na moja kwa moja ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji ndani ya nyumba tayari, nimekusha jatele kama pishi la mchele, ikiwa ni Jumatatu nyingine Aprili nne mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Msikilizaji, tuko standby, lakini siko peke yangu ndani ya studio. Mimi naitwa Idi Ligongo na hii leo tukiangalia VOA Express tunaona imesheheni kwelikweli, mambo ni mengi. E, na muda unakimbia kwelikweli, inabidi na tukimbie kama express agency ilivyo. Tutaangalia tuzo za Grammys ambazo zimefanyika usiku uh, wa kuamkia leo vilevile e, tutaangazia e, angazia zile timu ambazo zimeingia katika kombe la shirikisho barani Afrika, e, timu za jumuiya ya Afrika Mashariki zikiwa mbili, hali e, kadhalika kile ambacho e, tutakwenda kukiangalia e, ni masuala ya hoja kwa hoja. Bila shaka bila shaka, mambo ni mengi kweli kweli leo hii, msikilizaji, kama alivyosema Idi Gongo, pia tutaangalia katika masuala yetu ya barazani, tutaangalia nini kinazungumzwa, bila kusahau eh, yale yanayojiri kwenye mitandao mbali mbali ya kijamii. Msikilizaji usikose eh, kusikiliza kwa hili pia na habari za dunia, lakini basi pia burudani ya muziki kwenye express pia inapatikana msikilizaji. Basi moja kwa moja Idi Gongo Tuangalia yale yaliyojiri kama walivyozungumza. Tuzo za Grammy zilifanyika, hizo tuzo za 64 hapa Marekani na washindi, hii ikiwa ni tuzo kubwa ya heshima zaidi kwenye tasnia ya muziki Idi, na inaangaliwa na watu wengi duniani kote, na kutambua wanamuziki mchango wao, kama ilivyokuwa hapo jana usiku mjini Las Vegas, Nevada. Basi, moja nyimbo ambazo zimetajwa mshindi wa nyimbo ya mwaka alikuwa ni Leave the Door Open ya Brandon Anderson Christopher Bradley Brown brow Dennis DeMille the second na Bruno Mars hawa walijinyakulia ile tuzo nono ya ushindi, na Bruno alikuwa na haya ya kuzungumza leave the door open. Brandon Anderson, Sawa kabisa. Huyo ni Bruno Mars anakuambia, unajua, kwa sababu ya nyinyi mimi na Andy tutaimba wimbo huu milele. Kwa hiyo, Mungu awabariki wote. Na ni wimbo mkali kweli kweli, uh, Sunday Shomari. Maana kile wimbo naweza nikasema, uh, mimi binafsi umenitesa katika kipindi chote. Kila nikisikiliza na shindo ku umenitesa katika namna ambayo, unajua, kuna wakati mwingine unavyoiangalia sanaa ya muziki, mtu anavyoimba, anavyopangilia undo wanavyopangilia sauti, unaona kwamba hawa ah, jamaa walikuwa wanafikiria nini. Bila shaka ni kitu, ndio maana kimepata na ushindi basi, mm. Bila shaka vile vile album ya mwaka ni We Are ya John Batiste, wakati rekodi ya mwaka leo itaje, ndio hiyo, na wimbo wa mwaka umeendelea tena kuwa Live the Open, hali kadhalika na rekodi ya mwaka. Naye artist mpya alikuwa mwana mama, msichana mdogo kabisa huyu machachari anaitwa Olivia Rodriguez yeye, yeah, yeah, anachukuliwa kama wasanii chipukizi ambao wamefanya vizuri sana katika muziki hivi sasa na vilevile vile, uh, tukisema zile uh, nyimbo ambazo naweza kusema kwamba watu wanagua wanashirikishana au la kundi mm -hmm. E, ni wimbo wa Kiss Me More e, ambao umefanya vizuri kabisa e, Doja Cat akimshirikisha Siza e, na tulimwona Siza pale akiwa ameingia na magongo na mwenzake alikuwa iko hoi kwelikweli, haamini kile kilichotokea, manake alisema kwamba yeye alikuwa msalani, na wakati wanasikia tuzo zile zinatajwa akaona inabidi niharakishe mambo. <laughs> <laughs> Hakupigwa, labda yuko sawa, awali tunajiuliza. Sawa kabisa, vilevile mm. Basi kuangalia kwenye upande wa pop, albamu yake sawa ya Olivia Rodrigo imetamba, bila kusahau kwa upande wa rock ni Making Your Fire, wa Foo Fighters. Hali kadhalika huyu mwanamuziki Idi Jasmine Sullivan alijinyakulia Grammy yake ya kwanza katika wimbo Pick Up Your Feelings ambayo imekuwa ni albamu bora ya RNB. Hii pia imefuta hisia za wengi idi, kwa sababu wanasema katika miaka mingi u binti hakuwahi kupata kuitwa, amekuwa akiteuliwa lakini hapati kushinda. Ameshateliwa mara kumi na tano na jana kilikuwa ni kitu muhimu sana kwake. Nadhani niliandika mradi huu ili kukabiliana na aibu yangu mwenyewe na kutusamehewa na kwa baadhi ya maamuzi ambayo nilifanya katika miaka yangu ya ishirini ambayo hayakuwa mazuri. Asanteni, lakini iliishia kuwa nafasi salama kwa wanawake weusi wasimulie wasimuli hadithi zao, na sisi pia kujifunza kutoka kwa kila mmoja wetu, tucheke pamoja na tusinyonywe kwa wakati mmoja, na hilo ndilo ninaoshukuru sana hivyo. Hongera kwa wanawake wote weusi ambao wanaishi maisha yao na nakuwa si tu kwa warembo, lakini wanafanya yote na wapenda nyote. Basi hayo ndio zake Jasmine Sullivan, lakini pia kuna mengi. Ukiangalia kwenye rap family ties album ya Country Christian Stapleton na wengine wengi, ilikuwa ni usiku wa kipekee pia bila shaka. Haya basi, ni Joe Boy anakuambia kubana <laughs> ni ngoma moja kati ya zile ambazo zinafanya vizuri kweli e, katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Naamini kabisa katika ule muziki ama tuzo mbalimbali za Afrika ni moja kati ya vibao ambavyo vinaweza vikasumbua. Tukisonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express moja kwa moja tunaelekea moja katika kuangalia kombe la shirikisho ambalo, e, mwishoni mwa juma yale makundi yalipata timu mbili ambazo zimesonga mbele katika hatua ya robo finali, ambapo hatua hiyo ya makombe ya shirikisho imemalizika na timu nane zimefanikiwa kufuzu hatua robo finali. Kati ya zile ambazo zimefunzu, timu za ukanda wa jumuiya ya Afrika Mashariki, timu mbili za Simba Sports Club ya Tanzania na TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimesonga mbele. Hapa tunaye mchambuzi wa soka Abdul Mkeyenge. Hebu tueleze sasa ni, ni ni robo fainali ya namna gani tunakwenda kuishuhudia eh, katika kombe hili la shirikisho ni robo fainali ambayo ani predict kwa sababu ina timu ambao ni kidogo unajua, kuna Simba Mazembe hapo, ambao waliwahi kutoa taji ya klabu bingwa, kuna piramidi ambao ni kama hawa ndio wamejijengea imaya yao kwenye michuano hii. Kwa hiyo anakuna kina Al Ahly sipori kuna, ioli sio robo fainali ambayo unaweza kusema ani nyepesi robo fainali ambayo na ni ngumu na nani anaenda na nani aendi, labda unaweza ukatengeneza ubashiri baada ya kuiona ficha, kwa sababu ratiba yenyewe rasmi nikiiona hiyo hiyo, unaweza ukasema, unaweza kuwa na Kiswahili ama na Swahili lakini kwa sasa hivi, kwa juu juu, timu zilizofika pale, timu ambazo zimefanya kazi hizi, sio kwamba baba zilifika pale kwa mchekea, yani sio kwamba zimefanya kazi. Kuna wengine tunasikia kule, lakini kuna wengine ni watu ambao wamedondokea kutoka kilabu bingwa, kudondokea kwenye kombe la shirikisho na pengine basi matarajio ya timu ya Tanzania ya Simba Sports Club yakoje, hasa ukizingatia ni muda umepita tangu timu hiyo ilipofanikiwa kufikia hatua kama hiyo. Maana timu nyingine ya Congo DRC Mazembe TP ni wazoefu kwenye ngazi hii. Je, nini watarajie timu ya Simba? ni hatua ambayo hamwendi kushindana point, menda kushindana magoli. Yani kwa itoukuya jana kwenye mechi yao dhidi ya wale nani jtamarii, ndio inapaswa kufanya katika hatua hiyo walaoingia, kwa sababu ni hatua ambayo unatakiwa mtu wako mkamate, utegemeze um, goli nyingi, alafu uende ugenini, labda uende kutafuta suluhu. Haya basi, huyu ni Abdul Mkeyenge ambaye ni mchambuzi wa soka akielezea hali halisi jinsi ilivyo kwa timu za Jumuiya ya Afrika Mashariki ambazo zimesonga mbele e, kuingia katika ile hatua ya robo fainali ya Kombe la Shirikisho barani Afrika, Tipi Mazembe na Simba Sports Club. Lakini hili tulivyoona kwa uzoefu tu, hizi timu wakati zinacheza kwenye makundi, kwa upande wa hili kundi, hizi timu ambazo tumeziona nyingi zilikuwa zikishinda manyumbani kwao, lakini ugenini zilikuwa zinapigwa. Hii e, inaitwa kila mtu ashinde kwake alafu <laughs> tutajuana baadaye. Kwa hiyo robo fainali itakuwa kazi nam. Matangazo haya ya msikilizaji anakujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC bila kusahau ID tunao radio wa shirika ambao wanatusikiliza, tunasikiliza matangazo yetu kushirikiana nao basi, katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki nikianzia kule eh, Jamhuri ya Kenya, sauti ya mwananchi radio eneo la Nakuru, pia mwenedu radio kule Voi, sasa radio iliyoko Bungoma, na kule Tanzania ni 255 Global Radio, Dodoma FM ya kule Dodoma, Nuru FM Iringa, KFM Songea, Zanzibar kule Hits. Voice of Korogwe, bila e kusahau DRC RNA Radio Manyema, number one, number one wanywaleta kule. <laughs> Basi hayo tu ni baadhi ya maeneo, bila kusahau wetu viewswahili.com lakini sasa tuelekee kwenye habari za dunia. <music> Kwenye habari za dunia, mashambulizi mapya yanayoaminika kutekelezwa na waasi wa ADF yameua dazeni ya watu katika mji wa Beni, Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waasi wa ADF walishambulia kijiji cha Masambo na kuua watu kumi na mmoja na kuteka nyara watu wengine wawili. Afisa wa shirika lisilo la kiserikali la Gilbert Kambale amesema kwamba idadi ya watu waliouawa imefikia kumi na watano. Wakazi wa mji huo wametishia maandamano dhidi ya serikali kulalamikia ukosefu wa usalama licha ya kuwepo idadi kubwa ya walinda usalama sehemu hiyo. Kikao cha kwanza kusikiliza kesi ya uhalifu wa kivita katika jimbo la Darfur kimeanza hii leo Jumatatu katika mahakama ya uhalifu wa kivita ya kimataifa ICC. Kikao hicho kinafanyika baada ya karibu miaka ishirini kupita tangu jimbo la Darfur kukumbwa na machafuko yanayopelekea vifo vya maelfu ya watu. Ali Muhammad Al Abdul Al Rahman alikuwa kamanda wa kundi wa la wapiganaji la Janjaweed. Anakabiliwa na mashtaka 31 ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu ikiwemo mauaji, unajisi na mchezo. Ukraine imesema kwamba mazungumzo ya amani kati yake na Russia yameendelea kupitia njia ya ya video baada ya wajumbe wote kukutana kwa mazungumzo ya moja kwa moja Jumanne wiki iliyopita mjini Istanbul. Uturuki imeimarisha juhudi zake za kidiplomasia baada ya kile kimetajwa kama kupatikana mafanikio fulani katika mazungumzo ya Jumanne. Bila ya kutoa maelezo zaidi, ofisi ya rais wa Ukraine imesema kwamba maafisa wa Russia na Ukraine wamefanya mazungumzo kwa njia ya video na shirika la usafiri wa reli nchini Nigeria limesema kwamba zaidi ya abiria mia sitini na nane hawajulikani walipo kufikia sasa, wiki moja baada ya treni waliokuwa wanasafiria kushambuliwa na magaribi, watu waliokuwa wamejihami kwa silaha kaskazini magharibi mwa Nigeria. Watu wanane waliuawa na wengine hawajulikani walipo tangu Machi 28, washambuliaji walipolipua bomu na baadaye kuanza mashambulizi ya risasi katika treni inayokuwa ikielekea mji mkuu wa Abuja kutoka Kaduna kaskazini magharibi <muchas> Haya basi, huyo jina lake lile ambalo darasani mwalimu akiita, mm -hmm. Unakumbuka darasani ile unaitwa Sande Shumari, unajibu jana na leo Naam. Sasa huyu bwana jina lake ambalo huwa anaitwa ni Rajabu Abdul Kahali aka Harmonize, wataalamu wanafahamu kama Harmonize ehe, hapa anakuambia teacher au tembo mahadhi haya ya amapiano kwa kweli yameshikilia kweli kweli, mpaka kuna baadhi ya watu wanalalamika. Sasa mwishoni mwa juma kulikuwa kuna tuzo zile za muziki nchini Tanzania, na moja kati ya tuzo ambazo Harmonize ameondoka nayo ni ya mtumbuzaji bora, e, tuzo ambayo ilikuwa ina e, watu wengi tu walikuwa wanataka kuichukua na tuzo zimetolewa, Diamond akipata tuzo ya heshima, Ali Kiba vile vile akizoa tuzo Nandi, bila kusahau wimbo mbora kabisa wa Mario. Bila shaka na heshima hii pia, kama tunavyozungumzia, amekumbukwa pia hayati Bi Kidude, mhm, bila kusahau marehemu pia Ruge Mutahaba wa Clouds. Na moja kwa moja tunasonga mbele na tunaelekea katika barazani ambapo vijana nchini Kenya wanashutumiwa Kupiga mawe helikopta na magari ya msafara wa mgombea wa urais Raila Odinga, na tuliuliza je, unadhani kwa nini vijana wanatekeleza uhalifu kama huo? Hapa anaanza na Juma Kuziwa, anasema: kuna viashiria vingi uchaguzi Kenya usiwe wa amani. Unatarajia nini, viongozi wakuu wanaanza kupigwa mawe mapema kiasi hiki, kampeni zao zinakurupukana eh, matope badala ya kuuza sera na Wakenya wanafurahia. Mimi natoa usia kwa wazee wa Kenya wakumbuke kilichotokea Kenya katika uchaguzi zilizopita, na ni wale wale wanaoitia Kenya matatani. Haya basi, namuona huyu Davies Orechi anasema jamani, kwa mfano hili swala la kupigwa mawe sioni kama ni swala ambao alivyoongeliwa hivi. hivi sasa wengi wakizungumza kama vile Raila anapigwa akichochea. Hii kwa kweli si jambo zuri, inaweza kupelekea hatari katika uchaguzi. Mohamed Charo anasema, anatokea pwani ya Kenya, demokrasia ya Kenya ni ya kijambazi, ndo maana unaona mwanasiasa yeyote lazima awe na walinzi wake wa kibinafsi mbali na wale aliopewa na serikali ili akitaka uh, kutumia nguvu waanze hao, kwa maana walinzi aliopewa na serikali wanajua sheria, hawawezi kuwatumia anavyotaka. Uh, Wilson mtagwamba anasema ni utovu wa nidhamu. Pili, vijana asilimia kubwa wanasema Kenya huku hawana maadili, na wengi wao wanafanya mambo ya matumizi ya mihadarati, matokeo yake ndiyo haya yanazungumza. Na basi, vilevile kwenye suala kama hili, tunaelekea kulizungumza kwa undani zaidi kwenye hoja kwa hoja, ambapo mwishoni mwa wiki ambapo msafara, eh, wa kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga uliripotiwa kushambuliwa. Kwa hiyo tutaangalia eh, eh, hili mara baada ya kusikiliza kibao hiki kutoka kwake Aslei eh, akiwa amemshirikisha eh, Ali Mahaba wanakuambia uje Tusikilize e, ngoma hii kali kabisa kutoka e, hapo. Tutaangalia kwenye mambo ya hoja kwa hoja, kwa hoja. Kwa hoja. Basi ni Aslei eh, kutoka katika lile kundi la zamani, mm, walikuwa wanaitwa Yamoto Band eh, chini ya Saidi Fela. Naam, na kweli ama kwa hakika ili Aslei amejitoa kule na kutoka na kutoa vitu vyake eh, ameonyesha uwezo mkubwa sana kwenye tasnia ya Bongo Flavor. E, na ngoma zake zikirindima sio tu pale Tanzania bali ya yani kule Kenya, Uganda na kwingineko e, sauti ya Slay imekuwa kichambua kwelikweli, na hapa ameshirikisha Ali Mahaba. Nafikiri kitu hichi kimetulia kwelikweli. Naam, basi tusonge mbele na moja kwa moja tuelekee katika hoja kwa hoja. Kama nilivyogusia, e, tukio la mwishoni mwa wiki ambapo msafara wa kiongozi wa upinzani wa Kenya e, Raila Odinga uliripotiwa kushambuliwa kwa mawe na genge la vijana eneo la Rift Valley e, limeibua gumzo kali kwa Wakenya wengi. Wamekemea fujo na kueleza kwamba kuelekea uchaguzi mkuu, lakini baadhi wanashuku kuna njama za kisiasa iliyopangwa na wandani wa Raila Odinga. Josephat Kioko, e, kile ambacho e, unaweza kutueleza nini? E, marumbano haya ya maneno yanapiga pande zote mbili, lakini kubwa zaidi wananchi wamekemea kwamba Mkenya yoyote kiongozi yoyote anastahili kufanya kampeni kujipigia debe sehemu yoyote bila kukwazwa. Sasa wanashangaa kwa nini mtu afurushe eneo ambalo hana wafuasi wengi, ama anazungukia Wakenya kuzungumza nao, na kuna wale wanasema Landa, wapanga, hilo pia lichunguzwe. Eh, sana labda wapinzani ndio wamepanga lionekane eneo hilo liko hivyo. Nilipokuwa katika pilikapilika za kuzungumza, waliokemea sana tukio hili la msafara huo kushambuliwa ni pamoja na huyu Kennedy Musa. Hiyo hali ilikuwa ni hali mbaya kweli, tunakemea. Na mi naona pia kijana mwenyewe pia kujitolea tu kurusha, siwezi. Kama mi kijana, siwezi kabla mpaka niwe nimechochewa pia. Aaa, mimi nina shida zangu, naweza fanya vile kujitolea mi mwenyewe, nikamatwa nikamata atakuwa ni juu yangu, lakini kama nimetumwa nikifanya hili jambo najua nikishika ama nifanya nini, wale wako nyuma yangu watanisaidi. Naona kama kuna mkono wa mtu, maana siwezi mwenyewe kutoka tu papu nianze nifanye kitu kama hicho, maana yake naogopa serikali. Pia sioni kama mzee pia anaweza kufanya kitu kama hicho, maana yake sasa, kama ingemdhuru inge yeye inge mzee, hata kujitafutia umaarufu mzee, tayari naona ana umaarufu tayari <laughs> na mkioko, hali ya kisiasa na joto la kisiasa linaongezeka kwa uchaguzi huu hivi sasa na pengine hili swala pamoja na vijana kama hawa eh, kuzungumzwa. Tumeona wengine wakisema kwamba pengine inatokana na vijana kutokuwa na uh, shughuli. Wengine wakisema kwamba hapana, ni swala zima la mrengo wa kisiasa unaochukuliwa. Pengine katika hiyo nini ambacho umekifahamu kwa wataalamu na wachambuzi wa siasa wanasema Wameshaitwa viongozi kadhaa kuandika taarifa kwa polisi, waelezee wanachofahamu, kama hii ni jama ilipangwa, ili kuvuruga mkutano wa kiongozi wa upinzani ama wanavyosema wengine, huenda wapinzani nao pia wameita vijana wao wakawambia, nani, vurugeni, ili tuonekane katika ngome hii kuna fujo sana. Sasa mambo haya yote, hata katika mitandao ya kijamii nimeona leo mchana eh, wakuu wa upelezi wanamuita kiongozi mmoja wa upinzani aelezee kwa bayana nini kilitokea. Na katika hizo harakati za kuzungumza nao ao ni ngoma yeye anaamini kwamba wapinzani wanapanga hao wenyewe. Tumsikie, lakini hapo kunaweza kuwa na kuna kutafuta political mileage, kwa upande wangu. Sababu gani? Ukiangalia mheshimiwa Raila alikuwa ashapeana speech yake ikasomwa tayari, familia yake kujua, kama ataenda tena amejitokeza dakika za mwisho mwisho. Sasa mtu mkubwa, mwanasiasa kama yule, anaweza kuendaje sehemu bila ku kutaarifu watu kule kwamba ataenda kwanza tena yule Kibora alikuwa ni rafiki yake, sasa ataendaje bila ya kuambia taarifa? Itamaana kuna kitu ambacho alikuwa anatengeneza hapo ndani. Ndio maana Eda wakatengeneza vijana wao, wakawalipa, wakaambia haribuni hii mkutano, ionekane kwamba watu wa Ruto ndio ndomiyari, doar inaanza kwa logic kweli, watu waende wafanye hafla wamalize. Wakishamaliza ndio sasa ghafla ndege inashambulia. Itashambulia vipi? Naam kiweko, kwa kukamilisha, labda ungetueleza uh, tukio hili mpaka hivi sasa hapo nchini Kenya e, linazungumzwa vipi na linaleta ishara gani kwa namna moja ama nyingine kwa mwelekeo wa uchaguzi? Jana Jumapili, Rais Uhuru Kenyatta amekuwa miongoni mwa wale waliojitokeza kulizungumzia na akasema, watu wawe makini sana, kwa sababu mtu mwenye eh, hadhi kubwa kama kinara wa upinzani angejeruhiwa kwa jiwe katika ile ndege. E, nchi ingewaka moto, nikimnukuu vile amesema mwenyewe. Wakumbuke kwamba fujo za kisiasa miaka ya elfu mbili na saba na nane ilipeleka kenya pambaya. Ndio sasa hata wachanganuzi wa siasa nao wanaambia wapinzani, e, mkienda mahali ambapo nyinyi ni watu wazi kubwa, nendeni na usalama wa serikali. Kwa nini hakuna msafara wa polisi kumlinda mtu mkubwa kama kiongozi wa upinzani Raila Odinga? Yote haya yanazungumzwa na wapelelezi katika ile idara ya jasusi wameita watu zaidi kuwahoja na kuna vijana wamekamatwa jana, wanaojiwa. Asante ah, sana Josephat Kioko, kwa hayo yote, kwa kutueleza hiyo. Eh, ilikuwa ni hoja kwa hoja eh, na sande. Mambo ndiyo yako hivyo, sawa kabisa, mambo ndivyo yalivyo. Lakini moja kwa moja, Idi Ligongo, kama wanavyosema tunaingia hivi sasa kuangalia katika masuala yanayotamba na kujiri katika vyombo mbalimbali vya habari na vina mitandao ya kijamii, ni yale yanayotrend na moja kwa moja Idi Ligongo, kama tulivyozungumza hapo awali, jana, tuzo za sitini na nne za grami zimeshika moto kila kona kwenye mitandao mm -hmm, wakizungumza jinsi MC Trevor Noah alivyoshusha vitu vyake vizito, akiwatania na kuzungumza kwamba jamani, eh hapa ni salama, ni muziki tu, hakutakuwa na ngumi kama vibao mashuhudia <laughs> wa wakati wa Oscar. <laughs> aligusa watu wengi sana, hilo hilo. Vilevile rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky alitokea hafla bin vu, wenyewe wanasema kwa surprise wa Kiingereza, akiwa akiwashtua na kuwashangaza wakati MSNBC alipomtangaza kwamba anakuja kuzungumza na kutangaza tuzo alizungumza akisema kwamba mziki umenyosha na kusaidia watu wengi wa Ukraine kupona maumivu ya vita, lakini pia akiomba jumuiya ya kimataifa itoe msaada no. Na baada ya pale ndiye akaingia mtaalamu wa kazi kupiga nyimbo ya free. Huyu kama unavyomjua, eh, mwanamuziki ambaye anatamba kule Afrika uh, hapa Marekani. Lakini vilevile sijamtaja mwanamuziki wa Afrika huyu, si mwingine ni mwanamama mkongwe Angelique Kijo. Yeye peke yake kutoka Afrika amechukua tuzo, na DJ maarufu kutoka Afrika Kusini Black Coffee kwa upande wa Afrika. Naam, basi hayo ndiyo mambo ya Grammys, lakini aa, mwishoni mwa juma kulikuwa vile vile kuna tuzo zile za Tanzania tuligusia, lakini kile ambacho kimeonekana kuvuma zaidi ni Harmonize ambaye anaonekana hmm, anaendelea kubembeleza penzi la mpenzi wake wa zamani Kajala. Maanake yule mpenzi baada ya kuvurugana na Kajala alionekana mwanadada mmoja kutoka nchini Australia, na wiki iliyopita alisikika hmm, akitoa video akisema kwamba yeye na Harmonize waliachana siku nyingi na Harmonize Wana watu wanayekwambia kwamba hivi sasa eh, akili yote imehamia kwa Kajala. Kwa hiyo mambo ya tuzo za muziki wa Tanzania zimeemezwa eh, na hii habari wale ya bwana mkubwa eh, huyu bwana Abdul Rajabu Kahali Harmonize tembo. <laughs> Vile vilevile kule Tanzania wakizungumza sana hileo, kama walivyosikia kuhusu habari ya bunge kuonyeshwa live majeresho hii ni kitu ambacho miaka ya nyuma kilikuwepo lakini kikaziwa. Sasa kinarejea tena, ambapo wengi wamekuwa wakizungumza e, taarifa ya katibu wa bunge ikisema kwamba yataanza kesho e, katika mkutano wa saba wa bajeti la bunge la nchi hiyo. Na moja kwa moja tuelekea katika swali letu ambalo tulikuuliza wewe msikilizaji wetu kwamba utakabiliana vipi na hali ngumu ya maisha katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Huyu hapa ni Richard Kamali kutoka Beni DRC anasema hakuna aliye na nguvu ya kukabiliana na maisha, ila ni kuelewa tu kinachokufikisha ama kinachokufikia maishani. Naye Prikusi Anaeli Sambaya kutoka Nzega, Tabora anasema ni kuomba Mungu tu atupe wepesi sisi, hatuna cha kufanya, yeye ndiyo mto wa riziki. Salu Enjin anasema kwanza nitamtegemea zaidi Allah mwingi wa miujiza wa rehma, lakini pia kuwa mstahamilivu na subra katika maisha ya Ramadhan na inshaallah kila kitu kitakuwa sawa. Haya, nikamilisha naye Paluku Beneziti akiwa kule DRC anasema kwa upande wangu, hii hali ya Ramadhani itanisaidia kupunguza matumizi. Basi hapo ndio tunakamilisha Express, msikilizaji kutoka DC langu jina Sunday Shomari, ni karamu zangu. Mimi naitwa Idi ligongo jana na leo, bila shaka, siku njema