hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msomaji ni mimi idi ligongo maafisa wa magharibi mwa ukraine wamesema makombora yalipiga mji wa livivu leo jumatatu na kuuwa takribani watu sita ambao hadi sasa ulikuwa umeepuka ghasia mbaya zaidi za uvamizi wa rasia ulioanza karibu miezi miwili iliyopita gavana wa jimbo la levive maxinoi stik amesema makombora matatu yalipiga maeneo ya miundo mbinu ya kijeshi huku jingine lilipiga duka la kutengeneza matairi ya gari kwingineko nchini ukraine juhudi za kuwahamasisha raia kutoka maeneo yenye migogoro zimesitishwa kwa siku ya pili mfululizo leo jumatatu katika taarifa iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii naibu waziri mkuu irna vereshichuk alisema kwamba rasia imeendelea kukiuka sheria za kimataifa kwa kuzuia na kushambulia maeneo yanayotumiwa kwa, kwa shughuli za kibinadamu naye rais wa ukrain volodomir zelenski alivishutumu vikosi vya rasia kwa kujihusisha na kile alichokita ugaidi wa makusudi kwa kutumia silaha kwenye vitongoji vya makazi katika mji wa kakiv wakati vikosi vya ukraine katika mji wa kusini wa mariupol vikikaidi kukataa rasia kuweka silaha zao chini zelenski katika hotuba yake ya video jana jioni alisema anatarajia rusia itaanzisha mashambulizi katika eneo la mashariki la donbas katika siku za usoni vikosi vya jeshi vya iran vitalenga kitovu cha israel endapo itafanya hatua yeyote dhidi ya jamhuri ya kiislamu rais ibrahim raisi ameliambia jeshi katika gwaridi ya la jumatatu na kusimamisha mazungumzo baina ya teheran na mataifa ya dunia kupitia mkataba wa nyuklia wa 215 israel kwa upana iliamini kuwa taifa la mashariki ya kati pekee lenye nguvu za atomic na kusema haitakabiliana na chochote cha mpango wa nyuklia na anaweza kuchukua uamuzi wake wenyewe dhidi ya maeneo ya nyuklia ya iran vikosi vya iran vilifanya gwaride mbele ya Raisi rais rais aliyekuwa akisimama na maafisa wa jeshi helikopt ziliruka na askari wa miamvuli waliruka kushuka chini kwenye eneo la guaridi karibu na kaburi la ayatola rohola kamenei mwanzilishi wa taifa hilo la kiislamu marekani na iran zimekuwa zikijiingiza katika mazungumzo kwa zaidi ya mwaka ili kunusuru mkataba wa nyuklia ambao washington ilijitoa mwaka218 na kuiweka teheran vikwazo unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc marekani na korea kusini zitaendelea kuweka mshikamano madhubuti katika kukabiliana na vitendo vya kichokozi vya korea kaskazini amesema mwwakilishi wa korea kaskazini jumatatu katikati wasi wasi ya wasiwasi kuhusu pongyang kwamba inajianda na majaribio ya nyuklia mwwakilishi maalum wa marekani wa korea kaskazini song king na naibu wake jungpak alikutana na maafisa wa korea kusini kijumuisha mwakilishi no kduk baada ya kuwasili soul mapema jumatatu kwa ziara ya siku tano kim aliwaambia wanahabari kwamba ni muhimu sana kwa baraza la usalama la umoja mataifa kutuma ishara kamili kwa korea kaskazini kwamba hawatachukulia jambo la kawaida endapo majaribio ya nyuklia yatafanyika vilevile amesema ya kwamba ushirika wao utajibu inavyostahili na kutokubaliana na vitendo vya kichokozi wakati ikijaribu kuzungumza na korea kaskazini popote pale bila masharti yoyote na shahai imetangaza kifo chake cha kwanza toka aina ya virusi vya omicron kugundulika katika mji huo wa china mwezi machi watu wazee watatu wamefariki dunia jumapili ambapo wote walikuwa na magonjwa mengine kabla na hawakuwa wamechanjwa kwa mujibu wa maafisa inspekta wa tume ya afya ya shanghai wuguganyu amesema kwamba baada ya kufika hospitali hali zao zilizidi kuwa mbaya na walifariki dunia baada ya juhudi za kuokoa maisha yao mwisho wa habari hizi za dunia kutoka washington ungana na mwenzangu bmg muridhi katika matangazo ya kwa undani mimi ni idi ligongo kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa va habari tunapekuapekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutamulika makubaliano yalayofanyika kati ya uingereza na rwanda ambapo nchi ya afrika mashariki itawapokea baadhi ya wahamiaji au watu wanaotafuta hifadhi ambao walikuwa wanajaribu kuingia nchini uingereza kura za maoni za haraka haraka zilizochukuliwa na vyombo vya habari zinasema kwamba asilimia 60 ya wananchi waingereza wa, wa hawakubaliani eh, na, na mpango huu wanaona kwamba hauna utu hauna utekelezaji wa kibinaadam ndani yake kwenye sehemu ya pili tutaangazia iwapo ripoti za mara kwa mara zinazotolewa na mdhibiti na mkaguzi wa hisabu za serikali nchini tanzania zinachukuliwa hatua ipasavyo ni kwa undani mimi ni bmj mridhi Na, uingereza imetangaza kwamba imefanya makubaliano na rwanda hapo siku ya alhamisi ambapo sasa rwanda itawapokea baadhi ya watu wanaotafuta hifadhi ambao wamekuwa wakijaribu kuingia nchini uingereza mpango ambao uingereza ilisema utazuia wasafirishaji wa watu wanaotuma wahamiaji kama hao kusitisha hali hiyo wanasiasa wa upinzani wa uingereza pamoja na makundi ya wa wakimbizi e, wamelaani hatua hiyo moja kwa moja na wakasema kwamba ni ya kinyama isiyoweza kutekelezeka na pia wakasema kwamba ni ufujaji wa pesa za umma nao umoja wa mataifa ukasema kwamba hali hiyo inaibua wasiwasi kuhusu haki za binadamu tusikia anavyoeleza abdul aziz jade mchambuzi wa maswala ya kimataifa akizungumza na mwenzangu abdushakur abud uh, mpango umeshambuliwa na wengi uh, ikiwemo vyama vya upinzani vyama vya wanaharakati vya kulinda haki za kibinadamu na wananchi kwa ujumla um, uh, kura za maoni za haraka haraka zilizochukuliwa na vyombo vya habari vinasema kwamba asilimia stini ya wananchiwaingereza wa, wa hawakubaliani na, na mpango huu wanaona kwamba hauna utu hauna utekelezaji wa kibinadam ndani yake kwa hiyo unazidi kupanda kupata pingamizi katika kila tembe ikiwemo uh, mkuu wa kanisa la, la, la, la, la, la of canterbury justin welby ambayo amezungumza kwamba mpango huu hauna uungu ndani yake hauna ubinadamu na hauna, hauna utu na busara ndani yake kwa kwahiyo hautekelezeki vile na je wahamiaji wenyewe waliohusika wanajulikana ni watu gani hasa watapelekwa awanasemaje n, n, wahamiaji, wahamiaji serikali ilivyozungumza kwamba inalenga wale wahamiaji waliokuwa wakivuka au watakuakuwa wanavuka na na boti kiharamu kupitia uh, mkondo wa kupitia ufaransa uh, pale panaitwa uh, kwa hiyo wanazungumza kwamba wale watakuwaingia kihalali hawatopelekwa rwanda lakini wale ambao wanapita kwa mkondo ule wanahesabika kwamba wameingia kiharamu na watapelekwa kule na hawajumuishi watoto na wenye familia ni wale watu ambao hawana wana uh, uh, uh, uh, familia na hawana watoto na vile vile wamezungumza kwamba itaanza na wale wote walioingia katika kupitia mkondo huo kuanzia januari mwaka huu kwa hiyo haitokua haitogusa watu kabla ya hapo na je wahamiaji wenyewe wamechukua hatua gani au wameelezaje juu ya mpango huu wahamiaji wengi wana laani vikali kusema kwamba kwanza uh, licha ya kwamba wao wanakimbia madhila na mateso na ukatili katika nchi tofauti uh, kukimbilia uingereza kuja kupata hifadhi uh, uh, wanasema rwanda yenyewe ina historia mbaya ya, ku, ya, ya, ya, ya ya kutesa watu na tayari uingereza ina wakimbizi kutoka rwanda ambao wanajulikana wazi kwamba walitia magila tofauti ya huko kwa hiyo wanaharakati hawo na wakimbizi hao wanasema inakuwaje nchi kama ya rwanda tena ambayo ina historia ya ku, ya, ya, ku, ya ya kutesa watu na kufanya watu wakimbie nchi hiyo halafu uingereza inawapelekea wakimbizi kwenda ku-kuuu ku, ku, ku, ku, kuhifadhiwa kule kwa hiyo wanaona ni kitendo ambacho kinakwenda kinyume na sheria na cha kinafiki katika masuala ya kidiplomasia na haki za kibinadam kuangalia suala hili kwa kina tutakuwa na mchambuzi wa masalah ya haki za binadam jeanvia popote akijiunga nasi kutoka rwanda naona tayari iko kwenye laini ya simu lakini kwanza kabisa uh, ni kujuza tu mskilizaji ni kwamba serikali ya rwanda ilisema kwamba makubaliano hayo yatadumu kwa, ya ya kwa miaka mitano na uingereza ilikuwa imelipa uh, pauni milioni 2 sawa na dola milioni 58 na pesa za marekani hizo kabla ya kulipia makazi na kuwaunganisha wahamiaji hao na watu wengine nchini rwanda waziri wa mambo ya nje wa rwanda vincent biruta alisema makubaliano ya hayo yanahusu ni ya kuhakikisha kwamba watu wanalindwa wanaheshimiwa na wanawezeshwa ili kutimiza malengo yao wenyewe na kuishi wakiwa huru nchini rwanda iwapo wataamua kufanya hivyo huko uingereza ripoti hiyo haijapokelewa vizuri na baadhi ya watu na kumekuwa na ripoti za maandamano na serikali ya boris johnson ikikosolewa vikali kwa hatua hiyo ni mkaribishe mchambuzi na mtetezi wa haki za binadamu jeanvie popote anajiunga nasi kutoka kigali rwanda e, kwanza kabisa uh, jeanvie nini unachokijua kuhusu jinsi ripoti hii au taarifa hii ilivyopokelewa hapo rwanda wanasema kwamba rwanda imeonyesha moyo wa msamaria mwema kumwokoa huyo mtu kwa sababu tunavyoambiwa ni kwamba na tumesikia kwamba kuna watu wanazama wanazama katika bahari ya mediterania wakienda huko ulaya wengine hata ulaya hawafiki lakini sasa watu wanatafsiri kwamba rwanda kukubali kuwapokea hao watu ni moyo wa msamaria mwema kwa sababu watakavofikishwa hapa kutakuwa na jitihada za kuwapeleka kwenye maendeleo lakini kuna wengine ambao wanaiona kama ni hatua ya ambayo ni a kiuchumi zaidi wakisema kwamba rwanda imekubali kusaini huu mkataba kwa maslahi ya kiuchumi hasa ukizingatia pesa yote itakayotumika kuweza kuwatunza hapa rwanda katika muda w miaka mitano na, na, na, na hata tiketi za ndege ambazo zitawaleta huku itakuwa ni kitu ambacho kinagharamiwa na uingereza kuna wakosoaji ambao wanasema kwamba rwanda yenyewe haina rekodi nzuri sana kuhusiana na haki za binadamu na wanashangaa ni vipi ambavyo Eh, serikali ya kagame imekubali na najua hapa umezungumzia suala la uchumi faida ambayo labda rwanda itapata eh, sijui kwa u- ukiangazia hilo tu u- kwamba uh, kagame na serikali yake wanakosolewa uh, kwamba sio kwamba wamekuwa wakiangazia sana maswala ya haki za kiraia haki za e, haki za binadamu utasemaje hapo gervie uh, Uh, ni kawaida kwamba kila mwaka tumeziona ripoti nyingi za human rights watch amnesty international reporters without borders wakiikosoa serikali ya rwanda kama ambavyo wanasema lakini E, serikali ya rwanda haijakiri kwamba wanatuongea ni kweli kwa hiyo kuna kuna, kuna kauli ambazo inatolewa na hayo mashirika lakini upande wa serikali ya rwanda pia huaunaongea vitu vingine ambavyo iyo, e, ni tofauti kwa hiyo kilichodhairi ni kwamba e, waziri mkuu wa uingereza uh, boris johnson na huyu waziri wa mambo ya ndani wa uingereza yule mwanamke patel wamesema kwamba wao walituangalia hasa ni uzoefu wa rwanda kukubali kupokea hao watu na jinsi ambavyo rwanda inawatunza ina ukumbuke kwamba rwanda kwa sasa kuna wakimbizi eh, laki moja na elfu thelathini ambao idadi kubwa ni kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na burundi kwa hiyo wameangalia sasa uzoefu wa rwanda kpokea hao watu na jinsi ambavyo wametunzwa wengine wamefika huku mwaka elfu mini mia tisa tisini na kitu wakati uh, wa vita ya huko congo kipindi kile wakati mobutu anapinduliwa huko bado wako hapa rwanda kwa hiyo walichoongea hasa upande wa uingereza wa, ni kwamba ni walichoangalia ni rwanda jinsi inavyowashughulikia wakimbizi na sio hayo mambo mengine ya haki za binadamu ambayo ukiangalia watu wanasema hiki serikali inasema kile kingine kwa hiyo nafikiri hicho ni kitu ambacho hawajakiangalia sana na hawajakizungumzia kwenye hiyo kwenye. upande wa rwanda na upande wa uingereza lakini ayo mashirika sasa ya kupigania haki za binadamu nimeona uingereza hasa ndo wamezungumza kuna mashirika mengi ambayo yamefikia hatua ya kuandika barua ya pamoja kumtaka waziri mkuu wa uingereza kwamba huu umpang, mpango usiendelee lakini upande wa rwanda hatujasikia wanasiasa wowote wakipeleka malalamiko tumeona tu kwenye mitandao ya kijamii ndo unaona watu ambao eh, idadi kubwa hata sio wanasiasa ni raia wa kawaida baadhi wanashabikia wengine wanaponda sasa jean via sijui eh, kwa rwanda uh, raia wa rwanda wa kawaida anafaa kufikiria vipi kuhusu usalama kwa sababu eh, kama ulivyotaja hapo umetaja nchi mbali mbali lakini ukweli wa mambo ni kwamba hawa watakuwa ni watu ambao kwanza ni wageni hapo rwanda pili E, sijui kama umesikia kimkakati labda watafanyiwa uchunguzi kama vile watu kwa kawaida hufanyiwa uchunguzi kuhakikisha kwamba la, rekodi yao si, si mbaya E, sijui hili litafanyikaje kama una habari hizo kwa sababu inaonekana ni jambo ambalo linaweza kuwa changamoto kujua kama huyu eh, ni mhalifu au la na hasa hapo kwa sababu umetaja eh, kwamba wataweza kuchangamana na raia wa kawaida tu kama kwamba wao pia ni raia wa rwanda hiyo ikoje ikoje hiyo uh, hilo nafikiri tunatakiwa tuangalie kwamba hivi sijue kama kuna nchi ambayo tunaweza kusema kwamba eh, matatizo yote yamesababishwa na wahamiaji kwa sababu ukiangalia marekani yenyewe kama vile marekani yenyewe ambayo, eh, ni nchi ambayo wananchi wake ni wahamiaji adikubwa ametoka huko ulaya lakini sidhani kama matatizo ambayo yanatokea huko unaweza kusema kwamba yanaletwa na wahamiaji ukunguke rwanda mwaka elfu mbili kumi na tisa iliwapokea wahamiaji wengine kutoka libya ambao pia walikuwa lengo lao ni kufika ulaya hawajafika huko wameshikiliwa libya wanafanyia matno ma- ma- ma- machafu e, kwa ushirikiano na hili tawi la hili shirika la umoja mataifa la, la wakilizi nh imefika hatua rwanda itaingia mkataba na nhcr na, na, na watu wengine ambao walihusika na mashirika mengine au watu wako hapa na tulipouliza tuliuliza watu wa upande wa serikali hapa kwamba hao watu am wengine ukisikia nchi kama iran nchi kama iraq ni nchi ambazo zikitajwa watu wengi wanasikiria kuhusu ugaidi na ni miongoni mwa wale ambao wanakuja lakini sasa upande wa serikali wamesema kwamba hata wengine ambao walikuja nchi miaka ya nyuma hawajasababisha matatizo yoyote na hawaoni kwamba E, hawa wapy ambao wanakuja wataleta matatizo kwamba e, sio vizuri kuweka kwekan kuanisha ugaidi matatizo na na, na suala la mtu kuwa mhamiaji kwa sababu watu wakikimbia watu wakija katika nchi za watu sio wote wanaleta matatizo na wengine wanaeza hata wakasababisha waka, waka matatizo wakati si wahamiaji ni watu ambao wamezaliwa hapa hapa kweli ndio uh, tukimalizia kuna wengine nao wamehoji eh, hatua wa hiyo ya rwanda wakiuliza kwa nini rwanda kwa nini hawa wasikubaliwe wakakaa huko uingereza wengine wakisema kwamba eh, ni kwa sababu labda rwanda inahitaji hizo hela ambazo zi, zi, zitatolewa kwenye eh, mradi huu E, na ndio tu sababu kubwa kwa sababu wanashindwa kwani rwanda ni kwa sababu ni nchi maskini iliyo katika bara la afrika au ni kwa nini wasiingie tu uingereza na kule pia kuna watu utasemaje nafikiri ni suala ambalo ukitaka ili kulichambua vizuri unaangalia sera ya ya uhamiaji uingereza aikoje ni kama uingereza haitaki wahamiaji kwenye ardhi yake labda aje mhamiaji ambaye anaonekana kwamba nitija kwa jamii yao kwamba tuseme ana shahada fulani kwamba ana uwezo wa kulifanya hili na si yule mtu ambaye anakuja tu anajiletaleta mwenyewe kwa sababu E, tulivyoambiwa na huyo waziri wa mambo ya ndani wa uingereza uh, mwaka jana walipokea wahamiaji elfu ishirini na nane na ao wanaonekana kuwa mzigo kwa kwa uingereza ukiangalia uingereza wanachozungumza kule ni kwamba mtu amekuja tusee mtu ameondoka nchi a anakuja nchi b ana mwisho wa siku anajikuta amefikishwa nchi c si. unaona kwamba kule alikokwenda na kile ambacho alitaraji kukipata huko anaweza ka, asikipate katika hiyo nchi nyingine ambayo amekwenda upande wa uingereza wakija kuingia mkataba na rwanda wanacholinga hasa ni kwamba hatutaki wahamiaji awa tukiwapeleka rwanda hakuna mwingine ambaye atakuja na wakija watakuja wachache kwa sababu wanajua hata wakifika huku kwetu tunawapeleka rwanda hawezi kukaa hapa mm-hmm. kwa hiyo uh, hilo suala limekaa hivyo kwamba uingereza hawataki wahamiaji lakini rwanda a upande wake imesitiza kwamba haifanyi biashara ya, wa, ya, ya wahamiaji kwamba wao wanachowakiangalia ni haki za binadamu kwamba hawa watu wana, wana maisha ambayo wengine wakifika nchi fulani wanateshwa wananyanyaswa lakini wakifikishwa rwanda wanakuwa na maisha mazuri eh, ni kwa sababu ya maslahi ya kiuchumi maslahi ya kipesa hali hali iko hivyo nafikiri fkiri mtu ambaye anafikia watu wakichambua anaweza yeye ndo akawa aka... na aka... mtazamo aka... wake kwamba ili mm. limefanyika lengo UH! kubwa ni hili E, wanasema hikiwengine anasema kile basi ni siwezi kuamua kwa ajili ya mtu yewote shukran sana jeani popote kwa kuzungumza nasi leo hapa na vo karibu kaka mskilizaji jeanvia popote anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke kwa sababu itarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi karibu mskilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika uko nami bmj mridhi nikiwa hapa katika studio zetu mjini washington dc ripoti za mara kwa mara zinazotolewa na mdhibiti na mkaguzi wa hisabu za serikali nchini tanzania zimekuwa zikijadiliwa kwa siku chache halafu hatima yake mara nyingi inakuwa ni kama haijulikani katika sehemu hii ya pili kwa undani hivi leo tunaangalia kama kuna hatua zozote zinazochukuliwa baada ya ripoti hizo baadhi yake zikionyesha kwamba fedha zimefujwa na zingine hata zikishutumu serikali kwa matumizi mabaya ya fedha za umma nisiseme mengi nimkaribisha mwenzangu george jogopa akiwa dar es salaam atujuze zaidi ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali cg hivi karibuni inaendelea kuzoa mjadala mkubwa hasa kutokanana madudu yaliyofuchuli ambayo yanabainisha namna ufujaji wa mali ya umma unavyofanywa na baadhi vygogo, wa ya vigogo waliopewa dhamana ya kuongoza ndani ya taasisi za serikali ripoti iliyoangazia ukaguzi wa mwaka 2221 imeoedhesha msururu wa mambo yanayogusa karibu sekta zote ambazo mahesabu yake yameendelea kutiliwa shakahuku kukiwa na upotevu mkubwa wa fedha matumizi mabaya ya fedha za umma kutowekwa bayana kwa baadhi ya matumizi ya fedha hizo vyumba vyadole kutokwa tayari kudhibiti mianya ya rushwa na ubadhilifu mkubwa ni baadhi ya mambo yaunayojitokeza katika ripotio ya cag mkurugenzi mkuu wa cag chars kechele anasema mbali ya mambo hayo pia ukaguzi wake umebaini kuwepo kwa taasisi nyingi zilizofanya matumizi nje ya bajeti iliyokusudiwa969 shilingi bilioni yalifanyika nje ya, ya, ya bajeti kinyume na kanuni ya 6, kanuni ndogo ya ya ya ya kanuni za za fedha taasisi zimefanya matumizi hayo nje ni ya sanaa yatau utamaduni bagamoyo ambayo ya milioni amao fanya loni baraba nznbilioni2 shirika la uzalishaji mali la magereza bilioni22 mamlaka ya usimamizi wa nyamapori milioni 24 taasisi ya uhasibu tanzania milioni 5 mfuko wa taifa wa maji mlioni1 wakala wa barabara vijijini na mijini milioni27 tume ya taifa katika, katika shirika la umoja mataifa linaloshughulikia elimu sayansi na, na, na utamaduni unesco milioni4 wizara ya ujenzi na uchukuzi mawasilianomiloni38 ripoti hizo za ukaguzi zinazotolewa na cag kila mwaka zimekuwa zikiainisha namna utendaji mbovu kwa baadhi ya watumishi wa umma na kuonyesha jinsi unavyotumbwa fedha na kuchepusha baadhi miradi. ya miradi maeneo kama vile yanayohusu halmashauri miradi ya maji mifuko ya hifadhi ya jamii ni baadhi ya maeneo ambayo yamekuwa kipata kile kinachoitwa hati chafu kinachoibua mjadala mkubwa ni kwa kwa wa kuzitafutia majabu moja moja hoja zinazoibuliwa na mkaguzi mkuu huyo hesabu za serikali na wakati mwingine hata uhusika wake kushindwa kuchukuliwa hatua kali za kisheria kwa mfano ripoti ya pamoja na niehuinuhukuliwahatua kaizakiheriaa mkubwa wa fedha za uma lakini pia halmashauri nyingi zimebainikakuhepusha miradi huko nyingine zikibainika kutoa tenda za uongo kwa hali hiyo ndiyo maana waziri wa fedha kivuli wa chama cha act wazalendo emmanuel mvula anahoji kigugumizi cha serikali katika kuwashughulikia wahusika wa ubadhilifu huo lakini pia tumebaini hasara kwenye halimashauli zetu zinazosababishwa na udanganyifu wa maofisa unaofanya malipo ya utekelezaji wa miradi mbalimbali njia ambazo watumishi hutumia kusababisha hasara hizi ni pamoja na kufanya malipo zaidi ya gharama ya kufanya malipo hewa kwa kutumia mbinu za kulipa fidia kwa watu hewa na ukosefu wa umakini pale halimashauri zinapoingia ubia na wakandarasi wambao huwa ni au wa chini ya viwango au ni wa-ni ni wakugushi na hivyo wanazisababishia asara halimashauri wazalendo inapendekeza kwa serikali kwamba ichukue hatua kwa watumishi wa halimashauri ya ilala kwa upotevu mkubwa wa mapato ambao umetokana na wizi kupitia mashine za kukusanya mapato vilevile serikali iimarishe mfumo wa makusanya ili kuziba mianya kama hii kuna mengi yaliofichuliwa karika ripotio kama vile bima ya afya ya taifa nhf kulipa gharama za naume ujifungua watoto hospitalini kwa njia ya upasuaji na ya kawaida ripoti inabainisha kwamba kwamba jumla wa wanaume inaendelea kusema kuna watu ambao afya taifa mwaka, mwaka. Kwa jimla, yo, ya mara wakati sheria mabilioni hali wa wake wakishindwa kuchukuliwa kwamnd wau wananchi wengi kwamba kiasi kikubwa cha fedha kinachotumbukia katika mifuko ya wajanja wachache kingeweza kusaidia kuinua hali ya maisha na kuboresha huduma za kijamii hasa katika wakati ambako gharama za maisha zikitajwa kwa juu kiukweli tumesikia ripoti ya mdhibiti na mkaguzi wa mahesabu na inaonyesha kwamba fedha nyingi zimekuwa zikipotea zikitumika ndivyo sivyo lakini sasa kuna haja ya kuangalia serikali jinsigani mbavo inaweza ikadhibiti hizi fedha uaribu kan changamotosamaineaenwgi tukipewa matumizi Uh, yanaenda ndivyo sivyo kwa sababu pesa imekuwa ikipotea nyingi na mambo yamekuwa yaendi na vilevile vile jaribuga changamoto maisha, saizi maisha ya maisha sahizi maisha yamekuwa yakipanda vitu vikipanda ya bei mfumuko umekuwa mkubwa wa bei mkubwawa nadhani pesa hizi ambazo zingeibitiwa na kupatikana vizuri Zingezo kupunguza hata makali haya ya maisha ambayo yapa katik cht kikitilia mkazi w juu ya swala hilo ilo wa solahilo, lolo, fedha za umma chama cha upinzani cha act e, wazalendo kinataka whusika wake wachukuliwa hatua kali za kisheria kiongozi mkuu ya wa chama hicho zito kabw ambaye amechambua ripoti ripotio anasema kiwango cha upotevu wa fedha kinachoendelea kuibuliwa na mkaguzi mkuu wa serikali ni kikubwa mno akilinganishwa na hatua zinazochukuliwa na vyomba vya dola kushughulikia hali hiyo katika sehemu ya uchambuzi wake zito amehoja wa ni kwa nini baadhi ya vigogo aliyotaja katika ripotio ya cig kushindwa kuchukulia hatua za haraka licha ripotia nywe kuonyesha namna walivyoshiriki katika ubadhilifu huobo bbo bw yeye kazi yake ni kuchunguza na kutoa taarifa kukagua na kutoa taarifa sasa yale ambaye anaweza akayafanya kwa mfano kutoa taarifa kwenye takukuru au kwa dpp ni vema cig ayu yanayafanya kwa mfano kuna baadhi ya mambo ambayo ukiyasikia tu unaona hapa ni wizi kwa mfano miamara ya fedha ambayo imepelekwa kutoka bandari ya dar es salam kwenda bandari ya mwanza ambayo haina kule mwanza hawana bajeti wanazotaka hizo hela huko mwanza hawakuziomba huku hakuna hiyo bajeti lakini toka mwaka elfu mbili na kumi na tano mabilioni ya fedha yanatoka da yanapelekwa mwanza c ajatuambia kule mwanza alikuwa anazipokea nani hizo nazipokea kwa ajili ya nini na c katika hili anapaswa kusema hatua gani ambayo amechukua kwa sababu sheria inampa mamlaka ya kwenda moja kwa moja takukuru kwa ajili ya uchunguzi na hatua ziweze kuchukuliwa haijajulikana ni kwa kiasi gani ripoti ya safarii jinsi itakavyojadili huko bungeni hasa katika wakati ambako uhuru wa maoni pamoja na nafasi ya vyomba vya habari kuichambua ikionekana kujidhihirishwa kwa uwazi zaidi na mpaka hapa makala ya kwa undani haina la ziada mpaka wakati mwingine mimi ni goji jegopa msikilizaji kama ulivyosikia kutoka kwake geori jegopa tunakamilisha kipindi hiki cha kwa Jogopa, kwa, kwa leo kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi meri mgawe mwelekeziidasa naitwa bmj mridhi naomba tuonane papa hapa hiyo kesho panapo majari