hivi sasa ni sauti amerika msomaji ni mimi idi ligongo ukraine jumatano imesema kwamba kumekuwa na makubaliano ya awali ya rusia un ulioish naibuo ya njia wa maalum ya, ya shughuli za kibinadam itaruhusu wanawake watoto na wazee kuondoka katika mji huo naibu waziri mkuu huyo aliripoti kuwa na siku tatu mfululizo za kutofanikiwa kuweka njia zozote maalum kwa ajili ya shughuli za kibinadam rusia iliweka siku ya jumatano kuwa ya mwisho kwa wapiganaji wa ukraine ikijisalimisha katika mji wa mariupol ikiwa ni mfululizo wa sasa kabisa wa tishio ambalo ukrain imekataa kutekeleza siku ya mwisho ya jumanne ilipita huku rassia ikisema hakuna wanajeshi wa ukrain aliyejisalimisha ili kupata usalama moja ya mafuriko mabaya kabisa katika historia ya afrika kusini yamesababisha vifo vya watu 4 na baadhi ya4 kukosa makazi na kukabiliana na hali mbaya ya mji wa mashariki wa daban ambao una bandari ambayo pia imeathirika ikiwa ni na bandari haijafanya kazi kabisa kumekuwa na wasiwasi wa usambazaji wa bidhaa kutoka china ambayo ni mshirika mkubwa wa biashara na mataifa mengine kuna uwezekano wa kuona uwingizwaji na usafirishwaji wa bidhaa ukiathirika mapema wiki hii rais wa afrika kusini siril ramafosa alitangaza kuwa na hali ya tahadhari kwa sababu ya mafuriko ambapo aliamua kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa lakini ukosoaji wanalaumu miundo mbinu mibaya ya ukweli kwamba watu wengi walioathirika walikuwa wanaishi katika makazi yasiyo rasmi iran leo imesema kwamba matatizo ya kiufundi katika mazungumzo yaliyosimama ya, ya kurejesha makubaliano ya nyuklia mwk na mataifa makubwa yenye nguvu duniani yamerekebishwa ya lakini masuala ya kisiasa bado yanaendelea bila ya makubaliano yeyote iran imejihusisha kwa mwaka mzima katika mashauriano na ufaransa ufa ujerumani uingereza rasia na china na marekani katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ili kufufua makubaliano ya mwaka15 yanayojulikana rasmi kama jcp marekani ilijiondoa katika mkataba huo mwak8 na kuiwekea tena vikwazo iran na kuichochea teherani kuchukua hatua nyuma katika nia yake ya awali ya dhati wakati ilipoingia katika makubaliano hayo mashauriano yanayofanyika katika mji mkuu wa austria vienna ambayo yamekamilika mohammedi el sami mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya iran aliekaririwa na shirika la habari la irna jaji mmoja wa uingereza leo ameruhusu rasmi kupelekwa marekani kwa, kwa julianasan kukabilia na mashitaka ya ujasusi uamuzi huo sasa utakwenda kwa waziri wa mambo ya ndani wa uingereza licha ya kwamba mwanzilishi huyo wa mtandao wa wikileaks bado ana nafasi ya kukata rufaa uamuzi huo ambao unamaliza mvutano wa muda mrefu wa kisheria umefikiwa baada ya mahakama ya juu ya uingereza mwezi uliopita kukataa fursa ya asanje kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama ya chini kwamba anaweza kusafirishwa marekani jajo wa mahakama ya wilaya pals alitoa maelezo ya uamuzi huo kutokana na mahakama ya mwanzo ya hukusa aangalia kwa njiaeo kutwaki wake walikusanyika nje ya mahakama wakitaka chiwe huro waziri wa mambo ya ndani wa uingereza uingerezaataamua kama atathibitisha uamuzi wa kupelekwa mahakamani na serikali ya mji wa kiuchumi wa shanghai imeachia watu wengine milioni nne katika kanuni kali za kutotoka majumbani mwao kwa sababu yac9 ikiwa ni juhudi za mji kurejea katika shughuli za kiuchumi maafisa walitangaza vifo saba vingine vyac9 leo hii na kufanya idadi yake kutokana na mlipuko kufikia mwisho wa habari hizi za dunia kutoka washington mimi ni na asafiihohabari na bmj utoridhi katika matangazo ya kwa undani kwa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa va habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida msikilizaji kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia kwa undani zaidi mgogoro wa wakimbizi kutoka nchini ukrain ambao unatajwa na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi kama unaoongezeka kwa kasi kubwa zaidi leo wakimbizi takriban milioni tao wameisha nchi ya ukren na wako katika nchi zinazopakana na ukren wako wakimbizi zaidi ya milioni sba ambao ni wakimbizi wa ya Ukraina. na katika sehemu ya pili tutashuka mpaka nchini kenya ambako shule zinatarajiwa kufunguliwa wiki ijayo huku walimu wakuu kutoka kote nchini wakikutana mjini mombasa kujadili maswala kadhaa ikiwa ni pamoja na utekelezwaji wa mfumo wa elimu wa cbc suala ambalo limekuwa na utata nchini humo ni kwa undani mimi ni bm mridhi katika muda wa chini ya miezi miwili tangu wanajeshi wa, wa rasia waanze kuishambulia ukraine raia milioni tano wa ukraine msikilizaji wameondoka nchini mwao na takriban milioni saba wameyahama makazi yao ndani ya nchi kulingana na shirika la kuhudumia wakimbizi la umoja wa mataifa unhcr wakimbizi wengi wa ukraini wanatafuta hifadhi katika nchi jirani za ulaya ambapo wanapewa ulinzi wa muda na huduma mbalimbali mbali. wa ukrein sasa wanaunda kundi la pili kwa ukubwa la wakimbizi duniani baada ya wakimbizi zaidi ya milioni68 wa siria na wameongeza jumla ya wakimbizi duniani na kufikia karibu milioni3b vita hivyo pia vimefanya wakimbizi wa ndani milioni71 nchini ukrain kukimbia makazi yao ndani ya nchi ambayo ndiyo idadi kubwa zaidi ya wakimbizi wa ndani inayohusiana na migogoro duniani vita vya ukraini vimeanzisha mojawapo ya matukio ya kuhama kwa watu na matatizo ya kibinadamu yanayokuwa kwa kasi zaidi katika historia amesema babra lbalok msemaji wa unhcr katika mahojiano na sauti america ili kupunguza makali ya mzozo wa wakimbizi UNHCR imeomba nrimeomba dolailon556 mwanzoni mwa mwezi jana yaani mwezi wa machi na shirika hilo sasa linasema ombi jipya la ufadhili ambalo ni kubwa zaidi kuliko awali litatolewa hivi karibuni ili kukabiliana na mzozo huo vilivyo tutaendelea kupanua misaada yetu ya kuokoa maisha kwa wakimbizi wa ndani kote ukraine hasa katikati na mashariki mwa nchi hiyo ambako jinamizi la kikatili la kibinadamu linatokea elmen naibu kamishna mkuu katika shirika hilo la unhcr aliliambia baraza la usalama siku ya jumanne ukreini ni moja tu ya maeneo yanayohitaji misaada ya kibinadamu ambayo mashirika ya misaada yanajaribu kushughulikia afghanistan ethiopia na yemen ni baadhi ya mataifa mengine ambayo ni chanzo kikubwa chanzo cha mamilioni ya wakembezi wanaohitaji msaada wa haraka wa kibinadamu tunaomba baraza hili lichukulie hali hii kwa uzito ufaao hata tunapoangazia leo ukraine kuzingatia mahitaji ya wakimbizi wote kutoka pembe zote za dunia wale wote walioondolewa katika nyumba zao wanahitaji mshikamano sawa huruma sawa na ulinzi sawa alisema wakati akizungumza mbele ya baraza la usalama la umoja wa makazi nimemuuliza abdu zaimana mchambuzi wa maswala ya kibinadamu yanayeishi mjini brassels ubelgiji kama alivyokuarifu msikilizaji atupe uh, tathmini yake kuhusu ripoti hiyo ya unhcr ambayo inaeleza kwamba kasi ya ongezeko la wakimbizi inachia wasiwasi nam ndugu mtangazaji tathmini yangu kuhusu ripoti ya unhcr ni kwamba uh, ni ripoti hali ni ya kutisha hali ni ya kutisha kule ukreni na nchi ambazo zinapakanana ukrn na, na hususan nchi ambazo wakimbizi Ina wakimbizi inaonekana kuwa hawa tunazungumza leo ni milioni tano ambao ameshafika katika nchi zinazopakana na ukraine nakrn zile ambazo kidogo ziko mbali mbaliakr e, watjiongeza maradufu au zaidi E, ikiwa vita hivi vitadumu tena kwa muda mrefu na inatakiwa uh, watu wachukulie hili kwa makini sababu inhsiara eh, ambayo oh, kawaida inawa, inawashughulikia wakimbizi kote walimwenguni E, imeanza kupatwa na upungufu wa kipesa miezi miwili kabla ya kuanza kwa vita nchini ukraini kamati ya kimataifa ya uokoaji irc ilikuwa imeonya kwamba mfumo wa kimataifa wa kibinadamu uko katika hatari ya kushindwa kushughulikia suala hilo tunawasiwasi kwamba vita hivi vya hivi punde vinafanya hali kuwa mbaya zaidi kutoka kwa matatizo makubwa ya rasilimali chache za kibinadamu hadi kutoadhibiwa kwa wahalifu wa kivita stean lehimia naibu mkurugenzi wa irc wa programu za ulaya ameiambia sauti america huku uchumi wa kimataifa ukiendelea kudorora kutokana na, na janga hili mfumuko wa bei na kupanda kwa bei za bidhaa majibu ya yawafadili kwa baadhi ya dharura ambazo ni nyinginezo za kibinadamu za muda mure mrefu kama vile afghanistan yemeni na syria yataathiriwa vibaya kwa mujibu wa wataalam abduzimana hapa anaeleza kuhusu athari za mzozo huo kwa nchi ambazo zinawapa hifadhi wakimbizi hao athari zipo kama sisi tunaoishi hapa bara la ulaya tumeshaziona athari sababu wamekuja waukreni kwa wingi na ina uwezo wa kuwapokea nchi nyingi zinakuwa uh, hazi, ha, hazina uwezo masababu Uh, kama unavyofahamu ni vita ambavyo vimetokea vita ambavyo vimetokea bbilamnkama bila uh, apauuhapa ni, uh, ni kwamba serikali immeanza naweza kusema vyombo vya dola vimeanza kushindwa uh, kuwapokea hasa ukitazama wanakuja watu kwa wingi halafu kuwapa makazi ekubvyombo e, vya dola vimeita wa asasi za kiraia kutoa mchango wao na vimewaita hata wananchi kuweza yule ambayo ana chumba au chumba kimoja viwili nyumbani kwake aweze kuvitenga ili kuweza kuwapokea wakimbizi kutoka kutokar hiyo e, ni moja kati ya hathari ambazonchi ambazo zinawapokea ambazo wakimbizi leo zimeanza kupata na kuna athari pia ya naweza kusema kuna athari za kijamii e, ukitazama vyombo vya e, naweza kusema vyombo vya shule shule ambazo zinatakiwa kuwapokea watoto kutoka ukraine haya hospitali ambazo zinatakiwa e, kwa kwa, kwa mara moja kuanza kuwapokea wa, wa, wa, watu wengi naeza kusema wagonjwa wengi ambao hazikuwa zimetarajia basi athari ni kemkem umoja wa mataifa msikilizaji ulikuwa umeomba dola bilioni nne nukta nne kujibu mgogoro wa afganistan mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na kufikia aprili kumi na tisa ni sit nuktasit tu asilimia ya ufadili huu ambao umetolewa kulingana na umoja wa mataifa hiyo ni kuonyesha kwamba eh, wanawasiwasi kuwa eh, likija ni swala la ukrain huenda hali isibadilike sana serikali ya marekani imesema itawakubali raia 1 wa ukraine wanaokimbia vita nchini mwao wakati maelfu kadhaa wa ukraini wakiingia marekani kupitia meksico ni kumi na wawili peke hao ambao wa, wamepewa makazi mapya mwezi uliopita kupitia mpango wa kuwapa makazi wakimbizi wa, wa ukrain nchini marekani nimemuuliza zeimanani nini ambacho nchi za afrika mashariki na kati zinaweza kujifunza kutokana na mzozo huu wa ukraine funzo ambazo nchi zetu zinapashwa kupata kutokana na mzozo huyu ni kwamba zijaribu kulingania amani nasijaribu kuheshimu mikataba ile ambayo iko e, ziliyoifanya ndani ya nchi ni, ni muhimu na kati ya nchi pia ni muhimu sababu ukiutizama kwa undani mzozo huyo wa ukren ndani e, yake e, yako mambo ya kutoheshimu mikataba ambayo ilifanyika na kutoheshimu mikataba wakati mwingine e, hupelekea kwenye matatizo o, kama haya ambayo tunayaona yako kule r mwezi uliopita marekani ambaye ndiye mfadhili mkubwa zaidi wa kibinadamu kwa ukraini ilitangaza msaada wa zaidi ya dola bilioni 1 ili kukidi mahitaji ya haraka ya waukrain waliohamishwa na vita na hapa mwisho kabisa zaimana anasema kuna mambo kadhaa ya ziada ambayo jumuiya ya kimataifa inaweza kufanya katika kupunguza makali ya mzozo huu kwa wakimbizi umoja wa mataifa kwa maoni yangu na wadau wote ambao wanahusika leo wajaribu uh, kufanyia kazi uh, swala hili na kuweza kurudi kule kwenye mikataba ile ambayo urusi inasema kuwa haikuheshimishwa au haikuheshimiwa basi warudi kwenye ile njia na wakirudi kwenye hiyo njia nadhani nadhani E, tunaweza kupata e, suruhu kwa haraka na vita hivi vinaweza kusimama e, kwa kuwa vita hivi vina athari kubwa sana kubwa sana e, kwa ulimwengu mzima e, wengi wanaona kule bei ya mafuta inapanda kule afrika kwa mfano na bei ya nafaka tofauti e, ni matokeo ya vita hivi vya ukrein hata kama ukrein na uhusi ni nchi ambazo ziko mbali na afrika lakini kutokana na umuhimu wa, wa nchi hizo katika uzalishaji mafuta uzalishaji wa nafaka tofauti basi e, athari zimeanza kufika mbali na hata kule kwetu afrika mashariki na kati katiathari watu wanaziona bei ya mafuta imepanda kule kenya bei ya mafuta imepanda tanzania burundi rwanda na kngineko ni sababu ya vita hivi ambavyo viko ukraine basi itakuwa busara eh, kwa jumuia ya kimataifa kuweza kurudi kwenye mikataba ile na kutizama kipi ambacho akokuheshimishwa na kujaribu kurudi katika njia ya kuheshimisha hivyo ili kusalimisha maisha ya binadamu ambayo wanaendelea kupotea kule ukren na matatizo mengi ambayo binadamu wanaendelea kuyapata Uh, ulaya barani ulaya na ulimmwenguni kote kutokana na vita vile ambavyo vinaendelea kule nchini asante sana abdul zeimana mchambuzi wa maswala ya kibinadamu akiwa anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka nchini ubelgiji mzeimana mskilizaji anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani ila usiondoke pale ulipo kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili aribu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kuu la marekani washington dc uko nami bmj mridhi sehemu hii ya pili hivi leo salma muhamed na collins liberty adede wanaangazia matayarisho ya sekta ya elimu nchini kenya shule zikitarajiwa kufunguliwa wiki ijayo huku walimu wakuu nao wakikamilisha mkutano wao mjini mombasa ambao umehudhuriwa na rais uhuru kenyatta miongoni mwa masala muhimu yaliojitokeza yakiwa ni utekelezaji wa mfumo au uh, tuseme mtaala wa elimu maarufu cbc na pia suala la nidhamu shuleni kazi kwenu llins liberty aded na salma muhamedshukran sana wenzetuc kaba alivyogusia shamra shamra kwa ajili ya kufungua shule zinaendelea nchini kenya shule hizo zikitarajiwa kufunguliwa wiki ijayo katika miji mbalimbali mbali, nchini kenya wazazi wameonekana katika maduka ya jumla maduka ya viatu maduka ya vitabu wakiwaandaa watoto wao kwa ajili ya muhula huo mpya ama mwaka huo mpya wa kielimu katika mwaka huu wa elimu ambao utakua unaanza eh, wiki ijayo kwenye mfumo wa elimu ya cbc wanafunzi walioko katika darasa la tano watakuwa wanaingia darasa la sita na mwaka huu watakuwa wanafanya mtihani wao wa mwisho kabla ya kujiunga na shule za upili yaani hi katika mfumo huu wa elimu ambao umeanza kutekelezwa nchini kenya huku madarasa ya chini pia yakiendelea kufuata mfumo huo ni kweli kabisa mfumo huo mpya wa cbc ambao unazingatia umahiri hapa nchini kenya umezua hisia nyingi miongoni mwa wakenya na tangu kuanzishwa kwake kumekuwa na mijadala kwenye vyombo vya habari kuhusu muundo utayari wa walimu na vile vile kuhusiana na ushirikishwaji wa wazazi na upatikanaji wa kutosha wa ama vifaa vya kujifunzia na hata hivyo kuna hayo madhumuni ya kutambulisha hiyo cbc ambayo yalikuwa ni kuwakomboa wanafunzi kutoka kwa ulimwengu wa kitamaduni wa kujirudiarudia na kuhangaika kwa mitihani ya juu kama vile cheti cha kenya cha elimu ya msingi mtaala mpya wa kenya ambao umekopa kwa kiasi kikubwa kutoka kwa mfumo wa elimu katika nchi za uholanzi ujerumani korea kusini na uswizi lakini kinachodhihirika ni kwamba wakuzaji mitaala nchini hawakutilia maanani uwezo wa mafunzo ya waalimu na kujiandaa kwao katika kubadili mtaala mpya uhalisi wa vyumba vya madarasa upatikanaji wa vifaa vya masomo na nafasi ya ziada ya kujifunzia ili kufanikisha masomo hayo لكن tيvo Uh, indi muli kahi ambaye ni mwenyekiti wa muungano wa walimu wakuu hapa nchini kenya wanasema wawapingi uh, swala hilo la mfumo mpya japo wanahitaji kwamba serikali iweze kuwapatia mwelekeo wa kuweza kufata kufanikisha masomo hayo tumeelekea sasa katika uh, awamu ya sekondari ile jnda ni ile tu tunataka tujue mipangilio ni vipi nini ambacho sisi kama walimu wakuu tunahitajika kufanya nini? n ambacho waalimu wanahitajika kufanya tukishaweka hiyo mipangilio sisi kama waalimu hatuna statwishi tutaifanya vile halmashauri ya kuajiri waalimu tayari ishaangazia kuanza kupatia mafunzo waalimu serikali nayo tayari ishaanza kutengeneza ma- madarasa rona sasa tunasema ni nini kingine ambacho kinatakikana sio kuwa hatutaki mfumo ni kusema tu ni lazima tuende tukijua ni, nini ni sauti yake indimuli kahi mwenyekiti wa muungano wa walimu wakuu nchini kenya walimu wakuu nchini kenya wanakutana mombasa kwa awamu ya 45 ya kongamano lao la kila mwaka kongamano ambalo limekosa kufanyika kwa miaka miwili kutokana na uh, kusambaa kwa ugonjwa la korona lakini sasa wamerejea na wanaangazia masuala mengi sana ya elimu yaliyokumba ama yanaendelea kukumba taifa la kenya miongoni mwa maswala hayo ni kuhusiana na hilo cbc ambapo serikali imesisitiza kwamba itaendelea na mpango wake wa kujenga miundo misingi mbalimbali mbali katika shule ili kuwapokea wanafunzi ambao watakuwa wanajiunga na shule za upili baadaye pia serikali kwa upande wake imesisitiza kwamba imewaajiri walimu takriban waalimu lakimoja na ishirini katika kipindi cha miaka kumi ya utawala wa rais uhuru kenyatta katika utawala huo pia e, umesisitiza kwamba elimu ya bure imetolewa kwa wanafunzi katika shule za msingi na pia shule za upili kuhakikisha wanafunzi wanapata fursa ya kusoma na kupata elimu ya wastani kabla ya kujiunga na vyuo mbalimbali vya kiufundi kuendeleza tajriba zao rais uhuru kenyata ambaye alihudhuria kongamano hilo amezungumzia umuhimu wa kuwa na elimu aina hiyo ambayo itawasaidia vijana katika maisha ya sasa ambayo naendelea kubadilika na hivyo kuwapa fursa za ajira haja yetu ni kuhakikisha ya kwamba tumeweka msingi wa kudumu na msingi ambao hauwezi kutingizika kwa watoto ambao ndiotuwaangalia kesho wawe viongozi wetu wale ambao watakuwa mawakili wetu wale ambao watakuwa mainjinia wetu wale watakuwa waalimu wetu wale watakuwa madaktari kwa sababu kwa muda mrefu tumefunza watoto yetu ya kwamba kufanya kazi na mikono ni kama ni kitu kibaya tuataka watoto wetu wajue ya kwamba ukiwa mwenyezi mungu amekubariki na kipawa cha kuwa welda mzuri kukuwa plama mzuri kukuwa mkulima mzuri All these are much needed efforts and services that a country that is developing requires. And we must start moving away from telling our children that the only job you can have at is a white collar job, at kuwa clerk kwa bank. bank sasa zinaenda digital jamani. Leo hii kuna wakulima ambao wanatengeneza pesa ata kushinda nyenye walimu, daktari, madaktari, ma maprofesa. hayo basi yakiendelea kutuliwa mkazo ya mtaala huo mpya kuna maswala ambayo yanajitokeza na kwa undani imedhihirisha kwamba mazingira ya kujifunzia nchini kenya bado hayajabadilika pakubwa na kuwa bora ikizingatiwa kwamba kuna vikwazo vinaohusiana na walimu wasio na ujuzi na ari madarasa duni mitindo ya kiwango cha chini ya usimamizi wa shule changamoto za kisiasa na rasilimali finyu za kujifunzia hata hivyo pia imetambulika pia wazazi wengi hawajui jinsi mtaala unaozingatia ujuzi utakavyowasaidia watoto wao kama, wengi wamegawanyika katia iwapo mtaala unakusudiwa kuongeza ufunzaji wa utendaji na fikra bunifu au nakusudiw tu kuwashinikiza wanafunzi kupata mafunzo ya ufundi kuna idadi yao na, ambayo inaamini kwamba elimu mpya ya cbc ni njama ya kurudisha mafunzo ya vitendo ya elimu ya awali ya 844 iliyokanushwa viwango tofauti e, vya elimuu takumbua katika nchi jirani ya tanzania rais wa zamani ambaye ni hayati julius nyerere aliwahi kujaribu huko nyuma mwaka 1967 alipotoa pendekezo la baada ya uh, ukoloni la elimu ya kujitegemea barani afrika ambayo mtazamo wake wa kifalsafa ulijikita katika kugawana rasilimali na huduma wa binadamu tukiweka kando kidogo swala hilo la elimu ya cbc jambo la nidhamu katika shule nchini kenya pia ni jambo ambalo linajadiliwa sana na kuzungumziwa wazazi wakiwa wanapendekeza kurejeshwa kiboko wakusheria za zulida mtoto zikizuia hatua wa hiyo waalimu wanapendekeza pia kurejeshwa kiboko japo kunakuwa na ugumu wa kutekeleza swala hilo umeibua mjadala katika kongamano la waalimu wakijadili kuangalia ni vipi wataweza kushuhulikia matatizo Basi, ya nidhamu shule za kenya zikinyingi zikiripoti kushuhudia visa vya uchomaji ama wanafunzi wa wakijihusisha na migomo iliyotatiza uh, shughuli za elimu tumezungumza na mwalimu mkuu joan zadi wa kail shule ya wasichana katika jimbo la kericho ambaye anagusia akisema kwamba walimu kwa njia moja mojaau nyingine wamebanwa na sheria zinazomtunza mtoto lakini wanaendelea kutekeleza mfumo huo wa kutumia ushauri wasaidia wanafunzi japo yeye kwa upande wake anapendekeza kama kiboko tumsikize mwalimu ohan zadi wakati mwingine tunapatatagamo lakini kwa sababu e, shule yangu ni shule ya ufili ambao umekua na kanisa waatumesaidia wanafunzi kwa njia ya kuealisha mambo ya kanisa na mambo ambao unahusu tabia kutoka wakati wamgiwa wadogo wakati vile wanaingia kuna wazazi ambao wanasema kiboko kirudishwe shule watu wengi wanasema kiboko kirudishwe shule na pia nidhamu katika shule hizi zinakuwa ni kidogo iko chini nyinyi kama walimu mnaonaje manake nyinyi ndio mnahusiana na wanafunzi hao tunaona ni afadhali warudishe kiboko shuleni maana watoto wanaogopa kiboko kuliko vile wanakizungumza na mtoto anaona kama si, si ngumu sana lakini ukimweka kiboko mtoto anajua kwamba lazima ajichungemaana kiboko ni chungu klingana na mimi ninaunga mkono kiboko kwa sababu sisi tukiwa wadogo tulikuwa tunachapwa na tulikuwa tunaogopa kiboko kuliko mwenye anatoa kiboko ingawa kulingana na uh, chii right. nasema tusichape watoto lakini ikiwa utachapa mtoto kwa kadiri usimchape kiasi ya kumuumiza kurekebisha tabia hivyo kwangu ni sawa ni sauti yake mwalimu john zadi walimu wanapendekeza kwamba sheria zinazoangazia watoto zinafaa kuangaziwa upya na kufanyiwa marekebisho mojawapo kuondolewa katika wizara ya leba na kupeleka katika wizara ya elimu na pia vipengee kadh wa kadha vinafaa kuongezwa katika sheria hiyo kuhakikisha kwamba zinaweka mikakati iliyo sawa ya kuadhibu na kuelekeza watoto kuhakikisha kwamba nidhamu yao inatunzwa kulingana na maadili ya jamii na pia marekebisho hayo yatarahisisha waalimu kuyafuata katika usimamizi wa masuala ya nidhamu katika shule nafikiri kufuatia hayo tutakurudisha washington kwa wenzetu mimi ni salma mohamed mwenzangu ni Collins, liberty nibadede asanteni sana mwenzangu salma mohamed na liberti adede mkiwa hapo mombasa basi mskilizaji tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa leo kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi meri mgawe mwelekezi saida hamdun mimi naitwa bmj mridhi tuonane hapo kesho panapo majaliwa.