habari za dunia mimi ni kennes bwire rusia imefanya jaribio la kombora la nyuklia ambalo rais wa nchi hiyo vladimir putin amesema kwamba litawafanya maadui wa mosco kukoma na kufikiria tena jaribio hilo limefanyika miezi miwili tangu rusia ilipovamia ukrain putin alionekana kwenye televisheni akiambiwa na wakuu wa jeshi kwamba kombora hilo la masafa marefu limefanyiwa majaribio kwa mara ya kwanza jaribio limefanyika kutoka leski kaskazini magharibi mwa rasia na limepiga malengo katika penunsula ya kamchaka umbali wa karibu kilomita e jaribio hilo la kombora hata hivyo halikushtua nchi za magharibi lakini limefanyika wakati kuna mivutano mikubwa ya kisiasa rusia haijadhibiti mji wowote mkubwa wa ukraine tangu ilipotuma maelfu ya wanajeshi wake nchini ukraine februari 24 marekani imetangaza msaada mwingine wa dola milioni8 kwa ajili ya ukrain wakati vita vya rusha nchini humo vikimaliza mwezi wa pili rais wa marekani joe biden amezungumzia vita vya ukraini hii leo alhamisi katika ikulu ya whitehouse na kusema kuwa pia wataipa msaada wa silaha nzito msaada wa marekani kwa ukrain unajiri wakati rais wa rusha vladimir putin amewaamuru wanajeshi wake kuto wakivamia kiwanda cha chuma kilichoko katika mji wa maripol nchini ukrain ambako kuna wanajeshi wa ukran putin amemwambia waziri wake wa ulinzi sargey shog katika kikao kilichoonyeshwa kwenye televisheni kwamba wanajeshi wa rasha wanastahili kukizingira kiwanda hicho kiasi kwamba hata nzi asipate nafasi ya kupita akiongezea kwamba hatua ya kukishambulia kiwanda hicho itawaweka wanajeshi wa rasha katika hatari isiyokuwa na maana yoyote shoigu amemwambia putin kwamba wanajeshi elfu bili wa ukrain wamo katika kiwanda cha azovistal rais wa china shijinping amesisitiza msimamo wa serikali yake kwamba migogoro ya kimataifa inastahili kusuluhishwa kupitia mazungumzo na wala sio kuwekewa vikwazo matamshi yake yanalenga vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya rasha kutokana na uvamizi wake nchini ukraine akizungumza katika kongamano mjini hainan in amesema kwamba china inaheshimu sana uhuru na mipaka ya nchi zote na haiwezi kuingilia mambo ya ndani ya nchi hizo amesema kwamba kuna haja ya kujenga mfumo dhabiti wa usalama wa kudumu na wala sio kujenga mfumo wa usalama wa taifa kwa kuzingatia ukosefu wa usalama katika nchi zingine china imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na rasia na haijashutumu uvamizi wa rasia nchini ukraine huku ikishutumu vikwazo vikala ambavyo nchi za magharibi zimeiwekea rasia jeshi la anga la israeli na wanamgambo wa palestina wamepambana kote ukanda wa gaza mapema hileo alhamisi huku makabiliano yakitokea kwa mara nyingine katika sehemu hiyo takatifu zaidi ya jerusalemu machafuko katika eneo la gaza yamesababishwa na mzozo kati ya polisi wa israeli na raia wa palestina mjini jerusalemu shambulizi la roketi lilovurumishwa kutoka gaza wiki hii liliharibu hali ya utulivu iliyokuwa imeshuhudiwa kwa muda wa miezi kadhaa wapiganaji wa palestina walirusha roketi mbili kutoka gaza kuelekea israeli jumatano jioni na mapema alhamisi huku ndege ya kivita ya israeli ikitekeleza mashambulizi katika ngome inayokaliwa na kundi la hamas jeshi la israeli limesema kwamba shambulizi jingine la roketi limepiga sehemu ya mji wa kusini mwa derot ndani ya israeli na jingine kuangukia gaza na shambulizi la bomu katika msikiti wawashia, wa washia uliokuwa umejaa waumini limeua watu 1isb na kujeruhi wengine hs wawili nchini afghanistan shambulizi limetokea wakati wa maombi ya dhuhuri katika mji wa mazar sharif mkoa wa balk ulio kaskazini mwa afghanistan mkuu wa hospitali kubwa ya sehemu hiyo ya abu al sina sinabelki gosedin ameambia sauti ya amerika kwamba watu sita kati ya waliojeruhiwa walikuwa katika hali mbaya walioshuhudia tukio hilo wamesema kwamba huenda idadi ya watu waliokufa ni kubwa kuliko ilivyotangazwa kundi laonamgambo la isis corasan lenye uhusiano na kundi la islamic state limedai kutekeleza shambulizi hilo nakomea hapo kwa sasa na kumpisha mwenzangu bmj mridhi na kipindi cha kwa undani naitwa kennes bwire ya ya kiswahili sauti moja moja kwa moja, kutoka hapa kuu la marekani washington dc kipindi ambacho kama kawaida huangazia ripoti zinazogonga vichwa va habari tunapekua pekua tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia mzozo unaoendelea hapa marekani baada ya jaji wa mahakama ya serikali kuu kuamua kwamba agizo la kitaifa la kuvaa barakoa kwenye ndege na usafiri mwingine wa umma sio halaliwakati watu wanaposafiri kuna wale wanaotaka ku ii bila kuvalia na kuna wale wanaosema ni haki hacha tujikinge kwenye sehemu ya pili tutaangalia namna kuongezeka kwa bei ya mafuta kunaweza kuathiri nchi za afrika mashariki serikali nyingi za kwetu hapa mara nyingi ni zinaokota tu kodi pamoja na tozo kwa ajili ya kuweza kuendesha shughuli zao za kiserikali kwa hiyo hivi sasa ni vyema wakajifunga mkanda na hatua zinazostahili kuchukuliwa katika kulinda sekta hiyo muhimu na pia wananchi Nam, jaji mmoja wa mahakama ya serikali kuu hapa marekani ameamua kwamba agizo la kitaifa la kuvaa barakoa katika e, ndege yaani abiria wanaotumia ndege na usafiri mwingine wa umma sio halali na kwa kufanya hivyo ukabatilisha sera ya utawala wa raisi joe biden uamuzi wa jumaatatu wa jaji kathrinkpl msa katika mji wa tampa jimbo la florida ulieleza kwamba maafisa wa afya walikuwa wamevuka mamlaka yao na kukiuka sheria katika kutoa agizo hilo jaji huyo alisema kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa wa cdc kilishindwa kualalisha uamuzi wake ipasavyo na hakikufuata taratibu katika kutoa agizo hilo msikilizaji naona tayari kwenye laini ya simu tuna mchambuzi wetu kutoka kule atlanta georgia dr timothy sadera E, lakini dr sadera tulia kidogo ni wape maelezo mafupi wasikilizaji mapema mwezi huu cdc iliongeza moja wake wa kuweka barakoa kwa usafiri wa umma kwa siku 1mina 5 hadi tarehe tatu mwezi mei mwaka huu mamlaka za afya zilisema wakati huo kwamba zinahitaji muda wa kutathmini athari za kirusi kipya kitwacho ba omicron kirusi kipya kabisa tofauti na ile omicron ya zamani ambacho kinasababisha visa kuongezeka katika baadhi ya sehemu hapa nchini agizo la kuvaa barakoa ambalo lilitolewa kwa mara ya kwanza hapo februari mwaka wa 22 linajumuisha ndege treni vituo vya usafiri teksi na vilevile vile magari mengine ya binafsi kama vile uba ambayo yanatumia mitandao katika kuwaunganisha wasafiri na madereva e, lakini uamuzi huo wa mahakama e, umeibua hisia mseto e, likiwa ni gumzo kubwa kama ilivyotarajiwa kwa raia wa marekani na baada ya kusikiliza uamuzi huo utawala wa rais jo biden umehimizwa na kituo cha cdc kukata rufaa na inatarajiwa kwamba rufaa hiyo itakatwa wakti wowote wa kuanzia ssa kama nilivyokuahidi tutakuwa na mchambuzi wa maslah ya hapa marekani ikiwa ni pamoja na siasa d timoth sadera anajiunga nasi moja kwa moja kwa njia ya simu kutoka atlanta georgia atlantaam sadea eh, kwanza eh, nimetoa maelezo mafupi lakini eh, labda eh, kwa yule ambaye anashangaa inakuwaje kwamba bado watu walikuwa wanaendelea kuvaa barakoa wakiwa E, kwenye magari e, ya usafiri wa umma na viombo kama vile ndege e, ili hali kwingineko hali hiyo imeshasitishwa e, tupe historia fupi tulifikaj hapa jambo la kwanza kwa kuvalia barakoa hapa marekani sana sanasana wanazingatia yale mashauri ya cdc kwa sababu jinsi ambavyo ugonjwa ulivyokuwa umezambaa na pia kuwaudhi watu wengi na pia ukaweza kuathiri afya ya wengi kwa hivyo uh, watu wengi walikuwa katika hali ya mashaka nivalie nisivalie lakini tukumbuke ya kwamba kuna majimbo ambayo hayakuvalia barakoa yaliyatupa mbali lakini wengine bado yanasia mkazo na pia imekuwa na utata ya kwamba wakati watu wanaposafiri kuna wale wanaotaka kusafiri bila kuvalia na kuna wale wanaosema ni haki hacha tujikinge e, na tukikumbuka hapo Uh, dt sadera uh, mgogoro umekuwepo kwa muda mrefu uh, vuta ni kuvuta imekuwepo mpaka suala hili likawa ni la kisiasa hususan uh, wakati wa kipindi ambapo korona ilikuwa imepamba moto uh, nini ambacho unaweza kuwakumbusha wasikilizaji uh, wasikilizaji ni kwamba wakati huo wa mzozo huo uh, watu wengi sana walikuwa wakifariki hapa marekani marekani ikawa na watu wengi wengi haswa sasa wamefikia watu karibu milioni moja waliofariki na ugonjwa huu lakini bado kuna wale waliokuwa wanasema ya kwamba hii ni haki yetu na kwa sababu ni haki yangu kuvalia vile anavyotaka kuvalia hata kifo ni haki yake kwa hivyo jambo kama lile liliweza kusambaa sana lakini kwa wengi ambao walikuwa wanaonelea ni hatari hiyo walikuwa wanasitilia mkazo ya kwamba watu wavalie barakoa na sasa tumezungumza kuhusu jaji wa mahakama moja huko tampa florida sio mbali sana na pahali ulipo e, ambaye kaamua kwamba e, yale yaliyokuwa yametangazwa na rahisi kupitia e, kituo cha cdc kwamba si halali na sasa cdc nayo kasema kwamba ingependa kuishauri serikali kukata rufaa e, mchakato huu unaona utakwendaje mchakato wenyewe unazidi kupamba manake sasa hivi ukiangalia tarakimu zilizochukuliwa hivi jana tangu alhamisi hadi leo wengi wanasema ya kwamba asilimia hamsini na sita wanasema ya kwamba watu wavalie barakoa katika wanaposafiri kwenye ndege ama kwenye treni ama sehemu za umma kwa hivyo jambo hili naona ya kwamba litakuwa ni gumu manaake tukumbuke forida lilikuwa ni ndilo jimbo la kwanza kutupilia mbali kuvalia barakoa kwa hivyo wengi hawakuvalia na kwa sasa wanaona mbona wanashurutishwa wanapoondoka kutoka jimbo la florida kwenda kwingineko kwa hivyo hivo uh, catherine, uh, catherine b aliposema hivyo jambo hili litazua uzaza kwa sababu inasema ya kwamba ugonjwa marekani uko bado watu wanakufa kati ya mia nne na mia sita kwa siku kwa hivyo mbona sasa tuanze kusambaza tena na bado kuna zile wanaita zingine ambazo sasa hivi zaendelea kuchipuka na pia zingine ambazo pengine zitakuja zenye za nguvu zaidi kuliko zile zilizopo kuna baadhi ya wachambuzi nimekuwa nikitazama hapa na pale vyombo vya habari hapa marekani e, baadhi ya wachambuzi wakieleza suala hili kama ambalo linachukua mwelekeo wa kisiasa kuliko wa kiafya e, na wakisema kwamba kitu ambacho kimefanya wa e, wasi kate rufaa kwa haraka ni kwa sababu ya jinsi wanavyofikiria uenda uamuzi wa mahakama ukawa kwa sababu pia huku wakuna mirengo kwenye mahakama hebu tulizungumza hilo kwa kifupi e, mirengo ikoje kwamba kuna majaji ambao wanafikiriwa kwamba uenda wakachukua msimamo fulani e, wakati inatarajiwa kwamba hapa marekani io uh, ndicho kitovu cha uh, demokrasia makweli mahakama hapa marekani imegawanyika kwa sababu hata tuliona wakati wa kuteuliwa kwa juji jackson Aa, kulikuwa na shida ambapo warpbla wanasema ya kwamba huyu anafanya hivi anapendelea upande huu democrats wanasema hivi kwa hivyo jambo hili bado litatia mashaka haswa wakati huu ambapo sasa uamuzi unapoenda kwa mfano jimbo la florida jaji na wengine wengi pale viongozi ni warpblca nao walikuwa wamesema ya kwamba hawataki kushurutishwa Uvalia. na kwa sababu biden anasisitiza ya kwamba watu wavalia barakoa kwa hivyo nao pia wanasema kwamba hatushurutishwi ni haki yetu mbona haki yetu kwa hivyo mambo haya ni ya kisiasa na tukumbuke kwamba uamuzi wa CDC, sasa make hili tu ni shirika lakini sasa uamuzi wa serikali hapo tunamuana jaji wa mahakama kuu ambaye ni wajaji aliyeteuliwa kwa hivyo ana uwezo wa kuzungumza hapa kuna- kunaonekana ya kwamba kuna pengo sasa ni kuangalia ni sheria gani tunaangalia afya ya umma ama ni pendekezo la watu kwa hivyo jambo hili litazua mtata mwisho kabisa d sadera e, tuzungumzie e, e, jinsi taswira ya mambo yalivyo hapa marekani e, inavyotizamwa na watu kutoka nje tuseme mfano katika nchi za kwetu kule afrika mashariki na kati e, kwamba jaji anaweza kusimama tu na kusema Uh, kitu ambacho kilitangazwa na serikali kuu uh, akiwezi endelea na hiyo inaheshimiwa inakuwa kwamba ni tofauti kidogo na jinsi wanavyotekeleza masala ya sheria kule afrika mashariki na kati unaonaje tofauti hiyo hapo ni kweli maanake uh, utumizi wa sheria katika nchi hizi ama hapa marekani ni kwamba ni katiba jaji ana haki amepatiwa katiba ile na pia anaweza mpaka kupinga uamuzi wa rais lakini uzuri uliopo ni kwamba lazima afuate masharti awe na zile alama ama viegezo vya kuonyesha mbona akasema hivi na kwa nini kwa hivyo anapotoa maoni yake kuna ile tunaita freedom of speech na freedom of expression kwa hivyo wengi wanapotoa maoni yao na kusema ya kwamba hii ndio tunaona vizuri itakuwa ni tofauti sana na nchi zetu za afrika maanake katika nchi za kiafrika jaji akiamua jambo na mkiuke rais hata ataondolewa ata pale mamlakani lakini jaji wa mahakama kuu hapa hawezi akaondolewa na rais maanaake akiwa pale yuko pale mpaka wakati wake utimie kwa hivyo jambo hili ni tofauti sana na afrika mashariki ama pengine afrika wengi wanaona y kwamba hapa marekani kuna haki sana ya kuzungumza na kufanya uamuzi bila kushurutishwa lakini kwa hapa marekani sasa hivi siasa zinaingilia kati ni sauti ya dr timothy sadera mchambuzi wetu huyu akizungumza nasi moja kwa moja kutoka mjini atlanta jimbo la georgia shukrani sana dkt sadera Atlantis. msikilizaji dk sadera anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke kama nakwambia mara kwa mara eh, nitarejea hivi punde na sehemu ya pili karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc uko nami bmj muridhi tangu mapema mwezi huu nchi zote za afrika mashariki zimekuwa zikikumbwa na uhaba mkubwa wa mafuta hali iliyosababishwa na kukwama kwa huduma muhimu kama vile usafiri na kupanda kwa bei za bidhaa muhimu za kila siku uhaba huu pia umeambatana na kupanda kwa bei ya mafuta hali ambayo wachambuzi wa masla ya uchumi wanasema kwamba huenda ikaathiri uchumi wa nchi hizo na maisha ya wananchi hao sehemu hii ya pili ya kwa undani hivi leo mwandishi wetu mjini nairobi jason yakundi anaangazia ya namna kuongezeka kwa bei ya mafuta kunaweza kuathiri nchi za afrika mashariki na vilevile hatua ambazo zinastahili kuchukuliwa ili kulinda sekta hiyo muhimu na vile vile kuwalinda raia wa nchi husika kazi kwako jeson nyakundi asante sanabmj mraithi hapa washington dc wiki mbili za kwanza za mwezi huu wa aprili kanda ya afrika mashariki ilikumbwa na uhaba mkubwa wa mafuta na kupanda kwa bei ya bidhaa muhimu wakati eneo hili linapojikakamua kujikwamua kutokana na athari za janga la covid-19 na kufufua uchumi wao maeneo mengi yalikumbwa na uhaba mkubwa wa mafuta hivi karibuni na sehemu ambazo bidhaa hiyo ilipatikana ilikuwa inauzwa kwa bei ya juu zaidi kutokana na kupanda kwa bei ya mafuta gharama ya maisha nayo pia inapanda mfumuko wa bei nchini kenya umefikia asilimia 6.29. uganda asilimia 3.2. rwanda asilim tanzania asilimia 3.2. burundi alimi sudan usini na DR kongo asilimia tano nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini tanzania kiangalia ni kwamba ni kweli bei ya mafuta imepanda okay, hasa bei ya petroli pamoja na disel imekwenda juu sana kwa nchi zetu hizi za afrika afrika ya mashariki ukienda kenya uganda tanzania rwanda kongo kote huku bei ya mafuta imepanda juu na kwa namna hiyo basi tunategemea kuendelea kuona kabisa kwamba bei ya vitu ikiendelea kupanda juu kwa sababu unavyojua ni kwamba kwa asilimia kubwa shughuli nyingi za kiuchumi zinategemea sana rasilimali hii ya mafuta sasa ukiangalia kwa hivi sasa rasilimali hii ya mafuta imepanda bei eh, kwa kiasi kikubwa sana na wala hatuoni dalili ya kwamba bei hii inaweza ikashuka sasa hii imepelekea kwamba bei ya vitu imeendelea kupanda juu hasa zile bidhaa ambazo tulikuwa tunaziagiza kutoka nje mfano wa magari na vifaa vingine vya umeme na kadhalika na kadhalika vimeendelea kupanda juu kwa kasi kubwa katika masoko yetu ya hapa afrika na afrika ya mashariki mfano mzuri ukija hata katika soko kuu la kibiashara kwamfanoa eh, kitu ambacho kilikuwa kinauzwa shilingi elu tano hivisasa kimepanda bei hata mara bili au shiingielfu saba elfu kumi eh, bei yake imeendelea kwenda juu kwa hiyo Eh, hili suara la mafuta kwa kweli eh, limeendelea kufanya bei za bidhaa kuendelea kupanda juu lakini pia eh, gharama za uzalishaji eh, zimeendelea kukua juu na hasa ukizingatia kwamba yale maeneo ambayo umeme bado haujaa uhakika au toshelezi umepelekea kwamba gharama zile za uzalishaji zikaendelea kwenda juu mfano unaweza kuambia kwa mfano hapa tanzania eh, viwanda vingi hivi sasa uzalishaji wake eh, umekuwa ni wakusuasua kutokana na kwamba kuna lile tatizo la umeme alafu pia wamekuwa na matumizi ya, ya kutumia jeneret ambazo zinatumia mfumo huu wa wa pamoja na petroli sasa hivi vyote vimepanda bei sasa ukiangalia ni kwa namna fulani kwamba viwanda hivi katika uzalishaji eh, vime, vimeweza kusuasua kutokana na, na kwamba zile gharama za uzalishaji zimeendelea kwenda juu lakini pia kuna zile bidhaa ambazo kuwa tunategemea kutoka nje mfano mzuri pia ni eh, ni kama kama unga wa ngano ambao unategemea kutoka nje nao pia gharama yake imeendelea kwenda juu kwa hiyo unaweza ukaona kabisa kwamba hali ya kiuchumi na hali ya maisha na thamani ya pesa yetu haina thamani ile kama ilivyokuwa mwaka jana au mwanzoni mwa januari thamani yake ki kidogo imeshua kutokana na, na kwamba mfumuko wa bei una tabia ya kupunguza thamani ya pesa nchini uganda ambapo usambazaji wa mafuta umetatizwa tangu januari kuna mahali ambapo lita moja ya petroli iligharimu dola tatu kenya ilikumbwa na uhaba wa karibu wiki mbili na kulemaza huduma za usafiri wa umma nchini kenya uhaba mafuta, umiwa, sirikali, wa mafuta ulilaumiwa kutokana na kushindwa kwa serikali kualipa wauzaji mafuta ruzuku yao hata baada ya rais uhuru kenyatta kutia saini bajeti ya ziada ya malipo ya shilingi bilioni thelathini na nne sawa na dola milioni mia mbili tisinina nane kwa hazina ya maendeleo ya petroli uhaba huo uliendelea kutokana na mzozo kuhusu kiasi ambacho serikali inadaiwa na kampuni za mafuta maafisa walisema ni shilingi bilioni knatatu au dola milioni milionib lakini kampuni hizo zilisema zinadai zaidi ya dola bilioni sh au dola milioni lo tanzania iliongeza bei ya mafuta kwa zaidi ya asilimia 1namja kwa petroli na dizeli na asilimia h kwa mafuta ya taa kwa mujibu wa bei zilizochapishwa na mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji gura zilizotekelezwa kuanzia aprili bei ya petroli na dizeli imepanda kwa shilingi au au au au dola senti kuminane, na moja, au dola dola dola hadi hadi shilingi shilingi shilingi na na na senti tatu, na shilingi mia mbili, na tisa, au dola senti auod l kwa lita mtawalia kwa sasa lita moja mafuta taa ina garimu shilingi 28 za tanzania au dola dola salaam kutoka shilingi senti machi bei za za jumla petroli salam na mafuta ya taa iliongezeka kwa asilimia 5lslmtawali ulinganana mchumi bwananguma ali iliyopo kwa sasa itamwathiri zaidi pia mwananchi wa kawaida athari kubwa ukitaka kujua ya haya mafuta usiangalie tu kwenye kwenye vyombo vya, vya moto vilivyoko barabarani au ndege zinazoruka nenda kwenye maisha ya kawaida ya mtu wa kawaida mwenye kipato cha kawaida kumbuka kwamba eh, garama za maisha zimekuwa lakini vipato vya watu bado ni duni nikiwa na maana ya kwamba vipato vya watu bado ni vile vile kama alikuwa naunua mkate shilingi mia au alikuwa mkate shilingi elfu moja sasa hivi ananunua mkate kwa shilingi elfu mbili kumbuka ananunua kwa bei ya shilingi elfu mbili lakini mshahara wake anaolipwa ni ule ule wa shilingi laki mbili hiyo unaweza kuona kabisa kwamba maisha ya kawaida ya mwananchi yanaendelea kuwa magumu mfano mzuri pia hapa tanzania wametangaza bei mpya za kusafiri kwa hiyo unaweza kuona kwamba garama zile za usafiri zimeendelea kuongezeka kwa vyovyote vile maisha ya watu lazima yatakuwa ni magumu sana e, kutokana na hali ya, ya mambo jinsi yalivyo gharama za vitu zimekuwa ukiangalia vifaa vya ujenzi gharama zake zimekwenda juu watu ambao walikuwa wanajenga hivi sasa e, wanakuwa wanakosa wa, wa, wa, wa, wa, ile nguvu ya kuweza kuendeleza jenzi zao kwa sababu tayari kuna mfumuko wa bei na mfumuko wa bei uko juu lakini mshahara wake au kipato chake kiko pale pale kwa hiyo unaweza kuona kabisa kwamba kuna baadhi ya vitu ambavyo mwananchi huyu wa kawaida hivi sasa hawezi kuvikamilisha wala kuvitekeleza wala kuvianzisha kutokana na hali ya kiuchumi jinsi ilivyo gharama za maisha zimeongezeka lakini kipato cha mwananchi kiko kiko pale, pale. kwa hiyo kwa vyovyote vile maisha magumu kwa mwananchi ndicho kitu ambacho hivi sasa ana kin kulingana na benki ya maendeleo ya afrika afdb kasi ya ukuaji ya afrika mashariki ilishuka hadi asilimia mwaka 7 k22 ukuaji wa pato la taifa la afrika mashariki unakadiriwa kuwa asilimia kenya inakadiriwa kukuwa kwa asilimia52utoa asilia lakini deni la umma limeongezeka na nchi sasa iko katika hatari kubwa ya kusumbuliwa na deni kulingana na imf nchini tanzania tanzaniaafdb inakadiria ukuaji wa pato la taifa kwa asilimia 5 mwaka huu kutokana na kuimarika kwa utendaji wa sekta ya utalii na kufunguliwa kwa njia za biashara ongezeko la bei ya nishati na mafuta linatarajiwa kuendelea na hivyo kuongeza mfumuko wa bei hadi asilimia mwaka huu matumizi ya miradi mikubwa ya miundombinu na utendaji duni wa mapato unatarajiwa kuongeza upungufu hadi asilimia tb ya pato la taifa inayofadhiliwa zaidi na ukopaji kutoka nje nchini uganda nasema mtazamo wa kiuchumi una changamoto upungufu wa bajeti utabaki kwa asilimu mia sita mwaka huu ikichangiwa na hitaji la uwekezaji katika miundo mbinu ikiwa ni pamoja na barabara umeme na maji nchini rwanda ukuaji unatarajiwa kuongezeka mwaka huu ukisaidiwa na matumizi ya juu ya miundo mbinu kwenye uwanja wa ndege wa bugesera na kuongezeka kwa sekta ya utalii huku athari za janga la covid zikiisha bwananguma nasishauri serikali kuzilinda sekta muhimu ili kuziwezesha kubaki kwenye biashara nimekuwa nikishauri mara nyingi kwamba hizi e, nchi zetu hivi sasa lazima zikubali kwa sababu serikali zetu hazifanyi biashara wanaofanya biashara ni wafanya biashara serikali nyingi za kwetu hapa mara nyingi ni zinaokota tu kodi pamoja na tozo kwa ajili ya kuweza kuendesha shughuli zao za kiserikali kwa hiyo hivi sasa ni vyema wakajifunga mkanda wakakubali kwa ajili ya kuzisaidia sekta nyingine za kiuchumi tukiwa nazungumzia viwanda tukizungumzia usafirishaji vyote hivi ili viweze vikabakia salama ni vyema wakakubali kujinyima kwamba kwa mfano kwa ukiangalia tanzania tuna msururu wa kodi na tozo takribani zaidi ya kumi sasa ukiangalia ni kwamba serikali ikijaribu kuona kwamba kwa hivi sasa embu tujinyime kwa ajili ya kuweza kumrahisishia maisha huyu mwananchi angalau hiyo inaweza ikasaidia na ukumbuke unapoweza kuzuia gharama ya mafuta kwenda juu maana yake ni nini maana yake ni kwamba unazipa fursa zile sekta nyingine za kiuchumi kuweza kuzalisha zaidi na kuweza kwenda kulishika soko la kimataifa kwa hiyo kwahiyo iwe ni fursa kwetu kwamba tuzalishe zaidi ili tuweze tukauza kwenye masoko mengine ya kimataifa lakini sisi tunanangania tu kuendelea kuchukua tozo pamoja na kodi kwa ajili ya kwenda kukamilisha vituo vya afya kutengeleza barabara yes ni vitu muhimu kwa wananchi lakini je lazima tukendane na hali halisi jinsi ilivyo hivi sasa na insi livohss nilikuwa najua kwamba pengine wachumi katika serikali zetu wangeweza wakashauri jambo hili kwamba ni bora tukahupunguza e, bei za mafuta t- e, e, tukaondoa tozo pamoja na, na, na kodi zilizopo kwenye mafuta ili kuwezesha sekta za uzalishaji kuweza kuzalisha zaidi na hivyo kuweza kuwin au kuweza e, kupata masoko mengi ya kimataifa na hivyo kuendelea pia kuweza kuvutia wawekezaji wengi kuweza kuja e, ndani ya mataifa yetu lakini hilo halifanyiki hivi sasa nndio mwana tunazidi kuona, tunaziri kuona e, picha ya kwamba kama bei ya mafuta itaendelea kuwa ju ka ea kufikia hivi karibuni kwa hiyo unaweza ukaona kwamba hali inaweza ikawa ngumu zaidi na hivyo kama tusipoweza kudhibiti swala hili kuanzia hivi sasa matokeo yake ni kwamba swala hili kama likiendelea kuwa kubwa matokeo yake ni kwamba hali itaendelea kuwa ngumu na inaweza ikapelekea kwamba mataifa yetu haya kuweza kuwa na hali ngumu kiuchumi zaidi asante sana jason nyakundi mwenzangu ukiwa hapo nairobi kwa ripoti hiyo ambayo imeangalia kwa makini kabisa hali ilivyo katika eneo hilo la afrika mashariki na kati msikilizaji hadi hapo tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi kama kawaida ni meri mgawe mimi naitwa bmj muridhi na leo mwelekezi wetu amekuwa ni saida hamdun kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema tuonane hapo kesho inshallah ukumbuke kwamba kesho iwapo mungu atajaalia tutakuwa na kipindi cha jukwaa la waandishi kwa heri kwa sasa