Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa, ambapo ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Unasikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kupitia redio washirika wetu katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, TKFM Tanga Tanzania, Redio Rakome Bunagana DRC, Redio Maniama namba 1, Kindu DRC, Sauti ya Mwananchi na Kurukenya, Lul FM Malindi Kenya na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Leo ni Alhamisi tarehe 12 Mei mwaka wa 2022. Ripoti tulizokuandalia hivi sasa, mahakama kuu ya Kenya imesitisha kwa muda utekelezaji wa sheria ya usawa jinsia inayovitaka vyama vyote vya kisiasa vinavyotaka kushiriki uchaguzi mkuu viwasilishe usajili wa wagombea kwa kuzingatia sheria hiyo mahakamani. Sasa kesi kama hiyo itachukua siku tatu kusikizwa na uamuzi kutolewa, kwa hivyo watu wasiwe na wasiwasi kwamba kesi hii itachukua muda mrefu. Na katika taarifa nyingine, msemaji wa polisi nchini Somalia anasema mlipuko wa n mhanga karibu na uwanja wa ndege wa Mogadishu, ambalo ni eneo la uchaguzi wa rais Jumapili, umejeruhi watu saba. Kwa ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika matangazo ya kumekucha Afrika na kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduimana. Marekani na Umoja Mataifa wamelaani vikali mauaji ya mwandishi wa habari wa Aljazira ambaye alikuwa na ripoti kuhusu operesheni ya jeshi la Israel katika ukingo wa Magharibi. Shirin Abu Akleh, Marekani mwenye asili ya Palestina mwenye umri wa miaka 51 alipigwa risasi licha ya kuripotiwa kutambulika vyema kama mwandishi wa habari alipokuwa akifanya kazi yake katika mji wa Jenin. Tumeshtushwa na mauaji ya mwanahabari Marekani Shirin Abu Akleh katika ukingo wa Magharibi na tunalaani vikali mauaji hayo Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price ameandika kwenye Twitter. Uchunguzi lazima ufanyike haraka na uwe wa kina, na waliohusika wawajibishwe. Kifo chake ni shambulio kwa uhuru wa vyombo vya habari kila mahali, Price ameongeza. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa imeandika kwenye Twitter kuwa imesikitishwa sana na mauaji hayo. Ofisi yetu iko uwanjani kuthibitisha ukweli. Tunaomba uchunguzi huru na wawazi kuhusu mauaji yake. Tabia ya kutoa adhibu lazima ikomeshwe. Rais wa Palestina Mahmud Abbas na Al Jazira wameelezea kifo cha Abu Akleh kama mauaji ya kinyama yaliyofanywa na jeshi la Israel, ambalo lilisema darzeni ya Wapalestina wenye silaha walikabiliana na wanajeshi ambao walimkamata mwanamgambo wa kundi la Hamas mjini Jenin. Waziri Mkuu wa Israeli Naftali Bennett amesema Abbas ametoa madai yasiyokuwa na msingi hata kabla ya uchunguzi wa kina kufanyika juu ya tukio hilo. Inaonekana Wapalestina wenye silaha ambao walikuwa na fyatua risasi kiholela wakati huo walihusika na kifo cha kusikitisha cha mwanahabari huyo, Bennett amesema katika taarifa. Wanajeshi watano wa Misri na wanajihadi saba waliuawa mapema Jumatano wakati jeshi liliposhambuliwa katika eneo la Sinai. Jeshi limesema ni shambulio la pili baya katika siku za hivi karibuni. Wapiganaji wa kijihadi walishambulia alfajiri, msemaji wa jeshi amesema katika taarifa. Afisa mmoja na wanajeshi wanne waliuawa na wanajeshi wengine wawili walijeruhiwa, taarifa hiyo imesema na kuongeza kuwa wanajihadi saba waliuawa. Hakuna aliyedai kufanya shambulio hilo la Jumatano ambalo lilitangazwa na jeshi wakati rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi alikuwa akikutana na mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Jack Sullivan. Lakini shambulio hilo linafanyika siku nne baada ya shambulio la kuvizia kwenye peninsula ya Sinai lililodaiwa na kundi la Islamic State kuwaua wanajeshi 11 wa misri ikiwa mauaji makubwa kuwahi kutokea upande wa jeshi la misri kwa miaka mingi peninsula ya sinai imekuwa ikikabiliwa kwa zaidi ya mwongo mmoja na uasi wa wanajihadi ambao ulifikia kilele baada ya kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani mwenye itikadi kali za kiislamu mohamed morsi mwaka 2013 takriban miaka mitatu baada ya majeshi yanayoungwa mkono na marekani nchini siria kuliteka eneo la mwisho lilosalia likishikiliwa na kundi lilojitangazia uhalifa la Islamic State. Wanachama wa muungano wa kimataifa wenye jukumu la kulitokomeza kundi hilo la kigaidi wanaonya kwamba kazi yao sio rahisi hata kidogo. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Licha ya IS kuwapoteza viongozi kadhaa wakuu na taarifa za kijasusi zinazoashiria kupungua kwa idadi wa ya wapiganaji katika maeneo ya msingi ya Iraq na Siria wanachama wa muungano huo wanasema sifa na itikadi ya kundi hilo ambalo pia linajulikana kama ISIS au kwa Kiarabu Daesh linaendelea kuwashikilia washirika wake pamoja. Huku likiongeza ukuaji wake. Maafisa wanaohudhuria mkutano wa mawaziri siku ya Jumatano huko Marrakesh nchini Moroko wanasema hakuna mahala ambapo tishio linatia wasiwasi zaidi kuliko barani Afrika ambapo taarifa ya pamoja ya muungano ilielezea IS kama tishio linaloendelea. Tathmini yetu ya pamoja ya ongezeko la hatari la tishio la ugaidi barani Afrika imesababisha kuibuka kwa mbinu iliyoboreshwa ya msaada wa muungano huo kwa bara la Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Moroko, Nasir Borita, alisema kufuatia mkutano huo. Marekani ambayo iliandaa mkutano huo pamoja na Moroko ilisisitiza haja ya kuimarisha muungano wa wanachama wa Kiafrika kuushinda ushirika wa ISIS na kile maafisa wa Marekani wanakiita mtazamo unaolenga raia. ISIS na makundi mengine ya kigaidi mara nyingi hujifanya kama mbadala wa serikali na hivyo basi ni muhimu tufanye kazi na washirika wetu kuongeza uwezo wa serikali kutoa huduma na usalama kwa watu, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Victoria Nuland alisema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Wanajeshi wanane wameuawa Jumatano na wengine kumi na watatu kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi kaskazini mwa Togo karibu na mpaka na Burkina Faso serikali ya Togo imesema wanajeshi wa Togo walipelekwa kaskazini mwa nchi kujaribu kudhibiti tishio la wanajihadi wanaosonga mbele kusini mwa nchi hiyo wakitokea Mali Burkina Faso na Niger ambako wanamgamo hao wenye uhusiano na Al-Qaeda na kundi la Islamic State wanaendesha harakati zao shambulio hilo limepelekea umoja wa Ulaya kuelezea wasiwasi wake kuhusu kuenea kwa makundi ya wanajihadi katika majimbo ya pwani ya eneo hilo Hakuna kundi lililodai kufanya shambulio hilo. Chanzo cha usalama nchini Togo ambacho hakikutaka jina lake litajwe kimeiambia FP kwamba wanajeshi walishambuliwa na kundi la wapiganaji 60 ambao walikuwa kwenye pikipiki. Ndege iliyokuwa inabeba watu 11 imefanya ajali Jumatano katika msitu katikati mwa Cameroon. Wizara ya Usafiri imesema wafanyakazi wa usafiri wa anga walipoteza mawasiliano na ndege hiyo ambayo ilionekana baadaye ndani ya msitu karibu na kijiji cha Nanga Eboko, umbali wa kilomita mia moja na hamsini kaskazini mashariki mwa mji mkuu Yaounde, Wizara ya Usafiri imesema katika taarifa. Afisa wa wizara hiyo ambaye hakutaka jina lake litajwe amesema ndege hiyo ilianguka na waokoaji walikuwa wanajaribu kuona ikiwa inawezekana kuokoa mtu yoyote. Ndege hiyo ilikuwa imekodishwa na kampuni ya kibinafsi ya Cameroon ya usafirishaji wa mafuta Cotco, inayosimamia bomba la hydrocarbon ambalo linapita kati ya Cameroon na nchi jirani ya Chad. Vyanzo rasmi vimeiambia AFP ndege hiyo ilikuwa inasafiri kutoka uwanja wa ndege wa Yaunde Nsimalen kuelekea Belabo, mashariki mwa nchi. Wizara ya Usafiri imesema katika taarifa <mulia> nam kwa msikilizaji, unayefungulia redio yako hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Habari kuu inatupeleka mpaka nchini Kenya, ambapo mahakama kuu nchini Kenya imesitisha kwa muda utekelezaji wa sheria ya usawa wa jinsia inayovitaka vyama vyote vya kisiasa vinavyotaka kushiriki uchaguzi mkuu wa Agosti 9 viwasilishe usajili wa wagombea kwa kuzingatia sheria hiyo inayosisitiza kuwa jinsia moja hairuhusiwi kupata zaidi ya theluthi mbili ya viti vya Bunge. Jaji Anton Ndung'u alitoa agizo hilo kufuatia ombi la wakili Adrian Kamotho ambaye anapinga uhalali wa uamuzi wa tume hiyo kutekeleza sheria hiyo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera anayeripoti kamili. Jaji Anton Ndungu wa Mahakama Kuu nchini Kenya ameeleza kuwa bwana Kamodho amedhihirisha maswala mazito yanayohitaji kusikilizwa upesi katika kesi yake inayopania kudhibiti tume ya uchaguzi IBC kutekeleza sheria hiyo inayovilazimisha vyama vya kisiasa nchini Kenya kufikia leo Alhamisi kuwasilisha sajili ya wagombea isiyoruhusu jinsi ya moja kupata zaidi ya theluthi mbili ya viti vya ubunge au viti vya uteuzi. Katika uamuzi wake unaotoa nafasi kwa kesi hiyo kuendelea kusikilizwa, siku tatu baada ya tume ya uchaguzi kuongeza muda kwa vyama vya kisiasa kutimiza mahitaji ya la sivyo visiruhusiwe kuwa na wagombea katika uchaguzi mkuu. Jaji Ndung'u ameeleza kuwa ameshawishika kuwa bwana Kamodho ametoa hoja zinazowiana na sheria. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Fula Chibukati wiki hii alieleza kuwa baadhi ya vyombo vya kisiasa vilivyo na wagombea wengi havijawasilisha sajili inayozingatia sheria hiyo na hata baada ya kupewa muda zaidi hadi Mei 9 kurekebisha na kuwasilisha sajili inayozingatia sheria hiyo ya theluthi mbili bado havijafuata sheria. Bwana Kamodho, katika kesi yake mbele ya mahakama hiyo, ameeleza kuwa mahitaji ya IBC kulazimisha vyama vya kisiasa kutimiza masharti ya sheria hiyo ni ya kibaguzi na ina nia ya kuviacha nje vyama vya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu. Aidha, wakili huyo anakariri kuwa IBC kuendelea kusisitizia utekelezaji wa sheria hiyo ni uonevu mkubwa na juhudi zisizokuwa na maana kwa mfumo wa kidemokrasia nchini Kenya na kuitaka mahakama kudhibiti utekelezaji wa sheria hiyo. Vyama vya kisiasa nchini Kenya vinakabiliwa na ugumu wa kutimiza mahitaji ya usawa wa jinsia katika sajili zake za wagombea watakaowania nyadhifa mbalimbali za kisiasa katika uchaguzi huo, baada ya tume ya uchaguzi IEBC kukariri kuwa sheria hiyo ni sharti itimizwe baada ya vyama hivyo kufanya kura mchujo kuwapata wagombea. Tume hiyo imevionya vyama vya kisiasa kuwa itatupilia mbali orodha ya wagombea kutoka chama fulani cha kisiasa iwapo idadi ya wagombea wa kiume ni wengi mno kupita kiasi kinachohitajika kuliko idadi ya wagombea wa kike. Wakili wa mahakama kuu Danson Omari anaeleza kuwa mahakama kwa sasa inayapa kipaumbele masuala yanayofungamana na uchaguzi wa Agosti 9 na kwa kiasi kikubwa huenda isiathiri kalenda ya matayarisho ya IBC mahakamani sasa. Kesi nyingi sasa hivi zinasikizwa siku moja, siku mbili, siku ya tatu uamuzi umetolewa. Kwa hivyo IBC itatekeleza majukumu yake. IBC inaeleza kuwa ikitokea chama cha kisiasa kitawasilisha orodha ya wagombea 290 wa nafasi za ubunge, kulingana na nafasi za kuchaguliwa si zaidi ya wagombea 193 wanastahili kuwa wa jinsia moja. Pia, ikitokea kuwa chama cha kisiasa kitawasilisha orodha inayojumuisha wagombea 47 wa bunge la Senate, si zaidi ya wagombea 31 wanastahili kuwa wa jinsia moja. Vilevile, ikitokea kuwa chama cha kisiasa kitawasilisha orodha inayojumuisha wagombea wasiofikia idadi ya maeneo yanayogombewa, sheria ya jinsia moja bado itatumika. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam, hizi ni dakika thelathini za matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili, matangazo yanayokujia kila Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na moja alfajiri kule Afrika ya Kati. Endelea kusikiliza habari za dunia, zinasomwa na Patrick Ndwimana. Bunge la Ginea Jumatano limetangaza kwamba kutakuwa kipindi cha uongozi wa mpito wa miaka mitatu kabla ya kurejesha utawala wa kiraia na hivyo kukaidi wito wa washirika wa kikanda ambao waliomba muda wa uongozi wa mpito upunguzwe. Kipindi cha miezi 36 kilichopendekezwa kwenye kikao cha bunge jana Jumatano ni kifupi kuliko miezi 39 iliyokuwa imetangazwa na kiongozi wa utawala wa kijeshi, Kanali Mamadi Dumbuya. Mwezi Septemba mwaka jana, maafisa wa jeshi wakiongozwa na Kanali Dumbuya walimuondoa madarakani rais aliyechaguliwa Alfa Konde Konde, mwenye umri wa miaka 84, alipata upinzani mkali baada ya kupitisha kwa shinikizo katiba mpya mwaka 2020 ambayo ilimruhusu kuwania muhula wa tatu. Kufuatia mapinduzi ya kijeshi, Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, ilitoa wito wa, wa kurejeshwa utawala wa kiraia ndani ya miezi sita, wa demokrat katika baraza la Senate Jumatano wameshindwa kupitisha mswada wa sheria unaolinda haki ya wanawake kutoa mimba nchini kote kabla ya uamuzi unaosubiriwa wa mahakama ya juu ya Marekani ambao unaweza kubatilisha au kuweka mipaka kwenye haki ya kikatiba inayowaruhusu wanawake kutoa mimba. Katika baraza la Seneti ambalo limegawanyika kulingana na misimamo ya kisiasa lenye wademokrati 50 na warepublicani 50, karibu wademokrati wote waliunga mkono mswada huo unaolinda haki ya wanawake kuondoa mimba huku waripublikani wote wakipinga mswada huo. Mswada huo haukupitishwa kwa kura 51 dhidi ya 49. Wademokrati wameshindwa kupata kura za kutosha ili kuondoa utaratibu wa kura 60 zinazohitajika ili mswada wa sheria upitishwe. Mswada huo ulifikishwa Jumatano kwenye kikao cha baraza la Senate na kiongozi wa walio wengi mdemokrat Chuck Schumer baada ya maoni ya jaji mmoja wa mahakama ya juu yaliyovuja wiki iliyopita ambayo ilionyesha kuwa majaji watano wenye msimamo wa kihafidhina kati ya tisa wanaunga mkono kubatilishwa kwa haki ya kikatiba ya karibu miongo mitano na iwaruhusu wanawake kuondoa wa mimba. Sikiliza matangazo ya ya Kumekucha Afrika, kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Msemaji wa polisi nchini Somalia anasema mlipuko wa kujitoa mhanga karibu na uwanja wa ndege wa Mogadishu ambalo ni eneo la uchaguzi wa rais Jumapili umejeruhi watu saba. Vyanzo vingine vya polisi vinasema takriban watu watatu wakiwemo maafisa wawili wa usalama waliuawa. Mwandishi wa sauti ya Amerika Mohamed Haisan anaripoti kutoka Mogadisho na mkamiri Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Polisi wa Somalia wamesema takriban watu saba walijeruhiwa siku ya Jumatano wakati mshambuliaji wa kujitoa mhanga alipojilipua katika kituo cha ukaguzi wa usalama karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mogadishu. Msemaji wa polisi wa Somalia Abdifatah Adan Hassan aliwaambia waandishi wa habari kwamba shambulizi hilo lilimlenga jenerali mkuu wa jeshi ambaye alikuwa kwenye gari la kivita. Uh, asa iyo to daqia marka ahad shahsi iskusooheray wa walhaa qarxa o wa naftihaliga, a anasema mshambuliaji wa kujitoa mhanga alilenga magari yaliyokuwa yameegeshwa kwenye kituo cha uchaguzi. Miongoni mwao alikuwepo jenerali Garabei, anasema Hasan, lakini alinusurika. Watu saba walijeruhiwa katika shambulizi hilo, anaeleza na walipelekwa hadi hospitali za Madina na Dekfar kwa ajili ya matibabu. Vyanzo vya polisi Somalia vimeiambia VOA kwamba watu watatu waliuawa katika shambulizi hilo wakiwemo maafisa wawili wa usalama. Kundi la wanamgambo wa Al-Shababu lenye uhusiano na Al Qaida lilidai kuhusika na shambulizi la bomu la kujitoa mhanga katika vyombo vyao vya habari. Al-Shababu imekuwa ikipigana dhidi ya serikali ya Somalia na tume ya mpito ya Umoja wa Afrika nchini Somalia tangu mwaka elfu mbili na saba. Shambulizi hilo linakuja siku nne kabla ya uchaguzi wa rais wa Somalia utakaofanyika Jumapili, ambao ulicheleweshwa kwa muda mrefu. Wabunge watakutana katika uwanja wa ndege wenye ulinzi mkali ambao umeimarishwa ili kumchagua rais ajaye. Wabunge 39 wamejiandikisha kwa ajili ya uchaguzi huo, akiwemo rais aliyepo madarakani Mohamed Abdullahi Mohamed maarufu kama Farmajo. Uchaguzi wa Somalia ulicheleweshwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kwa sababu ya mizozo kuhusu mchakato, pamoja na mabishano ya kisiasa ambayo yalimfanya Farmajo kujaribu kuongeza muda wake madarakani. Matangazo haya ya Kumekucha Afrika yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu miongoni mwao ni Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Sayare Redio huko Eldoret Kenya, Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania. Vilevile vile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti zaidi ni kwamba wanafamilia wa waathirika wa shambulizi la kigaidi lililotokea kwenye treni ya Abuja kwenda Kaduna hapo Machi 28 mwaka huu wameitaka serikali ya Nigeria kumfukuza kazi waziri wa uchukuzi kwa kuto kushughulikia vyema suala la waathirika hao na serikali kushindwa kuwaokoa haraka zaidi ya watu tisini walio katika mikono ya magaidi. Mwandishi wetu wa habari mjini Abuja Collins Atohengbe anayoripoti zaidi zaidi ya siku arobaini na tatu tangu wachukuliwe mateka na magaidi waliovamia treni ya Abuja kwenda Kaduna, jamaa wa waathirika wametishia kutatiza huduma za treni kati ya Abuja na Kaduna endapo serikali itashindwa kuwaokoa jamaa zao ambao bado katika mikono ya magaidi. Akiwasilisha msimamo wa familia zinazoomboleza, mzazi mwenye hisia kali wa moja wa waathirika waliotekwa Angus Anasema serikali lazima imfukuze kazi waziri wa uchukuzi Rotimi Amaechi kwa kushindwa kutekeleza wajibu wake. Quick and safe rescue of our family members held hostage. Two, Abuja cannot rescue service should not resume until adequate security measures are put in place. Just a few days after 28 March 2022, Mr. Amechi was seen in Port Harcourt where he declared his intention to to become the next president of Nigeria. We had expected Mr. Amechi to be running around as to how to get his abducted passengers rescued. Bibi Zara Yusuf ambaye inaaminika kuwa jamaa wa mmoja wa waathirika ambaye alijifungua hivi majuzi akiwa bado kifungoni, anasema huku wanafamilia wanaendelea kuhisi machungu kuhusu jamaa zao walioko kifunguni kwa magaidi wale. Wanaopaswa kulishughulikia suala hili katika serikali wanaendelea na shughuli zao za kisiasa kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu kulikuwa on. na wanawake wawili wa jawazito kati yao mmoja alijifungua siku chache zil zilizopita na mama mzima mwenye umri wa miaka themanini na tano kati ya watu tisini bado wanashikiliwa na magaidi walioshambulia treni ya Abuja kwenda Kaduna siku arobaini na tatu zilizopita. Wanafamilia hao wanasema wako tayari kufanya mazungumzo na magaidi hao ili kujua ni nini wanataka ili jamaa zao waweze kuachiliwa huru kwa sababu ya serikali haiko tayari kuwasaidia. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins America, Washington. Mpenzi msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, na ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduimana. Marekani na Umoja mataifa wa Mataifa wamelaani vikali mauaji ya mwandishi wa habari wa Aljazira ambaye alikuwa na ripoti kuhusu operesheni ya jeshi la Israel katika ukingo wa Magharibi. Shirin Abu Akleh Marekani mwenye asili ya Palestina mwenye umri wa miaka 51 alipigwa risasi licha ya kuripotiwa kutambulika vyema kama mwandishi wa habari alipokuwa akifanya kazi yake katika mji wa Jenin. Wanajeshi watano wa Misri na wanajihadi saba waliuawa mapema Jumatano wakati jeshi liliposhambuliwa katika eneo la Sinai. Jeshi limesema ni shambulio la pili baya katika siku za hivi karibuni. Wanajeshi wanane wameuawa Jumatano na wengine 13 kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi kaskazini mwa Togo karibu na mpaka na Burkina Faso, serikali ya Togo imesema. Ndege iliyokuwa inabeba watu 11 imefanya ajali Jumatano katika msitu katikati mwa Cameroon, wizara ya usafiri imesema. Bunge la Guinea Jumatano limetangaza kwamba kutakuwa kipindi cha uongozi wa mpito wa miaka mitatu kabla ya kurejesha utawala wa kiraia na hivyo kukaidi wito wa washirika wa kikanda ambao waliomba muda wa uongozi wa mpito upunguzwe. Wademokrat katika baraza la Seneti Jumatano umeshindwa kupitisha mswada wa sheria unaolinda haki ya wanawake kutoa mimba nchini kote kabla ya uamuzi unaosubiriwa wa mahakama ya juu ya Marekani ambao unaweza kubatilisha au kuweka mipaka kwenye haki ya kikatiba inayowaruhusu wanawake kutoa mimba. Mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nimeshirikiana na Patrick Ndwimana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema mahala popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Marekani iliungana na jumuiya ya kimataifa katika kukemea ukatili uliotekelezwa kwenye kituo cha elimu cha Mumtaz pamoja na kwenye shule ya Abdurrahim Shahid mjini Kabul, na kutuma salamu za pole kwa wanafamilia pamoja na jamaa ya watu waliouawa, kulingana na taarifa ya Aprili 19 ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Ned Price. Mashambulizi kadhaa dhidi ya kundi ya walio wachache la Hazara Shia mwezi Aprili yamehusishwa na kundi la kigaidi la ISK. Katika shambulizi moja ambalo hakuna aliyedai kuhusika, waumini kwenye msikiti wa Sufi mjini Kabul walikufa baada ya kutokea mlipuko katika msikiti wa Khalifa Sahib magharibi mwa mji, wakati wa Ijumaa ya mwisho ya mwezi wa Ramadhan. Paa la msikiti huo liliwaangukia waumini waliokuwa ndani na kusababisha vifo vya takriban watu kumi huku wengine takriban kumi na tano wakijeruhiwa, wakati ripoti kutoka kwenye hospitali za kieneo zikisema kwamba idadi hiyo huenda ikawa kubwa zaidi kulingana na Umoja wa Mataifa. Matt Dusen, ambaye ni naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan amesema kwamba hakuna maneno ya kutosha kukemea uhaini huu uliolenga nyumba ya ibada. Wakati waislamu kote Afghanistan walipokuwa wakijiandaa kwenye sherehe za Idd, baraza la usalama la umoja wa mataifa lilitoa taarifa baada ya mfululizo wa mashambulizi mwezi Aprili, ikielezea kwamba ugaidi wa aina yoyote ule una hujumu amani ya kimataifa pamoja na usalama. Naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Jalina Porter, amelaani matukio hayo dhidi ya watu walio wachache kwa kusema kwamba umoja wa mataifa una azma ya kumsaidia kila mmoja nchini Afghanistan wakiwemo watu kutoka makundi ya kidini ya walio wachache, ili waweze kuendelea na shughuli zao bila hofu ya kushambuliwa. Ameongeza kusema pia kwamba wana wasiwasi kuhusiana na ongezeko la mashambulizi nchini Afghanistan, wakati akiomba ya yakomeshwe mara moja na wahusika wote waajibishwe. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.