hayo cadaymo uu diiday inuu shacabka u soo bandhigo oo ku saabsan imetimia saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa kumi na mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa 6 na nusu mchana. Kutoka makao makuu ya Sauti ya Amerika VOA Washington DC, mimi jina langu ni Idi Ligongo, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa. Na mimi ni Kenneth Bwire. Leo ikiwa Jumatatu Aprili 4 mwaka 2022, tunasikika kupitia redio zetu washirika katika eneo la Afrika mashariki na kati na kwenye mtandao wetu wa intanet wa www voa swahili com <muchilis> kati ya mengi utakayosikiliza ni pamoja na bunge la Tanzania kuanza kurushwa moja kwa moja katika televisheni. Maoni ya wananchi ni nini? Binafsi sioni umuhimu wa kurushwa bunge live kwa sababu naona kama yote yale ambayo wanayoyajadili hayana manufaa kwa mwananchi. Kwa hiyo wamerusha hawajarusha, sioni umuhimu wake kwa sababu zile sheria wanazozitunga hazimtetei mwananchi bali zinamkandamiza. Sasa ya kazi gani? Nchini eh, DRC tuna ripoti kuhusu sababu za kundi la waasi la M23 kusimamisha mapigano eh, kwa kawaida kwenye hizi vita wanavyojua ni kwamba wakiona mwanya wa mazungumzo fulani watatokea, basi wanasema kusitisha mapigano ili tuende kwenye meza meza ya, ya mazungumzo. Hizo ni baadhi tu ya taarifa zetu za leo, lakini sasa tunaanza na habari za dunia zinasomwa na Kennesi Bwire. Mkuu wa ofisi ya haki za kibinadamu wa Umoja wa Mataifa ameelezea masikitiko kutokana na picha za kutisha za mili ya watu waliouawa katika vita vya Ukraine kutokana na mashambulizi ya mjini Bucha. Picha hizo zimetolewa baada ya wanajeshi wa Rusia kuondoka sehemu hiyo. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, Michel Bachelet amesema kwamba kuna uwezekano kwamba kulitokea uhalifu wa kivita, kukiukwa kwa sheria ya kimataifa na haki za kibinadamu. Maafisa wa Ukraine katika mji wa Bucha wamesema kwamba wamelazimika kuchimba makaburi ya pamoja ili kuzika miili kadhaa ya watu waliouawa na kuzuia miili hiyo kujazana na barabarani. Baadhi ya watu waliouawa walikuwa wamefungwa mikono. Mwendesha mashtaka mkuu wa Ukraine Laina Vedektova amesema kwamba zaidi ya miili mia nne na kumi imepatikana kufikia sasa. Ofisi ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imesema kwamba maafisa wako katika sehemu hiyo ya tukio kuthibitisha idadi ya watu waliouawa. Rais wa Marekani Joe Biden Jo ametaka jopo maalum kuanzishwa kuchunguzwa na kufungua mashtaka kuhusiana na uhalifu wa kivita katika eneo la Bucha nchini Ukraine. Biden amesema kwamba anataka vikwazo zaidi dhidi ya Rusia. Amemtaja rais wa Rusia kuwa mhalifu wa vita na kwamba mauaji hayo ni uhalifu wa vita. Mara ya kwanza Biden alimtaja Putin kuwa mhalifu wa vita. Kremlin ilijibu kwa hasira sana. Marekani na muungano wa NATO wana ama hawataki kuingia katika mgogoro wa moja kwa moja na Russia ambayo ina silaha za nyuklia, na badala yake wametoa msaada wa silaha na pesa kwa Ukraine kujilinda dhidi ya uvamizi wa Russia, huku wakiwekea Russia vikwazo vikali ambavyo vimeanza kuathiri uchumi wake. maandamano makubwa na yenye ghasia yametokea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kulalamikia namna serikali inavyoshughulikia swala la ukosefu wa usalama sehemu hiyo. Hii ni baada ya waasi kushambulia sehemu hiyo na kuwa watu kumi na mmoja. Kundi la Allied Democratic Movement ADF, ambalo ni moja ya makundi yenye silaha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, limeshambulia kijiji cha Masambo, mkoa wa Kivu kaskazini na kuua watu kumi na mmoja na kuteka nyara watu wengine wawili. Gilbert Kambale, afisa wa shirika lisilo la kiserikali, amesema kwamba idadi ya watu ambao wameuawa imeongezeka na kufikia watu kumi na tano. Makundi ya kutetea haki za kiraia katika mji wa Beni yameitisha maandamano kuanzia leo Jumatatu, kulalamikia ukosefu wa usalama pamoja na kuzuiliwa gerezani kwa wanaharakati wenzao. Msemaji wa polisi wa Beni, Nason Murara, amesema kwamba wamekamata watu kumi na mmoja katika maandamano ya leo baada ya kutokea uharibifu wa vifaa vya umeme. Rais wa DRC Felix Chisekedi aliweka mikoa ya Ituri na Kivu Kaskazini chini ya ulinzi mkali wa jeshi katika juhudi za kupambana na waasi, lakini mashambulizi ya waasi hao yanaendelea kutokea kila mara. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba asilimia 99 ya watu duniani wanapumua hewa iliyo na uchafu mwingi, na kuongezea kwamba uhaba wa hewa safi unasababisha mamilioni ya vifo vya watu kila mwaka. Takwimu mpya za shirika hilo zinaonyesha kuwa kila sehemu ya dunia inakabiliwa na uchafuzi wa hewa na kwamba tatizo ni kubwa zaidi katika nchi maskini. Hadija Riami anasoma ripoti kamili. Katika taarifa yake, WHO imesema kuwa ushahidi wa msingi wa madhara yanayosababishwa na uchafuzi wa hewa umekuwa ukiongezeka kwa kasi na kuashiria madhara makubwa yanayosababishwa na viwango vya chini vya chembechembe chembe za uchafu hewani. Katika ripoti yake ya awali miaka minne iliyopita WHO ilikuwa tayari imegundua kuwa zaidi ya asilimia 90 ya watu duniani wameathirika, lakini tangu wakati huo imepunguza viwango vyake. Wakati takwimu za Umoja wa Mataifa mwaka jana zilionyesha kuwa kufungwa kwa, kwa shughuli zote kutokana na janga la korona na vizuizi vya usafiri vilisababisha hali ya hewa kuwa nzuri zaidi, lakini kwa muda mfupi tu. WHO ilisema uchafuzi wa hewa bado ni shida kubwa. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Kundi kubwa la waasi limejiondoa katika mazungumzo ya amani ya Chad yanayoendelea Kaltar. Mazungumzo ya amani yamekuwa yakiendelea kati ya makundi ya wa wapiganaji na uongozi wa kijeshi tangu kifo cha rais Idris Deby aliyeuawa akiwa katika mapigano miezi kumi iliyopita. Kundi la waasi linalojiita Baraza la Kijeshi kwa ajili ya Ukombozi wa Jamhuri ya Chad CCMSR, ambalo linatekeleza sana shughuli zake kusini mwa Libya na kaskazini mwa Chad, limetangaza kujiondoa kwa mazungumzo hayo likisema kwamba serikali ya kijeshi ina lengo lisiloeleweka vyema. Jenerali Mahamat Idris Deby mwenye umri wa miaka 38 ambaye alichukua hatamu za uongozi wa Chad baada ya kifo cha babake Amesema kwamba lengo lake kuu ni kuleta makundi yote ya wasi pamoja kwa ajili ya mazungumzo na kumaliza mgogoro nchini humo. Mazungumzo yamepangiwa kuanza rasmi Mei tarehe kumi. Mahakama ya rufaa ya Rwanda imeidhinisha hukumu ya miaka ishirini na tano aliyopewa Paul Rusesabagina anayezuiliwa gerezani kwa madai ya kufanya ugaidi. Mahakama hiyo hata hivyo, imekataa rufaa iliyowasilishwa na upande wa mashtaka kutaka rusesabagina ahukumiwe maisha gerezani. Mkosoaji huyo mkubwa wa Rais Paul Kagame, na ambaye amekuwa kizuizini kwa muda wa miaka, siku mia sita sasa, alihukumiwa mwaka uliopita baada ya kumalizika kwa kesi ambayo familia na wafuasi wake waliitaja kama iliyojaa makosa mengi. Mahakama ya rufaa imesema kwamba rusesabagina amepatikana na makosa kwa mara ya kwanza na hakuna sababu ya kuongeza hukumu dhidi yake mahakama hiyo vilevile imesikiliza rufaa dhidi ya hukumu waliopewa watu wengine ishirini walioshitakiwa pamoja na ruse sabagina na ambao walihukumiwa miaka ishirini gerezani wanashutumiwa kwa kuunga mkono kundi la waasi naloshutumiwa kwa kutekeleza mashambulizi mabaya yaliyosababisha vifo nchini rwanda kati ya mwaka 2018 na 2019 ruse sabagina ametambuliwa kwa sifa tele kutokana na hatua yake ya kuwa nusuru zaidi ya watu 1200 wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya mwaka 1994 vilivyopelekea mauaji ya watu 800,000, wengi wao wakiwa Watusi. unasikiliza matangazo ya ku ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Waasi wa M23 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wamesitisha mapigano, licha ya kwamba hali bado haijawashwari katika eneo la mashariki mwa DRC. Nimezungumza na Cosmas Bahali kutoka taasisi ya amani na migogoro ya IPCS kutaka kufahamu harakati za kundi la M23 na kwanza nikamuuliza, ni kipi kimefanya kundi hili kusimamisha mapigano. Kwa kawaida kwenye hizi vita wanavyojua ni kwamba wakiona mwanya wa mazungumzo fulani atatokea, basi wanasema tutasitisha mapigano ili tuende kwenye meza meza ya mazungumzo, na mara nyingi utaona tu kuwa eh, silaha, wanatumia silaha ili watambuliwe kwamba wapo eh, na kwamba eh, mwisho wake tu wataenda pia kwenye mazungumzo kwenye meza. Kwa nadhani wameona kuna dalili ya kwamba wanaanza kuonekana wapo eh, kwa sababu mambo yao yanaonekana yaliachwa zamani, sasa wanaonekana wapo na, na, na sasa ndio maana wana wanaanza kufikiria kwanza, labda acha mapigano serikali za nchi za maziwa makuu watakuanza kuhangaika nao, make mara nyingi watu wanakuwa wanajiuliza je, hii m ishirini na tatu ni ya sasa mpya ama ni ile ile ya kipindi cha zamani ambacho inafahamika ni kikundi kile. Kilaba makamanda na watu wengine wanabadilika, lakini nadhani malengo na madhumuni ya mapambano yao nadhani hayabadiliki, kwa sababu nadhani wanahitaji sauti yao isikike mahali hasa, kwenye serikali ya Kongo na mambo yao aweze kushughulikiwa, na labda wanaweza kafikiria kwamba wanaweza wakashiriki katika machakato mbalimbali maendeleo ya nchi ya Kongo, kwa maana kumekuwa na hali ya namna hiyo. Lakini kwa nini sasa DRC imekuwa ikihusisha kama vile serikali ya Rwanda inahusika, licha ya kwamba serikali ya Rwanda tayari imesha kabayana haihusiki na kundi hili? Nadhani najua hii mitazamo kwamba wanaona hawa eh, wa, labda inawezekana wanasaidiwa na Rwanda, lakini labda tuweze kuzaeleza tu kwamba changamoto ma, ya mashariki ya Kongo ni kwamba kuna maingiliano ya watu wengi wengi waliokuwa wakimbizi wa miaka ya hamsini na tisa huku na huko mashariki mwa Kongo. Na kumbuka, kama mipaka ya nchi za Kiafrika, unakuta upande moja wanaongea lugha moja na upande moja wanaongea lugha ile. Kwa mfano, kuta wanaongea Masai Tanzania na kuna Rwanda, na, na kuna kule Kenya wanaongea Kimasai hicho hicho kwao. Unakuta pia kuna Wanyarwanda wanaongea Kinyarwanda lakini wanaishi Kongo, labda upande ule wanaani kwamba hawa ni Wanyarwanda bila kujua labda walikuwa watu wa huko huko na kadhalika, lakini kuna miaka mingine pia walikuwa wanahangaishwa kupewa uraia wasio raia, kwani mambo ambayo yanahitaji mazungumzo makubwa mapana zaidi kwa maslahi sio kwa faida tu ya Congo, lakini pia kwa faida ya nchi jirani ikiwemo Rwanda na Uganda na Burundi na nchi za jirani hata Tanzania, kwa sababu tunapata wakimbizi wengi kutoka mataifa haya. Na kwa nini? Kwa kipindi kirefu labda walionekana kutulia, na hivi sasa wameibuka tena. Nadhani, kama unavyoelewa mabadiliko ya siasa za nchi za mazia makuu, na ukumbuka rais Kongo amebadilisha pia viongozi wa, wa, wa, wa serikali, na nadhani baada ya aliyokuwa Rais Kabila aliyeondoka aliwapa matumaini fulani, baada ya mazungumzo yakaendelea, lakini baadaye muda wake ukaisha, akaija, akaja rais mwingine. Rais mwingine anaonekana labda mazungumzo hayo yaliachwa, hiyo wakati wa M23 Machi ishirini na tatu, hayakuendelea kuyafikiria, badala yake wameendelea na operesheni za kijeshi. Labda niseme kitu kimoja moja muhimu sana katika nchi za, za zote zenye za vita. Lengo kubwa hapa ni kuleta amani, na nguvu nyingi ya Umoja Mataifa, umoja majeshi ya, ya Kongo na majeshi ya nchi jirani yamekuwa yanapambana zaidi kisilaha, wakaacha upande mwingine wa mazungumzo mbalimbali ya kisiasa. Ni Cosmas Bahali kutoka taasisi ya amani na migogoro IPCS akizungumza na VOA kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Utafiti uliofanywa na shirika lisilo la kiserikali la Twaweza nchini Tanzania mwaka 2016 ulibaini asilimia 79 ya wananchi wakati huo hawakukubaliana na maamuzi ya serikali ya kusitisha matangazo ya moja kwa moja ya vikao vya bunge kupitia runinga na redio. Leo bunge limetangaza kurudisha matangazo hayo, huku wananchi wakiwa na maoni tofauti juu ya suala hilo, kama mwandishi wetu Amri Ramadhan anavyotuhabarisha zaidi. Licha ya kuruhusiwa kurushwa mubashara matangazo ya bunge la Tanzania baada ya kusitishwa kwa muda mrefu, wananchi wamekuwa na maoni mseto kuhusu suala hilo, wengine wakiona halina manufaa kwao na wengine wakiunga mkono kufanyika ili kuona kinachojadiliwa na kupitishwa na wawakilishi wao. Baadhi ya wananchi hao wamesema kuonekana kwa bunge mubashara halina manufaa kwao, kwani wanachokitaka kutoka kwa wabunge waliowachagua ni kuwa watetezi zaidi kwa wananchi kuliko kutunga sheria kandamizi dhidi yao, kama anavyosema mmoja wao, Jacobo John: Nafsi sioni umuhimu wa kurushwa bunge live, kwa sababu naona kama yote yale ambayo wanayoyajadili hayana manufaa kwa mwananchi kwa hiyo wamerusha hawajarusha, sioni umuhimu wake, kwa sababu zile sheria wanazozitunga hazimtetei mwananchi bali zinamkandamiza. Sasa ya kazi gani? E, wanabunge wanapokaa chini na kutunga sheria ile maslahi yote harudi kwa wananchi. Hatuoni faida yote ambayo tunaipata sisi wananchi. E, faida inayopatikana bila shaka ni kwa wanabunge wenye wao, sisi hatuoni faida yoyote. Kwa hiyo faida ya ni kufunguliwa kwa bunge na kuonyeshwa jinsi wanachoongea na sheria zinazopangwa kwa wananchi, hatuoni faida yoyote ile. Kwa wanaokubaliana na hilo wanasema itakuwa vizuri kupima wakilishi kiutendaji, kama ilivyowahi kutokea siku za nyuma kwenye mijadala iliyopelekea viongozi wa juu serikalini kujiuzuru, kama anavyobainisha Jabiri Kigua. Kuhusu masuala ya bunge kuonyeshwa live, kuna umuhimu wake kwa sababu mara nyingi watanzania wanapenda kufahamu nini ambacho kinaendelea kwenye nchi yao. Lakini mbali na hayo, kuna masuala mbalimbali au changamoto mbalimbali ambazo zimekuwa zikiendelea kwenye nchi. Kuna mambo mengi ambayo yametokea, yaliyofanya watanzania kuweza kufahamu nini ambacho kinaendelea, kwa mfano matukio kama yale ya, ya skendol ya Richmond ya escrow, na mambo mengine mengi ambayo yalikuwa yakiendelea. Kwa mfano suala la Operation Tokomeza, ile ambayo wakati ule waziri wa mali ya asili na utalii alikuwa e, ni Amis Kagasheki nakumbuka. Ni masuala ambayo yalikuja kuleta mjadala mkubwa bungeni, kwamba wengine walikuwa wanasema ni sahihi kufanya vile, wengine wakasema hapana, si sahihi kufanya vile. Kwa hiyo watanzania pia walifahamu nini ambacho kilikuwa kikiendelea katika ile ya operation. Kwa hiyo, yote kwa yote, kuwepo kwa kuonyeshwa bunge moja kwa moja kuna tija kwa Watanzania walio wengi, kwa sababu kwanza wanapata fursa ya kuweza kutazama na kusikiliza kupitia vyombo vya habari, pia wanafahamu namna mijadala inavyoendeshwa bungeni. Leo katibu wa bunge la Tanzania Nenelwa Mwihambi amesema, baada ya maboresho ya studio na kamati ya uongozi wa bunge kuridhia, vikao hivyo vitaanza kurushwa mubashara kuanzia kesho Jumanne Aprili 5 mwaka 2022, litakapoanza vikao vya bajeti. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Tanzania. Mapigano baina ya serikali kuu ya Ethiopia na vikosi kutoka eneo la Tigray yamehamisha zaidi ya watu milioni mbili kwenye makazi yao tokea Novemba mwaka 2020 kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Mwaka huu mapigano yamehamia katika eneo la Afar na kukosesha makazi raia wa Ethiopia zaidi pamoja na wakimbizi kutoka taifa jirani la Eritrea wanaotafuta usalama venisia sasisa. na ripoti naidi Ligonga anasoma ripoti kamili kutoka Abdera katika mkoa wa Afar. Mkimbizi wa Eritrea Juma Ali Muhammed amekuwa akiishi kwa amani nchini Ethiopia kwa miaka kumi na mitano. Lakini mapema Februari mapigano baina ya wanajeshi wa Ethiopia familia zao na wapiganaji wa Tigray kusambaa mpaka Afar na kumfanya Juma na familia yake kukimbia kutafuta usalama. Katika mkanganyiko, alitenganishwa na mume wake na watoto wake wawili. Yeye na wanawe watatu kwa sasa wanaishi katika hifadhi ya zamani ya chumvi. Wakati tukikimbia, mume wangu na watoto wetu wengine walikwenda njia tofauti. Sasa tunataabika hapa na tuna mahitaji. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limesema maelfu ya wakimbizi kama Juma walikoseshwa makazi na vita. The security in the area is very volatile. Usalama katika eneo ni mbaya sana hasa katika mpaka baina ya Tigrei na Amhara. Mwezi Februari, hali hii ilisababisha wakimbizi elfu ishirini mia sita lakini pia watu wengine laki tatu kutoka jimbo la Afar walipoteza pia makazi yao. Kwa hiyo bado tuna wasiwasi sana. So we remain very concerned. Saleh Ali Mohamed mwenye umri wa miaka hamsini na ndugu zake kadhaa walikimbia mji wa Abala wakiwa na nguo tu walizokuwa wamezivaa. tuliacha kila kitu. Hapa nipo hapa na binti yangu na watoto wake, lakini mke wangu na watoto wangu sijui walipo. Watu wengine waliokimbia kutoka Abala walipata hifadhi katika shule ya zamani ya sekondari ambapo madarasa yaligeuzwa kuwa vyumba vya kulala. Mume wa Aisha Said Mohamed alifariki dunia akipigana na waasi. Alikuwa mkulima aliyejiunga na wanamgambo ili kulinda mji. Baada ya siku mbili aliuawa kwa risasi. Hatukuwa hata na muda wa kumzika. Kusimamishwa mapigano, kupisha misaada ya kibinadamu kumetangazwa siku kadhaa zilizopita na kuleta matumaini kwamba misaada itawafikia wote walio na mahitaji. Licha ya kusimamishwa mapigano mapigano zaidi yameripotiwa katika mkoa wa Afar wiki hii. Wakati huo huo, waliokimbia Afar wanachukulia hifadhi na matumaini yao kuwa ni ya muda tu. Idi Ligongo, Sauti ya Amerika, Washington. Afrika Mashariki huanza safari ya masomo kila mwaka kwa kujiunga darasa la kwanza au chekechea. Hata hivyo, mitaala ya masomo kwa wanafunzi hawa haijabainika, kando na walimu wake kutokuwa katika mifumo rasmi ya ajira ya serikali, pamoja na kukosekana kwa vifaa maalum kwa wanafunzi hao. Kenneth Bwire anaangazia elimu ya mwanzo au chekechea katika makala maalum ya elimu katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Nguzo muhimu katika maendeleo ya nchi yoyote kote duniani ni elimu bora inayoangazia namna ya kusuluhisha changamoto katika jamii na kujenga nchi iliyoelimika ambayo watu wake ni wabunifu. Jumuiya ya Afrika Mashariki inayojumulisha nchi za Kenya, Tanzania, Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Rwanda, Burundi na Sudan Kusini inatambua kwamba elimu ni lazima kwa kila mtu na umuhimu wa jamii iliyoelimika ni bayana kwa kila mtu. Kwa maana hiyo, kila nchi mwanachama inaendelea kuweka mazingira ya kuhakikisha kwamba kila mtu anapata elimu bora, ili kuhakikisha kwamba kila mtu anafaulu maishani. to admit the DRC as a full member of the East African Community. Ukuaji wa idadi ya watu Afrika Mashariki, sawa na dhamira ya kuwepo uchumi ulioimarika ni shabaha muhimu inayoweka mazingira ya lazima kwa jamii iliyoelimika na yenye ujuzi wa kutatua changamoto za maisha katika mazingira ya sasa na ya baadaye, ili kuwa jumuiya yenye ushindani katika soko la ajira na uzalishaji wa bidhaa kimataifa. Elimu ni thamani kubwa katika jamii, na kila mtu aliyeelimika anapewa hadhi ya kuwa katika nafasi nzuri ya kufaulu katika maisha. Nchi za Afrika Mashariki zimeweka sera ya kwamba ni lazima kila mtoto amalize masomo ya darasa la saba au la nane kulingana na nchi aliyomo, kwa sababu mitaala ya elimu haifanani. Katika baadhi ya nchi kama Kenya, mwanafunzi halazimishwi kurudia darasa hata kama uwezo wake darasani ni mdogo, na mwalimu anatakiwa kumsaidia kutambua kipawa chake pamoja na kujiunga katika vyuo vya kiufundi kwa masomo ya kubuni ajira ya moja kwa moja. hata hivyo, utafiti wa mashirika ya elimu Afrika Mashariki kama vile Uwezo unabaini kwamba asilimia 4 ya wanafunzi wanaojiunga katika shule za msingi kila mwaka wanakumbana na changamoto mbalimbali zikiwemo za kukosa vifaa vya kutosha vya masomo na baadhi wanalazimika kutoka shuleni kutokana na umaskini. Madarasa yamejaa kuzidi kiasi karibu katika kila nchi ya Afrika Mashariki, shule zimekosa ufadhili wa kutosha idadi ya walimu hailingani na idadi ya wanafunzi, pamoja na changamoto zingine. Elimu inayotolewa imetajwa kuwa bora elimu na wala sio elimu bora. Nimepata taarifa, kuna watu wameambiwa watoe elfu hamsini ili mtoto aandikishwe, kwa wazazi wengi wamewarudisha watoto nyumbani. Matokeo ya mitihani ya kitaifa pia yameendelea kuonyesha pengo kubwa kati ya shule zilizo sehemu za mashambani na zile za mijini, shule za serikali na za kibinafsi. Kwa upande mwingine, matukio yasiyoridhisha katika mitihani ya kitaifa inakuwa lawama kwa mwalimu. Malipo duni kwa walimu nayo yamepelekea walimu kukosa motisha kazini, huku baadhi yao wakikosa kufika kazini inavyostahili. Migomo katika shule za upili na vyuo vikuu nayo yamekuwa matukio ya kila mara. Wahadhiri na waalimu wamegoma kila mwaka wakitaka kuongezewa mishahara, huku serikali zikiahidi kuwaongezea mishahara hiyo. Katika baadhi ya nchi walimu wanatishiwa kufutwa kazi. Hiyo tumesema hiyo kitu haita work, na tunaashua nyinyi walimu, kama serikali itathubutu kufanya jambo kama hilo, hakika tamtua tutafungua shule. yeah, yeah, yeah. Katika shule za mwanzo ama chekechea, ambalo ndilo darasa muhimu sana kwa elimu ya kila mtu, baadhi ya shule hazina mpangilio maalumu kuhusu elimu hiyo. Katika majukwaa ya siasa, ahadi za kila mara kwa kila anayogombea nafasi serikalini ni kuboresha elimu, kuwalipa vyema walimu na wahadhiri, kujenga madarasa, kuimarisha kiwango cha elimu na kuongeza ufadhili kwa sekta ya elimu. Kwa upande mwingine, serikali zimekuwa zikibadilisha mitaala ya elimu kwa kile kimetajwa kama kuhakikisha kwamba elimu inayotolewa inatosheleza mahitaji ya sasa ya kijamii na kiuchumi. Tumeweka shilingi bilioni tano ndio tuweze kurekebisha shule zetu za upili. Hakuna mtoto ambaye ataenda shule ya upili au secondary school na alipishwe, itakuwa bure. Je, elimu inayotolewa shuleni na vyuo vikuu na vyuo vya kiufundi Afrika Mashariki inatosheleza mahitaji ya jumuiya ama bado kuna pengo je? Mwalimu anapewa kila anachotaka kuhakikisha kwamba jumuiya inapata elimu kwa ajili ya malengo yake ya maendeleo? Wiki hii tunakuletea mfululizo wa makala maalum kuhusu elimu Afrika Mashariki. Tumezungumza na waalimu, wazazi, wanafunzi, viongozi wa elimu na wataalamu Afrika Mashariki. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Asante Kennesi Bwire, na tutaendelea na mfululizo wa makala hizo tukiangalia shule za chekechea shule za msingi pamoja na upili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC na basi tunakamilisha eh, matangazo haya kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nimekuwa na Kennesi Bwire upande wa pili, nimekuwa naye Aida Isa. Msimamizi wa matangazo ni Abdu Shakur Abur kutoka Washington. Shukran kwa kuwa nasi na usiku mwema. Fuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serkali ya Marekani. Mkataba mpya wa ushirikiano kati ya Marekani na tume ya umoja wa Afrika ulitiwa saini na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken na mwenyekiti wa tume ya AU Musa Faki Mahamati hapo Machi 11 moja. Utainua ushirikiano kati ya Marekani na nchi na taasisi kote barani Afrika, alisema waziri wa mambo ya nje Anton Blinken. Hapo mwezi Novemba nilielezea maeneo matano ambayo masilahi ya nchi zetu na watu yanalingana kwa nguvu nyingi: demokrasia, amani na usalama, ukuaji wa shirikisho wa uchumi, mzozo wa hali ya hewa na usalama wa afya ulimwenguni. Tunafanya kazi kwa karibu na Umoja wa Afrika katika kila moja masuala haya. Huku changamoto zikiendelea kwa demokrasia kote katika bara zima au imejibu kwa hatua kali kote kupitia juhudi za kurejesha demokrasia nchini Mali, Burkina Faso, Guine na kupitia uamuzi wake wa kusitisha wanachama wa nchi ambazo serikali za kidemokrasia zimepinduliwa. Changamoto katika amani kwa usalama mara nyingi hutokana na ukosefu wa fursa za kiuchumi, alisema waziri Blinken. Tunashirikiana na EU, serikali za Kiafrika na biashara, wajasiria mali, mashirika ya kiraia, sekta zetu binafsi na taasisi za kimataifa za fedha kujaribu kufanya uwekezaji utakaochochea ukuaji mkubwa na fursa, kama vile upatikanaji wa miundombinu ya uhakika pamoja na umeme. Kuhusu mgogoro wa hali ya hewa, Tunaratibu programu zetu ili kuunga mkono mkakati wa AU wa mabadiliko ya hali ya hewa kubuni njia mpya za kuzisaidia nchi kote Afrika kukabiliana na kudhibiti athari za mabadiliko ya hali ya hewa, alisema waziri Blinken. Hatimaye tunafanya kazi pamoja kukabiliana na janga hili, alisema AU ni mshirika muhimu katika juhudi zetu za jumuiya ya kimataifa kumaliza janga hili kupitia mpango wa utekelezaji wa ulimwengu wa COVID-19. Tunashukuru kwa ushirikiano wa AU hasa kwa kuratibu ufadhili wa chanjo na kusimamia mwitikio wa bara la Afrika wa COVID ambao Marekani inajivunia kusaidia hadi hii leo chanjo milioni 166 kwenda nchi za Afrika zikiongozwa na mkakati wa AU wa pamoja katika bara hilo wa COVID-19. Mkataba mpya wa ushirikiano utapanua nguvu kazi ya afya ya umma kuanzisha taasisi mpya za utafiti wa maendeleo kurahisisha vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa na serikali za Marekani kufanya kazi pamoja katika kusitisha janga lijalo kabla halijaanza, alisema Waziri Blinken. Hivyo ndivyo tutakavyopiga hatua kama washirika sawa, tukifanya kazi pamoja ili kutoa matokeo madhubuti yenye manufaa yanayoweza kupimika kwa watu wetu, kuhusu masuala ambayo yanatija zaidi kwao. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.