d yihiin codadka ay kubadhiyen Sharif Shekh Ahmed sanakime saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani, ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, vilevile Radio Citizen kote nchini Kenya, bila kusahau mtandao wetu wa www voa swahili.com. Karibuni. miongoni mwa ripoti utakazozisikia ni pamoja na kwamba zaidi ya wanajeshi 250 wa Ukraine wamejisalimisha kwa wanajeshi wa Russia. Basi kongamano la viongozi wa Afrika wanaokutana mjini Kisumu nchini Kenya, basi wanaendelea kutafuta suluhisho la makazi mijini, miongoni mwa maneno wanayozungumzia. Habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. Rais wa Marekani Joe Biden leo amewataka Wamarekani kukemea chuki za aina yoyote ile pamoja na kusihi bunge kupitisha sheria ya kudhibiti umiliki wa bunduki wakati yeye na mke wake Jill Biden wakitembelea New York ili kutoa pole zao kwa watu walioadhiriwa na mauaji ya bunduki yaliyofanyika mwishoni mwa wiki kwenye kitongoji cha Buffalo. Biden na mkewe wanatarajiwa kutembelea eneo yani la kumbukumbu na pia kukutana na familia za waathirika, maafisa wa usalama, waokozi pamoja na viongozi wa kieneo. Jendron, ambaye ni mwanaume wa kizungu mwenye umri wa miaka kumi na minane aliwaua watu kumi kwa kuwapiga risasi huku wengine watatu wakiachwa na majeraha walipokuwa kwenye duka moja la vyakula kwenye kitongoji cha Buffalo chenye wakazi wengi weusi. Kumi na mmoja kati ya waliopigwa risasi walikuwa ni watu weusi. Idara ya upelelezi ya FBI inaendelea kuchunguza tukio hilo wakati pia ikipitia makala yenye kurasa mia moja themanini iliyoandikwa na Jendron ikisemekana kuwa na maneno yenye chuki dhidi ya watu wasio wazungu pamoja na wasio wa Kristo. Jendron sasa hivi amezuiliwa na polisi baada ya kujisalimisha muda mfupi tu baada ya kutekeleza mauaji hayo. Mahakama nchini Afrika Kusini imeahirisha kwa muda kesi dhidi ya aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ya ufisadi unaohusu ununuzi wa silaha. Hatua hiyo imechukuliwa huku mawakili wa Zuma wakitaka mwendesha mashtaka mkuu katika kesi hiyo kujiondoa. Zuma ambaye aliondolewa madarakani mwaka 2018 baada ya kuwa madarakani kwa muda wa miaka 9, amedai kwamba kesi dhidi yake imechochewa kisiasa. Amekanusha madai ya utakatishaji wa fedha, ufisadi kuhusiana na kashfa ya ununuzi wa silaha za kiasi cha dola bilioni mbili katika miaka ya tisini wakati alipokuwa makamu wa rais wa Afrika Kusini. Zuma amedai kwamba mwendesha mashtaka mkuu Bili Dona ana mapendeleo katika kesi hiyo na kutaka ondolewe, lakini mahakama kuu imekataa ombi lake. Dhoruba ya mchanga kote kwenye eneo la mashariki ya kati imesababisha kucheleweshwa kwa safari za ndege, shule kufungwa, pamoja na watu wengi kulazwa hospitalini, hali ambayo wataalam wa hali ya hewa wanasema huenda ikadorora zaidi kutokana na mabadiliko ya tabia nchi. Saudi Arabia na Kuwait hivi leo yameingia kwenye orodha ya mataifa aliyoathirika wa, wakati usafiri wa magari ukitatizika na kuwa vigumu kwa mtu kuona mbali. Mabango ya kielektroniki kwenye barabara kuu za Riyadh yamekuwa akionya madereva kupunguza kasi ili kuzuia ajali kutokea. Kituo cha kitaifa cha meteorolojia cha Saudi Arabia kimesema kwamba upepo wenye vumbi kutoka mashariki utaendelea hadi kwenye miji takatifu ya Kiislamu ya Maka na Medina. Mataifa kama vile Iraq yameathirika kwa muda mrefu wa kati yakikumbana na dhoruba nane tangu katikati mwa Aprili. Dhoruba ya Jumatatu kwenye mji mkuu wa Bagdad inasemekana kusababisha takriban watu elfu nne kupelekwa hospitalini kutokana na matatizo ya kupumua. Na waziri mkuu wa mpito wa Libya, Abdul Hamid Deiba, amekutana na wakazi wa mtaa wa mji mkuu wa Tripoli ulioshuhudia mapigano makali alfajiri ya leo mapigano yalizuka baada ya wapiganaji wa serikali ya upinzani yenye makazi yake mjini Tobruk kujaribu kuingia kwa nguvu magharibi mwa mji huo. Sandi Shomari anatuarifu zaidi. Wapiganaji hao walifuatana na waziri mkuu aliyeteuliwa na bunge Fati Bashaga pamoja na baadhi ya mawaziri wake. Ofisi yake ilitangaza baadaye kwamba Bashaga anayeungwa mkono na Khalifa Haftar, kiongozi wa kijeshi aliyeasiwa eneo la mashariki, aliondoka Tripoli kwa ajili ya usalama wa wananchi Haijafahamika bado ikiwa kuna majeruhi kutokana na mapigano ambayo yanaweza kutishia usalama uliopatikana Libya kwa miaka miwili sasa na kutumbukiza nchi hiyo kwenye vita virefu. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya zimetoa taarifa kutaka utulivu udumishwe na kuwataka wanasiasa wa Libya kuelewana. Ubalozi wa Marekani umezihimiza pande zote mbili kujizuia kutumia ghasia na kwa viongozi wa kisiasa kutambua kwamba kunyekuwa madaraka kwa nguvu kutaumiza tu wananchi wa Libya. Mvutano wa kisiasa umesababisha kukwama wakazi za serikali na hasa kufungwa kwa sehemu viwanda vya kuzalisha mafuta na hivyo kupunguza kwa karibu nusu mapato ya kigeni ya nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Umoja wa Mataifa umesema kwamba idadi ya watoto wanaokumbwa na ukosefu wa lishe bora kote duniani inaendelea kuongezeka kutokana na sababu kadhaa zikiwemo adhari za janga la virusi vya korona, mabadiliko ya hali ya hewa na vita. Shirika la kuwashughulikia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limesema kwamba gharama ya kuwapa tiba watoto inaendelea kuongezeka sana kwa sababu ya gharama ya juu ya chakula maalum kwa ajili ya kukabiliana na, na utapiamlo. Afghanistan ni nchi na pamoja na nchi zilizo pembe mwa Afrika ndizo zimeathirika zaidi nchini Afghanistan zaidi ya watoto milioni moja wanatarajiwa ku, kuugua utapia mlo ikiwa ni mara mbili ya idadi ya mwaka wa elfu mbili kumi na nane Watoto milioni mbili huenda wakaathirika katika pembe ya Afrika. Japani imesema leo kwamba itaanza kukaribisha tena makundi ya watalii kama njia ya kurejesha hali ya kawaida baada ya kipindi kirefu cha janga la corona. Idara ya utalii ya Japani imesema mapema leo kwamba makundi madogo ya watalii kutoka Australia, Singapore, Thailand na Marekani yatakubaliwa kuingia nchini humo baadaye mwezi huu. Idara hiyo imeongeza kusema kwamba ziara hizo zitafuata ratiba ya kuongozwa kila wakati na wataalam, huku watalii wakihitajika kuwa wamepatiwa chanjo kamili ya COVID ikiwemo ile ya booster. Watalii wa kigeni walizuiliwa Japan tangu mwanzoni mwa janga la korona mwaka wa 2020. Waziri Mkuu Fumio Kishida kwenye hotuba yake mapema mwezi huu mjini London alisema kwamba atarekebisha kanuni za mipaka kuendana na mataifa mengine tajiri kufikia mwezi Juni bila kutoa maelezo zaidi. na Korea Kaskazini imesema mapema leo kwamba ongezeko la maambukizi yanayoaminika kuwa ya COVID-19 yanaendelea kushuhudiwa, wakati wataalamu wa afya wa kijeshi wakitumiwa ili kutoa matibabu kwenye taifa hilo ambalo watu wengi hawajapokea chanjo Chombo cha habari cha serikali kimesema kwamba makao makuu yanayofuatilia maambukizi ya virusi yameripoti visa 268510 vya maambukizi pamoja na vifo vya watu watatu. Idadi hiyo ya vifo inafikisha jumla ya 58, na wakati zaidi ya wengine milioni 1.4 wakisemekana kuambukizwa tangu mwishoni mwa Aprili nchini humo. Rais mpya wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol amesema Jumatatu kwamba yupo tayari kusaidia Korea Kaskazini kukabiliana na mlipuko wa COVID-19 iwapo Pyongyang itaridhia. Kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un Jumapili aliitisha kikao cha tatu tangu Alhamisi wiki iliyopita ili kujadili hali ya maambukizi inayoendelea kushuhudiwa. Ripoti zinasema kwamba wakati wa kikao hicho, Kim alilaumu maafisa wa afya kwa kuzembea katika kutoa matibabu pamoja na kucheleweshwa upelekaji wa dawa. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau, mimi naitwa Kennes Bwire. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio wa shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Free Africa nchini Tanzania, Redio Sango Malamu buni ya DRC. Tunasikika pia sehemu mbalimbali kote duniani kupitia www voa swahili com. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametoa wito kwa serikali Afri... za Afrika kuchukua hatua na kuondoa tatizo la makazi mijini. Naye mjumbe maalum wa mabadiliko ya hali ya hewa Marekani, John Kerry, amewataka viongozi wa mataifa ya Afrika kukabiliana vilivyo na mabadiliko ya hali ya hewa. Viongozi hao walikuwa wakizungumza wakati wa ufunguzi wa mkutano wa marais na viongozi wa Afrika kuhusu ukuaji wa miji unaoendelea mjini Kisumu, Kenya. Kennedy Wandera anaripoti kamili. Rais Kenyatta amewarai viongozi wa bara la Afrika kubuni mipango inayoendana na hali halisi ya uhamiaji kutoka vijijini hadi mijini na msongamano wa watu wengi katika makazi madogo ambayo hayajapangwa sawa katika maeneo ya miji mikuu amewataka wajumbe kutumia muda huu kujadili njia za kuboresha na kuendeleza ukuaji endelevu wa miji barani Afrika, kuongeza juhudi za kuunga mkono ukuaji wa miji ya kiwango cha kati hasa wakati ambapo Afrika inakabiliwa na ukuaji wa haraka wa miji na changamoto kadhaa zinazoletwa na ukuaji huo bila mipango thabiti. Huu right scale... lazima uwe mwongo wa vitendo. Wakati umefika kuongeza juhudi za kuunga mkono miji ya kiwango cha kati na pia kukuza maelewano zaidi kati ya juhudi za ndani kitaifa na kimataifa zinazolenga kuharakisha utimilifu wa malengo yetu ya maendeleo endelevu. Mjumbe maalum wa mabadiliko ya tabia nchi wa Marekani, John Kerry, kupitia hotuba ya video, amewataka wajumbe na mataifa ya Afrika kuwa imara katika mapambano dhidi ya athari ya mabadiliko ya tabia nchi, hata kama Afrika ni mchangiaji mdogo wa matatizo yanayoletwa na athari hiyo. My friends, we know. Marafiki zangu, tunajua kwamba tabia za binadamu zimesababisha mgogoro huu, na vilevile vile tunafahamu kuwa tabia hizo zinaweza kuturudisha kwenye njia sahihi. Hili ndilo tunalostahili kulifanya sasa. Today. Maimuna Mohamed Sharif mkurugenzi mtendaji wa shirika la umoja wa mataifa la makazi UN Habitat, amewataka viongozi wa Afrika kuongeza nguvu, kuboresha makazi barani Afrika kama kichocheo cha ukuaji wa uchumi for all of us is to see an African continent which shows inclusive growth and sustainable development, social transformation and improvement in the standard of living and quality of life. Mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Muhammad ameeleza kuwa nchi za Afrika kama zilivyo nchi za ulimwengu zinastahili kufahamu athari inayoletwa na mabadiliko ya tabia nchi na kuwekeza nguvu zaidi kupambana na athari hiyo. Kisumu, Kisumu bacho, kwa siku tano mfululizo kuanzia Jumanne hii, jimbo la Kisumu ni mwenyeji wa mkutano huu unaowaleta pamoja zaidi ya wajumbe elfu kumi wakiwemo marais wa nchi za bara la Afrika, wajasiria mali, mashirika ya kimataifa, mawaziri, mameya, viongozi wa serikali za mitaa barani Afrika, jumuiya za kiuchumi za kikanda na washirika wa maendeleo, kujadili, kufafanua na kupitisha ramani ya utekelezaji wa ajenda ya mwaka 2030 ya Umoja wa Mataifa na ajenda ya mwaka 2063 ya Umoja wa Afrika katika muktadha wa kuboresha na kuendeleza ukuaji wa miji barani. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amehimiza viongozi kuwekeza katika nishati kwa ajili ya maendeleo ya haraka ulimwenguni. Guteres alikuwa akizungumza katika kongamano kuhusu nishati mjini Kigali, Rwanda, ambapo rais wa nchi hiyo Paul Kagame amesisitiza kwamba uwekezaji huo vilevile utasaidia kulinda mazingira. Silvanus Karemera anaripoti kutoka Kigali. Mkutano huu mkubwa umewaleta pamoja wajumbe zaidi ya elfu moja na mia tano kutoka sekta mbalimbali za hifadhi ya mazingira na nishati. Ni mkutano ambao umehutubiwa pia na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Wajumbe kwenye mkutano huo wanazijadili changamoto zinazoikabili sekta ya nishati barani Afrika. Kikubwa wanatazamiwa kutathmini hatua iliyofikiwa katika kutekeleza malengo ya milenia, hasa ajenda yake ya saba ambapo takwimu zilizotolewa zimeonyesha kwamba zaidi ya watu milioni mia nane kote ulimwenguni hawapati nishati ya umeme na idadi kubwa ya watu hao wako barani Afrika. Takwimu zimeonesha pia kwamba watu wapatao bilioni mbili na nusu hawana nishati bora ya kutumia kupikia chakula. Hizi changamoto zote na nyingine zinawafanya wajumbe hao ambao wengi wao ni kutoka ngazi za kitaifa kujadiliana juu ya kipi cha kufanya. Akihutubia mkutano huo kwa njia ya mtandao, katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ili kukabiliana na ongezeko la sasa la hali ya ujoto ulimwenguni, angalau kwa nyuzi joto moja nukta tano tunahitaji kuhakikisha nishati endelevu tena safi na isiyo na madhara kwa mazingira kwa baadhi ya nchi watu wameanza kutumia nishati rahisi inayojirudia ambayo ni mbadala na kwa kutumia nishati hii imesaidia kuunda nafasi za ajira mara tatu kuliko kama ilivyokuwa kwa nishati ya asili umaskini wa nishati kwa jamii nyingi duniani ni pingamizi la kufikia ule mkakati wa nishati kwa wote ifikapo mwaka 2030 baadhi ya nchi zinaendelea kuachana na nishati hii ya asili lakini nataka niseme tu kwamba ili kupunguza hali ya ujoto duniani tunahitaji kuenda pamoja. Akizungumza pia kwa njia ya mtandao, bilionia ya kimarekani na mjumbe wa Umoja Mataifa katika masuala ya nishati na mabadiliko ya hali ya hewa Michael Bloomberg amesema kwamba kuna haja ya kuzisaidia nchi zinazoendelea kujenga uwezo wa kupata nishati nafuu na, na isiyoharibu mazingira kwa kuepuka nishati yenye uhusiano na nyuklia. Uwekezaji in kwenye nishati rahisi na mbadala unasaidia kuzalisha ajira lakini pia unasaidia kutunza mazingira na kuhakikisha mstakabali wa usalama wa maisha ya mwanadamu hapo baadaye. Tutaendelea kushirikiana na mataifa yenye uwezo na nia, kuhakikisha tunafika huko. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kwamba bila mataifa kushirikiana kutaendelea kuwepo changamoto hizo. Today in Africa, more than half. Leo barani y Afrika, watu zaidi ya nusu bilioni hawana nishati ya umeme. Ukosefu huu wa nishati umegongana na tatizo la mabadiliko ya hali ya hewa ambalo limeathiri pakubwa bara letu. Kuanza kutumia nishati rahisi na mbadala ni muhimu, na ndiyo maana kuhamasisha wekezaji na kurahisisha mazingira ya uwekezaji kwenye sekta hii ya nishati ni muhimu special, kwa muda wa siku tatu wajumbe hao watathmini hatua iliyofikiwa kuelekea kwenye mafanikio ya mikakati hiyo na kipi serikali zinatakiwa kufanya pamoja na sekta binafsi kufikia malengo hayo. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. VOA. Zaidi ya wanajeshi 250 wa Ukrain waliokuwa kwenye kiwanda cha chuma cha Azovstal wamejisalimisha kwa jeshi la Rusia. Hatua hiyo inaonekana kuwa ishara ya kumalizika kwa kuma mapigano makali ya Mariupol, ambapo Ukrain inaamini kwamba maelfu ya watu wameuawa kufuatia mashambulizi ya miezi kadhaa ya wanajeshi wa Rusia. Hadija Rihami anasoma ripoti kamili. Wizara ya ulinzi ya Rasia imetoa picha leo Jumanne ya kile ilichosema wanajeshi wa Ukrain wakitolewa kutoka kwenye kiwanda cha chuma cha Azovstal. Kanda ya video iliyoonyesha wanajeshi wakiwa wamebebwa kwenye machela na wanajeshi wengine wa Ukrain wakipekuliwa. Baadhi ya wanajeshi walionekana wakipanda basi wakati wengine walipatiwa matibabu wakati wakiwa kwenye machela ndani ya gari. Shirika la habari la AP limeshindwa kupata ufafanuzi huru wa tarehe sehemu, au hali ambayo ilipelekea picha hizo kupigwa. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Rasia, Igor Konashenkov, alisema katika mkutano na wanahabari, kujisalimisha kwa namgambo kutoka kitengo cha kitaifa cha Azov walikuwa wamekwama kwenye kiwanda cha chuma cha Azovstal huko Mariupol kulianza jana zaidi ya saa ishirini na nne zilizopita wanamgambo mia mbili sitini na watano waliweka chini silaha zao na kujisalimisha, wakiwemo hamsini na moja ambao walikuwa wamejeruhiwa vibaya. Wote waliokuwa wanahitaji msaada wa afya walipatiwa matibabu kwenye hospitali moja katika mji wa Novazowski katika jamhuri ya Doneski. Hospitali ya huko Noa Azvosk itachukua majeruhi, alisema Konashenkov. Hakufafanua ikiwa wanajeshi wa Ukraine watapelekwa wapi. Mfumo wa ulinzi wa anga wa Russia umeziingilia kati roketi tatu ambazo zilifyatuliwa kwenye maeneo ya makazi huko Kherson alidai. Dai hilo halikuweza kuthibitishwa na vyanzo huru. The yeas are 81, the nay are 11, three fifths of the senators. Wakati huo huo, baraza la seneti la Marekani Jumatatu lilipiga kura kusukuma mswada wa dola bilioni 40 kwa Ukraine ambao uliungwa mkono na kura 81 dhidi ya 11 na na hivyo kuelekea kwenye meza ya Rais Joe Biden wiki hii ili uidhinishwe kuwa sheria. Lakini upinzani zaidi kutoka kwa Republican katika bunge unapeleka ishara za onyo baada ya kile ambacho ni nadra kutokea na kuiunga mkono Ukraine katika mapambano yake na Russia. Kura zote 11 zilikuwa za maseneta wa Republican. Wakati kuna makubaliano ya pande mbili katika kuidhinisha duru ya karibuni ya msaada kwa Ukrain na kufikisha idadi ya jumla ya msaada wa Marekani kufikia dola bilioni 53 tangu kuanza kwa uvamizi wa Rusia, ni dhahiri kwamba Warepublican na baadhi ya wa Wademokrat wana wasiwasi kuhusu uingiliaji kati wa muda mrefu na kutaka kuwepo na uwajibikaji wa jukumu la Marekani nje ya nchi. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky Jumatatu aliishukuru Marekani kwa msaada kwa nchi yake dhidi ya uvamizi wa Rusia. Alikuwa akizungumza na viongozi wa vyuo vikuu vya utafiti vya Marekani huko Kyiv kwa njia ya mtandao wakati wa kipindi cha maswali na majibu. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Kenya ambako tunakutana na kundi la wanawake la beadwork kutoka jimbo la Samburu ambalo limeanza zoezi la kuwapatia mafunzo wanawake kwa njia mbadala za kujikimu kimaisha baada ya mabadiliko ya hali ya hewa kuathiri maisha ya wa wakazi wengi. Kundi la beadwork huwafunza wanawake kutengeneza shanga na mapambo mengine na kuuza vito hivyo, kisha hutumia pesa wanazopata kuendeleza mikakati ya kuhifadhi mazingira pamoja na kuendeleza maisha yao. Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, aliwatembelea kina mama hao wa jamii ya Samburu ambao wanajitahidi kubadilisha maisha yao yaliyoathiriwa na mabadiliko ya kimazingira na kutuandalia makala ifuatayo. Wimbo huu kwa lugha ya Kisamburu ni ombi la mvua kunyesha. Hali ya ukame imekithiri zaidi na jamii nzima inahangaika katika eneo hili. Wanawake wengi wamekuwa wakikata kuni kwa matumizi ya nyumbani na wengine wakichoma makana kuyauza ili kukidhi mahitaji yao. Hatua hii pamoja na kufuga wanyama wengi kupita kiasi, imechangia katika uharibifu wa mimea na miti na kugeuza eneo hili kuwa kama uwanja mkavu. Mama Nabil Supera anasema: Athari za mabadiliko ya hali ya hewa ni wazi hapa. Maisha yamebadilika kwa kiasi kikubwa, hawana tena miti ya kukata kujitafutia riziki iliyokuwa hapo awali. Kutokana na hali hii, kila siku wanakutana hapa kutengeneza shanga na mapambo kama njia mbadala ya kujitafutia riziki. Mi mmesomesha watoto ngapi? Msichana na kijana. Msichana amemaliza sahii univesiti na mesomea Nairobi, na sekondari mesomea tu Meru na chule ya Munyawe, lakini nimesimamia tu na hii shanga yangu. Akimaliza naenda mienda university. Sasa serikali kafatia au analipa kwata? Mimi nalipa kwata, na tumelipa tu na hii shanga yangu. Licha ya eneo la kaskazini mwa Kenya kuwa na utajiri wa wanyamapori shughuli za kitalii zipo chini kutokana na uharibifu wa makazi ya wa wanyama. Hata hivyo Wanawake hawa wanaamini kuwa kupitia kazi hii, makazi ya wanyamapori yatalindwa na hata kuwavutia wageni zaidi wanaotafuta shanga na mapambo haya. Challenges ni mingi eh. Kitambo kulikuwa na mifugo na kuna maziwa na kuna sahisi, hakuna mvua, mifugo inatembea uko na watoto nyumbani. Kwa hivyo hata ile eh, challenge ya kuweza kuprovide kwa jamii yako ni mzigo ambayo mama anabeba. Ya pili pia ni kwa sababu ya cultural setup yetu, wamama wapati nafasi ya ku, kuwa, uongozi, kuwa viongozi na pia hata kama wangetamani sana kuwa kwenye uongozi, ile cultural setup hai haiwaruhusu wa, na m, kwa hivyo wao kuweza kuja pamoja kuform hizi groups, wanaweza shikana pamoja, wanaweza support each other ili waweze ku, you know, kupata mapato na pia ku tengeneza ile tunaita voice within a community. Zaidi ya wanawake elfu moja mia tatu wanaoshona shanga sasa wanaweza kuendelea na maisha yao ya kuhamahama huku wakijipatia kipato. Hii inawaruhusu kuhudumia familia zao, kwa kuwaleta pamoja wanawake wa tamaduni tofauti, ili kutoa nafasi pia kwa wanawake kuzungumza mambo yao kwa undani, ijapokuwa haja kubwa sana ni wamama waweze kutengeneza pesa ili waweze ku... Um, saidia familia zao pia. Bidworks ni movement ama ni nafasi ya wamama kujiempawa kwa sababu wanapata muda wa kushona na pia muda wa kuzungumza pamoja na muda wa kujifundisha mengi, muda wa kujifundisha uongozi na kupitia hiyo mwelekeo, tumeona wamama wa Bidworks ambao mwanzo hangeweza hata kujitambulisha, hata kusimama kwa mkutano kusema jina lao na sasa wameweza ku hadi kuchaguliwa kwenye bots. Afisa wa masuala ya mapato Sam Leseita anasema pesa ya ziada ambazo kina mama hawa hupata zimewasaidia kununua taa zinazotumia miale ya jua na kupunguza ukataji miti kwa ajili ya kuni zinazotumika kuasha moto unaotumika kama taa. Kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa ama climate change, uh, tumeona changamoto mingi sana kwa ardhi hii. Tumeona kwamba nyasi haitoshi ng'ombe Uh, miti zimekatwa kwa wingi na tumejaribu sana kusaidia community kutafuta alternative uh, livelihoods ili wawache kutegemea ng'ombe na mbuzi uh, mia kwa mia na tumeona kwamba kila karibu mwaka saba kuna kuwa na, kila miaka saba kunakuwa na ukame na wanyama wanakufa, alafu tena community inaanza kutoka sufuri na kuongeza. So tunajaribu kusaidia community ili kuwaelimisha kuwajue kwamba, uh, mvua haiko predictable vile ilikuwa kitambo so wajue kwamba pia uh, hali yao imebadilika na watafute njia ya kuhakikisha kwamba wanamitigate effects ya uh, climate change. Ajira hii ya kutengeneza shanga imetoa fursa za kiuchumi na kustahamili athari za ukame. Hali ngumu ya maisha ni dhahiri katika kijiji hiki cha Sera, kaunti ya Samburu. Wanawake hawa, kutokana na ugumu wa maisha, wamechangia uharibifu mkubwa wa mazingira, lakini kwa sasa wanajihusisha na kazi ya kutengeneza shanga, kazi ambayo inawasaidia kupata mapato zaidi ya kujikimu kimaisha. Huba Abdi, VOA, jimbo la Samburu. Msikilizaji, ungana nami Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu. Usikose kutusikiliza VOA. Muhtasari wa habari unasomwa na Harison Kamau. Rais wa Marekani Joe Biden leo amewataka wa Marekani kukemea chuki aina yoyote pamoja na kusihi bunge kupitia sheria ya kudhibiti umiliki wa bunduki wakati yeye na mke wake Jill Biden wakitembea new York ili kutoa pole zao kwa watu walioathiriwa na mauaji ya bunduki yaliyofanyika mwishoni mwa wiki kwenye kitongoji cha Buffalo. Mahakama nchini Afrika Kusini imeahirisha kwa muda kesi dhidi ya aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ya ufisadi unaohusu ununuzi wa silaha. Hatua hiyo imechukuliwa huku mawakili wa Zuma wakitaka mwendesha mashtaka mkuu katika kesi hiyo kuondolewa. Dhoruba ya mchanga kote kwenye eneo la mashariki ya kati imesababisha kucheleweshwa kwa safari za ndege, shule kufungwa, pamoja na watu wengi kulazwa hospitalini, hali ambayo wataalamu wa hali ya hewa wanasema huenda ikadorora zaidi kutokana na mabadiliko ya tabia nchi. Saudi Arabia na Kuwait hivi leo yameingia kwenye orodha ya mataifa alioadhirika wa, wakati usafiri wa magari ukitatizika na kuwa pia vigumu kwa mtu kuweza kuona mbali. Umoja wa Mataifa umesema kwamba idadi ya watoto wanaokumbwa na ukosefu wana wa lishe bora kote duniani inaendelea kuongezeka kutokana na sababu kadhaa zikiwemo athari za janga la virusi vya korona, mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na vita. Shirika la kuwashughulikia watoto la umoja huo UNICEF limesema kwamba gharama ya kupata tiba kwa watoto inaendelea kuongezeka sana kwa sababu ya gharama ya juu ya chakula maalum kwa ajili ya kukabiliana na utapia mlo. Japan imesema leo kwamba itaanza kukaribisha tena makundi ya watalii kama njia ya kurejesha hali ya kawaida baada ya kipindi kirefu cha janga la korona. Idadi ya utalii ya Japan imesema mapema leo kwamba makundi madogo kutoka Australia na Marekani yatakaribishwa nchini humo. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika, VOA. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Harison Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire. Asante sana kusikiliza Sauti ya Amerika. Basi niruhusu nikutakie usiku mtulivu.