Kamili, hapa washington popote ulipo msikilizaji risala za rambirambi zimeendelea kutolewa kufuatia kifo cha rais wa tatu wa kenya mwai kibaki aliyeaga dunia hii leo ijumaa akiwa na umri wa miaka 90 kibaki alikuwa rais wa taifa hilo la afrika mashariki kutoka mwaka wa22 hadi mwaka wa213 rais wa sasa uhuru kenyatta alithibitisha kifo hicho katika hotuba kwa taifa iliyorushwa moja kwa moja kupitia vituo vya televisheni na vyombo vingine vya habari kibaki alihudumu kama makamu wa rais wa kenya chini ya rais daniel arapmoy na baadaye kama waziri wa afya na vilevile vile, waziri wa fedha hadi kufikia mwaka wa 991 alipojibwaga kwenye siasa za mrengo wa upinzani chini ya vuguvugu jipya la kutaka mabadiliko ya kisiasa kama mtu mashuhuri katika historia kenya ya kenya baada ya nchi hii kupata uhuru mwai kibaki alipata heshima na mapenzi ya kudumu kutoka kwa watu wa taifa hili na mataifa mengine ulimwenguni alisema rais kenyatta katika hotuba yake kibaki anakumbukwa kwa juhudi zake za kuimarisha sekta ya elimu katika taifa hilo na uchumi wa nchi hiyo lakini pia kwa sababu ya machafuko yaliotokea kufuatia uchaguzi mkuu wa mwaka wa27 ambapo baada yake hakutangazwa mshindi mpinzani wake wa wakati huo raila odinga alipinga matokeo hayo takriban watu12 walipoteza maisha yao katika mapigano yaliyofuatia nchi saba za jumuiya ya afrika mashariki zimekubali kuunda kikosi cha kijeshi cha kikanda katika juhudi za kumaliza miongo kadhaa ya umwagikaji wa damu unaosababishwa na waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo serikali ya kenya imesema leo ijumaa jumuiya ya afrika mashariki ambayo kongo ilijiunga nayo mwezi uliopita ilitoa wito kwa makundi ya wenyeji wenye silaha kujiunga na mchakato wa kisiasa na kutatua matatizo yao au yashughulikiwe kijeshi ofisi ya rahis wa kenya ilisema katika taarifa yake kufuatia ya mkutano wa jumuiya ya afrika mashariki uliofanyika mjini nairobi jana alhamisi licha ya mabilioni ya dola kutumika kwa mojawapo ya vikosi vikubwa zaidi vya kulinda amani vya umoja wa mataifa zaidi ya makundi 120 ya waasi yameendelea kushambulia maeneo mengi katika mashariki mwa kongo karibu miongo miwili baada ya kumalizika rasmi kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe e katika nchi hiyo ya afrika ya kati unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc raisi wa rusia vladimir putin amedai kwamba wanajeshi wake wameshinda vita vya mji wa mariupol nchini ukraine huku takriban wapiganaji e2 wa ukrain wakiaminika kuendelea kujificha katika kiwanja kimoja kikubwa cha chuma mjini humo hata hivyo rais wa ukrain volodimi zelenski amekanusha madai hayo ya kutekwa na kudhibitiwa kwa mji wa mariupol na russia wakati huo huo rais zelenski ameishukuru marekani kwa msaada mpya wa kijeshi wenye thamani ya dola milioni i8 na kusema kwamba hicho ndicho tulikuwa tukisubiri huku wakiyataka mataifa ya magharibi yaharakishe mchakato wa kuwasilisha misaada ya kijeshi katika e nchi hiyo ili kusaidia nchi yake kukabiliana vilivyo na mashambulizi ya rasia msaada huo wa kijeshi uliotangazwa jana alhamisi na raisi wa marekani joe biden unajumuisha silaha nzito za kivita na ndege zisizo na rubani ili kusaidia katika mapambano yanayozidi katika eneo la ladobas mashariki mwa ukrain na rais wa zamani wa honduras amehamishiwa hapa marekani ili kukabiliwa na mashtaka ya ulanguzi wa dawa za kulevya chini ya miezi mitatu tu baada ya muhula wake kukamilika juan orlando hanardes amekabidiwa kwa maafisa wa marekani wa kitengo cha kukabiliana na mihadarati katika uwanja wa ndege ulio katika mji mkuu tegusigalpa nchini honduras ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari endelea kushikiliza matangazo yetu kwa lugha zingine mimi naitwa bmj muridhi kwa kwa sasa aundani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america ikiwa ni siku ya jumaa ni mawazo ya wandishi wa habari jukwaa la waandishi wa habari pamoja na wahariri kwenye laini ya simu kutoka nairobi kenya ninaye mike nyaguoka huyu ni mhariri na mtangazaji wa radio maisha washirika wetu wa standard media group na kwenye studio ninaye abdu shakur abud mhariri mkuu wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu wangwana asante sana moja kwa moja nianze na wewe nyaguoka maoni yako kuhusu kibaki ametuondoka hii leo wakenya wanamkumbuka vipi wanamzungumzia vipi mwai emilio kibaki rais wa watatu wa jamhuri ya kenya miongoni mwa viongozi ambao wana rekodi nzuri sana nchini kenya itatika itatika uchumi, uh, katika utendakazi katika uchumi na katika kubadili mkondo w taifa kwa sababu alipochukua hatamu za uongozi mwaka huu elfu mbili na tatu taifa lilikuwa limefikia kiwango kibaya cha uh, ukuaji wa uchumi ukiwaskiliza viongozi ukimsikiliza rais kenyatta kiwaskiliza viongozi wa upinzani kila mmoja anamzungumizia vizuri sana sana sana wengi uh, wanakumbuka suala la kuweka sera ya elimu bila malipo kwa shule za msingi wengi uh, pia kumbuka tu ku uh, ongezwa kwa ukuaji wa kiuchumi kutoka asilimia uh, sufuri nokta sit maskiri y kufikia mwaka elfumbili na saba kabla uh, ya mambo kwenda mrama tena i silimia saba kwa hiyo kuna maingi auto wanayozungumzia na hivyo imekuwa tu ni kwamba kwa, kwa viongozi wote katika historia ya kenya e, yeye alipata uongozi wakati ambapo wakenya walihitaji mtu ya kubadili mkondo wa uongozi hivyo basi akawa ndiye mtu ambaye alikadidiwa jukumu kubwa sena akapata nguoji mkono kura nyingi hivyo pia akaweza kufanya haki kwa wakenya kwa wakati huo akifikia wakati alipoondoka uongozini mwaka elfu mbili na kumi na tatu abdu shakur abud bila shaka umehariri taarifa nyingi sana umeziandika kuhusu mwai emilio kibaki ana mambo yake ya kusifiwa anavyosema mike na ana mambo yake ya kukosolewa taarifa gani ambazo umeandika kumhusu mwai kibaki daima wasikilizaji uliwapa watamkumbuka watazikumbuka taarifa hizo ni hotuba zake ambazo zilikuwa zikiwafurahisha watu sana uh, mwaikibaki alikuwa anatoa hotuba za kusisimua na wakati ule ile hotuba zake akizungumza kwa kiswahili watu huwa wanafurahi sana na hilo ni moja kati ya mambo ambayo wakenya watamkumbuka sana kwa sababu alikuwa anasema mambo mimi sikumbuki sana maneno mengi manake mm. amekuwa akisema mambo ambayo ni ya kusisimua alafu bila shaka mwaikibak atakumbukwa vilevile na mke wake aliyokuwa karibu naye maanake kila mara akikuzungumza ha, habari ndio ambao siwezi kusahau ni pale mkewake alipokuja kumpiga kibao kwa hivyo <laughs> hilo swala bilashaka unajua ndio do, do, dosari ya kiongozi kuonekana kwa hivyo alionekana kwamba alikuwa na uhusiano wa karibu sana na mkewake mkewake vile akionekana vile kwamba anaingilia maswala ya kisiasa kwa hivyo kwa ufupi tu ni mambo kama hayo ambayo anaweza kukumbukwa mwaikibaki vilevile kama alivyosema shule ya misingi na kutoa chakula cha bure katika shule anaweza kukumbukwa anaeza kukumbukavilevile Wana, nchi zaidi wa kenya nafikiri uh, kuna wengine wanasema mwai kibaki alikuwa mvumilivu kiongozi mvumilivu zaidi kwamba uh, wapinzani wake walikuwa wanamkosoa na ni kama hasikia alafu baadaye atajitokeza anasema tembea tu <laughs> tembea <laughs> tutmbeageai yataisha wakati wakenya wanaenda katika uchaguzi kuna mmojawapo umesema namna alivyokuwa akizungumza kwamba if you, don't register, you are ambakama kama, <laughs> kama natembea tu na hutaki kuchukua kadi ya kupiga kura basi hauna maana tumwage kibaki kwa kusikiliza baadhi ya sauti zake kwa kifupi tu ukaenda kuzungumza huku lazima kila mtu atukane mwenzake sana kutukana mtukane mtukane mtu... hakuna kitu mnasabu mwisho unauliza je hawa ni wageni au ni watu waina gani hawaala wanaosema asante waseme wale ambao hawana la kusema wasiseme chochote kwa sababu hata kama usemi yale tumefanya yanajulikana na inajulikana na kila mtu hata mtoto gani kwa hivyo hatuna haja ya kupembeleza nyinyi au yeyote. nam sasa ni rasmi kwamba kenya marais wote waliotangulia hawapo sio shakuru bila shaka tuelekee um, nchi jirani wiki hii pia kumekuwepo na kongamano ambalo limewaleta pamoja viongozi wa kenya uhuru kenyatta kiongozi wa uganda yoweri museveni kiongozi wa drc chisekedi na kiongozi wa burundi ndaheshimie na mwakilishi wa kiongozi wa rwanda a kagame katika kuzungumza usalama wa drc hasa kundi la m23 ambalo kwa sasa limesema limesitisha mapambano yake na wanajeshi wa serikali lakini kuna makundi mengine madogo madogo Allied democratic alidemocrati adf maimai kodeko ambayo yote yanatekeleza mashambulizi drc abdu shakur unahisi kwamba um, jumuia ya afrika mashariki huu ndio wakati wa kukabiliana na hali ya ukosefu wa usalama drc nafikiri ni wakati kwa sababu kwanza ule ku kukubaliwa au kujiunga kwa drc na jumua ya afrika mashariki kwa hivyo limekuwa jukumu la jumuia hiyo maanake jumuia hiyo misingi yake ni kwamba tunashirikiana kwa pamoja kwa hivyo drc ikiwa imeingia kuweza kuleta utulivu wa kiuchumi na kisiasa inabidi kukabiliana na uwasi unaoendelea huko mashariki mwa drc na ulipozungumzia kundi la m23 ni kundi moja kubwa ambalo limeweza kuonyesha kitisho kikubwa ukilinganisha na makundi mengine kwa sababu 2 tatu imeweza kuonesha ina nguvu imeweza kuchukua mji wa goma ukikumbuka katika miaka iliyopita alafu mwaka huu kuweza kusababisha vitisho mwezi uliopita na hivyo ni kitisho kikubwa kuliko makundi yale madogo uliyoyataja na nchi za afrika mashariki zinabidi kuhakikisha kwamba hivi sasa drc iko katika jumuia ya afrika mashariki mipaka itafunguka ingawa tunajua kwamba afrika mashariki inaruhusu watu kutembea mbali na mbali bila ya viza na kadhalika kwa hivyo kuna hatari wasipodhibiti vikosi au makundi haya ya mashariki ya congo yanaweza kujiingiza katika nchi nyingine na kusababisha hasara kubwa zaidi Alafu ya inafikiri rais uhuru kenyata kup chukua jukumu la mpatanishi ni muhimu sana nafikiri wameona kwamba imefika wakati panabidi papatikane msuluhishi na nafkiri kenya imechaguliwa au uhuru amechukua nafasi hiyo kwa sababu mkataba wa kwanza wa nairobi kati ya m23 na drc ulifanyika nairobi na ukuwa haukutekelezwa3 hivi sasa anasema wanapigana kwa sababu makubaliano ya awali hayajaweza kukubaliwa au hayajaweza kutekelezwa manake moja kati ya masharti ilikuwa ni kwamba wapiganaji wa m 2 waunganishwe na jeshi la drc au idara za usalama kwa hivyo hilo ni tatizo moja kubwa zaidi Endelea, pili. Na, pili ni ile ile swala la uchumi tunajua kwamba drc ina madini chungu nzima na madini yake yanapita kupitia aidha bandari ya dar es salam au mombasa inabidi ipite kwa vizuri na wanajua kwamba madini yanaporwa na kama rwanda inatajwa kwamba madini yanapitia kule kwa hivyo inabidi pawepo na mwelewano kati ya nchi hizi kuweza kuimarisha uchumi wa kanda hii ya afrika mashariki mike baada ya haa viongozi kufanya kikao chao katika ikulu ya nairobi kulikuwepo na yale ambayo yaliafikiwa mojawapo ni kwamba kama haitafikiwa kwamba waasi wote wa drc wanashirikiana na serikali basi liundwe jeshi moja kwa moja lakini katika hiki kikao kuna wale ambao wanashutumiana drc ilishutumu rwanda baada ya hawa3 kuanza mashambulizi kwamba inahusika na kuna wanajeshi mlemle kutoka uganda wa updf upd wa mapambano na kundi lingine la ad kuna vikosi vya ulinzi vya umoja wa mataifa haa viongozi wanapozungumzia wakati ambapo wao wenyewe wanahisi kwamba hakuna ule umoja hakuna ule ushirikiano wachambuzi wa kenya ambapo mazungumzo haya yanafanyika ambayo shakura amesema muhimu sana kufanyika kule wanasemaji wachambuzi hapo okay bila shaka ni kitu ambacho ni hata mimi nimekifuatilia kwa karibu eh, zaidi kwa kuangazia kwa makubaliano kwamba kuundwe eh, kuundwekuundwe jeshi la kikanda eh, lakini katika makubaliano hayo vile vile kulikuwa na njia mbili ambazo ziliafikiwa za kujaribu kutafuta suluhu na unavyozungumza kuhusu viongozi hawa ni kwamba katika chi hizo mbili kuna hatua ya kwanza ambayo ni htua ya kisiasa na hiyo ni hatua ambayo inahusisha viongoziwote kwa hivyo ikiwa walikubali katika mkutano huo isipokuwa wa uganda aliyemtuma maklishi n kumaanisha kwamba wako tayari eh, kuweza kuwachilia kamba eh, haya makundi ambayo yamewasaidia hawa viongozi eh, katika siku za awadi baadi eh, yao, eh, ya makundi haya katika vita vyao vya kutafuta uongozi ama kupambana eh, kupa na na wale ambao pia ni waasi katika mataifa yao lakini katika hatua hizi mbili nikiangalia e, ikumanisha kwamba e, tayari kunanaia kwamba hili ni swala ambao inazlikalashuda fika ya mashariki na hiyo nia sasa itafuatiliwa mba e, na vitemdo ndio waliafiiana kwamba baada ya uh, mwezi moja watakutana tena eza kupiga msasa ufamiki wao katika hatua ambazo amepiga na pia raisi huli kenyatta akawa amejitolea kabisa kwamba heo iko tayari kushirikiana nao n na vilevile kuna wale ambao watahusika ambao si hao viongozi ambao watakuja kutoka mashirika mengine kama shirika la umoja mataifa ambao wamealikwa walikubaliana kwamba watawashirikisha hao katika swala nzima la kutafuta suluhu kwa hivyo kutokuwa na wapatanishi ambao wengine watatoka hata marekani kwa hivyo kutokua na watu wenngine ambao cha wasukuma hawa viongozi ambao kidogo wanaweza kutaka kuvuta nyuma kwa sababu yasababu moja ama nyingine kwa e, hivyo e, ikiwa solahilo la kisiasa rika zaa matunda basi ingia katika swala la kijeshi na katika kijeshi wamesema kwamba watawakabili kama maaduu kwa hivyo nahisi tu kwamba bado kuna, kuna nia na kuna nafasi ya kusuhuluisha sala ula matatizo kama hayo yapo pia sudani kusini ambayo pia ni nchi ya e, jumuia ya afrika mashariki e, kundi ambalo lilikuwa linaongozwa na ambaye kwa sasa ni makamu wa rais wa sudani kusini riek machar pia linasema mkataba ambao waliingia pamoja na a, rais salvakir hauheshimiwi vizuri kabisa ambavyo wangependelea wanajeshi wake waingizwe katika e, serikali um, shakur mbono unaona hili swala la sudani kusini limejivuta kwa muda mrefu sana nchi ilipata tu na, uhuru na huo uhuru ikauhisi kwa mwaka mmoja tu hadi sasa ni kuvutana ni kuvutana kwa sababu kuna tatizo kubwa sana hapo kutokana na ukosefu wa uaminifu kati ya viongozi wao tunajua kwamba toka nchi hiyo kujipatia uhuru kumekuwa na maslahi chungu nzima tusahau kwamba ni nchi yenye utajiri wa mafuta kwanza alafu ya pili makundi haya ya kikabila yamekuwa yakigombana kwa muda mrefu na hivyo bado matatizo hayo hayakuwa yametanzuliwa ndio maana matatizo hayo yamekuwa yakiendelea kuna swala la kikabila ugomvi uliopo kuna swala la maslahi ya nchi za nje katika kutaka kuchukua ushawishi katika nchi hiyo na vilevile vile kuna lile swala la kwamba mkataba wenyewe uliotiliwa saini umebadilishwa na kubadilishwa umekuwa na matatizo chungu nzima tusahau kwamba mataifa makuu vilevile yanaingia kati marekani ikiwa mojawapo na inavutana katika njia mbalimbali mbali. na pale panapokuwepo na masilahi mbalimbali ya kimataifa na ndani daima kunakuwa mvutano na inakuwa ni tabu sana kuweza kutanzua kwa urahisi kabisa ndo ninafikiri kwamba mvutano wa sudan kusini unaendelea hasa kati ya rick machiar na mwenyewe kiongozi wa nchi hiyo salvakir na wengi wanajua kwamba salvakir wengine na wanasema anatumia nguvu za kiimla kutekeleza amri zake na hiyo vile vile inaleta matatizo kweli kweli uh, mik tuingie uh, swala ambalo limegonga vichwa vya habari kwa wapili, sasa, wa mwezi wa pili sasa mzozo wa rasia na ukraine huu mzozo kwa mtazamo wa mwandishi kuna ishara zozote huu mzozo kumalizika sijaona ishara zozote sijaona ishara kwamba itamalizika kwa sababu pia ni katika yule ambayo ndio ni nguvu mwenye kuanzisha wete e mwenyewe kuashiria kama yuko tayari lakini ukimsikiliza ukiangalia runinga uh, za kimataifa uh, unaona kwamba ni mtu ambaye ndivyo anazidisha sasa kabisa na pia ukiangalia uh, ni kama hasira zake huwa zinapandishwa zaidi na wakati ambapo mataifa mengi yanajitolea kuisaidia ukraine silaha uh, na pia kuendelea kuisuta kwa hivyo anaposutwa anapoona pia mataifa mengine anakwenda kuisaidia ukraine naye vile vile anazidisha yale mashambulizi kwa hivyo kidogo naona kwamba kana kwamba matumaini kama yako e, ni madogo sana shakur nam mapigano ya ukraine nafikiri hayatomalizika karibuni kwa sababu tuangalie kwamba putin alikuwa na lengo moja putin alikuwa anataka kuchukua ukraine kabisa alifikiri ataweza kuingia pale kumaliza mambo katika wiki moja lakini mambo yamemalizika na sasa baada ya kuzamishwa kwa manuari yake ya moskova ambayo ndio manwari kubwa kabisa yaliyokuwa kule inaonekana putin amekasirika atalipa kisasi anataka kuangamiza nchi kabisa sasa hivi inaonekana anataka kuchukua eneo lile la mashariki lote aweze kupata njia kuzuia ukraine kupata njia za kuingia katika bahari ya black sea kwa hivyo ndio maana unaona maro inapigwa vibaya alafu sasaa ina kumbana na odesa kwa hivyo ni maeneo ambayo anataka kudhibiti baada ya kuchukua krimia anataka kupata njia kati ya krimia na nchini kwake kwa sababu sa vilevile katika eneo hilo kuna gesi na mafuta nyingi kwa hivyo yee anataka kudhibiti swala la uchumi hakuna mtu anajua vita hivyo vitamalizika lini isipokuwa putin mwenyewe na mpaka hivi sasa amekataa mazungumzo yoyote mazungumzo yanaendelea kwa ugumu sana na vijana wa ukraine wameonyesha ushujaa wanalinda nchi yao kwa hivyo inategemea sijui nani ataweza kuwa ameshindwa silaha zinazokuja kutoka marekani zinaweza kumsababisha rais putin kufikiria upya pale ndege zake moja au mbili zikitenguliwa basi mambo yanaweza kubadilika na unapozungumzia silaha jana alifanya jaribio la silaha za nukl ni vitisho ama anaweza kuzitumia mtu hamjui putin maanake hatabiriki ni vitisho lakini vile vile akibanwa sana anaweza kuanza kutumia silaha za kemikali na nuklia nafikiri itakuwa ya mwisho kabisa lakini ni mtu ambaye huwezi kumwamini na haaminiki kwa hivyo hakuna mtu anaweza kujua unasikiliza kwa undani kutoka sauti amerika wiki hii vile, vile uingereza ilitangaza kuingia mkataba na rwanda kuwahamisha wahamiaji wanaoingia uingereza hadi rwanda haya amechukuliwaje nasasa ni suala ambalo linaashiria siui kama ni binafsi ama ni nini ama ni kujaribu ku e, kutoka ndini nyingine ya kuwazuia wahamiaji kufika katika mataifa yao e, ni taarifa ambayo pia mimi nimeipata na nikaanza kushangaa imekuwa vipi e, na walichagua vipi rwanda hivyo huku kenya watu wanaulizana tumaswali kuhusu jinsi inaweza kufanyikishwa hiyo fera mpya lakini pia nimefuatilia kwa nikaona kwamba ni fera ambayo imepingwa tu umepingwa kule uingereza eh, wamesemo a kwamba si sera nzuri eh, ambayo inaweza kupigiwa upato ukiangalia kwamba akifika tu mtu akifika kule uingereza e, kwamba unapeleka rwanda e, namaanisha kwamba wale wengine ambao watataka kutumia bini hiyo hiyo, hiyo, hiyo, hiyo kufika io yakimkato kufika uingereza ama kufika ulaya wataanza kusikiria upya pengine takua njia moja ya kuleta suluhu Uh, zile njia za mkato ambazo zimefaidisha wengi kuufiaata baharini uh, kwa hivyo ni suala la kusubiri tuone je litafanikishwa viti kwa sababu si kawaida katika historia pande huu uh, kuweza kuona mkataba wa ida rwanda imeandikwa katika majarida mbalimbali mbali kuwa mojawapo wa nchi ambao kuna ukandamizaji wa haki za kibinadam demokrasia inabanwa Uh, mtu anapokimbia kuwa mhamiaji amekimbia vitu kama hivyo ambavyo haki ambayo hzazna na demokrasia mtu anapotaka kuingia uingereza anaona maisha yake yatakuwa ni afadhali kuliko anakotoka akifika akiambiwa sikiliza tunakupeleka rwanda afrika hiyo balaa tupu kivipi no kwa hakika hili swala limekosolewa vibaya sana limekosolewa sana kagame amekosolewa ameambiwa kwamba ni msaliti wa haki za kwa sababu amekuwa mtetezi wa maendeleo ya afrika ingawa yeye ni mkandamizaji katika upande wa demokrasia na haki za binadam kwa hivyo wanajiuliza vipi kagame ambaye anapigana kupinga rushwa amekubali kula rushwa kwa sababu hii inachukuliwa kwamba analipwa fedha kuweza kuchukua wahamiaji kwa hivyo watu anachu, kuna majarida mengi hasa mashirika ya haki za binadamu wanasema ni ulaji rushwa kwa sehemu moja ni kudhalilisha haki za waafrika ambapo inajulikana kwamba wale wanataka kwenda kule kuweza kujitafutia maisha bora sasa yeye vipi anayesimamia kupambana na hali hiyo amekubali kuwapokea kwa hivyo kuna sehemu hiyo uingereza johnson anachukuliwa kwamba yeye anajaribu anajaribuu wa kwamba uhamiaji usije huku ukija si tuna kurudisha mahala ambapo kuna adhabu kali zaidi kwa hivyo ni mambo mawili wote wawili wanaonekana kwamba wamekosolewa vibaya sana na mashirika ya kutetea haki za binadamu wanasema hiyo inakwenda kinyume na sheria za kimataifa maanaake mhamiaji kulingana na sheria za kimataifa unapofika katika eneo la nchi kutaka hifadhi inabidi upewe hifadhi unabidi kesi yako iangaliwe pale pale hata wale wengine wanaambiwa ukienda nchi ya tatu hifadhi wako inakuwa imeharibika kwa hivyo unajiuliza hawa wamepelekwa huku rwanda kulingana na sheria za kimataifa itachukuliwa vipi maanake wamepelekwa rwanda wakati kesi zao zinasikilizwa je sheria itatekelezwa vipi kwa upande wao kwa hivyo ni swala la utatanishi sana na nafikiri tutaangalia siku zinazokuja namna zitavyoendelea kwa hivyo ni kama ukiwa mhamiaji ukia unendaunakumbuka yeah, i- i- mm. kwamba hata humu chini kenya kuna wengi ambao waliosaidika kwa namna hiyo kwa kupata uhifadi katika mataifa mengine katiwa kupigania uhuru wa kenya hata anawania urais kwa sasa rail odinga ni miongene mwa amba wale ambao walipata hifadi kama hivyo kahio sijui kwa sababu gani kwa kasababu kuna mataifa ambayo tika hali hile ambayo tulikuwa nayo miaka ya sitini ambayo haijapata uhuru ambavo bado watu wanaangaishwa kwa hivyo kitu ambacho kinahitaji tathmini zaidi e, ya je muhimu gani wa kuweza kumfanya mtu ambaye anatafuta hifadi ni kwa hivyo ni bwire akijihisi anataka kwenda uingereza akisikia atapelekwa rwanda potelea mbali labda ni mbinu mwisho kabisa yeah. tuangazie kuna mtu ametangaza kule kwamba ameanzisha chama cha kisiasa kinachoendeleza falsafa ya hayati john pombe magufuli unaona kwamba huu unaweza leta mpasuko ndani ya chama cha ccm ama hiki chama kinaweza timiza wanayotaka watanzaniatu kwamba ikiwa kuna kuendelezwa kwa falsafa ni chama hicho cha licho kina uwezo na naweza kuendeleza falsafa kwa sababu ni chama ambacho kimeijenga kwa muda mrefu kime e, ndipo viongozi wote ambao wanajulikana kule tanzania amepikia uh, e, kwa hivyo sidahni kwamba kinaweza kuwa na nguvu sana suluhu e, hakuwadui wa john magufuli alikuwa ndiye makamu wake wa rais hadi wakati ambapo aliaza dunia ni kwamba tu eh, suluhu amechukua mkondo tofauti kidogo na yule ambao eh, magufuli alikuwa akichukua na haya yanaweza kutokana tu kuwa ni tofauti eh, za zauka za watu yaani yani huyi ni mtu ambaye anapenda kuenda nje kutafuta marafiki eh, magufuli ni mtu ambaye alikuwa akijaribu kutafuta suluhu ndani kwa ndani faida ya fera ama manufaa ya goziyatajulikana baada ya, ya, eh, ya kipindi fulani cha uongozi kwa hivyo ni vizuri tu suluhu mimi kidogo nione kwamba atayo mda hizo mbili zake tuone zikamsaidia vipi eh, kisha waweza kufanya kule eh, kulinganisha kati yake na ma, magufuli nani aliyoweza eh, nani mbili yu yake yu iliyoweza kuletea manufaa taifa la tanzania sha uh, si dhani kama chama cha ccm chacmkinaweza kuvunjika kutokana na chama hichi na kama alivyosema mike ni kwamba itachukua muda maanake mwasisi wake maalimsefu sidhani anafahamika mpaka hivi sasa tunafanya uchunguzi kujua huyu ni nani kwa hivyo <laughs> nafasi yake katika siasa za tanzania hatujui kwa kwa kwa hivyo umaarufu na... kuwa na msukumo ndani ya chama wanahisi Inleza... kwamba falsafa magufuli imewekwa kando kwa manake, tuliona hata spika kwahivo umaarufuwa lu baada ya msukumo kama huo kwamba mama wanamwita mama kule tanzania ndio maana nimetumia hivyo uh, rais samia haendelezi falsafa magufuli lakini unajua kwa vovote vile chama hicho akiwezi kuwa na nguvu namna hiyo inaweza kuwa kweli kuna watu kule ndani au wamesukumwa kuweza kufanya kitu kama hilo lakini mimi nafikiri huenda anatumishwa ili kuhamasisha na kuhakikisha kwamba sera zile za magufuli zinaendelezwa katika chama cha CCM kama tunavyojua kwamba wafanya wa, wanachama wa CCM utakuta kwamba wanajiondoa halafu hivi juzi umeona wengi wamerudi kwa hivyo inaweza kuwa hii ni njama kwamba tujenge hili chama alafu tuhamasishe tumwambie mama wewe umetoka njia ingawa yeye hana uadui hmm. na magufuli lakini uki mambo mengi yamebadilisha ambayo magufuli amekuwa kwa hivyo hii inaweza kuwa ni kujaribu kuleta nguvu katika line wanavyosema tunakamilisha kwa undani uh, maoni ya uandishi wa habari mike nyaguoka ni mgeni wetu kutoka radio maisha standard media group ambaye ni mtangazaji na msomi habari na nimeshirikiana vile vile na abdu shakur abud mhariri mkuu voa swahili washington dc shukran abdu asante sana kenes naitwa kennes bwire asante sana kwa muda wako endelea kusikiliza sauti amerika