ulanguzi wa watu katika miji ya sulman na sabratha libya imekuwa njia maarufu na hatari kwa wahamiaji wanaojaribu kuingia ulaya wakikimbia umaskini na vita barani afrika na mashariki ya kati na sweden na finland zimewasilisha rasmi maombi ya kutaka kujiunga na muungano wa nato mabalozi wa nchi hizo mbili wamewasilisha rasmi maombi ya nchi hizo katika makao makuu ya neto katibu mkuu wa neto jen tnbur amesema kwamba hatua hiyo ni ya kihistoria na ambayo inastahili kukubaliwa hatua ya kuidhinisha maombi ya wanachama wa mataifa hayo mawili huenda ikachukua karibu miezi miwili ambapo mabunge ya nchi wanachama thelathini yatajadili maombi hayo ambayo endapo atakubaliwa muungano wa neto utakuwa na udhibiti wa pwani nzima ya bahari ya baltic nakomea hapo kwa sasa naitwa kennes bwire hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho kama kawaida huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua msikilizaji tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hali ilivyo hivi sasa hapa marekani kufuatia shambulizi la risasi lililotokea katika mji wa bufalo katika jimbo la new york ambapo kijana mzungu aliyekuwa na bunduki alidaiwa kuwaua watu kumi weusi na kujeruhi wengine watatu katika duka la vyakula katika kitendo ambacho kimetajwa kama cha ubaguzi wa rangi chunguzi huo unafanywa wakina zaidi ambapo utahusisha na watu wanaotaka risasi hapa marekani kwenye sehemu ya pili tutaangazia mgogoro wa kikatiba unaonukia tena nchini kenya baada ya kinara wa upinzani raila odinga kutamka kwamba endapo atashinda urahisi atamteua naibu wake madhakarua kuwa waziri wa maswale ya sheria jambo ambalo baadhi ya wanasheria wanasema kitakuwa ni kinyume cha katiba ya kenya ni kwa undani mimi ni bmj mridhi mskilizaji rais wa marekani joe baiden ametangaza hiyo jana kwamba tukio lilotokea mwishoni mwa wiki la shambulizi la risasi kwa umma katika mji wa buffalo kwenye jimbo la new york hapa marekani ambapo kijana mmoja mzungu aliyekuwa na bunduki anadaiwa kuwa huwa watukumi weusi na kujeruhi takriban watu watatu kwenye duka moja la kuuza vyakula na vilevile bidhaa zingine manake katika kitendo ambacho kinatajwa kuwa cha ubaguzi wa rangi ambao pia umetajwa kuwa ni ugaidi wa ndani ya nchi uliochochewa na mzungu mwenye msimamo mkali biden na mkewe joe biden walikutana kwa faraha na ndugu ya watu waliouawa na watu wengine watatu ambao walijeruhiwa katika tukio hilo kwenye duka la tops friendly kabla ya kuzungumza kwa muda mfupi na wamarekani kuhusu kila mmoja wao kwa kuwataja majina yao akihutubia kupitia njia ya televisheni katika jiji la kaskazini mashariki mwa marekani hilo la buffalo new york raisb alilaani shambulizi hilo na kusema kwamba kundi la watu wazungu wa baguzi ni sumu na haliwezi kushinda na kwamba ubaguzi kama huo hauna nafasi nchini marekani hata kidogo baadaye kidogo tutaungana na mchambuzi wa masala ya siasa za hapa marekani profesa patrik nigula lakini kabla ya hapo hebu nimkaribishe mchambuzi wa siasa za hapa marekani pia dkr timothy sadera akiwa kule mjini atlanta jimbo la georgia kwanza atupe tathmini yake kuhusu hayo yaliyozungumzwa na rais joe biden na anavyoliona suala hili kwa ujumla shukrani kaka jambo hili ambalo limejitokeza kwa sasa linatia wasiwasi wasi mwingi manake yamekuwa mambo yanayoonekana kusambaa haswa a, katika mauaji ya watu kiholela jambo hili limeleta utata mkubwa na pia kuleta mwamsho manake sasa huu ni msimu wa muhula wa kati uchaguzi wa muhula wa kati na hapo unaona kwamba jambo hili linapotokea linakuja kuzusha wasiwasi linakuja kuzusha kutoelewana na pia ili kuleta uh, kutoelewana kati ya viongozi asante uh, sana sadera uh, kwanza msikilizaji E, ni kupe historia fupi kuhusu mauaji hapa marekani ya kutumia bunduki visa ambavyo vinaripotiwa kama vilivyosababisha ama vilivyopelekea vifo vya watu wengi zaidi ni pamoja na kisa kimoja mashambulizi liliyotokea katika rot 91 kule Harvest Music festival las vegas mwaka 217 ambapo watu 60 waliuawa na 850 kujeruhiwa mwaka 216 watu 49 waliuawa na 53 wali kujeruhiwa katika e, mji wa polse orlando kule florida e, katika virginia technical college e, kule blacksburg virginia mwaka 27 watu 3n wawili waliuawa na 17 kujeruhiwa sundey elementary school kule newton connecticut watu 26 waliuawa katika shambulizi ililofanyika mwezi disemba mwaka e212 ni orodha ndefu kweli kweli msikilizaji lube caeteria warmart mcdonas majori stonman douglas high school mgahawa wa borderline bar bordeline barngrio yote hayo yametokea katika miaka ya karibuni msikilizaji na ni suala ambalo limeendelea kuibua wasiwasi na kupelekea mgawanyiko hasa wa kisiasa kuhusu sheria za umiliki wa bunduki kote hapa marekani jambo hilo ni nzito ama kweli ukiangalia kwa sasa kuna majimbo ambayo pia yameruhusu hata ununuzi na ubebaji wa bunduki uh, bila, bila kuwa na leseni lakini jambo hili linapotokea linawatishia wengi kwa sababu linalenga maeneo ambayo yana wengi ambao ni weusi kwa hivyo jambo hili linapoendelea kutokea ni kuatia wengine ni kuhofia wengine wasiingia katika uh, uchaguzi ama kuwaleta waone ya kwamba hawastahili lakini mambo kama haya yanapoanza tunajua kwamba ni mamsho tu lakini tunaangalia kwamba kuna sisitizo zinazowasukuma kufanya kitendo kama hiki msikilizaji baada ya maelezo hayo kama nilivyokuahidi tutazungumza na profesa patrick nigula wa chuo kikuu cha south carolina hapa hapa marekani profesa nigula tuende moja kwa moja tuzungumzie suala hili uh, kwanza tuniseme kitu kikubwa zaidi cha kuangazia kuhusiana na swali lako ni ujio wa rais wa taifa hili kubwa hapa marekani kule buffalo new york katika tukio hilo uh, rais joe biden ambaye ametembelea eneo lile na kuweka maua yeye pamoja na first nai na hii tu niseme tu ni kwamba kama inavyojulikana raisi ni ni mtu ambaye anakwenda kutoa faraja wa wote, uh, kwa wale so, wote waliopatwa na maafa haya kwa hiyo basi nianze tu kwa kusema kwamba uh, ili jambo ni kubwa na rais wa marekani mwenyewe amekwenda kulitembelea eneo hilo la tukio na kuzungumza na wananchi uh, pamoja na first waliokua ambao wanashiriki katika kutunza amani Uh, hapo katika mji wa new york sasa hii si mara ya kwanza ambapo tunazungumza kuhusu mauaji ya watu wengi hasa kwa kupigwa risasi e, lakini linaonekana ni swala limepata cheche nyingi zaidi hasa ikizingatiwa kwamba eh, ishadhibitishwa kwamba aliyewapiga eh, risasi ama mshukiwa huyu ni eh, ni mzungu na waliouawa ni watu kumi weusi E, na, na wengine watatu inaelezwa kwamba e, walikuwa aida ni wazungu wamechanganyika wa, wa, wa rangi lakini swali hapa ni kwa nini msisimko mkubwa huu e, sasa tukianza kama tunaanza upya tena kuzungumzia suala la bunduki na mauaji ya kiolela bunduki na mauaji ya kiolela ya ni tunaweza kusema tu yana kama wiana tu na kwa sababu tumekaribia katika chaguzi hapa marekani tunaona tu watu ambao wanamtazamo tofauti na matabaka mengine ya rangi mara nyingi sana huwa wanachochea na kuleta machafuko kama haya tu, ambayo yametokea huko tena new york na mengine kadhaa yaliyotokea katika maeneo mbalimbali hapa marekani tukiangazia zaidi katika tukio hili lilotokea new york ndugu mtangazaji tunaweza kusema tu ya kwamba ni ni swala la ambalo limekuwa likizungumziwa kwa muda mrefu hususan katika wale watu wanaotakiwa kumiliki silaha pamoja na risasi a, wawe wanaangaliwa ni kama kweli wanafaa a, ili kuepukana na tukio kama ile ambalo limetokea hivi karibuni buffalo ni vizuri umezungumza hivyo kwa sababu swali langu lililokuwa lifuata ni kuhusu jinsi ambavyo pia suala hili linaangaliwa kwa jicho la ubaguzi wa rangi ni, ni, ni, ni seme tu, uh, kwa nini niseme tu kwamba kwa sababu yule aliyetenda kitendo hiki cha mauwaji ni mzungu na wengi waliofariki uh, katika tukio hili ni weusi kama ulivyogusia hapo mwanzo linachukuliwa kama ni, ni ni tatizo ambalo limetokea miaka mi, mi, tatizo ambalo linaendelea kutokea hapa marekani kati ya matabaka ya rangi lakini tujikite zaidi katika watu wenye matatizo ya akili na jinsi ambavyo wanafanya maamuzi yao wakati wameshika silaha kwa hiyo mimi tu niseme tu ni kwamba uchunguzi huo unafanywa wa kina zaidi ambapo utahusisha na watu wanaotaka kumiliki silaha pamoja na risasi hapa marekani kufanyika kwa mabadiliko hasa uh, ya sheria unaona mchakato wenyewe uh, utakuwa ni rahisi sasa kwa sababu ya eh, hamasisho ambazo zimekuwepo hamasa iliyopo au ni mvutano ule ule kwa sababu kama nilivyosema hii si mara ya kwanza tunashughulia eh, tukio kama hili ambalo mara kwa mara hufuatiwa na eh, che, che, cheche za moto che, cheche za matamshi kutoka milengo na mara nyingi nachukua ni suala linalochukua mrengo ama mwelekeo wa kisiasa unaona ku... nini ambacho kitakuwa tofauti sasa hivi hasa ukiangalia kwa sababu kuna hiyo changamoto ya nani atapigia kura kama wataweka sheria e, zitakazoweza kudhibiti e, baadhi ya silaha ambazo wengine wanasema hazihitajiki kuwa mitaani niseme tu suala hili linaturudisha lina nyuma kule ambapo lilikuwa likizungumziwa na kujadiliwa kwa karibu zaidi na watunga sheria na wanasiasa hapa marekani juu ya kubadilisha sheria za umilikaji wa silaha kali pamoja na risasi nyingi kwa hiyo basi tu niseme tu ya kwamba itakuwa ni vigumu sana kubadilisha sheria kutokana na watu wenye wa mlengo ambao wanadhani kwamba wana haki ya kumiliki silaha kali pamoja na risasi nyingi kutokana na kudhaminiwa na vyombo vikuu vya silaha hapa vinavyopigania haki za wamiliki wa silaha kali na risasi hapa marekani kwa hiyo kwa hiyo tusubiri tu ya kwamba majadiliano yanaendelea kati ya tunga sheria a, katika ngazi ya serikali kuu pamoja na katika majimbo yote hapa msini marekani na hiyo tuvute subra na mimi na, na, na, mtazamo wangu binafsi nafikiri tu ya kwamba kuna hatua nzuri za kisheria na kisera ambazo zinaweza zikafikiwa katika siku za baadaye shukran sana d migula kwa kuzungumza na sauti america asan p msikilizaji eh, profes patrick nigula ni wa chuo kikuu cha south carolina na ni mchambuzi wa masala ya siasa za hapa marekani na ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani kutoka hapa washington lakini usiondoke kwa sababu nitarejea muda si muda na sehemu ya pili karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj mridhi nikiwa hapa washington mgogoro wa kikatiba unanukia tena nchini kenya baada ya kinara wa upinzani raila odinga ambaye ndiye mgombea urais wa muungano wa azimio la umoja kutamka kwamba endapo watashinda urais atamteua naibu wake kuwa waziri wa maswala ya sheria swala ambalo linatajwa na baadhi ya wanasheria kama kinyume cha katiba ya kenya ili kupata mengi zaidi tuungane na wenzangu josat kioko na salma muhamed wakiwa mjini mombasa asante sana jumatatu iliyopita mei kumi nasit ni siku ambayo mgombea urais wa kenya na kiongozi wa upinzani raila amolo odinga alitangaza kuwa mwanamke atakuwa mgombea mwenza alipo mteua wakili wa miaka mingi nchini kenya bi matha karua aliweka historia katika uongozi wa kenya kupata mwanamke wa kwanza kuteuliwa kugombea wadhifa wa naibu rais siku hiyo hiyo bwana odinga alitoa tamko kuwa naibu wake bi karua atakuwa pia waziri wa sheria na masuala ya katiba kuanzia agosti watakapokuwa wanaingia ofisi ndani ya ikulu ya rais mjini nairobi na swala hilo limeturudisha nyuma wakati katiba ya mwaka elb1mi ilipoanza kutekelezwa kwa wakati huo kulikako na masuala ambayo yaliweza kushughulikiwa na ikawa kwamba hakuna mjumbe aliyechaguliwa kuongoza akitokea bunge akashikilia wadhifa wa ss wakati huo kwa mfano kulikuwa na wabunge ama viongozi watatu akiwa ni joseph ngaisere ambaye ni marehemu na dan kazungu na charles keter ambao wao walikuwa wanashikilia nafasi za ubunge walilazimika kujiuzulu kutoka kwa viti vyao vya kuchaguliwa ambavyo walikuwa wakishikilia joseph kanseri alijiuzulu kuwa mbunge wa kajiedo kaskazini na kuchukua wadhifa wa waziri wa mambo ya ndani na dan kazungu alijiuzulu kama mbunge wa malindi na kuchukua wadhifa ule waziri wa waziri madi, wa madini mwelekeo uliochukiwa nchi ya kenya ili kufuatia katiba mpya ya mwaka 21 ya kwamba mtu ambaye yoyote atashikilia nafasi ya ubunge hawezi kuwa atapewa nafasi katika serikali swali ambalo liliweza kuibuka ni iwapo raila odinga atashinda kiti cha urais basi itakuwa ni kikatiba kumpa Martha karua kita rais au wa sheria kwa wakati mmoja kifungu cha a kifunu cha tatu, cha katiba ya Kenya, kinasema katibu wa baraza la mawaziri hata kuwa mbunge au sia au senator. iwapo basi raila atashinda urais karua yani ambaye atakuwa ni naibu wake wa rais hawezi kuwa mbunge bali mwanachama wa halmashauri kuu yani executive state kwa hivyo ikiwa atateuliwa kuwa waziri wa haki basi raila odinga atakuwa amekeuka kifungu cha a152 cha katiba wataalamu wa sheria hivi ndivyo raila odinga siku ya jumatatu my wanatofautianadanas Have picked, as my mate, and, for and Affairs, the wangari karuasasa tamko hilo limetoa mihemko ya kisiasa na malumbano ya maneno hata baina ya wanasheria wenyewe sababu ni gani wao pia wanaegemea mirengo tofauti ya siasa za kenya kwa mfano wakili veronica maina ambaye ni katibu mkuu wa chama cha uda amesema tangazo la raila odinga limekwenda kando na majukumu ya kikatiba ya naibu rais katika utawala wa sasa wa kenya upande mwingine wakili wa masuala ya kikatiba ben shihanya naye anasema rais ana mamlaka ya kumpa naibu wake majukumu yyote ama hata afisa yyote wa serikali majukumu ya kuhudumia taifa hili na kwa sababu ya tofauti hizo za fikra na taswira kuhusu atakayoteuliwa atafanya jukumu gani hapa voa idha ya kiswahili tunazungumza kwa njia ya simu na nelson harv ambaye kufikia machi mwaka huu alikuwa ndiye rais wa chama cha wanasheria nchini kenya, Law Society of kenya na kwanza karibu katika mahojiano yetu na utueleze mtazamo wako wa kisheria au kikatiba E, katiba ya kenya iliyopo wakati huu inasema kwamba naibu wa rais atakuwa msaidizi mkuu wa rais na yule naibu wa rais hata na kazi yeyote katika idara ya umma na ukizingatia hayo ni bayana ya kwamba ikiwa utateuliwa kuwa yule ambaye atagombea pamoja na mgombezi wa urais na yule rais akifanikiwa awe rais basi wewe huwezi kuwa waziri E, kuongezea kuwa naibu wa rais kwa sababu katiba hairuhusu jambo kama hilo iwapo ije katika uchaguzi azimio ipitishe mgombea wa urais apiti na makamu wake na amchague kuwa waziri nini kitafanyika e, aliyekuwa waziri mkuu raila odinga amesema kwamba yeye atafuata nyayo ya rais uhuru mwigae kenyatta je historia ya uhuru mwigae kenyatta ipi ni mtu ambaye anakaidi katiba mwenendo e, wake e, uamuzi wake uongozi wake haujaambatana na vigezo ambavyo vimewekwa na katiba na ikiwa tutazingatia taz, mambo kama hayo huyu jamaa akishinda uchaguzi awe rahis na afanye e, uteuzi kama ule basi huo uteuzi ni ule ambao utaweza kupupuliwa mbali na mahakama ikiwa kutakuwa na lalama yoyote itakayoleta katika mahakama sababu e, katiba lazima izingatiwe katiba na uchaguzi hiwezi kuwa ni ulingo wa watu kulumbana na wapinzani wao na kuahidi wangine vyeo ambavyo haviambatani na mwongozo uliyoletwa na katiba katiba hiyo hiyo ya kenya kuna manufaa ambayo rais wa nchi anapatiwa yale mamlaka ya kupeana kazi kwa wafanyikazi wake kwa muktadha huo unadhani kwamba ataweza kumwasain ama kumpatia kazi naibu wake uh, kazi yoyote ile sioni uzito gani uliopo katika asisi ya waziri ambaye atakuwa anashughulikia maslahi ya eh, haki na katiba na yeyote an, an, anaweza kufanya kazi una katika mrengo wa aliyekuwa waziri mkuu raila odinga kuna wengi ambao wanaoweza kufanyao kazi lakini mimi nazosema hivi hizi ni ahadi za uongo sababu wengi peana ahadi ambazo ziwezi tumizika kikatiba huenda jambo hili limetumika kama e, nyambo ya kuwanyakua wapigaji kura kutoka katika eneo la mlima wa kenya ili waweze kuambatana na sera za raila odinga kwa sababu tusiangalie tu, tu, tu e, wakili matha e, karua pekee kuna wengine ambao wameahidiwa nafasi za kazi kwa mfano kuna mwingine ameahidiwa nafasi ya kuwa waziri wa, wa, wa, wa shamba na arfi mwingine ameaidua kuwa waziri wa fedha au wezi peana ahadi kama hizi ikiwa unagombea kuwa rahisi sababu jukumu hmm. la kuwateua wale ambao watakuwa mawaziri ni jukumu lako wawe mwehemu silitumie kama e, nyambo ya ku kuwadanganya wapiga kura kwa aje sehemu yako katiba haimruhusu kumpa naibu wa rais nafasi yeyote katika idara ya ya, ya, ya umma na ikiwa suala hilo litapelekwa mahakama kuu nakuambia bila tashuishi yote uteuzi huo utakipiliwa mbali ni lazima achague moja ampe nafasi ya kuwa naibu wa rais ama ampe nafasi ya kuwa waziri wa haki na na katiba kuzingatie jambo fulani hapo awali tumewahi kuwa na waziri wa, wa haki na katiba kwanza alikuwa toboya pia huyu mkarua ka, e, mwenyewe amwakuwa katika wizara hiyo saa hii katika katiba yetu tuna mwanasheria mkuu na afisi ya mwanasheria mkuu imetengwa kando katika katiba na sheria ndogo hakuna umuhimu wa kuwa na waziri ambaye atakuwa na mamlaka kama mamlaka ya mwanasheria mkuu huu ni upuzi kwa mtazamo wako swala hili ambao tunakuuliza nini kinafanya wanasheria watofautiane kuna wale wametuambia kwamba anaweza rais anaweza achagua na ana mamlaka hmm. na kuna wale wamesema haitawezekana mbona tofauti hizi kunao wengine watakupatia wasia tofauti lakini nakuhakikishia kwamba wasia wangu ambao nimekupatia unaambatana na usomi wangu wa kikatiba na uelewevu wa mambo ya kisheria na kisiasa hapa nchini hawezi kumteua naibu wa rais au ni waziri ikiwa jambo kama hilo lingewezekana basi lingefanyika katika miaka kumi iliyopita ya utawala wa rais utaaawa rashuruwezakeyata nam huyo ni rais wa zamani nelson havi katika chama cha sheria hapa nchini kenya maoni hayo yanakinzana na ya mwanasheria wa katiba ben sihanya ambaye anasema naibu wa rais anaweza kukabidhiwa hati au cheo na mkuu wa nchi sheria na katiba inaruhusu rais kufanya hivyo alisisitiza huyo mwanasheria wa katiba mawaziri kwa kawaida hukaguliwa na kamati ya uteuzi inaundwa na spika ambaye ni mwenyekiti na naibu spika kiongozi wa chama cha walio wengi kiongozi wa chama cha wachache naibu kiongozi wa chama cha walio wengi na wajumbe wengine wasiozidi ishirini na mbili kamati ya uteuzi huteuliwa ndani ya siku saba kwenye mkutano wa bunge jipya wakili huyu wa katiba sihanya ana maoni kwamba karua anaweza kupanda hadi nafasi ya uwaziri bila kukaguliwa na kamati ya uteuzi kilichojitokeza hapa ni kwamba wote hawa wanaolumbana hapa kuhusu uteuzi huo wamezungumzia kifungu cha kisheria kuhusiana na katiba mpya ya kenya iliyopitishwa mwaka201 lakini la mno zaidi kwa wawe msikilizaji ni kwamba biimadha karua amewahi kuhudumu katika wadhifa huo wa waziri wa maswala ya haki na maswala ya katiba wakati wa utawala wa rais hayati kibaki Tutakume hapo na tuwarudishe kwa wenzetu washington asanteni sana wenzangu hapo salma muhamed na josat kyoko kwa kututayarishia sehemu hiyo ya pili ya kipindi kwa undani kuhusu siasa za kenya haja hapo msikilizaji tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi kama kawaida ni meri mgawe msimamizi mkuu hadija riami mwelekezi amekuwa ni saida hamdun mimi naitwa bmj muridhi kwa heri ya kuonana tukutane hapo kesho inshalah