Gobolka minyama ayaa sababay dhimashada afar iyo toban qof sida ay imetimia saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati, hapa Washington DC ni saa sita na nusu mchana kutoka makao makuu ya sauti ya amerika voa washington dc Marekani, na kukaribisha kwa nusu saa ya matangazo ya jioni. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na mimi jina langu ni Kenneth Bwire. Leo ikiwa ni Jumatano Aprili 13 mwaka 2022, tunasikika kupitia redio zetu wa shirika katika eneo la Afrika mashariki na kati na pamoja na maziwa makuu na kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com kati ya mengi utakayosikiliza ni malalamiko ya naibu waziri wa Kenya Dk William Ruto kwamba anaondolewa kwenye makazi ya naibu rais kwa sababu za kisiasa. Mtazamo huu ni sawa bila shaka, kwa sababu ni siasa na hawa wanahusiana, ni mwanasiasa. Naibu rais ni mwanasiasa, na kwa sasa anauliza nafasi ya kuwa rais eh, kwenye uchaguzi ujao wa mwezi wa Agosti. Lazima aione kauli hii katika misingi ya siasa ya ku nchini Tanzania, wadau wa bandari ya Dar es Salaam waeleza hali ya maisha inaweza kuwa ngumu zaidi kutokana na mizigo kucheleweshwa kutoka bandarini. Zile meli zinapokaa muda mrefu, wateja wale wanafanya nini? Huwa wanalipa, wanalipa damage for detention, mizigo ikisongana bandarini, pia storage. Zile storage zinakuja kuongezwa kwenye bei. Nafikiri Rais alitangaza kwamba bei zetu zinapanda, sio hasa zipande kwa sababu ya mafuta, sijui vita vya Urusi vipande kwa sababu ya msongamano wa mizigo bandarini na storegi, hali inakuwa mbaya. Hizo ni baadhi tu ya taarifa zetu za leo katika matangazo yetu haya ya nusu saa. Lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia ambazo zinasomwa na Kennesi mwana wa Bwire. Rasia imeonya Ukraini kutokana na wanajeshi wa Ukraini kumkamata mwanasiasa wa Rasia Viktor Medvedchuk na kukataa pendekezo la Kiev kubadilishana wafungwa. Rasia imeonya kwamba wanaomshikilia mwanasiasa huyo huenda wakatiwa ndani. Medvedchuk, mmoja wa washirika wa karibu sana wa rais Vladimir Putin nchini Ukraine, alikamatwa na kufungwa pingu Jumanne akiwa amevalia sare za jeshi la Ukraine. Naibu mwenyekiti wa baraza la usalama la Rusia, Dmitri Medvedev, amesema kwamba wanaomshikilia Victor Medvechuk na wawe makini sana na walale kama wamefunga milango yao vizuri, ili kuhakikisha kwamba hawatakuwa wafungwa watakaobadilishwa na wafungwa wengine. Mwezi Februari, Ukraine ilisema kwamba Medvechuk ambaye ni kiongozi wa mrengo wa upinzani wa For Life Party alitoroka kifungo cha nyumbani. Alifunguliwa mashtaka ya kutaka kuipindua serikali ya Ukraine, madai ambayo amekanusha, na Russia imesema kwamba mashtaka dhidi yake yana ushawishi wa kisiasa. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameahidi kuwasaidia waathirika wa mafuriko wa ambayo yameua zaidi ya watu 259 kusababisha uharibifu mkubwa na kutatiza shughuli katika mojawapo ya bandari yenye shughuli nyingi sana barani Afrika. Ramafosa ametembelea familia za watu waliopoteza wapendwa wao katika jimbo la KwaZulu Natal, ikiwemo familia iliyopoteza watoto wanne baada ya mafuriko kusomba nyumba yao. Ramafosa ameziambia familia hizo kwamba japo mioyo yao inahisi uchungu mkubwa wa kupoteza wapendwa wao, serikali yake itafanya kila iwezalo kuwasaidia na kwamba anaomboleza pamoja nao. Mvua kubwa iliyonyesha Jumatatu iliharibu nyumba barabara na kupelekea watu kadhaa kukosesha makazi. Mvua inatarajiwa kuendelea kunyesha katika sehemu za pwani za jimbo hilo. Jeshi la Afrika Kusini linaendelea kutoa msaada kwa kutumia helikopta katika sehemu ambazo usafiri umeharibika kabisa, baada ya barabara kusombwa na mafuriko hayo. Mkuu wa majeshi ya Afrika Kusini Jenerali Rudzan Mapwanya ameomba Ameonya kwamba ikiwa harakati za kigaidi kaskazini mwa Msumbiji hazitadhibitiwa athari zake zitaenea katika kanda nzima. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Pretoria kuhusu operesheni za kijeshi za kikosi cha nchi za SADEK cha SAMIM katika jimbo la Cabo Delgado, Jenerali Mwapwanya amesema kwamba wanajeshi wa kikosi hicho walikabiliana na upinzani mkali kutoka kwa magaidi lakini waliwaua baadhi yao na kuvuruga harakati zao. Hata hivyo mkuu huyo hakutaja siku wala sehemu mapambano hayo yalitokea. Jenerali Mwapwanya amesisitiza kuhusu haja ya kuwepo na utawala bora na kupatikana suluhisho la kisiasa. Wanajeshi wa nchi za SADEK walipelekwa Msumbiji Julai mwaka 2021 ili kuisaidia serikali ya Maputo kukabiliana na wanamgambo wa Kiislamu katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado. Waziri mkuu wa Ivory Coast Patrick Achi leo amewasilisha barua ya kujiuzulu na serikali yake, amesema la, rais Alassane Ouattara wakati wa kikao cha baraza la mawaziri, ambapo pia amekubali kujiuzulu kwa kiongozi huyo. Idi Ligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Raisi hakueleza sababu za kujiuzulu huko kwa waziri mkuu, lakini amesema atamtangaza waziri mkuu mpya wiki ijayo, ambaye atatangaza baraza jipya la mawaziri takribani thelathini. Waziri mkuu aliyejiuzulu Achi hakupatikana kuelezea sababu za uamuzi wake huo. Akiwa na umri wa miaka sitini na sita, aliteuliwa kuwa waziri mkuu mwezi Machi mwaka jana alikuwa waziri mkuu wa tatu katika taifa hilo la Afrika Magharibi katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, baada ya Ahmadu Gonkolibali na Hamed Bakayoko ambaye alifariki dunia mwaka elfu mbili na ishirini. Wakati alipoteuliwa na rais Alassane Watara, alikuwa mkuu wa utawala wa serikali na kuhudumu kama waziri mkuu wa kipindi cha mpito kufuatia kifo cha waziri mkuu wa wakati huo, ambapo duru za kisiasa zilimweleza kama mtu wa karibu na anayeaminiwa na raisi. Wakati anachukua nafasi hiyo, Achi alitarajiwa kushughulikia wasiwasi katika jamii uliochochewa na tofauti za kisiasa na kushughulikia uchumi ambao ulidorora kutokana na janga la COVID 19 ambao ulisuasua ukuaji mpaka kufikia chini ya asilimia 2 mwaka 2020 kutoka asilimia 65 mwaka mmoja kabla. Waziri mkuu huyo aliyejiuzulu alijipatia elimu yake jijini Paris na alianza kufanya kazi serikalini katika miaka ya 1990 katika shirika la taifa la umeme ambapo alihudumu kama mwenyekiti wa bodi ya shirika. Hii ni sauti ya Amerika. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir ameamuru wanajeshi wa, wa tiifu kwa makamu wake Riek Machar wakubaliwe rasmi kujiunga na jeshi la nchi hiyo ikiwa ni hatua muhimu sana katika kutekeleza mkataba wa amani wa Sudani Kusini. Kir na Machar walisaini mkataba wa amani mwaka elfu mbili kumi na nane na kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano. Hata hivyo, utekelezaji wa mkataba huo umekuwa kwa kasi ya polepole pole, na wanajeshi wa pande zote mbili wamekuwa wakipigana kila mara kutokana na tofauti namna ya kushirikiana madaraka. Mapigano yaliongezeka katika wiki za hivi karibuni kufuatia shinikizo kutoka kwa wafadhili na washirika wa kimataifa, viongozi hao wawili walikutana Aprili 8 na Machar akakabidhi orodha ya maafisa wake anaotaka wajumulishwe kwenye jeshi la nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani analema Babok ameitaka serikali ya Mali kuandaa uchaguzi mkuu ulio huru na haki na kuacha kushirikiana na mamuluki wa Rasha iwapo anataka ushirikiano kamili na umoja wa Ulaya katika mafunzo ya kijeshi. Mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amesema kwamba umoja huo utasitisha mafunzo kwa wanajeshi wa Mali kutokana na ukosefu wa uhakika iwapo mamluki wa Rasia wataingilia kati kazi yao. Serikali ya mpito ya Mali ambayo iliingia madarakani mwaka elfu mbili ishirini kupitia mapinduzi ya kijeshi inapigana na makundi ya wapiganaji na imetafuta msaada wa mamluki kutoka kundi la Wagner lenye uhusiano na serikali ya Rasia. Naam, kama umejiunga nasi tunashukuru kwa kuwa nasi, na tunakukumbusha kwamba unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Naibu rais wa Kenya William Ruto ameukosoa mpango wa serikali ya rais Uhuru Kenyatta kutaka kukarabati makao yake rasmi eneo la Karen jijini Nairobi kuupisha utawala mpya baada ya uchaguzi mkuu wa Agosti 9 mwaka huu. Ruto anahisi kuwa hiyo ni njama ya kumwondoa kwa lazima lakini pia anaeleza kuwa serikali haistahili kuwa inatekeleza hilo wakati mamilioni ya raia wa Kenya wapo taabani kwa sababu ya uhaba wa chakula. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. We will have a new Bwana Ruto akikosoa mpango huo anaoutaja kuwa wa serikali kuyakarabati makao hayo yaliyo makao rasmi ya naibu rais wa Kenya eneo la kifahari la Karen viungani mwa jiji kuu la Kenya, Nairobi, kupisha utawala mpya baada ya Kenyatta kustaafu, ameeleza kuwa serikali inastahili kuyashughulikia maswala muhimu kama vile kuwaondoa mamilioni ya raia wake kutoka kwenye baa la njaa linalosababishwa na ukame mkali badala ya kujishughulisha na nakoishi sasa Ninataka kuwaambia hao wanaotaka kutusaidia katika ukarabati wa makao rasmi ya naibu wa rais kwamba, kwa muungano wa Kenya Kwanza, kukarabati makao rasmi ya naibu rais si jambo la kipaumbele. Kipaumbele chetu ni kutatua baa la njaa linalokabili takriban wakenya milioni tatu hivi leo. Ruto na wandani wake wanahisi huu ni mpango wa serikali ya Kenyatta kumfurusha kutoka makao yake rasmi baada ya kutofautiana na Rais Kenyatta kisiasa anybody... Ni jambo la kikatili ikiwa kuna mtu anayedhani kwamba tuna Wakenya milioni tatu wanaokabiliwa na balanja na kipaumbele ni kukarabati afisi ya naibu rais Ruto kwa sasa. Licha ya kuwa naibu rais wa Kenya ndani ya serikali ya Kenyatta, mara kwa mara amegeuka kuwa mkosoaji mkuu wa utawala wa bwana Kenyatta tangu Kenyatta atangaze wazi kumuunga mkono kuwania urais aliyekuwa hasimu wake wa kisiasa katika uchaguzi wa mwaka 2013 na 2017 Raila Odinga, kiongozi wa chama cha Orange Democratic Movement. Ruto ameonekana kutoridhikia Kenyatta kushinikiza mwelekeo wa urithi wake wa kisiasa. Katika bajeti yake ya shilingi trilioni tatu nukta tatu ya mwaka wa kifedha wa mwaka 2022 hadi mwaka 2023 ya serikali ya Kenya, ambayo ni ya mwisho kwa utawala wa Kenyatta na inayotajwa kutumika kutekeleza miradi iliyo na uwezo wa kukwamua uchumi wa nchi. Waziri wa Fedha Ukur Yatani wiki iliyopita ametenga zaidi ya shilingi milioni 250 kuyakarabati makao ya rais ikulu ya Nairobi, nyumba za wageni wa serikali na makao rasmi ya naibu rais ilikuwa tayari kwa utawala mpya baada ya uchaguzi mkuu wa Agosti 9, mhula mpya wa miaka kumi wa rais Kenyatta na naibu wake ukikamilika kwa kuapishwa warithi wao. Je, hatua hii ya serikali inastahili kuangaliwa kwa, kwa mtazamo wa kisiasa? Profesa Hezron Mugambi, mfuatiliaji wa siasa za Kenya na mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi, anaeleza. Bila shaka, kwa sababu ni siasa na hawa wanahusiana, ni wanasiasa. Naibu rais ni mwanasiasa, na kwa sasa anauliza nafasi ya kuwa rais eh, kwenye uchaguzi ujao wa mwezi wa Agosti. Lazima aione kauli hii katika misingi ya siasa ya kupigiwa au kupigwa vita kisiasa, naye bila shaka atachukua nafasi hiyo kuweza kuonyesha kwamba a, labda anapigwa labda anaonewa na ndio sababu labda angependa kuchukua nafasi hiyo kuonyesha kwamba hapa napigwa vita, naonewa, maonevu ndio haya, ili labda kujipatia umaarufu zaidi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nchini Tanzania, wakati huu mfumuko wa bei ukishuhudiwa, upo wasiwasi wa uwezekano wa kupanda zaidi kwa bei za bidhaa kutokana na changamoto za ucheleweshwaji wa mizigo katika bandari ya Dar es Salaam. Hatua hiyo inaelezwa inaweza kuchochea ongezeko la gharama za usafirishaji na hivyo kuleta athari katika bei ya bidhaa. Mwanahabari wetu Idi Wesu na, na ripoti kamili. John Masawe ni mwenyekiti wa chama cha mawakala wa meli hapa Tanzania anasema wanaathirika pakubwa meli zao zinapokaa muda mrefu zikingoja kushusha mizigo. Anapofika hapa Dar es Salaam anakaa, wanakaa siku ishirini, zaidi ya siku ishirini haja beth, ni gharama kubwa sana. Kuna meli nyingine chata rate zake ni karibu dola elfu hamsini kwa siku. Sa dola elfu hamsini kwa siku, ukizidisha mara elfu siku ishirini, you can see kiasi cha pesa ambacho kina wanainkaa Nimezungumza na John Guhula ambaye ni mtaalamu wa masuala ya usafirishaji majini. Anasema athari kutokana na ucheleweshwaji wa meli haziishii tu kwa wenye meli na wafanya biashara bali zinaweza kufika hata Watalia, wanaripa. Wanaripa banalini, storage. Storage, zina kwenye, kwa mwananchi wa kawaida, wateja wale wanafanya nini? Huwa wanalipa wanalipa damage for detention mizigo ikisongana bandarini pia wanalipa storage, zile storage zinakuja kuongezwa kwenye bei. Nafikiri Rais alitangaza kwamba bei za vitu vinapanda, sio asa zipande kwa sababu ya mafuts vita vya Urusi, vipande kwa sababu ya msongamano wa mizigo bandarini na storage, hali mbaya, hali inakuwa inakuwa mbaya mbaya. Kwa hiyo effect ya kiuchumi ni kwamba bei ya vitu itaongezeka, lakini itapunguza nini purchasing power. Aidha, ili kutatua changamoto ya msongamano wa mizigo bandarini, Guhula anasema matumizi ya bandari kavu ambayo kwa sasa hayafanyiki kwa kiwango kikubwa yanaweza kuwa suluhisho endapo hatutaruhusu mizigo kwenda nje kwenye bandari kavu. Tatizo litaendelea. Na kwa sasa hivi, naomba niseme wazi kwamba habari ya msongamano wa mei na mizigo sio Tanzania pekee yake, ni dunia nzima. Kwa nini? Kwa sababu, kabla kabla ya wakati wa korona kulikuwa kuna kuna, kuna watu wamejifungia, lakini walipoanza sasa kupambana na jinsi ya kudhibiti korona production imerudi. Kwa hiyo kuna deficit kubwa sana ya mzigo. Ndio maana mzigo mkubwa sasa hivi unasafiri duniani, na asilimia sabini ya mizigo duniani inasafirishwa kwa njia ya makontena. Wakati mkakati wa Tanzania ukiwa ni kuifanya bandari ya Dar es Salaam kuwa lango kuu kwa mataifa yasiyo na bahari takriban 8, utendaji wenye tija zaidi unahitajika. Mamlaka ya usimamizi wa bandari TPA imekaririwa na vyombo vya habari ikieleza kuwa imekuwa ikiendelea na maboresho makubwa ya bandari hiyo ikiwemo kuongeza kina cha maji kufikia mita 16 na hivyo kuruhusu meli kubwa za hadi futi 305 kuingia lakini ununuzi wa mitambo ya kupakua mizigo ili kuongeza uwezo wa upakuaji mizigo bandarini hapo. Idi Uwesu, VOA, Dar es Salaam, Tanzania. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ya VOA. Rwanda imekamilisha juma e, jumla la kumbukumbu kumbu za mauaji ya kimbari yaliyofanyika nchini humo miaka ishirini na nane iliyopita. Siku ya leo imetengwa maalum kuwakumbuka wanasiasa kutoka makabila yote na vyama vya siasa ambao waliuawa kutokana na itikadi zao kupinga kutokea kwa mauaji hayo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Zoezi hili lilitawaliwa na shuhuda mbalimbali mbali kutoka kwa manusura na marafiki wa familia za wanasiasa hao waliouaa wakati huo. Viongozi wakuu wa mhimiri yote ya taifa, familia na wanadiplomasia wa nchi za kigeni walikusanyika asubuhi ya leo katika mlima wa Rebero ulioko kwenye viunga vya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, kuwakumbuka wanasiasa waliouaa wakati huo wa ya ya jamii aaa, nchini Rwanda miaka randa minane iliyopita. Wanamziki wa nyimbo za huzuni walishuhudia ukali wa mauaji hayo na jinsi wanasiasa hao walivyowindwa chini juu hadi walipouawa kwa sababu baadhi yao waliunga mkono makubaliano ya kisiasa yaliyokuwa yametiwa saini mjini Arusha nchini Tanzania mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tatu, ambaye alitoa nafasi ya kugawana madaraka na chama tawala cha wakati huo nchini Rwanda na kundi la wapiganaji wa RPF. Waziri mwenye dhamana ya uraia na tunu za taifa Dkt. Bizimana Jean Damascene amesema kumbukumbu kumbu hizi ni ni lazima, ili hata wanasiasa wa sasa waweze kujua ni wapi taifa limetoka na hapa lilipo, kuweza kuepuka mauaji ya aina hii Siku za usoni. Ni lazima tuijue historia hii ili kujua nchi yetu imetoka wapi na ni wapi ilikotufikisha siasa mbaya. Hii itatusaidia kuelewa wajibu wetu ili kuweza kuunga mkono siasa safi ambayo imelizindua taifa hili na kuweza kutufikisha hapa tulipo. Ni siasa ambayo haina ubaguzi na ambayo inaweka mazingira sawa kwa wananchi wote bila ubaguzi wa aina yoyote. Spika wa bunge la seneti nchini Rwanda, Dkt Augastin Yamuremye, yeye amewataja baadhi ya wanasiasa wenzake wa wakati huo na jinsi walivyouwa wa kinyama, baada ya kujitenga na chama tawala cha wakati huo ambacho serikali yake ilikuwa ikiendesha mauaji hayo ya kimbali, akisema kwamba mauaji haya yalipangwa tangu mwanzo. Somo la kwanza ambalo tunalipata tunapofanya kumbukumbu kumbu hizi ni kwamba mauaji haya tuliyoshuhudia yalipangwa na wanasiasa waliokuwa na siasa mbaya za uchochezi. Yalipangwa dhidi ya kuangamiza jamii ya Watutsi kutokana na itikadi za kisiasa za wakati huo. Ni lazima tusimame wima dhidi ya siasa za kibaguzi, kwa sababu sasa tunaweza kuona tofauti ya siasa mbaya na nzuri. Kumbukumbu za mauaji haya zitaendelea kwa muda wa siku mia moja, muda ambao ni sawa na idadi ya siku yalipofanyika mauaji hayo. Kumbukumbu hizi zitaendelea hadi Julai 4, mwaka huu. Silvanos Kalemera, Sauti America, Kigali. Karibu msikilizaji katika makala ya afya. Jina langu ni Meri Mgawe na leo tunazungumza na Furaha Mafuru, mtaalamu wa afya ya jamii lakini pia mwandishi wa kitabu cha mtindo wa maisha uletao afya na furaha. Anatokea Dar es Salaam, Tanzania, ambapo siku ya leo tunazungumzia kuhusu fungus. Kabla kabisa, Furaha, nianze tu kwa kuuliza labda tujielimishe kuhusu fungus. Uh, ni nini fungus? Ni jamii ya unaweza kusema jamii ya fungi. Ni, ni fungus nao, maanake kuna makundi ya wadudu mbalimbali, tuna bakteria, tuna fungus lakini tunaposema fangas ni jamii ya viseme vijidudu ambavyo zinaweza kupatikana ukeni, na mara nyingi zinasababishwa na jamii ya fangas yaitwaye Candida albicans. Wanaweza kuwepo fangas wengi, lakini hiyo ndio jamii hasa ambayo inaweza kupatikana ukeni. Fangas za ukeni zinapata wasichana na wanawake wanaojikuta katika hali gani? Mara nyingi fangas za ukeni, kwanza kabisa zinapatikana pale ambapo hali ya ukeni, uh, sitaki kuingia kitaalamu sana, lakini niseme tu kwa kifupi, kwamba kawaida ukeni kunakuwa kuna fango wazuri au bakteria wazuri, kitaalam tunawaita normal flora. Wao wanaishi ukeni bila tatizo lolote, lakini pale inapotokea sasa awa Uh, bakteria wazuri au uh, funga wazuri wamekuwa wa katika kiwango cha chini, wanaruhusu wale fangasi wa nje ambao ni waharibifu waweze kuingia na kuleta madhara. Uh, kama ulivyouliza swali lako, wanawake wengi na wasichana wengi wanapata matatizo haya ya fangasi kwa sababu mbalimbali mbali ambazo zinaweza kuwapelekea katika hali hiyo. Uh, kwanza kabisa, kwa kinamama hasa wale ambao umri umekwenda mara nyingi unaweza kukuta mm, mm, fanga hao wanasababishwa na mvurudiko wa homoni au vichocheo ambavyo huwa mara nyingi ni estrogen, inapungua sana mama anapokuwa umri unasogea. Lakini wakati mwingine hata kwa wajawazito, kwa sababu kinga yao ya mwili inakuwa chini, inaweza pia ikawasababishia pia kupata hizi fanga. Lakini hata madawa ya vizazi ya mpango, wakati mwingine kama yametumika kwa muda mrefu, hasa zile njia za muda mfupi mtu amezifanya kama njia za muda mrefu, amezitumia, zina tendensi ya kushusha kinga ya mwili na kusababisha mtu kuwa uh, katika hali ya kupata kiurahisi haya matatizo ya fungus. Na wakati mwingine hali ya unene uliokitiri ambayo inaleta joto na unyevunyevu, ambayo hiyo inaleta mazingira rafiki kwa hawa fungus kuwepo. Hayo pia inaweza ikawa ni sababu ya kumsababishia mtu kupata fungus. Lakini vilevile hali ya Uh, wakati mwingine um, uh, matumizi mabaya ya kemikali kama hizi perfumes na sabuni kemikali, kama tukizitumia kusafishia ukeni kwa muda mrefu, zinaua wale uh, fangas wazuri au bakteria wazuri uh, normal flora na kuleta mazingira rafiki ya hawa fangasi kuzaliana kwa wingi. Utafanya nini sasa kuhakikisha kwamba hawa fangasi wabaya wa nje hawaingii katika mwili wa binadamu na kusababisha madhara? Kitu ambacho kinahitajika kufanya kwanza kabisa ni kuangalia uh, usafi kwa ujumla. Mara nyingi pale ambapo unakuta mtu amevaa nguo za ndani, wakati mwingine, ambazo zimetengenezwa kwa matili ambayo ni ya mpira kwa muda mrefu inasababisha joto fulani fulani na unyevunyevu ambao hule unaleta mazingira rafiki ya wale fangasi kuzaliana kwa wingi. Kwa hiyo uh, uh, binti au mwanamke anatakiwa kutumia nguo za ndani zile ambazo zimetengenezwa na koton ambazo zinamruhusu kupata hewa ya kutosha, ili asiweze kupata hizo changamoto. Kwa hiyo, anatakiwa kuepuka hizo nguo za kubana. Lakini tumesema matumizi ma yaliyokithiri ya antibiotics pia ya ya, yanakwenda kuua wale bakteria ya rafiki au fangasi ambao ni rafiki. Dalili zake ni zipi? A, zipo dalili nyingi ambazo mara nyingi watu wanachanganya na dalili za UTI, lakini dalili za fangasi, fangasi ina mwasho mkali e, katika sehemu za ukeni mara kwa mara. Dalili hiyo ya mwasho ni dalili ambayo wakati mwingine unaweza kushinda kujizuia hata katikati ya watu lakini baada ya kuwa uh, kuna mwasho ya mara kwa mara wakati mwingine inasababisha kutoa vipele vidogo vidogo sehemu za ukeni wengine wamepata michubuko kwa sababu unakuta mtu anajikuna sana na wengine ikiwa ifanga imekithiri inapata hata harufu mbaya inaweza kuwa inatoka ukeni na wengine wanapata maumivu sana hata wanapokuwa wakishiriki tendo la ndoa uh, unaweza ukaona hali ya wekundu ama kuvimba pembeni ya nje ya uke lakini vile vile hali hile inakuwa kama moto unawaka, hasa pale ambapo mtu anakwenda kwa ajili ya kupata haja ndogo. Wengine wanapata maumivu ya kiuno na hasa tumboni, chini ya kitovu, ikiwa tatizo limekaa muda mrefu bila kupata matibabu. Na vile vile kuna uchafu ambao mtu anaweza akawa anauona unatoka ukeni, unaweza kuwa ni mweupe, dalili kama ya maziwa mgando, wakati mwingine ni kijivu inategemea na kiwango cha tatizo ambalo mtu analo. Shukrani msikilizaji kwa nasi katika kipindi hiki cha makala ya afya siku ya leo. Ulikuwa nami Meri Mgawe na tulikuwa tunazungumza na Furaha Mafuru, mtaalamu wa afya ya jamii kutoka Dar es Salaam, Tanzania, lakini vile vile ni mwandishi wa kitabu cha Mtindo wa Maisha Uletayo na Afya na Furaha. Hadi wiki ijayo. Hii ilikuwa ni sehemu ya kwanza, sehemu ya pili utakuletea wiki ijayo ili upate kujielimisha zaidi. Tuonane tena wakati huo, shukran. Haya basi, msikilizaji. Asante sana Meri Mgawe kwa makala hiyo ya afya. Na vilevile vile usikose kusikiliza eh, matangazo yetu ya uh... Live talk, siku ya Ijumaa ambapo tutaangazia e, masuala muhimu kabisa yanayoendelea, hali kadhalika salamu na muziki e, wiki hii tutakuletea. Kwa hiyo usikose kutuletea zile salamu ambazo unataka kupeperusha kwa ndugu jamaa na marafiki. Tunakamilisha matangazo haya kwa siku hi ya leo. Mwelekezi alikuwa ni Aida Hisa hapa studio limeshirikiana na mwenzangu Kenesi Bwire, mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na usiku mwema. Yafuatayo ni tahariri inayoelezea msimamo na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani ina wasiwasi juu ya ongezeko la mivutano nchini Sudani Kusini, ikiwemo mapigano ya hivi karibuni kati ya jeshi la taifa na jeshi la chama cha upinzani cha Sudan Peoples Liberation Movement au SPLMIO katika jimbo la Upper Nile. Mahasimu wa zamani, rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar, wamekuwa na changamoto kubwa kutekeleza makubaliano ya amani waliosaini mwaka 2018 kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani, Ned Price ametoa wito kwa pande hizo mbili kuheshimu kikamilifu wajibu wao kwa mujibu wa makubaliano ya amani yaliyopo. SPLMIO ilitangaza kujiondoa katika jopo linalosimamia mchakato wa amani kutokana na mashambulizi ambayo hayakuchochewa yaliyofanywa na mshirika wake wa amani ametoa wito kwa SPLMIO mara moja kutathmini uamuzi wa huo. Wakati huo huo, amesema taasisi zinazofuatilia sitisho la mapigano zinapaswa kuchunguza ghasia za hivi karibuni na kuwawajibisha wahusika. Marekani inatoa wito kwa Rais kir na makamu rais Mashar kupunguza mivutano, kuhamasisha utekelezaji wa vipengele muhimu vilivyomo katika makubaliano ya amani ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua zinazostahili kuanzisha mchakato unaoshirikisha pande zote ili kuandika katiba mpya, kuweka sheria na taratibu muhimu za uchaguzi na kuheshimu uhuru wa kujieleza, kujumuika na kufanya mikutano kwa amani. Mataifa na taasisi za kikanda zinatakiwa kuchukua hatua za haraka ili kupunguza mivutano na kufufua mchakato wa amani. Pande zote zinawajibika kwa hali inayozidi kuzorota, amesema Price. Si Rais salva Kiir wala makamu wake Mashar hawajaonyesha nia nzuri ya kutekeleza vipengele muhimu vya makubaliano ya amani, na wote walipinga jitihada muhimu za kuipeleka Sudani Kusini kwenye amani, usalama na ustawi ambao wananchi wa Sudani Kusini wanaendelea kutamani. Marekani inatoa wito kwa wajumbe wote wa serikali ya umoja wa kitaifa kuchukua hatua zinazohitajika ili waonekane kuwa waaminifu mbele ya macho ya wananchi wa Sudani kusini kwa kuanza kuzingatia kikamilifu na kutekeleza makubaliano ya amani ya mwaka 2018. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea msimamo na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>