Toka studio 15 hii ni VOA Express namba barabara kabisa. Msikilizaji, karibu karibu karibu karibu kwenye VOA Express, ni ijumaa nyingine wengine wanaita furahi day. E, mambo ni mazuri kabisa ndani ya studio msikilizaji. E, limekusha jaa tele kama pishi la mchele leo Mei 6, eh, siku ya Ijumaa mwaka 2022, lakini siko peke yangu na, na Sikine, kyangu, ndani ya nyumba niko na mzee wa kazi Ya mambo ya siasa na mchakato wa siasa bado unaendelea, lakini pia kuna swala la wanawake ndani ya siasa, kuna swala la vijana ndani ya, ya siasa na tume huru ya uchaguzi inataka kwamba wanawake wapewe asilimia ya yao inayohitajika kisheria ndani ya mchakato wote ule wa siasa. Lakini je, suala hili limekubalika kweli miongoni mwa wanawake nchini Kenya? Hali ikoje? Haya, hayo ndio mambo tutayasikia kuhusu mambo ya wanawake na uchaguzi huko nchini Kenya, lakini pia msikilizaji, sawa. Leo swali letu lipo likizungumza kuhusu makampuni yanayokopesha pikipiki wafanya biashara za boda boda kule Uganda wanalaumiwa kuongeza riba. Sasa je, tunataka kusikia maoni yako, wewe msikilizaji, unaonaje kusuala zima la riba, au sio? Kamau, na unafahamu kweli kwamba VOA Express haikwendi bila muziki. Muziki bado utatanda na leo ikiwa Ijumaa, kuna burudani vilevile, vile jicho letu ambalo litamulika hali ya kuelewa matumizi ambayo yanafaa ya mitandao ya kijamii na mengine mengi, ndani ya VOA Express hivi leo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Sawa kabisa, basi moja kwa moja tunaanzia kule nchini Kenya, Kamau. Nam, kama tulivyodokeza, ni kwamba tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC kupitia mwenyekiti wake Wafula Chabukati imetoa ilani kwa kila chama cha kisiasa kuwasilisha orodha ya wagombea yenye theluthi moja ya wanawake kufikia Mei 9. Basi kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi na katiba ya Kenya hilo linahitajika kutekelezwa. Basi kufuatia hilo Alice Wacharo, ambaye ni mwanaharakati wa vijana mwanamke na pia wa kisiasa, anasemaje kuhusu hali ya kisiasa nchini taifa linapoelekea kwenye uchaguzi mkuu hapo Agasti? kulingana na mambo vile yanaendelea kwa Kenya, sidhani kama nanii vyama vingi zimeweza kuzingatia um, kanuni hiyo ambayo ilipatiwa sababu. So unapata kwamba wagombea wengi bado ni wanaume na wanawake wengi bado hawajaweza kuhusishwa. Unapata bado kwamba mwanamke katika jamii anadhalilishwa, hawapatile nafasi ya kuji express nanii kama wanawake sababu. So unapata kwamba hata ukiangalia sasa kwa mambo ya siasa wanawake ambao wako ni kidogo sana, hata unaweza wataja kwa majina wakizingatiwa na wanaume. Kwa hivyo naweza sema bado mwanamke bado hajaweza kufikia mahali ambapo tunataka aweze kufika bila shaka. Sasa, je, kwa mwanasiasa mwanamke anakubalika katika jamii nchini Kenya? Hapa Kenya ukiangalia, mwanamke kama Aisha Juma ameweza sana kupigana na wanaume, tukisema katika mambo ya uchumbi wa kisiasa. Akipatiwa fursa, unapata kwamba ameweza kusimama kama mwanamke, lakini at the end of the day, unapata kwamba anaweza kuwa watu wanaanza kurusha mambo mambo ambayo yasiyofaa kwake. Kuna wale ambao wanaongea vibaya, yaani mwanamke akisimama akitaka kusimamia ile nafasi yake inapata kwamba anasema ana vibaya sana katika jamii. Unaanza kusema labda amepotoka kama mwanamke hajafuatilia ma, maadili ya kijamii. Kwa hivyo bado bado bado aakueleza watu kwamba mwanamke ni sawa na mwanamume. Asanti sana, Alisa Wacharo. Ukizungumzia hasa maswala ya vijana na wanawake kwenye siasa, na jambo ambalo limeliona sande pale na, ni kwamba bado kunahitajika elimu ya kijamii kuhusiana na kukubalika hasa a, kwa wanawake katika ulingo siasa tunapoelekea kwenye uchaguzi mkuu huko nchini Kenya mwezi wa nane. Basi ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. <tune> stihiyo msikilizaji, ni rubi huyo, akishirikiana naye kusa na kitu nadondosha sauti hiyo kamao. Nikisikiliza ya rubi, nasikia kama vile mwana muziki hatari kabisa wa hapa Marekani Whitney Houston, ambaye ni marehemu. Mtoto huyu kaka. Ana sauti kweli kweli kweli kabisa na unaposhirikiana na kusa na unapozungumza na na, Kusa, na kusa, labda kuna wengine hawamjua, labda kumsikia mara ya kwanza, lakini kusa kusa mu kusa, kweli jina lake ni Samnin Ismail Hoza ambaye ni isma, alhoza, amaini, mtanzania mchanga tu anayechipukia, lakini anakuja na vitu vizito vizito, na anavyopanda anaonekana kwamba atakuwa nyota hivi karibuni kutokana na vibao vyake kama vile I Wish, Slide, Digital, X, Pain Killer, I Don't Care miongoni mwa vibao vingine vizito vizito sawa kabisa basi mambo ndio mazuri namna hiyo yanakujia kwenye VOA Express tukitoka huko basi moja kwa moja tuangalie kwenye swala la matumizi ya mitandao ya kijamii kama kufuatia matumizi haya ya kuwa mabaya baadhi hasa kwa vijana imeelezwa kwamba elimu ya matumizi sahihi ya mitandao hiyo inatakiwa kutolewa ikiwemo fursa zinazopatikana kwenye mitandao kama vile elimu ajira na biashara Jennifer Kayombo, yeye ni mwanaharakati wa masuala ya vijana nchini Tanzania, anasema vijana watu kuelezwa zaidi fursa wanazopaka kuzitumia kwenye hii mitandao ya kijamii kwa sasa, kuendelea kusisitiza faida na the positive side of digital platform, ili vijana wapunguze kutumia digital platform negatively, instead watumie positively kama jukwaa ambalo lina fursa. Na kitu ambacho inaweza kusema cha mwisho kabisa, we, we have to start teaching children, watoto namna nzuri ya kutumia mitandao ya kijamii ama digital platform, ili wanapokuwa kwao iwe rahisi kuweza kunavigate, kuliko ambao vijana wa sasa ambao tayari walisha kuta mitandao ime, yani mitandao imekuwa na wao wakiwa wanakuwa, kwa hiyo wamekutana basi tukio tu kwenye mambo hayo ya mitandao ya kijamii basi, wakili kutoka chama cha wanasheria wanawake nchini Tanzania, yani Taula, na mzungumzi Happiness Materego anasema, ama anawaasa nini vijana kuhusiana na utumizi wa mitandao ya kijamii tumeona kwamba vijana wengi wamekuwa wakijirekodi video wakituma picha katika mitandao ya kijamii ambazo kwanza hazina maadili, ambayo pia inakuwa athari sio tu kwao, lakini pia kwa watumiaji wengine, kwa sababu tunajua kwamba kwenye maswala haya ya mitandao ya kijamii vitu vinaendelea kuwepo, yani teknolojia inaendelea so, kuna leo, kuna kesho, watakuja watu wengine wa kizazi kingine, watakuta kuna vitu ambavyo labda si sahihi kwa, kwa jamii kuonekana bila shaka ni Happiness eh, Materego, huyu wakili kutoka chama cha wanasheria wanawake Tanzania Taula, akiwaasa vijana kuhusu hayo matumizi ya teknolojia, jinsi inavyoweza kuhifadhi matendo machafu ambayo nayo kwa sasa yanaweza kuathiri pia usai wao wa kimaisha hapo baadaye. Jambo la msingi sana kwa vijana kuangalia, kama sio kweli kabisa. Na ni vizuri kufahamu kwamba Vwa Express inasikikana kupitia redio zetu shirika zikiwa katika eneo la Afrika Mashariki na maziwa Makuu, miongoni ni kule jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, kupitia Redio Dynamique Malaika Redio huko mbashi na kwa wasikilizaji wetu tanzania tunasikika pia kupitia voice of africa radio korogwe na tkfm huko tanga miongoni mwa nyingine nyingi mambo vipi sante tuelekee kwenye habari au unataka nini basi bila shaka wao wote wanazungumza wakisikiliza pia mtandao wetu wa so vcom na baada ya hapa baada ya muda mfupi tutapata habari za dunia bila shaka Nam msikilizaji wa endelea ya kusikiliza V Express ikitangaza kutoka Washington DC hivi sasa. Basi tuelekee moja kwa moja chumba cha habari kwa ajili ya habari za dunia. Rais Joe Biden siku ya Alhamisi amemchagua Karine Jean Pierre kuwa msemaji wa White House akimrithi Jane Saki na kuwa mtu wa kwanza mweusi na wa mapenzi ya jinsi ya moja kuhudumu kama uso wa umma wa serikali ya Marekani. Saki ambaye anaacha kazi hiyo Mei 13 alikuwa amekusha sema mapema katika utawala wa Biden uliyoanza Januari 2021 kwamba alipanga kukaa kwa takriban mwaka mmoja. Jean Pierre amehudumu kama naibu msemaji wa White House tangu mwanzo muhula wa Biden alifanya kazi kwenye kampeni yake raisi ya raisi mwaka 2020 na katika ikulu ya rais Barack Obama na alikuwa afisa mkuu wa masuala ya umma wa MoveOn.org taasisi ya utetezi ya wanaharakati. Mchakato wa kurekebisha upya deni la Zambia utakuwa mgumu kufanikishwa bila mpango wa IMF, waziri wa fedha Situmbeko Musokotwane amesema mapema leo alipothibitisha kwamba China na wenye dhamana watajiunga katika mashauriano. Musokotwane ameambia waandishi wa habari kwamba alitarajia mpango wa ufadhili wa shirika la fedha la kimataifa utakamilika mwishoni mwa Juni na benki ya dunia pia imejitolea kutoa rasilimali mali za kifedha kwa nchi mara tu makubaliano ya IMF yatakapokamilika. Basi mwaka wa elfu mbili na ishirini, Zambia ilikuwa nchi ya kwanza kushindwa kulipa deni lake kwa China. Kampuni ya Boeing imesema Alamisi itahamisha makao yake makuu kutoka Chicago hadi eneo la Washington DC, ambapo wasimamizi wa kampuni hiyo watakuwa karibu na maafisa wakuu wa serikali kuu. Kampuni hiyo ilisema itatumia ofisi zake za huko Arlington, Virginia, kama makao yake makuu mapya na inapanga kuendeleza kitovu cha utafiti na teknolojia katika eneo hilo. Kanda hii ina mantiki ya kimkakati wa makao makuu yetu ya kimataifa kutokana na ukaribu wake na wateja na washikada wetu, na pia kupata wahandisi na talanta za kiufundi za kiwango cha juu, mkurugenzi mtendaji wa Boeing David Calhoun alisema. Na shughuli ya kuhamisha raia zaidi kutoka katika kiwanda cha chuma cha Avostal katika mji wa bandari wa Mariupol uliozingirwa nchini Ukraine sasa imeanza. Hatua inayofuata ya kuwaokoa watu wetu kutoka Azovstal inaendelea kwa sasa, Andri Yamak, mkuu wa wafanyakazi wa rais wa Ukraine, amesema mapema leo. Basi kulikuwa na maelezo machache tu, hata hivyo, kuhusu operesheni hiyo. Taarifa kuhusu matokeo itatolewa baadaye, Andriy ameongeza. Basi siku ya jana mapigano yalizuka katika kituo hicho, lakini wapiganaji wa Ukraine waliendelea kupambana huku wanajeshi wa Rusia wakiingia ndani ya jengo lenyewe. Kitu hicho msikilizaji, huyo ni Rema na kitu chake calm down, calm down. Ni kweli kweli kijana machachari huyu wa kule Nigeria, akijulikana kama Divine Ukabod jina lake eh, lakini maarufu kwa uimbaji kama Rema au si kama. Yale jamaa mingi ingia kwenye game na kish kwa kishindo kabisa, na labda ni vizuri kueleza kwamba kunatarajiwa kwamba kuna album yake mzito sana inayotarajiwa kuangushwa wakati wote kwa jina Rave and Roses. Na huyu jamaa anavyokuja, staili yake, navyomuona nampa viwango vya juu sana vya kimataifa. Au unaonaje, Sandy? Bila shaka tayari anatamba kama huyu kijana akiwa ameshatamba tangu miaka yake, na record deal ya kampuni ya Jonzing Gold ikiwa ni kampuni tanzu ya Marvin Records iliyomuinua kweli kweli huyu kijana katika masuala yake ya uimbaji na kwa hakika kwenye gemu kama wanavyosema Kamau yuko juu na kibao chake hichi pia kinatamba kweli kweli. Sasa basi, moja kwa moja tuangalie kwenye masuala ya jicho letu, ikiwa ni Ijumaa leo, Kamau, tunaangalia jicho letu. Kwenye jicho letu tunamulika kwamba e, mwenzetu Lucy Patrick amekusanya maoni ya baadhi ya changamoto ambazo wanapitia wanawake katika kutafuta ajira. Hebu tusikie. Aa, kiukweli watoto wa kike tunapitia changamoto nyingi sana wakati wa kutafuta kazi. Binafsi nimepitia changamoto nyingi sana. Baada ya kutoka chuo, nilihangaika sana kutafuta kazi. Moja kati ya changamoto ambayo nilikutana nayo ilikuwa ni mtu kutaka rushwa ya ngono kwangu. Hayo ni kwamba yeye alikuwa anataka ye, mimi na yeye tuwe wapenzi, kwanza tuwe wapenzi, alafu ndo anifanyie connection kwa huyo mtu kitu ambacho Uh, binafsi siku, siku kitaka ni kweli nilikuwa nataka kazi wakati huo, nilikuwa nahitaji kwelikweli kazi, lakini swala la kuingia kwenye uhusiano na mtu ambaye hujampenda, eti unaingia naye tu kwenye uhusiano ili uweze kupata kazi, kwangu mimi ilikuwa ni ngumu sana. Sikuweza kuingia kwenye hayo mahusiano kwa lengo la kupata kazi kwao, nikasema, anyway, kama ni kazi nitapata wakati wowote ambao Mungu atataka, lakini sio kuingia kwenye mahusiano ambao sijayataka. Kilichotokea ni alitaka kunifanyia ukatili Baka, alitaka kuniingilia kinguvu. Na kwa upande wako wewe? Ni kweli, kama ilivyo kwa watu wengine, hata mimi pia nilikumbana na changamoto mbalimbali. Miongoni mwa changamoto kubwa ambayo nilikumbana nayo ilikuwa ni kigezo cha uzoefu wa kazi. Ukienda kuomba kazi unaulizwa kwamba umewahi fanya kazi sehemu yoyote? Hapana. Basi unakuta kwamba kwa hilo tu yule mhusika anakuambia, bwana tutakutafuta hiyo tutakutafuta, basi inakuwa ndio moja kwa moja. Lakini kingine ilikuwa ni swala la kujitolea, kwamba unakuta kwamba katika maeneo mengi naambiwa kwamba unatakiwa ujitolee, ujitolee kwa muda alafu baadaye pengine ndiyo, unaweza kuajiriwa. Nikiangalia familia niliyotokea ni familia ambayo haina uwezo, kwamba labda wanaweza kunisapoti kwenye hilo. Kwa hiyo inakuwa ni changamoto kwangu, pengine hata kukubaliana na hilo kujitolea. Kwa hiyo ni mazingira ambayo yanawaathiri vijana wengi sana kwenye swala la ajira. Haya basi ni maoni kutoka kwa baadhi ya wanawake kuhusiana na changamoto wanazopitia wanawake wakati wa kutafuta ajira, ikiwa ni ripoti iliyoandaliwa vizuri na mwenzetu Lucy Patrick akiwa kule Mbeya, Tanzania. Asante sana msikilizaji. Basi Kamau, kama tunavyosema kwenye Express bila muziki ujasukuma gurudumu, na Express Kamau, ni vitu vizito kweli kweli, vinakuja kutoka kwake Diamond Platinumz wa Tanzania akishirikiana nani? Huyo anaitwa Aden kule Golden, ngoma ni sona, na yote ndani ya VOA Express. Nakwambia vitu vizito vizito, tena vitu vipya ndani ya Express Vexemz wakiwa naye Aden kule gold amao, vitu hivi vinatamba kweli kweli. Sona hichi kitu kimetoka tu, sio siku nyingi, ni kitu kipya, na huyu kijana Ade kule gold kule Nigeria anajulikana kama AG Baby. Mita, mitindo ya Nigeria, kule Afrika ya magharibi, Nigeria, Nigeria, na, Kweli, kweli. Mm -hmm. Na wingi wa watu wa Nigeria ukishatoa ngoma kwa mm, eh, moja kwa moja, Tuenda kwenye mambo ya burudani na michezo. Sio Ijumaa hujaenda bila burudani na michezo, hapo ndio tunakutana naye Collins Adede akiwa kule Mombasa. Anatufahamisha kuwa sherehe za Eid zinaendelea huko pwani ya Kenya, huko mashabiki wa riadha wakitarajia kivumbi cha Kip Keino kinachokutanisha watu wenye kasi zaidi duniani. Hebu tusikie mambo yalivyo. Shukran sana wenzangu Washington DC. Wikendi hii inatazamiwa kuwa wikendi kubwa sana miongoni mwa mashabiki wa riadha. Mji wa Nairobi unatarajiwa kuandaa mashindano ya riadha ya Kip Keino. Wanariadha tajika kutoka sehemu mbalimbali za dunia wamefika kushiriki mashindano hayo hapo kesho. Miongoni mwao ni bingwa wa mbio za mita 100 kwa akina dada Sheri Ann Fraser wa Jamaica, mshindi wa dhahabu ya Olimpiki katika mbio za mita 100 kwa wanaume Marcel Jacobs wa Italia, mshindi wa nishani ya fedha katika mbio za Olimpiki mita 200, Christian Mboma wa Namibia, mwanariadha wa mbio za mita 800 kwa wanawake Halima Nakai kutoka Uganda na Fred Kelly wa Marekani ambaye atakuwa anapambana na mwanariadha mwenye kasi zaidi barani Afrika, Ferdinand Omanyala wa Kenya. Kivumbi kinatazamiwa katika mbio za mita 100 kuwaongoa mashabiki kesho. Najua itajaa tunaenda kuseta another record. Tunataka kuendelea kuinspaya makii, najua mimi ule msee na kuanga hype. Tunavitukaa hizo pata field imejaa, upate kwa stadium mziko na mafan kesho, wasa watafika stadi, wataenjoi wata sana wataenjoi sana yeah. Omanyala anashikilia rekodi ya mwanariadha mwenye kasi zaidi barani Afrika baada ya kuzitimua mbio hizo kwa sekunde 9.77. Serikali ya Kenya imeondoa ada ya kuingia uwanjani Nyayo kufuatilia mashindano hayo. Haya, tuangazie ya burudani ni kwamba sherehe za Idd ul Fitri bado zinatazamiwa kuendelea wikendi hii pwani ya Kenya. Wanawake watapata burudani mjini Mombasa kwa jina Ladies Only, burudani ambalo litapromoshwa na msanii Jovyo ambaye atakuwa kivutio kikubwa kwenye Promosha show katika ukumbi wa Cheers Mombasa. Aidha, Adasa na Nasha Trevis wasanii wa kutoka Mombasa pia watakuwa wanafanya mambo yao katika Yacht Club Mtwapa. Hili likiwa ni burudani la Eid haswa baada ya Waislamu kukamilisha mfungo wa Ramadhan. Na kwa wapenzi wa soka kutakuwa na burudani la soka ligi ya Kenya Mashemeji Dabi mechi ambayo itakutanisha timu kongwe zaidi katika historia ya soka nchini Kenya, AFC Leopards itakwenda kukutana na Gor Mahia. Hii itafuatia uhondo waliopata mashabiki nchini Tanzania wakati Yanga walipopambana na Simba. Sina la ziada, mimi ni Collins Liberty Adede nikiwa Mombasa, kwenu Washington. Asante ah, sana mzee wa kazi Liberty. Collins Adede akimulika mambo kama au yalivyokuwa yakijiri, eh, huko mitaa ya Nairobi, Mombasa na mengineyo. Mambo ni mengi kweli kweli ambayo Collins Liberty ame ametueleza inakuwa ni ndefu, ndio mambo ya Ijumaa na weekend inapokaribia, na... <laughs> yeah? Basi mambo ya burudani yanakuwa ndio hivyo. Ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba tunasikika pia kupitia redio zaidi washirika wetu kama vile kule Kiss FM, Radio Free Africa huko Mwanza na Dodoma FM huko Dodoma na pia vile vile DRC kuna vile Bukavu, Radio Racom na Bunagana na Redio Jambo huko Isiro, miongoni mwa nyingine nyingi. Sawa kabisa, basi moja kwa moja kama tunafanya nini sasa, tunaangalia yanayojiri na kutamba kwenye michu, eh, mitandao mbali, mbali, Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko, mambo yako namna gani sasa? Basi huko nchini Kenya kuanzia jana kwenye mitandao vile vile hmm, ya kijamii na vyombo vya habari hmm, a waliona, waliona na kweli kilichotokea na kikawe kwenye mitandao ya kijamii na kweli, ukiangalia ilikuwa ni simba, yani sura ya simba ama uso wa simba. mm-hmm. Sasa kukaa kwamba hali ya taharuki imetanda kote, lakini sasa ripoti zimetokea kwamba ni mtu aliweka kijikaratasi cha supermarket ambacho kilikuwa na picha ya simba aliyekaa kama simba kabisa, na kikatundikwa vizuri chini ya majani. Lakini hali ya taharuki sio kidogo, na kwambia kule maafisa wa usalama yes, na nini uh, wanasema kwamba wasiwasi uishe kabisa, kilikuwa tu ni picha au kibegi tu kipochi, kutoka kwa supermarket fulani ambacho kilikuwa na picha ya simba, lakini aliyekaa kama simba wa kweli. Bila shaka hilo kweli limeshtusha wengi kama hao. Basi tukitoka huko, niangalia upande mwingine kwenye masuala ya soka, kama hao kule kwenye masuala ya soka. Hivi sasa unaambiwa kocha eh, Mourinho, unamjua kocha Mourinho, unampenda sana huyu kocha wa AS Roma, Jose Mourinho anatamba hivi sasa akiwa amesema ametua rekodi ya kuweza kufundisha vilabu mbalimbali a Ulaya. Eh, hivi sasa basi wanasema kocha huyu ameweka rekodi barani humo ya kwa kocha wa kwanza kufika kwa fainali za ligi za mabingwa UEFA pamoja na Europa, pamoja na European Conference League, yani amepiga makombe matatu tofauti na kuingiza timu kwenye fainali. Basi ametamba kwelikweli kocha huyu akizungumza, wengine wakimwita kama the special one, wamempa jina hili eh, maarufu kabisa, la kocha ambaye shughuli yake itakuwa ni nzito kwelikweli. Kamao, alafu nini kipya kimetokea katika ikulu ya Marekani? Yani katika ikulu ya Marekani hiyo, ni jambo ambalo kamao limekuwa pia likizungumzwa sana ee, hii ni habari ambayo imezungumzwa kuanzia jana inaendelea kuingia mpaka leo, na kwa vyombo vyetu vya habari na kwenye habari zetu tulikuwa nayo nini, inakuwa ni habari ambayo imechapa vyombo vya habari hivi na kuvuma zaidi, ni kwa nini imechapa habari, wakisema kwamba ni historia kwa mwanamama huyu mweusi Karine Jean-Pierre kuwa msemaji wa White House. Yeye ni mweusi vilevile, ni mtu wa mapenzi jinsi ya jinsia moja ambaye amejitangaza wazi, amechukua nafasi ya kushika hiyo kwa mara ya kwanza. Kwa hiyo hilo eh, limekuwa likitanda kwelikweli kwenye mitandao mbalimbali. Na huyu Jean Pierre tayari amekuwa kwenye vyombo mbalimbali, anafahamika eh, amekusha kufanya kazi nyingi tu kule, maarufu kwenye taasisi ya moveon.org alikuwapo huko na pia wakati wa Barack Obama pia alikuwepo kwenye. Kwa hiyo ama kwa hakika ni habari eh, ambayo inazungumza sana hapa mjini, mjini, mjini. Basi swala lingine ambalo pia limetia fora sana ni kwamba orodha imetolewa na tume huru ya uchaguzi nchini Kenya kuhusiana na wagombea urais nchini humo. Na sasa la kushangaza zaidi, au sio? no. kushangaza kwa sababu ni haki ya kila mmoja. Kuna zaidi ya wagombea arobaini na watano nchini Kenya wanaotaka urais. Najua wengi labda wanafahamu wale walio juu zaidi, William Ruto na Raila Odinga lakini kuna wengine wengi sana, wengine ni wagombea binafsi, lakini kwamba orodha ni zaidi ya 45 wote wakiwania urais nchini Kenya. Basi inaonekana itakuwa ni raha tupu wakati wa kampeni na hatimaye kuelekea kwenye kupata kiti kikuu zaidi katika taifa hilo, bila shaka, bila shaka. Na vilevile kamao kule nchini Tanzania na habari nyingine inatamba hapa, wanazungumzia kuhusu eh, aliyekuwa mkuu mm, wa wilaya ya Hai anaitwa eh, Ole Sabaya huyu alikuwa ni mkuu mkuu mmoja ambaye mkuu wa wilaya ambaye anazungumza sana pale Tanzania, lakini sasa alikuwa na kesi na alihukumiwa miaka thelathini jila sasa. Aa, kesi hiyo imesemekana kwamba ime, alikata rufaa na basi ameweza kushinda rufaa yake kwa sababu ya kasoro zilizokuwepo. Sasa ule ushindi wake, picha zinasambaa kwenye mitandao kwamba huyu bwana sasa yuko huru, lakini anaendelea kubaki mahabusu kutokana na kwamba anakabiliwa na kesi nyingine ya kuhujumu mm, uchumi. Basi mambo ni hilo wa. Kweli limetanda likizungumza kwelikweli kweli. Eh, kuhusu huyu aliyekuwa mkuu wa wilaya huko nchini Tanzania. Safi kabisa na katika ile orodha niliyotaja kuna mmoja anajulikana kama Wanjigi Harrison Njoroge atakuwa kwenye orodha ya rais. Sijasema lolote nimesema tu. Lakini <laughs> <laughs> hebu kwanza tuangalie swali la leo. Hapa <laughs> kwa makampuni yanayokopesha pikipiki kwa wafanyabiashara za boda boda nchini Uganda wanalaumiwa kwa kuongeza riba. Nini maoni ya wasikilizaji wetu ambao wamemiminika kweli kweli kupitia Facebook? Nao na maoni mengi sana kama wamemiminika wakizungumzia kweli swali mwagusa sana riba kama sio tu uko Uganda, hata hapa Marekani swala riba linazungumza hivi lina sasa kuongezeka. Wengi wanazungumza haya maswala, basi turudi huko nchini Uganda. Naye hapa kwenye Facebook, Simon Mashimba Mlimi yuko mkoa juni Songwe, Tanzania alawai kubwa, hawa watu wakae meza ya makubaliano na makampuni ili mambo hayo yaweze kwenda vizuri. Charles Jumanne fundi wa simu anasema, binafsi naomba makampuni ya kukopesha yajaribu kuwapunguzia riba na wanaokopa walipe riba kwa wakati husika ili kuondoa usumbufu. Haya, namwona Priscas anaelisa mbaya akiwa Nzega kule Tabora, Tanzania, anasema kwa upande wake, njia pekee ni wakopaji kukataa kwenda kukopa. Mwisho wa siku, anasema watarudi wenyewe fusofuso. <laughs> Yani, kutoka ile mela anasema Mwanza, Tanzania, anasema kiukweli, hapa Afrika mwenye anacho huzidi kuongezewa na sienacho basi mambo yake yanakwisha. haya Tusikilize hilo. Ole Maito Zac anasema yuko Kenya, anasema mimi na kwanza kabisa nashukuru makampuni e, ya riba wanaolipia iko juu sana, kulingana na gharama ya maisha vilevile vile, anasema hali ilivyo hivi sasa kote duniani ndio hivyo lakini Jupax anasema akiwa Busia County, waangalie hii biashara kwa sasa. Vijana wengi kupata hizo hela kwa siku, hakuna gharama kwa jumla. Anasema baada ya kijana karibu amalize, ananyang'anywa kila kitu, kisa ameshindwa. Kwa hiyo vijana wanajikuta hawana chochote cha kufanya. Basi mambo yanakwenda, muda unakimbia. Kutoka hapa studio ya sauti ya America Washington DC, langu jina ni Sandey Shomari na kutakia ijumaa njema kabisa, furahi dei, pata mambo mazuri, nikiwa na mwenzangu mzee wa kazi Harrison Kamau ambaye amerudi ndani ya nyumba. Bila shaka msikilizaji, wikendi njema kutoka hapa Washington.