Haya basi, msikilizaji, karibu katika matangazo ya VOA Express, ikiwa ni siku njema kabisa ya tarehe 17 mwezi Mei mwaka 2022, tunakukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa ambapo tukiangalia masuala kadha wa kadha, lakini kule nchini Kenya e, kuna mvutano hivi sasa unaendelea baina ya kundi lile la Sauti Sol na muungano wa azimio e, ukiwa ni hali ile ya uchaguzi na matumizi ya kazi za sanaa. Lakini BMJ Muridhi yupo ndani ya nyumba hii leo kama kawaida, kama nilivyokuambia siku ile, BMJ bado ana dongo kichwani. Safi kabisa, ni kweli kabisa Idi Ligongo. Sina haja ya kutaja jina langu tena, maanake umeshalitaja. Lakini moja kwa moja kwa wasikilizaji, eh, tutakuwa pia tunaangalia jinsi vijana wanavyotumia hela zao kule nchini Uganda, ambako inaelezwa kwamba eh, wengi wao wanaishi maisha ya nile leo, kesho itajisimamia. Hebu tusikie kidogo wanavyozungumzia swala la matumizi ya pesa na ushauri unaotolewa kwao. lazima vijana wapate tabia ya kwanza kuweka akiba. Ukipata shilingi weka nusu au senti uh, thelathini za kesho, maisha yao itakuwa mazuri kuliko kusema kwamba ya leo ni ya leo na ya kesho ni ya kesho ni kati ya yale utakayoyasikia pamoja na hayo uliyosema Idi Ligongo. Naona yanaendelea tayari, yanavuma sana kwenye mitandao ya kijamii kuhusu sauti. So lakini watasikia hayo. Hali kadhalika tutakuwa na barazani na swali la leo, kama ilivyo desturi, na kama anavyosema mwenzetu uh, Sandey Shomari kwamba uh, express bila muziki nakuwa kwamba hatujasukuma kitu. Naam. Basi, karibu katika matangazo ya VOA Express na moja kwa moja, BMJ Muridhi. Nadhani tuanzie nchini Uganda juu ya namna gani, eh, vijana wanaweza kawa wanatumia fedha. Ni kweli kabisa, Idi, ni ripoti ambayo imetolewa na benki kuu ya Uganda, inaeleza kwamba zaidi ya nusu raia wa nchi hiyo ambao wanafanya kazi, wengi wao wakiwa ni vijana, idadi ambayo inawakilisha asilimia 58.9, na wanaelezwa kwamba hawajali jinsi wanavyotumia pesa zao. Na sasa hii ni ripoti ya kurasa 27 kuhusu utafiti na uwezo wa kifedha ambao matokeo yake yametokana na takwimu zilizokusanywa katika kipindi cha mwaka mmoja na inaangazia maswala kadhaa ikiwa ni pamoja na mapato, uhifadhi na usimamizi wa fedha, na matokeo yake yanatokana na utafiti uliofanywa kati ya kaya 3338 katika maeneo ya vijijini na mijini ambayo ni E, yanawakilisha watu wazima milioni 22.8 ikiwa hapo ni pamoja na vijana, takriban nusu ya waliohojiwa ambao wanawakilisha asilimia 46.2. Ripoti hiyo e, inapendekeza e, e, kwamba ama inasema ina kwamba walisema wanaishi kwa ajili ya leo na kesho itajitunza yenyewe. Hebu sasa tuungane na Asiraji Kariango, huyu ni mkazi wa mji wa Kampala. Asiraji, ripoti hii inaonyesha taswira kamili eh, baina ya raia wa Uganda, hapo ulipo au ni matangazo tu kulingana na yale yaliyoandikwa kwenye makaratasi? Ikiwa wao ni, ni, ni, ni matumizi ya pesa, ni kweli, ni vijana hawajaona dunia ni nini, bado tu ni walikuwa katika vile wanaozungu wanazita fantasy zao, wanadhani kila kitu ni sawa, lakini watakapokukomaa bila shaka wataona kwamba zile zilikuwa ni ndoto ambazo walikuwa walia hivyo. Uh, naweza kusema kwamba ni kweli, lakini kwa sababu ya kuwa ni umri ambao, uh, uh, uh, hii ripoti inasema ikiwa ni kumi ni, na ni, sita au ni vijana ambao hawana, aw, majukumu ni kweli, lazima vijana wa, wa, wa, wawe na wajibikaji, kwa sababu uh, cha kesho lazima ukijenge leo, licha ya kuwa pesa kama wanavyodai kwamba hazitoshi. Hakuna pesa zinatosha, kwa sababu ukiwa na majukumu mengine zilizokuwa ni za anasa jana, leo hazitoshi, majukumu yanazidi kuendelea. Sasa uh, Asiraji, ni ushauri gani unaweza kutoa hasa kwa vijana ambao wametajwa na ripoti hii? Nadhani na washauri tu vijana wasiwe wabadilifu upande mmoja, pili wafikiri kwamba leo, uh, ama kesho itakuwa kama leo huenda uh, kesho asipate hizo hizo vijipata leo, awe na ile utamaduni wa kuweka akiba. Lazima vijana wapate tabia ya kuanza kuweka akiba. Ukipata shilingi uweka nusu, uh, au senti thelathini za kesho. Hivyo hivyo maisha yao yatakuwa mazuri kuliko kusema kwamba ya leo ni ya leo na ya kesho ni ya kesho. utajuaje kuwa kesho? Kwa sababu hujui ya kesho, lazima uweke kitu kidogo mambo hata kwenda kama ulivyokuwa unadhani. Asante sana uh, Asiraji Kariango hapo Kampala. Ili ligongo, unavyosikia hawa ni watu ambao ukisikiliza ni sio tofauti sana na hali ilivyo katika miji mingine mikubwa mikubwa, sio kwamba ni Kampala tu <laughs> kama tulivyokwambia, VOA Express inakwenda vile vilevile na burudana extravaganza ya Sauti Sol. Na tukitoka hapo tutaangazia sakata lao linaloendelea kule nchini Kenya. Wakasuna mizinga, hawakujua si tuko mavela ye. Wakaita polisi, kumbe polisi pia nishampikia. Wakaficha msosi, wakatupata na Haya basi, ni sauti Sol wanakuambia extra vaganza. Ni kipindi cha siasa, kipindi cha uchaguzi kule nchini Kenya. Na e, katika kipindi kama hiki kuelekea uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu e, wanasiasa hutumia sanaa, kazi za sanaa na wasanii na wanamuziki kiujumla. Sasa a, ule muungano wa Azimio umeingia katika mvutano na kundi hili la sauti Sol. Sauti Solo wanalalamika kwamba jamani, ye mmetumia kazi zetu, uh, bila kutushirikisha vilivyo. Lakini kabla ya kuangalia hivyo, nikataka kufikiria kitu kimoja, BMJ Muridhi. mm-hmm. Hawa uh, wow, wanasiasa, nini ambacho wanakiona ku kinawavutia sana kwa wasanii na kipindi kama hiki? Changamoto gani kubwa ambayo huwa wanaiona kama wanakabiliana nayo hasa kwenye kutovuka ule mstari wa kutumia kazi za wasanii bila eh, kunufaisha wasanii wenyewe. Sasa hapa nimezungumza na Hamisa Zaja ambaye mmoja kati ya wanasiasa ambaye yuko katika harakati za uchaguzi, na nikataka kujua yeye kile ambacho anakiona, uh, wapi wanaona kama ni changamoto kubwa kwao katika kutumia hizi kazi za sanaa. Kwa kusema la kweli, kwa sasa ni wakati wa msimu wa siasa na wakati mwingine kuna wale wasanii wakubwa huwa wametunga nyimbo zao, ikifika wakati wa sasa, kuna wale wasanii wadogo wadogo ambao huwa wana kopikopi some beat, wanakopikopi yaani, wanakopi kopi, kuna vitu fulani vinakopiwa kopiwa kutoka kwa nyimbo fulani. Sasa hawa wasanii wadogo ndio watu wengi sana huenda kwao, kwa sababu ni rahisi. Kwa hivyo unaenda kwa msanii, unamwambia zile ajenda zako, anamaliza naye anakuingizia kwa kwa mziki, ol so ile mziki ke unaweza kuwa umekopi nyimbo fulani na wasanii wakubwa wakubwa. Kwa hivyo hapo ndio kunatokea conflict of interest, ambayo sasa inakuwa ni kama piracy. Kwa hivyo Eddie, um, nasikia anavyoeleza huyo dada hapo, lakini hii sakata ambayo umeizungumzia hapo, eh, labda kwa mtu anayesikiliza mara ya kwanza E, kueleza tu background yake ni kwamba jana wakati wa uzinduzi wa mgombea mwenza wa e, Raila Odinga katika muungano huu wa Azimio, wakacheza ngoma ambayo ni ya Sauti Sol, kama ulivyoeleza e, ngoma yenyewe ni hiyo tuloicheza hapo no. extravaganza mm -hmm. lakini ikawa kwamba kumbe walikuwa hawana idhini. Sasa kuna wengine wanasema nimezungumza na, na, na, nimezungumza na mmoja kati, uh, yule, uh, kati ya wasanii uh, e, uh, na, uh, wa kundi hili la Sauti Sol hebu tueleza sasa nini hasa ambacho uh, kimejitokeza hapa Bien? Kilichofanyika ni chama cha Azimio la Umoja hapa Nairobi, uchaguzi umeanza, na katika walikuwa wakichagua running mate chama cha Azimio ambayo inaongozwa na Mheshimiwa Raila Odinga, katika announcement ya kumtangaza running mate walitumia mziki ya Sauti Sol kwa njia isiyo halali, hawakutuuliza na uh, hawakuwa licence kutumia mziki yetu. So kitu ambacho tunafanya tu sasa hivi ni kufuatilia, kitu ambacho inamaanisha ni mziki ya kisole limetumika kwa advert ya Azimio ya kuadvertise their new running mate, Matakarua. Sasa kile ambacho uh, kipo ni kwamba wamechukua wimbo wenu kamili na kuuweka, au ni kwamba walimchukua msanii wakatumia biti yenu na kuweka maneno yao? Nini ambacho kimejitokeza hapa, walichukua nyini wenyewe na wakaituika kwa mambo yao, yani wakaitengeneza kitu chao kupitisha message yao ambayo walikuwa wanataka kupitisha. Aha. Lakini kuna taarifa ambazo zinaeleza kwamba, uh, kulikuwa kuna makubaliano fulani baina yenu na hiko chama cha Azimio. Je, hili ni kweli? Ha, hakuna kitu ambacho uh, chama cha Azimio ilikuwa imeongea na MCSK. Kitu ambacho kilitendeka ni Azimio walikuwa wamelipia leseni ya kutumia mziki katika rali zao ndio wakalipa Copyright Society of Kenya, MCSK, wakalipa yenye wakalipa, uh, inawakubalia kwa kampeni zao kutumia nyimbo katika public spaces. Kwa hivyo wakiwa wameenda hivi uwanjani kuongelesha wananchi wanaweza wakatumia nyimbo zetu lakini walivyotumia hiyo nyimbo wao kia kama chama, in a way inaitwa synchronization, na synchronization ni kama vile kutumia nyimbo kuuza, um, kuuza bidhaa ama kuuza mtu Kibia kama vile politician, na synchronization iko like, na bei yake naiko na legislation zake ambazo zinafanyika vitofauti. Na mpaka sasa mmefikia uh, wapi? Maanake kuna hali kama ya, ya mvutano fulani, labda mngetupa uh, Uh, hali kamili hivi sasa tunavyozungumza mimi na wewe mmefikia wapi katika kuhakikisha kwamba hili swala mnalitatua? Well, wameandika tweet waka apologize. Nimeona kwenye tweet walikuwa wame apologize. Lakini hakuna mtu yoyote so far wa timu ya Azimio ambayo ame-reach out in any official Uh, ways of communication na nyinyi kama Sauti Sol. Nini ambacho mnataka kifanyike? Mnataka mlipwe fedha ama mnataka kuombwa tu radhi maswala yaishe, yani mwambiwe sorry alafu ma maisha yaendelee. Nini hasa ambacho mnakihitaji kutoka kwa hiki chama? Sasa, kwa sasa hivi mwanzo hatutaki anything kufanya na chama. Sauti Sol huwa hatusapoti chama yoyote. Sauti Sol so, apolitical. Hatunanga any affiliation to chama chochote because kwa hivyo, hapo hapo hivyo kuna reputational damages ambazo zimefanyika kwa brandi yetu kutu associate na chama chao. Mashabiki wetu mashabiki kutoka chama zote hawa, yani hawana any affiliation. Mashabiki wetu wanakuja from all sides of the divide, o kwa, kwa hiyo because of that kazi yetu kama wasanii ni kuwaunganisha. Kwa, kwa hivyo hapo kuna reputational risk na reputational damages za brand yetu na pia bili kibiashara, synchronisation huwa tuna charge. Kama wangependa kutumia mziki yetu kwa synchronisation, lazima walipie ndio wapate nafasi ya kuitumia, na kukosa kulipia hiyo mziki ni kuvunja sheria. Kwa hivyo lazima kutakuwa na compensation, lakini hayo yote nimwachia wakili wetu ambaye amejitolea kwenda court na kudili na hiyo stori. Haya, BMJ ndio mambo hayo, na ni funzo hilo tunaanza kuliona katika suala la siasa e, na matumizi ya kazi za sanaa. Unasikiliza VOA, VOA Express kutoka Washington DC, na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea katika habari za dunia. Wanajeshi wa Ukraini leo wameendelea kuwaondoa wapiganaji wake waliobaki kwenye kiwanda cha chuma cha Azovstal mjini Mariupol, ambako mashambulizi ya mabomu ya Rusia kwa kipindi cha miezi mitatu yameharibu kabisa mji huo. Maafisa wa Ukraini wamesema kwamba zaidi ya wapiganaji 260 wameokolewa Jumatatu. Naibu waziri wa ulinzi wa Ukraini Ana Malyar amesema kwamba wapiganaji hamsini na watatu waliokuwa wamejeruhiwa vibaya wamepelekwa katika hospitali iliyoko Novoazovsk mji ulioko mashariki mwa Mariupol. Mji huo unasemekana kuwa chini ya udhibiti wa vikosi vya Rusia pamoja na wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Rusia. Rais wa Marekani Joe Biden leo anatarajiwa kuwataka wa Marekani kulaani chuki ya aina yoyote pamoja na kulisihi bunge kupitisha sheria za kudhibiti umiliki wa bunduki wakati yeye na mkewe Jill Biden wakielekea mjini New York ili kutoa pole zao kwa watu walioathiriwa na mauaji ya bunduki yaliyofanyika mwishoni mwa wiki kwenye kitongoji cha Buffalo. Biden na mkewe wanatarajiwa kutembelea eneo la kumbukumbu na pia kukutana na familia za waathirika, maafisa wa usalama, waokozi pamoja na viongozi wa kieneo. Korea Kaskazini imesema mapema leo kwamba ongezeko la maambukizi yanayoaminika kuwa ya covid-19 yanaendelea kushuhudiwa wakati wataalamu wa afya wa kijeshi wakitumiwa ili kutoa matibabu kwenye taifa hilo ambalo watu wengi hawajapokea chanjo. Chombo cha habari cha serikali kimesema kwamba makao makuu yanayofuatilia maambukizi ya virusi yameripoti visa vingine laki 269,510 vya maambukizi pamoja na vifo vya watu watatu. Idadi hiyo ya maambukizi na vifo inafikisha jumla ya watu 58 wakati zaidi ya wengine milioni 1,000,000,000 48 wakisemekana kuambukizwa tangu mwishoni mwa mwezi wa Aprili. Rais wa Korea kusini Yoon Suk Yeol amesema Jumatatu kwamba yupo tayari kusaidia Korea kaskazini kukabiliana na mlipuko wa COVID-19. Na jaribio la mmoja wa mawaziri wakuu hasimu nchini Libya la kuweka makao makuu ya serikali yake kwenye mji mkuu wa Tripoli limesababisha makubaliano makali makabiliano makali kunmradhi kati ya makundi ya simu mapema leo, na kupelekea kiongozi huyo kutoroka kutoka nchini humo, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Ofisi ya waziri mkuu Fati Basaga Bachaga imesema kwamba aliwasili mjini Tripoli akiandamana na baadhi ya mawaziri wake ikiwa ni miezi mitatu tangu alipoidhinishwa kuongoza serikali ya mpito. Safi you you know do well, I I please... Safi kabisa ni ngoma yake huyu mwanamziki Ikechuku Erike, anajulikana sana hili ligongo kama nani? Riki Hassan huyu, mm -hmm. E, anatokea kule na Nigeria na, na tumekuwa tukicheza ngoma za Nigeria kwa kipindi kirefu sasa e, nafikiri hawa ni wanamuziki ambao wamefika levo nyingine, inakuwa kwamba hatuwezi ku, kuwacha tu bila kucheza muziki wao no la, uh, lakini BMJ tukiangalia, mm -hmm. tumecheza ngoma za sehemu mbalimbali za Afrika japokuwa eh, kwa hivi sasa huwezi kukataa ukweli ambao upo kwamba E, muziki wa Nigeria ndio kama vile unatawala hivi sasa e, barani Afrika kwa sababu wana kiwanda chao e, ama industry <laughs> Siku moja hili tutakuja mm. kuzungumza hapa tu mm. ne, tuangalie kwa urefu kuhusu miziki hii na jinsi ambavyo nikiangalia, kila karibu kila wakati mm. miziki ambayo inavuma sasa ni ya wanamziki waliozaliwa kati ya mwaka wa 1989 mm. na 1995 hapo, sijui kama kuna sababu muhimu ambayo ni tofauti na eh, kitu kingine chochote lakini, tutazungumza siku moja, tutazungumza <coughs> japokuwa watu wengi wanakuambia bwana, muda mzuri wa kufanya sanaa kwa sababu akili yako ndio ina changamka katika kufanya ubunifu ni kip, kipindi ambacho na miaka kumi na saba kumi na nane ah, ishirini ishirini na moja Sasa ukijiona mzee umefikisha miaka thelathini na huko alafu bado hujatoka mm -hmm, mi nafikiri inabidi uanze kufikiria labda kuanza kufanya biashara ya mahindi. Naam, moja kwa moja sasa tuelekee katika barazani ambapo tuliangazia kwamba, uh, wiki hii uh, sauti ya Amerika idhaa ya Kiswahili inaadhimisha miaka 60 ya matangazo yake. Ungependa kusikia kuona nini zaidi? Na tuna msikilizaji katika laini ya simu. Habari, karibu sana katika matangazo ya VOA Express. Na nini ambacho unaweza kutueleza? tumefikisha miaka sitini ya kukupasha habari, kukupa burudani na elimu vilevile vile. nini ambacho ungependa kusikia, kukiona kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika? Ningependa eh, kuwa mkiongeza mazaa. jina lako kwanza na pale ulipo tafadhali. ah, nawasalimia sana, ni Komeru nchini in Kenya. Jina lako ile? Jina langu naitwa Mwambia basi twende, twende kazi, tuende kazi. Haya basi twende kazi, twende kazi. Eh, hivyo vipindi vile nimuria saa hindi, lakini tunataka muongezewe masaa hivi, alafu masaa hivi, hiyo mjisoma, alafu sisi kile tunatuma Sawa sawa kabisa huyo, yeah. Ni msikilizaji, nini kingine ungependa kukiona katika matangazo yetu? Na unajua kwamba sisi sio tu redio au VOA Express, tuko kila pahali, tuko pia kwenye televisheni na vilevile vile, eh, kwenye mitandao yaani manake katika eh, digital platform, anasema kwa Kiingereza kwa sababu sasa hivi tunatumia hii mm-hmm tunataka sana kusikia maoni yetu vitangazo ya hewani, hata kwa rununi pia, hata kwa TV pia. Sawa sawa kabisa. Unasikia hili, Ligongo. mm -hmm. Sijui utaongea na mkuu idha, wa idhaa ona kama tutaongezewa muda, wasikilizaji wanasema eh? Ah, mkuu wa idhaa anasikiliza hivi sasa. Sasa kwa hiyo nafikiri mkuu wa idhaa Hadija Riami <laughs> Kazi kwako, umemsikia msikilizaji huyo. Na hapo jana Idi Ligongo, tuli uh, katika mpango huu, kwa sababu ni wiki nzima hii tunasherehekea miaka sitini, pia tulizungumza na mmoja wa wakuu wa idhaa hii ambaye amestaafu tayari, anajulikana kama Emmanuel Muganda, na mimi mwenyewe nilizungumza naye moja kwa moja nikasikia kwamba kuna mengi sana yamebadilika, mengi sana, ukiangalia uki wao, wakiangalia, kwa sababu sisi saa zingine tunaanza kuzoea hapa, tunaona kama ni kawaida. Na maanake idhaa ya Kiswahili imeanza kutangaza kabla mimi na wewe hatujazaliwa. Mimi toka wakati naisikiliza nikiwa mwanafunzi kabisa, na mpaka hivi sasa, wakati hata sijui kama nitakuja kutangazia idhaa hii. Kwa kweli ni mambo mengi yamebadilika. Basi tuende moja kwa moja kwa wasikilizaji ambao wametuandikia. Mimi naanza naye Denis Mganyizi, anasema anapatikana kule Bukoba eh, Tanzania. Yeye angependa kuona kituo kikubwa hiki kikifikia wananchi wengi pia, mwongeze redio wa shirika ili msikike kwa upana zaidi. National ja Arsenal anasema ni wa God Ngoche, eh, kule Kenya, anasema ningependa kutoa uh, shukran zangu kwa wingi kwa VOA kwa matangazo yake yasiyoegemea upande wowote. Kile ambacho ningependa mfanye ni kuongezea muda wa kupeperusha matangazo yenu katika masafa ya Afrika Mashariki ili tupate uhondo na vipindi angalau saa nzima. Jambo la pili ni kusoma maoni ya wasikilizaji kutoka pembe zote za Afrika. Said Muhamed anasema yeye anatokea Mwanza, Tanzania. Ushauri wake ni kwamba E, tutoe habari kwa usawa, uchunguzi na uhakika, bila ya upendeleo, mfano vita vya Urusi mm, na Ukraine, anasema na angependa kuona habari zinakuwa kama vile na usawa. Unajua, katika kipindi hiki mm -hmm. hasa kwenye hii vita ya Ukraine kuna ile hali ya watu wanadhani, e, kwa sababu tunatangazia kutoka Marekani basi tunafungamana na upande wowote. Hapana, sisi mm -hmm. tunapasha habari, kile ambacho kipo moja kwa moja. Basi tumalizie na huyu, naona mwelekezi wetu anatuambia muda umekwisha. Eh, Sayeda Mabula Magesha, huyu msikilizaji wa siku nyingi anasema na watupongeza kwa kutimiza miaka sitini kwa matangazo yetu. Pia anasema ningependa, kusikia kuona mkiweka posti zinazohusu taarifa mbalimbali eh, mtakazozisoma kwenye matangazo ya asubuhi na jioni kupitia kwenye mitandao mbalimbali mbali. hayo tayari tunayafanya. Hili ligongo B, eh, kijana kutoka kule mashariki mwa Kongo alikuwa amepotea potea hivi baada ya kutoa ile ngoma yake hii na Diamond Platinums. Eh, naiamoptnam ikiwa na inaitwa Yope <laughs> BMJ ile ngoma uko unaipenda wewe? mm -hmm. Sasa sikiliza kitu yake anakuambia no no no no no, Asili zanga soni bavoze balo babalemba alo Safi kabisa. Ukisikiliza kitu hicho, msikilizaji, watu wa rika langu Idi Ligongo, ambao uh, wa miaka yangu hivi, tukisikia kule e, muziki kutoka Zairwa, tulikuwa tunafikiri mambo ya kina Alusi Mabele, e, lakini sasa kuna watu kama Innocent Balume huyu, mwanamziki ambaye ni wa kizazi kipya nam. Innocent huyu na sifa yake kubwa, huyu kijana anazungumza lugha nyingi kwelikweli, anazungumza Kiswahili, Lingala, Kifaransa na Kiingereza kwa ufasaha kabisa mm -hmm. Mbele BMJ muridhi na moja kwa moja tuelekee katika kuangazia yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii hapa Marekani. Na wapenda michezo eh, ni kwamba ule mtanange wa fainali ya kanda ya mashariki eh, katika ligi ya mpira wa kikapu NBA unaanza leo eh, kwa timu ya Boston Celtics ikipambana iki, iki na Miami Heat eh, kwa kweli ni mchezo ambao unatarajia kutoa eh, E, kutoa yule ambaye atakwenda moja kwa moja katika fainali ya kitaifa ya ligi ya NBA, wakati kanda kule ya magharibi e, kuna Golden State Warriors na Dallas Mavericks. Kwa kweli watu wa NBA hivi sasa uh, vichwa vinawauma kweli kweli, maanake walidhania kwamba uh, Giannis ya Antetokounmpo atarejea tena katika fainali uh, ya mwaka huu mara baada ya kutoa ubingwa ule wa NBA kwa mwaka jana huko nchini Kenya. ili ligongo, naona yanayovuma ni siasa siasa tu, baada ya kama mlivyosikia hapo jana, ule muungano wa azimio ukiongozwa na Raila Odinga, huyo mgombea urais kwa chama cha ODM na vilevile muungano wote huo. E, sasa akamteua Martha Karua kama mgombea mwenza. Hili ni suala ambalo limekuwa kwenye mitandao tangu jana na linaonekana limekatalia pale, kwa sababu inaelezwa kwamba itakuwa ni mara ya kwanza kwa chama kikubwa cha kisiasa kumteua mwanamke kuwa mgombea mwenza, yani chama kikubwa zaidi cha kisiasa. Na mambo yako mengi kwelikweli, na tukianza kuyapitia yote muda tunaona vilevile utakuwa hautoshi kama ingekuwa ni ndoo, basi maji yanamwagika. Sasa tuele, tuende kwenye swali letu la leo ambapo tuliuliza nini maoni yako juu ya kuteuliwa eh, wagombea wenza wa uraisi nchini Kenya huyo. Eh, hapa UV Osoro anasema nashukuru Mungu kwanza kwa hii uh, kwa hii shughuli nzuri lakini chenye Raila amefanya ni kitendo bora zaidi kuonyesha akina mama nao wako na nafasi kubwa katika uongozi wa nchi yetu. Eh, kongole baba. God bless Kenya, anasema Uvi Osoro. Miraji Mwana wa Kibinda, muda umekimbia sana Idi, atakuwa ni wa mwisho huu unasoma maoni yake, anasema: Odinga akacheza karata yake vizuri sana kumpata mgombea mwenza mwanamke, kwani atakuwa na mvuto hata kwa wanawake wengine. Msikilizaji, tunafika mwisho wa VOA Express kutoka hapa studio nambari 15, na unasikia hapo chini kwa chini, e, ngoma ya hawa na mziki sauti. So uh, inaondoka hapo. E, kipindi kimesimamiwa na Sandi Shomari nimeshirikiana hapa na Idi Ligongo na upande wa pili alikuwa ni Aida Isa. Tunakutakia ajioni njema kutoka hapa Washington. <mucho>