Nam barabara kabisa, msikilizaji ndani ya nyumba nimekushajatele kama pishi la mchele ni Alhamisi nyingine hii ya Aprili 7 mwaka 2022 ndani ya VOA Express langu jina ni Sunday Shomari, lakini siko peke yangu ndani ya studio. Mimi naitwa Idi Ligongo na ninakusihi uwe nasi katika safari ya dakika 38 ndani ya matangazo ya VOA Express. Tutaangazia eh, Karume Day, kukumbuka uh, kifo cha eh, mwasisi wa taifa la Zanzibar, Sheikh Abed Aman Karume. Hali eh, kadhalika eh, tutasonga mbele kuangalia masuala ya kijamii bila shaka bila shaka tutaangalia matumizi ya mitandao ya kijamii miongoni mwa vijana na watoto. Matumizi haya je, yanatakiwa kuangaliwa vipi? Usikae mbali na redio yako msikilizaji, bila kusahau, katika Express akukosi muziki. Muziki moto moto utasindikiza na yale yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii barazani. Hii leo tutaangazia namna gani michezo basi inaweza kukuza kuchochea, eh, au kuleta kuchachu ile ya maendeleo na amani. Tutasikiliza eh, wewe msikilizaji wetu, na tueleza nini moja kwa moja. Basi tusonge mbele na tuanzie, eh, kule visiwani Zanzibar nchini Tanzania ambapo E, tarehe saba ya kila mwaka hufanyika maadhimisho ya kifo cha rais wa kwanza wa serikali ya mapinduzi Zanzibar Sheikh Abeid Aman Karume kilichotokea mwaka 1972. Ukifanya hesabu haraka haraka hapo unakuta ni miaka 50. E, hii leo ili kufahamu siku hiyo imekwendaje, tunaye mwenye mvua Nzukwi, na labda tunge pata kujua hali halisi e, na muktasari utupe wa maadhimisho hayo hii leo yamekwendaje, ndugu yangu hapo Nzukwi? Leo ilikuwa ni siku ya kilele. Shughuli hizi zilianza tangu tarehe mosi e, mwezi huu wa nne, baada ya mabadiliko ya sheria ambayo serikali imeamua kuifanya kwamba hizi siku sasa zinaadhimishwa pamoja na kumwadhimisha kifo cha mzee Karume, lakini pia anaadhimisha kwa kuwaombea dua viongozi wote waliotangulia e, mbele ya haki ambao wana hadhi zile za kitaifa. Kwa leo, kilele kilifanyika katika ofisi kuu ya CCM ambapo kama ilivyokuwa miaka yote viongozi mbalimbali wakiongozwa na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt. Hussein Mwinyi na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan walishiriki katika kisomo cha cha hitima ambacho kilifanyika katika ofisi kuu ya system eneo ambalo marehemu aliuawa miaka hamsini iliyopita. Na je, kutokana na hali ya kisiasa kwa kipindi cha muda mrefu sasa na hata hali ilivyo sasa, je, watu wanaadhimisha siku hii bila tikadi ya kuangalia itikadi ama ufuasi wa kisiasa visiwani Zanzibar? Bila shaka, bila shaka, bila shaka, kwa sababu ukizingatia, kwa maana kwamba viongozi, ukiacha pengine zile dhamana zao tu za kisiasa, kwa mfano shughuli ya leo, nakumbuka kwamba kaburi la la, la, la marehemu Mzee Karume lipo katika eneo ambalo ndiyo ofisi kuu ya Chama cha Mapinduzi zilipo ambapo awali zilikuwa na ofisi za chama cha Afro Shirazi Party wakati mzee anauawa, wow. Lakini viongozi wa vyama vingine, kwa mfano na wazalendo ambao wanaunda CNU pamoja na, na, ilikuwa kipindi cha nyuma, ni vigumu sana kuwaingiza katika eneo hilo, lakini wanaingia. Lakini hata huku nje, ambapo wananchi wa kawaida tu wamekuwa sasa nao wakijumuika, hasa katika hizo siku ambazo nilizokuwa nimezitanguliza kuzisema mwanzo, ambazo zenyewe zinatambulika kama ni wiki ya Mashujaa, na leo ilikuwa ndo kilele chake ni mwenye mvua Nzokwe huyo akizungumza namsi, eh, kutokea Unguja, Zanzibar, Tanzania, akieleza eh, yale maadhimisho sande, kama mchezo vile, miaka hamsini hivi sasa, eh, ya kifo cha Sheikh Abeid Amani Karume. Imekwenda haraka bila hata ya kujua, unashangaa miaka hamsini imekusha fika vipi? Lakini tuna wapongezi pole na maadhimisho hayo wanaoendelea huko kisiwani Zanzibar yeah. Aya basi, shida ndogo ndogo hivi, kuna shida ndogo ndogo na kuna shida kubwa kubwa, inabidi inakuapo, zinakuapo, shida ziko za aina nyingi. Tuanzishe mjadala, mimi siamini kama kuna shida ndogo ndogo, kama kuna shida kubwa kubwa, japo japokuwa naamini wewe unaamini hilo, mimi siamini hilo. Mimi naona shida ni shida tu. <laughs> Heb niambie msikilizaji wangu kwamba wewe unaamini kuna shida ndogo ndogo na shida kubwa kubwa. Tutajadiliana nalo siku moja, inabidi tulitandike ili wiki ijayo. Je, kuna kumbi, shida kubwa kubwa na shida ndogo ndogo, itakuwa muhimu kulicheki hili swala. Bila kushaka, huyo ni wozo msikilizaji anayetamba kwelikweli, na vibao vingine vingi tu, ding dong, usinirekodi Simba ni noma, na vinginevyo vingi. Basi moja kwa moja Tuangalie katika masuala ee, mengine hapa. Ili wewe unajua, kila siku vijana wengi wapo kwenye mitandao ya kijamii ha, hata watu wazima, hata wengine watoto, lakini kuna mengi katika haya mambo ya mitandao na kuna hatari pia zinatajwa ambazo wengi wanasema hazizungumzwi sana, hasa kwa watoto na vijana, na hii ni kwa mujibu wa mtandao wa kina mama. Leo wanasema hatari za hizi zinaongezeka kila wakati, e, kwa sababu vijana wengi pengine hawafahamu namna ya kujikinga. Pia ukiangalia shirika la Umoja Mataifa la elimu na na utamaduni UNESCO, pia limeonya kwamba ingawa matumizi haya yanatoa fursa ya mawasiliano, lakini pia yanaweka watoto na vijana kwenye hatari kubwa ya ukatili na unyanyasaji. Sasa nimezungumza idi na huyu Shekila Mayumana, yeye ni afisa wa program TGNP, mtandao wa jinsia nchini Tanzania, na kwanza kumuuliza vijana, je, wafanyeje kwenye, kwenye kujilinda na pinge na pengine kwenye kutumia vyema hii mitandao kitu ambacho napenda vijana wengi watambue kwamba unapoenda kutumia mitandao ya kijamii unaiambia dunia kwamba wewe ni mtu wa aina gani. Huo ni mshauri wangu wa kwanza kabisa. Kwahio kwamba kwa vile unaiambia dunia wewe ni mtu wa aina gani, namaana kwamba unawaambia, unamwambia mwajili wako wewe ni mtu wa aina gani. Una, unawambia viongozi wako wa dini wewe ni mtu wa aina gani, hivyo ina athari kwao. Na ninawasihi vijana waweze kujitambua, waelewe kwamba wanapoposti chochote, iwe wameposti kwa jina lake halisi au kwa jina la kujificha anakuwa naiambia jamii yeye ni mtu wa aina gani. Kwa hiyo wajaribu kuiambia jamii, kuonyesha wao ni watu wazuri kwa vile ambavyo wanalivyoweka, lakini pia masuala ya masuala jingine ni kwamba vijana ninawasii kwamba mitandao ya kijamii ni mizuri sana ikitumika vizuri. Hivyo katika dunia ya leo hakuna muda wa kupoteza kufanya vitu vya ovyo kwenye mitandao na wa sasa. kwa upande wa watoto sasa, hali yenyewe ikoje kwa upande wa watoto? inatambua kwamba kuna wazazi ambao wanawapatia watoto wao iwe simu janja au hizi tablet, lakini aidha, wengine wanawapatia kwa sababu ni namna ya kuwaweka bize. Kwa mfano, kuna wazazi unakuta wanawapatia watoto katuni kuangalia, lakini unapokuwa unawapatia vitu kuangalia kuna namna unaweza kukuta unakosa jinsi ya kumkontrol mtoto au kum kumwekea udhibiti. Sasa so, hiyo inakuwa inaleta athari katika maana kwamba wakati mwingine watoto wanaweza wakaenda kuangalia vitu ambavyo si sawa. Ninapozungumzia mitandao ya kijamii, inaweza nikaenda hata kwenye WhatsApp. Haya, kama unavyomsikia Shakila, asante sana Mayumana, afisa program TGNP, Tanzania mtandao wa jinsia. Kama wanavyogusia wengi, wanaona mitandao wanaiacha kwa watoto, halafu wanasahau pia kwenye WhatsApp. Wanasema WhatsApp, hii ni simu tu na ujumbe tu, kumbe kunaweza kuwa kuna vitu vingine ambavyo vikahatarisha watoto. Kwa anasema ni makini sana kwa wazazi kuangalia simu zao, e, ziwe mbali na watoto, na kama zinakuwa karibu yao, basi na wewe uwe pale kuona nini ambacho anakifanya. Pia akisema mamlaka ya TCRA kule Tanzania imekuwa ikifuatilia sana mitandao ya wasanii, lakini pia wanafuatilia kuhusu wao kuongea zaidi kuhusu viongozi, lakini vipi kuhusu wao wanachokiweka? ko waangalie zaidi pia, anasema upande huo Nashangaa, leo vitu vingi ambavyo vinapita ndani ya matangazo ya VO Express vinanifanya nifikirishe, nifikirie. Kuna hili swala la shida ndogo ndogo na shida kubwa kubwa, tumesema tutalifanya kiporo kwa wiki ijayo na. Swala lingine nadhani inabidi tulifanye kiporo ni kuangazia, je, ni umri gani sahihi kwa watoto kuanza kutumia mitandao hii eh, ya kijamii ama hata simu kiujumla, yani kwamba, uh, kwa mazingira ambayo tunayo ya dunia ya leo na vitu ambavyo vipo, nadhani ni muda gani mtoto anaweza akaruhusiwa kwa sababu kisheria, kwenye nchi nyingi unakuta wanazungumza ni miaka 18. Lakini je, walio chini ya miaka 18, ni umri gani? Basi ni hayo tu. Sawa kabisa, ndani matangazo ya VOA Express. Nam msikilizaji, unasikia matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya america mjini Washington DC. Mambo yanakujia moja kwa moja. Pia tunao washirika msikilizaji kule nchini Kenya ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru, pia Mwenedo redio kule Voi, Sasa redio kule Bungoma. Tanzania ni 255 Global Radio, bila kusahau Dodoma FM, pia tunao KFM kule Songea na Hits FM visiwani Zanzibar, Voice of Africa kule Korogwe na DRC kuna radio RNA pale Baraka, bila kusahau Radio Manyema number 1, inaitwa nambari moja eh, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nyinginezo nyingi. Basi moja kwa moja tuelekee habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmytro Kuleba ameupuuza amepuuza hatua ya baadhi ya nchi kusita kutekeleza maombi ya silaha kwa nchi hiyo kutokana na wasiwasi kwamba huenda zikajiingiza moja kwa moja katika mzozo wa Rusia. Kuleba amesema kwamba kwa kuipatia Ukraine msaada huo, raia wa Ukraine watapigana wenyewe na hakuna mtu mwingine atatakiwa kufanya hivyo. Aki, alikuwa akizungumza mjini Brussels akiwa na katibu mkuu wa muungano wa NATO Jens Stoltenberg kabla ya kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa NATO. Makundi yanayounga mkono utawala wa kijeshi nchini Sudan yamependekeza mpango wa kuunda serikali ya mpito itakayopatia nguvu utawala wa kijeshi na hivyo kutozingatia tena matakwa ya makundi ya kutetea demokrasia ambayo yalikuwa yanagawana madaraka na jeshi hilo kabla ya mapinduzi ya mwezi Oktoba, kulingana na shirika la habari la Reuters. Mkataba huo unatolewa wakati utawala wa kijeshi ukiwa unakabiliwa na shinikizo kubwa kutokana na hali mbaya ya uchumi na maandamano ya kila wiki, licha ya msako mkali wa maafisa wa usalama. Rwanda inaadhimisha kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 yaliyopelekea mauaji ya watu laki nane katika muda wa siku mia moja. Maadhimisho ya kitaifa yanafanyika katika mji mkuu wa Kigali. Maadhimisho hayo yanafanyika bila kuwashirikisha watu wengi kutokana na janga la virusi vya korona. Katika miaka iliyopita, maadhimisho yalikuwa yakichukua wiki nzima. Mauaji hayo yalitokea kufuatia kuuawa kwa aliyekuwa raisi wa taifa hilo Juvenal Habiyarimana Mhutu um, ndege yake ilipopigwa risasi na kuanguka katika uwanja wa ndege wa Kigali Aprili 6, 1994. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa anatarajiwa kupiga kura hii leo ya kuiondoa Russia kutoka katika baraza la haki za binadamu kufuatia ukiukaji mkubwa sana wa haki za binadamu kwa kuivamia Ukraine kivita. Theluthi mbili ya kura za wanachama zinahitajika ili kuiondoa Russia katika baraza hilo. Wana diplomasia wa nchi za magharibi wana imani kwamba itafaulu. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield amewaambia waandishi wa habari kwamba hawataruhusu Rusia kuendelea na ukandamizaji na ukiukaji wa haki za binadamu, huku ikidai kwamba inaheshimu haki hizo. Rusia nayo imeonya kwamba kura ya kuiondoa kwenye baraza hilo itaonekana kuwa hatua isiyo ya kirafiki itakayokuja na athari zake za ushirikiano. the storyteller the storyteller unamjua? Aha, namfahamu vizuri. Basi, uh -huh. mm -hmm. wanasema kwamba shughuli itakuwa nzito pale nchini e, Kenya wakimsubiri huyu jamaa. Nakumbuka wakati fulani hmm. wakati e, tunatumikia e, redio fulani huko siku za nyuma hiki uh -huh. e, ambacho umekifanya leo hapo, ukishuka chini busi wako lazima akuulize, vipi bwana, umekamata mshiko nini? <laughs> Inakuaje unamzungumzia sana huyu jamaa maanake, hili ni tangazo hili. inakuaje sasa, moja kwa moja tusonge mbele na tuelekee katika barazani, ambapo kile ambacho tunaangazia hii leo ni je, unaona michezo inachangia maendeleo endelevu na amani? Ndicho ambacho tumekuuliza wewe msikilizaji wetu, ili uweze kutuambia kile ambacho unakiona bila shaka, bila shaka basi, tutaangalia wale ambao wataleta maoni yao kwa njia ya simu. Hali kadhalika kuna wale ambao wapo kwenye Facebook, basi nao tutaangalia eh, kile ambacho wanakizungumza. Naam, sasa kile ambacho, uh, unaweza kutueleza msikilizaji wetu, kwamba wewe unaona kwamba michezo, eh, inaweza kuleta hali ya maendeleo endelevu na kuleta amani, na kwa namna gani inafanya hivi? tunapitia kwenye sani ya simu. Karibu, jitambulishe jina lako, utuambie mahali ulipo, halafu tuambie kama unaona michezo hii inaweza kuleta kuchangia maendeleo na amani pale ulipo. Karibu. Asante, asante kwa jina. Naitwa Mpero Asekela Nyanda na pana Lulembera, nchini Tanzania. Mimi najua kama kwamba michezo kwa michezo kuwa michezo inaweza kuleta maendeleo, lakini sasa ukiangalia watu wengi michezo huwa wanaibezi endapo kama kama kwamba ukirudi nyuma kidogo, maendeleo huaga hayapo kwa vijana kwa, kwa vijana wetu, wanapendeka tu kushangilia pale, hakuna kuingiza chochote kile. Ndio maana ukiangalia, kuna kuna wengine walishagafungua hata matawi kwa ajili kama kwamba wenyewe wanachangiza, japokuwa hawa mashabiki hawana faida yoyote ile. Najani kama kwamba tunao ambayo sisi vijana wengi watakuwa kama kwamba wanashangilia japokuwa hawapati vipato vyovyote. Ndio maana vijana wengi mpaka sasa hivi ukiangalia, hatuna vijana ambao wanaisema wana, wana vibaya michezo, lakini sizani kama kwamba wanachangiza lolote, imechangiza wanatoa wow, wao, lakini sizani kama kwamba wanapata maendeleo mii. Kwa ujumla inarudisha, inalundi, maendeleo sio kama kwamba inaleta maendeleo Sawa kabisa, lakini pia kwa upande mwingine unaweza kuona kwamba kuna wale ambao wananufaika na michezo kwa namna moja ama nyingine, hasa vijana ambao pengine hawana shughuli yoyote, halafu wanajikuta wameingia kwenye michezo. Baadaye tunaona wanapata mafanikio makubwa kwenye timu kubwa na michezo mbalimbali, na pengine hata kuchangia yale maendeleo ya ule mkoa tu kwa sababu kuwa na timu. Hayo pia hujayaona, hayo tumeshayaona, lakini sisi ukiangalia vijana wetu wengi wenye vipaji hawachukuliwi mpaka pale unapoingia kwenye michezo vijana wetu kupata kipaji, mpaka utoe pesa ndio iingie kwenye mchezo, ndio unapata manufaa zaidi. Lakini ukiangalia kama kwamba vijana wetu ambao ana ana michezo la kipaji kikubwa anakosa nyenzo ya kupata pesa la kujiunga na michezo, japokuwa akifanikiwa kuingia kwenye michezo ndo atapata faida. Nadhani kama kwamba vijana wengi vipaji wanavyo, isipokuwa mwendelezo wa kuingia, kama kwamba apate mwendelezo zaidi ile, kusudi ingie kwenye timu husika apate pesa, hapo ndo shida. Ndo maana vijana wengi vipaji vyao vinakalia kukaa chini na kukaa nyumbani na kufanya kazi zingine, isipokuwa michezo ndo wanaipenda. Haya, nakushukuru sana Mpelwa Sekela Nyanda kwa maoni yako kwenye barazani. Asante sana. Basi eh, baada ya msikilizaji huyo kuzungumza nasi, tunaangalia wale ambao kwenye Facebook maoni yao nam. Hapa ninaye Jeff Albert anasema kwamba michezo Eh, hukutanisha watu mbalimbali mbali, hivyo huweza kuleta amani miongoni mwa wanamichezo ama jamii inayowazunguka. Mfano ni katika mpira wa miguu yn yani soka. Eh, huyu ni Jeff Albert eh, akieleza kile ambacho eh, yeye anaona michezo kwa namna gani inaweza akaleta amani. ikumbuke kwamba kule nchini Ivory Coast kipindi fulani eh, Didier Drogba aliwahi kusimamisha mapigano ya wenyewe kwa wenyewe, eh, kwa kuambia jamani, si tunaenda kukipiga Eh, kwa ajili ya kuelekea kombe la dunia ama kombe la Afrika vilevile vile, tunaomba utulivu, watu wakaweka silaha chini no, waka wakamsikiliza nahodha no, na mambo yakawa shwari kabisa. Huo ni mfano ambao upo, lakini vilevile vile kuna ipo mifano mingi sana mm, eh, ambayo imeashiria kwamba michezo inaweza ikaleta amani na maendeleo. Bila shaka umeeleza vyema kabisa hapo. Basi moja kwa moja, msikilizaji, ni wakati gani wanakuambia bila muziki muziki muziki hujafanyaje, hujafanya express, hujasukuma gurudumu la express. Hii hii inaitwa baba na na mama hapa, mhm, wanakuambia back back it up. Nameless akiwa na Wahu, wahu huyo bwana ni hatari kweli kweli, na mambo yalikuwa ya sio mchezo. Tuendelee kumsikiliza hawa, ah, ndio vigogo wenyewe wa muziki hao. Tuna Throwback Thursday, kumbuka hilo jiri na kutamba, lakini tunaenda mbele Basi ndio, eh, eh, mambo hayo oh. ya wahu akiwa uh -huh. eh, na Nameless, sasa hivi umesema kitu kimoja, wakati hiyo nyimbo inaenda mm. Ukasema baba na mama, sasa watu wengine wengine wamekuelewa hawakuelewi unaposema, wengine pengine wamekuelewa, wengine hawakuelewi unaposema sasa, kengu. hawa si ilikuwa ni siju kama sijajua mambo ya koje hivi sasa lakini, yeah. Eh, kwa historia ndefu ni kwamba ni baba na mama, mume na mume na mke, mtu na na mwenzie, mtu na mwenzie, wenzi hawa hiyo yeah, inajulikana Afrika Mashariki nzima bwana, bila shaka yeah. Sasa inaonekana idi, kama haya ndio mambo hivi. Hii ni trendi, kuna wengi ambao wako kwenye sanaa wako pamoja mm. eh, ukiangalia pia hivi sasa kule Tanzania Nandi yuko eh, mm. mm. na Bilnas, hawa wote ni wasanii pamoja. Diamond anatajwa, lakini hatujui wanamtaja tu kwamba pengine yuko na msanii mwingine Zuhura Zanzibar Bizucho. <laughs> Lakini hilo hatujathibitisha, hatujathibitisha. Usisikilize ukasema kwamba haya ndio tumesema Vio Express. Hapana, ile tunazungumza tu kama yale ambayo yanazungumzwa sehemu nyingine. Alafu la kudhibitisha jingine ni Beyonce na Jay-Z ni Beyonce kapo na... moja ya nguvu sana, ndio na historia ni ndefu sana ukifuatilia. Ukiangalia hawa wasanii. Mm na basi tunasonga mbele eh, katika matangazo ya VOA Express, na hivi sasa tunaelekea katika eh, eh, twende moja katika, katika yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali uh, ya kijamii. Sande, tunaanzia wapi ile basi? Mambo hili ni mengi sana, na e, tunaendelea kuangalia sakata kwenye mitandao ya kijamii Unajua Idi, kuna watu wengi wanapiga sana mwingi, wanasema mmoja mm -hmm. wa watu wanaupiga mwingi ni mchezaji Ronaldo mm -hmm. Huyu sasa anagonga miaka mingapi? thelathini na saba kama sikosei mm -hmm. na tayari bado anaupiga mwingi, anapiga zile goli tatu tatu, anafunga magoli sasa. Runi alimzungumza na kumuita yeye eh, mzee <laughs> Sasa Ronaldo mdugu yangu amemjibu, wanasema mm-hmm. Ronaldo amemjia juu huyu kijana Wayne Rooney, akimwambia kwamba bwana, wewe Rooney, acha wivu. Maana <laughs> yake Ronaldo anaonekana bado anaupiga, na anasema kwamba yeye bado ana uwezo, kwa hiyo inabidi amjibu huyu jamaa na Kwe, midia, mjibu, hujimana kwenye Instagram na mitandao mingine. Hii story inatamba kweli kweli, akimjibu kupitia eh, kwenye Instagram kwamba anasema huyu jamaa ana wivu sana kumsema kwamba yeye ni mzee wakati yeye bana anaupiga au mwenye hidi unamuna jima ah, Cristiano Ronaldo wenyewe anakwambia eh? kulikuwa wanamwita Ronaldo, Ronaldo yule eh, <laughs> jamaa ana, anaupiga kwelikweli na <laughs> kile ambacho kipo, unajua timu ya Manchester United sasa hivi eh, imekuwa ikishutumiwa sana kufanya vibaya. Hata wachezaji baadhi ya, zam, ya wazamani waliochezea hiyo timu wamekuwa wakitoa maneno kwa namna moja mengine ya kama kashfa. Hata Zlatan Ibrahimovic amenukuliwa akisema timu ya wanawake ya Barcelona ikikipiga mm-hmm, eh, na timu ya Manchester uni basi timu ya no, Barcelona wanawake itafanya vyema mm -hmm. Kwa hiyo ni mwendelezo wakina Rooney, wakina Rio Ferdinand wote bado wanaendelea kuwa na ule hamshawasha kutaka yao, kuona timu yao mm -hmm. Inafanya vizuri maake Manchester United enzi hizo, ah, mpaka, mm -hmm. mpaka ishi mpashaashi vilevile jingine ambao natamba hili ni kwamba kwenye michuano ya FIFA wanasema kwamba kuna uwezekano taarifa zisambaa kwamba dakika zitaongezwa kutoka tisini hadi mia moja kwenye mashindano ya FIFA yanayokuja Kikombe la Dunia. Kikombe la Dunia lakini wamesema huo ni uzushi tu umesambaa. Kwa hiyo FIFA imetoa taarifa ikisema kwamba hapana, unaliweka sawa, hakuna mabadiliko yoyote kuhusiana na muda wa kucheza mpira uwanjani. Dakika zitakuwa zile zile zikipigwa tisini. Eh, kituo hicho kimezungumza leo kwamba watu waache maneno ya mtaani, wasisikilize. Ngoma itakuwa kama kawaida. Mi nilivyosikia hii, nikasema hii sasa tunakuelekea itakuwa ile mm. Eh bwana, usinipasie. Ukicheza mpira unajua kama hauko fiti eh, unakimbia una unakimbia, una mtu anakupia anakwambia, anapiga pande, anakuletea mpira ule, unamwambia wewe, usinipasie kwa sababu uko hoi bintaban. Hii hali tu pengine tungeweza kuiona, maana watu umejiandaa kwa dakika 90 na dakika 90 zenyewe, hizo, kuna watu wengine ulimi unakuwa uko nje kule kule, maana inategemea na kasi ya mchezo wenyewe kwa siku hiyo, na inabidi uwe fiti ili ujipambe kwa kweli, naam vilevile vile pambano la bondia Dillian Whyte wa Uingereza, Tyson Fury, unamjua Tyson Fury? Nampata vizuri, anatisha sana mm. Wanasema pambano hilo halitakuwepo tena, la ubingwa wa dunia. Ilikuwa lifanyike Aprili ishirini na tatu, baada ya huyu bwana kupata jeraha la bega akijiandaa eh, na pambano hilo. Kwa hiyo promota Frank Warren eh, ha, na Bob Arum wamethibitisha kwamba Fury hataweza kupambana siku hiyo katika uwanja wa Wembley. Ilikuwa ni Aprili ishirini na tatu. Imagine, walikuwa wanategemea mashabiki laki moja tayari wakushakata tiketi kuona hiyo ngoma ya White na Fury. Sasa kutokana na hilo jeraha e, itabidi wasubiri kidogo pambano hilo. Kutokana na hivyo basi, mambo yamekuwa si mambo kwa washabiki wa, wa ndondi e, baada ya Dillian White kuumia bega na kuondoa kwenye pambano, wenyewe wanakuambia ndonga, hiyo ndonga inaitwa e, wanakuambia bendera chuma mlingoti chuma <laughs> unapigwa hivi alafu mtu anakwambia huyu kanipiga na chuma Kakupiga na chuma wapi? Moja kwa moja tuelekee katika swali letu ambalo tumekuuliza we msikilizaji eh, kwamba ni siku ya afya duniani. Je, unafanya nini kulinda afya yako? Huyu hapa eh, Ngoi Chinyingi anasema ni kuepuka kula chakula eh, kibaya, eh, kulala ndani ya mosquito, yani mbu, na kuepuka kuumwa na mbu eh, na, eh, nafikiri ujumbe wa malaria umempa. Hata vizuri <laughs> <kukweli>. <laughs> Sawa kabisa, anaangalia sana ujumbe malaria. Kaa mbali na mbu, ndugu yangu. Haya, Blessed Bernard anasema kuamka mapema asubuhi, kufanya mazoezi, kula chakula kizuri chenye mpangilio, na kuongea na kukutana na watu wengine, na kukisha usafi wa mandhari ambapo unaishi. Hayo ndio mambo anayosema yanafaa Baraka Rabani anasema kiukweli, kwangu mimi nahakikisha na kula chakula kilicho safi na vyombo ambavyo kinapakuliwa ni safi pia, nakaa kwenye mazingira rafiki kwa binadamu, pia naepuka ngono zembe, pia unapoumwa au usipoumwa huwa napenda kucheki afya yangu. Bila shaka, bila shaka msikilizaji, basi hayo ndiyo baadhi tu ya maoni yenu. Endelea kutoa maoni yako lakini express ndio hivyo inakamilisha muda wake. Kutoka studio za Sauti ya Amerika ndani ya nyumba, naitwa Sandey Shomari na nilikuwa na mwenzangu mimi naitwa Idi Ligongo. Tunawatakieni wote basi alasiri njema, endelea kusikiliza matangazo mengine ya VOA tukuwage na hicho kitu safi kabisa jeshi