sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa mbili afrika ya kati hapa washington s8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sande shomari mamlaka ya sudan imewachilia huru maafisa wawili wa zamani wa serikali mawakili wao walisema hii leo jumatano ikiwa na sehemu ya hatua za kujenga imani huku ukiwa na juhudi za kumaliza mzozo wa kisiasa nchini humo sudan ilitumbukia katika machafuko baada ya mapinduzi ya kijeshi ya oktoba mwaka jana kuharakisha kipindi cha mpito cha muda mfupi cha demokrasia baada ya miongo mitatu ya utawala bizaji, wa ukandamizaji waaliekuwa mwanasiasa mwenye nguvu omar al bashir na serikali yake inaunga mkono wa islamu iliondoliwa katika ghasi alizotokea mwezi apili29 khalid omar waziri wa zamani wa masuala ya baraza la mawaziri alioshulwa huru jumanne jioni na muhamed alfaki suleiman mjumba wa zamani wa baraza kuu la utawala alitoka jela katika mji mkuu wa hatum siku ya jumatano timu ya utetezi ilisema waziri mkuu wa somalia amewataka wanajeshi ya umoja wa afrika kuchukua jukumu la ulinzi wa wabunge wanapochagua uongozi mpya baada ya kuwaonya maafisa wa polisi na ujasusi kutoingilia kati uchaguzi ambao umechelewa kwa muda mrefu mchakato wa uchaguzi uliocheleweshwa kwa muda mrefu nchini somalia umekumbwa na ghasia za waislamu na mzozo wa madaraka kati ya rais mohamed abdullahi mohamed na waziri mkuu mh hus roble mwaka jana mizozo ya kisiasa iligawanya vikosi vya usalama kiasi kwamba vikundi ya yasimu vya kijeshi vilipigana mitaani mpasuku ambao wamesababisha mzozo juu ya usalama wa uchaguzi waziri mkuu roble alilaani mashambulizi mawili siku ya jumatatu ambapo maafisa wa ujasusi walishutumiwa na wabunge wawili kwa kufyatulia risasi gari la mbunge mmoja na kuingia katika majibizano ya risasi nji ya hoteli walimokuwa wakiapishwa wabunge meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175 nairobi kenya waziri mkuu aliyeteuliwa na bunge la libya fati bashaga aliyeajiliana na maafisa wakuu wa marekani kuhusu juhudi za kuandaa uchaguzi kwa wakati na uwazi na kuimirisha usalama wa kiuchumi na kisiasa alisema katika ujumbe wake wa twitte mapema leo jumatano bunge lenye makao yake makuu mashariki mwa nchi hiyo lilimteua bashaga mwezi machi lakini waziri mkuu aliyekuwa madarakani abdul hamid al deiba alikataa kuachia madaraka na kusababisha mzozo wa muda mrefu kati ya serikali hizo mbili zinazohasimiana chombo kilichopea jukumu la kufuatilia makubaliano ya kusitisha mapigano ya sudani kusini kilisema mapigano makali ya hivi karibuni kati ya pande mbili za upinzani wa spla katika majimbo ya nil na unity yinaotishia amani ya nchi hiyo akizungumza wakati wa kikao cha kamati ya ufundi ya mifumo ya ufuatiliaji mjini juba jumanne asrat denero amadi mwenyekiti wa utaratibu wa ufuatiliaji na uhakiki wa usalama wa mpito wa kusitisha mapigano alisima mivutano kati ya kundi linalounga mkono simon gatwich na vikosi vinavyomtii makamu wa kwanza wa raisi rik machar vimekuwa vikipigana huko katika majimbo ya unity na tangu februari 11 mapigano ya silaha kati ya walitia saini makubaliano ya amani yamedhoofisha kwa kiasi kikubwa usirishaji wa kudumu wa mapigano kuna mvutano katika jimbo la unity tangu eneo la mirmir ilipovamiwa februari 11 na watu wa kitguang na vijana wenye silaha waliripotiwa kuchochewa na kamishna wa kaunti ya koch ahmad aliiambia sauti america na marekani na rusha ziibadilishana wafungwa wahadhi ya juu siku ya jumatano hata wakati nchi hizo mbili zikiendelea kuwa katika mvutano mkali kuhusu uvamizi wa miezi miwili wa mosco nchini ukraine rasia ili mwachili ya huru trevr mwanajeshi wa zamani wa jeshi la wanamaji la marekani aliefungwa jela nchini humo tangu 9 baada ya mamlaka ya rusia kusema kuwa alimshambulia afisa wa polisi alipokuwa kizoezini baada ya kunywa pombe kupita kiasi na baadaye ya kukumiwa kifungo cha miaka 9 jela familia ya reid ilisema kuwa alikuwa hana hatia kwa upande wake marekani mweche hulu constantini yaroshenko urubani wa russia alitumika kifungo cha miaka 20 jela huko connetict kula njama ya kusafirisha ka kan hadi marekani hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari endelea kusikiliza matangazo mengine kwa kuungana naye mwenzangu bmj muridhi katika kipindi cha kwaundani kwa heri kwa sasa ni kwa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti a amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutamulika hatua ya kununuliwa kwa kampuni ya twitter ya hapa marekani ikinunuliwa na bilionea ln mus kulikoni kuna mabadiliko mengi sasa hivi bwana masc amekuwa akisema angependa kuona kwanza angependa kuona utandawazi wa maelezo huru kwenye sehemu ya pili tutaangalia siasa za kenya wakati wagombea e, wakuu katika uchaguzi wa mwaka huu utakaofanyika mwezi agosti wakijaribu kumtafuta nani atakayekuwa mgombea mwenza ni kwa undani mimi ni bmj mridhi nam kama tulivyoripoti hapo jana msikilizaji bilionea elen mask ameingia katika makubaliano ya kuinunua kampuni kubwa ya teknolojia ya mawasiliano ya twitter kwa takribani dola bilioni 4a 4 wakati mchakato wa ununuzi huo ukiendelea tayari kumeibuka utata kuhusu mabadiliko gani ambayo mjasiriamali huyo huenda yakayafanya ya kwenye mtandao huo ambao umepata umaarufu mkubwa kote duniani tangu ulipobuniwa mwaka wa elfu bils tutazungumza na wadau kadhaa ikiwa ni pamoja na mchambuzi wetu ambaye anaona tayari huko kwenye laini ya simu dr timothy sadera yuko mjini atlanta georgia na vilevile vile tutazungumza na mwandishi wa habari wa kituo cha ntv nchini kenya leila mohammed kutueleza vipi ambavyo ripoti hiyo ya kununuliwa kwa twitter kampuni hiyo imepokelewa kule barani afrika hususan ukanda wa afrika mashariki na kati kifupi ni kwamba kampuni ya twitter ilianzishwa na wajasiriamali jacqe dose na noah glass Bizi stone na evan williams hapo tarehe 2m mwezi wa machi mwaka 26 kama nilivyotaja na kuzinduliwa mwezi julai mwaka huo huo kufikia mwaka wa elfubl kmi n mbili zaidi wa watumiaji milioni moja walikuwa wametumia mtandao huo kwa kuchapisha twiti zao zikiwa ni zaidi ya milioni it4 kila siku na kufikia sasa uh, umaarufu wa kampuni hiyo umeendelea kupanda ikifahamika karibu pembe zote duniani na hapo aprili ishirini na tano E, ambapo ni hiyo jana bodi ya wakurugenzi wa twitter ilikubali kwamba eh, kampuni hiyo ingenunuliwa na bilionea elon musk mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya ex na ile ya tesla kwa dola bilioni 44 na kufanya hii iwe na uwezekano wa kuwa moja ya mikataba mikubwa zaidi ya kubadilishana kampuni au kununua kampuni na kuwa ya kibinafsi sasa twende kwake dr timothy sadera yuko kule atlanta kama livyokueleza msikilizaji uh, timothy umekuwa ukifuatilia swala hili kwa karibu sana uh, labda hata nisikuulize swali la moja kwa moja tu unaambie uh, ni hisia zipi zimekujia uliposikia haya ndio asante uh, kaka jambo la kwanza ambalo liliweza kujitokeza wazi ni kwamba kuna mabadiliko mengi sasa hivi bwana bwanama amekuwa akisema angependa kuona kwanza angependa kuona utandawazi wa maelezo huru na kwa hivyo akiwa mshauri mkuu na pia rafiki mkubwa wa rais trump anajua wengi wataweza kufurahia hapa marekani kwamba trump twitter yake ilikuwa imetupiliwa mbali ama imefungwa lakini sasa anasema watu wana haki ya kujieleza jinsi walivyo na pia jambo ambalo anataka kufanya ni kwamba anataka kufungua utandawazi sasa kwamba kuna kila mtu anaweza kujieleza kwa hivyo lengo lake ni kwamba uh, huna mtu yeyote ambaye anastahili kukutilia uh, vikwazo unapotaka kujieleza kwa hivyo mambo haya nimeona ya kwamba hapa marekani watu wengi wanaona ya kwamba ni vizuri lakini kwa upande mwingine uh, kuna wale ambao uh, wako tayari kuchezea twitter kwa sababu uh, sasa itakuwa imefungua jinsi ambavyo hakuna kuzuia nani atakuwa na tumanini kwa hivyo wale ambao walio kinyume nadhani ya kwamba watapata pengo la kuweza kutuma maneno yao na pia wale tunawaita aka watapata nafasi pia kwa sababu uh, watakuwa wanatuma maelezo ao wakisema ya kwamba ni haki yao kuweza kujielezea kumeibuka utata sadera na nimeona pia kuna wanasiasa ambao wanashangilia ununuzi huo na wengine wakiupinga umemtaja hapo uh, raisi uh, donald trump ingawa ripoti ambazo tumeziona zinaeleza kwamba yeye kasema hata kama ataalikwa E, hana mpango wa kujiunga tena na twitter lakini e, hilo kando e, kwa nini basi suala hili limeleta mgawanyiko mkubwa kisiasa hapa marekani hususan uh, mgawanyiko ni kwamba tukumbuke huyu bwana mask alikuwa ni mhusika mkuu ndiye ambaye mw ni mwenye kuchangia sana katika wakati wa uchaguzi kwahiy jambo hili ni kumaanisha kwamba ana sasa na pia achukue twitter na hapa utaona ya kwamba uh, kama jinsi rais wa zamani ilivyosema ya kwamba hahusiki lakini ukweli ni kwamba alisema ya kwamba atarudi atarudi kwenye twitter na kwa sababu akituma maneno yake mara nyingi yanawapata wale watu ambao wanataka kuzungumza ile lugha ambao wanataka kusikia kwa hivyo kuna watu wengi ambao sasa hivi katika kisiasa wanatumia mtandao wa twitter kama siasa za mkanda, kumkandamiza mpinzani um, ama pengine kujiendeleza na kuendeleza sera zao kwa hivyo naona ya kwamba jambo hili ni kisiasa na wengi hawakubaliani nalo ma mwenyewe amekosolewa kwa sababu ya jinsi ambavyo alikuwa anatuma eh, jumbe mbali mbali eh, kwa wale waliokuwa wanakosoa biashara zake kama hiyo tumesema ya tesla au hata eh, hiyo nyingine ambayo ni kuhusu eh, anga za juu E, sijui unaonaje kwamba yeye anasema atakuwa na atashabikia e, utandawazi na ili hali yee mwenyewe hakuonekana kama alikaribisha ujumbe ambao ulionekana kama ulikuwa unamkosoa mkosoa ni kweli maanake hakukubali ya kwamba alikosa kwa vile jambo hilo alikufurahisha wengi watu wengi bado wanaona ya kwamba anataka kutumia utajiri wake kujiendeleza kisifa na pia kwa umbali naona ni kama anaanza kujiandaa kisiasa kwa hivyo jambo jingine ambalo litajitokeza hapa ni kwamba mwenye nguvu mpishe anapoingia na nguvu zake utaona ya kwamba sasa watu wengi wanaegemea kwanza tukumbuke marekani ameanzisha magari ya tesla na haya magari ya tesla ni magari ya bei beigali yenye maarufu sasa hapa marekani magari yanayojiendesha lakini dhidi ya hayo yote anazidi kupata sifa kwa hivyo mtandao wa twitter kama utabadilika ama pengine ataweza kuleta viegezo tofauti ni kumaanisha ya kwamba hata ule ubaguzi utaendelea na pengine kuna mambo ambayo yatakuwa pale kwa maanaake alishtakiwa pale ambapo kiswahidi kiingereza tunasema authentic human need. alikosea ule wasili kuna mahali analaumiwa kuhusu uasili wa binadamu kwa hivyo ikiwa atatumia jambo hili wale ambao wanapingana na mambo mengine watapata nafasi ya kumtumia bwana ili kuendeleza pia uh, kazi hii ama mtandao huu nikushukuru sana d timothy sadera kwa kuzungumza na sauti amerika hi leo nashukuru kaka msikilizaji twende sasa mpaka nchini kenya tuungane na e, mwandishi wa redio uh, kunradi mwandishi wa kituo cha televisheni cha ntv laila mohammed laila hebu tueleze tunajua kwamba hapo kenya twitter inatumiwa sana hasa na vijana vijana hivi twitter na tuangazie tu eneo zima hilo taarifa hizi kwa ufupi zimepokelewaje ingawaje mchakato ujamalizika bado kwa wale milioni mbili au tatu ambao ni watumizi wa mtandao wa twitter walikuwa na maoni tofauti hapa afrika nimeona kwamba mitandao kama ile ya instagram na facebook iko na ufuasi mkubwa miongoni mwa raia wengi maanake inapatikana katika imu nyingi za aina tofauti lakini kwa wale ambao e, wanatumia twitter walikuwa na maoni tofauti wengi wamesema kwamba ni jambo zuri wengi wamesema kwamba wanahofia kwamba huenda baadhi ya maswala ambayo uh, ni yakitata ki, ya hivi yanaweza kurejelewa uh, katika mtandao huo twitter unajua kwamba kuna wengi ambao walishuuliwa kutokana na matamshi maka, matamshi makali na wahisi kwamba huenda akajaribu aka kuwarejesha katika mtandao huo kuna wale ambao wanasema kwamba hali ile ya kutambulika kirasmi kupitia mtandao huo waswika ni, ni groupie, kama ni nintosema vipi e, wangependa iwe ni rahisi kwa wao kuweza kutambulika akaunti zao ziwe julikane kwamba ni rasmi za jamaa fulani wachache ambao wamezungumzia swala hilo wamekuwa na maoni tofauti kuna wale ambao wanasema wamefurahia mm-hmm. na kuna wale ambao wanasema kwamba kidogo hawajui wahisi hii moja ya masala ambayo eh, wachambuzi au wale wanaofuatilia swala hili kwa karibu wanazungumzia sana ni uwezekano wa kuwapa watumiao eh, ku nafasi ya ku, kuweza kuhariri eh, t zao ama ajumbe zao baada ya ku uziweka pale au kuichapsha e, sijui kama hili najua kwamba licha ya kuwa kenya unasema e, wafuasi sio wengi kama ilivyo katika e, facebook na kwingineko lakini e, kenya katika eneo hilo la afrika mashariki na kati inaorodeshwa kama nambari moja kwa utumiaji wa twitte e, kuna ile inajulikana sana maarufu kot Tumye, e kwa hiyo swala so, hili iwapo e, leila watawezeshwa au iwapo atafanya mabadiliko ambayo yanaonekana kama atayafanya kwa sababu alishazungumzia suala hili kwamba wawe na nafasi ya kuhariri jumbe zao baada ya kuzituma hilo e, kwa maoni yako kama mwandishi unaona kama alinaweza kupokelewaje hapo kenya unajua umenikumbusha maanake wana kopi wameweza kufanya mabadiliko mengi zaidi katika serikali ya kenya kupitia hstei ama alama ya reli ya maswala tofauti na wakihisi kwamba wamedhulumiwa k kiwango kikubwa au kidogo wao huanzisha eh, ni vilee na kuzungumzia yanayokumba hali ya maisha ikiwa e, ni jambo ambalo wanahisi kwamba serikali haijafanya hivi wala vile kwa hivyo wengi ambao ni watumiaji ni wale ambao uh, wangetenda swala hili la kufanya mabadiliko ama kukarabati tukao ikuwe ni jambo la kukubalika manake wengi walikuwa wanasema kwamba kwanza zile eh, kubanwa kwa kuandika tu maneno mia moja arobaini ilikuwa ni jambo kubwa walivyoongezea hadi maneno mia mbili themanini na nane pia walikuwa wanasema ni afueni kidogo lakini kuna wakati mwingine unaweza ukaandika kitu na ukahisi kwamba eh, ujumbe wangu Suzanne, ume msikilizaji mm-hmm. mwandishi wa habari wa ntv nchini kenya shirika linalomilikiwa na ndi anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke kwa sababu nitarejea hivi kunde na sehemu ya pili <tipa> karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika hapa washington dc na katika sehemu hii wenzetu mjini mombasa amina chombo na collins adede wanaangazia suala la kumchagua mgombea mwenza katika siasa za kugombea urahisi katika uh, nchi hiyo ya kenya uchaguzi mkuu ambao utafanyika mwezi agosti mwaka huu tume ya uchaguzi na mipaka ibc inawataka wagombea wote wa uraisi kutangaza manaibu wao au wagombea wenza eh, kufikia mei mwaka huu mengi kutoka kwa wenzetu na sana aane sanamridhi kama ulivyogusia hivi leo tunaangazia maswala ya siasa nchini kenya tume ya uchaguzi ibc imebadilisha sharti lake ambalo ilikuwa inawataka wagombea kiti cha urais kutangaza wagombea wenza ama manaibu wao kufikia tarehe 8 mwezi aprili eh, mwaka hu22lakini sasa wamesongeza sharti hilo hadi eh, tarehe 1s mwezi waa mwaka 12, 22, wawe wamewataja wale wagombea wenza wao hii ni baada ya maafikiano kati ya tume hiyo ya iebc tume ya uchaguzi na vyama vya kisiasa nchini kenya na kukubaliana kufanya hivyo kuwasaidia tume hiyo ya uchaguzi kuweka ratiba na kutengeza makaratasi ya upigaji kura kwa wakati ufahau hata hivyo muda wa kuwasilisha majina kwa wagombea wengine wa viti vya kisiasa nchini kenya kama vile udiwani useneta wabunge wabunge wa wawakilishi wa kike inasalia kuwa tarehe 28 mwezi aprili wagombea wale wa kujitegemea maarufu sana independent watafanya hivyo mei 16 wao wana nafasi kidogo kama anavyotuelezea ezekiel oboya ambaye ni afisa katika ofisi ya msajili wa vyama vya kisiasa akitudondolea yale yanayoendelea kwa sasa katika tume hiyo ile tu watu watuanaa wale wenye wanasimama kama kama independent unasimama eh, unasimama for example rais shataja, eh, wako na wako na pia lazima kamak kwa chama by second of may pale lakini ile ile watatumia watatumia nembo ya governor mwenyewe aaaziia a zile na zile sheria za elections act sheria zingine mambo za elections elections ni candidates ready for ne ia ahgnyinyi mmekamilisha majukumu yenu kuandaa wagombea viti mbalimbali mbali, nchini kenya kenyatunaendelea bado kuna ile lngioule muda wa... ziaisha wabd Tuna... mm-hmm. of may Kukazi, leo napad, kama Nam, ni afisa kutoka sajili ya vyama vya yayama ya kisiasabonib wasema kwamba sababu ya kutolewa kwa ratiba ya majina hayo ni kutoa muda kwa tume tumeahusika na maswala ya maadili kuwatathmini ili wakati wakipeleka makaratasi yao wa ama stakabadhi zao watakuwa wa washajua ni nani miaka ile mingine kwamba wataashajuaan ile nginetuionaama eh, yo kampeni zinakaribia ndipo sana unapata viongozi wanapenda kuasilisha stakabadhi na hiyo IBC sasa huwa wana muda mtata sana kuweza kumchunguza yule ambaye ni mgombea mchakato wa kuchagua ama kuteua mgombea mwenza katika kambi zote mbili ikiwa ni muungano wa azimio na vile vile upande wa Kenya kwanza ambao unaongozwa na naibu rais William Ruto kote kote basi unapata kwamba wale ambao wako karibu na viongozi wa mavinara wa miungano hii wanategemea watu wao kupata anshasian shasa akiadb kingozi wachama kenya, karua, kwamba, yeah, zaidi eh, cha kenya mah karua wakisemakwamttaktno gomea weaasngtaguia kaas ticaguiw t wez wnngktnna momlmana upande upande ule vyema zaidi mwingine ni ni kenneth ambaye ambaye anapigiwa kuingia katika katika e, nafasi hiyo ya, ya wa wa wa mwenza kenya kwanza na na na naibu rais william ruto kuna viongozi kama vile Mudavadi, ambaye ni kiongozi wa nc Kindiki, justin muturi gavana kirinyaga anwaiguru nyoro ambao ta pand wana anangaa naiuasllt ngol d mbae n mwenza sasa sali ambalo wengi pia wanajuiza vilevile ni kwamba ye, iwapo azim watamteua e, mharu ambay pia anatoka upande ule wa eneo la kmaenand aaiiot t tuwaski viongoi kutoka upandeulal kupeperusha bendera ya mgombea mwenza wa muungano muunganoazimo ila mahali yako hata sisi kenyara vila tumefanya tumetaka uchukue maa kalua aku na hiyo pila hata sisi tunataka kuwa na uongozi kama huyo mketaka tuape hiyo na mmepitisha hapa jisi zote kwa hivyo hata mimi iweze kusema wamekusanyika wote pale kama s ya kina mama ili kumwidhinisha Martha karua mweshimiwa matha karua kuwa deputy wa right honorable raila odinga lakini sisi kama kina mama wa wipe women democrats tunasema kwamba hatukuhusishwa kwa hivyo decision hiyo ambayo walichukua sisi tunakataana nayo kwa sababu hatuko hatuko, hatuko sehemu hiyo we are not to that sisi tunajua kwamba mweshimiwa kaloo mska ndi anafaa kuwa party leader wa azimio Oka. Hata tume ya ibc na sisitiza yote hayo yafanywe chini ya sheria za taifa la kenya ya thuluthi b ya jinsia inafaa kuheshimiwa tumsikize m bwanamaka mchambuzi wa maswala ya kisiasa ana nini kuhusiana na swala hili la wagombea wenza matatizo yanakuja kutokamana na kwamba tunajidanganya kwamba tunaandama mfumo wa kidemokrasia wa ugombea kwa mujibu wa kisheria lakini humahumo ndani tunapata mfumo wa ektnokrasia yani wa ukabila tunashangaa sana kuona watu wanateuliwa kama wagombea wa urahisi na vyama vyao alafu baada ya kuteuliwa kuwa wagombea wa urahisi na vyama vyao vu wengine wanapotea wanaanza kuunga mkono wagombea wengine wa urais na wengine nao wanaanza kutaataa kuweza kutafuta wagombea wa wagombea weza kutoka vyama vingine sasa ni mfumo ukiritimba tu vile vile nao ibc inajitoeka jukumu la kutia kombojoto wagombea kwa kuwashurutisha kuwa na makataa fulani ya ambao nazeikana wateue wagombea weza ni mambo ambayo hayaingii kisheria lakini ndiyo kenya hili swala la kwamba kuna msukumo wa ni mwanamke apewe nafasi kuna msukumo mwingine kwamba ni zima atokee eneo fulani la kenya unalitizama vipi naona ni mshukumo finywo kwa sababu kwa nini mtu apewe kwamba apewe fursa ya ugombea weza kwa sababu ya anawake wake na huko tunasema katika sheria kwamba kila mwananchi ana haki sawa ana haki sawa kwa mujibu wa ulka yake ya dini yake ya ukabila wake ya chochote kile chake anachojua kwamba namfanya yeye yeah, yeah, aeye yeah. lakini anakuwa ana haki sawa kabika kwa mujibu wa katiba sasa tunategemea mtu apewe au mgombea wa urahisi ni ateue mgombea mwenza kutokamana na sifa ueledi wa mtu kwa ufahamu wa mambo wa sifa ya uhudumu wa uzalendo na nia ya kuwajibikia watu wa taifa hili lakini asi anaenda kupewa mtu kwa sababu ya j au kwa sababu ya maumbile wake itakusaidia nini sii kwani kama mtu kwa ni kwamba ni mwanamume je inasaidia nini kwani kuna wa wa sababu, kwa mba, si, watue, wanaume ambao wamekuwa wamekuwawkitawala hii nchi sababu kwamba si watu wanaume wangapi wamekuwa akilala njana wanaume wnio viongozi katika nchi hii na ni wanawake wangape wamepata vyeo ukiangalia eh, kama sasa kwa mujibu wa mfumo wa ugatuzi tuna waakilishi wa kina miama arobaini na saba katika taifa hili je imesaidia kwamba wanawake wote wamekuwa waewakiishi maisha mazuri ye imesaidia kutokamana na kwamba kuna ja, kitu cha uwakilishi wa kina mama basi sheria zimekuwa zikipitishwa zile nzuri za kuweza hata kuwafaa hao hawa mama wenyewe mpaka sasa hatujaona maajabu hayo au mapinduzi hao katika utunzi ujenzi na urekebishaji wa kisheria au uimarishaji wa sera za maendeleo bado tunaona mambo ni yale yale tu ikizidi sa ingine vigezo kama hivyo vinatumiwa kuwafaa baadhi ya watu wakisingizia watu katika hili la mgombea mwenza je litatathmini umaarufu wa mgombea wa urais huu nchini kenya kwa sababu mfumo wa kenya wa kisiasa ni ule lugha ya kiingereza unaitwani tunachanganya demokrasia na kwa sababu unapogombea unapoteuliwa kama mgombea wa urais ni chama chako unatakikana utafute mgombea mwenza ndani ya chama chako ajabu hawa wanateuliwa kama wagombea urais halafu wanaanza kutafuta wagombea wenza nje ya vyama vyao na sio kumaanisha kwamba wamekosa wale wagombea wenza ndani ya vyama vyao tukushukuru sana bwana maka kwa mchango wako katika kitengo chetu cha kwa undani ni jambo jipya ambalo halijatokea sana makataa kutolewa kwa vyama vya kisiasa kuwateua wagombea wenza kufikia wakati fulani lakini kwa mataifa mengine kama vile marekani vyama vinahusika pakubwa kuamua ni nani anachukua nafasi ya ugombea wenza ama naibu rais kufikia hapo tunahitimisha kwa undani kutoka mombasa tumeangazia uteuzi wa wagombea wenza huku kenya ikijiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu kufanyika mwezi wa nane asanteni li sana liberty adede na amina chombo hapo mombasa msikilizaji hao wawili ndio wanatukamilishia sehemu hii ya pili na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi meri mgawe mwelekezi saida saidhamdun mimi naitwa bmj mridhi tukutane Uh, papa hapa hiyo kesho kwa kipindi kingine mungu akijari