The hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Haya basi, msikilizaji, tunakukaribisha sana katika matangazo ya VOA Express. Ni Mei tano mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Ni siku tano tu zimepita toka ile siku ya Labor Day, bila shaka eh, ambapo kuna watu walikuwa wametoa macho kweli eh, mishahara inaongezeka, mishahara vipi, BMJ ekoni, wewe ulikuwa unatarajia? Maanake si Labor Day uh, hapa kidogo iko tofauti na pande za kule Afrika Mashariki na Kati. E, kweli kabisa Idi Ligongo. Kwanza ni waambie wasikilizaji, huyu hapa anayezungumza ndiye BMJ Mridhi, e, e, wasije wakachanganyikiwa mm. E, lakini kuhusu labor day na mishahara, mimi mwenyewe ningependa niongezewe kidogo, nafikiri <laughs> itabidi niongee na, na waajiri wangu tuone vipi mambo, lakini kunaonekana kwamba kuna watu wanasema kuna matumaini makubwa. Naam, matumaini yapo, lakini vile vile tukitoka hapo hapo kwenye masuala ya mishahara, e, kule nchini Uganda wamiliki wa, wa bodaboda wanatoa macho kwelikweli, lakini vilevile vile nchini Tanzania eh, wale wakinamama ambao wanafanya biashara ya chakula bado wanapiga kelele, maanake bei za mafuta zimeongezeka, bei za mafuta zimeongezeka. Lakini kwa mfano Tanzania, hali ya mshahara kama vile umepigwa nanga hapa, umegusia na nafikiri tutazungumza mengi zaidi katika VOA Express wakati huu, lakini hapo umegusia kuhusu Uganda, ili ligongo e, tumezungumza na mmoja wa wajasiria mali, wanasema wale wana bodaboda wanapata kwamba wanapewa e, ile riba inakuwa iko juu sana, inakuwa ni vigumu sana kwa wao kuendelea na kazi zao. Hebu tusikie kidogo, alafu tuta kidokezo tu kupunguzwa kupu kwa riba iliyoko hapo na kueleweshwa zaidi kuhusu masharti hayo kujua kwamba ninapochukua pikipiki hii kwa shilingi ya shilingi milioni tano ikiwa mpya nimenunua hapa nitakuwa nimeuziwa kwa shilingi milioni nane au milioni kumi na mbili. Ni yale yanayoendelea kuwakumba wanabodaboda huko nchini Uganda, katika miji mbalimbali. Tutasikia mengi zaidi e, pamoja pia na kama, sijui kama umewaeleza kwamba tutakuwa na barazani hili leo barazani, kama ilivyo ada, kama ilivyo ada ya e, chai kwenye, ya sukari kwenye chai, labda uwe una daktari amekwambia hapana sukari. Eh, <laughs> tutakuwa eh, na ushauri vilevile vile, lakini moja kwa moja BMJ, twende kusonga mbele tuanzie na nchini Uganda. Ni kweli kabisa eh, ni kwamba wamiliki wa bodaboda katika -boda taifa hilo la Afrika Mashariki wamekuwa eh, kwa muda sasa wakilalamikia ongezeko la viwango vya riba ambavyo vinatozwa na makampuni ya mikopo pamoja pia na mashirika, na inaifanya iwe ni vigumu sana kwao kulipa madeni ya vyombo hivyo ambavyo ni maarufu sana kwa usafiri katika sehemu nyingi za nchi hiyo kuanzia kule Kabale mjini, uh, mji wa Kabale, uh, huko chini kabisa Uganda, kule Mbale, uh, Kampala yenyewe, uh, kule Entebe mpaka kwenda mpaka mjini Arua kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, kumekuwa na malalamiko na wengine wa hawa waendesha bodaboda pia wakiandamana katika kupinga e, riba ambayo imeongezeka kwa kiwango kikubwa katika siku za karibuni. Kulingana na mamlaka ya mapato ya Uganda ni kwamba Waganda walisajili zaidi ya pikipiki piki 1120 mwaka 2020 2021, na, na ni idadi kubwa zaidi kuwahi kusajiliwa katika mwaka mmoja, lakini sasa Gazeti la East African limeandika kwamba haja kubwa ya usafiri nafuu imechangia ongezeko hilo la bodaboda, lakini makampuni na mashirika yanayotoa mikopo ya kununua pikipiki hizo yanatoa riba ya juu zaidi, wakati mwingi ikiwa ni hata zaidi ya mara mbili ya bei ya pikipiki piki hizo. Hapa tuzungumze sasa na John Hura, ni mmoja wa wajasiriamali na aanze kwa kutueleza nini hasa wanachokitaka iweze kuwa kama, mi, kama riba mikopo mingine ambayo inakuwa na riba inayoeleweka. Kwa mfano sasa hivi wanapokueleza kinachotokea ni kwamba mtu kila mwezi analipa elfu themanini na tatu kwa pesa za Uganda, lakini wanavyoangalia baada ya miezi ishirini na minne ama miezi thelathini na sita inakwenda hadi milioni nane, kati ya milioni nane hadi milioni kumi na mbili kwa shilingi pesa za Uganda. Sasa unakuta kwamba pikipiki hiyo, ilhali ukitaka kununua pikipiki mpya wewe unainunua kwa shilingi milioni tano hivi, milioni nne na kitu, na kueleweshwa zaidi kuhusu masharti hayo, nao waweze kujua kwamba ninapochukua pikipiki hii kwa shilingi ya shilingi milioni tano ikiwa mpya nimenunua, hapa nitakuwa nimeuziwa kwa shilingi milioni nane au milioni kumi na mbili. Sasa uh, John, baada ya malalamiko yote hayo je, serikali imesema lolote? Kwa uhakika serikali imeleta miradi mingi sana, kama mioga na kadhalika. Kwa hiyo najaribu kuonyesha kwamba watu wana uwezo wa kuf, kufanya chaguo kwa yale mambo ambayo yako. Kazi ya serikali imekuwa ni kutoa platforms hizo ziweze kuwasaidia hakuna kikubwa zaidi ambacho kwa sasa kimesema kuhusiana na hali hii, lakini wale wenyewe tunafikiri wanaotoa mikopo hiyo, wao huwa wanajua masharti yote na ni jinsi gani wao watafaidika na jinsi hao wahuduma bodaboda watakabiliwa na kipindi cha kulipa gharama hizo. Safi kabisa, huyo John hapa akizungumza nasi kuhusu hali ilivyo nchini Uganda waendesha bodaboda. Idi Ligongo, unajua suala hili sio Uganda tu, uh, lakini inategemea ni wapi eh, ulipo, lakini eneo zima hilo la maziwa makuu, unaona wanalalamika kwamba wanatozwa pesa nyingi sana. Nam, ndivyo hivyo ilivyo. VOA Express mm. Basi anaitwa Avril bmj mrivi, unajua kuna ule usemi unaosema duniani wawili wawili mm -hmm. Basi vilevile vile majina yanaweza kawa mawili mawili. Huyo ni Avril, jina lake kamili ni Judith Nyambura Mwangi. Sasa anataka kufanana na jina na mwimbaji nchini Tanzania ambaye ni maarufu kabisa. Nafikiri utakuwa unamfahamu Judith Wambura e, ama maarufu kabisa kama Lady JD. Sasa nimeona hapa Judith Nyambura hmm. Kasema, si mbona kama Judith wambura alafu wote wanaimba na wote wanatokea Afrika Mashariki. <laughs> na unasikia sauti <laughs> eh, lakini sauti ni tofauti, sauti ni tofauti eh, na mwonekano ni tofauti e, eh, lakini hata bila kuzungumza yote hayo, mimi hivi tu nakisikiliza hii ngoma mm. Eh, regardless, kama imechezwa na Nyambura ama Evrili -really, wa kutoka Tizedi, nasikia <laughs> ni kitu safi sana ehe, huyu hey, ni mwanamuziki kutoka Kenya. Alizaliwa mwaka elfu tisa, mia, themanini na sita, sasa yuko na umri wa miaka thelathini na sita. Amekuwa kwenye nini kwenye tasnia hii kwa muda mm, wa, and, wa, wa, watoto, watoto wa miaka ya themanini, nao wanaingia kwenye lile fungu la, la nne, ndio hali inavyokwenda, wapende wa he, bila na, <laughs> <Bila shak. laughs> e, na, na labda ukiendelea, nikwambie tu anatokea maeneo ya kina Kamau kule Nakuru ndiko alikozaliwa. <laughs> <laughs> Basi tukisonga mbele, baada ya kutangazwa kwa bei mpya za mafuta ya petroli na dizeli nchini Tanzania, e, kina dada wanaofanya biashara za kuuza chakula maarufu kabisa kama mamalishe pale nchini Tanzania. Sijui uh, upande mwingine uh, wa Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi wanatumia jina gani? Kuna wengine wanasema mamantilie. Sasa kile ambacho kinawakumba hivi sasa ni wasiwasi mkubwa wa uwezekano wa kupanda kwa bei zaidi za bidhaa na kuendesha biashara zao kuwa ni hali zaidi na wateja wao kushindwa kumudu. Kwa sasa maumivu makubwa zaidi wanasema wanayapata kutoka kwenye mafuta ya kupikia ambayo nayo yamepanda bei maradufu. Tunaye hapa mfanyabiashara wa chakula Ashura Ismail. Ashura, tunajua hali imekuwa ngumu sana kwako wewe. Imekuathiri vipi sasa kupanda kwa bei ya mafuta? Kwa upande wangu mimi imeniathiri kipande kikubwa sana, kwa sababu, kwa mfano, lita moja ya mafuta ilikuwa inauzwa shilingi elfu nne sasa, sasa hivi ni elfu saba mia tano kwa mwananchi wa kawaida, hawezi kumudu. Kwa hiyo hata katika uuzaji wa vyakula inabidi tupunguze kipimo, kutokana na hali ya maisha ilivyo. Kama unahitaji kipimo kama kile cha mwanzo, chakula sahani moja ni shilingi elfu mbili. Kama utahitaji kama hiki cha sasa hivi, ni elfu mbili mia tano kutokana na mfumuko wa bei ulivyo. Mchele nao umeshapanda upo juu, ni elfu mbili mia tano. Hali inazidi kuwa mbaya, wateja wanapotea, kwa sababu wanapoteasbu kwamba ni bora nikanunue unga nikapike nyumbani kwangu. Kutokana na hali ilivyo, anaangalia chakula cha elfu moja mia tano ugali hawezi kushiba, wali wa elfu mbili mia tano kwa kazi za wajenzi hawawezi kushiba. Kwahiyo anaamua tu, ngoja nikapike. Kwa hiyo ni bado sisi tunaumia kiuchumi. Na sasa, Shura kwako, unaona suluhisho ni nini hasa, kwenye hii bidhaa mafuta ya kupikia, licha ya kwamba eh, kupanda kwa bei ya petroli na dizeli eh, moja kwa moja kuna athari E, e, ama kume, a, athiri hali hii, unaona nini, e, suluhisho? Mimi suluhisho langu nilikuwa naona tu labda kwenye hili swala la mafuta, maana wanadai kwamba alizeti zinalimwa ziko nje ya nchi na ndani ya nchi, lakini za ndani ya nchi haziwezi kukidhi wananchi wake wote. Sasa kama mfumuko wa bei uliokuja kutokana na mafuta, kuna vita hiyo ya Ukraine huko imesababisha yote hayo, kama wangeweza kumudu wakatushushia kidogo mafuta basi bidhaa zingeweza kutufikia kwa wakati, yaani kwa mazingira kuyaweka yawe ni rahisi au kwa mlaji aone ni rahisi. Kwa kwa sasa sasa bado hatuwezi tukawaelezea kuhusu mazingira kwa sasa hivi, kwa sababu hali bado haijawa nzuri. Hata tukisema tuifanye iwe rahisi, haiwezi kuwa rahisi kutokana na bidhaa bado zipo juu. Haya, ni Ashura Ismaili. Maanake hii eh, kule uswahilini unaambiwa bwana, ugali moto, mboga moto. <laughs> na ili mengi ambayo tunazungumza hapa VOA Express kama tu ulivyosikia kwenye story hiyo ya e, boda boda kule Uganda. E, ukizungumza na Shura kwa mfano, yeye ni anawakilisha watu wengi sana eneo hilo la Afrika Mashariki, sio kwamba anazungumza tu pale ali alipo peke yake. Mm -hmm. E, inakuwa ni hali ni hiyo katika e, maeneo mengi. Ni kwa kweli jambo ambalo linafikirisha sana naamini e, wanaohusika hali kadhalika. E, tuombe Mungu kule Russia Ukraine, e, mambo yawe shwari, dunia irejee katika hali ya kawaida basi. Moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika habari za dunia. Rusia hii leo imeahidi kuheshimu tishio sitisho la mapigano kwenye mji wa Ukraini wa Mariupol, ambako vikosi vyake vimekuwa vikishikilia udhibiti, isipokuwa kwenye kiwanda kimoja cha chuma ambako wanajeshi wa Ukraini pamoja na raia wanasubiri kuondolewa na Umoja wa Mataifa. Rusia imesema kwamba sitisho hilo la mapigano wakati wa mchana litaendelea Ijumaa na Jumamosi ili kufanikisha shughuli za uokozi kwenye eneo la kiwanda hicho. Rais wa Ukraini Volodymyr Zelenski, kwenye hotuba yake mapema leo, amesema kwamba sitisha la mapigano la muda mrefu kutoka kwa vikosi vya Rusia linahitajika mno mjini Mariupol. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amejiweka katika karantini nyumbani kwake baada ya kupatikana na maambukizi ya covid-19 jana Jumatano. Waziri huyo tayari alikuwa amepokea chanjo kamili dhidi ya virusi vya korona, pamoja na chanjo ya ziada ya busta, wakati taarifa kutoka wizara yake ikiongeza kwamba hajakaribiana na rais Joe Biden kwa siku kadhaa na kwa hivyo hayuko katika hatari ya kupata maambukizi rais huyo. Kabla ya kugundulika kuwa na maambukizi, Blinken alikuwa amekutana na waziri wa mambo ya kigeni wa Sweden Ann Linde eh, wakati Jumanne akiwa anakutana na waziri wa mambo ya kigeni wa Mexico Marcel Ebrard. Mamlaka ya mji mkuu wa China wa Beijing mapema leo imeamuru shule zote kubaki kufungwa ikiwa mojawapo ya hatua ya kuzuia mlipuko mpya wa maambukizi ya virusi vya korona. Shule zilizotarajiwa kufunguliwa tena baada ya siku kuu ya wafanyakazi, lakini mamlaka ikaamua kwamba ziendelee kufungwa kwa wiki moja zaidi ili kudhibiti maambukizi. Wakati huo huo, shughuli kwenye migahawa Uh, vilabu vya pombe na sehemu za ndani za burudani mjini humo zitabaki kufungwa kwa muda usiojulikana. Baadhi ya wakazi wa kijiji kimoja katika jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria wamesema kwamba watu wanaoshukiwa kuwa Waislamu wenye msimamo mkali wamefanya mashambulizi na kuua takriban watu saba. Mashambulizi hayo yamefanyika wakati katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akifanya ziara jimboni humo ili kukutana na waathirika wa mashambulizi ya wanajihadi. Inapanda nikisema you're the one oh, yeah. Hey, una washata unaweka chini swalini, unataka imulike nini? Vita yangu siweki chini mine, nikiwa chini, wewe unaniweka juu. Aya basi unaambiwa weka juu. BMJ, unajua kuna ngoma fulani inabidi usikilize wakati fulani, ngoma kama hii, na utaiona tamu zaidi kama wewe ni mwanafunzi umefunga shule na ripoti imetoka na kwamba umefanya vizuri, ama kama wewe ni mfanyakazi basi eh, unaona kabisa ule mshahara umeingia au umepata barua ya kuongezewa mshahara. Sasa ukiwa unaenda kwenye klabu, unasikiliza weka juu Weka juu <laughs> hapo, ngoma inakuwa imetulia tulia, lakini usiombe ukawa unaisikiliza hii ngoma wakati umeachwa, inakuwa ni, ni balaa, inadunda kabisa. Haya <laughs> <laughs> basi, mwanamziki huyo anajulikana kama Manolo, anasema weka juu. Na Idi umenji, umenifunza kitu hapo. Siku anafikiri unaweza kuicheza wakati gani? Lakini ndivyo hivo hizi <laughs> ngoma, muziki. Unajua, muziki unapendeza kutokana na mazingira fulani. Aha. Mm-hmm. Sasa msikilizaji, kwa ngoma hiyo yake Manolo, nafikiri tuingie kwenye barazani, e, sehemu ambayo unaipenda sana. Bado tunajaribu kuwatafuta baadhi ya wa, watu ambao watashiriki kwenye e, barazani hivi leo e, lakini nikwambie vile tulivyouliza katika swali la barazani, mada yake ilikuwa inasema hivi. Uh, ni kuhusu watu wenye madaraka wanaotaka rushwa ya ngono ili kutoa upendeleo wa kikazi. Nini maoni yako, wanasema nini hili hapo? Huyu ninaye anza naye ni Mathia Muhali, anasema kwa hili hatuna namna, kwa sababu ni mambo ya siri e, mambo kama hayo yamekuwa yanaleta hatari e, kubwa, na viongozi e, kama hawa, ingawa wamesoma lakini ni hawana busara ya kuona kwamba eh, wanapaswa kumwogopa Mungu na kuheshimu eh, jinsia nyingine. E, safi safi kabisa. Na tukiendelea kulizungumzia hili, kabla sijasoma eh, zaidi, Idi Ligongo, unajua ni swala ambalo mara kwa mara unalisikia, na ili huwezi kusema tu ni kule bara Afrika. Nafikiri kiliko kila pembe duniani, hili limeandikwa mpaka kwenye vitabu vya dini vya dini. uh -huh. Kwa sababu ni jambo la kihistoria wale wenye mamlaka kuona kwamba wanaweza wakatumia e, mamlaka yao kwa ajili ya kujinufaisha e, kimwili kwa wenzi ama watu ambao wana jinsia tofauti, hata jinsia moja vilevile vile. Haya mambo yamekuwa yakiendelea e, na ni kama kutumia nguvu yako, ni kama unavyosema uh, kule barabarani ukiwa na lori kubwa kwenye barabara, unaanza kuona wengine walio na magari madogo, kama unaweza kucheza cheza nao kwa sababu una nguvu e, lakini hili sio suala la, la kutania. Ni swala ni mambo ambayo yanaendelea na ni ya kutia wasiwasi kweli kweli. Huyu nani? Bas, Inabidi, inabidi, inabidi ile jina huo umetulia kidogo ee, mm. <laughs> bila shaka <laughs> subiri, nitulie. Nasikia tuna mwalimu ambaye yuko kwenye laini ya simu, lakini nisome kwa haraka basianiria Malekani Tembo anasema yuko kule Mtwanga DRC, anasema wanapendana wana pen, wana uh, mambo ya rais uh, hapa amechanganya mambo <laughs> ili ligongo, wacha tupate mgeni kwanza Nam, naona uh, laini ya simu imedondoka huyu. Eh, mimi nachoona, nachokisema kwamba watu wanapendana hmm. Eh, ni mambo marahisi sana eh, hawapendi kusababisha nguvu, shida yeye eh, eh, mwenyewe anadai kwamba wanawake wakati mwingine wanatoa rushwa ya ngono hmm. Ah, inakuwa wao ndio eh, wanaopeleka hiyo, lakini nadhani anatoa shutuma za moja kwa moja ndio, lakini ukiangalia tafiti mbalimbali zinaonyeshwa wanawake kwa kweli ndio wanaonyanyaswa zaidi. Eh, na kina baba safi kabisa. Nasikia ngoma chini kwa chini. Nisome kwa haraka, huyu Bernard Samike anasema ukweli, jambo hilo alifai kabisa, ni jukumu la mamlaka kupambana nalo na pia aliyeombwa rushwa ya ngono kutoa ushirikiano wa kweli ili kufichua makosa hayo. Haya basi, unaambiwa sema milele. Eh, sikiliza ngoma hiki expresi lazima iende na burudani ya muziki Haya, leo kwa kweli mambo ni matamu kwelikweli. Sasa nilikwambia Avril anafanana jina na Judith wambura, <laughs> Judith nyambura ndio. Sasa huyu Gilad anafanana sauti kweli na mwanamuziki mwingine. E, anaishi hapa Marekani katika jimbo la Minnesota, lakini ana asili ya Tanzania, naye anayapiga rege, anaitwa Innocent Galinoma. Itabidi siku moja tuweke ngoma ya huyu jamaa na ngoma ya Innocent Galinoma, alafu tumwambie msikilizaji, je, mtu mmoja au watu wawili tofauti? E, lakini unajua hili kitu cha kushangaza ni kwamba huyu jamaa anajulikana kama Gilad Milo ama Milo mm -hmm. anatokea Jerusalem kule Israel. Israel lakini pia kwa sababu kuna watu wanasema kwamba wana mziki, labda labda uwe tu hauna namna nyingine mpaka mziki. Huyu ni jamaa ambaye anafanya kazi kwa ubalozi wa uh, Israeli nchini Kenya, na yeye ni deputy head of mission, yani ni mtu ako na <laughs> mtu mzito, <laughs> mtu mzito. E, mtu na, na, na, na, na anapenda sana na, na, na, nafahamishwa na Aida Isa kwamba yeye tayari ni raia wa Kenya pia, pamoja na kwamba alizaliwa kule Israeli, na Kiswahili anakimba vizuri kwelikweli. Na wanaeleza ni kuwa, na angalia angalia historia yake, wanasema kwamba yeye anapenda kucheza na kuimba, nyimbo zake zote ni za Kiswahili. Hmm. <laughs> na Kiswahili kizuri, so kile Kiswahili cha kubambia bambia, Kiswahili kile, eh, wanaita Kiswahili biriani, Kiswahili pilau, Kiswahili mahanjumati. <laughs> tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express na moja kwa moja, eh, tuangazie yale ambayo yanavuma Eh katika mitandao ah, tunasonga mbele sana. Eh, tunaelekea kwenye swala zima la ushauri okay. Eh, naona naenda express kweli kweli, ki express express hii leo e, na unajua iligonga wiki nzima hii, ni kuangalia angalia mambo ya uhuru waandishi wa habari na wa, wani kama wiki yetu sisi, wani, wiki yetu hatuwezi kuiacha ipite pite, hatuwezi e, acha e. Katika ushauri sasa, ni tuna nini sasa katika ushauri leo, katika kuangazia uh, wiki hii ya uh, uhuru wa vyombo vya habari Faiz Musa E, aliye na uzoefu katika tasnia ya uandishi wa habari nchini Kenya anawashauri wanahabari chipukizi kuzingatia ukuaji wa teknolojia na matumizi ya utandawazi katika kuandaa ripoti na taarifa zao, maanake ukiangalia zile online TV zote ni vijana wadogo kwelikweli. Ushauri wangu kwa wanahabari ambao wanakuwa hivi sasa na maendeleo mengi ambayo yamepatikana katika tasnia hii, sekta hii ya habari kote ulimwenguni ni maswala ya utandawazi, yaani digital space. Utaona kwamba utandawazi ama mitandao ya kijamii ambapo hapo, tunazungumzia YouTube, tunazungumzia podcast, tunazungumzia Facebook, Instagram, Twitter na vitu vingine vingi tu, LinkedIn, ni vinakwenda sambamba na masuala ya habari, kwa sababu habari tunaona kwamba ni sekta ambayo inakuwa kila siku. Kwa hivyo, kila teknolojia inavyozidi kupanuka, inabidi pia wanahabari O, vile vile kwa sababu ya kuwafata wale ambao ni walengwa, ni msikilizaji, ni mtazamaji ama ni msomaji. Kwa hivyo wanaokuwa hivi sasa wanataka na hili jambo walichukuliwa kwa uzito na ulazima kwamba na yeye hakikishe anaingia katika nafasi hii ya utandawazi ya digital, hakikishe vile itakavyokuwa taarifa akichapisha iwe ni ya ni zile za kusoma ama ya kusikilizwa ya kwa mfano gazeti ama ya redio ama ya runinga, basi hakikisha kwamba pia anaitoa kopi katika mitandao ya kijamii, ambapo anaweza kutengeneza link akaishare katika Twitter, akaiweka katika Facebook, Instagram na kila mahali. Na hii mitandao uzuri uliofanya ni kwamba wameweza kuunganisha vitu kama Instagram iweze kuunganishwa na Twitter, Twitter iweze kuunganishwa na LinkedIn, iweze kuunganishwa na Instagram. Kwa hivyo ukipost mara moja tu zile kama umeziweka vizuri inakusaidia. Kitu cha muhimu zaidi ni uh, YouTube. YouTube kwa wale ambao wanatengeneza video. Na bora zaidi katika cha kuzingatia katika utandawazi ni kwamba watu pia wapendi sana kutumia pesa zao ama bando zao kuangalia kitu kirefu. Kwa hivyo inabidi pia kama ni video unatengeneza ile fupi. Kwa hivyo watu lazima wajifunze namna gani unaweza kutengeneza video fupi, labda sekunde 59 lakini inatoa ujumbe kamili kwenamna, kwa namna unavyohitajika kutoka kwa lengo unatengeneza taarifa za redio. YouTube pia ina uwezo. Ni mtu ujifunze tu. Unashare kwa watu wako, kwa hivyo unawe unapatikana katika ule utandawazi. Kwa hivyo kazi zako ukizifanya hazipotei tu katika redio na runinga na nini, lakini zinabakia mpaka sasa. Uzuri wake, maanake kazi unayoifanya inakaa pale kwa muda mrefu sana. Naam, BMG Mrithi, umesikia mambo hayo. Ushauri eh, safi, safi kabisa huo kwa vijana ambao eh, wanakuwa ni wadau hivyo sasa wa sekta ya habari, na tusonge mbele na moja kwa moja tuelekee katika yale ambayo yanavuma kwenye mitandao mbalimbali. Sijui kama nianze mimi hili goma. Anza tu. Aya, sasa kuna mgombea mmoja wa urais nchini Kenya ambaye amekuwa wa kwanza kabisa kutangaza ni nani atakuwa mgombea mwenza. Unajua Kenya inaelekea kwa uchaguzi mwezi Agosti na wagombea ni wengi. Juzi tuliripoti kwamba arobaini na sita kati yao wanagombea kwa wakiwa ni katika wakiwa huru bila ku, uh, kuegemea vyama vyovyote lakini huyu anajulikana kama Profesa George Wajakoya ametangaza mgombea mwenza akiwa wa kwanza eh, lakini pia cha kushangaza sio cha kushangaza, kitu ambacho sisa, si cha kawaida ni kwamba katika historia ya Kenya hakujawa na mwanamke na sasa amemtangaza mwanamke, eh, kama mgombea mwenza. Lakini hili pia tuangalie, huyu aliyeteuliwa, aliyetangazwa e, eh, anaitwa nani? Ana, anajulikana kama Wambui Justina Wamae na ameeleza kwamba anaamini biashara ya bangi itachochea uchumi ambao unadorora sana katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Na hii ni sawa na Wajakoya mwenyewe ambaye amechukua jukwaa hilo la kusema kwamba bangi ikiyalalishwa, basi mambo yote nchini Kenya atakwenda sambamba. Haya, bangi wanakuambia wengine weed, marijuana, sijui wengine wanakuambia msuba, wanakuambia wengine ndondo, nondo Eh, marijuana sijui, lugha zote unaweza kuzitaja. Kwenye swali letu la leo ni kwamba lingine ambao linavuma ni mtanangi wa, jana wa klabu bingwa barani Ulaya, baina ya tukajua kabisa, dakika tisini Real Madrid mm -hmm. ameondoka dakika 90 mtoto kutoka kule Brazil Rodrigo mm -hmm. akatupia mbili shingoni extra time eh, Karim Benzema akatum, akamaliza ule eh, mshale wa mwisho kabisa kwa timu ya City. Hali huko kwenye mitandao hali ni tete kabisa. Sasa swali letu eh, tuliuliza uhuru wa habari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ni changamoto zipi unaziona zinaletwa na, zina na vyombo vya habari vya kidijitali katika nchi yako? Demikies oyo faskarase baba David anasema e, yuko Kiogoma, e, kule Mleba, Tanzania. changamoto iliyopo kwa wanahabari ni nyingi sana, kuna wengine ambao wanauawa anasema. mm -hmm. E, na pia huyu Alex Jagane Pawani anasema wanaotoa habari gushi e, yenye a, aina mwelekeo dhabiti. Hizi ndizo baadhi ya changamoto wanazozieleza kwenye mitandao ya kijamii. Naona muda umetupa kisogo. Msikilizaji wewe, unaweza enda pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook pia uone ni nini wengine wanasema, na wewe pia uchangie. Ni matangazo ambayo yamekuwa hapa yakielekezwa na Aida Isa, mimi naitwa BMJ Muridhi na mwelekezi amekuwa ama, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, na hapa nimeshirikiana na mwenzangu Idi Ligongo. Tukutane siku nyingine, panapo majaliwa.