Dunia kutoka ya ya kiswahili sauti mahakama kuu ya, Mahaka ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo imetupilia mbali hukumu ya miaka 13 jela dhidi ya mshauri mkuu wa zamani wa rais felis chisekedi kuhusiana na ulaji rushwa mkuu wa utawala wa zamani vital cameron amese... mwenye umri wa miaka 63 alihukumiwa mwezi juni mwaka uliopita baada ya kupatikana na hatia ya ubadhirifu wa karibu dolamilo50 za umma hii leo mahakama kuu imetupilia mbali hukumu hiyo iliyotolewa na mahakama ya rufaa na kuamrisha kesi hiyo kutathminiwa upya na mahakama tofauti jaji christophe mkendi aikisoma uamzi huo amesema kesi hiyo ilifikishwa mapema kabla ya muda unaostahiki na hivyo kukiuka haki za mshtakiwa kamere kujitetea mwanasiasa huyo mashuhuri aliyeungana na chisekedi kabla ya uchaguzi wa rais mwaka 2018 na kuwa mshauri wake mkuu wa utawala alijikuta kwenye kashfa ya ulaji rushwa na kufutwa kazi na chisekedi shirika la afya duniani who limeeleza kwamba linafuatilia darzeni kadhaa ya aina mbili za virusi vipya kutoka vile vya zamani ambavyo vinaambukiza kwa kasi vya omicron ili kufahamu kama vinaambukizwa kwa kasi na hatari imeongeza virusi vya ba4 na ba5 ambavyo ni ndugu ya virusi halisi vya ba1 vya omicron katika oroda yake ya uangalizi tayari inafuatilia virusi vya ba1 na ba2 ambavyo vinatawala duniani pamoja na ba1 na ba3 who imesema imeanza kuvifuatilia kwa sababu ya kuongezeka kubadilika na kutakiwa kufanyiwa utafiti zaidi ili kuelewa athari zake katika kukabiliana na kinga zake virusi vinabadilika kila mara lakini baadhi ya mabadiliko yanaathiri uwezo wa kuepuka na kinga iliyokuwepo kutokana na chanjo ama maambukizi ama ugonjwa uliokithiri uliotokana na virusi makamu wa rais wa nijeria yemi osinbajo ametangaza kwamba atawania nafasi ya juu ya uongozi wa nchi katika uchaguzi wa mwakani wakati rais wa sasa mahamadu buhari atakapomaliza muda wake amekuwa mwanasiasa wa karibu kabisa kutoka vyama vikuu vya upinzani kuingia katika mbio za kuwania urais wa taifa hilo lenye watu wengi zaidi afrika na lenye uchumi mkubwa kwa mara ya kwanza alichaguliwa kama naibu wa rais buhari mwakae osinbajo alitoa tangazo hilo baada ya miezi kadhaa ya tetesi kama anapanga kuwania nafasi ya rais katika taarifa yake mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 6a ambaye ni mwanasheria mwandamizi na mhadhiri wa zamani amesema ya miaka yake aliyotumia akiwa msaidizi wa rais buhari inamfanya kuwa mtu anayestahili kuchukua wadhifa huo rais wa ukrain volodimir zelenski ameonya kwamba vikosi vya rusha vitafanya operesheni kubwa zaidi mashariki mwa ukraine lakini amesema kwamba vikosi vyake vitakuwa tayari kujibu mapambano akiongea wakati akihutubia taifa kwa njia ya video jumapili jioni zelenski amesema siku zijazo zitakuwa muhimu kama ilivyokuwa katika vita vya wiki sita pia amesema wakati wa mahojiano na kipindi cha dakika 6 cha televisheni ya cbs jumapili jioni kwamba hali ya ukrain inategemea marekani kuongeza kasi ya kupeleka silaha na kwamba ametoa orodha ya mahitaji ya ukrain kwa Joe rais wa marekani jo biden amesema rais baiden orodha na kwamba anaweza kuingia katika historia kama mtu aliyesimama bega kwa bega na watu wa ukran ambao watashinda na kuchagua haki ya kuwa na taifa lao wenyewe mawaziri wa umoja wa ulaya wanakutana jumatatu kujadili duru nyingine ya vikwazo vya rasia nawhitehouse inaeleza kwamba rais wa marekani joe biden atamchagua mwendesha mashtaka wa zamani wa serikali kuu kuongoza idara ya pombe tumbaku bunduki na milipuko ya marekani atf huku akitangaza hatua mpya jumatatu za kudhibiti bunduki zinazotengenezwa kienyeji na kutokuwa na nambari ya silaha nakomea hapo mimi ni kennes bwire ya sauti sautiamerika moja kwa moja kutoka hapa kuu la marekani washington dc kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazoonga vechwa wa habari tunapekuapekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida msikilizaji katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia waasi wa kundi la m23 kutangaza kuondoka kwenye vijiji vilivyokuwa vimetekwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo pamoja na mahojiano ya moja kwa moja na msemaji wa waasi hao haokatika sehemu ya pili tutakwenda mpaka tanzania ambapo wabunge wameikataa ripoti ya uchunguzi wa uchafuzi wa mto mara wakisema ni aibu na fedheha kwa taifa ni kwa undani mimi ni pa mk mridhi wa kundi la m23 nchini drc jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ametangaza kwamba wanaondoka katika vijiji ambavyo walikuwa wameviteka mashariki mwa nchi hiyo wiki iliyopita kufuatia makabiliano na wanajeshi wa serikali katika eneo la rushuru mapigano kati ya waasi na wanajeshi yalipamba moto jumaatano baada ya siku kadhaa za utulivu na waasi wa vuguvugu hilo la m23 wakidhibiti vijiji kadhaa katika eneo hilo la rushuru katika jimbo la kivu kaskazini kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali vya habari habari ambazo pia zimethibitishwa na mwandishi wetu kule mashariki mwa drc osto malivika na bila kupoteza wakati twende kwake malivika atujuze ni nini hasa kinachoendelea kwa sasa asante sana kwa sasa tangu jana jumapili hadi leo jumatatu hali ni tulivu kwenye uwanja wa mapigano na hii ni baada ya waasi wa m kutangaza kwamba wanasimamisha mapigano na kuondoka katika vijiji ambavyo vinapatikana kwenye mstari wa mbele wa mapigano kama kabindi pamoja na chengerero ambako mii mwenyewe sasa hivi wakati ambapo nazungumza napatikana nakuta tu ni barabara watu wanatoka ruchuru kwenda bunagana na kwenda uganda na vilevile vile wakazi wakianja kurudi kuonekana kwenye barabara baada ya kukimbia porini Sione hata waasi waasi wanasema kwamba kwamba waliondoka wali jana jumapili za saa wakapanda kwenye milima wanaondoka mjini msemaji wa wili ngoma amesema ikiwa wameondoka katika maeneo hayo ambao walinyanganya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya congo ni kuomba serikali iweze kuzungumza nao na pengine iwapo serikali haita kubali kuzungumza nao ndio pengine mapigano mapya wakazi wengi wa, kwa upande wao wanasema kwamba wanachokihitaji ni amani wanasema kwamba vita mapambano machafuko kila siku imewazulumu na wamesumbuka sana kwa sababu hata wakati ambao tunazungumza watu wanalala porini mvua zikinyesha vyakula vyao vimeharibiwa mimea yao imeharibiwa alafu ndio hivyo hali ilivyo ilivyo kwa sasa ulisema kwamba waziri mkuu na mkuu wa jeshi hapo drc si wamefika huko goma ni nini ambacho hasa kimewaleta hapo waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo sama lokonde akishindikizwa ama kuandamana na mkuu wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo jenerali mbala kwa sasa wamefika goma kivu kaskazini pamoja na ujumbe mkubwa mawaziri na wabunge ambao wanasema kwamba wanakuja kutathimini hali kwa jumla ya kiusalama na kutazama mbinu gani wanaweza kutumia kwa ajili ya usalama lakini haijulikane wapo pengine watakutana kwa ka na a wa, na wa M3, ama watu watu wanaokuwa karibu na na na wa wa hiyo haijulikane lakini mtazamo wanainji, wengi na mashirika ya ya wanasema kwamba hawataki ya mazungumuzo. hawataki serikali kuzungumza kwa sababu kuna makundi mengi mashariki mwa kongo yale a ya awapiganaji maai ya wazalendo iwapo serikali itakubali kuzungumza na waasi wa hemi ishinina tatu basi vilevile vile ikubali kuzungumza na makundi yote ya ndani ya kongo hapo wanaweza kukubali lakini iwapo tu itakuwa ni kundi moja ndilo wataweza kuendesha mazungumzo nayo basi wananji wanasema hawatakubali pata kujua mengi zaidi pia tumezungumza na meja willi ngoma huyu ni msemaji wa waasi wa m3 ambapo hapa anaanza kumweleza mwenzangu kennes bwire ni kwa nini bado wanaendelea na mapigano hayo unajua kwamba tulisaini kabisa mkataba ya nairobi unajua vizuri sana isekei alimekuja unasaini tena naye mkataba unaita mkataba ya kichasa tulienda huko kinchasa tunafanya miezi kumi na nne bwana tunasikilizana naye maneno nyingi sana lakini sisi tunasubiri watimize maneno yote tulizungumuza lakini tulishangaza tena sana wanakuja tena kushambulia ngome zetu na hiyo sisi tunajibu mapigo pekee yake huyo mkataba yenye mlifanya nairobi ulikuwa unasemaje mlitaka nini ini nairobi tulisikilizana maneno nyingi sana tulisema maneno tulipendaka maneno hii tulizungumuza wawatimize maneno gani tulisema maneno awakongomani yote wafana tunasemaka rekonciliatio nationale tunasema tena wa m watiganaji yam nabidi tulikuwa ndani ya frdc turudi tena kati yafrdc tulisema tena nini wafana siasa yetu yam3 barudishe ndani ya serikali hiyo njo tulisema ha tusema maneno nyingi tulisema tena tulitenda wa jeshi letu ya congo frdc waate hiyo tabia mubaya ya kufaidiana na wajeshi na wa groupe armées étranger notament af na f deleur nabana kisekedi litilizana maneno myingi sana masema nini nabwana kisekedi masema sio tuko tayari kutumika ndani ya jeshi la congo lakini kama wanekatala na sio tuko tayari kurudi kurudia vijijini kabisa tuko tayari tulisoma na bwana kisekedi tuko tayari kwenda kupigana na adf nal sababu tunaona kisa wanakinja wakongomani wa nduku wa zetu inaleta kabisa visirani sana tuko tayari huenda piganishaa nal hili ndio tulisikizana nao kabisa hakuna taa maneno yengine bwana sasa nyinyi lengo lenu kubwa ni kupigana na wadf wa ama ni kupigana na serikali apana sisi atupenda pigana na serikali serikali ya kongo tunapenda maneno watimize maneno tulivaliana peke yake ile enzi tulisikilizana nao tulisaini maneno na bwana kisekeji tunaelewana maneno nyingi sana bwana atupende pigana na serikali ya kongo sii tunapenda amani jema tulisaini ile si faya ili tutafute amani tujenge amani ndani ya congo na amani yenu kuna makundi mengine kama adf kuna makundi mengine kama maimai mna ushirikiano wote na haya makundi ama mnataka mshirikiane na serikali kupambana na haya makundi e bwana sisi tulikuwa ndani ya serikali sie tuko wakongomani tunapenda nchi yetu tunapenda mabadiliko ndani ya nchi yetu tutafikikana na d sunano na mnagani adui ile anaua wakongomani anachinja wadada yetu anachinja wandugu wa, wa yetu wakaka yetu wamama yetu tasikilana na df alu namna gani au tutasikilana na na namna gani ie tunapenda tupambane na ile wakundi wadefu wa wanao ili turudishe amani ndani ya congo sisi kabisa bwana tunapenda hiyo kabisa kitu tugombane na dfnalu tunalia hiyo kitu sana kabisa kwa hivyo nyinyi m mnataka mupambane na hale makundi mengine mnaona kwamba serikali haipambane nayo ama munataka serikali ishirikiane na nyinyi kupambana na yale makundi ama mnataka serikali iondoke abwana sici hatuko na maneno ya kusema si tunapenda amani ya wakongomani yote iye kitu tunapenda tunapenda amani ya wakongomani yote iyote injo tunapenda injo lengo leti tunapenda amani ya wakongomani yote kongomani yote akuwe huru ndani ya insi yake hakuna wakongomani iko juu ya akongomani engini auna wakongomani wa kongomani engini kila kongomani akuwe kongomani akuwe huru ndani ya ini yake inunapenda akuna akue tena ananzatuia wandugu inakuya tena nanza ua wandugu ndani ya insi yetu tukunaona hiyo maneno kabisa tunakataa sana sasa siku mbili zimepita rais wa uganda yoeri museveni rais wa congo na rais wa rwanda wamekutana nairobi na rais wa kenya uhuru kenyatta mazungumzo ya kuleta amani yalizungumza chochote kuhusiana na kundi lako la m labna hiyo maneno ya wafanya siasa ni ye niko jeshi niko ndani ya uwanja ya mapambano ile maneno yengine ya wafanyasiasa iti napenda kabisa watafute fululisho ile amani irudie ndani ya kongo mpo tayari kwenda kuketi na wao mseveni kagame shisekedi na uhuru mkae pamoja nao mwambie kwamba hili ndio tunataka na wasuluhishe wasuluhishesio tuko tayari kutafuta amani ndani ya nchi yetu sio tunapenda amani pekee yake sio tunapenda amani bwana wona tangu tulisaini mkataba ya nairobi mpaka leo wanasema tusubiri tunasubiri lakini wanakuja tena kushambulia ngome zetu ebwana na sie unaona maneno hii kunatitasi hatu naelewa kuna kabisa vizuri sana sie tunategemea government ya congo itimize maneno yote ili tutafute amani ju ya kongomani yote kongomani yote akuwe huru ndani ya kongo hinzi tunapenda ngani ya suruhisho ikuwe ya amani ndani ya congo bwana mnasaidiwa kongo bwanabwana waya wa rwanda, <laughs> rwanda watatusaidia na mna gani saana ana rwanda sisi hatuna hata mutu mwoo anatusaidia hata na kitu chochote hakuna ah, hata mtu mmwoyo anatusaidia hakuna ah, bwana si nguvu zetu ndiezatuokoa peke yake naani kamanda wenu general fultan makeng na wenzenu walipotoka uganda mahali mlikuwa katika kambi mukirudi jamhuri ya kidemokrasi ya congo mlikuwa mmeahidiwa kila kitu na mkakubali kurudi na mkaacha hili kundi inakuwaje ghafula tena mnarudi mara moja na kufanya wale watu ambao mnapigania watu wa kongo wana vijiji wanakimbia na kuteseka na kuhangaika wakati mnasema mnawalinda mnataka amani munataka amanimi nasema na naweye nilikuwa ndani ya uganda ya yakambi anasema na ya sisi tulikuwa hapo tulikaa vizuri sana tulikuwa kaa pamoja na jeshi ya uganda pdf wanajua discipline yetu kabisa ya yam3 wakati tulisubiri mkataba ya nairobi matimizi maneno yote tuliongea hakuna jemejari yetu makenga sultan amua ku, kuondoka kurudi nchini na hiyo sisi yote tulimfuata mimi ambayo mi nasemea na weye leo meja wili ngoma nilikuwa nafungiwa vibaya na serikali ya uganda ugandapdf wanifunga na prison ya mbarara sababu mi nakamata wajesi tunataka general geasultan makenga niliteswa vibaya sana hadi ambasada ya congo ki uganda na general yetu ya congo wanaita prospert na biola walikuja ndani ya prison kunitosha na wajesi langu ili nirudi tena school sisi tunapenda amani wakati tulikuya congo tulifanya miaka tano huko juu milimani bwana juu ya kungoja peke yake hakuna hata siku moya tulienda shambulia ngome ya frdc ni lakini ni ao ndia anakuya chokoza ngome yetu na hiyo sie tunajibu mapigo peke yake sie tunapenda amani amani kuwe juu ya raia yetu hakuna siku hata moya tulifanya kitu yoyote ambayo inachokoza raia yetu hakuna hata siku moya au tulimnganya kitu kitu mbaya tumuua, hakuna hata siku raia hakuna hata siku su ni sauti ya meja willi ngoma akizungumza na mwenzangu kennes bwire moja kwa moja kwa njia ya simu kutoka eh eneo la tukio katika mashariki mwa drc nimshukuru sana kennes bwire kwa mahojiano hayo na hapa msikilizaji tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani kutoka hapa washington lakini usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili ya ya kwa kwa undani kutoka kutoka hapa kiswa mojo kwa mojo hapa kiswahili sauti moja moja washington dc uuuko nami BMJ wabunge wa tanzania wiki iliyopita walikataa ripoti ya uchunguzi wa uchafuzi wa maji na vifo vilivyotokea katika mto mara hususan uh, vifo vya samaki wakisema kwamba ni aibu na kwamba inafedehesha nchi hiyo ripoti hiyo ni baada ya uchunguzi wa uchafuzi wa maji kuwa na rangi nyeusi na kusababisha vifo vya samaki ambayo ilikuwa chini ya profesa samuel mayele pamoja na wajumbe wengine kumi lakini baada ya kuwasilisha ripoti hiyo imezua mjadala katika maeneo mbalimbali ya nchi mwenzangu george jogopa anaarifu zaidi kumekuwa na hali ya yasintofahamu inaendelea kuwazunguka wakazi waishiwa kando kando wa mto mara ulioko kufuatia visa vya kuwepo kwa samaki wanaokufa wakati chanzo juu ya mkasa huo kikiendelea kuwa kitenda wili ingawa serikali imejaribu kutoa majarabu ambayo hata hivyo yanaonekana kukoroga zaidi mambo idadi ya samaki isiyojulikana kwa idadi wamekuwa kifa na kwamba mazingira vifa Situ, ya vifa vyao hivyo si tu yanaotia hofu wakazi wanaotegemea mto huo lakini pia hali hiyo inakosa majabu ya moja kwa moja hatua waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais anayeshughulikana na mazingira sulemani jafo kuunda tume ambayo baadaye alitoa ripoti yake kwamba kile kinachoendelea katika mtuo kimesababishwa na kinyesi cha ng'ombe kimekosilwa vikali na wengi pamoja na wachunguzi wa mambo huku baadaye kupingwa vikali na wabunge wanaonekana kutoridhishwa na ripoti ya tume hiyo ripoti inasema kinyesi cha ng'ombe kinachotirilika katika mtu huo ndiyo sababu kubwa ya yes, samaki kupoteza maisha kwanza wengi ripoti hiyo kwa mtizamo kwamba wataalamu walioandaa hawakuzingatia matakwa ya kisayansi katika kukusanya kwa taarifa zake kwa kuwa na sampuli ndogo ya utafiti mbali na hayo inadawiwa kwamba sehemu mkubwa ya wataalamu hao hawakwenda mbali zaidi kwa kukusanya taarifa na hata katika baadhi ya maeneo hawakufika wakawalengwa kutokana haliyo wabunge waliopata fursa ya kujadili ripoti hiyo si tu kwamba wamekosoa tu lakini pia wameipinga na kuitaka serikali kujitafakari upya katika kusaka majawabu kuhusu kile kinachoendelea kujitokeza katika mto huo mara moja ya changamoto ni taarifa zilizokuja ni kwamba wakila wale samati wanadhurika wanaharisha wanaokwenda kuoga wanawashwa ndio sababu ya mkuu wa wilaya akwenda kuzuia watu wasitumie yale maji maeneo yale sasa ukija kwenye finding kwenyehuku unasema hakuna athari maeneo yale manaake tume haikwenda inayohusika hiyo ao inakuja sababu ya pili yakuniomba ya kuliomba ya bunge hili na meshimua mwenyekiti ipatikane tamati nyingine ya kwenda kupata majibu mazuri kwa wananchi katika tume ambayo mimi naamini inahitaji kuchunguzwa na imetuletea ripoti ambayo nafikiri hata kwa wasomi wa nchi hii inatuletea walakini kuhusu utaalamu wetu na elimu yetu na viwango vyake kwa sababu tume hii imejaa wasomi lakini inazungumza vitu ambavyo hata mtoto mdogo hawezi kuvikubali ezi kwanza wameanza ukiangalia ripoti hizi kuna ripoti ile ya lake victoria environmental management wale wana ripoti yao halafu kuna ripoti ya hii tume ambayo ilitolewa kabla watu ajaanza kupiga kelele walitupa lita za mikojo lita za vinyesi na mambo ambayo nafikiri sijui walifikiri wa tanzania akili hatutoshi sijui vipi leo wamesikia kelele nyingi wameitwa hapa bungeni wamekuja na ripoti ya tatu vinyesi vimepunguzwa yamekuja magugu maji mweshimua mwenyekiti hapa htuna jambo linalohusu maisha ya watu hili e, jambo linazungumza maisha ya watu wetu inazungumza watu wa kanda ya ziwa na watu wote ambao wanatumia samaki kutoka zatol na mtomara ka profesa na mweshimia waziri nakusimu sana hii tumehii Reporti, mwanzori, kule, mikoju, na tu takuji, mkwamba, na tumeenda kwenye kwamba kwamba ukiwa ng'ombe hapo, kilo, kilo, kilo za, za hawa, amba nyumbo, ngombe ambao ambao hivi siku moja hapo hawa hawa uko wengi leo no enda kenetmkma ukiwaa ome moksiuoao omea amalyo nombektoaena nombe duru za habari kutoka mkoani mara zinasema wananchi katika eneo hilo bado wako katika bumbuazi kubwa kutokana na hayo yanayoendelea na kushuhudiwa katika mtu huo ambao ni tegemeo kubwa katika shughuli mbalimbali ikiwemo zile shughuli zinazohusiana na uvuvi mara ni mkoa unaozungukwa pia na ziwa viktoria ambalo alijawahi kukumbwa na matukio kama hayo licha kwamba mkoa huo umezungukwa na matukio kama yale yanayohusisha ufugaji kama vile mikoa ya mwanza ambako shughuli za ufugaji ni kubwa kabisa lakini utafiti mmoja uliofanyika kabla ya utafitio, utafitio unaopigwa kelele na wengi unabainisha hoja kadhaa zikiwemo zile zinazoelezea ubora w maji katika mto huo mara utafitiw uliofanywa na wataalamu wa bonde la zua victoria unasema maji katika mto huo yameingiliwa kwa mujibu wa renatu sinshimbo ambaye ni mkurugenzi wa bodi ya maji ya mto zua victoria anasema wataalamu wamebaini mengi katika utafiti wao huo bodi inapenda kutoa taarifa ya awali kwa umma baada ya uchunguzi wa kimaabara ambapo umeonyesha mambo yafuatayo jambo la kwanza ambalo tumeona kutokana na uchunguzi wa ubora wa maji ni kuwepo kwa kiwango kikubwa cha mafuta orend greec kuliko kiwango kinachokubalika kwa mujibu wa viwango vya ubora wa maji tanzania ambazo tunaziita kwa kifupi tzds 268 27. lakini kitu cha pili ambacho tuliona kwenye maji hayo ni kwamba kukosekana kwa hewa ya oksijeni kwenye maji do kuliko kiwango kinachokubalika kwa mjibu wa viwango vya ubora wa maji tanzania kwa hiyo ufafanuzi wa, wa majibu haya ya kimaabara ni kwamba kiwango kikubwa cha mafuta kwenye maji ndicho kilichosababisha kuisha kwa hewa ya oksijeni kwenye maji na kuathiri viumbe hai ikiwemo ni pamoja na samaki aidha kuhusu rangi ya maji uchunguzi wa kimaabara unaendelea ili kubaini kilichosababisha maji haya kuwa meusi kwa hiyo kwenye hili bado tunaendelea na uchunguzi wa kimaabara tunaendelea kuchukua sampo kwa vile ripoti iliyotolia na timu ya wataalamu iliyoundwa na waziri jafu inaendelea kupingwa vikali na wabunge maswali yanaendelea kugongwa vichwa vya habari sasa ipi hatima ya kile kinachoendelea katika mto huo mara mto huu ni tegemezi kubwa kwa wakazi wa mkoa wa mara wanaotumia katika shughuli mbali, mbalimbali lakini waziri jafu anasema serikali haitaki kuwatupa mkono wakazi wanaotegemea mtu huu na kwa maana hiyo anaeleza kwamba inaendelea kukuna kichwa ili kupata soluisho ya kudumu kuhusu kile kinachojili katika eneo hilo anatendeea kupokea mawazo mengi zaidi kwa sababu mwisho wa siku kazi yetu ni kuwalinda wananchi kwa hiyo mawazo ya wabunge yanayotoka ni mazuri sana taarifa ameta taarifa ya kitaaramu ambayo yote tunachangana pamoja kama serikali lengo letu kwamba haya yote ndiomaana serikali imekuwa wazi kabisa huru kuhakikisha inapokea yote kwa ujumla wake kufanya kama caifa letu inakua zuri na imara ni hatima liswala kwaendelea kwa kulinda wananchi na mimi naamini kwa jukumu la serikali yetu imejipanga kuhakikisha kwamba wananchi wa mkoa wa mara wananchi wa tanzania wote na maeneo mbalimbali wanaendelea kulindwa na waamini kwamba serikali ya mama samia suruhu hasani kama ilivyofanya uharaka kukimilia kule mara itaendelea kufanya hivyo hivyo katika maeneo yote kuakikisha mwisho wa siku wa tanzania wote wanabaki kuwa salamu ingawa kumekuwa na hali ya mashaka kutoka kwa mashirika ya kiraia yanaohisi kwamba pengine uchafuzi wa mazingira unaofanywa na baadhi ya makampuni yanayoendesha shughuli zake katika maeneo ya jirani kabisa na mto huo mara hata hivyo kuwepo kwa tume zaidi kwa ajili ya kufanya uchunguzi kunaweza kusaidia kupata mwanga halisi kuhusu kile kinachoendelea katika mto mara na sababu ya hayo yote yanayojitokeza wakazi wa maeneo hayo wanasema kwamba wamekuwa wakiishi na mtuo kwa miaka nenda rudi lakini kile kinachoshuhudiwa sasa hakijawahi kutokea katika maisha yao mpaka hapo kwa undani haina la ziada ambayo kwa leo ilijaribu kumulika sokomoko la mto mara mpaka wakati mwingine na mara nyingine mimi ni jorji njogopa kwaheri heri ya kuonana asante sana george jogopa kwa ripoti hiyo msikilizaji tunafika mwisho wa sehemu ya pili na nahvyobasi kipindi chote hiki cha kwa undani kwa niaba ya wote waliokifanikisha msimamizi meri mgawe mwelekezi aida isa mimi naitwa bmj mridhi kionane hapo kesho majaliwa