On the heads. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni siku nyingine tena ya Alhamisi tunapokukaribisha katika matangazo ya VOA Express. Mimi naitwa Idi Ligongo, niko na mwenzangu hapa. Uh, m Mr. BMJ Mrithi BMJ, kuna ah, mtu mmoja bwana aliniuliza hivi hiyo <laughs> BMJ inamaanisha nini, mbona imekaa kama gari gari -gari fulani. Unajua magari mengi unakuta anaitwa sijui BMW e, bila shaka e, sijui e, ilikuwa ni kitu kuhusu kuhusu kuhusiana na magari tu, nikasema sema <laughs> nibadilishe hiyo <laughs> W niweke J e, ndio watu wanijue haraka haraka badala ya kutafuta jina sijui Jonathan sijui Murithi sijui Mutua. Sasa tukaweka namna hiyo na, na ndivyo imekuwa takriban miaka e, eh, miongo kadhaa sasa. Maki e, huyu jamaa kaniambia bwana, dai bwana, hilo jina limetulia sana. E, BMJ Murithi. Safi <laughs> safi kabisa saafi kabisa safi kabisa asalamu alaikum. <laughs> Msikilizaji popote ulipo, tuko pamoja hapa studio nambari kumi na tano, eh, tayari kabisa kukuporomoshea mambo eh, moto moto kabisa eh, ikiwa ni pamoja na yale yanayovuma kwenye mitandao. Moja ya masuala ambayo nimeona yanapendwa sana Idi Ligongo hapa eh, kwenye VOA Express mitandao, bwana unajua, ndo sehemu yenyewe wa watu kutoa dukuduku eh, kueleza mitazamo kueleza vilevile -vile, nini ambacho unataka kuona eh, jamii serikali, wale wote ambao wako katika vyombo vya maamuzi wanatekeleza. Sasa hii leo tutaangazia suala la bodaboda nchini Tanzania, ambapo inaelezwa kwamba kama vile wamepigwa pini hivi. Unaelewa maana ya kupigwa pini lakini a uh, sijui maana yake nini. Sio, unajua karatasi ile unaweza kuchukua karatasi mbili alafu unapiga pini pap, unazibananisha hivi. Sasa wame kama wamekatazwa fulani hivi kuingia mjini na serikali, lakini bado tunaelezwa kwamba hali hiyo bado kuna hali ya sintofahamu juu ya swala so hili. Tutaliangalia eh, na wasichana wanaonekana kama hmm. vif siku hizi wanatumia mitandao ya kijamii. Lakini kabla ya hapo, kwa wasichana hmm. hidi, hmm. hebu eh, tusikie kuhusu hiyo boda boda. Maana tumezungumza na mmoja wao. Hmm. Wao wanasema ni nini, ni hasa ni nini hasa? Yani, kabla ya kuamua maamuzi yoyote, jaribu kuwaelezea watu, waiteni, kuna semina, kuna madarasa, kaeni na raia raia wao au sio bwana, ambao ni sisi wa Tanzania, na wanashutumu mamlaka hapo. Anasema saa ingine washirikishe kabla ya kutoa maamuzi mengine, make ilikuwa nachomoka kama vile ile treni ama basi la express <laughs> <laughs> Sasa kuna swala hili ambalo uh, baadhi ya watu kwenye jamii wanaona kama vile kwenye hii mitandao mbalimbali ya kijamii wasichana wanaitumia katika namna ambayo kama kuweka matangazo fulani, kuvutia E, ile mijeba e, ambao kwa namna moja ama nyingine wamekuwa wakisumbua watoto wa watu kwenye mitandao. Kwa hiyo tutaangalia, je, mtazamo huu uko vipi na nini jamii inataka ama inapaswa kuelewa. Tutaangazia suala la barazani vilevile vile, e, kuangazia mambo yanayovuma katika mitandao. Sasa moja kwa moja tuende mbele na BMJ, tunaanzia kule nchini Tanzania kwenye sakata hili la bodaboda boda. Kweli kabisa, Idi Ligongo. Ni kwamba waziri wa nchi katika e, ofisi ya raisi, utawala wa mikoa na serikali za mitaa, Innocent Bashungwa. Hizi ni habari ambazo tumezipata sio muda mrefu sana umepita, Idi Ligongo, kwa sababu ilikuwa hiyo uh, kama ulivyoeleza hiyo sakata imeibua utata mkubwa, wakati wameambiwa hawa wana bajaji na vilevile vile wana bodaboda wasiingie katika maeneo fulani fulani kule mjini Dar es Salaam. Sasa huyo waziri eh, amesema kwamba ah, amemwelekeza mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam huyu Amos Makala kusimamia usitishwaji wa zuio la bodaboda -boda na bajaji kuingia katika jiji E, katikati mwa jiji la Dar es Salaam na amechukua hatua hiyo e, kufuatia uamuzi wa halmashauri ya jiji la Dar es Salaam la kupiga marufuku bodaboda na bajaji e, kuingia mjini isipokuwa katika e, baadhi ya maeneo ambayo yameainishwa. Ni tangazo la kusitisha vyombo hivyo vya usafiri kuingia katikati mwa jiji hilo, a, ambapo ilikuwa ni kwamba lianze kutekelezwa au amri hiyo ianze kutekelezwa hapo jana tarehe ishirini na mmoja. Wa waendesha boda boda mjini Dar es Salaam, Omar Saidi Madenge, anasema yeye ana, nimezungumza naye muda mfupi uliopita, anasema kwamba yeye na wenzake wameshangazwa sana na hatua hiyo ambayo wanasema ilikuwa ya ghafla, na kwamba wangependa kuona mikakati ikiwepo ambayo ni madhubuti na ambayo wanasema lazima ingeheshimu. inafaa kuheshimu haki za vijana ambao ndio wengi katika sekta hiyo i ajira ya bodaboda imeweza boda kusaidia watu wengi sana, ambao walikuwa wakabaji, wengine wezi, wengine wanastahili za kupola wengi sana, na wamejikita katika biashara hizo na wanafanya shughuli zao kama kawaida. Sasa sometimes serikali kuna maamuzi ambayo inatakiwa yaamue, kwanza kwaoni kutoa taarifa na kuwajulisha watu, sio kukatiza tu, kwa sababu wao ni serikali basi, fulani, basi yani yoyote, ni kuna semina, kuna madarasa, ina mamlaka ya kuweza kuamua jambo fulani basi yaamue tu kufanya hivyo. Yani kabla ya kuamua maamuzi yoyote, jaribu kuwaelezea watu, waiteni, kuna semina, kuna madarasa, kaeni na raia raia raia raia wao, au sio bwana, ambao ni sisi wa Tanzania, wanatujulishe hivyo, watujulishe. Lakini serikali yetu ya Tanzania ina kitu ile kuamua tu awali. Uh, mbunge wa Ukonga kupitia Chama cha Mapinduzi CCM Jeri Silaha amelitaka bunge kusimamisha shughuli zake na kujadili sakata hilo. Hata hivyo, spika wa bunge Tulia Akson amesema hoja hiyo haiwezi kujadiliwa na amemwomba waziri mkuu Kasim Majaliwa kushughulikia jambo hilo. Tusikilize alivyozungumzia swala hilo. Spika Tulia: waheshimiwa bunge, kwa mujibu wa, wa kanuni zetu, kwa sababu hiyo hoja ya watu wa bodaboda hoja ya watu wa mchomoko sijui Kigoma na maeneo mengine wamekabidhiwa serikali, wao watalifanyia kazi. Kwa hivyo kwa hivyo, kwa mujibu huo huo wa kanuni zetu tuipe muda serikali, itakapotoa hiyo taarifa yake ndio mjadala utaanzia hapo, kuhusu hoja hizi, hizi mbili za hawa bodaboda, lakini pia uh, wale wenye magari madogo kule Kigoma wanaitwa mchomoko Mw hili si kujua mambo ya mchomoko, lakini wajua, katika maisha unajifunza mengi kule Kigoma, anasema Spika Akson, kwamba kuna mchomoko. Mchomoko ni aina fulani ya magari kama vile uh, mateksi, lakini watu wana magari yao binafsi E, wanakuwa kwa namna moja ama nyingine wamekwenda katikati ya mji kwa ajili ya kujipatia ku, abiria kujiongezea kipato. Kwa hivyo mvutano huo bado unaendelea na tutaendelea kuwapasha wasikilizaji eh, kadri eh, mso, uh, mso, uh, hali hiyo itakavyotatuliwa. Uh, lakini kwa sasa nasikia ni kama baadhi ya watu wameanza kurejea baada ya eh, serikali kutoa tamko hilo nama kitu kizito hicho. Kwa kifupi hapo, anasema Dumi hawa anaitwa P Square. Eh, anachomoka hapo chini kwa chini anaondoka. Naona Idi Ligonga, tuzungumzie swala lile ambalo ulitutajia hapo mwanzo. Naam, kuna mtazamo fulani ambao umeingia kwamba wasichana, e, hata wale ambao wapo kwenye vyuo vikuu ama vyuo vingine wanatumia mitandao ya kijamii kuvutia kufu, uh, wanaume ili uanzishe mahusiano ya kimapenzi na mitandao hii inaelezwa kama vile Instagram, lakini kuna ile mitandao mahususi kwa ajili ya kukutanisha watu. mm -hmm. Uh, unajua kuna watu ambao kwa mazingira ambayo tunaishi katika hizi nchi ambazo zimeendelea hatu um, wananionani sana, kwa hiyo wameweka urahisi, wametengeneza apps kama vile Tinder watu wanakutana kama wamevutiana, wanaendelea na vitu vyao vingine. Sasa haya mambo yanaendelea mpaka kule, eh, katika mataifa yetu. Uh, kutokana na haya yote nimezungumza na Shamira Mshangama, mkurugenzi wa taasisi mmoja kusaidia wasichana kufikia malengo yako, na nika, kwanza nikataka kujua je, yeye nini anachokiona kwa mtazamo huu ambao umegubika jamii. Kiukweli mitazamo huwa inajengwa kutokana na mtu anaamua ukiona kitu kivipi, tuje kwenye social media sasa, mitandao ya kijamii, kwamba kuna watu wasichana mbalimbali mbali ambao wanaonekana kuitumia mitandao ya kijamii kama sehemu ya kuonyesha biashara, kwa maana ya biashara zao za kimwili, kwamba mimi najiuza na unaweza kunipata. Pengine inawezekana ikawa kwamba ni tabia zao, kwa hiyo hata kama atatumia mtandao wa kijamii, hata kama asipoutumia mtandao wa kijamii, atajionyesha. Lakini kusema mtazamo kwamba wasichana wanatumia mtandao kufanya sehemu ya biashara, inaweza ikawa sio wote, inawezekana ni wachache ambao ndo wana tabia zao, kwa sababu mimi niko na wafahamu wasichana, nikiwemo mimi mwenyewe ni kati ya wasichana ambao wanaitumia mitandao ya kijamii kuhakikisha wanaelimisha jamii na kupeleka mtazamo chanya katika maendeleo ya wasichana na jamii kwa ujumla eh. Lakini lakini uh, Shamira, kingine ambacho tunaweza tukasema kwamba ni kweli mtazamo wa jamii ndio huko hivyo. Aa, nini sasa unachoweza kukisema juu ya jamii yenyewe na wasichana wenyewe juu ya kuweka mazingira ya jamii kuwa na mtazamo huo? Imekuwa desturi ya watu kuamua tu kuweka mitazamo juu ya wasichana vile wanavyotaka wao. Utaona mfano mimi hapa ni mkurugenzi wa taasisi, leo watu wananiwekea mipaka kwenye mwonekano wangu, kwamba mimi nikiwa mkurugenzi basi sipaswi kuvaa labda nguo fupi. Mimi nikiwa mkurugenzi sipaswi kuposti labda picha mtandaoni, labda nimeshika kinywaji kama bia tuseme. Lakini pia kwa wasichana tuwe na mipaka. Kuna maisha ambayo mitandao ya kijamii tunasema huwa hayasahau, yaani mitandao ya kijamii haisahau zinabaki pale milele. Kwa hiyo sio vibaya, ni uhuru kila mtu atumie mtandao kwenye uhuru ambao hautoathiri sheria za nchi, lakini pia hautoathiri heshima yake, kwa sababu tu kuna picha mbaya ambazo hazina heshima, hazionyeshi wewe ni mtu aina gani itakazokuwa ki- kama kipingamizi kwako. Nam huyu ni Shamira Mshangama, mkurugenzi wa taasisi mmoja, uh, nchini Tanzania ambayo inaangazia kuwawezesha wasichana kufikia malengo yao. Unasikiliza matangazo ya VOA Express na habari za dunia. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mpinzani wake katika kinyang'anyiro cha uraisi Marine Le Pen, e, mwenye siasa kali za mrengo wa kulia, wanaendelea na kampeni baada ya kushiriki mjadala mkali ambapo walitofautiana kuhusu uhusiano na Russia na uvujaji wa hijabu ama uvaaji wa hijabu kwa wanawake wa Kiislamu, ambapo ulikuwa ni mjadala uliofanyika jana usiku saa za huko Ufaransa. Wapiga kura nchini Ufaransa watamchagua rais katika duru ya pili ya uchaguzi itakayofanyika Jumapili. Lepene, mwenye serikali dhidi ya uhamiaji, anawania kuwa kiongozi wa kwanza wa serikali kutoka mrengo wa kulia katika e, siasa za msimamo mkali wa utawala. Ushindi wake huenda ukaleta wasiwasi wasi mkubwa kote. Umoja wa Mataifa unasema kwamba unasikitika sana na kwamba serikali ya Mali imezuia wachunguzi wake kuingia katika mji ambao wanaishi na wanajeshi wana na watu wanaodhaniwa kuwa mamluki wa Russia waliua mamia ya raia, kulingana na ripoti ya shirika linalofuatilia haki za binadamu la Human Rights Watch. Karibu wanaume mia tatu wanaaminika kuuawa wa kupigwa risasi kati ya tarehe 27 na 31 mwezi Machi katika mji wa Maura wenye wakazi karibu elfu kumi. Mji huo umeingiliwa na wapiganaji wa Kiislamu. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara ameteua baraza la mawaziri 32 ikilinganishwa na 41 katika baraza lililoondoka siku chache zilizopita. Mawaziri wa ulinzi, wa ulinzi wa mambo ya nje wamesalia katika nafasi zao japo amemteua waziri mpya wa wizara ya madini. Watara alikuwa ameahidi kupunguza idadi ya mawaziri baada ya waziri mkuu Patrick Achi kuzi, eh, kuashiria eh, maombi ya serikali yake kujiuzulu uh, uh, au kuwasilisha kunradhi maombi ya serikali yake kujiuzulu hapo tarehe 13 mwezi huu. Haya basi, ni Zahara Nkaba yam e, kibao murua kabisa taratibu kabisa e, majira kama haya ya jioni jioni hivi e, kule Afrika mashariki na kati, kwa kweli ukisikiliza hivi vitu hata kama kuna stress fulani inaondoka ondoka hivi ilikuwa ni albamu yake ya saba ambayo ilitolewa mwaka uliopita, Idi Ligongo. Mm -hmm. na imeendelea kupata umaarufu mkubwa, na hata hakuna haja ya kuutangaza, ili unasikia tu kitu hicho unasema. Ukiendesha gari pale eh, Kariakoo eh, au mitaa tu ya Dar es Salaam kokote kule, mm -hmm. ama pale River Road Nairobi, mm -hmm. ukisikiliza kitu kama hiki unasikia kimetulia tu, unasikia kimetulia kabisa, au hata ukiwa kule eh, maeneo ya DRC <laughs> maeneo <Mainiwe>, ya Maniema <laughs> eh, kule unaweza ukawa unapata burudani murwa kabisa. Moja kwa moja tunaelekea katika barazani, ambapo tuliangalia je, mamlaka husika zinawajibisha na kuwachukulia hatua zinazofaa watu wanaowalawiti wana, wana na kuwabaka watoto eh, ndiyo swala ambalo tunalizungumza. Tuna msikilizaji kwenye laini ya simu ebwana, hebu tueleze nini mtazamo wako, nini maoni yako? Karibu sana ndani ya VOA Express hapa. Uh, kwa jina naitwa Nazaeli Madede, niko pande za hapa Dar es Salaam. Kwa kweli kila ukiangalia kwenye jamii vitendo vya ubakaji na ulawiti dhidi ya watoto vimekithiri sana, hasa katika siku za hivi karibuni na ukiangalia mamlaka husika, hatujaona zikichukua hatua kali za kisheria ili kuwawajibisha watu hawa ambao wanahusika na vitendo hivi, kwa sababu unaona, mtu ana lawiti anabaka, lakini bado unamwona mtaani tu, huoni labda amechukuliwa labda kuhojiwa polisi au kufunguliwa kesi mahakamani. Kwa hiyo mi nadhani mamlaka husika bado hazijachukua hatua za kutosha, na hili linapaswa libadilike. Inabidi watu hawa wachukuliwe hatua kali na stahiki za kisheria, ili vitendo kama hivi visiwe vinajirudia rudia kama ilivyo sasa. Safi kabisa. Unajua, hii hii story nimeona na sio tu eneo moja, lakini kulikuwa na visa vimeripotiwa, hasa kule Zanzibar na ni vya kutia wasiwasi kweli kweli. E, kwamba watoto wanalawitiwa, wanabakwa alafu inaonekana mamlaka, sijui kama kuna ukweli, lakini ni shutuma tu kwamba hazikuchukua hatua zifaazo. Lakini nisome huyu za moyoni haonga anasema yuko kule ndezi iyenga, eh, Songwe, Tanzania. Anasema mamlaka kuwachukulia hatua na kuwawajibisha watu wanaolawiti na kuwabaka. Uh, ila tatizo lipo kwa baadhi ya wabakaji na walawiti hufichiwa siri. Sijui anamaanisha nini kufichiwa siri, atakuwa anamaanisha kufichua, labda kufichua ay, eh? mi ni naye hapa Njeru Kaleb, anasema anapatikana kule Nairobi, Kenya. Anasema mamlaka husika zinapaswa kuchukua hatua kali sana kulingana na sheria, kuwachukulia hatua wanaohusika na ubakaji wa watoto na kukiuka haki za watoto pia za kibinadamu. Hakuna mtu anayestahili kubakwa kulingana na sheria. Naye Kasore Ruhindukira, huyu anachangia mara kwa mara hapa katika VOA Express, kwenye taifa letu la Congo, sidhani kama wahusika wanashughulikiwa ipasavyo. Maana ukitaka kuona vibaya wabaya, jinsi wa, walivyo ni vile wanavyojitembeza kwa taifa la Congo, yaani ni kama serikali haipo. Galigota Magabe Makono anakuambia mamlaka husika ziamke sasa, hata kutoa elimu kwa raia na jamii nzima. Basi tusonge mbele. BMJ Muridhi katika burudani ya muziki, na kama ilivyo ada, Express inakimbia na burudani ya muziki, Katapila, Bruce Melody. sha kitu hicho, huyu mwanamuziki Bruce Melody, jina lake halisi Idi Ligongo, ni Itaiwachu Bruce ambaye Eh, kama unavyojua ni kutoka kule nchini Rwanda eh, ni mmoja wa wasanii wakubwa sana wa katika nchi hiyo nam, na mwaka huu amebadilisha uh, ile nambari ya umri kutoka kwenye zile 20 na kuingia kwenye tatutatuke tatu, tatu. Kazaliwa eh, mwaka 92, Machi 2. Kwa hiyo Bruce ama itawachu <laughs> itawahitu <laughs> Inabidi inabidi unifanyie kampeni niende Rwanda pale kidogo, nikakae kama miezi sita hivi, nitakuwa mjuzi kabisa wa kutamka haya majina haya. Subiri nione kama atapata namba ya rais Paul Kagame labda tuongee na yeye moja kwa moja. Akuruhusu, akupatie green card pia ukae, kae, pale. Mheshimiwa Kagame kama wanasikiliza matangazo ya Expressi, basi tutafutane mzee mzima <laughs> safi kabisa <laughs> msikilizaji, unasafiri na VOA Expressi, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, studio ni nambari kumi na tano, na unaweza kupata matangazo haya kwa njia nyingi ikiwa ni pamoja na voa swahili.com. Naam, moja kwa moja tuelekee katika ile tunaita mitindo ya maisha y lifestyle, eh, lifestyle, si ndio? Okay. Eh, maake inabidi kidogo uchomeke chomeke kimombo umombo, lifestyle kizungu, lifestyle okay, lifestyle Wanasema kwamba kuna haja ya mataifa yanayoendelea ulimwenguni kubuni nafasi zaidi za ajira pamoja na vyuo vya kiufundi ili kutoa fursa kwa wasichana wanaokamilisha elimu ya sekondari eh, kuendeleza maisha yao. VOA imebaini kwamba baadhi ya wasichana hujipata kwenye ndoa za mapema pasina kujiandaa kwa sababu, uh, sababu zake zikiwa ni umaskini na ukosefu wa ajira hapa Wahida Mohamed ameolewa na ni mzazi akiwa na umri wa miaka ishirini na miwili. Hajakata tamaa ya kufaulu maishani licha ya kujipata kwenye ndoa baada ya kupata ujauzito. Amezungumza na mwenzetu Salma Mohamed akiwa kule Mombasa. Nalikuwa na mimba nkaza mtoto wangu wa kwanza, maisha ikawa kidogo Changamoto, changamoto kwa sababu ya kazi na nini, tutangangana. So ni kungangana na kutafuta kazi. Ukiolewa tu ile bila kufundishwa, kuna vitu vingine utajiona do, mimi naanzaje kufanya hichi? Naanzaje kufanya hichi? kwa maana yake, mimi kwangu hajaniendea vibaya. Usikufe moyo kwa ati nimefanyika hivi na hivi, acha na chendo yangu a ah, a ah, kuwa na subra, iko siku yote yataisha, mtakaa kivieno na watoto wenu, mtaishi, mtakuwa na makazi yenu. Maisha ni kujiamini na kung'ang'ana. Mwisho wa kwisha, kuna challenges kwenye ndoa, mambo ya hotel. Nilivyokuwa peke yangu, nilikuwa nikijiangalia mimi, lakini sasa sijiangalii mimi tena, kuna mtoto. Kwa hiyo ni kujikaza na kujikakamua kuangalia mtoto ke, mtoto haletu hivi hivi. Mungu ana sababu za mtu kuwa na mtoto, manake kama hujaoleka wafanya vitu vako kivyako. Ukioleka wafata mambo mume anavyokuambia, mume wako akwambia nenda nitaenda hivi, fanya hivi. Kwa hiyo wewe pia unajieka kwenye ile, ah, saizi nimekuwa responsible. Kuna mambo mengi ya kufanya, mume anataka kuangaliwa, nyumba inataka kuangalika, wewe mwenyewe pia ujiheshimu kama mke wa mtu. Ukiwa nje na marafiki zako nini, jiheshimu. Kusema ukweli, mimi sikufundishwa, lazima itaingiana manake utakuwa wakaa kila siku mwana ule mume na kila siku utamzoea. Ni uvumilivu, yani ile kuheshimiana ni muhimu. Kwa mare sasa, siwezi pati, niko na mume, niko na mtoto, nitaenda sherehe na marafiki zangu, siwezi kwenda nje, hata kuka nje leo na marafiki pia siwezi. Usione ati kwa sababu umeoleka uwezi pati. Ukipata mume mwenye bado unataka kwenda sherehe, mweza toka na mke, mke, wako ama na mume wako, mkaenda mkapati na mkarudi nyumbani. Lakini ukishapata mtu akikwambia basi, kuisha, kata hii, kata hii, tabidi ukate, manake huna budi. Na lazima ufuate mume anavyotaka. Nimeepuka na mambo mengi nikiwa single, na nikiwa saa hii mambo mengi nimejiepusha nayo. Safi kabisa <laughs> unasikia hapo, iligonga Kiswahili, mm -hmm, cha kwetu Kenya wanasema kama umeoleka umeoleka. Ehe, umeolewa mpaka ukaoleka <laughs> <laughs> inabidi siku moja tuangalie vile vile namna gani neno moja linaweza likawa linasemwa katika namna tofauti tofauti ndani ya maeneo ambayo wa ya watu wanazungumza lugha ya Kiswahili. Kweli kabisa, uh, Idi Ligongo, na tumshukuru uh, Salma Mohamed kwa kuzungumza na dada huyo ambaye, bila shaka uh, wasikilizaji wamepata mawili matatu ambayo yanaweza kuwa ya, ya manufaa uh, katika maisha yao. Tuangalie ni nini ambacho kinavuma kwenye mitandao Idi. Naam, sasa kile ambacho tunaweza tukaanza nacho E, BMJ ni taarifa ambayo iliripotiwa mara ya kwanza jana. E, tukataka kwenda nayo, tukaona mm, inawezekana kuna vitu havijakaa sawa binsawia. Kuna huyu mzee wa <laughs> miaka 83 nchini Uganda, 83, haya yeah, yeah. <laughs> <laughs> yeah, yeah, nimemwona huyu bwana <laughs> e, akajipatia baada ya kukaa miaka hamsini na sita kabisa kwenye ndoa yake, anajulikana kama Yosia Mwesigye amesubiri akaomba akafanya mambo yote, hata karibu nafanya na mazinga ombwe kutafuta mtoto, lakini hatimaye amefanikiwa. Wanaeleza nini hili? Wanachoeleza ni kwamba huyu bwana katika miaka yake yote hii, kwa mara ya kwanza ndo amefanikiwa kupata mtoto wake wa kwanza akiwa na umri wa miaka themanini na tatu. Kwa hiyo eh, hili swala nafikiri kuna watu wengi watakuwa huko pengine wanashangilia ambao e, Mwenyezi Mungu kwa namna moja ama nyingine labda hajawapa baraka ya kupata e, watoto. Kwa hiyo lolote linaweze, linawezekana e, ni habari ambayo kwa kweli inavuma kweli kweli mm -hmm. Tukiangalia mengine ambayo yanavuma, BMJ Muridhi, ni suala la e, mchezaji wa Barcelona huyu kijana kinda kabisa, miaka kumi na tisa kumi na nane Ansu Fati ambaye alikuwa katika majeraha sasa. Uh, yeye huyu kijana amezaliwa Guinea Bisau, mm akahamia -hmm. uh, nchini Uhispania akachukuliwa uh, na Barcelona na akachukua uraia eh, wa Uhispania. hivi umesema hidi mwaka jana ndio alizaliwa? Hapana na, eh. na maanisha kwamba <laughs> <laughs> nimesema mwaka jana kazaliwa e, eh. eh. <laughs> ulimi hauna mfupa hidi <laughs> ligongo vipi? <laughs> basi sasa <laughs> watu wengine Bisau wanasema bwana, wewe unasema unataka kuja kutusaidia, lakini ulipaswa kutobadilisha uraia wako. Aha. na kwenda katika uraia wa Hispania. Mmoja moja tuelekee katika swali letu ambalo tuliuliza, je, juhudi gani zifanyike kuhamasisha vijana katika swala la ubunifu ili kujipatia maendeleo? Peter Mwikabwe ameandika kwa lugha ya Kingoso, Kizungu huyu nitajaribu. Anasema serikali zetu lazima ziangazie sana uh, zile yale mafaa z ambayo ni ya, ya kutumia mikono katika vyuo vyetu uh, vya masomo na kuhakikisha kwamba wanapata uh, ule uja, ujasiri katika kazi ambazo wataenda kufanya baadaye. BMJ Murithi huyu Pita Mwikabwe, huyu mtata sana huyu yaani, ana, anasema sijui swali alielewa au kuna mtu amemtafsiria afu akaamua kuandika ubombo. Aha. Uh, lakini tunashukuru kwa maoni yako Bwana Peter. <laughs> <laughs> bila shaka, naona tumalizie na huyu Morris Lukali. Anasema serikali zetu zipatie eh, vijana mikopo ya hadi miaka mitano na wakirudisha hela hizo zisiwe na riba. Hapo angalau vijana wanaweza endelea kibiashara na wachague mradi kuwaletea faida. Msikilizaji, tunatamatisha show ya leo kutoka hapa studio nambari 15. Ni washukuru nyote kwa kutusikiliza. Mwelekezi amekuwa ni Aida Isa na msimamizi ni San Shomari. Mimi ni BMJ Mridhi. Mimi ni Idi Ligongo, itabidi itabinami nitafute la kwangu, sijui niite MSD Ligongo. Safi <laughs> kabisa. Tuonane hapo kesho majaliwao.