Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Nam barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa mjini Washington DC, ni kumi na nusu Afrika ya Mashariki, tisa nusu Afrika ya Kati. Jina langu likaimekushaja tele kama pishi na mchele hapa studio ni Sunday Shomari, mimi naitwa Idi Ligongo, tuna kukaribisha katika matangazo ya VOA Express. Mambo ni mengi lakini kubwa zaidi ni majonzi ya kuondoka wa rais wa zamani wa Kenya mwai Kibaki. Tutaliangalia suala hili uh, kwa kina kabisa, lakini kama ilivyo ada ya siku ya Ijumaa, tunakuwa na mambo mengi ya burudani jicho. Uh, Sande Shomari na kuangazia yale ambayo yanakwenda kutokea mwishoni mwa jumaa. Bila shaka ni mengi kweli kweli, lakini basi huko nchini Kenya e, viongozi na wengine wadau katika siasa wanasema wanamkumbukaje rais Kibaki? akiwa kama waziri, amewahi kuwa waziri wa fedha na akawa alituweza kufanyia miradi mbalimbali mbali, kama wanafunzi za, za shule mbalimbali. Nam basi, ataendelea kukumbukwa kwa mengi na hapa studio tutazungumza kuhusu uh, jinsi maisha yake kwa ujumla na uongozi wake. E, huko nchini Kenya, rais wa tatu ya nchi hiyo mwai Kibaki. Basi moja kwa moja, bila kusahau msikilizaji, pia tutaangazia yale ambayo e, yanaendelea katika vyuo vikuu huko nchini Tanzania. E, bila shaka tutaangalia e, wasichana wanasema nini, yale ambayo au madhila ambayo yanawakuta, bila kusahau swali la leo ambalo pia tunamulika kule viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki ambao wanakutana Nairobi, ambao wanaendelea na kutafuta ufumbuzi wa makundi yenye silaha kule mashariki mwa DRC. Basi moja kwa moja, ligongo kama tunavyosema leo hii. Leo Mwai Kibaki, kiongozi wa zamani wa Kenya ambaye anakumbukwa kama rais wa tatu wa nchi hiyo, e, amefariki dunia, na kifo chake ilitangazwa hii leo na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye alisema kuaga kwake ni siku ya huzuni kwa nchi na kumsifu mtangulizi wake huyo kama Mkenya mashuhuri na mwanasiasa mkongwe. Sababu ya kifo haikutolewa lakini Kibaki alikuwa akiingia na kutoka hospitalini katika miaka ya hivi karibuni, huku afya yake ikidhoofika. Anaapishwa kuwa raisi Desemba elfu mbili na mbili na, na anakumbukwa kwa mengi aliyofanya nchini humo. Pia ni msikilizi, basi tungae na Hamisa Zaja. Huyu ni mgombea ubunge katika jimbo la Mombasa. Yeye kwa upande wake anamkumbukaje akiwa kama waziri? Amewahi kuwa waziri wa fedha na akawa alituweza kufanyia so miradi mbalimbali mbali. Kama wanafunzi ya yeah, za, za shule mbalimbali mbali. Na mimi nilikuwa nasoma shule ambayo ni ya maalumu kwa sababu naishi na ulemavu. Kwa hivyo shule maalum ziliangaliwa wakati huo, ambao alikuwa rais ni hayati Moi, na yeye akiwa ni waziri wa wa elimu akawa waziri wa fedha. Kwa hivyo akawa ni mtu ambaye nilimjua kutoka wakati huo, na najua kwamba alikuwa ni mtu wa, wa ukweli ali, ni mtu wa kusema wazi, na alipopata urais, basi alifanya yale maendeleo yote ya infrastructure ambayo tunayoangalia saa hii. Nam Hamisa Zaja, kuhiyo nashukuru Hamisa Zaja, ambaye pia ni mgombea wa bunge eh, katika jimbo la Mombasa, lakini vilevile vile, eh, Id ligongo kwenye lani ya simnyeani ya simu, simu tunaye uh, Dkt David Monda ambaye ni mchambuzi wetu wa masuala mbalimbali eh, Dkt David Monda, karibu na moja kwa moja tukianza kuangazia nini ambacho uh, kwanza kinabeba eh, ule utawala wa aliyekuwa rais wa Kenya Mwai Emilio Kibaki. Eh, naweza kuangazia eh, kwa mbivu na kwa mbichi. Alikuwa mwanasiasa mkongwe eh, kwenye siasa za Kenya eh, tusawo ya kwamba alikuwa naibu rais wa eh, mwenda zake eh, Daniel Arap Moi kutoka mwaka elfu moja tisamia sabini na nane hadi mwaka elfu, eh, elfu moja tisamia themanini na nane. Halafu akaingia kwenye vuguvugu vugu za vyama vya, vya e, upinzani. Halafu baadaye akawa tena ni rais, lakini pia anazo tena changamoto zake kwa upande fulani, na kile ambacho kwanza uh, unaweza kutueleza, kwa sababu uh, ukisikiliza wachambuzi wengi, hasa wale ambao wanaangazia masuala ya kiuchumi wanamtaja kama mmoja kati ya kiongozi ambaye aliimarisha sana uchumi wa, wa, wa Kenya. Hebu tupashe kwenye hili kwa jambo hili, aliimarisha uchumi eh, kwa njia hii hususan kwa miundombinu, eh, aliweza ku eh, kuweza kujenga eh, ile eh, barabara ya super highway ya Thika. Uh, ambayo ilisaidia sana kwenye miundombinu ya Kenya, pia kwa ujumla eh, uchumi wa Kenya kwa nafsi yake iliweza kuwa kwa asilimia saba. Eh, alikuwa mwanaekonomia shupavu eh, nguli na alikuwa mchapakazi kwa masuala ya kiuchumi na masuala ya kujenga miundombinu. Kwa hivyo Kenya iliweza kunawiri eh, kwa masuala hayo. Naam, pia Profesa eh, Mengi ambaye anakumbukwa hapa katika uongozi, pengine unaweza ukamweleza nini viongozi walioko sasa watakachojifunza kutoka kwa Mwai Kibaki na uongozi wake, na jinsi alivyoingia kwenye uongozi. Kipi ambacho wataendelea kujifunza? Nafikiria ni vitu vigezo viwili. Kwa upande fulani wa- wanasiasa wanaweza kujifunza kwamba kuna ule ushupavu uongozi ambao, uh, kiongozi lazima awe nacho eh, yaani kipawa cha kuweza kuona mawimbi ya kisiasa yanaenda wapi. Lakini pia ndugu mwenyekiti, nafikiria kwamba wakosoaji wa bwana Kibaki wanasema kwamba hakuwa na msimamo kwa hivyo wanasiasa pia wanaweza kujifunza kutupitia maisha yake ya kwamba lazima wawe na msimamo thabiti. Dosari ya Bwana Kibaku Kibaki kuu ni kwamba wakati mwingine alikuwa anafuata mawimbi ya kisiasa zaidi. Eh, vile tunajua kwamba kulikuwa na vuguvugu vugu la eh, vyama vya upinzani, alikuwa naipinga, alipinga demokrasia kwa nafsi fulani kuweza eh, ku, kujaribu kupindua utawala wa KANU. Yeye alikuwa kwa KANU, al, al, al, alikuwa amesisitiza masuala ya chama kimoja kwa hivyo anaweza kufunza wanasiasa au jamii kwa ujumla ya kwamba uh, kwa mambo ya kisiasa lazima mtu awe na msimamo. Hilo ndilo lilikuwa dosari lake kuu, lakini kwa upande fulani pia alijenga miundombinu na pia alisaidia sana uchumi wa Kenya. Bila shaka alisaidia uchumi wa nchi hiyo, lakini vilevile, profesa, tunafahamu kwamba katika muhula wake wa pili pale kidogo palikuwa na changamoto. Pengine unaweza kugusia vipi hapa changamoto zake na kila alichokifanya? Changamoto zake zilikuwa vile nimesema kwamba kisiasa hakuwa e, ameshikilia vile harakati za kupinga e, ubabe wa chama cha KANU e, kwa ki, ki, kisingizio kingine ni kwamba vile alivyokuwa rais mwaka wa elfu mbili na mbili aliwe- ali- alipoteza nafasi ya kuweza kuleta taifa pamoja. Tunajua kwamba Kenya tumegawanyika sana, kwa ki, mi, misingi ya kiimla, misingi ya kikabila eh, nafsi yake ilikuwa kuleta taifa pamoja Nafsi ile alipoteza aliipoteza. Uh, manake eh, alifanya uongozi wake kuwa ni kama wa, wa kikabila kwa visingizio fulani, kwa mfumo mwingine. Alifanya katiba batili mwaka elfu mbili na tatu na dosari lake kuu, uh, ndugu mwenyekiti, lazima niseme ni yale safisha safisha za kikabila zilizojitokeza mwaka elfu mbili na saba ambapo eh, wachanganuzi wengi tu wanasema eh, kwa mbivu na mbichi ya kwamba kura ziliibwa na Raila Amolo Odinga ambaye alikusudiwa kuwa mshindi wa uchaguzi huo, ni kama alipigwa kalamu na uchaguzi, ni kama wakasema kwamba eh, uliibwa na upande wa Rais Kibaki. Kwa hivyo hilo ndilo dosari lake kuu eh, uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba eh, kutokuwa na msimamo thabiti wa kuweza eh, kukita mizizi ya demokrasia na pia kwa upande fulani, pia kutoweza kuleta jamii za ukoo na makabila yote Kenya pamoja vile alishinda uchaguzi wa mwaka elfu mbili na mbili. Asante uh, sana uh, Profesa David Monda kwa kutueleza hayo yote na kuangazia eh, kile ambacho kimetokea eh, wasifu yale yaliyofanywa na marehemu ama mwenda zake, rais wa zamani wa taifa la Kenya, Emilio Mwai Kibaki. Basi muda mfupi ujao tutaelekea katika habari za dunia eh, lakini kabla ya hapo tusikilize haya <muchas> Aya basi, uyu ni Jose Camillion ama Jose Camillion eh, anatuambia champion never give eh, champion never give up. <laughs> maneno yake mazuri kabisa. Sanday Shumari ndani ya matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC. Nam matangazo haya msikilizaji, anakujia kupitia redio zetu washirika kote kule Afrika ya Mashariki na kati pamoja na maziwa makuu e. Vilevile basi saa washirika wetu kule Mwenedu Redio eneo la Voi nchini Kenya, Mwananchi Redio kule Nakuru, hali kadhalika Sasa Redio wako pale Bungoma, kule Tanzania ni 255 Global Radio, Dodoma FM, Nuru FM kule Iringa, KFM, Ki FM kule Songea HFM kule visiwani Zanzibar, bila kusahau voice of Voice of Africa kule Korogwe, Tanga, na vile DRC wako rna pale Baraka Redio Manyema namber eh, au namber 1 kule Kindu, na vilevile Redio rakumbunagana na, na wengineo wengi. Msikilizaji, ni wakati basi wa kuelekea katika habari za dunia. Na katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, nchi saba za Jumuiya ya Afrika ya Mashariki zimekubali kuunda kikosi cha kijeshi cha kanda ili kujaribu kumaliza miongo kadhaa ya umwagaji damu unaosababishwa na waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ikulu ya Kenya mjini Nairobi imesema Jumuiya ya Afrika Mashariki, ambayo Kongo ilijiunga nayo mwezi uliopita, ilitoa wito kwa makundi ya wenyeji wenye silaha kujiunga na mchakato wa kisiasa wa kutatua matatizo yao au yashughulikiwe kijeshi. Ofisi ya rais wa Kenya ilisema katika taarifa yake kufuatia mkutano wa jumuiya ya Afrika mashariki mjini Nairobi siku ya Alhamisi. Licha ya mabilioni ya dola kutumika kwa mojawapo vikosi vikubwa zaidi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa, zaidi ya makundi 120 ya waasi yanaendelea kushambulia maeneo makubwa ya mashariki mwa Kongo. Raisi wa Rusia Vladimir Putin amedai kwamba wanajeshi wake wameshinda vita vya mji wa Mariupol nchini Ukraine, huku takribani ya wapiganaji elfu mbili wa Ukraine wakiaminika kuendelea kujificha katika kiwanda kimoja kikubwa cha chuma mjini humo. Hata hivyo, rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amekanusha madai hayo ya kutekwa na kudhibitiwa kwa mji wa Mariupol na Rusia. Wakati huo wa huo, rais Zelenski ameishukuru Marekani kwa msaada mpya wa kijeshi wenye thamani ya dola milioni 800, na kusema hicho ndicho walichokuwa wakisubiri, huku wakiataka mataifa ya magharibi yaharakishe mchakato wa kuwasilisha misaada ya kijeshi nchini humo ili kusaidia nchi yake kukabiliana na uh, hali ilivyo mashambulizi ya Rusia. Kundi moja lenye uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State leo limedai kuhusika katika msururu wa mashambulizi ya mabomu ambayo yaliwalenga Waislamu wa Kishia walio wachache nchini Afghanistan, huku Pakistan ikitoa onyo kuhusu vitisho vya Islamic State katika jimbo lake la mashariki la Punjab. Mashambulizi mabaya zaidi yaliyotokea Alhamisi nchini Afghanistan ndani ya msikiti wa Kishia kaskazini mwa mji wa Mazar-e-Sharif. Maafisa wa hospitali wanasema takriban watu 12 waliuawa na wengine 40 kujeruhiwa jana Alhamisi. Bomu lilotegwa kando ya barabara lilipuka karibu na shule ya wavulana katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Rais wa zamani wa Honduras amehamishiwa hapa Marekani ili kukabiliwa na mashtaka ya ulanguzi wa dawa za kulevya chini ya miezi mitatu tu baada ya muhula wake kukamilika. Juan Orlando Hernandez amekabidhiwa kwa maafisa wa Marekani wa kitengo cha kukabiliana na mihadarati katika uwanja wa ndege ulioko katika mji mkuu wa Honduras. Mbali ya ulanguzi wa mihadarati, Hernandez mwenye umri wa miaka 53 pia atakabiliwa na mashitaka ya kusafirisha silaha Marekani kinyume cha sheria. Kadhalika anadaiwa kusaidia katika ulanguzi wa kilo laki tano za dawa za kulevya kama vile cocaine nchini Honduras hadi Marekani. Na ah, anaitwa Nadia Mukami, huyo msikilizaji mwenye sauti mororo kwelikweli, na kitu chake hicho African lover ili ligongo. Najua Nadia Mukami alikuja hapa mm -hmm, uh, akapiga akawa ameenda kutembelea eneo moja pale witon, karibu na witon mo, mm -hmm, uh, nakuta na nakutana na washabiki wake pale ni mwanamuziki mwenye machachari na mwenye uwezo. Ulienda? Ah, bahati mbaya sikuweza kwenda, nilipata hmm, taarifa zake kabla ya kuondoka ah. Unawachezea bahati, ndugu yangu, haya <laughs> E, basi ni Nandia Mukami, kama alivyoeleza mwenzangu Sande Shomari. Na moja kwa moja tunaelekea katika swala zima la jicho letu, ambapo taarifa kuu katika jicho letu, Lucy Patrick amezungumza na vijana kutaka kujua ni maneno gani waliotamkiwa na watu wa karibu na yakawaumiza ya na kuona kwamba wanahitaji kubadilika. Sande, mi nikikumbuka hili mm, kwa hili kuna mtu mmoja aliwai kuniambia kwamba bwana, we hujui kutangaza wakati mm, nimeenda kuomba kazi redio moja pale nchini Tanzania, Dar es Salaam, lakini uh -huh. lakini yule mtu nikikutana naye nice sahivi, namwambia bwana, vipi? <laughs> ilikuwaje? <aji. laughs> Haya, tusikilize Lucy Patrick alivyokutana na hawa vijana. Nilipofika mwishoni form 2 nilifanya mtihani, bibi yangu akawa anaulizia ripoti. Nilipopeleka ripoti nilibatika nikawa mtu wa kwanza, lakini nilivyopeleka ile ripoti, nimekuwa nafasi ya kwanza katika watoto wa darasa ambalo nililopo, yule bibi alikuwa anaongea maneno yani ya kunikatisha tamaa. Akawa anasema hii e, shule si yani itakuwa haifundishi, haiwezekani. Diana aliye ferifom huko nyuma aje kuwaongoza watu wengine. Sijajua alikuwa anachukuliaje, kwa sababu baada ya hapo kuona yale matokeo, ulikuwa ukishika daftari kusoma anakupa kazi. Kwa hiyo ni ikawa amenikatisha mimi tamaa, kufanyaje kuendelea, ni kuwa na ile hamasa ya kusoma, kwa sababu baada ya kufeli nilipata nguvu yani ili nisiendelee kurudi nyuma. Nikija kwa upande wako, Maiko, ni maneno gani hasa yaliweza kukuingia vizuri na ukasema hapa natakiwa kufanya bidii na kubadilika? Ha, kwa mimi hapa maneno mengi nimeyapata kwa ndugu, kuna shangazi, wajomba, maneno mabaya sana nimeyapata, nakumbuka baadhi ya ndugu ashaniambia mimi mvivu, mimi mvivu, siwezi kufanya kazi, na baadhi ya ndugu yashaniambiaga sina akili kuni. Ni maneno ambayo ilikuwa nakatisha tamaa sana, lakini baadaye kuyaprove yale maneno ni ni wrong, yalinipa nguvu sana kupambana na maisha, ya kupambana na kila kitu. Nilijitahidi kadri ya uwezo wangu kufanya kazi, kujituma, kubuni vitu mbalimbali mbali, vya akili upuvu wale ndugu wajue kumbe wanachowaza wenyewe na mimi nivo tofauti, na kweli limefanikiwa asilimia kubwa sana. Ndugu wote wale ambao walikuwa wanasema sina akili, mvivu, wakaniweka namba moja kwao, kuwa mimi ni sio mvivu, ni mchapakazi na nina akili kwa vitu ambavyo nimefanya, na bado anaendelea kufanya. Nashukuru Mungu kwa hilo. Nitoe rai kwa baadhi ya wazazi ambao huwa mara nyingi wanawakatisha tamaa watoto wao, vijana wao pale tu ambapo labda anakuwa amefanya vibaya. Zungumza nao kitaratibu, kwa sababu unajua wakati mwingine linawaumiza sana watoto na unakuta mwingine unakuwa umemharibia kabisa direction ya maisha yake. Mimi ninaitwa Lucy Patrick, Jicho Linatia Nanga hapa VOA Express. Asante sana Lucy Patrick. Ah, sande wewe, vipi upande wako? Hakuna mtu ambaye amewea kukuambia kitu? Mm, maneno yapo eh, ndugu yangu, lakini basi Mwenyezi Mungu ni mkubwa mm. Uh, yale yote ambao wengine wamesema, wamesema mabaya, hayakutokea kuwa tofauti. Kwa hiyo mimi namshukuru Mungu tu kwa kila kitu <laughs> haya. Haya, wanakwambia express bila muziki hujasukuma gurudumu kaka Idi nazungumza na, na wataalamu wili hapa. Flavor na Diamond jamaa wameshapiga nyimbo kali kali kibao hivi. Eh, e, na hapa wanakwambia time to party. Tipate. Kitu hichi kimeshapiga milioni 94 kwenye YouTube ndugu <inaudible> yangu. Sio mchezo, milioni 94 <tisina>. pata vitu <inaudible> mwenzetu jijini Nairobi, tunakumbuka Kenya, taifa lipo kwenye msiba na maombolezi na unatueleza kwamba huyu rais marehemu aliyefariki hi leo anakumbukwa kwamba pia alikuwa mchezaji. Haya, Kioko, mambo vipi? Tupe habari, kwa ni siku kubwa kubwa sana. <laughs> Idi hapo pamoja na shamari, masikitiko katika michezo ya Kenya eh, kupoteza rais wa zamani aliyekuwa amestaafu tayari, Mwai Kibaki. E, waombolezaji waliotuma risara leo ni pamoja na Kenya Golf Union ambayo ni amekuwa mwanachama wake kwa mingi, miaka mingi zaidi ya miaka thelathini, alikuwa katika harakati za mcheza golfu na hata alikuwa ndiye patron mpaka juzi juzi tu alipokuwa ameanza kuugua, alikuwa bado ni patron wa Kenya Golf Union na alikuwa ashatambuliwa miaka mingi iliyopita kuwa miongoni mwa wale waliotuzwa kama Hall of Fame katika mchezo wa golf hapa Kenya. Na wote wamesema, Brian, katika rambirambi zao, amecheza golf sana tangu akiwa kijana, na hata akiwa rais alikuwa anajihusisha sana na mchezo wa golfu. Lakini sasa naona tuangazie mengine kando na hilo la eh, kifo cha hayati eh, Mwai Kibaki. Naam. Bila shaka na mengine ambayo unaangazia huku, so, naam katika kombe la shirikisho barani Afrika vipi, huko mna mnaangazia yapi kwenye kombe la shirikisho? Kombe la shirikisho wikendi hii ni muhimu sana, kwa sababu zile timu nane zilizofunzwa kwa robo fainali nne zitakuwa zinaondoka kesho kutwa Jumapili, na nne zitasalia katika nusu fainali. Eneo letu la afrika Mashariki tuna Simba Sport Club ambao wako afrika kusini kwa sasa kucheza mechi ya mkondo wa pili ya robo fainali dhidi ya Orlando Pirates. Wao walipata ushindi, simba walipata ushindi nyumbani bao moja sufuri, na wakiwa ugenini wanatafuta kutoka sare yote ili wafunzi kwa fainali ya kombe la mashirika. Wengine ni TP Mazembe kutoka jamhuri ya Congo, walitoka sare na Pyramid ya Misri walipokuwa wanacheza, na leo wana- wako nyumbani katika mechi ya kesho kutwa Jumapili. Endapo watashinda basi, itakuwa nusu fainali inashirikisha timu mbili za Afrika Mashariki, Simba na TP Mazembe. Hili ni kombe la mashirika chini ya shirikisho la CAF, ni michuano ambayo mashabiki wa Afrika Mashariki wanasubiri kwa hamu kubwa. Bila shaka, bila shaka, tutaendelea kufuatilia kujua yatakayojiri huko, na vilevile, kwenye burudani umesema eh, leo kuna kitu kizito hapo M Moto Festival. Naam, asante sana. Wasanii, wachapishaji vitabu na watu wanaoshiriki katika tamasha mbalimbali wamejumuika Nairobi katika Village uh, Market eh, wameanza kufurika jana na leo wanashiriki tamasha itwayo Moto Festivals. Hii inashirikisha watu wengi mashuhuri sana katika eneo la bara la Afrika kuonyesha eh, maonyesho ya usanii huu. Wapo pia wale wa muziki wa kufoka pia wanajumuishwa pale kuonyesha hii ni sanaa kubwa na miongoni mwa wale waliofika pale pamoja na mabloga wa Kenya, Afrika Mashariki, kuna bloga mkubwa sana kutoka Ghana kwa jina la Nana Dakoa, ambaye ame amejumuishwa pale miongoni mwa wale wageni rasmi katika tamasha hili, imepewa jina la Moto Moto, imepewa jina la Moto Festival kuwaelimisha watu wengi sana pale katika mji wa Nairobi. Bila shaka, bila shaka, Josephat Kioko, nikushukuru sana kutoka hapo eh, Mombasa nchini Kenya. Kuungana na nasi nikutakie weekend njema kabisa na tulivu eh, ili gongo, kama ulivyosikia, mambo ni mengi sana yanaendelea huko eh, Mombasa na Afrika Mashariki kwa jumla katika tasnia ya michezo na burudani. Basi mm -hmm. ili tuelekee moja kwa moja huko Tanzania eh, ambako tunamulika swala linalozungumzwa sana katika moja ya changamoto kubwa kwenye elimu ya juu kwa wasichana. Changamoto hii hili wanasema wanakabia nayo kwenye masomo ni changamoto ya rushwa ya ngono. Sasa basi, uh, mwenzetu mwandishi wetu Amed Ramadhani kule Tanzania amezungumza na baadhi hawasi chana. Salu ya hawa wasichana, mmojawapo anaitwa Salha Rashid, anaweza jinsi alivyoshindwa kuendelea na masomo yake kutokana na hiyo changamoto Mwalimu alitokezea akawa ananihitaji kimapenzi, awe mpenzi wake. Mimi namkatalia yule mwalimu, kutokana na kuwa lengo langu ni moja. Ni kwamba yule mwalimu hakuweza kukata tamaa, hakuweza kurudi nyuma, ikawa lengo lake ni lile lile. Naponiona anajaribu kuendelea kuniambia zile habari zake, mimi nikiwemo darasani, basi hunitafutia sababu ndogo tu au saa nyingine hakuna hata sababu, atanitoa darasani ili tu nisiwe kwenye somo lake, ananifelisha mimi nikiki muda wa assignment lazima, hata kama ile assignment mimi nimewapita darasa zima, basi yeye ni lazima tu anifelishe. Vitimbi vikawa vingi, kusema ukweli, changamoto. Mwisho wa siku, alinikatisha tamaa, alinivunja moyo, kaona bora niache kabisa kozi zangu chuoni. Lakini uh, kuna walio jasiri na kuchukua hatua katika hali kama hiyo, na kuna hatua unaweza kuchukua. Eh, Kauthar Ali alikumbana na tatizo hili na anaeleza hatua aliyechukua. Mamdogo akaniambia, kwa nini usiripoti hii kesi kwa mkuu wa idara? Basi mi nikakaa nikasikiliza ushauri wa mamdogo. Siku yake inayofuata nikaenda kwa mkuu wa idara nikamwelezea. Mkuu wa idara akaniambia alete hivyo vitu alokupa kama ushahidi, nikampelekea. Nilivyompelekea aliwekwa kikao mwalimu. Alivyowekwa kikao, kaambiwa, tunaweka kikao hiki kwa ajili kitu fulani fulani, kwa sababu hii tabia hujaianza, si kwa sababu mimi sio kumbe, binti wa kwanza mwanafunzi, yani kwa kuntongoza. Yaani kitu kilichonisaidia ni confident. Enzi yangu kwa sio hivyo, ningeendelea ni kunyanyasika, kuna yule mwalimu kunitumia vibaya. Sauti yangu ndiyo ilifanya mpaka mimi leo kuwa binti iko mwaka wa tatu. Bila shaka moyo mzito wa kauthari na ushujaa umemfanikisha kusimama kwenye matatizo haya idi, haya matatizo hayakotu Tanzania, ni Afrika Mashariki yote, na nafikiri tabitu yaangalie kwa kina, wakati mwingine vilevile, sio naam na moja kwa moja sasa hivi tuelekee katika yale ambayo yanavuma kwenye mitandao kubwa zaidi, eh, no, kwa ajili ya, ya muda haya muda, eh? E, basi kwenye, tuende kwenye swali la leo eh, tukimbie kidogo yale ambayo yanavuma kwenye mitandao. Tuliuliza, je, viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki eh, wanaokutana na Nairobi wanaweza kupata ufumbuzi kumaliza matatizo yanayoletwa na makundi yenye silaha mashariki mwa DRC? Sawa kabisa, basi nianze moja kwa moja hili na Avita Sedamian, yeye anayekuja Unguja, Zanzibar. Anasaa inawezekana kabisa wakamaliza makundi ya wapiganaji mashariki mwa Kongo endapo nchi za jumuiya zitaamua kuwa na mpango wa pamoja, kila nchi kutoa wanajeshi kwenda kupambana hadi makundi haya yaishe. Anasema hakuna wanajeshi wa Umoja Mataifa wanatosaidia pale, tunataka jumuiya isiyo na migogoro ya kivita. Samueli Luiho alias Mubembe kutoka Kamanyola jimboni Kivu Kusini, eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema anaweza kama ha hawawazi vilevile, eh, kumaliza matatizo, kwani amani ya Kongo itatoka kwa eh, wakongomani wenyewe. Naye Kasore Ruhindukira anasema kutoka DRC si, Fizi, binafsi sina tena imani ya kupatikana kwa amani mashariki ma Kongo sababu mbinu nyingi zimekwisha tumiwa, lakini hazizai matunda. Basi ndo hivyo, Idi muda nao umekwisha. E, taratibu tunaaga na wimbo huo, taratibu kabisa e, tukiwapa pole kule wananchi wa Kenya ambao wanaendelea ku, ku, n bila shaka wakati huo wakiendelea kuomboleza msiba wa rais watatu wa taifa hilo. Halikadhalika tunaungana nao na watoto wa Afrika Mashariki katika hilo. Basi moja kwa moja, bila shaka ni wimbo wake huwa anasema. Bila shaka basi nikutakie siku njema, kwa heri kutoka DMV. Jina langu ni sande na mwenzangu Idi Ligongo.