gohdaren heja dambs derhenbzifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msomaji ni mimi mari mgawe wakristo kote duniani wanaadhimisha ijumaa kuu siku ambayo wakristo wanaamini kwamba yesu kristo alisulubiwa mjini jerusalem maelfu ya waumini wamejitokeza katika mji huo mtakatifu baada ya miaka miwili ya utekelezaji wa amri za kupambana na virusi vya korona waumini kutoka sehemu mbalimbali duniani wamepita kwenye barabara inayoaminika kwamba yesu kristo alipita akiwa amebeba msalaba kabla ya kusulubiwa makanisa kadhaa yamefunguliwa kwa waumini kuingia na kufanya ibada baadhi ya waumini wamebeba misalaba iliyoundwa kwa mbao na kuimba nyimbo za kuadhimisha mojawapo ya wa siku muhimu na takatifu kwa wakristo wamesimama katika sehemu tofauti namna ilivyokuwa wakati yesu alipokuwa anateswa kabla ya kusulubiwa wakristo wanaamini kwamba yesu alifufuka jumapili kilele cha maadhimisho itakuwa jumatatu maafisa wa afrika kusini wanasema wanatoa fedha za dharura leo ijumaa kuwasaidia watu kukabiliana na athari za mvua kubwa za hivi karibuni na mafuriko mabaya katika pwani ya mashariki mwa nchi hiyo rais wa afrika kusini siril ramafosa ametangaza eneo hilo ni la maafa mamlaka zinasema mvua ambayo haijawahi kunyesha iliuwa watu 341 na kuacha maelfu wengine bila makazi maji na umeme waziri wa fedha enok gondongwana alisema katika mahojiano na televisheni ya newsroom africa kwamba dola milioni83 zitatolewa kwa matumizi ya haraka na mamilioni zaidi zitapatikana baadaye jumla ya watu4723 wameathirika sile zikalala waziri mkuu wa jimbo la kwazulu natal alieleza kuna hisia ya kukata tamaa katikati ya uvundo wa maji taka ukizidi kuongezeka huku mvua ambayo ilileta uharibifu mkubwa ilipokoma na joto la kitropiki kurejea afp shirika la habari la ufaransa limeripoti unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti aamerika washington dc mwanaharakati wa aki za raia wa taiwan li mincing alirejea taiwan hivileo ijumaa baada ya kumaliza kifungo cha miaka mitano jela nchini china kwa kuikosoa serikali ya china baada ya kutua taipei ijumaa asubuhi lei aliingia moja kwa moja katika siku kumi za karantini ya lazima na atazungumza na wanahabari baada ya kuachiliwa kurudi kwa le taiwan kunamaliza sakata ndefu iliyoanza mwaka b17 alipotolewa wakati akitembelea maca inayoendeshwa na china eh, kama ilivyo hong kong kama mkoa maalum wa kiutawala leo ilijulikana baadaye kuwa alikamatwa nchini china na kushtakiwa kwa kuidharau mamlaka y serikali neno linalotumiwa nchini china kuwashtaki wanaharakati wanasheria wa aki za binadam na hata raia wa kawaida waliopatikana na hatia ya kuikosoa serikali mahakama ya tunisia siku ya alhamisi ilimzuia mwandishi wa habari ambaye aliwakosoa polisi na waziri wa mambo ya ndani kama kikundi cha wanahabari kilisema alishitumu kudorora uh, kwa uhuru wa kujieleza tangu rais kais zaid atwae mamlaka na kiutendaji mwaka jana charazd akacha alikuwa mwanarabare mwanaraba, hrazed akacha alikuwa mwanahabari wa pili kufungwa ndani ya mwezi mmoja baada ya mwingine kufungwa kwa wiki moja mwezi machi kwa kuchapisha habari kuhusu wanamgambo muungano huu ulisema kukamatwa kwa akacha kulitokana na chapisho la facebook ambapo alimkosoa waziri wa mambo ya ndani na kuwashutumu polisi kwa kutusi na kumpiga mtaani wiki iliyopita wapalestina walipambana na polisi wa israel katika eneo la msikiti wa alkasa mjini jerusalem kabla ya alfajiri ya ijumaa huku maelfu ya watu wakikusanyika kwa ajili ya sala katika mwezi mtukufu wa ramadhani wafanyakazi wa afya wamesema kuwa takriban wapalestina 5bl walijeruhiwa eneo lilo takatifu kwa wayahudi na waislamu mara nyingi limekuwa kitovu cha machafuko kati ya israel na palestina mvutano ilikuwa tayari imeongezeka huku kukiwa na wimbi la ghasia za karibuni ulikuwa na mimeri mgawe katika habari za dunia wa kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunatimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida leo ikiwa ni jumaa kama ilivyo ada msikilizaji tunakuletea jukwaa la waandishi ambapo waandishi mbalimbali mbali wanaangazia ripoti kuu za wiki hii zikiwa ni pamoja na mzozo unaoendelea kati ya rusia na ukrain uchaguzi wa urais nchini ufaransa mzozo wa mafuta nchini kenya pamoja pia na uchaguzi wa awali katika taifa hilo bila kusahau kusitishwa kwa shughuli za kampuni ya uba nchini tanzania ni kwa undani mimi ni bmj mridhi a karibu msikilizaji kwa jukwaa la waandishi ijumaa ya leo e, tuna wageni tuna duglas mutua kutoka hapa marekani katika jimbo la virginia mwandishi wa habari wa kujitegemea halifa saidi yuko kule tanzania ambaye ni mwandishi na mhariri katika chanzo radio mjini dar es salam clinton omwange ni mwandishi wa just fm radio 989 kule kericho kenya naona tuanzie na mzozo huu wa ukrain na rasia ambapo kama unavyojua msikilizaji wiki hii kumekuwa na maendeleo chungu nzima kuhusiana na mzozo huo ikiwa ni pamoja na putin kusema kwamba eh, mazungumzo ya kutafuta amani yameshindikana na kwamba hana njia nyingine yoyote ila kuendelea na uvamizi wake nchini ukraini pamoja pia na rais vladimi selenski kusema kwamba angependa eh, kuhutubia baraza la umoja wa afrika huku wakati huo huo rasia naye ikikaribia au wanajeshi wake wakikaribia mji wa, wa mariupol ambapo inatarajiwa kwamba kufikia wikendi hii hali huenda ikawa tete hata zaidi iwapo wanajeshi hao ambao walikuwa wanakaribia sana hapo jana watakuwa wamefika katika eneo hilo nija kwako kwa duglas mutua ikiwa ni inaingia mwezi unaingia mwezi wa pili wa mashambulizi yanayoendelea kufanywa na rasia nchini ukraine nafikiri kwanza kabisa najua pia katika nimesoma baadiya katika maandishi yako u- ulitumia maneno makali ukasema kwamba karibu hutumia maneno yaliyotumiwa na raisi uh, jo biden <laughs> lakini ukasema kwamba uh, nchi uh, au umoja wa Uh, mataifa unafaa kuvunjwa iwapo kuvunjiliwa mbali iwapo hautasaidia kutuliza hali e, kwanza tuanzie hapo nini ambacho kimekufanya ukafikiria namna hii no. ukweli ni kwamba eh, umoja wa mataifa umekuwa kama mtazamaji kama shabiki wa kutazama mambo mabaya yakiendelea maovu yakitendeka badala ya kuingilia kati na kudhibiti hali mfano bora ni rwanda ambapo watu walioawa karibu milioni moja alafu kuna mfano mwingine wa hivi majuzi hapo uh, hapa sudan kusini kwa muda wa miaka mitano watu lakinne wameuawa umoja wa mataifa haufanyi chochote ah, sasa hivi watu wanaendelea kuuawa umoja wa mataifa ni vitisho baridi, vitisho baridi baridi sasa badala badala badala ya ya ya ya kufanya hivyo na kuwa kuwa mataifa malum, yale, na mataifa maalum yale wanachama wanachama matano hivi ya turufu wa aina hiyo basi na uvunjiliwe mbali uundwe tena tuwe hata na uwakilishi kutoka afrika kote duniani mataifa ambayo yanakubaliana kwa mambo mengi na ambayo kwa kweli yanazingatia utawala wa kisheria kwa wiki mbili, ta, mbili sasa kumekuwa na lile suala la uvamizi ambao ulilenga e, raia wa kawaida ambao e, baadhi ya watu wanasema wila ni uhalifu wa kivita na hata rais wa marekani pia kalizungumzia hilo kwa mara ya pili wiki hii sijui sijuimaoni oh, yako ni yapi kuhusu hali iliyotokea kule bucha na pia sasa tunasikia katika mji wa maripl ingawa hatuna takwimu eh, zinazoonyesha moja kwa moja nini kimeendelea huko kuhusiana na idadi ya watu waliokufa wakiwa ni raia wa kawaida eh, nini ninika maoni yako kuhusu hili Douglas? bila shaka uliofanyika pale eh, ni uhalifu wa kivita na kwa kweli ni kama mauaji ya halaiki unapowalenga ama serikali inapowalenga watu ambao hawana hatia watu ambao hawana, hawana silaha wengine niliona waki- waki, waki waliuawa wakitoka madukani kununua viazi wengine wakiendesha baiskeli zao wengine wakiwa waki, katika pitapita pita zao za kawaida hayo ni makosa ama ni uhalifu wa kivita moja kwa moja na umoja wa mataifa unajua sheria za kimataifa zinaeleza zina, zina, zina, zina wazi lakini ni ni kama kama sijui wanasubiri yafanyike yepi ili wachukue hatua sasa rais vladimir putin bila shaka anaogopa kwa sababu ana, ana ana silaha za kinuklia na wanaogopa kwamba kwa, kwa huenda wakaanzisha vita vya tatu vya dunia lakini ukweli ni kwamba hana ukiritimba wa silaha za kinuklia mataifa mengine yanazo na, na iwapo wataogopa kuanzisha vita ili halafu wamruhusu aendelee kuuwa raia wa kawaida basi itakuwa hakuna haja ya kuwa na umoja wa mataifa rais zelenski ameomba kupitia rais wa senegal makisa kwamba angependa kuhutubia kikao cha umoja wa afrika sijui we kama mwandishi unaona hii inaweza kuwa na umuhimu gani iwapo pana umuhimu wowote kwa sababu tumemwona akihutubia vikao vingine vya bunge lakini hayo ni mabunge ya nchi ambazo zimeendelea kama marekani kanada au kuyu uingereza na nakadhalika nafikiri iwapo ataruhusiwa kuhutubia kikao cha kama kongamano laa la umoja wa afrika itakuwa ni hatua nzuri ya kumpiga vita vya kipsikolojia yule vladimir putin wa urusi kwa sababu itakuwa yeye mwenyewe at, at, at, atahisi vibaya kwamba dunia yote imeungana dhidi yake hisipokuwa belarus na mataifa mengine ambayo hajatoa haja msimamo yao kwa hivyo ni kitu kizuri aruhusiwe ahutubie mataifa ya afrika hata kama wakati mwingine waafrika wanajidhalilisha kwa kweli wana nafasi kubwa ya kufanya mambo kwa ushawishi mkubwa sana uh, kote duniani katika umoja wa mataifa kushawishi jinsi mambo yanavyoendelea yawe ni ya sera au ni, ni, ni, ni maamuzi ya ya, ya ya muda mfupi tu e twende kwako uh, linton omwange hapo kenya kumekuwa na uh, shughuli shughuli za kisiasa wiki hii ni nini kimefanyika kufikia jana nilisikia kwamba kuna chama moja kikubwa hapo kilikuwa kinafanya mchujo naam bila shaka bwana mrethi e, ni chama cha kiaso cha uda kinachoongozwa naye naibu wa rais william ruto ambacho kilikuwa na mchujo wa wmchujo wa kuwweza kuwateua wale ambao watawania viti mbalimbali vya kisiasa ikiwemo kiti cha ugavana ama viti vya ugavana useneta uwakilishi wa kinamama katika kaunti e, na vilevile kiti cha uwakilishi wa wadi na zoezi la mchujo lililoendeshwa mnamo uh, siku ya alhamis katika kaunti thelathini na sita huku ushindani na ubabe wa washindani ukishuhudiwa katika uh, vingi vya vituo kwingineko zoezi hilo likiendeshwa kuchelewa katika eneo la masare kaunti ya nairobi kwa mfano uh, kulikuwa na wtharibani wanne waliokuwa wanashiriki zoezi hili uwania kitu chawakilishwdi lakini zoezi hili E, likashuhudiwa na kuzu kwa vurugu huku mwaniaji mmoja kwa jina thwe akisema wahuni waunw zoezi hilo uu kipungiwani ya zoezi hilo uh, akisema kwamba wauni hao huenda walitumwa na mmoja wa mshindani wake mkuu na naiwau ambao alisema uh, kwamba ya alisemaambakumzuiwa uto katika uchaguzi huo uh, pia walimdhalilisha kimwili na akaweza kuripoti kisa hicho katika kituo cha polisi katika ya nairobi Murevi, eh, ya bomet kwa mfano ambayo vile vilevile ni ngomeya naibu malalamshi yalioshuhudiwa uwawania na ambaye vile vile wakati mmoja alikuwa ni katibu katika chama cha kutetea masal ya waalimu nchini bwana wilson ambaye anawania anapanga katika ya nawania, ana ya bomet gavana, wa ya bomet wa wa baaambaye anapana uania na, kwa na, kwa kumhusisha na vurugu zilizoshuhudiwa katika vituo mbalimbali hasa katika kituo cha chaatia na walisema kwamba vurugu hizo huenda hazingechangia uhalali wa uh, mchujo huo bwana mrevi kuna kuna maswala kadhaa najua kila pahali eh, ripoti kama hiyo unayoitoa kulikuwa eh, watu kila pahali kungekuwa na kitu cha kueleza nani kashinda nani kashindwa lakini E kulikuwa na tetesi kwamba baadhi ya mifumo inayotumika hapo kuwapata wagombea e, katika vyama mbalimbali sio tu hicho cha uda e, ilikuwa na e, inakosolewa na baadhi ya watu e, kuna wengine walisema kwamba kuna ile wanaita direct nomination kuna wale waliofanya mchujo kama unavyoeleza e, kuna zile wanazoziita e, l ambazo E, wanatumia kama kura za maoni e, e, nini kinachoelezwa kuhusu njia kadhaa ambazo zimetumika hususan kwa chama hicho cha uda kumpata mgombea kando na labda jana ambapo kulionekana kwamba kulikuwa na kura kila uh, katika ma, maeneo tofauti tofauti uh, kile ambacho kinashuhudiwa ni kuna wale ambao jinsi ambao amesema kwamba huenda uh, watapewa viti Uh, yaani kwa ile njia tunasema ina yani bila kufanya mchujo kwa sababu huenda wako na ushawishi katika maeneo ambayo wamo lakini wengi wa wananchi ama wale ambao hata si wa wananchi wale ambao wanashinana na wao wameweza kulaani hivyo wakisema kwamba ni lazima waweze wote kushiriki katika mchujo na wananchi waweze kujiamulia yule ambaye kuongoza mbaye anawaaauongoza t tbalblikitarajiwe sasa kwa sababu uh, hapana shaka kuna wale hawataridhika uh, na yale yaliyoendelea jana hususan wale ambao hawakushinda e, kama chama hicho umesikia uh, umesikia nini kuhusu mchakato umichaka, kwenda mbele e, mikakati hipi imewekwa uhakikisha kwamba wana, wale wanaoshindwa kwa mfano E, hawaondoki kwenye chama na kuenda kwa vyama vingine e, kuna mpango huo kuna mpango hsa kuna yule ambaye ni kiongozi wa uchaguzi e, wa mchujo huu katika chama cha uda e, bwana kifire kindiki ambaye mda mfupi ambao umepita amezungumza na mojawpay moja kituo cha habari cha citizen akisema kwamba wale ambao huenda wako na malalamishi wakisema kwamba labda kulikuwa na a, visa vya udanganyifu Uh, wanafaa kuripoti maalamishi hayo katika bodi ya uchaguzi ya chama cha uda waweze uh, kusubiri katika harakati za kishinda ambazo zitafuatwa akusikiliza jukwa la waandishi kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti america moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc kama nilivyokuarifu uh, katika vidokezo vyetu pia wiki hii eh, kumeshughudiwa uchaguzi wa uraisi kule nchini ufaransa ambapo rais wa nchihyo emmanuel macron ameshinda lakini kwa kura chache ikilinganishwa na kura za miaka iliyopita lakini kupata mengi zaidi nimezungumza na muhariri mwandamizi wa idhaa ya kiswahili ya sauti america abdu shakur abud ambaye amekuwa akifuatilia story hii kwa karibu e, kwanza abdu shakur abud apa atueleze ni kwa nini kura ya mwaka huu ni tofauti na kura za miaka iliyopita kwa sababu ushindani umeonekana ni wa karibu sana ni kwa sababu ameona ukweli wa mambo kwamba wafaransa wamechoka na sera zake wanalalamika kila pembe wanasema kwamba hakuweza kutekeleza ahadi alizotoa mara ya kwanza pili ni kwamba yule lupin ambaye alikuwa na msimamo mkali wa mrengo wa kulia ameacha sera zake zile hakuzungumza katika duru ya kwanza amekuwa akizungumza maswala ya kijamii ambapo mambo mengi kuhusu kuongezeka kwa bei ya chakula kuongezeka kwa bei ya mafuta na kadhalika akaacha swala hilo la uhamiaji na maswala kali kwa mgombea mwingine mpya aliyejitokeza zemor ambaye alikuwa akizungumza vikali sana dhidi ya uhamiaji dhidi ya ufaransa kubaki katika umoja wa ulaya ni msimamo wa lepen kwa hivyo watu wakanunua kwa hivyo watu wakachukulia kwamba le pen ana uwezo wa kupata ushindi na macron hakuwa katika duru ya kwanza kwa sababu alikuwa akishughulikia zaidi swala la ukraine akapoteza wakati na kwa vile hawaamini tena utakumbuka katika duru yake ya kwanza alikabiliwana na maandamano makubwa ya makoti manjano na mambo kadha hawa kadhaa juu ya masuala ya kijamii kwa hivyo hivi sasa watu wana hofu kwamba wale watu ambao wafaransa hawapendi hawampendi macron wala hawampendi le pen huenda wakienda katika upande wa kwa sababu anazungumza masuala ya kijamii na zaidi ufaransa ina historia moja maarufu sana watu wakiwa hawapendi pande zote mbili wanaweza wasienda wakapiga kura kama tunavyojua katika duru ya kwanza asilimia ishirini na sita hawakushiriki katika kura kwa hivyo kuna hatari watu wale ambao hawatoshiriki katika kura ni watu ambao huenda wangeipigia macron kwa hivyo idadi yake inaweza kupunguka mb lpen akapata nafasi hiyo kupata ushindi kuna ucha, uchunguzi wengine wanasema utafiti wa maoni ambao unaonyesha kwamba a, huyu lepen e, haonekani kwamba ana maarufu kama alivyo raisi e, macron lakini amekaribia sana hasa kutokana na kura ambayo umeizungumzia hapo sasa iwapo na hapa nasema tu iwapo iwapo atafika kiwango cha kuwa kwamba atachaguliwa hii ina maana gani kwa umoja wa ulaya ambao oh, tunavyojua ni kwamba ni uh, nchi muhimu sana ufaransa ni muhimu sana katika muungano huo kuna hatari kubwa sana kwa ulaya itakumbukwa macron itakumbuka kwamba uingereza ilijiondoa katika umoja wa ulaya kutokana na sera za mrengo wa kulia na huyu le pen vile vile ana sera za mrengo wa kulia anataka kuondoa ufaransa kutoka ulaya na ufaransa ikiondoka hapo watu wengi wachambuzi wanasema huendo ndoikawa mwisho wa chambuzo, nasema, umoja ulaya lakini inaonekana watu wengi wameanza kutambua swala hilo lepen ye hataki swala la umoja ulaya yeye anapendelea hali ya kwamba ufaransa iwe kwanza washughulikie maslahi ya wafaransa kwanza waasilia wazao wa, wa ufaransa yeye anapinga sera za kufungua mipaka kuruhusu wageni kuingia anasema kwamba hiyo inaharibu sifa za mfaransa mwenyewe kwa hivyo ana sera hiyo ambayo inaweza kuleta hatari katika umoja wa ulaya na ndio maana kuna kampeni kali macron anafanya hivi sasa yeye anafahamika kuwa ni mpenda umoja wa ulaya na kutaka umoja wa ulaya kwa hivyo yeye lazima achukue msimamo zaidi wa kuhakikisha kwamba wanabaki katika umoja wa ulaya ikiwa itaondoka lakini ni mhali kwamba le pen anaweza katika muda wa miaka mitano kuiondoa ufaransa kutoka umoja wa ulaya kutokana na utaratibu mbalimbali tofauti na vile ilivyokuwa uingereza uchaguzi huu una umuhimu gani kwa bara la afrika hasa ukizingatia kama unavyosema E, sera baadhi yazo ambazo za uhamiaji kama huyo lepen unavyosema anachukua msimamo mkali tunafahamu kwamba ufaransa ina ushawishi mkubwa sana barani afrika mfano huko sahel nchi nyingine za afrika na le pen amesema kwamba kwanza tujenge nchi yetu wananchi wa ufaransa wanataabika zaidi kuliko kwenda nje kwa hivyo lepen akichukua uongozi anaweza kubadili sera za ufaransa kuelekea afrika anaweza kupunguza misaada anaweza kupunguza ushawishi wa ufaransa kule afrika kwa sababu yeye lengo lake ni kuangalia maslahi ya wafaransa kwanza kabla ya maslahi ya watu wengine wowote kwa hivyo ukiweza kusema wachambuzi wanasema sera zake ni karibu sawa na za trump hapa marekani aliposema first naye le pen anasema ufaransa first kwa hivyo kuna hali hiyo ya hatari kwamba ufaransa inaweza kujitenga ingawa itakuwa vigumu sana kujiweka kando na afrika kwa sababu lepen hawezi kuunda serikali yake peke yake bila ya muungano ana watu wa kutosha katika bunge anaweza kupata kura kuweza kuunda serikali yake peke yake kwa hivyo kuiondoa ufaransa katika umoja wa ulaya au kuelekea afrika itakuwa vigumu sana kwake yeye maanake lazima aunde ushirika na vyama vingine na vyama vingine vitakuwa ni vile vya mrengo wa kushoto ambavyo huenda vikazuia mambo mengi zisibadilike kulikuwa na suala lingine hapo clinton eh, ambapo tulizungumza jana janaso kuhoso... E, mzozo wa mafuta ni nini kinachoelezwa sasa sijui kama e, kumeonekana afweni kwa sababu waziri wa a, nishati au kawi kama unavyosema hapo kenya juma e, umd monica juma, Dr. Monica juma a, alisema kwamba apewe saa sabini na mbili e, kubadilisha hali wakati tulikuwa tunashuhudia a, milolongo au tuseme e, foleni ndefu kote nchini kuna tofauti yoyote ambayo unaweza kuisema sasa clinton si, bado sijafuatilia hilo lakini bado tunasubiri eh, vile pesa ambazo wizara ilisema kwamba italipwa italipwa kwa kampuni za mafuta ambazo ni shilingi bilioni kumi na nne ambazo italipwa kampuni za kusambaza mafuta ili waweze kutoa ili hii changamoto ambayo inaweza kuwakabili wa kenya na sa luchumi wa taifa uweze kurejeshwa katika hali ya kawaida bado tunasubiri wale ambao wana bambao wanakisiwa kwamba wameficha bidhaa hizi za petroli na dieli e, ikiwa bado hawata ikiwa bado hawatafungulia mafuta bidhaa hizo ziweze kufunguliwa kama ilivyo hapo awali basi huenda wakafurushwa alivyosema waziri monica juma e, kwamba hasa uh, wale ambao wametoka wametatia mataifa ya kigeni na ambao wanaongoza kampuni hizi hapa nchini ikiwa hawaatafungulia uh, biashara hii kuendeshwa ilivyokuwa uh, katika siku za hapo awali aona basi wakafurushwa kutoka hapa nchini kumbuka kuka baa mrei hapo awali uh, kuna yule mmoja mkurugenzi wa kampuni ya uh, kampuni moja ya kusambaza mafuta hapa nchini ambaye tayari serikali imeweza ku, uh, kupendekeza aweze kufurushwa kutoka hapa nchini ambaye ni bwana ambaye anaongoza kampuni ya buro sawa sawa kabisa uh, douglas uh, mzaliwa wa kenya na hivyo suala hili ambalo limekuwa likitanda huko kenya kuhusu mzozo wa mafuta mafuta kukosekana ya petroli na wale tusiseme ni kenya tu kwa sababu pia hali hiyo imeshughudiwa katika nchi zingine eh, no. na pia kupanda kwa gharama ya maisha kwa ujumla eh, eh, labda nipate tu maoni yako nini ambacho kinaweza kufanyika kuboresha hali hii ama kuimarisha mwanzo tutaacha kutegemea ma, ma, mafuta ya kawaida ambayo hutoka mashariki ya kati na kwingineko tuanze kutegemea mafuta ama, ama njia nyingine njia mbadala za za, za, za nishati na ile tabia ya kuhodhi mafuta ili bei iongezeke hiyo nayo ikomeshwe e, e, wanaofanya kazi hiyo wachukuliwe hatua kama hawa wanaofukuzwa badala ya kufukuzwa wangepelekwa jela kwanza halafu baadaye wakarejeshwa waka, waka, waka, waka, waka kwao lakini nafikiri kama kama kama um, bara mataifa ya afrika yanapaswa ta, ya ku, ya kuanza kufikiria kuhusu uh, labda vyanzo mbadala vya nishati kwa sababu ukiangalia huko kwa mafuta na gesi asilia tumeanza kutoka kwa sababu pia tunazungumza kuhusu mabadiliko ya tabia nchi uh, lazima tutunze mazingira lakini kimsingi sasa hivi suluhu ya sasa mafuta yapatikane hata kama ni kwa bei bei ghali kiasi lakini yawepo inakuwa vibaya sana kwamba unapesa mfukoni lakini bidhaa ya kimsingi unayotaka kununua haipo tatizo yani, ni kwamba mafuta hayapatikani yaani ni vitu vya aibu vitu vya bidhaa za kimsingi zinapaswa kuwepo wakati huu sawa sawa kabisa kampuni ya uba nchini tanzania imetangaza jana alhamisi kwamba inasitisha shughuli zake katika nchi hiyo na Uh, kitu kinachoelezwa ni kwamba uh, kampuni hiyo hairidhiki na jinsi serikali inavyoratibu uh, maswala ya usafiri uh, hasa kwa kampuni hiyo ambayo kama unajua inasaidia watu wengi kuwaunganisha kimtandao na kusafiri kama, kama taxi. E, swali hili kwa sababu oh, linaweza pia linahusu nchi zingine kule uba ubinafanya uh, kazi e, ukisikia uh, uba ina inaondoa uh, inasitisha ina uh, huduma yake katika nchi fulani nini ambacho kinakujia uh, kwa wazo mawazo yako uba ni kampuni ya kimagharibi na inazingatia uchumi wa kibepari ambapo inawekeza na kuchuma zaidi lakini pale tanzania unapata kwamba uchumi umedhipitiwa huwezi kuja ukajifanyia mambo na, na, na, na, na kuwatoza watu unavyotaka kwa hivyo nadhani nadhani hata si tanzania pekee maeneo mengine ambako unasikia labda inaondoka au inataka kuondoka imeona kwamba kile kiwango cha faida ama kile kiasi cha faida ha, haiwezi kupata sababu so, labda sheria haziruhusu hazi na mimi nasema hivi uba kuondoka ama kutoondoka si hoja kubwa hoja ni kwamba uh, safiri upo na usimamiwe vizurshukran za dhati dglas mutua mwandishi wa kujitegemea hapa marekani tumekuwa pia na waandishi halifa saidi kutoka chanzo redio salaam na clinton wamwange kutoka just fm kericho kenya kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo msimamizi mery mgawe mwelekezi said hamdun mimi naitwa bmj mridhi na kutakie ni wikend safi ususani wale mnaoasherekea sikukuu ya pasaka na vilevile wenzetu vile waislamu mnaoendelea na ramadhan tuonane wiki kesho inshallah