Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Ijumaa tarehe 22 Aprili mwaka 2022. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu, ambapo tunasikika kupitia pia redio shirika: Dodoma FM Dodoma, Tanzania; TKFM huko Tanga, Tanzania; Redio Malaika ya Lubumbashi na redio RFM ya Kisangani huko DRC; Lulu FM ya Malindi na Sauti ya Mwananchi Nakuru huko Kenya, pamoja na redio UBC Uganda nchini Uganda. Vilevile vile tunapatikana kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika ripoti zetu za leo, ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya, ODPP, sasa imeanza kufuatilia wanasiasa na wafadhili wao wa kifedha ubaini wapo fedha wanazozitumia katika kampeni ni chafu. Je, hatua hiyo itatekelezeka au hatua kama ile haiwezi kutekelezeka? Wanasiasa nchini Kenya wanajua jinsi ya kukwepa mitego kama ile. Hela nyingi zinazotumika katika mikakati na mipango ya wanasiasa hutumika kisiri na katika taarifa nyingine, kwa mara ya kwanza, rais wa Rwanda Paul Kagame ametetea uamuzi wa serikali yake kwa kuingia makubaliano na serikali ya Uingereza ili kutuma nchini Rwanda wahamiaji haramu kutoka Uingereza. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambaye yanadumu nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha la mwenzangu mkamiliki Bayasi akusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden alhamis aliidhinisha msaada mwingine wa kijeshi wa Marekani wa dola milioni 800 kwa Ukraine, akitangaza ilikuwa muhimu kuvisaidia vikosi vya Kiev kuwafukuza wapiganaji wa Russia katika vita vibaya vinavyoendelea katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Msaada huo unajumuisha silaha nzito za kivita, darzeni za bunduki za kurusha makombora na risasi 144,000 Biden alisema katika hotuba fupi huko White House. Alisema shehena hiyo mpya ya silaha ililenga hasa kuvisaidia vikosi vya Ukraine kupigana katika eneo la Donbas ambalo ni tambarare zaidi, ardhi yake ipo wazi kuliko ambako mapigano ya awali yaliyotokea huko magharibi. Biden alisema msaada huo mpya pamoja na msaada mwingine wa dola milioni mia nane uliotangazwa wiki iliyopita unakaribia kumaliza idhini ya bunge ya msaada wa kijeshi wa Marekani kwa Ukraine, lakini rais alisema kwamba karibuni ataliomba bunge pesa zaidi kwa ajili ya vikosi vya Ukraine. Biden alisema Marekani na washirika wake wa magharibi bado wameungana katika azimio lao la kuisaidia Ukraine kupigana katika maeneo yake dhidi ya uvamizi wa wiki nane wa rais wa Russia Vladimir Putin. Serikali ya Uingereza inakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa vyama vya upinzani na mashirika ya kutetea haki za binadamu baada ya kutangaza mipango mwanzoni mwa mwezi huu ya kuwapeleka waomba hifadhi nchini Rwanda kwa ajili ya mchakato katika jitihada za kuwazuia wahamiaji kuvuka mkondo wa kuingia Uingereza kwa kutumia boti ndogo. Serikali ya Uingereza inasema matarajio ya watafuta hifadhi kupelekwa Rwanda yatawazuia ya wahamiaji kuanza safari hiyo hatari. Zaidi ya wahamiaji elfu nne na mia tano wamevuka mkondo wa Uingereza kutoka Ufaransa hadi Uingereza kwa kutumia boti ndogo mwaka huu, mara nne zaidi ya jumla ya kipindi kama hicho hapo mwaka jana. Kumekuwepo na vifo vingi, wakiwemo wahamiaji ishirini na saba waliozama majini wakati mashua yao ilipozama. Katika pwani ya kaskazini mwa Ufaransa mwezi Novemba. Kuna makubaliano mapana ya kisiasa kwamba safari hatari lazima zisitishwe, pamoja na mjadala mkali kuhusu jinsi suala hilo linavyoweza kutimizwa. Utawala wa kijeshi nchini Mali Alhamis umetangaza kuanzisha mchakato wa mpito wa miaka miwili kabla uchaguzi ufanyike, pendekezo hilo likionekana kukaidi ombi la jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS. Patrick Nduwimana anaisoma taarifa kamili. Jeshi lilichukua madaraka mwezi Agosti mwaka 2020 na limekuwa chini ya shinikizo la kulirejesha taifa kwenye utawala wa kidemokrasia. Mwezi Machi jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS iliomba uchaguzi uandaliwe ndani ya miezi 12 hadi 16. lakini wapatanishi wa ECOWAS walishindwa kuishawishi Bamako kupunguza kipindi cha mpito. waziri mkuu aliteuliwa na jeshi la Mali, Choguel Maiga amesema Alhamisi hatuwezi kwenda chini ya miezi 24, pengine tuamue kuahirisha au kutochukua baadhi ya hatua hadi mwisho. hata hivyo ECOWAS bado inataka uchaguzi ufanyike katika muda usiozidi miezi 16 na Maiga amesema majadiliano yanaendelea na jumuiya hiyo. Tunatumai wiki baada ya wiki tutafikia makubaliano na ECOWAS kuendeleza mbele mchakato kwa kasi, Maiga ameliambia baraza la kitaifa la mpito CNT ambalo linafanya kazi kama taasisi ya kutunga sheria. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Baada ya mafuriko kuukumba mji wa Durban nchini Afrika Kusini, wakazi wamepanga foleni kwenye mlima wakisubiri kwa muda mrefu lori lililokuwa likitoa msaada wa maji hadi ya kaisha kurejea likiwa limejaa tena maji, huku hofu ya magonjwa ikienea. Lakini saa nne baadaye gari halikufanikiwa kurudi katika kitongoji cha Marian Hill. Hofu inazidi kuongezeka ya magonjwa tokanayo na maji machafu kufuatia vitu ambavyo watu wamekuwa wakivitumia, watu wengi wanaumwa matumbo, hawajui chanzo ni nini, lakini hali hii inatokea tu baada ya watu kukosa maji, anasema Mthobisi miaka mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu, ambaye kaka yake mkubwa alikuwa miongoni mwa watu waliougua katika siku za karibuni. Mwanamke mwingine yupo kwenye foleni hiyo hiyo anaongeza kuwa watu katika mtaa wake wanaugua myaka anasema amekuwa akichemsha maji nyumbani kwake kwa kutumia makaa na kuni alizozikusanya kutoka kwenye vifusi vya dhoruba. Hilo bado yeye na kaka zake wawili anaoishi nao hawana uhakika kuhusu usalama wa vifaa hivyo. Makundi ya waasi wenye silaha nchini Chad siku ya Alhamis yaliushutumu mji wa Njamena kuzorotesha kwa makusudi mazungumzo huko Qatar ambayo yamebuniwa ili kuandaa mazungumzo ya kitaifa na uchaguzi baadaye mwaka huu. Taifa hilo la Afrika lisilo na bandari lilikumbwa na misukosuko baada ya kiongozi wa muda mrefu nchini humo Idris Deby Itno kufariki akipambana na wasi hapo April mwaka jana. Mtoto wake wa kiume Mahamat Idris Deby Itno alinyakua udhibiti, lakini ameahidi kufanya uchaguzi huru mwaka huu. Mazungumzo ya maandalizi ya Doha yalianza Machi kumi na tatu baada ya kuchelewa kwa wiki mbili, na yaliandaliwa kabla ya mazungumzo ya kitaifa hapo Mei kumi, yakifuatiwa na katiba mpya na uchaguzi utakaofanyika ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Maelfu ya makundi yenye silaha na wanaharakati wa kisiasa wasio na silaha wanahusika katika mchakato wa Qatar lakini wote wanaripotiwa kukataa kuzungumza moja kwa moja na serikali, baada ya kuvuruga kwa makusudi mazungumzo hayo kwa kukosekana mara kwa mara kwa wawakilishi waandamizi. Serikali inajaribu kuharakisha na kusitisha upinzani wa kisiasa na kijeshi kushiriki katika mazungumzo ya kitaifa, makundi hayo yalisema katika taarifa yake. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. mjini Kigali tunasikika vyema kupitia 104.3 FM. Kwa mara ya kwanza, rais wa Rwanda Paul Kagame ametetea uamuzi wa serikali yake wa kutia saini mkataba wa makubaliano na serikali ya Uingereza wa kutuma nchini Rwanda wahamiaji haramu kutoka Uingereza. Kagame amesema kwamba uamuzi huu umefikiwa kutokana na azma ya serikali yake kuamua kuwa mstari wa mbele katika kutetea haki za binadamu kutoka kigali mwandishi wetu silvanus karemera ametuandalia ripoti ifuatayo makubaliano ya kutuma wahamiaji haramu kutoka uingereza kwenda nchini rwanda yalisainiwa mjini kigali wiki iliyopita baina ya mawaziri wa mashauri ya nchi za kigeni dr vincent biruta kutoka rwanda na mwenzie priti patel wa uingereza wakati huo pande mbili zilisema kwamba azimio la mkataba huu lilinuia kuweka kikomo cha uhamiaji haramu katika mwambao wa uingereza ambapo mamia kwa maelfu ya raia wa mataifa mbalimbali mbali, wamekuwa wakiingia katika nchi ya Ulaya. Hata hivyo, tangu wakati huo hadi sasa kumekuwepo na malalamiko kutoka wadau mbalimbali na wanaharakati wa haki za kibinadamu, wakiteta wakati huo baina ya mataifa hayo mawili huku akipata cha sauti kwamba wakati huo ulikuwa na masuala ya kisiasa kuliko ya kiubinadamu. Lakini kwa mara ya kwanza rais wa Rwanda Paul Kagame ametetea uamuzi huo huku akianza na kiini cha makubaliano hayo This What we arrived at as the deal between United Kingdom and Rwanda. Hili suala la wahamiaji haramu halianzii na mkataba huu tulioutia saini. Ngoja nianze na mwaka 2018 nilipokuwa mwenyekiti wa umoja wa Afrika, tulipoanza kujiandaa kusaidia katika mgogoro wa Libya, ambapo kulikuwa na wakimbizi kutoka nchi mbalimbali, lakini wengi wao walitoka nchi za Kiafrika. Wengi walipoteza maisha yao katika bahari wakijaribu kwenda katika nchi za Ulaya na wengine walikamatwa na kuzuiliwa huku wakiteswa na kupoteza maisha. Mashirika mbalimbali mbali ya kiubinadamu yalishughulikia swala hili ikiwa ni pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa la kutetea haki za wakimbizi UNHCR, lakini baadaye walionekana kuelemewa na tatizo hili. Lilipokuja kwangu kama mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, nilisema kwamba ijapokuwa sisi hatuna rasilimali nyingi na ijapokuwa pia sisi ni nchi ndogo kama Rwanda, lakini bado tunaweza kusaidia. Na ndipo nilipowaambia kwa nini msiwalete Rwanda, kwa sababu hapa tunaweza kuwapa makazi kama wakitaka, au wanaweza kushughulikia mambo yao ya kwenda kule ulaya wanakotaka, lakini wakiwa salama, au hata wanaweza kuchagua kurejea kwenye mataifa walikotoka kuliko kupoteza maisha yao baharini au kwenye vizuizi huko Libya. Rais Paul Kagame pia amesema kwamba idadi kubwa ya wakimbizi na watafuta hifadhi ambao amekuwa akiingia kutoka Libya tangu wakati huo, wengi wao wameshapata mataifa ya kuwapokea na idadi kubwa imeshaondoka hadi kwenye mataifa ya Canada, Marekani na hata nchi za Ulaya Kaskazini. Rais Kagame amesema kwamba ni kutokana na historia hii ambalo limeifanya nchi ya Uingereza kuiomba Rwanda kusaidia kwenye wakati huu. So walitujia kwa sababu ya historia yetu kuhusu jinsi tulivyokuwa tumetetewa tatizo la Libya, na sisi tulikubali kwa sababu tuliona lina uzito wake. Lakini niseme tu kwamba kitu ambacho siku zote kinapewa uzito kuliko vingine ni kwamba watu hawa wanaotulekea Ulaya kwa njia haramu ni wale wanaouawa kutoka nchi zao. Hilo ni kweli, lakini kuna sababu nyingine ambazo watu hawapendi kuzisema, kwa sababu wengi wa watu hawa hulipa maelfu ya dola za Kimarekani ili waweze kuvushwa kwa njia za kimagendo kwenda Ulaya. Nadhani ni uzushi wa kupindukia pale watu wanapodiriki kusema kwamba Rwanda inafanya hivi kwa sababu ya pesa. Hii si biashara ya watu, sisi hatuuzi watu, sisi tumekubali kusaidia tu. Kwa hiyo, Uingereza itatoa pesa za kuwatunza watu hawa wakati ikiendelea kuzungumza na mataifa mengine kutatua tatizo hili. Hata hivyo haijajulikana ni watu wangapi watakaoingia Rwanda na wakati gani watakapoingia. Silvanos Karemera, sauti Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mkamiti Kibayasi anakusomea habari zaidi za dunia. Mbunge wa bunge la Marekani Ilhan Omar Alisafiri hadi sehemu inayotawaliwa na Pakistan ya Kashmir siku ya Alhamis na aliahidi kuishinikiza Washington kulipa kipaumbele zaidi eneo hilo linalozuzaniwa na kukosolewa haraka kutoka India. Siamini kwamba Kashmir inazungumziwa kwa kiwango kinachohitajika katika bunge lakini pia na utawala wa Marekani Omar alisema baada ya kutembelea mstari wa udhibiti wa jeshi, mpaka unaotenganisha maeneo yanayotawaliwa na Pakistan na India katika eneo lililogawanywa. Alizungumza na waandishi wa habari huko Muzafarabad, kituo cha utawala cha sehemu ya Pakistan ya Kashmir, baada ya kufanya ziara hiyo nadra kwa mbunge wa Marekani. Omar, mwanachama wa chama cha Democratic cha Rais Joe Biden katika bunge la Marekani, ni raia wa Marekani aliyekula kiapo, ambaye alizaliwa nchini Somalia. Alisafiri hadi Islamabad kwa mikutano na viongozi wa Pakistan kabla ya kusafiri kwenda Kashmir. kuhusu swala la Kashmir tulifanya kikao katika kamati ya mambo ya nje ya Congressional ili kuangalia ripoti ya ukiukaji wa haki za binadamu alisema. Wabunge wa Uingereza siku ya Alhamisi waliamuru uchunguzi wa bunge kuhusu waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson kwa shutuma ya kusema uongo kama alivunja masharti yaliyowekwa kuhusu virusi vya korona kwa kuhudhuria mikusanyiko isiyo halali wakati wa janga hilo. Hatua hiyo iliidhinishwa na kelele za ndio na bila kura rasmi katika House of Commons, ikimaanisha kamati ya haki bungeni itachunguza kama Johnson alilipotosha bunge kwa makusudi, ambapo kihistoria ni kosa la kujiuzulu kama itathibitishwa. Uchunguzi huo unaleta shinikizo zaidi kwa waziri mkuu huyo Mconservative ambaye mamlaka yake yametikiswa kwa madai kwamba alikiuka sheria za janga la korona alizoziweka kwa nchi, kisha alishindwa kwa mara nyingine kuisimamia sheria hiyo. Hatua hiyo ilichochewa na chama cha upinzani cha Leba na ilipitishwa baada ya serikali kuachana na juhudi za kuwataka wabunge wa Conservative kuizuia. Wakonservative, ambao Johnson ni mmoja wao, wana wabunge wengi bungeni. Lakini wabunge wengi hawakuwa na wasiwasi na tabia ya waziri mkuu. Kiongozi wa chama cha Leba Kia Stama alisema hatua hiyo inalenga kushikilia kanuni ya msingi kwamba uaminifu, uadilifu na kusema ukweli ni muhimu katika siasa zetu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika, huko Bungoma Kenya. Matangazo haya yanasikika kupitia sasa radio. Ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya, ODPP, sasa imeanza kufuatilia wanasiasa na wafadhili wao wa kifedha kubaini iwapo fedha wanazozitumia katika kampeni ni chafu na zinatokana na utakatishaji wa fedha au mapato ya ufisadi, kwa ushirikiano na asasi nyingine za serikali. Ofisi hiyo inatarajiwa kuchunguza kwa ukaribu mno vyanzo na matumizi ya fedha hizo ili kuhakikisha raia wa nchi hiyo hawachagui viongozi walio na doa la ufisadi. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anaripoti zaidi. Kwa ushirikiano na taasisi za serikali kama vile mamlaka ya urejeshaji mali ARA, tume ya kitaifa ya uwiano na utangamano NCIC, na tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC Ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma inatarajiwa kupanua mtego wake kuwapigia darubini wanasiasa na wafadhili wao kubaini iwapo fedha wanazozitumia katika kipindi rasmi cha kampeni kinachoanza Mei ni chafu na zimetokana na shughuli za utakatishaji fedha na ufisadi. Ofisi hiyo na asasi hizi za serikali ya Kenya zinalenga kuchunguza kwa ukaribu mno vyanzo na matumizi ya fedha hizo ili kuhakikisha raia wa Kenya hawachagui viongozi walio na doa la ufisadi katika uchaguzi wa Agosti 9 mwaka huu. Kenya imekuwa ikiripoti kuwa nasa watu wanaohusika na kesi za utakatishaji fedha na kukamata mamilioni ya fedha za kigeni na za ndani, wakati mamlaka ya urejeshaji mali ikikiri kuwa na zaidi ya shilingi milioni 400 katika akaunti zake. Ofisi hiyo ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma ikiwa inashirikiana na asasi hizo za serikali kutekeleza sheria dhidi ya uhalifu imevieleza vyombo vya habari nchini Kenya kuwa njia pekee ya kuhakikisha kuwa mapato ya uhalifu hayatumiki kuwashawishi raia wa Kenya katika uchaguzi ni kuchunguza matumizi ya fedha na miamala inayotiliwa shaka kuwashtaki wahusika na kuhakikisha fedha hizo zinarejeshwa kwa mfuko wa serikali. Kenya imebuni sheria mbalimbali ikiwemo sheria ya kupambana na ufisadi na uhalifu wa kiuchumi, sheria ya uhalifu na kupambana na utakatishaji wa fedha na sheria ya kuzuia ugaidi zinazotumika kuongoza mashtaka yanayofungamana na mali haramu na kubuniwa kwa vitengo muhimu vya kurejesha mali ya wizi kikiwemo kitengo almaarufu kama Anti Money Laundering Combating the Financing of Terrorism Controls, na vilevile cha kurejesha mali ya umma almaarufu kama Asset Recovery Agency ni afueni kwa juhudi za kupambana na ufisadi na visa vya utakatishaji fedha. Je, hili linaweza kutekelezeka wakati huu wa kampeni za uchaguzi? Swali so, hili limemuuliza Profesa Hezron Mogambi, mfuatiliaji wa siasa za Kenya na mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi. au hatu kama ile haiwezi kutekelezeka, wanasiasa nchini Kenya wanajua jinsi ya kukwepa mitego kama ile. Hela nyingi zinazotumika katika mikakati na mipango ya wanasiasa hutumika kisiri, ah, haziweki wazi, mipango hii haiweki wazi, na tena si wanasiasa wenyewe wanaofanya moja kwa moja, wakati mwingine wana wana wanaotumia wanasiasa wengine wanat ya watu ambao si wanasiasa. Profesa Mugambi aidha anaeleza kuwa sheria hizo zingetekelezeka wakati na kabla ya shughuli za mchujo wa vyama kuboresha mazingira ya kampeni na wanasiasa kufahamu athari ya sheria hizo. Kipindi kirefu kimepita ambapo hatukuzingatia ku, kujiuliza je, wanasiasa wamekuwa, kwa mfano, wakati kama huu ambao umepita tu wakati wa mchujo huu ndo wakati ambao labda ungekuwa hata muhimu zaidi, au kabla ya mchujo wanasiasa wakijitayarisha kwa mchujo wa vyama. Japo tume ya uchaguzi imeweka kiwango cha fedha za kampeni vyama vya kisiasa au wanasiasa wanastahili kutumia. Sheria ya vyama vya siasa inatoa mwelekeo kwa vyama vyote vya kisiasa kutangaza vyanzo vyake vya fedha kila mwaka wa fedha kufadhili mipango yake. Nera, Sauti ya Amerika Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine ni kwamba uharibifu wa majengo na miundombinu ya Ukraine kutokana na uvamizi wa Rasia umefikia hasara ya takriban dola bilioni 60 na utaongezeka zaidi kadri vita vinavyoendelea, rais wa Benki ya Dunia David Malpass amesema alhamis. Ripoti kamili Inasomwa na Patrick Nduimana. Malpass ameuambia mkutano wa Benki ya Dunia kuhusu mahitaji ya msaada wa kifedha wa Ukraine kwamba makadirio ya awali ya gharama finyu za uharibifu hayajumuishi gharama za kiuchumi zinazoongezeka za vita vya Ukraine. Malpass amesema vita bado vinaendelea, kwa hivyo gharama zinaongezeka. Rais wa Ukraine, akihutubia kwa njia ya mtandao mkutano huo uliofanyika mjini Washington, ameelezea gharama kubwa zaidi na mahitaji ya kifedha amewaambia washiriki katika matamshi yaliyotafsiriwa kuwa Ukraine itahitaji dola bilioni saba kwa mwezi kufidia hasara ya kiuchumi iliyosababishwa na uvamizi wa Rusia dhidi ya nchi yake. tutahitaji mabilioni ya dola kuijenga upya nchi baadaye, Zelenski amesema. Amesema jumuiya ya kimataifa inatakiwa kuiondoa Rusia mara moja kwenye taasisi za kifedha za kimataifa, ikiwa ni pamoja na Benki ya Dunia na Shirika la Kimataifa la Fedha IMF na nyinginezo na kusema nchi zote lazima ziwe tayari mara moja kuvunja uhusiano wote na Rusia. Mkutano huo ambao ulifanyika kando ya mikutano ya IMF na benki ya dunia ya majira ya baada ya musimu wa baridi ulijumuisha maafisa wa fedha kutoka nchi kadhaa, akiwemo waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen, ambaye awali amesema Marekani itaongeza maradufu ahadi yake ya msaada wa moja kwa moja usiokuwa wa kijeshi kwa Ukraine hadi dola bilioni moja. Long... Nimejitolea kufanya kazi na washirika wetu kusaidia katika mahitaji ya kiuchumi ya Ukraine kwa muda mfupi na mrefu. Katika mkutano huo, nimeelezea ahadi ya ufadhili mwingine wa Marekani wa dola milioni mia tano ili kuisaidia Ukraine kuendelea na shughuli muhimu za kiserikali kama vile mishahara, pensheni na programu nyingine za msaada wa kijamii zenye umuhimu ili kuepuka kuzorota kwa hali ya kibinadamu nchini Ukraine. Kwenye mkutano wa waandishi wa habari Yellen, amesema Russia inapaswa kujitwika baadhi ya gharama za ujenzi wa Ukraine. Ni wazi kwamba gharama za kuijenga upya Ukraine bila shaka zitakuwa kubwa, Yellen amesema, lakini ameonya kuwa kutumia fedha za akiba za benki kuu ya Rusia zilizoziwiliwa nchini Marekani kwa ajili ya kuijenga upya Ukraine itakuwa hatua muhimu ambayo itahitaji majadiliano na makubaliano na washirika wa kimataifa. Ni moja ya hatua ambayo unatakiwa kutafakari kwa uangalifu athari zake, Yellen amesema. Singependa kufanya hivyo kwa urahisi, ameongeza. Waziri Mkuu wa Ukraini Denis Shimhal ambaye alihudhuria mkutano huo ana kwa ana amesema pato la taifa la Ukrain linaweza kuporomoka kwa asilimia thelathini hadi asilimia hamsini na hasara ya moja kwa moja na isio ya moja kwa moja ni jumla ya dola milioni mia tano sitini kufikia sasa. Kiwango hicho ni zaidi ya mara tatu ya ukubwa wa uchumi wa Ukrain ambao ulikuwa sawa na dola bilioni mia moja hamsini na tano nukta tano mwaka wa elfu mbili na ishirini kulingana na takwimu za Benki ya Dunia. VOA mitaani. VOA mitaani. Leo mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima De La Chance, ametembelea mitaa ya mjini Bukavu na kuwauliza wakazi wa mji huo kwa nini hawatishwi tena na janga la korona tangu kuanza kwa vita vya Ukraine. Sikiliza wanavyoeleza. Wee peke ulitizama kwamba wakati vita ilianza, wale wazungu wote walikuwa wakikimbia vita za Ukraine, walitembea katika mabalabala Siku kwa siku hata miezi wanatembea bila barakoa, hasa si, si unajiswali, korona hiyo imetoweka makati vita imekuja ama la korona ingali ama la? Ndio swali tunajiuliza mpaka leo, nawaza vita vya Ukraine kuja hapa vilituma korona inatoweka, kwamba haikukuwa, ilikuwa uongo mutupu ambayo iliyoundwa na wazungu ili sisi watu mnyanyase sisi wa, wa Afrika na inasemekanaka, tena korona yenyewe haisemekani hata tena, shakuwa tu ikrene kusema korona korona. Tunaweza kusema kama ni ugonjwa ambayo ilikuwa ni, ni ile wanaita forte gripe, na kwa kweli tuliona wazungu wengi walikufa, lakini sisi waafrikan kwa sababu tunakuwa na resistance sana kwa mambo mengi magumu mengi, lakini sisi tuliresiste korona ekukwaka kabisa mbele mm -hmm. ya vita ya Ukraine ilikuwa tu habari kabisa za korona ndio zilikuwa na vuma nini. Na wakati vita ilianza kabisa hapo, korona iaa ikakuwa, ikakuwa stopi. Manake hakuna kuzungumzia tena mambo ya corona. Kwa leo wanazungumzia tu hiyo vita tu ya Ukraine tu ndio eneina no ina, inakuwa ina ina donc information ya kila mara ku radio ku televizio. Kikawaida tunaendelea kujikinga mahali ambapo kuna watu wengi, mfano kanisani ama ndani ya ofisi ya mtu, hawezi kuingia bila y kuvaa barakoa, na kwenye benki hivyo, hata kanisani. Ila mitaani ni kama vile watu wamepozea kidogo mambo ya corona, ilikuwa ni fabrication watu wanakufa, ni eh, kawaida. Magonjwa yanaweza ua watu, sio kwamba ni korona tu. Magonjwa yalikuwa ako na yataendelea kuwako na malaria iko, sida iko, hata grip ambayo watu walikuwa wakimistifia huko kama ni korona. Ni grip, mafua, kikohozi, ni mambo ambayo tulikuwa tukiyagonjwa, hadi leo tunaendelea kugonjwa, hatuone kilichobadilika. Tulikuwa tukisikia mtu akikufa, oh, ni korona, msiende kule. Lakini tangu vitu ilipoanza watu wanairukilia mu kawaida yao. barakoa uka tulikuwa tukiivaa par contrainte, kwa mkazo, ndi tulikuwa tukikazwa, sababu kama hawaivai kutakuwa trakasiri, watakufunga. Lakini tangu vita ilianza kule barakoa haiko. Shauri yami natoa kwa wandugu, marafiki na wengine, kujikinga ni ya lazima sana. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, Mkamili Kibayasi anakusomea muktasari wa habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden siku ya Alhamis aliidhinisha msaada mwingine wa kijeshi wa Marekani wa dola milioni mia nane kwa Ukraine, akitangaza ilikuwa muhimu kuvisaidia vikosi vya Kiev kuwafukuza wapiganaji wa Russia katika vita vibaya vinavyoendelea katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya Uingereza inakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa vyama vya upinzani na mashirika ya kutetea haki za binadamu baada ya kutangaza mipango mwanzoni mwa mwezi huu ya kuwapeleka waomba hifadhi nchini Rwanda kwa ajili ya mchakato, katika jitihada za kuwazuia wahamiaji kuvuka mkondo wa kuingia Uingereza kwa kutumia boti ndogo. Utawala wa kijeshi nchini Mali siku ya Alhamis umetangaza kuanzisha mchakato wa mpito wa miaka miwili kabla uchaguzi ufanyike, pendekezo hilo likionekana kukaidi ombi la jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Baada ya mafuriko kuukumba mji wa Durban nchini Afrika Kusini, wakazi wamepanga foleni kwenye mlima wakisubiri kwa muda mrefu lori lililokuwa likitoa msaada wa maji hadi ya kaisha kurejea likiwa limejaa tena maji, huku hofu ya magonjwa ikienea. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Muridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza, naitwa Patrick Nduimana hewani, nimeshirikiana Mkamili Kibayasi kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.