habari kuu za dunia mimi naitwa kennes bwire rusha imeionya ukraini kutokana na wanajeshi wa ukraini kumkamata mwanasiasa wa rusha viktor medvedchuk na kukataa pendekezo la kiev kubadilishana wafungwa rusia imeonya kwamba wanaomshikilia mwanasiasa huyo huenda wakati wa ndani medvedchek mmoja wa washirika wa karibu sana wa rais vladimir putin nchini ukraine alikamatwa na kufungwa pingu jumanne akiwa amevalia sare za jeshi la ukn naibu mwenyekiti wa baraza la usalama la rusha dmitri medvedev amesema kwamba wanaomshikilia viktor medvechuk wawe makini sana na walale kama wamefunga milango yao wa vizuri ili kuhakikisha kwamba hawatakuwa wafungwa watakaobadilishwa na wafungwa wengine mwezi februari ukraini ilisema kwamba medvedchuk ambaye ni kiongozi wa mrengo wa upinzani wa for life party alitoroka kifungo cha nyumbani alifunguliwa mashtaka ya kutaka kuipindua serikali ya ukraini madae ambayo amekanusha na rusha imesema kwamba mashtaka dhidi yake yana ushawishi wa kisiasa rais wa afrika kusini siri ramafosa ameahidi kuwasaidia waathirika wa mafuriko ambayo yameua zaidi ya watu 259 kusababisha uharibifu mkubwa na kutatiza shughuli katika mojawapo ya bandari yenye shughuli nyingi sana baraniy afrika ramafosa ametembelea familia za watu waliopoteza wapendo wao katika jimbo la kwazulu natal ikiwemo familia iliyopoteza watoto wanne baada ya mafuriko kusomba nyumba yao ramafosa ameziambia familia hizo kwamba japo mioyo yao inahisi uchungu mkubwa na wa kupoteza wapendo wao serikali yake inafanya kila iwezalo kuwasaidia na kwamba anaomboleza pamoja nao mvua kubwa ilionyesha jumatatu iliharibu nyumba barabara na kupelekea watu kadhaa kukoseshwa makazi mvua inatarajiwa kuendelea kunyesha katika sehemu za pwani ya jimbo hilo jeshi la afrika kusini linaendelea kutoa msaada kwa kutumia helikopta katika sehemu ambazo usafiri umeharibika kabisa baada ya barabara kusombwa na mafuriko hayo mkuu wa majeshi ya afrika kusini jenerali rudzan mapwanya ameonya kwamba ikiwa harakati za kigaidi kaskazini mwa msumbiji hazitadhibitiwa athari zake zitaenea katika kanda nzima akizungumza na waandishi wa habari mjini pretoria kuhusu operesheni za kijeshi za kikosi cha nchi za sadek cha semim katika jimbo la cabo delgado jenerali mapwanya amesema kwamba wanajeshi wa kikosi hicho walikabiliana na upinzani mkali kutoka kwa magaidi lakini waliwaua baadhi yao na kuvuruga harakati zao hata hivyo mkuu huyo hakutaja siku wala sehemu mapambano hayo yalitokea jenerali mwapanya amesisitiza kuhusu haja ya kuwepo na utawala bora na kupatikana suluhisho la kisiasa wanajeshi wa nchi zasadec walipelekwa msumbiji julai mwaka 221 ili kuisaidia serikali ya maputo kukabiliana na wanamgambo wa kiislamu katika jimbo la kaskazini la cabo delgado na waziri wa mambo ya nji wa ujerumani analena babok ameitaka serikali ya mali kuandaa uchaguzi mkuu ulio huru na haki na kuacha kushirikiana na mamluki ya rasha iwapo inataka ushirikiano kamili na umoja wa ulaya katika mafunzo ya kijeshi mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa umoja wa ulayajosephborel amesema kwamba umoja huo utasitisha mafunzo kwa wanajeshi wa mali kutokana na ukosefu wa uhakika iwapo mamluki wa rasha hawataingilia kati kazi yao serikali ya mpito ya mali ambayo iliingia madarakani mwaka e22 kupitia mapinduzi ya kijeshi inapigana na makundi ya wa wapiganaji na imetafuta msaada wa mamluki kutoka kundi la wagna lenye uhusiano na serikali ya rasia borel alisema jumatatu kwamba kundi la wagina linalokabiliwa na vikwazo vya umoja ulaya, wa ulaya limeshutumiwa kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na huenda lilihusika katika mauaji ya raia katika operesheni ya kijeshi katikati mwa mwezi machi bobok ameitaka serikali ya mpito ya mali kuandaa uchaguzi mkuu na kupiga hatua katika kuleta mabadiliko serikalini ikiwemo kupambana vilivyo na ufisadi nakomea hapo kwa sasa na kupisha kipindi cha kwaundani naitwa bwire kwa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa va habari tunapekuapekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza hii leo tutashuka mpaka nchini tanzania wakati ambapo mfumko wa bei ukishuhuliwa upo wasiwasi wasi wa uwezekano wa kupanda zaidi kwa bei za bidhaa kutokana na changamoto za ucheleweshwaji wa mizigo katika bandari ya dar kulikoni wateja wale nini huwa wanalipa daressalam kwenye bei bkatika sehemu ya pili kesi imewasilishwa katika mahakama kuu nchini kenya akuwazuia wanasiasa watatu mashuhuri raila odinga musalia mudavadi na kalonzo musyoka katika azima yao ya kugombea kiti cha uraisi au naibu wa raisi kwenye uchaguzi wa mwezi agosti mwaka huu ni kwa nini yote hayo utayapata hapa ni kwa undani mimi ni bmj mridhi nam nchini tanzania wakati huu mfumuko wa bei ukishughuliwa upo wasiwasi wa uwezekano wa kupanda zaidi kwa bei za bidhaa kutokana na changamoto za ucheleweshwaji wa mizigo katika bandari ya dar daris salaam hatua hiyo inaelezwa kwamba inaweza kuchochea ongezeko la harama za usafirishaji na hivyo basi kuathiri kwa kiasi kikubwa bei ya bidhaa kabla sijamleta mgeni wetu tuzungumze kwa kina zaidi kuhusu swala hili hebu tusikie ripoti hii ya mwandishi wetu wa dar es salaam ili uwesu hivi karibuni rais wa tanzania semia suluhu hasan alieleza kutoridhishwa na huduma za ushushaji mizigo katika bandari ya dar es salaam na kusema kuwa baadhi ya meli hutumia hadi siku ishirini zikisubiri kupakua mizigo mwishoni mwa juma lililopita waziri mkuu wa tanzania kasim majaliwa alifika bandarini hapa na kuagiza maboresho ya huduma kufuatia malalamiko ya watumiaji wa bandari kutokana na uchereheshaji huo wa meli john masawe ni mwenyekiti wa chama cha mawakala wa meli hapa tanzania anasema wanaathirika pakubwa meli zao zinapokaa muda mrefu zikingoja kushusha mizigo wenye meli wamekodi meli wanataka wafanye biashara iwe ina voeji inachukua muda mfupi ipasavyo lakini anapofika hapa dar daresslam wanakaa zaidi ya siku ishirini haja beth ni gharama kubwa sana kuna meli nyingine chat zake ni karibu dola elfu hamsini kwa siku sa dola elfu hamsini kwa siku ukuzidisha mara siku ishirini You can see kiasi cha pesa ambacho kina kinawanainkaa ni gharama kubwa sana naona bandari hapo imefurika nimezungumza na john guhula ambaye ni mtaalamu wa maswala ya usafirishaji majini anasema athari kutokana na ucheleweshwaji wa meli haziishii tu kwa wenye meli na wafanya biashara bali zinaweza kufika hata kwa mwananchi wa kawaida zile meli zinapokaa muda mrefu wateja wale wanafanya nini huwa wanalipa wanalipa damage for detention bandarini pia mizigoa storage. storage zinakuja kuongezwa kwenye bei za vitu nafkiriitanwamb sio wa zipande kwa sababu ya mafut, vita vya urusi vipande kwa sababu ya msongamano wa mizigo bandarini na storage hali inakuwa mbaya. mbaya kwa hiyo bya woich i kmb bei a ttaonek changamoto ya msongamano wa mizigo bandarini guhula anasema matumizi ya bandari kavu ambayo kwa sasa hayafanyiki kwa kiwango kikubwa yanaweza kuwa suluhisho endapo hatutaruhusu mizigo kwenda nje kwenye bandari kavu tatizo itaendelea na kwa sasa hivi naomba ni seme wazi kwamba habali ya msongamano wa meli na mizigo sio tanzania pekee yake ni dunia nzima kwa nini kwa sababu baada ya, ya, ya, ya kabla akabla ya wakati wa korona kulikuwa kuna, kuna, kuna watu wamejifungia lakini walipoanza sasa kupambana na jinsi ya kudhibiti korona pro ya merudi kwa hiyo kuna difisiti kubwa sana ya mzigo ndio maana mzigo mkubwa sasa hivi unasafiri duniani na asilimia sabin ya mizigo duniani inasafirishwa kwanjia ya makontena wakati mkakati wa tanzania ukiwa ni kuifanya bandari ya dar es salaam kuwa lango kuu kwa mataifa yasio na bahari takriban nane utendaji wenye tija zaidi unahitajika kama anavyoeleza edward urio rais wa chama cha mawakala wa forodha tanzania tafa tumeshakaa kwenye pic pamoja na terminal ndl wote wawili ikiwemo tpa nat kuangalia ni jinsi gani watakavyoweza kushirikiana kuboresha na kupunguza ule msongamano kutoka hizo siku ambazo zilikuwa zinakadiriwa kwenye 17 mpaka 20 hadi angalau kufikia chini ya wiki moja mamlaka ya usimamizi wa bandari tpa imekaririwa na vyombo vya habari ikieleza kuwa imekuwa ikiendelea na maboresho makubwa ya bandari hiyo ikiwemo kuongeza kina cha maji kufikia mita kinasta na hivyo kuruhusu meli kubwa za hadi futi t5 kuingia lakini ununuzi wa mitambo ya kupakua mizigo ili kuongeza uwezo wa upakuaji mizigo bandarini hapo idi uwesu dar dares salam tanzania nam baada ya maelezo hayo twende sasa moja kwa moja kwake julius nguhula mtaalam wa mambo ya usafirishaji wa baharini akitokea dar es issalam anajiunga nasi kwa njia ya simu eh, julius tumekusikia katika taarifa hiyo ukieleza mawili matatu napinda eh, nataka kujua we, kwa maoni yako tu kupata ufafanuzi zaidi ni, ni nini hatima ya mgogoro huo sasa hali ilivyo kwa sasa huko Uh, salamu kwenye bandari hiyo swala la kucheleweshwa kwa mizigo uh, ni swala la dunia kwa sasa sio kwamba kwa, kwa dares salam pekee yake kwa sababu ya imandi ya mzigo hujue baada ya korona pale wakati wa korona watu walijifungia ndani walikuwa wawafanyi walikuwa wazalishi kwa hiyo baada ya korona hii kuwa watu wameanza kupambana nayo sasa mzigo ule ambao ulikuwa na uhaba umezalishwa kwa wingi kwa hiyo bandari zimakuwa nyingi congested. lakini kwa case kwa dares salam ni kwamba kuna mambo mengi kuna mambo mengi mizigo inatakiwa iende kwenye bandari kavu kila bandari inapozidiwa na uzi, mwingi, mzigo mwingi mizigo mingi inabidi iende bandari kavu sasa hili la kwenda kwenye bandari kavu ilikuwa ndogo sana kwa wadau walikuwa nasikiri ni jinsi fulani ya kuiba mizigo kule inaibiwa lakini si kweli kwa sababu peleka mizigo a icd mamlaka za bandari zinakuwa kule mamlaka za tra zinakuwa kule kwa hiyo hamna kinachopotea lakini nimeona sasa kuna habari njema kwa sababu ninaona waziri wa uchukuzi amesha tangaza kwamba kuna meli kubwa imekuja magari lakini pia wataanza kuruhusu <coughs> baadhi ya yaicd ambazo zina viwango zianze kutumika nikisema icd na maana inland cd namaana kwa hiyo shida kubwa ni hiyo tu ni kwa sababu mizigo mingi haiendi huko bandari imezidiwa na duniani mizigo bandari zikizidiwa mizigo ainakwenda kwenye bandari kavu -hivi hiviwe unasema kwamba huo ni tatizo lolote lakini wa, mtu wa hadhi ya rais amezungumzia swala hili mpaka na waziri mkuu ikabidi hapo unaona kweli walikuwa uh, wakijui wanachokizungumza kwa sababu unasema hali si mbaya kama inavyoelezwa hapana sikusema hali si mbaya nimesema ni tatizo la dunia ni dunia nimesema dunia nzima sahizi mizigo mingi bandari nyingi zimezidiwa sikusema hilo sio tatizo tatizo ni hilo nasema hivi sheria zilikuwa haziruhusu mizigo kwenda icd kwa wingi maana yake bandari sio sehemu ya kurundika mizigo lakini kwa kwas ya baadhi ya wachache wanafikiri mizigo inavyopangana mle bandarini ndio kuonyesha ufanisi mzuri wa kazi kwa hiyo wadau wakawa wanatoa elimu kwamba mizigo ikifika tu pale bandarini iondolewe iende wapi bandari kavu ili mizigo meli zingine zikifika zipate nafasi ya kupakulia nini hmm. mizigo. E, kwa mizigo kwa hiyo tatizo kubwa ni hilo mizigo kwa ajili ya inayoingia na mizigo kwa ajili ya expoti vyote hivyo vinafanya bandari iwe imefurika sana jibu lake linakuwa li ni kuiacha mizigo kwa asilimia zote iende wapi kwenye bandari kavu nje ya bandari kwa hiyo shida kubwa ni hiyo sheria itakaporuhusu kwamba mizigo yote kwa sababu kwa sasa mm. baada ya wadau kulalamika sana wakasema kama asilimia uh, stini basi bandarini arban hiyo inakwenda nje kwa maana hiyo unaona kwamba kama eh, kama nchi jirani ya kenya hapo maanake wana bandari lanci eh, kavu unaweza kusema labda kwa eh. sababu wao hawaja, wow, hawajawa na changamoto kubwa kama ilivyo sasa dar es daressalam kabisa kabisa mizigo inakwenda mba ndani huko tena imeunganishwa na standard gauge, railway kwa hiyo inakwenda iwapo sio kwamba <coughs> hawana shida kabisa lakini tatizo limekuwa sio sawa na la kwetu sio sawa na la kwetu na nimesema ndio maana labda mwheshimiwa nani waziri wa uchukuzi akasema pia na meli hii kubwa ya magari ambayo imeleta kwa sababu magari mengi yakifika yatajaa bandarini zaidi wataanza kuruhusu pia magari ya, yaende wapi yaende kwenye bandari kavu ambazo zina viwango ili kuacha eneo la bandari liwe liwe huru lakini pia meli ziweze kuwa zinafunga mapema sababu kubwa bwana kubwa sana ni hiyo na a ya watu wachache walikuwa wanafikiri kwamba mizigo ikipangana na mba, bandarini bandari inaweza kujipatia storage charges yani mizigo mizigo sinacherewa kutoka bandari inaweza kupata kupatasema hapana storage charges sio income kwa hiyo kuna mambo mengi sana hapo ndani sio jambo moja pekee yake cha kwanza ni kuruhusu matumizi ya ICD, ndiko kutaruhusu hilo tatizo lisiwepo na kutokuruhsu kuto kuruhusu kuto magari asiende huko au makontena kutafanya bandari iende kuwa na shida iendelee kuwa na shida hiyo lakini la pili ni uelewa wa watu uelewa wa watu kwa sababu kuna wakati tuliwahi kushauri kwamba kwa nini mizigo isiende kwa asilimia mia moja nje wafanyakazi wakasema kwamba wabandari kwamba mizigo mingine ni ya serikali lazima ibaki bandarini lakini tukasema pia kwamba hapana kuna ubungo icd kule ubungo kuna icd kubwa ya serikali hata mizigo ya ya ya serikali inaweza kwenda ubungo icd kule bandari ikabaki wazi pale kuruhusu mizigo kufika meli kufika na kupakuliwa mapema na kuondoka msikilizaji julius nguhula ndiye anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke nitarejea baada ya muda mfupi tu na sehemu ya pili ya kipindi hiki karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika jiji kuu la marekani washington dc uko nami bmj mridhi kesi imewasilishwa katika mahakama kuu ya kenya kuwazuia ikitaka kuwazuia wanasiasa ambao ni mashuhuri raila odinga musalia mudavali na kalonzo musioka raila odinga ni waziri mkuu wa zamani musalia mudavadi na kalonzo musioka nao wameshawahi kuwa makamu wa raisi kwa wakati mmoja au mwingine kwa hiyo hii ni kesi ambayo inataka kuwazuia katika azima yao ya kugombea uraisi na vile vile naibu raisi kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi agosti kwa mujibu wa wakili ekuru aukot ambaye pia anagombea uraisi kupitia chama cha way viongozi hao bado ni maafisa wa serikali kwa sababu wanaendelea kupokea mishahara na malipo ya uzeeni tupate mengi zaidi na waandishi wetu joshat kioko na amina chombo akiwa mombasa shukrani sana wenzetu hatua hii iliyochukuliwa na wakili mashuhuri wa kenya kuru ot inaelekea kwa mara nyingine kubadilisha siasa za kenya tukielekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa hapo mwezi agosti hii ni kesi kubwa katika mahakama kuu nchini kenya inaelekezwa katika mchakato wa uchaguzi uchaguzi na na sasa tume na huu isioidhinishe kwamba bado ni maafisa wa serikali hawa ni vigogo wa siasa za kenya pia Raila Odinga, Musioka, na Ekot, hii si mara ya kwanza kuasilisha kesi gogosaa aliwasilisha kesi kesi akitaka tume ya uchaguzi, kuchapisha karatasi za za kura akisema jina lake linaonekana huenda limetengwa katika katika ile daftari ya wale wale waliogombea wakati huo na sasa safari hii anasema yeye ana wajibu wa watatu watu ambao tayari washahudumu ofisi kuu serikali nchini kenya mmoja ao waziri mkuu raila odinga ambaye ni kinara wa chama cha dm na kaln mshoka ashakuwa makamu wa rais chini ya serikali ya rais listafu mwaekibwaki na msalia naye mara mbili mmoja akiwa naibu waziri mkuu katika ile serikali ya muungano sasa itakuaje nandio maana tuko hapa kuendelea na hili katika kwa undaninam nikifafanua tu kuhusiana na, na sheria hiyo ya bunge ya mwaka e215 ambayo inafahamika kama retirement benefit ambapo ni kwa naibu rahis na maafisa wa serikali ilitokana e, na kipengee cha m2s katiba na kumi malipo, e, ya mwaka ebn1mi ambapo iliidhinisha malipo ya uzeeni kwa wale wanaofanya kazi katika ngazi kuu ya serikali na katika hawa watu ambao wanapaswa kupata fedha hizo za uzeni. Zeni, malipo hayo kulingana na sheria hii wale ambao wanafaa kufaidika na malipo hayo uzeeni ni wale ambao wamehudumu baada ya mwezi januari mwaka moja, ambapo hapa waliangalia wakataja kwamba ni naibu rahisi na vilevile vile waziri mkuu na spika wa bunge la kitaifa baada ya mwaka kumi, yani kupitishwa kwa katiba ya kenya yule ambaye aliweza kustaafu kama jaji mkuu na naibu wake pia wanapata uh, fedha hizi kwa hivyo kuru okoti hapa katika kesi yake hii ambapo nmbi amepeleka mahakamani ametumia kipenge cha ibara ya 43, 5. ambapo anataja kwamba sheria za uchaguzi mwaka haimruhusu mtu yoyote ambaye ni afisa wa serikali kusimama uchaguzi na kwamba huwa anapaswa kujiondoa ili kupigania nafasi hiyo ya urais ama kiti chochote cha kisiasa basi anasema watatu hao hawajafanya hilo na ndiposa kwamba kwamba anashikilia sehemu ya jn ya sheria hiyo o aa inasema kwamba sio hiari kwa mtu huyu huu amba aata malio hayauzeni utosimamia kiti cha urais ama kupigania nafasi ya uongozi sababu yeye malipo anaopea yanampa nafasi ya kuwa mshauri katika serikali na kwamba kupigania nafasi yote ya kisiasa hatua hii ya kuwasilisha kesi mahakamani imeibua hisia mseto miongoni mwa wananchi wale waliosikia tangu jana kwamba wakili eh, okot amewasilisha kesi kuwazuia viongozi hao wakuu katika uh, siasa za kenya raila odinga kanunziwa msioka na msalia davadi wamezungumza mengi sana na hapa voe pia tumepata kauli zao wanavyosemawenwashaa wenye kwenye mamlaka hakuna chofa, hakuna vitu venye wametufanyia yee pia anaweza anaeza sababu yeye hajakuwa kwa mamlaka na ameona chenye kinaendelea anaweza kutatua shida moja mbili ni wajuzi ndio lakini hawajafanya hawaja waliahidi ama mingependa kusema tu wajaribu tu ku na watuangalie sisi kama vijana ndio kila mtu anafaa abachiwe chance yake ajaribu bora tu kutoke kiongozi mzuri mwenye taifa letu sasa sasa hiyo ni ni ni watu watu kitu kitu naona ni watu naona naona tamaa tamaa wameungana wamefomu ngama lakini inakuwa hata ataaasa mambo ya yaka na mambo ya nini hata kupiga kura hata uende upige nimepiga kura mara nyingi sana misioni hata tofauti wanaleta hiyo yote ni wao wenyewe ni kama wao wanavuta pandeupande mwingine alafu ukiangalia unaweza kuwa pale watu wanapenda ule mtu lakini amepewa na ile chama yake yao ile chama imempa direct ni maoni hawa ya wananchi wakizungumzia yale ambayo yanajiri baada ya kiongozi huyu wa Third alliance ambaye pia ameteuliwa na chama chake kuwania urais mwaka huu wa lubnaishiinambili kwa sasa basi tuungane naye wakili maarufu nchini kenya ambaye pia ni mwanasiasa wakili john ekuru okoti akizungumzia ombi lake hili kwenda mahakamani kwa nini wakili umechukua hatua hii na wakati huu unajua na kama si wakati najauuafaniiwaktftkianli katika kipengele cha mia moja na thelathini na saba inasema kwamba wale watu ambao tayari wameretire na hiyo wanaingia packages bado ni public na ukiangalia katika ile retirement benefits act for presidents presidents and imewatenga kama public advisors, public advisers officers kama unapata fedha zat kutoka consolidated fund ndio sababu liona uhuru kenyatta mwenyewe alitoa hamri kwamba ministers wake principal secretaries ama mtu yote ambaynafanya kazi kwa serikali ambaye anataka kuwania kicheyote mwaka huu before asa hawa jamaa watatu hawa raila odinga alonzo msioka namsla watu wamekuwa na nyasa ya juu sana raila amekuwa prime minister Uh, uh, vice, vice hmm. sababu hiyo vice president wakati huru kenyatta uh, uh, william rualipochaguliwathei msda alikuwa ni kwamba kama hao wanataka kupata hiyo wawanatakakupata kama zile za kibaki kona na kibaki na kibaki kibaki na na kwanza raila alikuwa anajilinganisha anasema condition retire pate hizo benefi lakini wacnda na siasa hizi manake kesi mahakamani hakuna kitu kitamzuia uh, kibaki ambayo tayari ana benefit kutoka kwa ile public funds mm. <laughs> kurudi na kusema anataka anataka nini kwa uraisha, ama anataka publicly na yeah. nataauatuaiahisotndio sababu hii sheria imetungwa ili care of kama ambao tayari wamehudumia nchi kwa njia fulani fulani so you cannot have it both ways uh, kioko amua mm. um, kwamba unataka kuti lazima tuzingatie sheria katika you know, uh, katika nchi nchih pia katika nchi hii kumekua na lot of impunity Especially kutoka kwa watu ambao wa ambaowanajifanaanasema amba hao ni vigogo wa siasa wanatoka siu wa kwa vyama kubwa kubwa ni katika kuandika katiba hii ya kenya kwa na-najua inasema nini malengo yake ni ni gani This is the right time sasa so singeweza kuleta hhuu mswada s7 manaki wakati ule, ule. walikuwa wamekataa kuritaa na hapa wakili kuna ile swali la kwamba watu wanauliza je ni kwa sababu wee mwenyewe binafsi pia unawania kiti hichi cha urahisi na kwamba hutaki kuwe na ushindani mkali sio hivo sababu kwani kama nawania urahisi inamaanisha kwamba siwezi kuwakosoa watu ambao kuwania nataa kuaniaraisii nazingatia zaidi sheria sheria ni ni kama nitakuwa wa, wa nchi hii lazima nitahapa kwamba kila mtu anasema hivyo sheria ambao wao wenyewe walipitisha kupitia kwa wao. Sa- kwa wao tusipozingatia hii sheria sasa nitamzuia kenyata kusema saa iitaziaashuru pia a arudi kitu fulani naibu rais william ruto pia amekuwa katika kiti chiki cha makamu kwa miaka kumi kwanini hujamjumuishakatiah sijamjumuisha sababu william ruto ijamjumuisha sababul ajakuwa a sai apokee ile retirement retirement ona kwa kwa hivyo ukishatoka katika mamlaka na na umesema kwamba wakati huo unaanza kupata mapato ya ya retirement. william ruto sasa bado ni deputy president ukiangalia katika ile kipengele cha mia moja thelathini na saba watu ambao eh, kwamba And who are being paid from the fund, advisors, mshahara kwa ile fund. endapo uh, kesi hii itakwenda mahakamani na isipite kwamba wale wasitishwe kuwania nyadhifu hizi za urahisi ama unaibu uraisi nini kitatokea endapo mmoja wao wananchi wa kenya watakwenda kumchagua tarehe tisa mwezi wa nane mimi lengo langu ni kwenda the way mpaka makao ya upeo suprmot eh? tayari tuko kotini tumekuwa kotini leo bila ngoja mawakili wangu wanaambia nni kilitokea pale mahakamani wa mahakama hata wakati sababu najua sheria sheria vile nasema. na iko wazi maneno lakini nilikuwa kwenye kamati ya uh, committee of hiyo so, najua katiba inasema vipi ni wakili huyo t ambaye pia ni mgombea urais kupitia muungano au chama cha alliance katika uchaguzi huu unaokuja hapo amezungumzia vile anahitaji mahakama ishinikize tume ya uchaguzi iwazuie viongozi hao watatu kugombea wadhifa wa ama ugombea rais eh, raila odinga mudavadi na kalonzo Msioka. ni wakili ambaye anafahamika na miswada mbalimbali ambayo amewasilisha alipigania sana kwamba kungekuwa na sheria ile ya kupunguza kiwango cha fedha amatumizi gharama za maisha alikuwa ziko juu kenya zioua moj nukt b waliwasilisha sahihi zao kupelekwa katika tume ya uchaguzi lakini kesi ile tena haikuendelea kukaja kukazuka masuala mbalimbali ikapotea lakini ni wakili ambaye anasema kwamba yeye anataka kuondosha masuala haya ya rushwa na ufisadi na pia uongozi mbaya nchini kenya asanteni sana amina chombo na josephat kioko kwa ripoti hiyo msikilizaji tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa leo kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi meri mgawe mwelekezi saida hamdun mimi naitwa bmj muridhi tuonane hapo kesho panapomajaliwa