Isku dhafka ee qabanqaabada doorashada madaxweynaha. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC mimi jina langu ni Idi Ligongo, na mimi jina langu ni Harrison Kamau, nikikukaribisha katika matangazo ya leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe tano mwaka wa 2022 ambapo kupitia redio shirika tunapatikana katika eneo la Afrika mashariki na kati pamoja na maziwa makuu, vilevile kwenye mtandao mtanda wetu wa www swahilicom. Karibu popote ulipo. Katika matangazo yetu hii leo tunaangalia taharuki inayoendelea kutokea nchini Tanzania baada ya kupanda kwa bei ya mafuta ya petroli na diesel. Wabunge wanaiambia nini serikali ya Tanzania? Ninaiomba serikali katika hatua ambazo imeanza kuzichukua, jambo la kuondoa tozo za serikali kwenye mafuta ni jambo ambalo haliepukiki. Basi katika habari nyingine, ripoti kutoka shirika la afya duniani WHO zinasema kwamba janga la COVID-19 limesababisha vifo vya moja kwa moja zaidi ya milioni 18 na nne kote ulimwenguni kufikia Disemba 31 mwaka wa 2021. Kwa habari hizo na nyinginezo ambazo tumekuandalia kwa siku hii ya leo katika matangazo yetu ya dakika 30 tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Ripoti kutoka shirika la afya duniani WHO zinasema kwamba janga la covid-19 limesababisha vifo vya moja kwa moja kwa zaidi ya watu milioni 14 kote ulimwenguni kuanzia Januari mosi mwaka wa 2020 hadi Disemba 31 mwaka wa 2021. Idadi hiyo inasemekana ni juu ya vifo vya kawaida ambavyo bado vingetokea kusingekuwa na janga hilo. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kwamba viwango hivyo vya kutisha vinaashiria umuhimu wa mataifa kuwekeza kwenye mifumo ya afya. Amesema kwamba shirika lake linashirikiana na mataifa yote ili kuhakikisha kwamba yanaimarisha mifumo ya kukusanya data zitakazopelekea kuchukuliwa kwa hatua zinazohitajika. WHO imesema kwamba asilimia 84 ya vifo kutokana na janga hilo vilikuwa kusini mashariki mwa Asia, Ulaya na kwenye mataifa ya Amerika. Ripoti zimeongeza kusema kwamba idadi ya vifo vya wanaume vilikuwa asilimia 57 huku ile ya wanawake ikiwa asilimia 43. Idadi ya vifo miongoni mwa wakongwe pia inasemekana kuwa juu, ripoti hiyo imeongeza. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameomba wahisani wa kimataifa kuendelea kutoa misaada ya kibinadamu barani Afrika na kwingineko ulimwenguni mbali na kushughulikia mzozo wa Ukraine. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Guterres ameyasema hayo mapema leo mbele ana wanahabari wakati akikamilisha ziara yake ya siku tatu kwenye mataifa ya Afrika Magharibi. Ameongeza kusema kwamba wahisani wa kimataifa wanahitaji kuongeza misaada zaidi ili kuepuka kuhujumu shughuli za maendeleo barani Afrika pamoja na maeneo mengine ya ulimwengu. Mataifa mengi yameelekeza misaada yao nchini Ukraine baada ya shambulizi la Rusia, wakati rais wa taifa hilo Vlodomir Zelenski akisema kwamba wanahitaji msaada wa dola bilioni saba kila mwezi. Taarifa za Umoja wa Mataifa zinaongeza kusema kwamba, mfano, kaskazini mwa Nigeria ambako kasia za miaka kumi na miwili kutoka kwa wanajihadi, ambako pia athari kutokana na janga la korona zimeshuhudiwa, watu milioni 8.4 wanahitaji msaada wa dharura wa kibinadamu. Waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida amesema mapema leo kwamba taifa lake litaimarisha matumizi ya viwanda vya ndani vya nyuklia ili kupunguza utegemezi wake kwenye nishati kutoka Rasia. Japan imekuwa ikitegemea zaidi nishati kutoka Rasia tangu kufunga viwanda vyake vya nyuklia mwaka wa 2011 kufuatia tetemeko la ardhi la Fukushima pamoja na tsunami ambazo zilisababisha uharibifu mkubwa. Wakati Japan ikijiandaa kwenye uchaguzi wake mwezi Julai pamoja na gharama ya nishati inayoendelea kupanda, Kishida amesema kwamba swala la kuimarisha uzalishaji wa nyuklia litakuwa sehemu ya sera za serikali yake katika siku zijazo. Kishida amesema kwamba dola trilioni 1.16 za Kimarekani zitahitajika katika mwongo mmoja ujao ili kuhakikisha kudhibitiwa kwa, kwa gesi ya kabon ulimwenguni kufikia mwaka wa elfu mbili na hamsini pamoja na kupunguzwa kwa gesi ya greenhouse kwa asilimia 46 kufikia mwaka wa 2. Na mamlaka ya afya imethibitisha kisa cha tatu cha Ebola katika mji wa Mbandaka, kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Shirika la Afya Duniani WHO limesema mapema leo. Basi Sande Shomari anatufahamisha zaidi. Mtu huyo mwenye umri wa miaka 48 alikuwa hatarini kwa sababu ya kuwasiliana na mgonjwa wa kwanza aliyefariki dunia Aprili 21, ilisema taarifa ya WHO kwenye Twitter. Mlipuko wa sasa ni wa 14 nchini Congo katika historia ya homa hiyo ya kuvuja damu. Wafanyakazi wa afya walianza kutoa chanjo ya Ebola wiki iliyopita huko Mbandaka, mji mkuu wa jimbo la Equator nchini Congo. Wafanyakazi wa afya wamegundua watu wapatao 444 kesi zilizothibitishwa na wanafuatilia afya zao who ilisema unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc tunapoendelea nazo habari za dunia wizara ya afya ya palestina imesema kwamba wanajeshi wa israeli mapema leo wamevamia kambi moja ya wakimbizi kwenye eneo lililokaliwa kimabavu huko ukingo wa magharibi na kusababisha vifo vya wapalestina wawili na wengine 15 kujeruhiwa kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Katika taarifa nyingine ni kwamba mpalestina mmoja amechomwa kisu mwanamume wa Israel mwenye umri wa miaka 28 kwenye ukingo huo, kabla yake kuuawa na mtu aliyekuwa karibu naye, kulingana na taarifa za kijeshi. Maafisa wa huduma za dharura wamesema kwamba mtu aliyechomwa kisu alipewa huduma ya kwanza kabla ya kukimbizwa hospitalini. Video zilizorushwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha moshi mkubwa ukisambaa angani kutoka kambi iliyoshambuliwa wakati milio ya risasi ikisikika. Pia shambulizi la leo limefanyika siku mbili tu baada ya mpalestina mmoja kutoka kijiji karibu na kambi ya wakimbizi ya Jenin kuua watu watano kwa kuwapiga risasi katikati kati mwa Israel, ikionekana kuwa ni mwendelezo wa mashambulizi katika siku za karibuni uliosababisha vifo vya watu kumi na moja. Mamlaka ya mji mkuu wa China, Beijing, mapema leo imeamuru shule zote kubaki kufungwa ikiwa mojawapo ya hatua za kuzuia mlipuko mpya wa maambukizi ya virusi vya korona. Shule zilitarajiwa kufunguliwa tena baada ya sikukuu ya wafanyakazi, lakini mamlaka ikaamua kwamba ziendelee kufungwa kwa wiki moja zaidi ili kudhibiti maambukizi. Wakati huo huo, shughuli kwenye mikahawa, baa na sehemu za ndani za burudani mjini humo zitabaki kufungwa kwa muda usiojulikana mji huo pia umefunga zaidi ya vituo sitini vya treni, ikiwa asilimia kumi ya usafiri wa umma ili kuzuia uwezekano wa kuenea kwa virusi vya korona. Wakazi wa Beijing wanahitajika kufanyiwa vipimo vitatu vya korona ndani ya wiki moja, ili kuweza kutenga walioambukizwa kwa wakati na kuzuia kufungwa kabisa kwa shughuli za kawaida kama ilivyofanyika mjini Shanghai. Na Russia leo imeahidi kuheshimu sitisho la mapigano kwenye mji wa Ukraine wa Mariupol ambako vikosi vyake vimekuwa vikishikilia udhibiti isipokuwa kwenye kiwanda kimoja cha chuma ambako wanajeshi wa Ukraine pamoja na raia wanasubiri kuondolewa kwa Umoja wa Mataifa. Russia imesema kwamba sitisho hilo la mapigano wakati wa mchana litaendelea Ijumaa na Jumamosi ili kufanikisha shughuli za uokozi kwenye eneo la kiwanda hicho cha Azovstal. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky kwenye hotuba yake amesema leo kwamba sitisho la mapigano la muda mrefu kutoka kwa vikosi vya Rusia linahitajika mjini Mariupol ili kutoa nafasi ya kuwaokoa raia waliobaki. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price ameelezea wasiwasi wake kuhusu sitisho la mapigano la Rusia. Umoja wa Mataifa umesema kwamba zaidi ya wakazi mia tatu waliookolewa kutoka mnyi, kwenye miji ya Mariupol, Manhush, Badiansk, Tomak na Visilka wanaendelea kupokea misaada ya kibinadamu mjini Zaporizia. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Mara baada ya Harison Kamau kukusomea habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Tanzania, ambapo watu mbalimbali wamezungumzia taharuki ya upandaji wa bei ya mafuta nchini humo, huku bunge la taifa hilo likilazimika kuahirisha shughuli zake za kawaida leo hii kujadili dharura hiyo, au upandaji wa mafuta ya dizeli na petroli na mafuta ya taa kufuatia kupanda kwake katika soko la dunia. Mwanahabari Dina Chahali na ripoti kamili bungeni jijini Dodoma. Mbunge wa Kilindi, Omar Kigua, kwa kutumia kanuni 54 aliomba bunge liahirisha shughuli zake za kawaida kujadili taharuki ya kupanda kwa bei ya mafuta ambayo yamefikia takribani zaidi ya shilingi elfu tatu kwa lita moja. Mheshimiwa Spika, ukipandisha mafuta ya taa, ukipandisha petroli na dizeli, umepandisha kila kitu. Sisi kama wabunge, wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tunao wajibu mkubwa sana wa kuisimamia na kuishauri serikali katika jambo hili. Wabunge mbalimbali nao walipata nafasi ya kutoa maoni kuishauri serikali juu ya hatua za kuchukua kukabiliana na ongezeko hilo la bei ya mafuta nchini, ili kukabiliana na ongezeko kwenye soko la dunia. Ninaiomba serikali katika hatua ambazo imeanza kuzichukua, jambo la kuondoa tozo za serikali kwenye mafuta ni jambo ambalo haliepukiki. Umefika wakati ni lazima sasa tuache kugeuza mafuta kuwa sehemu pekee ya kutafuta pesa. Upo umuhimu wa serikali, mbali na kujadili namna ya kupunguza tozo, iangalie namna ya kuona kama kulikuwa kuna utaratibu unaofaa uliotumika kwenye namna ya kupata watu wa kutuletea haya mafuta. Jambo ambalo napenda kuishauri serikali ni kwamba tukiangalia tozo hizi za kitaasisi gharama yake inafikia karibia shilingi mia tano. Kwa hiyo naomba nipendekeze kwa serikali ione namna gani ya kuondoa tozo hizi za kitaasisi na tozo hizi za kitaasisi haziathiri moja kwa moja mapato ya serikali kwa maana ya kodi za serikali, lakini vile vile hazitagusa zile tozo ambazo ziko ring fenced kama maji pamoja na REA kwa maana ya umeme vijijini. Jijini Dar es Salaam nako baadhi ya wakazi walizungumzia athari za upandaji wa bei ya mafuta kwa mwananchi wa kawaida. Kupanda kwa mafuta kunachangia na huduma na nyingine nazo kupanda na huduma nyingine zikipanda kiasi kinawafanya wananchi kukosa uwezo. Aa, kwa upandaji wa mafuta unatuathiri sana, kwa sababu walo wateja wetu wengi kwa wapanda bajaji, kwa sababu sabau sehemu ya shilingi elfu tatu inaweza kuenda kwa shilingi elfu nne Waziri wa Nishati January Makamba alilazimika kutoa ufafanuzi bungeni juu ya maoni ya wabunge na hatua za serikali katika kukabiliana na taharuki hiyo ya upandaji wa bei ya mafuta. Tunasema kwamba swala hili tumelichukua, tunafahamu udharura na uharaka wake, lakini vile vile tunataka uzingatiaji wa sheria, kanuni na taratibu za nchi zinazohusiana na maswala ya kodi, na hivi karibuni tumekubaliana kwamba tutakuja na majawabu kuhusu swala hili. Swala jingine ni swala la kutafuta namna mbadala ya kupata watu watakaotuletea mafuta kwa bei nafuu. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Kasimu Majaliwa kwa upande wake amefanya kikao na watendaji wanaohusika na sekta ya mafuta hapa nchini ambapo wamesema serikali inaendelea kutafuta njia mbadala ambazo zitapunguza gharama ya maisha kwa Watanzania kutokana na kupanda huko kwa bei ya mafuta katika soko la dunia. Dina Chahali, Dar es Salaam. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati huu ambapo pendekezo la sheria mpya ya uchaguzi liko likijadiliwa bungeni mjini Kinshasa, baadhi wa ya wakazi wamefanya maandamano katika mitaa tofauti ya mji wa Bukavu, mkoani Kivu Kusini, kupinga kile wanachokiita kuwa tishio la ubaguzi wa kikabila ndani ya pendekezo hilo, ili kumzuia gavana wa zamani wa mkoa wa Katanga Mois Katumbi Chapwe kugombea uraisi. Kutoka Bukavu, Mitima De La Chance ametutumia ripoti ifuatayo. Maandamano hayo yalifanyika maeneo ya, ya chikonyi na braseri katika mtaa wa bagira karale na limanga ndani ya mtaa wa kadutu na panzi, pia mbele ya kituo cha MONUSCO karibu na posta kuu ya Bukavu mtaani Ibanda. Waandamanaji wamesema kuna kile kinawakera ndani ya pendekezo hilo la sheria ya kuhusu uchaguzi. Miongoni wanaeleza ile mbinu ishaanza kuwekwa, ndio sababu sisi tuliwakati tulisikia hiyo hayo tunze tukakata tukasema kumbi tutashimama sawa vile mkongomani sheria yote ya ubaguzi katika nchi yetu tunakatala. bya mingi tu tutunona biendeke dangu prezida ingie atone mabadiriko yoyote. shida ziko tunenda nongezeka njo mana ngiacha vengine bakuwa nabo bapime batizago tone nini enye takuwa abezi bagua ndugu yetu Moizi Katumbi chapwe ila malge banamwangalia kwa rangi Ila ni Mkongomani akieleza mtazamo wake kuhusu maandamano hayo. Msemaji wa chama tawala cha UDPS cha kirais Felix Chisekedi mjini Bukavu, Jean Batista Kasole, amealika waandamanaji na raia wote wa Kongo kwa ujumla kutulia, akihisi kwamba huo ni uoga tu wa upinzani wa kisiasa kuhusu uchaguzi wa urais na ubunge unaopangwa kufanyika mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Jean Baptiste Kasole amesema Rais Chisekedi amemupatia Moise Katumbi pasipoti ya arudie nchini. Eh, rais Mustafa Kabila alikuwa amekatala asirudie katika nchi hiyo. Yote ni kuonyesha ya kwamba Rais Chisekedi hana hata nia mbaya na Moise Katumbi lakini ni kwa upande wa Mois Katumbi na wafuasi wake ndiyo kunaonekana nia mbaya juu ya rais Chisekedi, na tunawaomba warekibishe hiyo, kwa vile tangu mnamo mwaka elfu mbili ishirini na moja suala hili la uraia wa wagombea kwenye kiti cha urais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo limezusha gumzo kubwa kati ya wanasiasa. Kiongozi wa asasi ya kiraia inayoitwa Ushirika Amani Congo, kwa kifupi CAC se, Babika Alan anatoa ujumbe wa amani na utulivu kwa raia wa Kongo, akisema "Wakongomani wote tubaki kwa msimamo mmoja na tuungane mkono, tuko njo na haja ya mutu ambaye atajenga nchi, hatuna bezwe ya watu wa kusema mingi mingi yenye isiyojenga nchi. Katika taarifa yake hii leo, bunge la Kongo ya kidemokrasia lilituliza kwamba suala la kujadili kuhusu raia wa wagombea kwenye kiti cha urais haliko kwenye ajenda ya bunge kwenye vikao vya siku hizi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Basi hapo kesho usikose kujiunga nami katika kipindi cha Jukwaa la Wanahabari, ambapo tukiangazia wiki hii ambayo sisi wanahabari tumeadhimisha, eh, uhuru wa uh, vyombo vya habari ambavyo tuliangazia yale ambayo yanajitokeza, eh, kwa mwaka uliopita wa 2021 na mwaka huu 2022 na yale tunayotarajia utokea kwa mwaka ujao wa 2023 katika tasnia nzima ya habari. Basi usikose kujiunga nami saa tatu kamili za jioni, tukiendelea na matangazo yetu ya hii leo. Eh, hatma ya jaji wa mahakama kuu nchini Kenya Saidi Juma Chitembwe sasa iko mikononi mwa rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta anayetakiwa kubuni jopo la kumchunguza ili kumwondoa kazini kwa tuhuma za utovu wa nidhamu na, dola, na doa la kimaadili. Tume ya huduma za mahakama inayoongozwa na jaji mkuu Martha Koome imesema imeridhishwa na madai dhidi yake. Je, ipi hatua inayofuata? Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. Jaji Saidi Juma Chitembwe mwenye umri wa miaka 55 yuko kwenye hatari ya kuondolewa ofisini baada ya tume hiyo ya huduma za mahakama nchini Kenya inayoongozwa na jaji mkuu Martha Kome Jumatano kupendekeza rais Kenyatta kubuni jopo la kuchunguza tabia na mienendo yake. JSC inasema kuwa imeridhishwa na ushahidi uliowasilishwa mbele yake na madai hayo yanafichua sababu za kuondolewa kwake madarakani na imeazimia kumtaka rais Kenyatta kumfurusha kazini kwa mujibu wa vigezo vya sheria kwa tuhuma za utovu wa nidhamu na doa la kimaadili kutokana na msururu wa kanda zinazomnasa akihusishwa na tuhuma za ufisadi zilizotolewa na aliyekuwa gavana wa jimbo la Nairobi, Mike Mbuvi Sonko na watu wengine watatu. Chitembwe, ambaye amehudumu kwa zaidi ya miaka 11 katika mahakama za Kenya, amekuwa chini ya shinikizo kuelezea anachokijua baada ya maombi kuwasilishwa mbele ya tume hiyo yanayotilia shaka uadilifu wake kutokana na video hizo alizosambaza Bwana Sonko kwenye mitandao ya kijamii zinazodai amejihusisha na vitendo vinavyokiuka maadili ya afisa wa idara ya mahakama na vilevile vile kumnasa kijadili na mwanasiasa huyo jinsi ya kuafikiana kuhusu utatuzi wa kesi iliyomhusu kabla ya kufanya maamuzi. Je, kifungu cha sheria cha 168b kinatoa utaratibu gani kwa wajaji wa haiba hiyo kuondolewa ofisini? Bobi Mkangi, wakili wa katiba nchini Kenya, anaeleza Rais Uhuru Kinyatta anapaswa kuunda jopo ama tuseme ni mahakama tribunal ya mchunguza uh, jaji uh, Chitembwe na hii, hili anapaswa kulifanya kwa muda wa majuma mawili, yaani siku kumi na nne toka siku atakapoipokea rasmi. Na baada ya kuibuni ama kuiunda hii jopo uh, uh, anapaswa pia kumsimamisha kwa, kwa muda kazi kutokana na madai yaliyowasilishwa mbele yake na kuidhinishwa mswada wa kuchunguzwa na JSC. Je, jaji Chitembwa anajikuta katika nafasi gani? Bwana Mkange anaeleza tena. Kweli inamweka ina jaji kwa picha ambayo si nzuri sana kwa kwa macho ya, ya, ya jamii, lakini pia pata, anayo fursa kupitia mchakato sasa wa hii mahakama wa kuweza kujitetea. Jaji Chitembwe anakuwa jaji wa nane chini ya katiba ya Kenya ya mwaka elfu mbili na kumi kupendekezewa jopo kuchunguza madai ya utovu wa maadili. Wengine waliofikishwa mbele ya jopo hilo na kusimamishwa kazi ni aliyekuwa naibu jaji mkuu Nancy Baraza, majaji wa mahakama ya juu Philip Tunoi, Jackton Ojuang na majaji wa mahakama ya juu Martin Muya na Joseph Mtava pamoja na mahakama ya leba Njagi Marete. Jaji Baraza alijiuzulu kabla ya kufika mbele ya jopo hilo. Tunui alistaafu. Muya na Mtava waliondolewa na jopo hilo, huku Marete na Ojuang wakiondolewa madai yaliyowakabili. Jaji Chitembwe amehudumu katika mahakama za Nairobi, Meru, Kakamega, Migori na Malindi. Alikuwa mojawapo wa wawaniaji wa nafasi ya jaji mkuu kumrithi David Maraga aliyestaafu baada ya kutimiza umri wa miaka sabini ambao ni ukomo wa kuhudumu kuwa jaji mkuu nchini Kenya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia misaada inayopelekwa katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia na changamoto mbalimbali mbali ambazo zinajiri katika kufanikisha zoezi hili. Licha ya Ethiopia kutangaza sitisho la mapigano la kibinadamu na wapiganaji wa Tigrei, makundi ya misaada yanahitaji kupeleka chakula na dawa kwa wale wenye shida, hata nje ya maeneo yaliyoathiriwa vibaya huko Tigrei, ambayo ni vigumu kufikika kwa wanahabari. Kufikisha misaada imekuwa ni jambo la kutia hofu na changamoto nyingi. Kharija Riami anayesoma ripoti ya mwandishi wa VOA Henry Wilkins kutoka Desie, Ethiopia. Katika mkoa wa kaskazini mwa Ethiopia wa Amhara imekuwa ni miezi minne sasa tangu majeshi ya Tigray People's Liberation Front TPLF yaliyokuwa na ukali ya kimabavu yalipoondoka Wakati mkoa ukijaribu kurejea katika hali ya kawaida, kutokana na vita vibaya vya wenyewe kwa wenyewe. Umoja wa Mataifa unasema takriban kiasi cha watu milioni tisa nukta nne katika mkoa wa Amhara na mwingine jirani wa Afar na huko Tigrei wanahitaji misaada ya kibinadamu, lakini misaada imekuwa ikifika kwa kasi ya polepole pole. Ahmed Nuru mwenye umri wa miaka kumi na saba. Alikuwa anaishi katika mkoa wa Oromia lakini alikimbia baada ya kukabiliwa na mateso ya watu kutoka kabila la Amhara. Amempoteza mama yake wakati alipokuwa bado mdogo. Mwaka jana baba yake alifariki baada ya kushindwa kupata matibabu ya kuweza kuokoa maisha yake kutokana na athari za vita kwa mfumo wa huduma za afya katika eneo hilo. Hivi sasa ameachwa kuwahudumia dada zake wadogo wawili wenye umri wa miaka kumi na minane. Sina wazo la maisha yangu ya siku za usoni yatakuwaje. Kwa kweli ni ngumu sana, sifahamu nitakabiliana ja vipi na majukumu ya kuwalea wadogo zangu za wawili. Daniel Tigabu ni afisa wa afya ya umma kwenye kambi ya watu wasiokuwa na makazi ambako Ahmed anaishi. Hatuna vifaa vya kutosha vya matibabu au dawa, kituo kinaendeshwa kwa kutumia vifaa vya afya vya msingi. Kuna uhaba wa vifaa vya malaria, homa ya ini na vile vya kupima HIV. Kuna maelfu ya watu wanaishi katika kambi za wasiokuwa na makazi katika mkoa wa Amhara. Wengine wanaishi na jamii wenyeji kama Segnet Tibebu ambaye amempoteza mume wake. Hivi sasa tunategemea kile ambacho marafiki wa mume wangu wanatupatia kidogo kidogo. Hiyo ni pamoja na kodi ya nyumba kila mwezi. Sina chochote, mimi ni mke wa nyumbani, nasubiri tu kusaidiwa kitu chochote ninachopata ili kuwalea wanangu wawili. Nahisi ni vyema nilipe kodi ya nyumba kila mwezi, ingawaje wamiliki wananisaidia tangu nimpoteze mume wangu. Nawezaje kupanga mambo ya siku za usoni wakati sina chochote? Mfanyakazi wa misaada Mulugeta Kebede katika kambi ya Haik anasema hadithi kama za Ahmed na Tsegenet siyo za ajabu kote katika mkoa wa Amhara. Hali ya sasa inanifanya niliye sana mchana na usiku. Kama una njaa huwezi kulala kamwe, siku zote unafikiria jinsi tumbo lako lilivyotupu. Nimeona watu wasiokuwa na makazi wanapanga kuuza sufuria na matandiko ili kuweza kujikimu. Mambo kwa kweli ni mabaya sana. Kiasi cha watu elfu thelathini wamekoseshwa makazi kutokana na mzozo na hivi sasa wanaishi kaskazini mwa Haik huko Weldia mwakilishi wa serikali ya kieneo Hapte Mariam Asefa, ambaye pia ni msemaji wa eneo la Northwolo, anaelezea zaidi. betam kaya a twsn ngroch aujemara akabab la jmarioh nbru. Kulikuwa na msaada mdogo mwanzoni walipoondoka TPLF baada ya eneo hilo kuwa ni sehemu ya mzozo kwa miezi kadhaa. Misaada ilisambazwa mara mbili tangu wakati huo. Misaada ilitolewa na Umoja wa Mataifa au serikali kuu na haikutosha kaskazini mwa mkoa wa Amhara. Huko Tigrei, ambako waandishi wa, wa habari wamepigwa marufuku kuingia, Umoja wa Mataifa unasema hali ni mbaya sana, huku kukiwa na hali ya njaa. Tigrei iko kwenye kizuizi cha kibinadamu kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Kwa sasa wote Ahmed na wadogo zake wanachoweza kufanya ni kujaribu kuondoka na huku akiwa na matumaini ya misaada kuwasili haraka. huko nam. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa tumwalike Harison Kamau kwa ajili ya kutusomea muktasari wa habari. ripoti kutoka Shirika la Afya Duniani, WHO, zinasema kwamba janga la covid-19 limesababisha vifo vya moja kwa moja kwa zaidi ya watu milioni 14 kote ulimwenguni kuanzia Januari mosi mwaka wa elfu mbili na ishirini hadi Disemba 31 mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameomba wahisani wa kimataifa kuendelea kutoa misaada ya kibinadamu barani Afrika na kwingineko ulimwenguni, mbali na kushughulikia mzozo wa Ukraine. Basi kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Guterres ameyasema hayo mapema leo mbele ya wanahabari wakati akikamilisha ziara yake ya siku tatu kwenye mataifa ya afrika magharibi. Waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida amesema mapema leo kwamba taifa lake litaimarisha matumizi ya viwanda vya ndani vya nyuklia ili kupunguza utegemezi wake kwenye nishati kutoka Rusia. Japani imekuwa ikitegemea zaidi nishati kutoka Rasia tangu kufunga viwanda vyake vya nyuklia mwaka elfu mbili kumi na moja kufuatia tetemeko la ardhi la Fukushima pamoja na tsunami ambayo ilisababisha uharibifu mkubwa. Wizara ya afya ya Palestina imesema kwamba wanajeshi wa Israeli mapema leo wamevamia kambi moja ya wakimbizi kwenye eneo lililokaliwa kimabavu huko Ukingo wa Magharibi na kusababisha vifo vya Wapalestina wawili na wengine kumi na tano kujeruhiwa vibaya. Basi, kwa mujibu wa shirika la habari la AP, katika taarifa nyingine ni kwamba Mpalestina mmoja amechoma kisu mwanaume wa Israel mwenye umri wa miaka 28 kwenye ukingo huo kabla yake kuuawa na mtu aliyekuwa karibu naye. Mamlaka ya mji mkuu wa China wa Beijing mapema leo imeamuru shule zote kubaki kufungwa ili kuzuia maambukizi ya korona. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha katika matangazo yetu, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Sandey Shomari, mimi ni Idi Ligongo nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.