sasa ni saa tatu kamili za siku saa za afrika mashariki saa b afrika ya kati hapa washington s8 mchana zifuatazwo habari za dunia msomaji sandei shomari katika ripoti mpya uotolewa hii leo kundi watete haki za binadamu amnesty international anadai hey, kwamba uenyesaji walioenea dhidi ya raia katika jimbo la magharibi la tigre nchini ethiopia ililokumbwa na vita ni sawa na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu ripoti hiyo inadai kwamba uhalifu huo ulifanywa na maafisa wa usalama na maafisa kiraia wa kiraia kutoka jimbo la jirani la mhara na wakati mwingine kwa kukubaliana na uwezekano wa ushiriki wana wa wanajeshi wa serikali kuu ya ethiopia onechaji huo ni sehemu ya mashambulizi yaliyoenea na yakimfumo dhidi ya raia wa tigre ambao ni uhalifu dhidi ya ybinadam pamoja na uhalifu wa kivita ripoti hiyo inasema maafisa wa serikali kuu ya ethiopia wamekanusha vikali madai kwamba wamewalenga kwa makusudi watu wa tigre kuwatendea ukatili wamesema wakati wa kusika kwa vita novemba 22 lengo lao lilikuwa ni kuwapokonya silaha viongozi waasi wa, wa tigrei maelfu ya wasudan waliandamana hii leo kupinga utawala wa kijeshi katika kuadhimisha siku ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu omar al bashir kufuatia maandamano makubwa miaka mitatu iliyopita mashahidi wanasema katika mji mkuu khartum ambapo maelfu waliingia mitaani wanajeshi walerusha mabomu wa ya machozi maelfu ya watu sudan inakumbwa sasa na mapinduzi ya oktoba 25 yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi abdul fatah al burhan mapinduzi ambayo yamevuruga kipindi cha mpito wa kisiasa na kuharibu uchumi wa moja ya nchi masikini sana duniani wanaharakati wanaunga mkuu wa demokrasia wameonywa kwenye mitandao ya kijamii kwamba nguvu za umma ni sawasawa tetemeko wakikumbuka kwamba leo aprilisita ni siku muhimu ya kihistoria nchini sudan ambayo ilikuwa muhimu kiongozi wa 185, j- Nimairi, wa kimla awali mwaka walioshuhudia kuangushwa kwa rais nimeiri kufuatia ya ya vuguvugu watu wengi chini kwenye eneo la makao makuu jeshi baada aanaas tc n ena aao auu aes aamezi bashir a ni siku muhimu sana kwa hiyo tunatarajia wengi kuingia mitani lichaasanaa oa badwi bashir mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc wizara ya mambo ya nje ya tunisia ilisema hileo jumanne kwamba maoni ya rais wa uturuki taip erdogan kuhusu ikiongoza tunisia kulivunja bunge ni uingiliaji usiokubalika katika masuala ya ndani siku ya jumatatu erdogan alikosoa amri ya rais kais said wa tunisia ya kuvunja bunge ya wiki iliyopita kama kutia doa demokrasia na pigo kwa matakwa ya watu wa e tunisia tunisia inaeleza kuasilisho kwake na kauli ya rais wa uturuki na maoni haya hayakubaliki ilisema taarifa ya wizara ya mambo ya nje tunisia inathibitisha umakini wake kwa uhusiano wa karibu na nchi marafiki lakini inazingatia uhuru wa uamuzi wake na inakataa kuingiliwa kwa uhuru wake iliyoongeza kasri ya kifalme ya moroko ilisema jumanne kwamba mfalme muhamed wasit atakutana na waziri wa mkuu wa uhispania pedro sanchez siku ya alhamisi huko rabat wakati nchi hizo mbili zikijaribu kutatoa mzozo wa kidiplomasia uliozuka mwaka jana uhispania ndio mshirika mkuu wa kibiashara wa moroko nchi hizo mbili zimefanyakazi pamoja katika masuala ya wa uhamiaji wanamgambo na nishati uhusiano umeimarika kati yao baada ya uhispania kutangaza mwezi uliopita kuunga mkono mpango wa kujitawala wa moroko kama wenye uzito zaidi wa kweli nawakuaminika wa kusuluhisha mzozo kuhusu sahara magharibi mahakama ya juu ya pakistan jumatano iliarisha bila kuamua ikiwa kuzuia kura ya kutokuwa na imadi bungeni ya kumwondoa waziri mkuu aliye imran khan ilikuwa inafuatana katiba ya nchi hiyo jopo la majaji wa watano mahakama ya juu wakiongozwa na jaji mkuu umar ata bandyal itakutana alhamisi ambako wanatarajia kukamilisha kikao cha kutangaza maamuzi mkutano huo wa kisheria ulitokana na kikao maalum cha jumapili cha wabunge 3420 ambapo wabunge hao walikuwa wakitarajiwa kupiga kura ya hoja ya maamuzi ya kutokuwa na imani ambayo kan alitarajiwa kushindwa hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc muda mfupi ujao taungana naye bmj muridhi katika kipindi cha kwa undani jina langu ni sandey shomari kwa heri iko sasa ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida msikilizaji kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia kupanda kwa bei ya mafuta nchini tanzania huku waziri mkuu akiomba bunge kuidinisha takribani shilingi bilioni 149 kwa matumizi ya afisi yake w kwngo chake cha ea ni kikubwa sana kulinganisha na pato letu sasa patetuasutegeefaue katika sehemu ya pili tutakwenda mpaka nchini kenya ambako magavana wanaitaka serikali kuu kutoa mabilioni ya shilingi kwa miradi mbalimbali kwa kaunti ili kuzuia kusambaratika kwa shughuli za serikali za majimbo hayo ni kwa undani mimi ni bmj mridhi hali ya wasiwasi imeendelea kutanda katika maeneo mbalimbali mbali nchini tanzania wakati serikali ikitangaza kurejesha shilingi miamoja katika bei ya mafuta na watumiaji wa nishati hiyo wakilazimika kufunga mkanda kutokana na bei kuendelea kupanda bei ya nishati hiyo inapanda wakati wananchi wanalalamika kwamba bei ya vyakula na bidhaa zingine imeendelea kupanda kwa kasi akizungumza na waandishi wa habari jana jumaa nne mkurugenzi wa petroli na mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji ya ura a, gerard maganga alisema kwamba kuanzia leo jumaatano bei mpya ya petroli kwa mafuta yanayopelekwa kupitia bandari ya dar es daressalam itakuwa ni shilingi 281 kutoka shilingi 24 ikiwa ni ongezeko la shilingi 321 pesa za tanzania kabla hatujaangalia kwa kina zaidi suala hili tusikilize ripoti ambayo imetayarishwa na mwenzangu george jogopa akiwa dar es salaam mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji ya eura imeonya juya baadhi ya wauzaji na wasambazaji wa nishati hiyo kujaribu kuhudhi bidhaa hiyo akisema tayari imeanzisha msako hasa baada ya kuwepo uvumi wa kuadimika kwake eura iliotangaza ongezeko hilo be, la bei lililoanza leo inasema wale watakaobainika kuficha bidhaa hiyo ili kuleta hofu kwa wananchi itawashughulikia kwa mujibu wa sheria ikiwemo kuwafungia leseni zao biahio ya mafuta imetangaza kupanda kutoka na kasi ndogo ya usambazaji wake katika soko la dunia kuliko usababishwa na vita kati ya ukraine na urusi vita ambayo pia imevuruga usawii wa mataifa mengine jirani ikiwemo nchi za ulaya zinazotegemea kiwango kikubwa cha gesi na mafuta kutoka urusi kwa tanzania bei hiyo mpya ambayo imepanda kwa kiwango kikubwa kwaaya kushuhudiwa katika miaka hivi karibuni imepanda kutoka shilingi elfu mbili mitao kwa lita moja hadi kufikia kati ya shilingi elfu bili mi8 hadi efu tatu kwa lita hiyo hiyo moja mkurugenzi wa petroli wa iura jerad maganga anasema ingawa tanzania imeendelea kuwa na hifadhi ya kutosha mafuta lakini imelazimika kuchukua hatu ya kupandisha bei yake kutokana na kuyumbayumba kwa bidhaa hiyo katika soko la dunia kulikosababishwa na vita inayoendelea tuwatoe wasiwasi wananchi kwamba kwetu sisi hapa sio kama kwa wenzetu hapo jirani kwetu sisi hapa kwa sasa mafuta upatikanaji hauna tatizo ypo kwa kuzingatia mahesabu ya kiuchumi wengi wanahisi kwamba kutokana hatua ya kupandwa kwa nishati hiyo ya mafuta kuanzia yali ya yale petroli mpaka mafuta ya ta. taa sasa hatua ya pili inayofuata ni kushuhudia wa bei katika bidhaa nyingine ikiwemo zile zinazohusiana na chakula pamoja na usafiri tayari mamlaka inayohusika na usafiri wa ardhini latra imepanga kukutana wadau wote wa sekta hiyo kwa ajili ya kutathmini namna ya kupandisha bei ya nauli kwa usafiri hasa wa ndani ya miji na ule wa kutoka mkoa mmoja kwenda mwingine wanaishi wakati wako katika wasiwasi mkubwa wakihofia kupandwa kwa gharama za maisha hasa katika msimu huu wa kuelekea sikukuu ya pasaka na kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa ramadhani ambako mara nyingi bei ya bidhaa nyingi zimekuwa juu Uh, bidhaa nyingi zilishaanza kupanda hata kabla ya mafuta hivyo tahadhari ni kwamba kuna uwezekano wafanyabiashara wakazidi kuongeza bei wakisingizia mafuta lakini nitoe tu wito kwa serikali ijaribu kuweka hata ruzuku ama kuliongelea hili jambo kusiwe na upandaji wa olela kiolela wa bidhaa wale wafanyabiashara wa mafuta na makampuni ya mafuta na vituo vya kuuzia mafuta ningewaomba kuwe na na kuwe na bei ambayo serikali i ili sisi sasa watu wa kawaida tupate uahueni make tutegemee chakula kitapanda lakini kikubwa zaidi ni nauli na nauli ndio kelo na kilio cha watu wengi ingawa tanzania imejaliwa kuwa na gesi asili ya kutosha lakini matumizi yake bado iko chini na sasa mjadala mkubwa unaoendelea ni niwapo watu waanze kufikiria kubadili mifumo ya magari yao ili kuruhusu matumizi ya gesi ninayearifu kutoka daresalamu ni choho chechokoma Uh, basi tuungane sasa na sami ruhuza mchambuzi wa maswala ya mbalimbali uh, mbali nchini tanzania anajiunga nasi kwenye laini ya simu kutoka dar es salaam sami ruhuza baada ya ripoti hiyo ambayo inaeleza hali ilivyo uh, kuhusu uh, kupanda kwa mafuta hapo uh, nchini tanzania La, labda kwanza nipate tathmini yako kuhusu hali ilivyo vile unavyoiona wewe na kushukuru sana cha kwanza kabisa inaweza kusema kwamba mimi niko kwenye sekta hiyo ya mafuta kwa zaidi ya miaka thelathini sasa kwa hiyo ni sekta ambayo naifahamu kwa uzuri zaidi ni kwamba ime- toka mwaka jana naweza ngasema baada ya ile korona kudhibitiwa kiasi fulani duniani ajua kipindi kile mafuta yalikuwa yako bei chini kwa sababu meli ma- nyingi zilikuwepo na mafuta lakini kuwa yazunguki na ile ile lockdown za za magari na nini zilisababisha kwamba e, magari yaani matumizi yani ma viwanda nini yalifungwa kwa hiyo bei ya mafuta ilishuka sana kwa hiyo watu wakajenga waka akili kwamba bei ya mafuta itaendelea kushuka baada ya ile kuondoa zile lockdown na nini mafuta yakaanza kupanda bei na tuliwaambia kwamba bei haitashuka tena chini itaendelea kupanda moja kwa moja kwa sababu ya kuangalia na hali jinsi ilivyo ya cha kutushangaza unaweza nikasema huu mwezi uliopita rais samia suluhu hasan akatangaza kwamba ile tozo ya shilingi shiring'inia tuliondoa lakini haijaleta ma, haijaleta mabadiliko yoyote kwa hiyo tunairudisha tena sasa kati kwamba ile shilingi mio rwanda ametoa ruzuku serikali ili kufidia lile pengo la mafuta mm-hmm. kupanda mm-hmm. hata congo nayo amefanya hivyo hivyo yani nchi nyingi kenya nao amefanya hivyo hivyo lakini sisi huku tanzania rais ametoa maelekezo kwamba iongezwe ile shiringi mia moja na bado kuna kodi kubwa sana yani uh, kodi kodi na gharama ambazo mtanzania anaingia ni, ni mara mbili ya bei ambayo mafuta yakifika bandarini wangeweza kupata utaalamu kaoa na, tenda nafikiri nakuelewa na kuelewa hapo sami lakini tupate kuzungumza mawili matatu nikuulize unaona kama hali ilivyo kwa sasa nchini kenya nchi jirani hapo imekuwa ni hali tete kwa siku tatu nne sasa ambapo hata mafuta yenyewe kupatikana imekuwa ni vigumu unadhani kwamba hali hii ambayo tunaizungumzia sasa huenda ikapelekea eh, hali kuwa mbaya eh, kiasi hicho hapo tanzania kwa kifupi sio kenya pekee yake au sio tanzania pekee yake baadaye hii itakuwa ni dunia nzima kwa sababu nimesema asilimia arobaini ya mafuta yanayotumika duniani yanaotoka rasia leo rasha amewekewa vihibiti kwamba asiuze mafuta na ndio maana india china wamesema siinaenda se kununua asa unapomzuia unapo mtu ambaye anauza asilimia arobaini manaake ni kwamba zile asilimia stini sasa zikave asilimia arobaini mm-hmm. lakini kumbuka hapo kuna irani ambaye na aliekaga vikwazo ambaye nae bado hajarudi vizuri katika soko sasa hawa waliobaki wana uwezo wa kupambana na hiyo pengo hawana huwa uwezo na ndio maana sasa inabidi tutoke huko twende kwenye kwenye kwenye nishati mbadala twende kwenye twende kwenye matumizi ya, ya nishati tofauti kwa mfano kwa mfano tu unajua mche a ujerumani che ujerumani waahizi mabasi ya abiria mabasi ya, ya kama hamburg nilionaambo wao yale mabasi aatumia ya maji mfuke tu wa maji ha, wala atumii nishati ya mafuta sasa mabasitunao mengi sana ambayo wangeweza kuingiza katika hiyo sam S- nda kuuliza swali la mwisho muda hapa naona nao unatukimbiza kweli kweli waziri mkuu kasimu majaliwa ameomba bunge idinishe takriban bilioni shilingi za tanzania bilioni 48 t karibu 4t eh, kwa ajili ya matumizi ya ofisi yake na taasisi zake katika e, mwaka huu e, wa bajeti ebihblishirin tatu ambapo inaelezwa kwamba zaidi ya bilioni mnmj zinakwenda kwa matumizi ya kawaida na zaidi ya bilioni 4 na, na nusu zinakwenda kwa miradi ya maendeleo je unadhani e, e, e, hayo a, hizo hela ambazo wamehitisha zinafaa kuenda katika Uh, masala uh, katika kuangazia kuangaziwa katika mambo ambayo ameyasema hapo au zinafaa kusaidia eh, hasa kwa upande huu ambapo kunaonekana kuna, kuna uh, hali ya dharura uh, kuhusu mafuta na kupanda kwa bei e, za bidhaa hapo tanzania nashukuru katika nchi ambazo zinajali wananchi wa, wa nchi na maendeleo mara nyingi baeti ya maendeleo inakuwa ni kubwa na wanaweka kiwango ambacho inatosheleza ile miradi lakini kwa tanzania mara nyingi ti inayopelekwa kwenye miradi ya maendeleo haizidi asilimia tano na maana unaona hata hiyo alioweka katika miradi ya maendeleo ni ndogo sana kulinganisha na fedha ambazo zimetakiwa sasa hili uendelee lazima ufanye tafiti na tafiti ndo zinakula fedha sisi tafiti tumeziwekea ndogo sana na maana miradi ya maendeleo inakwama kwa sababu tunategemea sana fedha za wafadhili ni kushukuru sana sami ruhuza kwa tathmini yako muda uh, hauturuhusu kuendelea lakini twashukuru kwa kushiriki hivi leo karibu sana ndugu yangu msikilizaji sami ruhuza anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc usiondoke nitarejea hivi punde na sehemu ya pili karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti a amerika hapa washington dc kama nilivyokudokezea pale mwanzo ni kwamba baraza la magavana nchini kenya linataka hazina kuu ya kitaifa kutoa takriban bilioni148 hizo ni shilingi za kenya kwa majimbo mbalimbali mbali, la sivyo huduma za ugatuzi zitasambaratika kote nchini wakati naye waziri wa fedha wa nchi hiyo ukur yatani akijiandaa kusoma bajeti ya mwaka huu ambayo itasomwa mapema kuliko ilivyo kawaida kwa sababu ya uchaguzi mkuu wa mwezi agosti nawakaribisha wenzangu salma mohamed na josfati kioko wakiwa mombasa ya kutueleza mengi zaidi katika sehemu hii ya pili na, asante sana magavana mbalimbali wameandika barua na kuzituma kwa waziri anayohusika na masuala ya fedha kuelezea jinsi wanavyopitia hali ngumu katika serikali za kaunti mkutano uliofanyika jana jijini nairobi magavana wa kiongozwa na gavana wa kakamega wikli oparanya wameambia waandishi wa habari kuwa serikali ya kitaifa inayosimamia mfuko wa hazina kuu isipotoa pesa ya bajeti iliyosalia basi huduma za ugatuzi katika majimbo mbalimbali zitapata pigo kubwa mgao wa fedha unaotazamiwa kila mwaka kutoka hazina kuu ya kitaifa katika serikali ya kitaifa hadi serikali zote za kaunti ni shilingi bilioni miatatu na sabini sawa na dola za marekani bilioni 37 sasa yes, wanasema kiwango kilichosalia kikabidhiwe magavana na kuendesha usimamizi wa shughuli mbalimbali za kutoa huduma kwa wananchi la sivyo huduma hizo zitasambaratika wanasema magavana kenya ina kaunti 47 nanyingi zinasema hazijapokea fedha hiyo hayo yakijiri baraza la magavana na machifu wa kaunti wanasema kwamba hali ya dharura inaendelea kushuhudiwa hapa nchini kenya maanake zaidi ya watu laki tatu na stini wako katika awamu ya dharura kufuatia ukosefu wa ufadhili wa fedha za kaunti na kupelekea njaa na zaidi ya watu lakinane tayari wanakabiliwa na utapiamlo kufuatia hali hiyo hali yo kame nchini inaendelea kuwa changamoto haswa katika kaunti kame na hivi sasa zaidi ya watu milioni tatu nukta moja wana uhaba wa chakula katika kaunti ishirini na nne mkutano ambao ulifanyika wa baraza la magavana ulitoa witu wa uingiliaji wa dharura ili kuepusha janga la kibinadamu unayosababishwa na ukame na njaa katika maeneo mbalimbali nchini kenya vilevile vile mkutano huo wa dharura uliamuru kamati ya kiufundi ya uhusiano kati ya serikali kuhitimisha uthamini unaoendelea wa mali na madeni ya kaunti angalau mwezi mmoja kabla ya uchaguzi mkuu kikao hicho cha baraza la magavana pia kimeagiza azina ya kushirikiana na ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali kubaini hatima ya ufadhili wa fedha ambazo hazijatolewa za shilingi bilioni mia1ojasaba magavana wanasema mgaa unaotoka kila mwaka huwa hautoshi kwa sababu inatolewa kwa kiwango kidogo sana wanapozidi kutoa huduma kwa wananchi kwa mfano gavana wa kisii ongwai anasema kufikia sasa kwa jumla kaunti zote zimepokea shilingi bilioni 22ib na sasa kiwango kilichosalia cha bilioni 18 ambayo ni sawa na dola za marekani bilioni 1j .48n isipotolewa basi watazidi kupata tabu zaidi na kwa mwaana hiyo ulipaji wa mishahara kwa wafanyikazi katika majimbo mbalimbali mbali. huduma zingine kwa mfano huduma za afya zinahitaji dharura wanasema ni pigo kubwa na watalazimika hata kuzungumza na benki kuu ya kenya ili kubaini iwapo watapokea fedha hiyo kabla ya mwaka wa fedha kumalizika afisi ya ukaguzi wa hesabu za serikali inazungumziaje kuhusu miswada ambayo inasubiriwa ukaguzi ulibaini kuwa shilingi bilioni 455 zimefanyiwa ukaguzi kati ya shilingi bilioni 155 zilizoripotiwa kutumika kwa hazina ya kaunti kuna bakishishi ya shilingi bilioni iama7 ambayo haijafanyia ukaguzi hazina kufikia sasa imetoa shilingi bilioni 2216 kati ya shilingi bilioni 37b zilizotengewa kaunti katika hisa sawa katika mwaka huu wa kifedha ikiwa imesalia takriban miezi miwili hadi mwisho wa mwaka wa kifedha jumla ya salio ambalo halijalipwa kwa mwaka wa fedha wa mwaka221 ya shilingi bilioni148 ni pesa ambazo hazijalipwa kwa kaunti kulingana na ratiba ya malipo na kusalia malipo ya shilingi bilioni 874 kwa sasa imesalia miezi miwili tu ili serikali ya kenya kufunga rasmi mwaka wa fedha wa mwaka22122 itakuwa inakamilika hapo juni lakini kwa sasa wanajiandaa kusoma bajeti waziri ukuru yatani ataisoma mapema kwa sababu kenya inaelekea katika uchaguzi mkuu sasa kilio cha sasa cha magavana ni huduma gani muhimu sana ambazo wanasema zinaumia na kwa nini wanasema wanaamini fedha iko itolewe haraka iwezekanavyo hapa katika voa kwa undani tumezungumza na baadhi ya magavana kupata kauli zao na hapo moja kwa moja kwa njia ya simu tunaye gavana wa kaunti ya machakos dr alfred mtua karibu sana utueleze kauli yako jambo la minu ni kwamba sisi katika nchi yetu ya kenya tuko na ugatuzi na katika sheria iliyowekwa katika katiba letu inasema kwamba fedha zinapaswa kuja kutoka kwa serikali kuu kutoka kwa national ambayo inaipa pesa serikali ya uhuru kinyatta na pia inazipa pesa serikali za ugatuzi na hizo fedha zinapaswa kuja kila tarehe kumi na tano ya kila mwezi shiri iliyopo ni kwamba tangu tangu devolution ianze tanguanzi uanze hizi fedha zimekuwa zikichelewa wakati mwingine tunakaa miezi mitatu miezi minne miezi miwili haujapata fedha mimi kwangu machako tayari umepata fedha za februari lakini za machi ziko wapi za aprili ziko wapi zimechelewa kuna kaunti zingine ziko na miezi minne azijapata fedha na tunataka kujiuliza hivi kama ni mpangilio wa fedha na ni jambo ambalo limeendelea miaka kumi hivi sasa mbona national mbna haijajipanga huweza kutupa fedha zetu kwa wakati ambao unafaa ni kwa nini kila wakati ni mvutano ni kwa nini hawa wanawalipa wanajeshi wanawalipa madaktari wao walipo wengine lakini sisi kwenye counties hatupati fedha zetu na hiyo ndio tumesema kwamba huu mchezo tuwachane nao hii ni haki yetu sio kitu tunaomba hii ni haki yetu kikatiba hizo fedha ambazo wako nazo kule national zimetoka kwa county wakati mama ananunua mafuta ya taa wakati mama ananunua unga wakati kijana ananunua soda iko hiyo ndio wanakusanya ondio wanakusanya nndio nakwenda kule national wajipange waturejeshee kule tufanye maendeleo tayari tumeanza kuona athari katika kimtizamo wa kitaifa na tunajua kwamba na vile tunavyotarajia hasa tukijua kwamba tunaelekea katika wakati wa uchaguzi na huwa kuna misukosuko hii ya kifedha ni kipi ambacho nchi inaweza kujikuta katika hali gani shida iliyopo kwa wakati huu kuna athiri ya pesa ambazo upungufu wa pesa umeleta shida nyingi sana unakuta ya kwamba kwa sababu hiyo hakuna pesa za kutosha kwa mfano kunua madawa utakuta hospitali zetu zina shida ya madawa unakuta ya kwamba watu wanaenda kwa hospitali wanaambiwa unakuta kwamba zile filamu za zi hazipo ni kwa nini kwa sababu fedha hazijakuja kule mashinani utakuta ya kwamba miradi ya maji imekwama utakuta ya kwamba watu wanaopasa kulipa a zao ndi hizo pesa ziweze kuemea hazipo shida nyingi nende, imeendelea sana katika kaunti zetu kwa sababu ya zile pesa kuchelewa na upungufu wa zile pesa na mpangilio mzuri katika mfumo wa utawala kenya kwa sasa kuna shughuli zinafadhiliwa na serikali kuu na shughuli zinafadhiliwa na serikali za kaunti mtu atofautishe vipi anayesikiza idhaswahili ya sauti america kutoka mbali serikali kuu ifanye nini na nyinyi mfanye nini wenyewe shida lopo ni kwamba katika vile sheria yetu imetengezwa mime, yetu ya Kodi, ambazo katika kenya zinaenda kwa serikali kuu zinaenda treasury zile zinabakia ni asilimia kama tano yake zile zilet za biashara kidogo kidogo na zile pengine za za nyumba na la nini lakini zile pesa nyingi income tax duty ya magari kila kitu biashara zote tax za income za biashara kila kitu kinaenda kwa serikali kuu labda nyinyi kama magavana baraza la magavana mnasaidia serikali kupunguza madeni maanake madeni inaona mikopo imekuwa mingi sio madeni shida ni kujipanga vizuri na vile kusema ya kwamba ugatuzi unafaa tunaona kuna kuna tabia ya kuwa na madharau niite madharau ikija kwa ugatuzi inakuta ya kwambawamepewa hela zao zetu hazipo unakuta kuna hiyo madharau watu bado wanataka kwamba nguvu zote zibakie kule nairobi na nasii tunasema ya kwamba kenya sio nairobi nataka fedha zitirike mpaka hapa chini yule mama mkongo aliye pale chini ya skufa na njaa apate haki yake ya maji yule kijana asiyepata kazi pkk gavana huyo daktari alfred mutua na muktadha huo kuhusiana na utumizi wa fedha na ugavi wa fedha katika serikali za majimbo hali hiyo yote ambayo inaendelea kushuhudiwa katika nchi ya kenya hata hivyo imepelekea kupotea kwa bidhaa muhimu ambazo zinatumiwa na wananchi moja kwa moja ikiwemo katika sekta ya mafuta vyakula na hata vile vile pigo katika sekta ya afya ambapo shirika hili la global fund liloundwa na kuharakisha mwisho wa ugonjwa ukimwe kifua kikuu na malaria katika nchi zinazoendelea kama kenya global fund huchangisha na kuwekeza karibu dola za marekani bilioni kwa mwaka ili kusaidia programu zinazoendeshwa na wataalamu nawataalawandani katika nchi za jumuiya zinazohitaji zaidi kwa jumla global fund imefichua ununuzi na ugavi usiofaa katika utoaji na uhasibu wa madawa na bidhaa nyingine za afya ni baadhi tu ya huduma ambazo katika kaunti mbalimbali kutokana na ufadhili hukosekana na pale katika mahojiano pia tumemsikia gavana mtua akisema kaunti zingine zina miezi tatu hadi nne hazijapokea fedha inayotoka hazina kuu nasi hapa tumekagua katika gazeti la daily nation limesema kwamba kuna kaunti 34 ambazo zinadai shilingi bilioni 24 na kaunti zi ambazo zimesalia nazo zinadai pesa ya mwezi wa tatu na huu wanne ambao sasa tumewanza rasmi reeshasanteni sana kwa haya mengi washington sana salma mohamed na joshat kioko wenzangu ninyi mkiwa hapo mombasa kwa ripoti hiyo msikilizaji muda hapa studio nao unanipa kisogo unasema niondoke kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi meri mgawe mwelekezi saida hamdun mimi naitwa bmj mridhi naomba tukutane papa hapa hiyo kesho kwa mengine mengi kutoka dawati la kwa undani inshadah