Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa, ambapo ni saa 12 kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kupitia redio washirika wetu katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Mitume Redio Kitale Kenya, Sasa Redio Bungoma Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, Redio Maniama namba no. 1 Kindu DRC, Redio Racom Bunagana DRC na Redio UBC nchini Uganda. Leo ni Jumatatu tarehe 25 Aprili mwaka 2022 Kuandalia ni kwamba Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amefanya mazungumzo na Watanzania mjini Washington, huku akisisitiza nia ya serikali yake kutoa hadhi maalum kwa Watanzania waishio nje ya nchi badala ya uraia pacha. Kwenye ile chapta yenu tunataka tusomekeni, si kila kitu mnachokitaka hitaingia, lakini tupate maoni yenu nawezekana tunayofikiria sisi juwa meza hiyo mlionayo, lakini katika policy tunayokuja na Na katika makala ya jamii na maendeleo leo ni kwamba wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili nchini Misri wameandaa kongamano lenye lengo la kuhamasisha jamii utamaduni wa kujifunza Kiswahili. Kwa kuanzia, tumeona bora tu, tuanzie hapa tulipo, kwa kuhamasisha jamii ya Kimisri kutambua Kiswahili lugha ni sehemu ya utamaduni. Kwa hiyo ni vyema ni tukapata nafasi kama hii kuonyesha utamaduni wa Kiswahili kwa ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Tunaanza na habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduwimana. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameshinda duru ya pili ya uchaguzi Jumapili dhidi ya mpinzani wake Marine Le Pen na kuleta afueni barani Ulaya kwamba chama cha siasa kali za mrengo wa kulia hakikuingia madarakani. Macron mwenye siasa za mrengo wa kati alipata asilimia 58 ya kura ikilinganishwa na Lopen aliyepata asilimia 42 kulingana na makadirio ya taasisi za ukusanyaji wa kura ya maoni za vituo vya televisheni vya Ufaransa. Macron ni rais wa kwanza wa Ufaransa kushinda muhula wa pili kwa miongo miwili, lakini matokeo ya Lopen pia yanaashiria kuwa chama cha mrengo mkali wa kulia kimekaribia sana kuchukua madaraka nchini Ufaransa na yamefichua kwamba taifa hilo limegawanyika sana. Rais Macron mwenye umri wa miaka 44 anakabiliwa na msururu wa changamoto katika muhula wake wa pili, kuanzia uchaguzi wa bunge mwezi Juni ambapo kushikilia viti vingi bungeni itakuwa na umuhimu mkubwa ili kuhakikisha kwamba anaweza kutimiza malengo yake ya kuleta mageuzi nchini Ufaransa. Matokeo ya mwisho yanatarajiwa kutangazwa leo Jumatatu. Katika hotuba yake ya ushindi kwenye barabara ya Champ de Mars katikati mwa mji mkuu Paris chini ya mnara wa Eiffel, Macron amepania kutoa jawabu kwa hasira wapiga kura waliomuunga mkono mpinzani wake wa mrengo wa kulia akisema, muhula wake mpya hautaendelea bila kubadilika kama ilivyokuwa miaka mitano iliyopita. Jibu lazima lipatikane kwa hasira na kutoelewana ambako kumepelekea wenzetu wengi kupigia kura chama cha mrengo mkali wa kulia, litakuwa jukumu langu na waliokaribu nami, amewaambia maelfu ya wafuasi waliokuwa wakishangilia. Mapigano kati ya makundi hasimu katika jimbo la Sudan la Darfur yamesababisha vifo vya watu 168 Jumapili, kundi moja la misaada limesema. Ghasia zilizuka kwa mara ya kwanza siku ya Ijumaa na bado zinaendelea katika eneo la Kirk la Darfur Magharibi, amesema Adam Regal, msemaji wa shirika la uratibu wa wakimbizi na waliokoseshwa makazi yao katika jimbo la Darfur, likiwa kundi huru la misaada. Kundi hilo limesema watu wanane waliuawa Ijumaa pekee. Regal amesema watu 46 walijeruhiwa katika mapigano na kuelezea wasiwasi wake kwamba idadi ya waliouawa inaweza kuongezeka. Kiongozi wa kabila la wachache wasiokuwa waarabu la Masalit ameelezea kuona maiti nyingi katika vijiji vya eneo la Kring ambalo liko umbali wa kilomita 80 kutoka mji mkuu wa jimbo la Darfur Jeneina. Jumapili, shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu limetoa wito kwa viongozi kuhakikisha majeruhi wanafikishwa salama kwenye hospitali. Ghasia za hivi karibuni zilizuka baada ya watu wenye silaha wa kabila la waarabu kushambulia vijiji vya walio wachache wa kabila la Masalit kulipiza kisasi mauaji ya Alhamisi ya watu wawili kutoka kabila lao, kundi hilo la misaada limesema. Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari ameviagiza vikosi vya usalama kuwasaka na kuwakamata na kuwafungulia mashtaka watu waliokuwa wakiendesha mitambo haramu ya kusafisha mafuta na kusababisha moto ambao uliua zaidi ya watu mia moja mwishoni mwa wiki. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Ato Hengbe, anaarifu zaidi. Vifo vya zaidi ya Wanaijeria mia moja vimeongeza idadi ya matukio ya kutatanisha na vifo kote nchini humo, wakati ambapo bado haijapona kutoka na mauaji mapya ya kigaidi. Malipuko katika kiwanda haramu cha kusafisha mafuta katika jumuiya ya Egbema katika jimbo la Imo kusini mashariki mwa Nigeria uliua watu zaidi ya mia moja, wengi wao wanaoaminika ni vijana ambao walikuwa wakitafuta njia ya kujikimu kimaisha. Kiongozi wa jumuiya hiyo Chief Collins Ajie anasema tukio hilo ni janga kubwa sana It's Mchambuzi wa mambo ya kijamii Fineface dun Namery anasema kosa hilo ni matokeo ya sera mbaya ya maendeleo ambayo inachochea vitendo vya uhalifu. Anasema serikali haipaswi tu kutuma askari kuwatafuta na kuwakamata wenye kiwanda hicho haramu, bali inapaswa kutoa fursa nzuri za ajira kwa vijana ili kuepusha matokeo kama haya. I call on the Hii unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wanajeshi 6 wameuawa na wengine 20 kujeruhiwa katika mashambulizi ya wakati mmoja yaliyolenga kambi tatu za kijeshi katikati mwa Mali Jumapili, jeshi la nchi hiyo limesema. Kambi za Sevare, niono na Bafo zilishambuliwa na makundi ya kigaidi yenye silaha ambayo yalitumia magari ya kujitoa muhanga yaliyojaa vilipuzi, jeshi limesema katika taarifa kundi linalohusishwa na mhubiri mwenye msimamo mkali Amadou Kufa limekiri kufanya mashambulizi hayo, kwa mujibu wa sauti iliyotumwa kwa shirika la habari la AFP Jumapili kutoka kwa chanzo cha karibu na washambuliaji wanaoshukiwa. Kundi la Katiba of Mechina ni kundi la kuunga mkono Uislamu na Waislamu sim, muungano unaohusishwa na Al Qaida na mtandao mkubwa zaidi wa wanajihadi katika kanda ya Sahel. Jumapili asubuhi mujahidini wa katiba of Mechina wameshambulia kambi tatu za jeshi la Mali, mwanachama wa kundi hilo ameiambia AFP katika ujumbe wa sauti. Jeshi la Mali limesema wanajeshi sita waliuawa na 15 kujeruhiwa huko Sevare, na washambuliaji 11 akiwemo dereva wa gari aliyejitoa mhanga waliuawa. Rasia Jumapili imeshambulia kwa mabomu eneo la mashariki mwa Ukraine ikiwemo kiwanda cha chuma katika mji wa bandari wa kusini uliozingirwa wa wakati rais wa Ukraine Volodimir Zelenski akikutana na waziri wa Marekani wa mambo ya nje Antony Blinken na waziri wa ulinzi Lloyd Austin mjini Kiev, maafisa wa Ukraine wamesema wanajeshi wa Rusia walifanya shambulizi jipya la anga kwenye kiwanda cha chuma cha Azovstal mjini Mariupol, ambapo wanajeshi wa Ukraine walikuwa wamezingirwa na wakikaidi wito wa Rusia wa kuwataka wajisalimishe. Wiki iliyopita rais wa Rusia Vladimir Putin aliamuru kuzingirwa kwa kiwanda hicho ambacho wanajeshi wa Urusi wameshindwa kukidhibiti kutoka kwa maelfu ya wapiganaji na raia wa Ukraine ambao bado wanadhibiti kiwanda hicho ambacho kina njia za chini ya ardhi. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington, D. C. Leo ni siku ya malaria duniani. Shirika la afya duniani WHO linapendekeza upanuzi wa matumizi ya chanjo ya kwanza ya malaria na kuhitaja kuwa inawezekana kuleta mabadiliko katika vita dhidi ya malaria. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Slain, ana anaripoti kutoka mjini Geneva na Mkamili Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Malaria ni ugonjwa unaozuilika na unaotibika hata hivyo kila mwaka malaria huwakumba zaidi ya watu milioni mia mbili na kuua zaidi ya laki sita. Vifo vingi kati ya hivi, karibu nusu milioni, miongoni mwao ni watoto wadogo huko barani Afrika. Hivyo basi, ina maana kila sekunde sitini mtoto hufariki kwa malaria. Licha ya habari hizi mbaya Mtazamo wa kudhibiti malaria unatia matumaini kutokana na kutengenezwa kwa chanjo ya kwanza ya malaria duniani. Shirika la afya duniani WHO linayaita matumaini haya ya kihistoria kwa sayansi. Mpango wa majaribio ulianzishwa mwaka elfu mbili kumi na tisa nchini Ghana, Kenya na Malawi. Tangu wakati huo, shirika la afya duniani linaripoti kwamba zaidi ya watoto milioni moja katika nchi hizo tatu wamepokea chanjo ya wa malaria. Mary Hamel ni mkuu wa mpango wa utekelezaji wa chanjo ya malaria katika WHO, anasema mpango wa majaribio wa miaka miwili umeonyesha chanjo hiyo ni salama, inawezekana kutoa na kupunguza ugonjwa hatari wa malaria. We saw a 30% drop in children being brought to the hospitals with deadly, severe malaria. Tuliona kupungua kwa asilimia thelathini kwa watoto wanaoletwa hospitali na ugonjwa mbaya wa malaria. Pia tuliona kupungua kwa karibu asilimia kumi kwa vifo vyote vya watoto vinavyosababishwa na malaria. Kama chanjo hiyo itasambazwa kwa wingi, inakadiriwa kwamba inaweza kuokoa maisha ya watoto wengine elfu arobaini hadi elfu themanini kila mwaka. WHO ina ripoti Gavi, ushirika wa chanjo, utatoa zaidi ya dola milioni 155 kusaidia kupanua uzinduzi wa chanjo ya malaria kwa nchi zinazostahiki Gavi huko Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Chanjo dhidi ya malaria ilikuwa ikitengenezwa kabla ya chanjo ya COVID-19 kutengenezwa. Hamal anasema WHO imejifunza mengi kutokana na juhudi hizi ambazo zinaweza kutumika katika wa chanjo za malaria siku zijazo. You know uh, the, with... Tunajua kumekuwa na mifumo mipya iliyojitokeza tangu chanjo ya COVID ikijumuisha jukwaa la mRNA na hivi sasa watengenezaji moja wa mojawapo ya chanjo ya mRNA wanatazamia kutengeneza chanjo ya malaria kwa kutumia jukwaa hilo hilo. Julai mwaka jana BioNTech, mtengenezaji wa chanjo ya Pfizer BioNTech COVID 19, ilitangaza inataka kuendeleza mafanikio hayo kwa kutengeneza chanjo ya malaria kwa kutumia teknolojia ya mRNA. Kampuni hiyo ya kutengeneza dawa inasema inalenga kuanza majaribio ya kimatibabu kufikia mwisho wa mwaka huu. Hizi ni dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili. Endelea kusikiliza habari za dunia, zinasomwa na Patrick Nduwimana. Nikiendelea na habari zaidi za dunia, waasi wa kihudhi wa Yemen wanaoungwa mkono na Iran wametoa pendekezo lipya kwa Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na kuachiliwa huru kwa wafungwa 200 kutoka kila pande zinazopigana nchini Yemen, kabla ya sikukuu ya Waislamu ya Eid al-Fitr televisheni ya Masirah imesema Jumapili ikinukumu mkuu wa kamati ya masuala ya wafungwa wa Kiudhi Abdul Kader Al Murtada. Murtada amesema sababu ya pendekezo hilo lipya ni kutokana na kucheleweshwa kwa utekelezaji wa makubaliano ya kubadilishana wafungwa, na kuongeza kuwa kundi hilo linasubiri jibu la muungano unaoongozwa na Saudi Arabia ambalo wanatumai litakuwa nzuri. Mwezi uliyopita Pande zinazopigana nchini Yemen zilijadili uwezekano wa kubadilishana wafungwa ambapo maelfu ya wafungwa wanatarajiwa kuachiliwa mkiwemo raia 16 wa, raiya 16 wa Saudi Arabia na kaka wa rais wa zamani wa Yemen, abdurabu mansur Hadi, lakini makubaliano ya mwisho hayajafikiwa kuanzia wakati huo. Murtada amesema mkataba huo chini ya usuluhishi wa Umoja Mataifa utapelekea kuachiliwa kwa wafungwa 1400 wa kihudhi na baadaye wafungwa mia nane ishirini na watatu wa muungano wanaoongozwa na Saudi Arabia waachiliwe huru mkiwemo raia kumi na sita wa Saudi Arabia na wafungwa watatu wa Sudan. Mapema mwezi huu pande zinazopigana katika mzozo wa Yemen wa miaka saba ziliafikiana kusitisha mapigano nchini kote kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka kadhaa chini ya makubaliano yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Mji wa China wa Shanghai Jumapili umeripoti vifo 39 kutokana na COVID-19 ikiwa idadi kubwa ya vifo licha ya kuweka masharti makali ya kupambana na ugonjwa huo kwa wiki kadhaa, huku mji mkuu Beijing ukionya juu ya hali mbaya na kuongezeka kwa maambukizi. Taifa hilo la pili lenye uchumi mkubwa duniani limekuwa likisumbuka kudhibiti mlipuko wake mbaya katika miaka miwili, huku likiweka masharti makali kwa kufunga shughuli zote na kufanya upimaji wa watu wengi kwa kushikilia sera kali ya kutopatikana hata kisa kimoja cha maambukizi ya COVID, ikiathiri sana biashara na ari ya umma. Mji ambao ni kitovu cha biashara wa Shangai umefungwa kabisa tangu mwanzoni mwa mwezi huu na hivyo kusababisha tatizo la usambazaji wa bidhaa, huku wakazi wengi wakizuiliwa majumbani mwao kwa muda mrefu zaidi, kwa sababu umekuwa kitovu cha mlipuko wa COVID 19. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Na katika ripoti nyingine ni kwamba rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, ambaye yupo Marekani kwa ziara ya kuzindua filamu ya kutangaza utalii wa Tanzania maarufu Royal Tour, alikutana na jumuiya wa Tanzania mjini Washington DC na kusisitiza nia ya serikali yake kutoa hadhi maalum kwa Watanzania wanaoishi ughaibuni badala ya uraia pacha. Sande Shomari anaelezea taarifa kamili. Akizungumza na wana diaspora katika hoteli ya Marriott mjini Washington DC siku ya Jumamosi, rais Samia Suluhu amesema miradi na kazi anazofanya katika awamu yake ya uongozi ikiendeleza ujenzi wa vituo vya afya ikiwa ni miradi zaidi ya mia tano, miundombinu pamoja na kupambana na malaria. Amesema hadhi maalumu watakaopewa watanzania wanaoishi nje ya nchi itawapa fursa ya kumiliki ardhi, urithi na mengineyo, na wanashughulikia sera ya diaspora na wizara ya mambo ya nje ambayo wataisambaza kwa wadau kwenye diaspora. Tunamalizia sera yenu, na nimewataka mambo ya nje watoe kopi, ziletwe Marekani na kila nchi kwenye diaspora <coughs> mzikie na mtuwambii kwenye ile chapta yenu mnataka kisomeke hivyo. Si kila kitu mnachokitaka kitaingia huku, lakini tupate maoni yenu, nawezekana tunayofikiria sisi juu ya meza hiyo mlionayo nyingi Tumesema bora ichelewe, lakini ipate maoni ya wadau. Lakini katika polisi, tunayo tunayokuja nayo suala la uraia pacha, karibu Sofa aibu lakini hadhi maalum hii yes. Wakati huo huo nje wa hoteli hiyo alipokelewa na watanzania walikuwa na ujumbe kwa rais huyo, wakiombewa mabango wakidai kuna haja kwa taifa hilo kuwa na katiba mpya, uhuru wa habari, na kutendea haki kwa wanasiasa wa upinzani. Liberata Seemu Ng'ombe ni mmoja wa wakazi wa gharibuni aliokuwapo katika kundi hilo. Uh, tumekuja hapa kumweleza Rais Samia Suluhu Hassan kwamba nchi yetu inastahili kuwa na katiba mpya sasa, sio baada ya mwaka 2025. Namba mbili, tupo hapa kwa sababu kuna wenzetu in the past six years wamepoteza maisha, wengine wamepigwa risasi, wengine wajulikane wawapo. Mfano uh, uh, Akwilina Akwilina, Mheshimiwa Mbowe, never been a terrorist uh, Azoli Gwanda naye hatujui alipo Ben saa nane Tundulisho alipigwa risasi mara kumi na sita mpaka leo watu waliompiga risasi hawajulikana, hawapo na madereka madereka pita. Kwa hiyo tunataka Rais Samia ajue hili kwamba diaspora tuko so concerned. Rais alitambua kupokea ujumbe wa Tanzania hao aliwaita ni watoto wake pia, akisema ameanzisha mazungumzo ya maridhiano na vyama vya siasa kupitia baraza lao, wakiwamo pia polisi, viongozi wa dini na taasisi za kijamii ili kujadili mipango yao na kumpelekea ripoti ili waamue lipi waanze nalo, akizungumzia pia chama kimoja cha siasa bila ya kukitaja jina kwamba bado hakijajiunga katika mazungumzo hayo, lakini anaendelea kuzungumza nao. Amesema amefanya mazungumzo na wafanyabiashara wa Marekani na kusaini MOU zenye thamani ya zaidi ya shilingi trilioni za Kitanzania. Rais huyo pia amekutana na makamu rais wa Marekani, Kamala Harris, wafanyabiashara, taasisi za kidemokrasia na IMF na wakati huo huo, akizindua filamu ya Royal Tour ya kutangaza utalii wa Tanzania. Sandei Shomari, Sauti Amerika, Washington DC na sasa tuelekee huko Jomba katika wilaya ya Ruchuru eneo la Kivu Kaskazini, ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC. Inaelezwa kwamba baada ya wiki moja ya usitishwaji wa mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la Congo FRDC, mazungumzo yanaendelea mjini Nairobi nchini Kenya huku kila upande ukishutumiana kuanzisha mapigano na hivyo kukosesha amani katika eneo hilo. Mwandishi wetu wa Ustere Malivika ana ripoti zaidi kutoka Rangira, Ruchuru. Akizungumza nasi hapa kwenye uwanja wa mapigano, Kanali Njike Kaiko amesema kwamba M23 ilichokoza ngome zao, ndio kwa sababu walijibu kwa haraka kwa kutumia silaha na kwa sasa wamewarejesha nyuma waasi wa M23 hadi kwenye milima ya Bugusa. Sisi ni jeshi la taifa na sisi ni jeshi ambayo inaheshimia hiyo, tumeita droit international humanitaire. Tuliendelea kuheshimia mipango ambayo wakubwa walitupatia kuhusu kukata mapigano na kusubiri maongezi ya wakubwa. Tulikuwa tukisubiri mpaka jana, saa ilifika saa tisa au majambazi wa M23 walikuja walikujaku ambulia mmoja wa ngome zetu katika Jomba. Tuliona kama wao ndio wameanza kuvunja sheria ambao wakubwa walitupatia sisi, kama jeshi la taifa iliomba tutumie mbinu za kivita ili tupate kuwarudisha nyuma, na ndio maana ulisikia kwamba jeshi la taifa ili, ilifanya hiyo kitendo. Tulikuwa tukijibu kwa kosa ambao ao walioyafanya. Jeshi la Kongo lilikuwa limetulia karibu wiki moja kufuatia mazungumzo inayoendelea katika eneo la Nairobi mjini Kenya. Ila kitu kimoja tu raia wajue kwamba kila mara au M23 watachokoza ama kuvunja mipango ambao waku walioyapanga tutawafata hadi mwisho kali ikijaribu kusema kwamba inaweza kuzungumza na makundi ya wasi. Jean Batiste Twizere ni kiongozi wa mashirika ya kiraia pachengerero Jomba. Tumie silaha kwani maongezi eh, ni kila siku, haiko mara ya kwanza, walishashindikana ni kusema mtoto akishaitosha munyumba anaenda nje, hapendi wazazi. Ni kusema eh, awo wenye wako nyuma hawapendi nchi yetu wanapenda tu kugandamiza eh, nchi yetu population isumbuke kila siku. Eh, ya maongezi haiko tena kabisa. M23 kwa upande wake ikisema jeshi la serikali liwachokoza na kupendekeza pande zote kurudi kwenye meza ya mazungumzo, swala ambalo linaonekana kuwa litakuwa ni kitandawili. Sisi kama eh, shirika la raia hapa Jomba, hiyo maongezi hatupendi kabisa, kwani eh, ni kila siku kila siku maongezi nakuwa, na waadua, lakini hawa hawakubali kusema. Sisi shirika la raia, hiyo maongezi hatuko kabisa, kwani hii kwa eh, ni mara tatu e mara ine nawako na zungumuza na gavumenti yetu ya Kongo, lakini hawakubali kama eh, maongezi ni amuhimu. Eh, tunapenda kabisa hapa guverneme eh, yetu ifanye kazi, kwani tunachoka tuna, tuna sana kama sisi eh, waraia wa hapa Jomba. Lakini kwa haraka jeshi la Kongo lilijibu mashambulizi hayo kwenye uwanja wa mapigano kama vile Chengerero, Jomba pamoja na Bugusa. Mapigano yalikuwa yakiendelea na jeshi la Kongo kuendelea kuongeza nguvu zaidi. Joser Malivika, Sauti ya Amerika, Rangira. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo utawasikia wazungumzaji wa Kiswahili nchini Misri wanaandaa kongamano la lugha ya Kiswahili linalotazamiwa kufanyika mwezi ujao, wakiwa na imani kwamba kupitia shughuli za kongamano hilo wataweza kuihamasisha jamii kujifunza lugha ya Kiswahili. Hatua hii inakuja ikiwa ni sehemu ya ushirikiano wao katika mahafali ya tamaduni mbalimbali za Kiafrika, ambapo hufanyika kila mwaka ifikapo mwezi wa tano. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafii Mbinda, anayo taarifa zaidi. Mwezi wa tano umekaribia na tayari imebakia kidogo tu kukamilike kwa maandalizi ya shughuli za kongamano la Kiswahili, ili washiriki wapande jukwani kuonyesha umma namna lugha ya Kiswahili inavyokuwa kwa kasi, na hayo yote ni kupitia usomaji wa mashairi, hotuba, michezo ya kuigiza na kazi nyinginezo za sanaa mbalimbali zinazowakilisha lugha ya Kiswahili. Zaituni Nasoro ni miongoni mwa washiriki wakuu katika kuandaa kongamano hilo la lugha ya Kiswahili, na hapa anatuelezea kuhusu wazo lao hili. Mwezi wa tano huwa zinasherehekewa sherehe za Afrika hapa Misri. Wahiyo, kwa hiyo tukapata fikra kwamba kwa nini katika sherehe hizi, hizi sisi kama Watanzania tusifanye kongamano la Kiswahili kwa sababu, kwa kuanzia tumeona bora tu, tuanzie hapa tulipo kwa kuhamasisha jamii ya Kimisri kutambua Kiswahili. Lugha ni sehemu ya utamaduni, kwa hiyo ni, ni vyema tukapata nafasi kama hii kuonyesha utamaduni wa, wa Kiswahili. Tarehe ishirini na tano mwezi wa tano ndio mara nyingi huzingatiwa kuwa ni kilele cha shughuli mbalimbali za tamaduni za Kiafrika nchini Misri. Zaituni ana matumaini makubwa ya kupata matokeo chanya ya kongamano la lugha ya Kiswahili kupitia shughuli hizo. Mtu ambaye ha, hajafikiria pengine kuzungumza Kiswahili leo, ukimwalika kwenye kongamano kama hili, akaona pengine kuna mwanafunzi anazungumza au anasoma shairi au anacheza mchezo wa wa Kiswahili, ni, ni rahisi sana kuvutiwa. Unajua, utamaduni kama utamaduni ikiwemo lugha ni kitu ambacho kina kina kinaleta athari kubwa, kwa sababu huwa inakuwa ni njia ya moja kwa moja, na ndo lengo kubwa haswa ili waweze kuona kwamba ala, kumbe naweza nikajifunza Kiswahili na nikaongea kama lugha ya kawaida tu. Mhadhiri wa Kiswahili katika vyuo vikuu vya Cairo, Seifu Kibwana, anatupatia fikra kuhusu maendeleo ya ufundishaji lugha Kiswahili nchini Misri. Eh, Cairo ndio mkoa mkubwa ambao unafundisha Kiswahili kwa wingi, na wanafunzi ni wengi, na hasa ukiangalia wanafunzi waliopo katika chuo cha Ain Shams na chuo cha Cairo na chuo cha uh, Azhar. Hivi vyuo vitatu kwa bahati nzuri vinafundisha Kiswahili mpaka levo za juu. Kwa mfano, chuo cha Azhar na chuo cha Cairo ni vyuo ambavyo vinajitolea vina, vina, vina, vina, vina saa. Lakini hivi karibuni, miaka hivi karibuni kama mitano sita iliyopita, uh, chuo kikuu ambacho kiko Aswani kule nacho pia kimejiunga kutoa eh, masomo ya lugha ya Kiswahili. Kwa hivyo idadi eh, inazidi kuongezeka kwa, kwa makadirio ya haraka haraka ni kwamba kila mwaka kuna wanafunzi wasiopungua mia nne. Naye Mina Yasri ni mmoja kati ya Wamisri wanaoshiriki kwenye shughuli za kongamano hilo, akiongea kwa hamasa. Mbali na kuelezea juhudi zao katika kuwakutanisha pamoja wazungumzaji wengine wa Kiswahili, anaamini kwamba jambo hilo bado linabaki kuwa ni fahari kwa wazungumzaji asili wa lugha hiyo. Mzungumzaji wa Kiswahili pia nafanya kazi kwa Kiswahili na nafanya masomo ya juu awamu ya uzamili katika chuo kikuu cha Kairo. Sisi tunafanya kongamano hilo ili kudumisha watu wote Uh, wanaozungumza Kiswahili wanaofundisha Kiswahili na hata pia wanaotaka kujua zaidi na zaidi kuhusu lugha ya Kiswahili na hata pia Afrika kwa jumla ili kujua kwamba Kiswahili kiko hapa nchini Misri kwa kiasi kikubwa. Kwa upande wa Kiswahili wenyewe, uh, kuhisi kwamba wao, um, yani wao wako hapa katika nchi yao ya pili. Wanaona kwamba lugha yao ya Kiswahili inafundishwa hapa nchini Misri pia iko kwa kiasi kikubwa sana. Nadhani kwamba jambo hilo ni fahari kubwa sana kwao. Kwa mujibu wa waandaaji wa kongamano hilo la Kiswahili ni kwamba shughuli hizo, mbali na wanafunzi wa Kiswahili, zina washiriki na wahudhuriaji kwa ujumla kutoka sehemu tofauti tofauti: viongozi na wawakilishi wa taasisi mbalimbali za masuala ya kitamaduni, mabalozi, wizara ya vijana na michezo, watunzi wa vitabu, pamoja na waandishi wa habari za Kiswahili. Saifu Kibwana anatizama shughuli za kongamano la Kiswahili kuwa ni namna mmoja ama nyingine ya kumnufaisha pia mwanafunzi wa lugha hiyo ni moja kati ya njia za kuwakutanisha hawa wanafunzi na wa waswahili kwa ujumla na kuwaondosha pia uh, ule uoga, kwa sababu wanafunzi wengi wanakuwa na uoga wakidhani kwamba ile lugha wanayofundishwa chuoni huenda haitumiki katika jamii. Kwa hivyo tunajaribu kuwaambia kwamba ni lugha ile ile na kuwaingiza katika jamii ya Kiswahili ili waweze kuwasiliana, kuwazoesha ile lugha na ambacho ndicho eh, wanachokisoma kwa hivyo moja kati ya manufaa ni hayo. Naam, hadi hapa kwa leo nikihitimisha makala ya jamii na maendeleo kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Naam, ufuatao sasa ni muhtasari wa habari unasomwa na Patrick Nduwimana. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameshinda duru ya pili uchaguzi, ya uchaguzi Jumapili dhidi ya mpinzani wake Marine Le Pen na kuleta afueni barani Ulaya, kwamba chama cha siasa kali za mrengo wa kulia hakikuingia madarakani. Macron mwenye siasa za mrengo wa kati alipata asilimia 58 na ya kura ikilinganishwa na Lopen aliyepata asilimia 42 kulingana na makadirio ya taasisi za ukusanyaji wa kura ya maoni za vituo vya televisheni vya Ufaransa. Mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema na siku njema yenye utulivu na furaha popote pale ulipo ukiwa unasikiliza Kumekucha Afrika ya VOA Swahili.