Baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepiga kura ya kuiondoa Russia kutoka kwa baraza la haki za biniadam kufuatia ukandamizaji wa haki za binadam kwa kuvamia Ukraini kivita. Nchi 93 zimeunga mkono wa kura hiyo 24 zikapinga na 58 kujizuia kupiga kura. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield ameambia waandishi wa habari kwamba Hawataruhusu Russia kuendelea na ukandamizaji na ukiukaji wa haki za kibinadamu huku ikidai kwamba inaheshimu haki hizo. Russia imeonya kwamba kura ya kuiondoa kwenye baraza hilo ni hatua isiyo ya kirafiki itakayokuja na athari zake za ushirikiano. Kura hiyo imepigwa baada ya Ukraine kushutumu Russia kwa mauaji ya mamia ya raia katika mji wa Bucha Ukraine. Rasia inakuwa nchi ya pili kuondolewa kwenye baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa baada ya Libya iliyoondolewa mwaka 2011. Kijana mwenye umri wa miaka 19 ameuawa kwa kupigwa risasi katika maandamano ya hivi punde ya kupinga mapinduzi ya kijeshi ya mwaka uliopita nchini Sudan. Madaktari wamethibitisha mauaji hayo. Polisi walikabiliana na waandamanaji katika mji mkuu wa Khartum na kurusha gesi ya kutoa machozi ndani ya hospitali walimokuwa wagonjwa. Waandamanaji tisini na wanne wameuawa tangu kutokea mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan mwezi Oktoba hayo ya kijiri. Makundi yanayounga mkono utawala wa kijeshi nchini Sudan yamependekeza mpango wa kuunda serikali ya mpito itakayopatia nguvu utawala wa kijeshi na hivyo kutozingatia tena matakwa ya makundi ya kutetea demokrasia ambayo yalikuwa yanagawana madaraka na jeshi hilo kabla ya mapinduzi ya mwezi Oktoba. Vyanzo vya habari kutoka kwa makundi yanayounga mkono mkataba huo vimesema kwamba unaungwa mkono na baadhi ya vyama vya kisiasa vyenye uhusiano na jeshi, waliokuwa waasi waliosaini mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili ishirini na baadhi ya viongozi wa kijamii na kidini. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov amesema kwamba Ukrain imewasilisha mapendekezo ya mkataba wa amani ambayo yana baadhi ya ya mambo ambayo hayakukubaliwa na pande zote katika mikutano iliyotangulia. Ukrain imetaja matamshi ya Lavrov kuwa yasiyo ya kweli kabisa. Rusia imesema kwamba mazungumzo kati yake na Ukrain hayasongi namna ingependa, ikishutumu mataifa ya magharibi kwa kuchelewesha mazungumzo hayo kwa kutoa madai ya kufanyika uhalifu wa kivita dhidi ya wanajeshi wa Russia walio Ukraine. Kulingana na Lavrov, swala la Russia kutoa Crimea mnamo mwaka 2014 halistahili kuingizwa katika mazungumzo ya sasa kati ya nchi hizo mbili. Swala lingine ni kuhusu Ukraine kufanya mazoezi ya kijeshi na nchi za nje bila kupata idhini ya Russia, jambo ambalo Russia haitaki kabisa. Ukraine imesisitiza kwamba inataka mazungumzo kufanyika na makubaliano kufikiwa, lakini haipo tayari kuachilia uhuru wake na mipaka kwa Rasia. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmytro Kuleba amepuuza hatua ya baadhi ya nchi kusita kutekeleza maombi ya silaha kwa nchi hiyo kutokana na wasiwasi kwamba huenda zikajiingiza moja kwa moja katika mzozo wa Rasia. Kuleba amesema kwamba kwa kuipatia Ukraine msaada huo raia wa Ukrain watapigana wenyewe na hakuna mtu mwingine atatakiwa kufanya hivyo. Alikuwa akizungumza mjini Brussels akiwa na katibu mkuu wa muungano wa NATO Jens Stoltenberg kabla ya kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa NATO. Waziri huyo wa mambo ya nje ya Ukrain amesema wanaimani kwamba njia bora zaidi ya kuisaidia Ukrain ni kuipatia msaada wa silaha ili kukabiliana na wanajeshi wa Rusia walio Ukrain na kuhakikisha kwamba vita hivyo havisambai na kuingia nchi nyingine. Stoltenberg amesema kwamba nchi wanachama wa NATO watashughulikia mahitaji ya Ukraine katika kujilinda. Amezitaka nchi za magharibi kuongeza vikwazo zaidi dhidi ya Russia, ikiwemo kuweka marufuku ya kununua mafuta ya Russia, kuzuia benki zote za Russia kupokea au kutuma pesa nje ya nchi na kufunga bandari zote kwa meli na bidhaa kutoka Russia. Nakomea hapo kwa sasa. Mimi naitwa Kens. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua, tukichimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tutaangazia kumbukumbu kumbu ya 28 ya mauaji ya kimbari nchini Rwanda nini kimeendelea? <coughs> Watu mwaka kuna, um, kwa watu, kwenye sehemu ya pili tutaangalia hali ilivyo kwa sasa katika nchi ya Ethiopia kuhusiana na mgogoro kati ya serikali kuu na waasi wa TPLF katika jimbo la Tigre, ambapo inaarifiwa kwamba hatimaye malori machache yameweza kufikia jamii zinazohitaji msaada wa dharura. Kwa mujibu wa mashirika ya hisani ni Kwa Undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Naam, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba Rwanda leo imeadhimisha miaka 28 tangu mauaji ya kimbari kuanza katika taifa hilo hapo mwaka wa 1994 Baadaye utasikia yale yamefanyika katika maadhimisho au kumbukumbu ya leo, lakini kwanza nikupe historia fupi kuhusu uh, mauaji hayo ya kimbari katika taifa hilo la Afrika Mashariki. <tune> ni mauaji yaliyotokea kati ya tarehe 7 Aprili hadi tarehe 15 Julai mwaka 1994 wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Rwanda. Katika kipindi hiki cha takribani siku mia moja watu wa kabila la watuti walio wachache pamoja na wahutu na wale watua wa jamii ya watwa wenye msimamo wa wastani Waliuawa na wanamgambo wenye silaha. Makadirio ya kitaalam ambayo yanaelezwa kama yanayokubalika yanasema Watutsi wapatao laki tano hadi laki sita na sitini na mbili elfu waliuawa katika kipindi hicho. mwaka wa elfu tisa mia tisini, Wanda Patriotic Front RPF, kundi la waasi lililojumuisha wakimbizi wengi wa Kitutsi. Hakuna upande wowote unaoweza kusemekana kwamba ulifaidika na mapigano hayo na serikali ya Rwanda ikiongozwa na Rais uh, Juvenal Habyarimana ilitia saini makubaliano ya Arusha RPF hapo tarehe 4 mwezi Agosti mwaka 1993. Msikilizaji, na wanahistoria wengi wanahoji kama mauaji ya halaiki dhidi ya Watutsi yalikuwa yamepangwa kabla ya hapo, lakini mauaji ya Habyarimana au kifo cha Habyarimana kiongozi huyo tarehe 6 Aprili mwaka 1994 ndicho kinachotajwa kama kilichochochea mauaji ya halaiki kwa kiwango ambacho kilikuwa hakijashuhudiwa katika historia ya taifa hilo, na yalizua mtafaruku wa aina yake. Mauaji ya halaiki yalianza siku iliyofuata, mskelezaji, wakati wanajeshi, polisi na wanamgambo walipowaua viongozi wakuu wa Watutsi na Wahutu wenye msimamo wa wastani, wanajeshi na viongozi wengine wa kisiasa. Kiwango na ukatili wa mauaji ya halaiki kilisababisha mshtuko kote duniani, lakini jumuiya ya kimataifa inashutumiwa kwamba haikuingilia kati moja kwa moja kwa wakati uliofaa ili kukomesha mauaji hayo. Wengi wa waathiriwa waliuawa katika vijiji au miji yao wenyewe. Magenge ya wa Wahutu msikilizaji yanaaminika kuwatafuta waathiriwa waliokuwa wamejificha katika makanisa na majengo ya shule huku wanamgambo wakiwaua waathiriwa kwa mapanga na bunduki. Unyanyasaji wa kijinsia pia umetajwa kama uliokuwa umekithiri wakati huo, na wastani wa wanawake elfu mia mbili na hamsini hadi elfu mia tano walibakwa wakati wa mauaji hayo ya kimbari kwa mujibu wa rekodi ambazo zipo zilizotolewa na mashirika ya uhisani pamoja pia na mashirika ya Umoja wa Mataifa. Baadaye kidogo nitamleta Jean-Pierre Popote, mmoja wa wakazi wa mji wa Kigali ambaye amekuwa akifuatilia masuala yanayohusu uh, mapigano au umwaikaji wa damu ambao, uh, ulifanyika miaka hiyo na jinsi ambavyo E, wa Rwanda Wanyarwanda wameendelea kulishughulikia suala la utangamano na maridhiano katika taifa hilo, lakini kwanza tupate ripoti hii ambayo imetayarishwa na mwandishi wetu wa Kigali, Silvanos Karemera. kwa kusikiliza shuhuda za manusura wa mauaji hayo kuanzia leo asubuhi, utadhani mauaji hayo yametokea jana, lakini ni miaka ishirini na minane iliyopita, baada ya Rwanda kukumbwa na jinamizi la mauaji makubwa na ya kimbali yaliyowalenga watu wa kabila la Watutsi. Sasa leo ulikuwa ni mwanzo wa kumbukumbu kumbu ya siku mia moja, muda ambao ni sawa na siku yalipofanyika mauaji hayo. Wakati kumbukumbu kumbu za mwaka huu zikifanyika, wananchi wana wasiwasi, wana wasi na mitandao ya kijamii kutokana na maudhui yake ambayo kwa mujibu wa wananchi si mbali sana na maudhui ya vyombo vya habari vya mwaka 1994 ya ambayo yalichangia kiasi kubwa kutokea kwamawaji hayo. Tuna wasiwasi wasi mkubwa kutokana na hizi media, sababu unakuta kuna maneno mabaya chuki, uh, dharau, ya chuki dharau yanaenezwa kwenye mitandao ya. Kwa mfano unaweza kukuta mtu ameposti ame mambo ya ajabuajabu ajabu kwenye uh, YouTube, Instagram au sehemu nyingine nyingine tofauti ambayo yanaeneza chuki uh, kwa Wanyarwanda. Uh, unakuta kuna watu ambao hawakubaliani na kwamba kuna mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi yaliyotokea mwaka 1994. Kwa hiyo ya utumiaji wa mitandao ya kijamii umekuwa uh, kwa namna moja au nyingine kwa kweli uh, unaleta uh, taharuki. Akizungumza katika maadhimisho haya, Rais wa Rwanda Paul Kagame amezilaumu nchi kubwa ambazo hata hivyo hakuzitaja majina, akihoji kwamba zinapata wapi ujasiri wa kutoa mafunzo kwa Rwanda, wakati nchi hizo hizo zilikuwa na mkono kwenye mauaji hayo. We are a small country but we are big. Sisi ni nchi ndogo lakini wakubwa mno kwenye haki. Na baadhi ya hao mnaowasikia ni nchi kubwa sana na zenye nguvu, lakini ni wadogo sana katika suala la haki. Hawana mamlaka ya kutoa mafunzo kwa mtu yeyote, kwa sababu wao ni sehemu ya historia hii ambapo zaidi ya watu wetu milioni moja waliangamizwa. So idara ya taifa ya makosa ya jinai imewaasa wananchi kuepuka lugha za kashfa au matamshi ambayo yataonekana yanabeza kutokea kwa mauaji hayo, na pia kuendelea kushiriki midaharo na mazungumzo kila jioni kwa muda wa juma zima. Kuanzia asubuhi, shughuli zote zilisimama na bendera zilipea nusu mlingoti kama ishara ya heshima kwa waathirika wa mauaji hayo ya mwaka 94. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Basi tuungane sasa na Jeannvie Popote ambaye kama nilivyokuarifu ni mkazi wa Kigali, ameyaona mengi, ameshiriki katika kipindi hiki kwa wakati mwingine. Na Jeannvie, baada ya maelezo mengi hayo, lakini kwako wewe ni nini ambacho unaona tunaweza kuangazia katika kumbukumbu ya leo? Mimi uh, nafikiri ni kumbukumbu, na ukiangalia ilivyokuwa mwaka jana na leo, eh, uki angalia, bado <Aufs3> iko kwenye hili janga la korona ambalo linafanya mpaka watu kuadhimisha uh, yaani leo ilikuwa kuwepo na kuna kitu kinaitwa walk to remember. Watu wana, wanasafiri kutoka, eh, kutoka uh, jengo wa la bunge kuelekea uwanja wa Amaoro, lakini kuanzia korona ianze mpaka leo hicho kitu hakipo tena, kwa sababu wanazuia kusambaa kwa virusi vya korona, na katika maadhimisho rahisi tu ndo wanakwenda kwenye kuna sehemu inaitwa Jisozi ambako kuna eneo la makumbusho moja uh, ma, ya kimbari kama unapofahamu huko. Rahisi ndo wanakwenda watapenwe, wanafuatilia kwa TV. Kwa hiyo hata leo wizara ambayo inahusika na maadhimisho ya kumbukumbu za mauaji ya kimbari imesema kwamba itakuwa kama ilivyokuwa mwaka jana, hakuna mabadiliko, watu waruhusii kwenda kushuhudia hayo mambo kwa macho yao, yani wana, wanafuatilia tu kwa TV, lakini katika maisha ya kawaida hapo, wakati unapitapita huko jean viani eh, ni unaweza kusema kwamba sasa kuna utangamano zaidi e, baina ya watu wanaoishi hapo Rwanda kuliko ilivyokuwa tuseme miaka mitano iliyopita ama miaka mitatu iliyopita. Uh, naweza kusema mabadiliko yanajitokeza katika, kwa mfano kuna juhudi zinafanyika katika kuwaunganisha kuwapatanisha watu e, kila mwaka kunakuwa na mabadiliko, kuna hatua inapigwa. Ukirudishwa maso nyuma elfu moja mia tisa tisini na nne kwa mfano watu walikuwa wanawingwa watu wanauawa mpaka makanisani. Lakini bao ukiangalia huwezi kusema videnda vimepona, lakini eh, kila mwaka kuna mm, yani kuna vitu vile vinatokea, serikali kuwahamasisha watu kutengana, serikali kuwaambia watu wasiwe na kinyongo, yani vitu kama hivyo, lakini kio kitu hayo ni mambo kama ambayo hay abayoyatka kisaikolojia. So, kitu tunaweza ukaja mwaka mmoja mba miaka miwili, umeuna mabadiliko ambayo yanaonekana zaidi shahiri ni vitu ambavyo unaweza kulinganisha katika miaka kama kumi na mingapi iliyopita, hali ilivyokuwa watu wenyewe walikuwa na, ukiangalia kwenye mitandao ya kijamii walikuwa na wanaweka jumbe za, za tuki mjitaba mjitaba Facebook, kwa mfano mtu aneingia Facebook anasema tutawaua ambao hawakuuawa tukunikila kumi mesitikisha mia, tutakuja kuwaua wamalize, wengine wanasema mii jamani, mtoa amjatumaliza lakini. Sisi jumuiya ya kimataifa pia inazungumzia suala hili mara kwa mara. Hii leo eh, katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres amesema Ee, na ninamnukuu hapa, amesema kwamba yale yaliyotokea mwaka elfu tisa mia tisini na nne nchini Rwanda haikuwa ajali na wala halikuwa jambo ambalo halingeweza kuepukika. Ukisikia eh, hili kutoka kwa eh, kiongozi huyo wa ngazi ya juu katika Umoja wa Mataifa, eh, nini maoni yako hizo kauli ambazo zinatolewa? Nao vinakumbuka hata ya elfu mbili na kumi na nne alikuwepo nimewakuta hata kama ni kushinda kwenda kulinda amani, wanapeleka vikosi kama hamasai, baada ya kampeni ya biashara, ni kwa ni kitu cha kitu kingine. Nafikiri hizo kauli zimetolewa na ni vizuri kutolewa kwake, lakini kichimba ukichimba kingine zaidi ni kile kwamba leo wanaweza kusema hata huko Rwanda, unasikia never again, never again, ni mahoja ni tokea sitokee tena, lakini unashangaa kuna watu wa Rohingya huko Myanmar uki unashangaa kuna watu yaani, nchi nyingi watu wanaooa wakinyama, hiyo jarii ya kimataifa haendi kusaidia. Kwa hiyo nafikiri ni kauli ambazo zinaweza kusaidia kwa namna moja ama nyingine, lakini pia ni kauli ambazo kwa nyingine kuta ni hazisaidii chochote kwa kweli, kwa sababu watu wanatakiwa kufanya ni kuzuia mauaji na sio kutoa kauli kwamba tutakiwa tufanye hiki ikinki, hatujafanya wakati kwingineko kule kuna maoji kama yale yanafanyika, ujaenda kusaidia. Nikushukuru sana. Uh, Jeanvien popote kwa kuzungumza nasi leo. Okay, mgeni wetu huyo kutoka Kigali, Rwanda anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke kwa sababu nitarejea urasimura nikiwa na sehemu ya pili. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi. Ingawa jumuiya za kimataifa zinaendelea kulalamikia hali ilivyo katika kambi mbalimbali mbali za wakimbizi na wahamiaji katika eneo la Tigre nchini Ethiopia, Taarifa za hivi karibuni, takriban wiki moja mbili zilizopita, zinaonyesha kwamba kuna baadhi ya watu ambao wameanza kupokea misaada baada ya malori kadhaa kuonekana yakifika e, katika kambi hizo, tofauti na ilivyokuwa awali, ambapo kwa kiasi kikubwa ilikuwa ni vigumu sana kufikia kambi hizi. Lakini nisiseme mengi, nimpishe mwenzangu Jason Nyakundi, yuko mjini Nairobi. Uh, tupatie ripoti yaliyonayo kuhusu hali ilivyo kwa sasa katika eh, jimbo la Tigre. Jason, asante sana BMJ Mreithi hapa Washington DC. malori mia mbili yaliyokuwa yamebeba chakula cha msaada yaliingia katika eneo linalodhibitiwa na vikosi vya waasi vya Tigrey nchini Ethiopia Ijumaa iliyopita kulingana na Umoja wa Mataifa, ishara kuwa tangazo la usitishwaji mapigano la wiki iliyopita limewezesha usafirishaji wa misaada. Haijulikani ni misaada kiasi gani inaweza kufuatia au kwa haraka kiasi gani. Zaidi ya asilimia 90 ya watu milioni 5.5 katika jimbo la kaskazini la Tigray wanahitaji msaada wa chakula, kulingana na Umoja wa Mataifa. Hapo awali, afisa wa cheo cha juu wa kundi la Tigray People's Liberation Front, TPLF, kundi ambalo limekuwa katika vita na serikali kwa muda wa miezi 17, alikaribisha hatua hiyo kama hatua katika mwelekeo sahihi lakini akasema kwamba kunapaswa kuwa na mfumo uliowekwa kuhakikisha upatikanaji usio na vikwazo wa misaada kwa wanaohitaji. Hadi kuwasili kwa msafara huu wa kwanza tarehe mosi Aprili, misaada pekee iliyowasilishwa tangu katikati ya Disemba ilikuwa kwa njia ya ndege. Wakati wa wiki ya kwanza ya Machi, tani mia moja pekee za misaada ya kibinadamu zilisafirishwa kwa njia ya anga hadi Mekele, mji mkuu wa Tigrey, kulingana na Umoja wa Mataifa, chini sana kuliko ilivyohitajika. Mkurugenzi wa taasisi inayohusika na utafiti kuhusu mizozo ya hon Dr Hassan Hanenje anasema hali huko Tigre bado ni ya kutia wasiwasi. Hali katika jimbo la Tigrai si nzuri sana kwa hizi siku za hivi punde. Kumekuwa na vikundi ambavyo vina za haki za kibinadamu, kwa mfano zimeweza kuthibitisha kwamba kumekuwa na mauaji ya jinai katika jimbo la Tigre na kumekuwa na madhara mengi sana ambayo yamefanywa. Kuna ukosefu wa chakula, kuna ukosefu wa madawa, na bado serikali ni kama ina sita kuweza kuwaruhusu wale ambao wanatoa msaada kutembea katika zile pande zote ama pembe zote katika hilo jimbo la Tigray, na sasa bado kuna hali ambayo si nzuri sana kwa kweli, na pia huu msaada haujakuja kwa wingi uh, kuweza ku, ku, ku kusuluhisha yale mahitaji ambayo wanayo, kwa sababu janga la njaa uh, kuumia hali ya kukuwa na wakimbizi wa ndani mwa nchi imekuwa ni kubwa mno, na sahizi msaada umekuwa mchache uh, kwa sababu zingine tuseme za kimataifa, kwa mfano kama vita ambazo zinaendelea huko Ulayani. Uh, sasa hivi kwa sababu ya vita uh, wale wananchi wengi wao hawana makao. Uh, jambo la kwanza hawana madawa, hospitali zao nyingi hazina madawa ama ziliharibiwa, na pia wengine uh, utapata kwa mfano watoto ambao hawana wazazi uh, wazazi wao waliwawa ama walihamishwa uh, kimabavu. Na sasa ndiposa itabidi kuwe na mpangilio maalum ambao utahitaji msaada mkubwa Uh, kutoka um, mashirika ya msaada na mashirika za haki za kibinadamu, lakini vilevile vile pia, mashirika pia nchi jirani. Changamoto iliyopo ni uh, kuanzia mwezi jana uh, vita ambazo zinaendelea Urusi zimefanya mataifa uh, ya Ulaya kwa mfano yaweze kuanza kuelekeza msaada wao kule nchini Ukraine, na basi hiyo itakuja itaweza kuwaadhiri ule usaidizi ambao ungekuwa ama ungewezekana kupatikana ku, kuweza angalau kupatia nafuu uh, wale wananchi ambao wanaumia katika jimbo la Tigre. Takriban watoto nusu milioni wanakadiriwa kukosa chakula huko Tigre, wakiwemo zaidi ya watoto alfu mia moja na kumi na tano wanaokumbwa na hali mbaya ya utapia mlo. Mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yanakadiria kuwa malori mia moja yanayobeba chakula, vitu visivyo chakula na mafuta yanatakiwa kupeleka misaada inayohitajika Tigrei kila siku. Mpaka sasa, njia ya kuu zimefungwa kutokana na mzozo unaoendelea. Kuendelea kwa mapigano katika eneo la mpaka kati ya Tigrey na jimbo jirani la Far upande wa mashariki kumefanya njia hiyo kuwa hatari sana. Barabara kutoka eneo la Muhara kuelekea kusini na Sudan kuelekea magharibi pia zimefungwa, huku wanamgambo wanaopingana wakigombea udhibiti wa maeneo hayo. Hakuna ufikiaji kupitia mpaka wa kaskazini wa Tigrey na Eritrea. Dkt Hanenja anasema kila wakazi wa Tigrey wanahitaji kwa sasa ni misaada kama chakula hawa wananchi wa kweli wanahitaji chakula. Chakula ni jambo la kwanza, na ni kitu ambacho kwa mfano, kwa sababu ya vita hawa ku, ku, ku, ku, kuweza weza kufanya uh, kilimo uh, na pia pia kumekuwa na, na, na, na, na, na, na joto nyingi sana katika pembe hii. Sasa hakuja kuwa na kilimo ambao umeendelea. Wanahitaji madawa, kwa sababu wengi wao walikuwa wagonjwa. Wengine wana magonjwa ambayo si mazuri sana yale, yanahitaji kama saratani, yanahitaji msaada wa dharura. Uh, wengine utapata, wengi wao watoto hawajaenda shule sasa kwa zaidi ya mwaka moja mwaka mbili hivi sasa. Watoto wapaswa kurudisha shuleni, na utapata tuseme, uh, wengine hawana stima na maji ambayo yameharibiwa, na kwa sababu ya changamoto ambayo ilisababishwa na vita za wenye wenyewe kwa wenyewe, kuna uwezekano ya kwamba uh, uh, misaada zaidi ita, itaendelea, lakini pia hiyo italingana na hali ya serikali ya Abi Ahmed. Ikiweza kukubali misaada nyingi ziingie zi, basi zitaingia, lakini kikiwa na sintofahamu ama hali ya kutoelewana kati ya serikali na yale mashirika ambayo ya misaada na ya hake za kibinadamu, basi hapo hiyo kutakuwa na changamoto. Marekani imeishutumu serikali ya Abi Ahmed kwa kuzuia misaada kuwafikia wale wanaohitaji, huku mamlaka ya Ethiopia wasi, kwa upande wake ikilaumo waasi kwa kuweka vizuizi. Serikali imetoa wito kwa waasi kuachana na vitendo vyovyote vya uchokozi na kuondoka katika maeneo ambayo wameyateka katika mikoa jirani ya Afar na Amhara. Waasi kwa upande wao wamezitaka mamlaka za Ethiopia kuchukua hatua madhubuti kuwezesha ufikiaji wa misaada ya kibinadamu kwa Tigray. Mtaalamu wa masuala ya usalama George Musamali anasema suluhu kwa mzozo wa Ethiopia ni pande zote kuketi chini na kusikilizana serikali ya Adis Ababa na wale wapiganaji wa Tigri hivi sasa wamesitiza mapigano na kuna mazungumzo ambayo yanaendelea baina ya vikundi hivi viwili, ingawa bado kuna vuta ni kuvute kutoka kwa serikali na hali kadhalika makomanda wa wapiganaji wa kule Tigri. Lakini moja kwa moja hali sio mbaya sana kama ilivyokuwa hapo awali wakati vita vilikuwa vinapiganwa baina ya majeshi ya serikali na wale wanamgambo wa, wa, wa Tigri na suluhisho la hili tatizo ni suluhisho la kisiasa manake, wale wapiganaji wana madai yao ambayo wao wanataka, na serikali pia imeshikilia msimamo ambao ni mkali kwamba haitakubaliana na matakwa ya wale wapiganaji katika eneo hilo. Na kwa hivyo ni vema kwamba uh, jamii ya kimataifa imeingilia kati, na hivi sasa vikundi hivi viwili vinaweza kuketi chini na kuzungumza kwa pamoja, tuone kama itazaa matunda, maanake hili ni jambo ambalo limefanyika hapo awali na hali ikarejea ile ile tu. Nikitoa mfano ni kama vile hali ilivyo katika Sudan Kusini, maanake baada ya mataifa kuingilia kualeta, kuleta makundi ambayo yanalumbana katika meza waweze kuzungumza na kutafuta suluhisho, hawa wapiganaji wamechukua misimamo mingumu, na hiyo ndio hali ambayo pia tunaishuhudia kule Ethiopia ambapo uh, wanamgambo wa Tigri wanasema kwamba wao wanataka uhuru kama vile ilivyokuwa na Eritrea, na serikali ya Addis Ababa imekatalia mbali hayo matakwa na kusema kwamba uh, Tigray itabaki chini ya taifa la la Ethiopia. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo lazima tuangazie wakati haya mazungumzo yanavyoendelea, ili tuwe na suluhisho moja kwa moja ambalo litahakikisha hali ya usalama imerejea, na isiwe ni kwamba tutarejelea katika ile hali ambayo tunashuhudia hivi sasa. Baada ya kipindi kifupi, tuwe na mazungumzo ambayo ni ya ukweli, na vikundi vyote viwili vio vimekuja katika yale mazungumzo vikiwa vinania ya kutafuta suluhisho. Manake mara kwa mara tumeona mazungumzo yakifanywa yakisimamiwa na jamii ya kimataifa. Tumeona Marekani imeingiza mkono wake katika taifa hilo. Tumeona taifa la majirani kama vile Kenya, ambapo hivi karibuni tu Rais Uhuru Kenyatta alitembelea taifa la Ethiopia ili kuweza kuleta hivi kundi viwili pamoja, na wapawe na mazungumzo na kuleta hali ya usalama ya kudumu. Hapo awali serikali ilitangaza kusitisha mapigano huko Tigrei mwezi Juni mwaka jana lakini baadaye waasi walifanya mashambulizi wa la ghafla na kutua eneo hilo kutoka kwa vikosi vya serikali, kabla ya kujitanua hadi ya Muhara na Afar. Mapigano hayo yalishika kasi katika nusu ya pili ya mwaka 2021. Kabla ya kukwama, waasi wakati mmoja walidai kuwa ndani ya kilomita 200 kutoka mji mkuu wa Addis Ababa. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, vita hivyo vimesababisha zaidi ya watu milioni mbili kujahama makazi yao na kusababisha mamia kwa maelfu kukumbwa na njaa na kuwaacha zaidi ya watu milioni tisa wakihitaji msaada wa chakula. Mzozo huo ulianza Novemba 2020 wakati Abi alipotuma wanajeshi huko Tigray kuiangusha TPLF, chama tawala cha zamani cha eneo hilo, akisema kwamba hatua hiyo ilikuja kutokana na mashambulizi ya waasi kwenye kambi za jeshi. Maelfu ya watu wamekufa wakati mapigano yakiendelea huku ripoti zikiibuka kuhusu mauaji na ubakaji na pande zote mbili zikishutumiwa kwa ukiukaji wa haki za binadamu. Asante ah, sana Jason Nyakundi. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi chote hiki cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi kama kawaida ni Meri Mgawe, mimi naitwa BMJ Mridhi, mwelekezi hili amekuwa ni Aida Isa. Tuonane hapo kesho Inshallah, ambapo Mungu akijalia, tutakuwa na makala ya jukwaa la waandishi. Kwa heri kwa sasa.