TV listings and join the conversation each week with our voices on. Kibisa sana ni sa tatu kamili sana Afrika Mashariki sambili Afrika ya kati hapa Washington sana nani zamacana zifuachazoni habari zeduniya mswaji Sunday Shomari. kundi la alshababu la somalia ilishambulia kambi ya wanajeshi wa mmoja wa afrika katika mkoa wa shabele katika ati nchi hiyo mzee wa eneo hilo na kundi hilo lilisema siku ya jumanne na mkazi mwingine alisema raia watatu walifariki dunia katika mapigano mkazi mmoja anaishi katika kijiji kilicho karibu na eneo la tukio alisema baadaye kwamba aliona helikopta mbili zikipita na milio ya risasi ikitoka kwao tuliamsha na milipuko mikubwa mapema asubuhi milipuko hiyo ilikuwa katika kituo cha umoja wa afrika mili ya risasi ilifuata mzee wa eneo hilo muhamed nur alieambia reuters kwa simu kutoka el baraf kiasi cha kilometa zipatazo 130 hadi kaskazini mwa mji mkuu bugadishu al-shabab ambayo imekuwa ikipigana kwa miaka mingi kuiangusha serikali kuu na kusimika utawala wake kwa kuzingatia tafsiri yake kali ya sheria ya kiislam ilidai kuhusika na shambulio hilo rais wa marekani joe biden alitoa wito kwa wapiga kura wa marekani hii leo jumanne kutetea haki yao ya msingi ya utoaji mimba baada ya rasimu iliyovuja iliyopendekeza mahakama ya juu iko tayari kufuta uamuzi wa muda mrefu wa kulinda haki ya mwanamke kutoa mimba maoni ya walio wa wengi katika mahakama hiyo yenye wakonservativu wengi yaligonga jiji la washington kwa kiasi kikubwa jumatatu usiku na hivyo kuweka badiliko ambalo linaweza kuwa la kihistoria katika swala lenye mvutano mkali ambalo kwa sasa linahakika kutawala uchaguzi wa katikati ya awamu wa novemba kama rasamu hiyo itakuwa rasmi hatua ambayo inaweza kutokea katika miezi ijayo itaondoa karne nzima ya ulinzi wa katiba kwa haki za utoaji mimba ambao unaongoza msukumo wa kuondoa hatua hiyo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 75fm nairobi kenya nigeria ililazimika kununa vifaa vya dharura vya mbolea ya potash ya canada mwezi aprili baada ya nchi hiyo kushindwa kuagiza mbolea hiyo muhimu kutoka russia kutokana na athari za vikwazo vya nchi za magharibi mkuu wa mamlaka huru ya uwekezaji wa nigeria nsia alisema mkuu huyo ucheorji alikataa kutoa maoni yake kuhusu bei hata hivyo bei za papo hapo hii leo zimepanda zaidi ya asilimia zipatazo zi 250 kwa bidhaa zinazosafirishwa kwenda afrika ya magharibi ikilinganishwa na mwaka jana kulingana na wakala wa bei za bidhaa agas media ikikabiliana na pigo zaidi kwa fedha za nchi hatua hiyo inaonyesha moja ya matokeo mabaya yasiyotarajiwa ya vikwazo vya kuiadhibu rusia kwa uvamizi wake Ukraine, wa ukrain ambayo wameita operesheni maalum ya kijeshi na maafisa wa usalama wa ethiopia wamesema hii leo kwamba wamewakamata watu 76 wanaodhaniwa walichochea ghasia dhidi ya waislamu jana jumatatu walipokuwa wanasheerekea sikukuu ya id alfitri mjini Addis ababa polisi walitumia mabomu ya machozi kutawanya watu wakati tukio hilo lakini hapakuwepo na habari za majeruhi maelfu ya waislamu walikusanyika katika uwanja mkuu wa michezo huko huku ababa kuswali id wakati ghasia hizo zilipozuka tukio hilo limetokea baada ya siku kadhaa za mvutano kati ya waislamu no na wakristo katika sehemu kadhaa za nchi baada ya kuuliwa kwa waislamu 2 walipokuwa wanahudhuria maziko kaskazini mwa nchi hiyo wiki iliyopita hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jinalangu ni sandey shomari ndea kusikiriza matangazo mengine katika lugha ya kiingereza muda mfupi ujao utaungana naye bmj muridhi katika kipindi cha kwa undani ya ya kiswahili sauti moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho uangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida msikilizaji katika kipindi cha leo tunakuwa na makala maalum kuhusu dunia kuadimisha uhuru wa vyombo vya habari wakati ikielezwa kwamba changamoto zingalipo katika tasnia hiyo huku waandishi wapatao 47 wakiuawa katika wa kipindi cha mwaka mmoja uliopita na zaidi ya 350 wakiwa wamefungwa jela kwa kisingizio cha kuvunja sheria hatujayaona mabadiliko ya kisheria lakini tumeona kuna kitu tunaita political will kuna nia ya kisiasa inayoonyesha dhamira ya kutaka kurekebisha sheria zilizopo ni kwa undani mimi ni bmj mridhi msikilizaji leo dunia inaadhimisha uhuru wa vyombo vya habari na wanahabari wenyewe kila mwaka tarehe 3 mwezi wa mei dunia huadhimisha siku hii na historia fupi ni kwamba baraza kuu la umoja wa mataifa lilitangaza mei tatu kuwa ni siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani au siku ya wanahabari ulimwenguni kama siku ya kutoa ufahamu wa umuhimu wa uhuru wa vyombo vya habari na kuzikumbusha serikali juu ya wajibu wao wa kuheshimu na kujumisha haki pamoja na hatua za kuhakikisha kwamba kuna uhuru wa kujieleza kama ilivyoainishwa chini ya kifungu cha 19 cha azimio la kimataifa la haki za binadamu la mwaka wa948 na vilevile kuadhimisha kumbukumbu ya azimio la winhok tamko la kanuni za uhuru wa vyombo vya habari zilizowekwa pamoja na uaandishi wa habari wa magazeti ya kiafrika mjini wi huko nchini namibia mnamo mwaka wa991 kama ilivyoainishwa na umoja wa mataifa msikilizaji lengo la maadhimisho haya pia ni kutambua mchango wa sekta ya habari na vilevile vile kuangalia changamoto zinazoikumba sekta hiyo pamoja na wanahabari na pia uhuru wa kutoa maoni na wakati dunia ikiadhimisha siku hii hi leo tunaangalia ripoti mpya ya shirika la kimataifa la waandishi wasio na mipaka Reporters without borders inayoonyesha taswira kamili ya uhuru katika tasnia hiyo kote duniani hali kadhalika tutaangazia kwa kina hali ilivyo katika nchi mbalimbali za ukanda wa afrika mashariki ikiwa ni pamoja na burundi jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tanzania rwanda uganda na kenya ripoti mpya ya shirika la waandishi wa habari wasiyo na mipaka kwa siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani hii leo inaonyesha kwamba uhuru wa andishi umezorota katika baadhi ya nchi huku ukiimarika katika zingine lakini jambo la kusikitisha hata zaidi ni kwamba idadi isiyopungua 47 ya waandishi wa habari wameuawa huku 350 wakifungwa jela katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kwa mujibu wa ripoti hiyo ripoti iyo iliyotolewa leo jumanne inasema mataifa matatu bora zaidi kwa uhuru wa vyombo vya habari ni norway denmark na sweden lakini pia imeorodhesha nchi kumi ambazo hali yake ya uminyaji wa uhuru wa habari ni mbaya zaidi duniani kwa mujibu wa shirika hilo zikiwa ni pamoja na myanmar iliyo katika nambari ya 176 kati ya 18 nchi ambapo mapinduzi unakumbuka msikilizaji ya februari mwaka uliopita yanaelezwa kama yalichangia kuzorota zaidi ya mara kumi kwa uhuru wa uandishi wa habari zingine zilizo na sifa mbaya zaidi ni china tukmenistan iran eritrea na korea kaskazini lakini namibia nayo inaelezwa kama iliyo na nafasi bora zaidi barani ya afrika ambapo uhuru wa uandishi wa habari unaelezwa kwamba unalindwa vilivyo na mfumo wa sheria katika taifa hilo ususan mahakama wakati huo huo eneo la afrika mashariki na kati kwa ujumla lilirekodi matokeo chanya hata ingawa ni kwa asilimia ndogo tu ikilinganishwa na mwaka uliopita kwa mfano kenya iko katika nafasi ya 69 na kati ya nchi zote 180 ambayo ni bora ikilinganishwa na mwaka jana ambapo ilikuwa katika nafasi ya 12 na kabla ya kuendelea tupate ripoti halisi nchini kenya iliyotayarishwa na mwenzangu huba abdi akiwa nairobi februari mwaka huu ngina kiruri alitoa taarifa nyeti iliyofitia uovu katika mojawapo ya hospitali katika kaunti ya lakipya like ni taarifa iliyojadiliwa sana nchini kenya lakini kama mwanahabari amepokea vitisho vya kila aina jinsia yake kama mwanamke katika tasnia ya wanahabari ikizidisha madhila yake kwani uhuru wake wa kufanya kazi ulibanwa sana so kwa hiyo topic yangu ya investigative nimepitia changamoto vingi sana maanake um, ukienda kutafuta information hapo na pale ambapo watu wanataka kuificha kama siri napata sasa kuna intimidation nyingi natokea kama ni kwa kituo cha polisi kama ni kwa huyo mwenyewe huyo mwenye uname kuna hizo mashida nimepitia eh, kitambo hata kuna wakati nilipelekwa kotini la, eh, sababu huyo sosako napenda vile nilikuwa nimejaribu kutafuta hiyo information yake so akanipeleka kotini akatumia hata polisi kujaribu kuna intimidate alikuwa ananiambia hata wana track natakl zangu mtu akinipigia simu ati tiwanasikiza na vitu, vitu vingi kama hizo dunia inapoadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari wellington nyongesa mhariri wa shirika la ktn anasema kulikuwepo na uhuru mkubwa zaidi hasa katika uwekezaji katika vyombo vya habari wakati wa enzi ya rais wa tatu watatu mwaikibaki vyombo vya habari vilikuwa na uhodari wa kufanya upekuzi wa kina hata hivyo wanasema wanahabari wengi baada ya kupeperusha taarifa za upekuzi walilazimika kwenda mafichoni au nje ya nchi licha ya hali hiyi wanasema serikali ya sasa imekuwa ikitumia mbinu tofauti ya kukandamiza uhuru wa vyombo vya habari serikali hii ya uhuru kenyatta iliathiri uhuru wa vyombo vya habari kupitia kuharibu mapato ya vyombo vya habari Uh, serikali hii ya kenyatta ilianzisha taasisi inayoitwa uh, kuna gazeti ambalo huchapishwa so kazi zote ambazo uh, serikali ilikuwa inapatia vyombo vya habari ili kuvipatia mapato ikawa katika chombo kimoja cha serikali uh, huchapisha gazeti moja ambalo linasambazwa na magazeti yaliyopo kumaanisha kwamba uh, vyombo vya habari vilipoteza karibu asilimia helathini ya mapato na wajua ukikosa pesa sasa inaathiri hata uhuru wako wa kufanya kazi ya wanahabari ndio maana siku hizi ni vigumu kuona vyombo vya habari vinafadhili makala ya upekuzi kama et ilivyokuwa inafanya zamani kupitia makala ya jicho pevu na the inside story kwa upande mwingine uhuru wa vyombo vya habari unachukua mkondo mwingine hii leo kwani ukuaji wa dijitali unahatarisha uhuru wa waandishi wa habari mwanahabari wa vipindi vya redio katika shirika la citizen fred machoka ana zaidi ya miaka t katika tasnia hii lakini anakiri ukuaji wa jukwaa la dijitali umefungua nafasi ya kuwepo ushindani mkubwa kwa watu wengi kutoa habari blogi na pia youtube lakini wanahabari wanapaswa kufanya vizuri zaidi kuliko raia ambao wanahatarisha uhuru wa vyombo vya habari kwa habari nyingi za uongo sisi ambao <coughs> kidogo tumejulikana Eh, ni wachache ambao wanaweza kusema kwamba hawajapata habari za kupotosha kuhusu wao wenyewe kwa mfano mimi wenyewe vyombo hivyo vya habari vimeniua mara nne eh, naona mpaka mpaka kakangu anashtuka hapa unapata kwamba uh, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye facebook na kwenye, kwenye, kwenye eh, eh, twitter mtu amechukua picha yako akaiweka pale akasema iti habari za kutufikia hivi sasa mtu fulani amekufa na yuko hai hiyo ni habari ya madhara sana baraza la vyombo vya habari nchini kenya linawahimiza wote kuzingatia usalama wa wanahabari wanapotekeleza majukumu yao halali baraza limesema litaendelea kutetea usalama wa waandishi wa habari kwa kushirikisha wadau ikiwa ni pamoja na vyombo vya sheria kushughulikia kesi za unyanyasaji wa waandishi wa habari na pia kuhakikisha uandishi wa, wa habari na changamoto za kidijitali zinakabiliwa n licha ya taifa la kenya kusifiwa kama moja ya mataifa ambayo wametoa nafasi na uhuru kwa vyombo vya habari na wanahabari kwa ujumla wanahabari wanahisi kwamba bado kuna nafasi finyu ya wao kujieleza na kueleza taarifa zao oba abdi vo nairobi burundi msikilizaji imeorodheshwa katika nafasi ya 17 na kutoka 147 mwaka jana na, na unakumbuka kwamba ndio nchi ambayo imetajwa kama iliona matatizo mengi katika eneo hilo ya uandishi wa habari ya uhuru wa uandishi wa habari e, ikiwa ni mwaka jana tu ambapo ilitangaza kwamba huenda ikaruhusu bbc kuendelea kupeperusha matangazo yake nchini humo e, na shirika la habari la voa pia likiwa limefungiwa matangazo yake pamoja pia na idhaa zingine za kimataifa katika nchi hiyo lakini pamoja na hayo inaelezwa kwamba imepiga hatua kiasi na hapa tunamsikia bobo rugurika ambaye ni mwandishi wa habari aliyeuhamishoni akiwa mmoja wa wengi ambao walitoroka nchini humo baada ya jaribio la mapinduzi la mwaka wa eu 2i na tano ambapo serikali ya wakati huo iliongeza jitihada zake za kuminya uhuru wa habari hapa anaulizwa aelezee uzoefu alionao kama mwandishi nchini burundi na ni magumu gani ambayo amekumbana nayo burundi nilikuwa nafanya kazi katika chombo huru cha habari na nilifanya kazi nyingi katika uwanja wa uandishi wa habari za uchunguzi vikwazo zaidi nilivyokumbana navyo kama waandishi wengine wengi wa habari ni kwamba utawala wa cndd cnddfdd uliopo nchini burundi tangu mwaka 25 ni utawala wa waasi wa zamani ambao hawaelewi vyema jukumu la mwandishi wa habari hawavumilii mtu anayeenda kinyume na maoni yao mimi kama mwandishi wa habari ambaye kila mara nilichunguza mauaji yanayofanywa na taasisi za serikali na ulagai ulioandaliwa na mamlaka nimekuwa na matatizo na utawala kila mara nimefungwa na mara. wamejaribu kuniua mara nyingi kikwazo kikubwa tunachokabiliana nacho ni kwamba utawala hauelewi nafasi ya mwandishi wa habari dik dgia matzanaje bobu rugurika eleza hali ya vyombo vya habari hivi sasa iko vipi nchini burundi kwa maoni yako e, mburundi e, umunuashase kuvugsha vyukui kusema ukweli hakuna uhuru wa vyombo vya habari nchini burundi huu ni ukweli unaojulikana sana mbali nakuwa burundi inakabiliwa na gasia za kisiasa na ukosefu wa usalama tangu mwaka 5 chama tawala kilipompa muhula wa tatu hayati rais piere nkuruzinza watu waliosimama kupinga muula wa mkuru baadhi ya maafisa wa kijeshi walijaribu kumpindua ili asigombee muula watatu na kukiuka katiba mkuru na wafuasi wake waliamuru vikosi vya usalama polisi na wanamgambo wa imbonerakure wa kuua watu walijaribu kuuwa waandishi wa habari zaidi ya waandishi wa habari mia mo na saba walikimbia nchi ni utawala unaoua burundi kwa hiyo waandishi wa habari ambao bado wako huko wanatuambia kwamba hawana uhuru kwa sababu wanaogopa kuuawa Ba, tukimalizia hebu waeleze wasikilizaji je bado unafanya kazi kama mwandishi mwandishitunaendelea na kazi na tunaendelea kuwafahamisha warundi na jumuiya ya kimataifa juu ya kile kinachoendelea burundi naweza kusema hatimaye watu wametambua kuwa sisi ni waandishi wa habari tunawaambia warundi na jumuiya ya kimataifa yanayoendelea burundi tunazo redio na pia tuna washirika wengine ambao walikuwa wamekubali kutunga mkono lakini tunakabiliana na changamoto za kifedha kwani wandishi wa habari walio ugaibuni tunakumbana na changamoto nyingi na kuna uwezekano wa kuingiwa na shinikizwo na vurugu za kisiasa na hii itakuwa hasara kubwa kwa burundi inaweza kuishia katika hali mbaya sana kuliko ilivyo ni hatari kubwauona yuko ni twebwe nuu no musi tubwira arudiuumva turafise maradio akora nchini tanzania rais wa nchi hiyo samia suluhu hassan amewataka waandisha wa habari katika nchi za afrika kuandika habari za mambo mazuri na indeleo, ya maendeleo yaliyo kwenye bara hilo ambazo pia anasema hazifai kuwa zina athiri wala kuvurugha mila na desturi za waafrika mwandishi wetu wasiraji mvungi ametuandalia ripoti hiyo mweshimiwa rais samia ameyasema hayo jijini arusha wakati wa kilele cha maadhimisho ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani ambayo katika bara la afrika yanafanyika jijini arusha arushaikaeni kwenye kiti kwamba nyinyi ni waafrika na lazima kulitetea bara letu kwa uzalendo mkubwa ili kujenga taswira chanya ya bara letu mtambue kuwa mkikaa kimya hakuna atakalisemea bara hili hivyo wakati wengine wakizungumzia migogoro nyinyi zungumzieni amani akizungumza na waandishi wa habari kutoka nchi hamsini na nne za afrika rais samia akazitaka nchi za afrika kuboresha mazingira salama kwa waandishi wa habari ili waweze kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi viongozi wa afrika wenzangu nao tujitahidi kushirikiana na vyombo vya habari na kukuza uhuru wao ili waweze kuchangia kikamilifu ya na umuhimu wa kulinda mila na desturi za kiafrika wakati wa kuandika habari pia ukasisitizwa na mweshimiwa rais samia tuna utajiri wa kila aina kuanzia wa maumbile wa hamwandiki hayokuhusu umuhimu wa kutumia teknolojia za kisasa katika sekta ya habari rais samia akazitaka nchi wa hisani kuendelea kusaidia waandishi wa habari kupata elimu zaidi ya matumizi ya teknolojia za kisasa unesco amekuwa mdau muhimu katika kufundisha waandishi wa habari lakini nataka niwaambie becoming more active in certain periods in life in five years a period iniv become more active na waandishi wa habari than kuwa sustainable training awali waziri wa habari wa tanzania napenauye na akawataka waandishi wa habari kufanya utafiti na kuibua habari zinazochangia nchi zenye utajiri mkubwa wa rasilimali kugeuka kuwa na machafuko na vita na kusababisha rasilimali hizo kutowasaidia wananchi wa nchi husika badala yake kuwaletea matatizo pamoja na maadhimisho hayo ya uhuru wa vyombo vya habari kuhudhuriwa na wanahabari kutoka kona mbalimbali mbali za bara la afrika pia yamehudhuriwa na wadau wa maendeleo na pia mabalozi wa nchi mbalimbali na wawakilishi wa jumuiya za kikanda nikiripoti kwa niaba ya sauti ya amerika kutoka arusha jina langu naitwa jimvungi kuhusiana na hali ya uandishi wa habari nchini tanzania mwenzangu abdu shakur abud amezungumza na melow ambaye ni mwandishi wa habari wa siku nyingi na ambaye ameshapatwa na mawili matatu ya madhila ya ukandamizaji wa sekta hiyo na amemuuliza kama anaona kwamba mabadiliko yanayoonekana sasa hivi kama nia ya kisiasa e, iliyopo kwa viongozi wa serikali yanaonyesha tija yoyote kwenda mbele niseme kwa sasa hatujayaona mabadiliko ya kisheria lakini tumeona kuna kitu tunaita political wheel, kuna nia ya kisiasa inayoonyesha dhamira ya kutaka kurekebisha sheria zilizopo na tayari tumeshapata mapendekezo ya serikali ya kurekebisha sheria ya huduma za vyombo vya habari na baadhi ya sheria tumeombwa wadau kutoa maoni kwa ajili ya kuakikisha kwamba sheria tulizokuwa tukizipigia kelele basi zinafanyiwa marekebisho niseme ni hatua muhimu kuelekea kuweza kupata kile tulichokwa tukitamani japo mapendekezo ya serikali upande wa shiria y huduma za vyombo vya habari yamezingatia kwa uchache mapendekezo ya wadau na yakaacha vipengele ambavo iikuwa zikipigiwa kelele na wadau nafurahia kwamba tuna uhafadhali matumizi ya sheria mbovu yamesitishwa kwa muda lakini nikiri kwamba sheria zile zile bado zipo zinaweza kutumia hka wakati wowote na pale ambapo wale watekelezaji wa sheria wakiamua kuzitumia basi bado ni sheria mbovu sana hazijafanyia marekebisho kabla ya sheria hizo tuangalie mazingira ya kufanya kazi umesema ni bora zaidi na unahisi waandishe habari kama wewe na wengine wanasemaje juu ya mabadiliko haya ni will ya upande wa serikali eh, watendaji wake kwa ujumla na kwa kuanzia kwa raisi ambaye ndio kiongozi mkuu wa nchi inawapa moyo waandishi wa habari na wanahabari walio wengi wawe ni wa mtandaoni na au waandishi wa vyombo vya habari na media kuendelea kufanya kazi yao ukiangalia baadhi ya magazeti yamefunguliwa magazeti mengine yameanza kuandika habari ambazo siku za nyuma tulikuwa tunadhani haziandikiki tena kwa hiyo uhuru huu unaanza kuonekana e, na ni jambo la kupongeza kwamba tuekubali kukosoana tukubali kurekebishana lakini tuweze kuiongoza nchi yetu kwa kuzingatia misingi ya sheria lakini liwo ni sheria rafiki na ukizungumzia sasa sheria je kuna juhudi kama ulivyosema kuna nia ya kisiasa je kuna mapendekezo rais samia suluhu hassan alizungumzia kwamba anaewachia kamati au bunge labda kupitisha sheria hizo je kuna dhamira ya kubadilisha hizo sheria umeziona au mnahisi zinafanyika niseme nimeshiriki kwenye michakato ya eh, mapendekezo ya wadau katika kukusanya maoni ya wadau nimeshiriki pia kwa hiyo eh, natambua kwamba ofisi ya raisi Ime, iko, inafatia kwa karibu mchakato huo sijajua hatima itakuwa nini lakini niseme ukweli hata mchakato wenyewe tu ni ishara tosha kwamba nia ya dhati ipo sasa utekelezaji wake hapo ndo panapotia shaka lakini mpaka sasa niseme mpaka sasa serikali inafanya kazi nzuri hutaka kurekebisha sheria hizi na ni pale watapofanya marekebisho ya sheria zote kwa ujumla wake basi wengi tutasema basi mama anaopiga mwingi lakini mpaka sasa dhamira kwa kweli inatia moyo msikilizaji unasikiliza makala maalum ya idhaa ya kiswahili ya sauti america siku ambayo dunia inaadhimisha siku ya uhuru wa waandishi wa habari tarehe 3 mwezi mei uko nami bm j muridhi tuangalie huko drc ambako wanahabari wa kanda hiyo wamejiunga na ulimwengu kusherekea siku ya uhuru wa habari na wanahabari katika maeneo ambayo yanaongozwa na wanajeshi wanasema kwamba utendaji kazi umekuwa ni mgumu kwao mwenzetu austel malivika yuko mjini rushuru na ametutayarishia ripoti ifuatayo mustafa mulonda kafya mali kiongozi wa shirika la wanahabari mjini beni asema siku ya leo kwao ni uzuni kwani wanahabari wengi wamefariki na wengine kutekwa wilayani beni na waasi wanaozaniwa kuwa ni adf na leo walikwenda mashambani kutazama shamba za wafu sehemu walizikwa wenzao alafu beni kama vile wapashahabari wote ulimwenguni tulikuwa tunasema hatutaikala hivi tutakutana kama vile wapasha ili tuweze kusherekea pamoya na kwa kusherekea tulikuwa na aktiviti mbali mbalimbali na naaktiviti ya kwanza tulianza kuenda kupalilia uh, makaburi ya wapasha ambao kwamba ali tuacha ndani ya mwaka hii iliyopita kulia nao itakuwa kama vile tuko kwenye sherehe pamoja nao eneo la ituri wanahabari wakishindwa kutekeleza majukumu yao kutokana na serikali ya kijeshi iliyoko kwa sasa jeremi kasenke ni mwanahabari wa redio sangomalamu mjini bunia mazingira ya jimboni ituri a, airusishe kabisa wapashabari kufanya kwa uhuru sababu wanakuwa na uoga Kukatika, ee, mpango, zarura kinyume ya kawaida na uoga wanatumkanauoga mazingira mazingia matatkivu kaskazini nako wanahabari wakiendelea na kazi zao japokuwa matatizo lakini upande wa wanawake wakisema mazingira ni magumu maranatabali kwisha ni kutoka redio rakove kiwanja ruchuru tunaishi katika maeneo ambayo mnakuwa mapambano kila mara nasikia huku ndani ya kijiji kumeingia uh, maadui ndani ya kijiji wanapigana alafu tunashindwa kutumika kazi yetu vizuri kwa sababu ya ukosefu wa usalama shirika lenye kutetea haki za binadamu likiomba viongozi kuweza kuwarahisisha wanahabari kuendelea na kazi yao kama kawaida wakati huu wa operethen za kijeshi inosa gashamba ni kutoka shirika la enpc wilayaniio tungeomba wakuu viongozi ya kuwa mpasha habari ana uhaki vile vile ya kuwa na ile uhuru wa kuwajulisha watu habari ambazo amezipata e, kwa kawaida akijua vile, vile ya kuwa ana ile tunaita source serikali kwa upande wake ikisema kwamba inahakikisha inalinda wanahabari lakini kuna baadhi ya sehemu ambazo hawawezi kutekeleza majukumu yao kama kawaida wawe na subira kwa sababu wanajitahidi kurejesha usalama sauti ruchuru ripoti ya mwenzetu hostel malivika mskilizaji inatamatisha kipindi cha kwa undani kwa leo ambapo kifupi ni kwamba kipindi kizima hii leo tumekuwa tukiangazia siku ya uhuru wa uandishi wa habari au siku ya uhuru wa vyombo vya habari ambayo imeadhimishwa hii leo tarehe 3 mwezi mei katika maeneo mbalimbali kote duniani na hadi hapo basi tunafika mwisho wa kipindi hiki kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi meri mgawe mwelekezi ida hisa mimi naitwa bmj mridhi tuonane papa hapa hiyo kesho panapo majaliwa ya mwenyezimungu