hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika msomaji n mimi idi ligongo ukrain leo imesema vikosi vyake vimevirejesha nyuma vikosi vya rusia katika mkoa wa kharkiev katika mashambulizi ambayo yameiwezesha ukraine kufika katika mpaka wake na rassia wizara ya ulinzi ya ukraini imeposti picha za video zikionyesha kile ilichosema kuwa ni vikosi katika mpaka ambapo mwanajeshi mmoja alionekana akimwambia rais wa ukraine vlodomir zelenski tuko hapa hakukuwa na taarifa za haraka za kuthibitisha maendeleo ya hali hiyo baada ya kudaiwa kwamba rasia imesonga mbele kakiv mji wa pili kwa ukubwa vikosi vya ukrain vimefanikiwa kutoa himaya katika eneo hilo na kufanikisha kuisukuma rasia katika maeneo yake ya kujipanga ya yaum wakati ikilenga eneo la mashariki la donbas takribani wanajeshi 4rbaini wa akiba na raia waliwawa jumamosi katika shambulizi matatu yaliyo shukiwa kuwa amefanywa na wanamgambo wenye msimamo mkali katika eneo la kaskazini na mashariki mwa bukinafaso shirika la habari la afp limefahamu leo kutoka kwa vyanzo vyake vya usalama na raia shambulizi hilo baya lililenga wanaojitolea katika idara ya ulinzi wa ndani ya nchi katika eneo la g lililopo ukanda wa kaskazini wa sahel na kuwa takribani watu 2 ikijumuisha wanaojitolea kwa mujibu wa mmoja wa viongozi wao ameongeza kusema kwamba katika siku hiyo hiyo wanajeshi wengine wa kujitolea na raia waliawa mjini markoe katika eneo hilo hilo ambapo vikosi vya usalama vimethibitisha kufanyika mfululizo wa mashambulizi ya kulienga wale wanaojitolea juhudi zimefanyika kuboresha usalama wa kulinda raia walioshambuliwa pakistani imetoa amri ya kuongezwa kwa ulinzi kwa waziri mkuu wa zamani imran khan siku moja baada ya kutoa madai kwenye mkutano wa hadhara kwamba kuna mipango ya kumua ofisi ya waziri mkuu wa sasa wa pakistan shebaz sharif leo imeeleza kwamba imevielekeza vyombo vya serikali kuu na jimbo kutoa ulinzi mkali kwa kiongozi huyo wakati anapojitokeza katika mihadhara ama shughuli zozote chama cha kan cha pakistan tahri elisnaf pti kimepanga mikutano mikubwa ya kupinga serikali kote nchini toka mapema mwezi uliyopita wakati kiongozi huyo alipoondoliwa madarakani baada ya bunge kupiga kura ya kutokuwa na imani naye imran imrankan alisikika akisema jumapili usiku katika mkutano wa hadhara uliofanyika katika mji wakati wa faisalabad kwamba mipango ndani na nje ya pakistan inafanyika ya kumuua mwanadiplomasia wa Mwana juu wa iran alitarajiwa kutembelea umoja wa falme za kiarabu leo hii amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje na kupongeza uteuzi wa wiki iliyopita wa shekh muhamed bin zeyid al nahyan kuwa raisi wa taifa hilo la guba msemaji wa wizara ya mambo ya nje said khatib zadeh katika mkutano na wanahabari uliorushwa na televisheni amesema waziri wa mambo ya nje wa iran husein amir abdullah anatarajia kusafiri kwenda uae leo hii shirika lahabari, la habari la serikali ya iran limesema kwamba waziri huyo aliondoka teheran kwenda kutoa rambirambi kwa kifo cha rais wa uae sheh khalifa bin zayed ambaye alifariki dunia ijumaa wiki iliyopita hii inakuwa ni wiz- ziara ya afisa wa juu wa iran kwenda nchini humo toka wahodhi wa yemen wanaoungwa mkono na iran kuanza mashambulizi dhidi ya uae mwezi wa januari na kimbuka kikali cha mchanga nchini iraq ambacho ni cha karibu kabisa ambapo raia wa iraq wanasema hakijawahi kushuhudiwa katika wiki za karibuni kimesababisha shule kufungwa katika baadhi ya majimbo huku ofisi zikifungwa na safari za ndege kusimamishwa katika uwanja wa kimataifa wa baghdad leo hii mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika mimi ni idi ligongo ungana na bmg muridhi katika matangazo ya kwa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunacimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyokawaia msikilizaji leo jumaatatu tunaangazia kwa kina zaidi masala ya uchimbaji wa majini katika baadhi ya nchi za afrika mashariki iangalia sheria mikataba iliyotiwa saini kuhusu uchimbaji huo na vilevile vile taratibu nzima za uchimbaji hasa katika nchi za tanzania na drc manake jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako uchimbaji mwingi wa madini hufanyika katika eneo hilo kulikoni tumeshafuta tayari reseni 20 na ziko kadhaa ambazo na zenye tumezipa hati za makosa wale watakaorekebisha tutaendelea kuwavumilia wale ambao watashindwa kurekebisha hati o za makosa nao tutayafuta maeneo hayo ili tuweze kuwapatia wengine ni kwa undani mimi ni bmj mridhi karibu msikilizaji kwa makala haya maalum ambapo katika kwa undani hivi leo kama nilivyokueleza tunaangazia masala ya uchimbaji madini katika baadhi ya nchi za afrika mashariki pamoja pia na sheria na mikataba na taratibu nzima za uchimbaji wa madini hayo ususani tukiangazia tanzania na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na bila kupoteza wakati nampisha mpisha mwenzangu mer mgawe amekuwa akiliangalia suala hili kwa siku kadhaa sasa nafasi ni yako mer mgawe jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ni miongoni mwa nchi ambazo sekta yake ya madini imekuwa ikifanya marekebisho mara kwa mara kwa ajili ya kuboresha sheria zake na kuhakikisha ubora katika uchimbaji madini serikali imekuwa ikipitia mikataba yake iliyoingia na wawekezaji kutoka nje na ndani ya nchi wa ajili ya kuhakikisha usawa na faida inapatikana baina ya pande zote mbili kwa mfano mwezi huu serikali ya drc kupitia waziri wake wa madini antoniete nsamba kalambai imetangaza nia ya kufuta amri ya umiliki iliyotolewa na kampuni ya general ducmbat yenye mkataba na serikali wa madini ya cobalt nchini humo egc iliundwa kwa ajili ya kununua kutengeneza na kutafuta soko la madini kwa amri ya serikali ya mwaka219 ilizinduliwa rasmi machi mwaka jana lakini hadi sasa haijanunua aina yoyote ya madini ya cobalt hatua nyingine ambayo serikali ya congo imechukua ni kutathmini mikataba yake na makampuni ya wawekezaji na kuanza kuiboresha huko kivu kisini serikali imefunga machimbo yake ya mwenga baada ya kugundua kuna masharti ambayo hayafuatwi ambapo kampuni ya new continental minerals kutoka china ilikuwa inafanya operesheni za uchimbaji na ucimbajina wa madini nje ya jeyac guilaum mgaju ni mshauri na mtetezi katika kampuni hiyo anaeleza kilichotokea kwa ngambo yao wawekezaji wao wanaona kama wanaonewa kwa sababu wamoja kati wao wanasema kwamba hawakujulishwa eh, wanapashwa kufanya nini na ndio maana hawakufanya kitu wengine kati yao wanasema kama walifanya wali kitu lakini imeibiwa wengine kati yao wanasema kama walipenda kwanza waanze ndio wafikie kufanya kitu fulani eh, kwa, kwa faida ya serikali na kwa faida ya, ya wakaaji inaonekana katika wawekezaji hao kila wamoja wana, walikuwa na lengo lao lakini eh, kwa haki wote walikuwa wakitumika na wakipata pesa eh, sasa hatujui kwa sababu gani hawakupenda wa, waangalie sheria ya madini nasema nini wakati haya anaendelea drc waziri wa madini nchini tanzania doto biteko mwanzoni mwa mwezi huu pia alitangaza kuwa serikali imefuta leseni mia mbili za uchimbaji wa madini ambazo wamiliki wake wameshindwa kuzifanyia utafiti na kuanza uchimbaji huku taratibu za kufuta nyingine mia nne zinaendelea waziri wa madini biteko alitoa takwimu hii bungeni wakati akijibu hoja za wabunge wakati alipokuwa akiomba makadirio ya mapato na matumizi ya mwakaeb katika kipindi cha julai mwaka2 hadi machi 22 tume ya madini imetoa leseni 872 za uchimbaji wa madini ikilinganishwa na leseni elfu sita mia tatu kumi na nne katika kipindi kama hicho mwaka elfu ishirini na elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na ongezeko la asilimia kumi na saba nukta tatu leseni hizo zinajumuisha leseni mbili za uchimbaji mkubwa leseni tano za uchimbaji wa kati leseni miabli themanininatatu za utafutaji wa madini leseni ela miathesaba za uchimbaji mdogo leseni arbats za uchenjuaji madini leseni mbili za usafirishaji wa madini na leseni elttan za biashara ya madini waziri wa madini nchini tanzania doto biteko anaeleza baadhi ya hatua ambazo serikali inachukua kwa wamiliki ambao hawaendelezi maeneo yao hasa wale wachimbaji wa ndani seme tu kwamba kwenye sekta ya madini e, wawekezaji wako kweli ambao hawaendelezi maeneo yao ambayo wamepewa leseni kwa ajili ya uchimbaji madini hata hivyo wizara haichukulii jambo hilo kwa wepesi mara nyingi tunawajulisha walete taarifa zao kwa nini hawaendelezi na wale ambao hawaendelezi maeneo yao tunawapa hati za makosa za kutokuendeleza hayo maeneo na baadaye tunawapa muda pengine wa siku thelathini warekebishe kasoro hizo wale ambao hawapati nafasi ya kurekebisha hizo kasoro basi maeneo hayo huwa tunayafuta na ku, kuangalia namna ya kuwapatia eh, wawekezaji wengine na hivi navyozungumza katika kipindi hiki kama tulivyosema kwenye bajeti yetu ya mwaka elfu mbili na ishiriniabii ishinatatu e, tumeshafuta tayari leseni mia mbili na ziko kadhaa ambazo azenyewe tumezipa hatizamakosaaaaa aataskesssisa kwama amwekezaji anahitaji maeneo ya kuchimba na yapo na hayaendelezwi basi tunafanya vile inavyowezekana kuweza kuwapatia hayo maeneo wachimbaji wetu mbali na serikali kuchukua hatua kama hizo lakini kumekuwa na malalamiko katika migodi ya machimbo ya madini kwa wawekezaji ambao wanaingia katika baadhi ya nchi za afrika kufanya shughuli za uchimbaji wanakiuka masharte ya mikataba ya madini ambayo inataka pia kuridhisha mwananchi wa kawaida kwa mfano drc moja ya masharti ya wawekezaji wa madini ni kuhakikisha wanaboresha miundombinu ya maeneo husika kwenye machimbo Dr. ezra chomete kutoka uingereza ni mtaalamu wa masuala ya uchumi na uwekezaji aliyefanya tafiti kadhaa zinazohusu madini hapa anaeleza kwa nini mikataba ya madini na wawekezaji wa nje inaweza kutathiminiwa kuwa ina mapungufu au ni mibaya nadhani kuna mapungufu kidogo ambayo labda tungeweza kuyarekebisha na mapungufu hayo yanakuja pale ambapo ati taratibu zinazotakiwa kwamba ni jinsi gani hizi hawa wawekezaji wanaowekeza ret kutoka nje wanapotakiwa wafaidike na lakini vile vile na country o wale watu ambao wamewahosi pale wanatakiwa wafaidike ukweli ni kwamba kumekuwa na malalamiko hayo ambayo si tu kuyasikia lakini mengine tumeyashuhudia kwamba wuzira wanalipwa kidogo sana kwenye hizi zinalipwa kidogo sana kwa sababu kama nchi imelipwa kidogo kutokana na ule mkataba basi inakuwa haina pesa nyingi ya kuendeleza ile sehemu lakini kama nchi kama mwekezaji mwenyewe ana responsibility kubwa sana kubadilisha mazingira na maisha wa ya watu wale walioko katika lile eneo analochimba kwa mfano mambo ya elimu mambo ya matibabu na hata miundo mbinu ya pale inatakiwa arekebishe hiyo mtu anachimba kule nyamongo tarime lakini ukiona barabara inayokwenda kule ni matatizo vile vile kule kigoma niakuacha mashimo tu ukija huku mwanza vile vilevile tatizo ni hilo hilo kwa hiyo mimi inahakika kwamba kama mikataba hii ikisainiwa vizuri wakaangalia mambo yale ya ndani kabisa ya wale watu wanaoishi katika eneo linalochimbwa madini au wakaangalia kuwekeza na kunyanyua wale watu wanaokaa pale basi hakutakuwa na matatizo kuwa na baadhi ya watu wanaoishi katika maeneo haya ya uchimbaji wakivamia hapa mitambo viwanda na wakifanya fujo sio kwamba wanapenda wafanye fujo <clears throat> wanafanya fujo kwa sababu wanaona kama vile hawathaminiki hawawajali na kwa hali hii wanaona wanachukua wenyewe hatua mikononi kutaka kufaidi kile ambacho wamezaliwa wanakiona wazazi wao ndugu zao wanafaidi kwacho lakini baada ya serikali labda kuchukua majukumu ya kuwapa um, watu wageni wanaokuja kuwekeza pale basi matatizo yametokea makubwa sana kwa sababu hawapati tena lile patu ambalo ilikuwa linawasaidia kwa njia moja au nyingine waziri wa madini wa drc novemba m221 alitia saini amri ya utekelezaji wa kile kinachojulikana kama blue Minds na masahihisho mengine ya mfumo wa udhibiti wa kikanda ulioidhinishwa na nchi wanachama wa waicglr ma21 wizara ya madini ya drc ilisema hatua hii inafungua uwezekano wa uthibitishaji wa mikataba kwa njia rahisi ufuatiliaji wa maeneo ya uchimbaji madini kwa kutumia njiamahubuti ilianzisha pia miradi ambayo inachangia uznduatlia ndani ya wizara mbali na juhudi hizi watetezi wa haki za watoto wachambuzi na wakazi wanaeleza kushuhudia watoto kuajiriwa katika machimbo ya madini ili waweze utodogo waaili yakusaidiafamilia zao watoto wanaingia katika machimbo haya ni wale walioko katika mazingira duni na umaskini mkubwa d chimete anasema tafiti zinaonyesha watoto wametumika katika machimbo ya madini drc bila kuwa na vifaa maalumu vya kujikinga hali iliyopelekea kuathiriwa na wakati mwingine kupelekea vifo kuna madini mengine ambayo hafuatiliwi ipasavyo na badala yake anatoka nje bila kupimwa utakuta kwa mfano kama nchi zacongo umekuwa na tatizo sana la kuajili watoto wadogo na hilo tatizo vile vile hata tanzania limekuwepo ingawa si kubwa sana kama kule republic of congo watoto wanakataa kwenda shule kutokana na wengine ni wanaamua tu lakini wengine kutokana na hali ngumu anaamua aingie kwenye madini atafute pesa alishe familia ingawa ni mtoto mdogo na hiyo ni aginst sheria za arh kwa kote duniani kwa hiyo watoto wakiingia huko lakini vile vilevile uh, kumekuwa na matatizo makubwa sana kwamba wanapokuwa wanawekeza kwenye haya madini madini mengi yanakwenda nje bila kuwa yamepimwa au yameuzwa kihalali wizi wa, wa madiniunaondoka ndio maana serikali iliamua kujenga ukuta kule merelani na ikazuia madini mengi sana na pesa ikaonekana inatoka wapi kwa hiyo ninachosema tu kwamba tijaribu kufuata taratibu ambazo zimewekwa za kisheria za kuweza kutunza haya madini na hata vitu vingine vya uwekezaji mchi inapokuwa na ina amua kutoka kutoa nafasi kama hii kuruhusu watu wawekezaji wa moja kwa moja weje kuwekeza basi iweze kusaini mikataba ambayo ni mikataba iliyonyooka na ile mikataba iwekwe wazi watu wajue kwamba nini kimesainiwa na wawe na haki ya kunimandi haki zao pale wanapokuwa wanaona watu hawaendi vipasajo utakuta kwa mfano kama nchi za republic of congo kumekuwa na tatizo sana la kuajili watoto wadogo na hilo tatizo vile vile hata tanzania limekuwepo ingawa si kubwa sana kama kule republic of congo watoto wanakataa kwenda shule kutokana na wengine ni wanaamua tu lakini wengine kutokana na hali ngumu anaamua aingie kwenye madini atafute pesa alishe familia ngawa ni mtoto mdogo na hiyo ni aeinst sheria zaht za kwa kote duniani kwa hiyo watoto wakiingia huko lakini vile vilevile uh, kumekuwa na matatizo makubwa sana kwamba wanapokuwa wanawekeza kwenye haya madini madini mengi yanakwenda nje bila kuwa yamepimwa au yameuzwa kihalali wizi wa madini unaondoka ndio maana serikali iliamua kujenga ukuta kule merelani na ikazuia madini mengi sana na pesa ikaonekana inatoka wapi kwa hiyo ninachosema tu kwamba kujaribu kufuata taratibu ambazo zimewekwa za kisheria za kuweza kutunza haya madini na hata vitu vingine vya uwekezaji nchi inapokuwa inaamua kutoa nafasi kama hii kuruhusu watu wawekezaji wa moja kwa moja weje kuwekeza basi iweze kusaini mikataba ambayo ni mikataba iliyonyooka na ile mikataba iwekwe wazi watu wajue kwamba nini kimesainiwa na wawe na haki ya kudimandi haki zao pale wanapokuwa wanaona watu hawaendi vipasajo kuhusu suala la utaratibu zinazotakiwa kufuatwa kwa wachimbaji wa madini na huduma zao za msingi nalo ni jambo linaloleta changamoto kungambo ya wakaaji eh, inaonekana kama hali ya maisha inakuwa mbovu kwa sababu eh, walijikuta hiyo eh, migodi ambayo wawekezaji wa madini wameweza kuianzisha katika mashamba zao imeharibu milimo imeharibu mafugo hawana tena namna ya kufuga e, ni kusema hali ya mazingira yote imeharibika na kwa sasa hali yao ya maisha inaendelesha kua kwa, kwani kuna njaa kubwa e, kuna barabara zenye kuharibika sana kuna kati yao ambao walifukuzwa katika shamba zao ili waweze kuacha E, wawekezaji wa madini wapate kutumika e, sasa e, wakaaji kungambo yao ilikuwa hali mbaya na kwa sasa hawakuweza kuifurahia kuhusu suala la vifaa vinavyotumika kwenye machimbo serikali katika nchi mbalimbali za afrika mashariki zimetakiwa mara kadhaa kuhakikisha wawekezaji na wachimbaji ndani na wadogo na wale walio wakubwa wanafuata masharti na kuhakikisha wanakuwa na vifaa bora kuhusu suala la vifaa vinavyotumika kwenye machimbo serikali katika nchi mbalimbali za afrika mashariki zimetakiwa mara kadhaa kuhakikisha wawekezaji na wachimbaji wa ndani wadogo kwa wakubwa wanafuata masharti na kuhakikisha wanakuwa na vifaa bora kwa wafanyikazi wake kwenye maeneo ya machimbo ni kweli kabisa kwamba vifaa vinavyotumika ni vifaa duni hivi vifaa vinavyotumika visipoangaliwa inakuwa ndio chanzo cha vifo kwa sababu unaingia kule kwenda kutumia kifaa ambacho chokifaa kwanza akiwa kwenye standard ya kuchimba yale madini kwa hiyo kinachotokea ni kwamba kitakuua kile kifaa au kitasababisha wewe kufa kutokana na labda mporomoko wa yale mashimo uliochimba au mawe kukudondokea au hasa kile kifaa chenyewe kinaweza kikawa ndio nyenzo ya kuweza kuondoa maisha yako kwa kwahiyo mimi nadhani kwamba kama watu wanakenda kufanya kazi hii kweli wa napeta yao wamewekeza basi vifaa viwe zi, vifaa viwe ni yani kuwe na standard ya hivi vifaa sio tu kwenda kununua hovyo huku na kule kama kweli serikali ikiamua kufuatilia ikaona kwamba mtu ambaye hana vifaa vya kutosha apewe hicho kiwanja atupewe um, ya uchimbaji basi itapunguza kwa kiasi kikubwa sana na itasababisha watu waweze kupata vifaa eh, vya uhatika hivi karibuni waziri wa madini nchini drc antoniete nsamba kalambai alitangaza pia drc imeanza mchakato wa kutathmini mikataba iliyotiwa saini miaka ya nyuma na kubadilisha vipengele alivyovita kandamizi na hata kufuta baadhi ya mikataba ya wawekezaji kutoka nje hii yote ni katika kuboresha shuguli za madini nchini humo na kuhakikisha kwamba serikali inapata faida kwa wawekezaji wa ndani na nje ya nchi kuhusu usalama kwa wafanyakazi wanaotumika kwenye migodi ya madini nchini drc amesema sheria zipo wazi kwa wawekezaji na wachimbaji kuhakikisha wanakuwa vifaa stahiki lakini changamoto inakuja pale ambapo wafanyakazi wanatafuta ajira bila kujali maslahi yao na badala yake wanatumbukia kwenye unyanyasaji mshauri na mtetezi wa wachimbaji madini bwana magadjo anaeleza alichoshuhudia katika machimbo katika kibarua chake cha tarehe makumi mbili mwezi wa mnane mwaka jana liwali wa jimbo waliweza kusimamisha kazi za madini mnamo teritari ya mwenga na anaonesha kama sababu ni kuona wawekezaji katika sekta hiyo hawaheshimu eh, sheria ya madini ama code mine ambayo inapanga kama raia wakongomani wanaweza kushitia pamoya wanafanya kitu wanaita cooperative na wanatumika eh, kazi zao za madini katika migodi mnamo dexploitaio artisanale na ingine ngambo kuna hizo kampuni zikubwa zikubwa ambazo zinaweza kulomba permis dexploitaion na wanafanya kazi ya madini katika migodi zao na wana, kila wamoja wana ushuru ambao wanaweza kulipa kodi za kodi za serikali sasa inaonekana kama mwenga ilifikia muda ambao hawa makampuni zikubwa zikubwa za wachaina ambao walifika na ao warahia wakongomani walikuwa maooperative waliweza kupatana na kutumika pamoja huko ngambo ya raia wa kongomani sasa ikaonekana kama e, ngambo moja serikali haitapata tena haki zake yaani ushuru unashuka wengi kati yao hawakuwa hata na vikartasi vya kutumika wengi kati yao hawakuwa wanalipa ushuru wengi kati yao hawakuwa wanashugrulikia habari za mazingira kwa sababu hii sheria ya madini inasema pia kwa kulinda, inasemea kulinda mazingira e, wengi kati yao hawakukuwa wana, wanaongea na wakaaji wa hapo ili kuwapa haki yao ambayo inajulikana kisheria kusudi waweze kuharibu shamba zao na ikaonekana kama ngambo moja kuna wale kundi ndogo ambao walikuwa wakipata waki faida katika vyambao vilifanyika ila kundi kubwa ni yani kusema populaion wakaaji walikuwa hawapate tena hawafaidike kwa awafade ahvlia vinafanyika hapa njo kukaanza kukua fujo mbalimbali huko mbali, na huko e, shirika la raia watu wote wanabunge wote kulalamika kusema hapa kuna wizi mkuu kuna exloitaio ilegal na njo eh, liwali wa jimbo akaweza kushimamisha kwanza makazi hizo ili awa wawekezaji wote wapate kutafuta sululisho wakili jen claude omino avo kutoka drc amekuwa akifanya shughuli nyingi za utetezi katika masuala ya madini anazungumzia kuhusu sheria katika machimbo kuhusu madini uchimbaji ya madini katika nchi yetu atuka shida ingali mingi sana mingi sana kwa sababu gani kwa sababu watu wengi sana wengi sana wanaendelea kuchimba madini kufanya hiyo kazi ya uchimbaji bila kuheshimu uh, sheria ya congo kwa sababu uh, sheria yetu uh, ambayo ina ina reglemente hii uh, domaine ya mina iko sheria nzuri sana sheria nzuri sana lakini watu wengi sana hawaheshimu hiyo sheria utaona fasi mingi sana uh, wamama wajawazito viko pale kunachimba uangali namna gani watajipata utakutanawa watoto wanaendelea kuchimba huko na kule eh, na shida uh, shida inaleta shida mingi sana kwa sababu kila mara maaksida zinafanyika mumashimu mapui tunazika watu kila mara tunasikia hata mahli popote huko e, watu walipata shida walikuwa ashixie e, walipata shida huku kwa sababu haviko protege alor sheria yetu ina prevoir namuna gani watu wanapashwa kuchimba madini kama huko reser artisanal au ama tuseme wale wanaita warser za artisanau wale wote ambao wanachimba uh, na mikono na mikono wanatumikisha mikono yao wanatumikisha nguvu yao wale watu wote wanapashwa jikuta ndani ya kitu ambao wanasema uh, operative operative ambayo haiko tu operative ya jina cooperative miniere me iku oprative ambayo iko agree na ministere ya mine iko e na areté yake ya agrement ile areté ya agrement aisifir na vale vacreser bote ambao wanajikuta chini yaiyo cooperatif wanapasha kuwa na karte yaambao tunaisema karte y exploita ar, amba art, artisanal ambayo inapermetre awa watu kuchimba madini drac moja ya nchi inayosifika kuwa na madini yenye thamani ambayo wataalamu wa mambo na watafiti wanasema kama ingetumika ipasavyo swala la umaskini lingekuwa nje ya majadiliano vita na gasi ambazo zimeendelea kwa muda mrefu nchini humo hasa upande wa mashariki mwa nchi vimepelekea maisha ya duni na kuhalalisha watu na hata watoto wadogo kukubali ajira ambazo hazina mashiko na badala yake kuhatarisha maisha yao asante sana mery mgawe mskilizaji mambo ndivyo yalivyo hapo kuhusu uchimbaji wa madini katika ukanda wa afrika mashariki hasa hapo kama walivyosikia tukiangazia hususan na nchi ya tanzania na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo basi kufikia hapo msikilizaji tunafika mwisho wa kipindi cha kwa undani kwa leo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo mimi naitwa bmj muridhi na mwelekezi hii leo amekuwa ni aida isa msimamizi mkuu hadija riami na kutakia usiku mwema kuonane hapo kesho panapo majali