VOA 1, The Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Haya, mi naanza na kuuliza ebwana vipi? Ebwana daa. Hiyo yeah, <laughs> karibu katika matangazo ya VOA Express popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni tarehe 31 ya mwezi wa tatu mwaka wa 2022 e, mwaka ambao una matukio mengi kwelikweli hasa wapenda michezo e, wakiwa wanasubiri kuangalia kule Qatar mambo wow, yanakwendaje? Timu zinazidi e, kuongezeka ambazo zimefuzu kwa muda mfupi tutajua e, ile safu kamili ya timu ambazo zimefuzu Kombe la Dunia. Inayeukaribisha katika matangazo ya VOA Express. Kama kuna mtu amekuudhi, furahia. Mi naitwa Idi Ligongo. Bila shaka, bila shaka, Idi Ligongo yuko tayari msikilizaji, na mimi tayari, kama nilivyokuambia nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina ni Sunday Shomari, nafanya vitu hapa tayari kabisa standby. Vitu ni vingi kweli kweli. Hii leo tukimulika swala la watoto wanaozaliwa na midomo wazi. Idi, kama wameshalisikia hili swala, wanaongezeka na nini ambacho kinafanyika kuwasaidia, wengi wanaita midomo sungura, tutaangalia hilo. Vile vile, uchaguzi unakaribia nchini Kenya, nini ambacho vijana wanasema kuhusu uchaguzi. Kuna wale ambao wana wanakero na mambo fulani wakati wa uchaguzi, na wasi vijana wenzangu wachunge sana ao wanasiasa, wasikubali pia kutumiwa vibaya. Mtu anapewa shilingi mia mbili kutana na mwanasiasa fulani, waende hapo wakafanye fujo, wapigane. Haya, vilevile tutaangalia suala ambalo kwa kweli e, vijana wanajiuliza. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mwanachama wa jumuiya e, ya Afrika ya Mashariki. Sasa je vijana wameandaliwa kujua fursa ambazo zipo ndani ya DRC na wa DRC wameandaliwa kujua fursa ambazo zipo katika mataifa mengine wanachama wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Tutaliangalia hilo uh, lakini vilevile tutakuwa naye Harison Wakamau e, akitisha kutuambia yale ambayo, e, yale ambayo yanatanda sasa. Moja kwa moja tusonge mbele sande. Naona kwamba uh, kulingana na takwimu za shirika la afya duniani WHO, watoto laki mbili kila mwaka wanazaliwa na matatizo ya mdomo wazi au mdomo sungura barani Afrika. Ni kweli kabisa na huko nchini Tanzania pia. Uchunguzi wa gazeti ya Mwananchi unaeleza kwamba licha ya matibabu kwa watoto wao ambao wanazaliwa midomo wazi kutolewa bure kwenye maeneo mengi, lakini bado kuna watu kwenye jamii ambao wanawaficha watoto na kuwanyima kiao ya msingi ya kupata matibabu kwa sababu ya ule unyanyapaa. Sasa nimezungumza na Dr Elbariki Mako, yuko hospitali ya Lutheran eh, church ya Steliani, nje kidogo ya jiji la Arusha, ambaye yeye katika hospitali yao wanawasaidia sana hawa watoto wenye hii midomo sungura kwa msaada shirika mbalimbali ya nje na kwanza nikataka kujua jinsi wanavyokumbana na hili tatizo kwenye kazi zao za kila siku. Uh, kwa kazi za kila siku tumekuwa tumekutana na watoto hao wenye mdomo wazi au mdomo sungura, kwa kitaalamu wanaitwa uh, cleft lip au cleft palate, na wamekuwa haipiti wiki tayari una mtoto mmoja, mwezi una watoto watatu au wawili, na wengi wanakuwa wametokea vijijini. Kwa zaidi ya miaka ishirini na tano sasa tumekuwa tumepata wafadhili kutoka One, One World Reef. Kutoka Denver wamekuwa wanakuja mara mbili kwa mwaka, na wanawafanyia watoto operation bila gharama yoyote. Sasa uh, daktari, watoto hawa wanakutana na unyanyapaa mwingi, lakini katika jamii hali ikoje na mnafanya nini, eh, kuwasaidia? Wengi huwa wanajisikia vibaya katika jamii. Kwa hiyo mtu anapotokea, um, mzazi amejaliwa mtoto ambaye ana changamoto yoyote ya kiafya, huwa kutokana na elimu ndogo, wanawaficha kwanza kwa hiyo wanapopata elimu then wanawaleta kwenye hospitali na wanapata huduma, na mara mwisho wanakuwa na furaha. Tumekuwa tukisisitiza sana, tunajaribu pia kuomba misaada ya mashirika mbalimbali kutoa huduma. Kwa hiyo mara nyingi huduma hizi zinatolewa iha, kwa gharama nafuu sana au bure kabisa. Kwa upande wa mdomo wazi, wengi wanafanyiwa bila kuchangia gharama yoyote. Kwa hiyo tunawasihi sana wazazi wale watoto wenye changamoto ya kiafya wawalete hospitali, wafanyie uchunguzi. Watakapohitaji operation, tutaweka utaratibu ili wale watoto wawarudi katika afya na warudi katika maisha ya kawaida, na wazazi wasiwafiche tena. Sawa kabisa, Dkt Mako Elbariki Mako, ni kushukuru sana kuzungumza na Express, akieleza hilo swala la uko Arusha, jinsi wanavyofanya kazi hiyo kuwasaidia hawa watoto ambao wanazaliwa na hii changamoto. Haya basi, huyo anajulikana kama Oladapo Danieli Oyebanjo. Mi na Sande Shomari tukawa tunajiambia hapa hili jina kulikweli, utafikiri limewekwa wakati mtu anatengeneza chipsi mayai. Unajua, unachukua yai unagonga, afu unasikia jina litakalotoka ndo unampa huyo <laughs> anaitwa eh, anakuambia Dibanji, anakwambia stress-free. Free. Na vilevile BD wanamwita huyu bwana the entertainer Manake ametingisha kwelikweli, sio tu Nigeria bali ametikisha dunia yote, miziki na miziki yake mikali, na akipata tuzo mbalimbali mbali. Amechukua tuzo MTV, amechukua tuzo Europe Music Award elfu mbili na saba amechukua best international act elfu mbili na kumi na moja bt amekuwa muuzaji mkubwa wa best African act elfu mbili na kumi na nne Kwa hiyo huyu bwana ametisha na kifupi, sande ni kwamba huyu ni moja kati ya watu ambao wame palilia ama wamesafisha njia kwa wanamuziki hmm, wengi mpaka no, wana sasa. majina yamekuwa ni mengi. Hawa walikuwa ni wa mwanzo mwanzo eh, kabisa kule nchini na Nigeria. Na kwa mbali, kama mchezo nikumbusha tunasonga mbele ndani ya matangazo kwamba jamhuri ya VOA Express. Ni kwa kidemokrasia ya Kongo wiki hii imejiunga rasmi na jumuiya ya Afrika ya Mashariki ambapo imefungua milango ya kibiashara kwa vijana wa DRC na wenzao wa mataifa mengine wanachama. Swali kubwa sasa Sande, ni kwamba je, vijana wanaojishughulisha na biashara ndani ya jumuiya ya mataifa ya Afrika mashariki wamepata uelewa wa kutosha kuhusu fursa za kibiashara ama hata ajira mara baada ya DRC kujiunga na kuwa mwanachama? Sasa hapa tunazungumza na Francis eh, Wangombe ambaye ni mdau wa sekta ya biashara za uandishi wa vitabu nchini Kenya. Francis, umeona kweli kuna uhamasishaji wa kutosha kwa vijana kutambua fursa baada ya DRC kuwa mwanachama wa Afrika mashariki? Kufikia sasa bado hakuna ule uhamasishaji wa wa kina uh, wa au wenye uzito zaidi, kumaanisha kwamba ni kama kujiunga tu pale bila kujua kwamba kuna nafasi nzuri sana ya kuweza kufanya biashara na mataifa mataifa ambayo ni wanachama, kwa sababu wakati mwingi unakuta kwamba wakati nchi ama vijana wanapotagusana na vijana wa nchi nyingine wanapata kuna zile fursa ambazo zinapatikana huko, lakini ule uhamasishaji unafaa kutokana na serikali ienyewe kwamba vijana wapewe mafunzo, waambie kwamba kuna nafasi katika sisi kuwa nini, kuwa wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, kwamba kuna nafasi hizi za kazi, kuna nafasi hizi za kibiashara, mm. Nam, kumradhi, lakini Bwana Wang'ombe, hivi sasa vijana wenyewe ambao wapo katika sekta ya biashara, unaona kweli kama wanamwamkwa kufahamu fursa za kibiashara baada ya DRC si kujiunga katika jamhuri, katika jumuiya ya Afrika ya Mashariki? vijana wenyewe kama hawana ule ufahamu itakuwa ni vigumu. Na kuna changamoto moja ambayo hupata vijana wanapotaka kusafiri katika mataifa ya Afrika Mashariki, hata kama kule kupata paspoti na kule kuweza kupata kujua wanaelekea wapi, kufanya nini, na yale masharti ambayo yanapatikana ukienda katika taifa fulani, unakuta wengine wanapitia njia ambazo hazifai. Kwa hivyo serikali ya nchi ya kidemokrasia ya Kongo inafaa kufanya hivi, kuonyesha kwamba kwa wale vijana e, wameelimishwa njia mwafaka ya kuweza kutafuta ajira katika mataifa ya muungano wa jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo ni wazi kwamba hapa, e, wanaweza kuwe na ule ushirikiano mzuri, ili vijana waweze kusoma kutoka kwa wenzao wale wako Kenya, Tanzania ama Uganda, waweze kusoma kutoka kwa wenzao kutoka Jamhuri e, ya kidemokrasia ya Kongo. Asante sana bwana Wang'ombe. Eh, maanake hapa nimetolewa macho kwelikweli. Hapa Harrison Kamau katoa jicho likawa kubwa, wanaambia bwana huyu anaitwa Wang'ombe, sio Wang'ombe. <laughs> <laughs> <laughs> Unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC na nam msikilizaji matangazo haya basi, kama anavyosema hili si tu hapa Washington lakini maeneo mengine mbalimbali mbali kwa washirika wetu eh, kule nchini Kenya ni Sauti ya Mwananchi Redio eneo la Nakuru, bila ya kusahau Mwenendo Redio kule Voi, sasa redio ya Bungoma. Tanzania kuna 255 Global Radio, Dodoma FM pale Dodoma, Nuru FM kule Iringa, KFM Songea, bila kusahau Hits FM visiwani Zanzibar na Voice of Korogwe kule Korogwe, Tanga, na DRC pia Radio RNA Baraka Manyema, nambar a au nambar moja hiyo na nyinginezo nyingi. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Kwenye habari za dunia, wizara ya ulinzi ya Taiwan imesema leo kwamba imeunda kundi la kuchunguza mbinu zinazotumiwa na Ukraine katika kukabiliana na Rusia, wakati ikiongeza kwamba imekuwa ikishauriana na Marekani kuhusu suala hilo. Taiwan ambayo China inadai ni eneo lake imekuwa kwenye hali ya tahadhari tangu Rusia ilipoivamia Ukraine, kutokana na wasiwasi kwamba China huenda ikafanya hivyo dhidi yake. Uwezekano wa China wa kuivamia kisiwa hicho ni jambo ambalo limekuwa likizungumziwa mza na maafisa wa Taipei kwa muda mrefu hivi sasa. Wakati akizungumza na wanahabari nje ya majengo ya bunge, waziri wa ulinzi wa Taiwan Chiu Kuo Cheng amesema kwamba wamekuwa kwenye mashauriano na mataifa ya kigeni kuhusu mapigano yanayoendelea Ukraine. Rais wa Ukraine Vladimir Zelenski amesema kwamba mapambano ya vikosi vyake dhidi ya uvamizi wa Rusia imefikia hatua muhimu, wakati akiomba msaada zaidi kutoka Marekani, saa chache baada ya Kremlin kuonekana kukaidi hadi ya awali ya kupunguza mashambulizi. Mashambulizi ya bomu kwenye maeneo karibu na miji ya Kiev pamoja na Shenhev, pamoja na mashambulizi zaidi kwenye sehemu nyingine za taifa, yanahujumu hatua zilizopigwa kuelekea kumaliza ghasia hizo. Maelfu ya wakazi wanasemekana kukwama kwenye miji iliyopata shida, wakati pande zote mbili zikisema kwamba zitafanya juhudi za kuwaokoa kupitia mji wa bandari wa Maripo. Rais wa Tunisia Kais Saied amevunja bunge, ikionekana e kuwa hatua ya karibu zaidi ya kuhujumu demokrasia. Saied ametangaza hatua hiyo kupitia televisheni ya taifa baada ya wabunge wakiongozwa na wale kutoka chama cha upinzani cha Islamic kufanya mkutano kwa njia ya kimtandao kwa nia ya kudhibiti mamlaka aliyojitwika kiongozi huyo mwaka uliopita. Rais huyo wakati wa kutangaza hatua hiyo alisema kwamba ametumia kifungu cha 72 cha katiba katika kuvunja bunge ili kulinda taifa pamoja na taasisi zake. Januari mwaka huu mamia ya waandamanaji walikusanyika kwenye mji mkuu Tunis kulalamika utawala wake. na wizara ya afya ya Palestina imesema kwamba vikosi vya Israel vimeshambulia kambi ya wakimbizi mapema leo huko ukingo magharibi na kupelekea mapambano ya bunduki yaliyosababisha vifo vya Wapalestina wawili pamoja na kujeruhiwa kwa wengine 15. Video zilizorushwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha moshi mkubwa umetanda angani kutoka kwenye kambi hiyo ya wakimbizi huku milio ya risasi ikisikika. Baadhi ya video pia zimeonyesha wanajeshi wa Israel pamoja na Wapalestina wenye bunduki wakitembea kwenye barabara za ukingo huo. Basi, kibao kitamu kabisa hiko Rich Mavoko na Masauti, anakwambia jibane, lakini mimi wala sijajibana hapa studio nimejiachia kweli kweli. <laughs> Kujiachia ndio mtindo wa kisasa, wanakwambia unafanya mavituzi mazito. Rich Mavoko, huyu kijana ametamba sana akiwa uh, na King Kaka Records mwaka 2016, lakini huyu King Kaka ni jamaa wa kutoka kule nchini Kenya. Baadaye ameenda chini ya mzee wa kazi Simba, WCB kwa Wasafi. Basi huko ndiko anafanya mavitu yake kama unavyomjua, amekuwa akitikisa kwelikweli huyu kijana naam. Basi tusonge mbele na matangazo ya VOA Express na moja kwa moja tunaelekea katika e, Barazani ambapo tulikuuliza wewe, msikilizaji, una matumaini gani kwa timu za Afrika zilizofuzu kombe la dunia? Tuanzie na msikilizaji huyo ambaye yeye anaelezea kile ambacho anaamini katika simu tano zile za Afrika. Eh, kwa jina naitwa Juma Yasini. Ya sini inapatikana maeneo ya Buswakala Mboe Geita, ila kwa sasa niko safarini Bugelenga kombe Geita nchini Tanzania. Aa, mimi timu ninayoona itakayofuzu ita, itakayofanya vizuri kati ya timu tano zilizofuzu kwenye michuano ya kombe la dunia huko nchini Qatar mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, mimi timu ninayoipa uwezo yani itakayofanya vizuri katika timu tano za Afrika mi naona ni, ni ni timu ya Senegal. Maana timu ya Senegal na na, na jinsi inavyoifuatilia timu ya Senegal, iko vizuri sana na kikosi chake nakiaminia sana, nadhani itafanya vyema sana na na hisi, kama Mungu akijalia inaweza ikafika hata kwenye nusu fainali, ndugu mtangazaji. Asante sana basi, sande Shomari, ndiyo maoni hayo, lakini vilevile vile, wapo wale ambao wametuandikia e, katika mtandao wetu. Nikianza naye Shabani Milando, anasema yeye anatokea kule maeneo ya Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema e, kwa upande wake anawaombea e, timu zote za Afrika ambazo zilizobahatika kupita kwenye michuano hiyo waweze kuendelea mbele zaidi na kuweza kunyakua kombe la dunia kama a, kutakuwa na upendeleo wa wazungu kwa kujipenda wenyewe. Ni maoni yake Shabani, mimi nimesoma tu nam, bila shaka. Na mi naangalia maoni yake huyu Vincent JJ Kaji, kijana mpole, anasema yuko kule Tanzania, anasema mi nafikiri Senegal, Kameruni na Ghana, huenda hizi timu zote tatu zikafanya maajabu huko. Toka DRC huyu hapa ni Tino Jean Marie, anasema kwamba yeye anaipatia nafasi timu ya Senegal kwamba itafanya vizuri, itafika nusu fainali. Asante ee, anawapa tano kwa tano. Haya, tutaona hayo mambo yatakavyokuwa. Laurente wa Laurente huyu anasema michuano mikubwa kama kombe ya dunia au mabara si ya kujifunza mpira. Kwa hiyo navyoona mimi kitakachotokea huko Black Stars, hii timu ya Ghana, anasema wanaweza wakafanya maajabu makubwa, kwa sababu anasema wamekuwa na uwezo mkubwa, na wamekuwa na exposure, na wameweza kufahamu michezo mingi mikubwa na kucheza kama timu ya kutoka ukanda wetu wa Afrika. Anapokuja kwenye maswala haya, anasema haya. Ah, asante sana. Basi tunasonga mbele na ndani ya matangazo ya VOA Express na Yeah, yeah, yeah, yeah, yeah, yeah, yeah, yeah. Will... Aya, basi Sande Shumari, mimi katika vibao vya Kofi ambavyo vinanikamata kwelikweli mm. E, amefanya na huyu mwanamuziki wa siku nyingi sana ambaye niliwahi kupata bahati ya kumwona live kwenye stage Buju Banton mm. E, remix, nenda katafuti kitu kinaitwa pressure kilo mm. <sighs> kikipiga kile huko Mombasa, afu unaangalia upepo wa wow, kwani ule <laughs> <laughs> He, he, he, na sio mchezo kwa <laughs> hivyo. Umetikisa kweli kweli, jamani, hichi kibao chake Runaway hakina muda mrefu, kimetoka match 28, leo ni match 31, sio haya. Basi unaambia zaidi ya laki moja tayari, views kwenye Facebook, kwenye YouTube, anaimba huyo huyo mtoto. Yeah. anafanya vizuri sana na naamini kabisa, basi eh, Koffi atakuwa amekupeleka vizuri e. Sasa moja kwa moja, tumuende tumuende, naam Harisoni wa Kamau, usimkimbize sana. Mm. Ah, tunamkimbiza kweli kweli Harrison Kamau? <laughs> Sasa, Harrison, unataka tuende sasa hivi au tukupumzishe kidogo ujipange mm, kazi. Eh? Ah, kama mambo mambo yanatanda, si yanatanda. Okay. Yanatanda yanatanda. So yanatanda kazi. Yanatanda. Yanatanda yanatanda, si basi. Yako mengi. Tuanze mambo ya, ya soka. Unajua macho yote yameelekea ya Katar World Cup. Uh-huh. Mm. Lakini sasa tukitoka Katar pia yaje hivi ya shike Kenya. Naam. Tunapozungumza ni kwamba shirika la soka la la la, la, Kenya limepigwa marufuku na na FIFA, FIFA baraza la FIFA mm, kule Katar. Kisa na sababu serikali ilichukua hatua ya kudhibiti uh, shirika shirikisho o a la, Kenya yeah. Na sasa so FIFA ime kusema kwamba ni kinyume na sheria za FIFA no. Kwamba serikali haiwezi kuchukua majukumu ya sasa, kwa vile imeingilia, basi wameambia serikali, siku maneni kabisa, hadi mtakaporejesha uh, udhibiti na uongozi wa shirikisho hilo kwa kamati maalum hmm. basi hamko nje ya mchezo. Sasa baraza lenye limesema, na limesema hivyo kwa kupiga kura leo asubuhi, ndio ripoti imetokea. Kati ya wajumbe 198 ni mmoja na tu ndio amekataa, lakini wengine wote wamesema wa Kenya out kwanza muondoke, mjipange vizuri, kisha ndio mrudi kwenye sheria za FIFA. Basi hilo ni moja. Mambo ya maswala ya movie movie, hivi mnamfahamu vizuri sana Bruce Willis na movie zake nzito nzito. Sasa jamaa huyu ametanda sana kwenye mitandao ya kijamii katika siku kama mbili sasa hivi. Kisa na sababu ni kwa sababu amepatikana anaugua, na anaugua maradhi kwa jina aphasia. Haya ni maradhi ambayo ubongo wake unaanza kuenda polepole, unakuwa slow, kwamba hatamini mambo vizuri, haelezi mambo kwa wakati, na pia anaanza kujisahau. Sasa kama mcheza filamu, unajua haya ni mambo magumu sana, sasa yanaanza ya kutisha, awezi hmm, kufanya script, awezi kufanya nini na anaugua. Na unapokuwa mwigizaji, unabidi uwe na kumbukumbu kweli, kwa sababu ile script kuiweka kichwani Kuchwani yote ote. Sasa huyu jamaa wakati akiwa na miaka sasa sitini na saba sasa, sasa, sasa, sasa, ni jambo ambalo wengi wanasema bado ni miaka midogo kwa mcheza filamu mm -hmm. na kwa hivyo kunakuwa na matumaini mengi kwamba ana nafasi ya kuendelea zaidi kucheza filamu, lakini kulingana na hali ilivyo, na familia yake inasema na imesema kupitia mtandao wake wa Instagram kwamba hali yake inadorora kwa haraka sana, kwa hivyo matumaini yanaendelea kushuka, lakini bado sisi tunamtakia Bruce Willis uh, afueni na apone augue, pole yani yule jamaa, kwa sababu kwa kweli amefanya mambo makubwa sana kwenye fani ya burudani kwa zaidi ya miongo minne, na mambo yanaendelea vizuri kabisa. Kwa hivyo ni baadhi tu ya mambo yanayotanda na kuvuma kwenye mitandao. Vile vile kamele, kamao, kama nigusie tu hapa, hata wewe unafahamu, jana watu walikuwa kisubiri sana kuhusu mtaalam wa kuchekeshaji Chris Rock kuzungumza kwa mara ya kwanza tangu sakata la kupigwa kofi. Yes, na concert eh, yake hao walikuwa wako na kwenda kuzungumza kule Boston, walikuwa wanasema kutajaa sana kwa ajili wataka kujua nini ambacho atazungumza, lakini wanasema wengi wamekuwa wamesikitika kwamba hakutaka kuelezea sana juu ya swala zima lililotokea kati yake na mzee wa kifupi kazi kifupi, kifupi, kifupi wa mbea wamefedheshwa. Uwezi kwenda kwenye kosesi, wewe unatarajia watu wao, wametoa mpaka taarifa hapo, eh, ni kwamba wa mbea wamefedheshwa. <laughs> Ay, kazi kwenu, jameni. Ah, na, metaku, i... zao kwa sababu Chris Rock hajaelezea sana ni wakati wanakata tiketi mm. walijua, kuna walijua kibao, ta, ta ta. Sasa walivyosikia amezabwa kofi, ndio wakazidi kunua, ndio wakajazana zaidi <laughs> <laughs> <laughs> wakitaka wapate udaku zaidi <laughs> wenyewe lakini <laughs> wakaukosa. Haya, <laughs> basi, unasikiliza matangazo ya VOA Express na moja kwa moja tuelekee kuangazia kero, ambapo e, wakati kampeni za siasa kufuatia uchaguzi wa 2022 nchini Kenya zinaendelea kushika kasi e, vijana nchini humo wanajikuta mtegoni kila wanapojihusisha na siasa hizo kwa sababu ya ukosefu wa ajira. Vijana hao wanaelezea kero yao e, jinsi wanasiasa wanawatumia kwa manufaa yao. Hawa wanasiasa wametufanya sisi vijana ndo watu wao wa kuchezea miaka mingi sana. Mtu atakuja atakupa kazi yake amuwekee hizi makaratasi zake telewana vizuri, atakwambia we nifanyie hii kazi mimi nitakuja nitakulipa, alafu kishamfanya ile kazi ndo mtu humuoni tena. Hiyo kitu inanikera sana na pia tumchoka na mambo yao, tuangalie mtu ambaye tunajua huyu ukimfuata na shida yako atakusaidia, na akikupa kazi yake wajua hamtosumbuana. Yaani hiyo kitu inatumiza sisi vijana, mwanzo wanatudanganya na sijui kitu gani ambacho kinafanya mpaka wana wanapata nafasi ya kutushika sisi vijana na kutudanganya, wanatupa mia mbili. Wewe ukisikia mkutano wa mwanasiasa fulani, waenda hapo, waenda fanya fujo Ukiondoka okay, hapo hakuna kitu umepata, umpata ile mia mbili haikusaidii na lolote na wasi, vijana wenzangu, wachunge sana hao wanasiasa. Ukitoka hapo mwanasiasa yeye ondoka hey, na shughuli zake, mnabaki nyini mnakuwa mnalaumiana, hamwelewani kwa sababu ya mwanasiasa. Tena ni kero kubwa sana, kwa maana unapata wakinamama wanadalilishana, wanafuana nguo kwa sababu ya pesa imetoka pale, nyinyi ndo mnaumizana pale. Gharama yaja kwako tena kwenda hospitali, watumia pesa yako. Mwanasiasa yeye ya ameenda, ama ile pesa itoke pale na ipotee na mtu mmoja, nyinyi mtabaki mangojea tu pale. Hiyo kitu ni kero kubwa sana. Haya, umesikia mambo hayo? E, e, mambo hayo na kipindi hiki cha uchaguzi kuna wale ambao wanasema, wanacheza wanapiga miguu yote miwili, kwamba <laughs> kwamba anaenda kwenye chama hiki, anavaa nguo hizi, alafu <laughs> anachukua mshiko, anachukua mlungula, anaondoka, afu anakwenda kwenye chama kingine tena, anawambia mimi niko na nyinyi, anavuta tena kingine, lakini hiyo unaosema, hili ni kweli, mi nimeyashuhudia kwenye uchaguzi kule Kampala, Uganda, ambapo walikuwa wale wafuasi wa chama tawala NRM wanapewa bodaboda boda, zile wanaambiwa kuna kituo fulani kinagawa mafuta ya bure, kama wee ukija na fulana yako na chama, unaenda unapewa mafuta. Basi bodaboda wote karibu walikuwa wamepiga fulana za njano, wanakwenda kulamba mafuta pale, na wakishachukua mafuta yao pale wanatoka, wanatupa zile fulana pembele, wanaendelea kufanya kwenye kampeni za vyama vyao vingine na baada ya uchaguzi, mambo yakiwa hayaendi, bodaboda hao hao, unakuta wanalalamika kwamba watu vipi, mbona hatupewi tena? mambo <coughs> hayaendi <coughs> vyema <coughs> yeah. Aya basi moja kwa moja tuelekee kwenye swali letu la leo, Sandey Shomari. E, hapo jana tuliwauliza e, wasikilizaji wetu e, kile ambacho wao E, wanakiona hasa kuelekea katika hii medani ya michezo e, katika mm -hmm. Vitu ambavyo kwa namna moja ma nyingine ndio msimu kweli kuelekea kombe la dunia mambo kabeza. yanakuwa ni mengi kweli kweli e, e, na ukizingatia idi yaliyotokea mengi ya kwenye mechi mbalimbali hasia kuibuka watu kupigana hadi kuona mabomu amepigwa hadi kupotea kwa kocha kule Nigeria mm. kwa hiyo ni moja ambayo mambo yametokea ametokea na kina Mo Salah kulalamika, wamepigwa laser kwenye macho waoni sasa nye, sasa tukauliza je, nini kifanyike kukusha ghasia? Sasa Jisandu Daga kutoka kule Rumbo Nyika anasema, mtazamu wangu kila mtu awe mlinzi wa mwenzake ili kukomesha mambo mabaya uwanjani. Raymond Lendiki Mole yee, kwa upande wake anasema ni kuongeza ulinzi, askari wawepo wa kutosha, lakini anasema pia mashabiki wajitahidi kuzuia mihemko, maana mwisho kabisa adhabu kaye itolewe kwa nchi husika, au ikiwemo kufungiwa hadi miaka mitatu. Naona na Zaili Mwadedi anasema kwamba Dar es Salaam ulinzi na usalama unapaswa kuimarisha uwanjani kwa kuweka askari wa kutosha, ili kudhibiti mashabiki ambao wanaanzisha fujo. Abel Arimba yeye kwa upande wake anasema mashabiki ambao hawana nidhamu wafurushwe uwanjani mara moja, na adhabu kali zichukuliwe dhidi yao. Wakati Jack Kaingi anasema kuelimisha mashabiki ni muhimu, sio tu kuwachapa. Waelimisheni vilevile, jamani. <laughs> Basi naamini kabisa e, tutashuhudia mengi kuelekea kwenye kombe e, la dunia. Mimi naitwa Idi Ligongo ambaye ulikuwa nami hapa pamoja na mwenzangu Sandey Simba Shomari, e, bila kumsahau bibie Aida Isa akiwa upande wa pili e, amefanya mambo makubwa kwelikweli hii hey, leo kutukamilishia na kuhakikisha VOA Express inatoka murua kabisa. Bila shaka sadakta, sisi tunakuambia basi, jioni njema popote pale ulipo.