visasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa b afrika ya kati zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari rais wa misri hii leo jumatano tano alikutana na kiongozi wa kijeshi wa sudan kwa mazungumzo yanayoangazia uhusiano kati ya majirani hao wawili wa afrika rais abdel fata elsisi alimpokea jenerali abdul fata burhani mkuu wa baraza la utawala nchini sudan katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa kairo viongozi hao wawili walikagua garidi la heshma katika ikulu ya cairo kabla ya kukaa kujadili masuala ya nchi zao mbili kulingana na televisheni ya serikali ya misri mazungumzo hayo huenda yakajumuisha mzozo wa mataifa hayo mawili na ethiopia kuhusu bwawa kubwa ambao limejengwa kwenye mto blu ni nchi hizo mara kwa mara zimeshindwa kufikia makubaliano ya pande tatu na ethiopia juu ya kujazwa na uendeshaji wa bwawa la gan enassac la ethiopia umoja wa ulaya umepanga kuikopesha tunisia yuro zipatazo milioni i450 ili kusaidia bajeti yake na kuwekeza yuro bilioni nne katika miaka ijayo wakati nchi hiyo ya afrika kaskazini ikitafuta msaada wa kimataifa kushughulikia mzozo unaokuja katika fedha za umma akizungumza baada ya mkutano na maafisa wa serikali ya tunisia mjini tunis siku ya jumanne kamishina wa umoja wa ulaya wa upanuzi olivia vareli alisema mkopo huo utatumwa ifikapo aprili na kujumuisha euro zipatazo milioni mi3 zilizotengwa mwaka jana shirika la ukadiriaji wa mikopo la fich mwezi huu lilishusha hadhi ya kokopa ya tunisia hadi hali duni kabisa na benki ya uwekezaji ya morgan stanley ilisema inatarajia serikali kutolipa mikopo hiyo fedha za umma za tunisia tayari zilikuwa matatani kabla ya janga na machafuko ya kisiasa tangu rais kais said kusimamisha bunge na kuhamia kwenye utawala wa mtu mmoja mwaka jana na kuchelewesha juhudi za kutafuta msaada zaidi naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti aamerika voa ikitangaza kupitia 175fm na nairobi kenya main susan collins hii leyo jumatano alisema kuwa atapiga kura kumthibitisha jaji ketanji brown jackson akiwapo wademokrat walao kura moja ya warepublican na akiakikishia kuwa jackson atakuwa mwanamke wa kwanza mweusi katika mahakama ya juu marekani llin alisema katika taarifa yake kwamba alikutana na jackson mara ya pili baada ya siku nne za kusikilizwa kwake wiki iliyopita na kuamua ana uzoefu sifa na uadilifu wa kuhudumu kama jaji mmojawapo katika mahakama ya juu kwa hivyo nitapiga kura kumthibitisha katika nafasi hii cllins alisema uungaji mkono wake unawapa wademokrat walao kura mmoja katika baraza la senate idogawika sawa kati ya wademokrat na warepublican 0 kwa 0 na kuna uwezekano wa kuwaokoa dhidi ya kutumia kura ya kuvunja usawa ya makamu rais kamala harris kuthibitisha chagoo hilo la rais biden inatarajiwa kwamba wademokrati wote 0 watamunga mkono jackson ingawa mdemokrati mmoja mashuhuri mwenye msimamo wa waston senato arizona cristan sinema bado ajasema jinsi atakavyopiga ya ya kura yake Mkuu wa, jeshi, mkuu wa shirika la chakula la umoja wa mataifa amesema uvamizi wa rusia nchini ukraine unaweza kusababisha mzozo mbaya zaidi wa chakula duniani tangu vita vya pili vya dunia david bisly mkuu wa mpango wa chakula duniani aliambia baraza la usalama la umoja wa mataifa jumanne kwamba vita vilivyodumu kwa mwezi mmoja vimeigeuza ukraine kutoka kikapu cha chakula cha dunia na kwa nchi ya mstari wa chakula duniani ameliambia baraza la usalama kwamba asilimia 50 ya nafaka inazonunua kulisha watu wapatao milioni125 duniani kote zinatoka ukraine na kuonya kwamba italazimika kuanza kupunguza mgao katika maeneo yenye vita kama vile yemen ambayo tayari imeshuhudia mgao wake wa chakula ukipunguzwa kwa nusu kutokana na kupanda kwa gharama za chakula mafuta na usafirishaji bisli alisema ukrain na rusia kwa pamoja huzalisha asilimia 30 ya ngano duniani na asilimia 2 ya mahindi na kati ya asilimia 7b5 hadi tisni ya mafuta ya mbegu ya alizeti misri na lebnan pekee hupokea zaidi ya asilimia 80 ya nafaka yake kutoka ukraini hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu ni sanday shomari endelea kusikiliza matangazo yetu ya kwa undani ukangana naye bmj mridhi kwa kwa sasa i ni kwa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti sautiamerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika e, sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia ripoti ya mkaguzi na mdhibiti wa hesabu za serikali cag nchini tanzania ambayo inaonyesha kwamba deni la serikali ya nchi hiyo Uh, imeongezeka kwa asilimia 137 kitu ambacho tunataka kukiangalia kwa umakini sana ni madeni yale tunavyoyachukua tunayachukua kuyafanyia nini kwenye sehemu ya pili tutatupia jicho mchakato unaoendelea nchini kenya ambapo hiyo kesho inatarajiwa kwamba mahakama ya juu nchini humo e, itatoa uamuzi kuhusu mchakato wa kutaka kuibadilisha katiba ya nchi hiyo maarufu bbi ni kwa undani mimi ni bmj mridhi deni la serikali ya tanzania linasemekana kwamba limeongezeka kutoka shilingi e, tilioni hms 6t nukt7bs e, mwaka uliopita na kufikia takriban shilingi trilioni siti na tano kufikia juni mwaka wa elu22shimj yaani mwaka jana na hayo ni kwa mujibu wa taarifa uh, iliyotolewa au uh, ripoti iliyotolewa na mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali charles kechere wakati akiwasilisha ripoti ya ukaguzi wa mwaka wa fedha ambao unakuisha uliisha mwaka wa eb e, mwezi juni ebisiinmoja kwa raisi samia suluhu hassan katika e, ikulu ya chamwino na amesema uh, huyo kichere kwamba Uh, kuna ongezeko la tlioni 76 hiyo ikiwa ni sawa na asilimia17 lakini wakati huo huo ameongeza kusema kwamba kipimo cha deni la serikali ambacho kimetumia pato la taifa kinaonyesha deni hilo bado ni himilifu tuingie kujadili hili moja kwa moja na mtaalamu wa masala ya uchumi uh, dr abel kinyondo akiwa kule nchini tanzania mjini dar es salaam daktari ripoti hiyo ambayo inaeleza kwamba deni la serikali ya tanzania limeongezeka kutoka shilingi e, trilioni hams na sit nukta 7b mwaka uliopita na kufikia tilioni sa 4 nukta5 2 Eh, kufikia mwezi juni mwaka uliopita ambayo kama unavyojua imewasilishwa leo na mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ukisikia hivyo kwanza nini hisia zako lazima tukubali kwamba madeni ni ni moja kati ya njia halali kabisa nchi inaweza katumia ili kuongeza mapato yake kwa hiyo kama ambavyo tunakusanya kodi kama ambavyo tunaweka tozo Uh, na faini mbali mbalimbali madeni ni sehemu halali kabisa kiuchumi ambayo nchi inaweza akatumia kuongeza uh, mapato yake kitu ambacho tunataka kukiangalia kwa umakini sana ni madeni yale tunavyoyachukua tunayachukua kuyafanyia nini ukiangalia ilo ongezeko ni ongezeko ambalo kidogo limekuwa kubwa kwa kipindi kifupi lakini hili si jambo ambalo lina linaweza kushtua ikiwa matumizi ya madeni yale hayajapachikwa katika matumizi au vitega uchumi ambavyo sio vya kudumu uh, tunaita recurrent expenditures kama unatumia madeni uh, ku, ku, ku, ku, kwenye maeneo ambayo ni pesa zinatumika na kwenda uh, kama mishahara kama ni posho hili linatisha sana lakini kama madeni yanayochukuliwa yanatumika katika capital expenditures unakwenda kufanya uh, kitega uchumi katika vitu ambavyo vinawekezwa vina kwa muda mrefu na kwa ajili ya ya ya, ya, ya siku za usoni kama kutengeneza miundombinu uh, kama hospitali kama kama mashule madeni yale yanaweza yakawa na justification kwa nini umekuwa nayo kwa yu, kwa hiyo hiyo kwangu mimi ningesema kwanza tutambue kwamba madeni ni njia halali kabisa ya serikali inaweza akatumia kukusanya mapato lakini pia ukubwa wa deni usitushtue sana kama ambavyo tunatakiwa kushtuka deni lile limetumika kwenye nini lakini pia inabidi tuwe makini sana kwa sababu nimeendelea kufikia kauli uh, deni bado imilivu deni bado imilivu Uh, inabidi unapofika wakati fulani tuanze kusema imilivu lakini linaongezeka na kama linaanza kuongezeka kwa namna ambayo kidogo ni ya haraka inabidi pamoja na kwamba htujafikia kwenye eneo la kusema si imilivu tena inabidi tuanze kujiuliza kwa nini inabidi katika njia zote za mapato tukimbilie tu, tu, tu, sana huko kwenye madeni wotzt ni kitu gani ambacho hatukifanyi vizuri mpaka wakati huu imefikia mahali kwamba tu, tujiwekeze sana huko wakati hatukuwa tukikuza deni kwa kiwango hicho kwaio mi miseme hakuna kitu ambacho kinaweza kutufanya tushtuke sana lakini inabidi tuwe makini inabidi tu, tu, tu, tu, tuangalie kwa undani sana uh, wanaotupa madeni sio kwamba wanatupenda sana na sio kwamba mara zote tukipewa madeni maana yake tunakopesheka au sa nyingine watu wanakopesha ili watumie wa, wa uh, uh, deni ambayo wametupa kutulazimisha kufanya mambo fulani fulani kuingia mikataba fulani fulani kwa hiyo tusilale tusi, tusi tukae tukiwa alert kuhakikisha kwamba uchumi wetu kwa kiwango kinachowezekana mm-hmm. usilalie kwenye madeni bali kuangalia ni jinsi gani tunaweza tuka tukakuza uchumi wetu wa ndani tukaboresha mazingira ya kibiashara ili uchumi unapokuwa umekuwa wigo wa kukusanya kodi uongezeke mwisho wa siku wawepo walipa kodi wengi tena wa kodi wakubwa ambao wataipa serikali kodi ambayo itatosheleza kwa mapana yake kuwezesha serikali kufanya matumizi mengi ya lazima bila kutegemea madeni kutoka nje na ndani Uh, amezungumzia uh, huyo bwana kuhusu miradi ya uh, kujenga na kuboresha viwanja vya ndege kumi na viwili vya thamani ya tlion 1sb namna hii ambayo amesema imetekelezwa katika kipindi uh, hicho cha kati ya ae2s 2sb hadi mwaka 2im uh, uh, lakini pia kaongeza kwamba E, ukaguzi umebaini e, kuna muingiliano e, ni, ni taarifa ambazo nimeziona e, inaelezwa kwamba ukaguzi umebaini kwamba kuna mwingiliano wa mamlaka na majukumu ya usuendelezaji wa viwanja hivyo na mwingiliano wa ao na taa ambao unasababisha mapungufu na uwajibikaji katika utekelezaji wa miradi hiyo maoni yako tukienda kumalizia daktari maoni yangu uh, tunahitaji kuwa na utawala bora utawala bora uh, maana yake tuwe na uwazi utawala bora maana yake tuwe na na na, na coordination ambayo ni nzuri zaidi utawala bora maana yake tufanye kazi kama serikali moja uh, unaposema maingiliano wakati ni serikali moja ya chama kimoja inakuwa na utata tuboreshe Uh, namna ya utawala katika nchi yetu hili litawezesha kuona kwamba kila taasisi inategemea taasisi nyingine mwisho wa siku tunajenga nyumba moja kwa hiyo hakuna sababu ya kunyang'anyana fito lakini jambo uh, la msingi ambalo hili ningependa kulikazia sana Uh, miaka naenda rudi tumekuwa tukipata ripoti za ca na anakuja na drama nyingi sana tumepoteza hiki matumizi haya ni mabaya deni limekwenda huku uh, lakini lakini huoni kama ile ripoti inaleta mabadiliko yoyote kwa sababu aikanashua you tukija mwakani atakuja na mabaya mengine matatizo mengine ambayo yanafanana sana nahaya. na haya nafikiri vitu viwili ni muhimu sana kufanyika jambo la kwanza inabidi tufike mahali kama nchi kuanza kufanya uh, ukaguzi wa papo kwa papo real time uh, auditing unapokuwa unasubiri mwaka mzima umepita ndo unasema unajua miezi kumi na mbili iliyopita unajua miezi minne iliyopita miaka minne iliyopita kulikuwa na tatizo hili sawa sawa kabisa lakini kabla sijakuacha ni kuulize hili ambalo ninasema kwamba uh, ongezeko la uh, hali ama gharama ya maisha hapo tanzania e, wengi wakiona labda ni kwa sababu uh, ya serikali kutofanya hivi au kwa sababu ya kipindi cha korona lakini ikaelezwa eh, sana sana ni kwa sababu ya hali inayoendelea kule ukraini katika mzozo kati ya ukraini na rasia wewe utasemaje uh, ndio na hapana ndio kwamba uh, covid9 ilituletea mtikisiko um, wa uchumi baadhi ya sekta bado zinatambaa sekta kama ya utalii ambayo ilikuwa inatuletea mapato mengi ya kigeni kuliko sekta yoyote zilianguka kabisa sahizi ndo zinaanza kurudi taratibu taratibu hii vita ya ukraine ukran naya rassia imesababisha ime, ime, ime, ime mafuta uh, ya pande sana kwa hiyo uh, inaleta mfumuko wa bei Hmm. lakini ningependa kusisitiza jambo moja japo kuna external factors ambazo zinatuletea uh, mfumuko wa bei kwa, kwa maana ya kwamba hatuna mafuta yetu kwa hiyo yakipanda huko nje bei tunaletewa tu inakuwa imepanda inabidi ifike mahali kama serikali ianze kujidhatiti kuhakikisha kwamba inaweza kuabsorb ile shoko ambayo inatoka nje kwa hiyo tuanze kujiuliza leo uh, kitu gani ambacho kinasababisha huu mfumuko wa bei kama ni mafuta na petroli sisi ndani ya nchi tuna tuna, tuna, tuna gesi kwa mfano sisi ndani ya nchi tuna tuna, tuna tuna tuna potential kubwa ya kuwa na umeme wa ju wa sisi ndani ya nchi tuna potential kubwa hasa katikati ya ya, ya, ya nchi yetu singida na dodoma kuwa na umeme unaotokana na upepo wind ni kushukuru sana dr abel kinyondo kwa kuzungumza na sauti ya america kwa leo s karibu sana na kila laheri asanti msikilizaji d abel kinyondo anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke kwani nitarejea hivi punde na sehemu ya pili nkaribu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc uko nami bmj mridhi mahakama ya juu ya kenya hapo kesho inatarajiwa kutoa uamuzi unaosubiriwa kwa hamo kuhusu mchakato wa kutaka kuibadilisha katiba ya nchi hiyo maarufu bbi hii ni baada ya mahakama mbili za chini eh, kutoa uamuzi ambao ulionyesha kwamba eh, walitaka E, mchakato huo usitishwe yani majaji walisema kwamba mchakato huo haukuendana na, at, na katiba ya nchi hiyo na hivyo basi ulikuwa batili na kwamba haungeendelea na sasa wale ambao walishindwa wakaingia a wakawasilisha e, malalamishi Uh, tuseme kakata rufaa katika mahakama ya juu zaidi lakini kupata mengi zaidi tuungane na wenzetu kule pwani ya kenya eh, kutoka studio nambari kumina tano sana bmj mridhi majaji saba wa mahakama hiyo ya juu zaidi nchini walikamilisha kusikiliza pande zote mbili zinazokinzana katika kesi hii yapata miezi miwili iliyopita wamekuwa wakiandika uamuzi na kuwa tayari kutoa kwa umma majaji hao ni pamoja na jaji mkuu martha kome naibu jaji mkuu flomena mwilu justice smokin wanjara jaji njoki ndung'u jaji ibrahimu muhammed jaji isaklanaola na justice william ouko kikao chao kilichukua siku tatu mfululizo hapo januari na sasa wamo tayari kutoa uamuzi huo kesho alhamisi nam ikiwa ni uamuzi ambao unasubiriwa baada ya mahakama mbili ikiwemo ile ya juu na ile ya rufaa aa mbali mswada huo kati ya mwezi mei na mwezi agosti mtawalia na kustaja kwamba mswada huo wa bbi marekebisho hayakuwa yamefuata katiba a, na vilevile vile, kwamba ile kamati hiyo bbi pia ilikuwa imewekwa nje ya na rais amat iaaaaaisuhuru kinyatakusimamia msada Uo pia wakisema umekiuka sheria basi katika katika kesho kulingana na na wanasheria eh, kwenye majarida mbalimbali wanasema mbali. kwamba kuna kuna matatu ama mengi lakini ikiwemo ni safari ya ya marekebisho katiba la kenya vilevile eh, vile swala ambalo litaangaliwa kesi hino ya bbi na uamuzi ambao umefanywa katika mahama zile mbili kuhusiana na bbi je mahakama hii ya upeo ama yajuu zaidi nchini kenya itakwenda kushikilia uamuzi uamuzi na mahakama zile nyingine ama tu hiyo itafanya uamuziofauti swala ambalo linasubiriwa kwa hamu baada e, ya kama ulivotangulia kwenye mahakama mahakama katika hii ka liyotangulia ne ahhn haminwa pande wa, serikali, vile vile haminwa wa upinzani kila moja alikuwa anavuta ni kuvute hapa kwa undani tunapanga kuwahusisha wale wanaohusika moja kwa moja na pia kuzungumza na wanasheria nini kinatarajiwa na itakwendaje iwapo uamuzi huu utatolewa lakini kwanza ni tu msikilizaji kuhusu bbi kwa kiingereza building Bridges initiative na kwa nini huu unatajwa kuwa ni mchakato wa kisiasa ulianzia pale mwaka 218 ambapo rais uhuru kenyatta na kiongozi wa upinzani raila odinga waliamua kwamba wanasalimiana na kusitisha uhasama wa kisiasa uliokuwa unashuhudiwa baina ya pande hizo mbili kila mmoja akiongoza mrengo mmoja wa kisiasa na mwingine akiongoza serikali na wakasema salamu hizo basi zilirejesha amani nchini kenya na hapo pande zote mbili zikabuni kamati ya wataalamu waliohusisha pia wanasheria na kusema kwamba haya ni madaraja ya kuleta amani nchini kenya na watu wafanye kazi bila mgogoro wote na hapo ndipo bbi ikasemekana ilibuniwa baada ya vikao vya wale wataalam wa pande zote mbili na hapo ikaanza kuleta miemuko ya kisiasa na wengine wakasema sasa hii bbi ikifaulu hi, inakwenda kubadilisha katiba ya kenya hapo viongozi wa upinzani nawaliokuwa ndani ya serikali wengine wakaungana lakini wengine wakazozana sana na kwa kipindi cha zaidi ya miaka miwili miaka mitatu hivi mchakato huu wa wabb umepitia mchakato mrefu sana kwenda mahakamani kukataliwa kukataliwa mara mbili na sasa uamuzi huu unaosubiriwa katika mahakama ya mhakama kesho alamisi huenda ukatoa mwelekeo zaidi kama itakataliwa na mahakama mara ya tatu ama iko tayari kutumika ama kuidhinishwa na kabla tumpishe wakili kuzungumzia yale ambayo huenda yatakaojiri yataleta mchemkogani ama mhemko gani katika taifahii la kenya ambao inasubiri uchaguzi mwaka elb2sib pale agosti 9 tuangalie tu tkupganaasa vllasmnakabilakwahivo watazingatia Kueka ukabila kando kuna swala lipo, vile vile leo, tano, pia, kuna swala swala la la ugatuzi e, pia wataangalia hilo kuka ka n an mca a za kibinadamu pamoja nazil haki za wafanyakazi wa ummana la mwisho basi ilikuwa ni kuangalia kwamba je ikiwa eneo fulani limekuwa likipata mgao mkubwa je upande mwingine lingepata vipi kwa hivyo kuakikisha kwamba kuna ugavi sawa wa rasilimali tumekuahidi kwamba tunahusisha wahusika na pia wataalamu wa masuala ya kisheria na tunaongana sasa kwa njia ya simu namna moja kwa moja basi tutakuwa tunaungana naye francis kairu ambaye ni wakili eh, na mwana sheria kuhusiana na maswala haya ya uongozi hapa nchini kenya tunatarajia kwamba tunawezaenda pande mbili la kwanza mahakama anaweza kukubaliana na mahakama ya rufaa na ikasema kwamba ah, mahakama ya rufaa ilikuwa imeafikia ili maafikio ambayo nia. ni eh, mazuri zaidi kwa hivyo iseme kwamba haitabadilisha lolote ama pia aweza kusema kwamba pengine kuna mambo kadhaa imeangalia hapo ndani na imeona kwamba ule uamuzi unahitaji kubadilishwa na ikibadilisha itamaanisha kwamba la kwanza uh, swala la mchakato wa kubadilisha katiba utakuwa ni kama umepata mwanzo mpya tena sababu tunakumbuka kwamba lile ambalo limekuwa likipambanwa uh, nalo pale mahakamani ni kama katiba yaweza kubadilishwa na kama itabadilishwa itabadilishwa vipi lile likafanyika Uh, ikuwe kwamba mahakama ya court itakubaliana na mahakama ya rufaa ama court of appeal basi nafikiria wale ambao wamekuwa wakipigia debe mabadiliko ya katiba watakuwa ni kama wamekatwa miguu kidogo na lile litafanya yale maafikiano wamekuwa nayo zile sababu kumekuwa na discussion kati ya hawa watu kabla ya waingie kwa uh, zile tunaita lazima kumekuwa na makubaliano kwamba taingia tuta tutaenda kwa uchaguzi pamoja na uchaguzi ukimalizika iwapo sisi ndio tutashinda tutabadilisha katiba na tukibadilisha katiba kuna vyeo fulani tutagawana tujue kwamba mahakama ikisema kwamba katiba haitobadilishwa haya makubaliano ambayo wamekuwa nayo yataanza kuyumba yumba na lile laweza likapindua siasa ambazo tunazijua saa hizi zikawa siasa tofauti tena sana wale ambao waliingia kwenye mikataba na ile mikataba imejengwa juu ya mchanga uh, tuseme itaporomoka haraka tena sana upande wa pili mahakama yaweza kusema kwamba katiba yaweza kubadilishwa lile likifanyika tujue kwamba kuna mrengo wa siasa umekuwa uh, ukipingana na lile sana na itakuwa ni kama wamepigwa mabao mengi sasa sababu wale ambao wamekuwa wakipigia debe kubadilika kubadilishwa kwa katiba watasema ha sasa tumepata nafasi yetu na sasa hii meli yetu imeng'oa nanga na sasa sisi ndio tuna nguvu zaidi sasa tukishinda basi inamaanisha kwamba utaweza kugawana viti vizuri na tutaweza kubadilisha katiba wale ambao wamekuwa wakipinga itakuwa ni kama wamewachwa nje kidogo ni kama wamesafari eh, yao ni kama imeingia ime makosa kidogo ama dosari kidogo kwa hivyo uh, tujue kwamba iwapo u- uamuzi wowote utakaotoka kwa ile mahakama itachangia vikubwa yale makubaliano yamekuwa katika vyama vya kisiasa lile litakuwa na adhari kubwa sana sababu tujue kwamba hawa ambao wamekuwa na hii mikutano kwenye mabdrm wamekuwa na maafikiano fulani na wote wanalenga kungoja waone kama mahakama itakubaliana nao ama itakubaliana na upande ule mwingine mahakama ikafungua iseme kwamba katiba yaweza kubadilishwa kwa fikira zangu naona kwamba wale ambao wanataka katiba ibadilishwe waweza kuanza mchakato wa kusema kwamba wakati tutakapokuwa tukifanya uchaguzi lakini hapo ndani pia pawe na kura ya maoni ya kubadilisha katiba ndio tukienda kwenye uchaguzi hukuwe ni uchaguzi ambao una kura ya maoni na pia unakuchagua wasimamizi wa, wa, wa, wa nyasifa tofauti tofauti katika serikali kisheria wanaweza wakaamua kufanya mambo mawili yaani kura ya maoni ifanyike wakati uchaguzi mkuu inafanyika hile naweza kufanyika sababu Uh, sheria zetu hazikatazi kura ya maoni kufanyika wakati wowote na tukumbuke kwamba kuna miezi kadhaa kati ya saa hizi na uchaguzi utakapofanyika kwa hivyo lile linahitajika ni bunge iidhinishe mkataba wa kuleta uh, iidhinishe sheria ya kukubalisha uchaguzi ufanyike na kura ya maoni ifanyike pamoja kile ambacho kinahitajika ni mswada upelekwe bungeni na upitishwe o kura ya maoni ifanywe moja kwa moja Uh, pamoja na uchaguzi ambao uh, tunaongojea kumbuka hapa kuna william ruto na raila odinga ambao wako pande mbili tofauti mmoja na pinga mmoja na unga je uamuzi utakaotoka unaweza kusema kwamba uchaguzi ujao matokeo yatakuwa vipi tuseme kwamba iwapo uamuzi utakuwa ni umeenda tuseme kwamba unamfedha uh, mtu kama raila lilo litampa motisha zaidi wale ambao wamemzunguka watapata motisha zaidi na lile peke yake laweza kufanya atapata nafasi nzuri zaidi katika uchaguzi ambao unakuja pia ule uamuzi ukaenda upande wa ruto watatumia ule uamuzi kama njia ya mojawapo ya No, ya, ya kuambia wananchi kwamba unaona mawazo yetu yamekuwa ni haya mahakama imekubaliana na sisi na ule uamuzi ingawaje utakuwa ni uamuzi ambao unaambatana na sheria wanasiasa najua watauchukua na watasema kwamba wao ndio wameshinda halitakuwa kwamba ni mahakama imeamua ni wakenya wameshinda itakuwa kama yale ya, ya, ya maamuzi yatampeva ruto ruto tumeshinda na kama yatakuwa yanampeva raila raila atasema tumeshinda na lile eh, litatumika kwa kiasi kikubwa sana kuchangia nguvu ambayo inahitajika kutoka saa hii kwenda katika uchaguzi ni uamuzi wa mahakama lakini utakuwa na kishindo kikubwa sana kwa masuala ya kisiasa hapa nchini chini ni francis kairu mwanasheria nchini kenya akitoweka kwa ale mengi ambayo ametuchanganulia kuhusiana na yale yatakaojiri katika uamuzi wa kesho kuhusiana na mswada wa bbi mswada ambao umechukua takriban miaka miwili katika mahakama za humu nchini ikiwa ni vuta ni kuvute ambayo wakenya wote kesho watakuwa nakodolea macho runinga zao kujua yale yatakaojiri je nilipi litakalofuata kwako studio pale washington asante sana wenzangu hapo mombasa shukran kwa wote ambao mmeshiriki katika show ya leo na wengine ambao mmetusikiliza matangazo yamesimamiwa na mery mgawe mwelekezi amekuwa ni saida hamdune mimi naitwa bmj mridhi e, tuonane hapo kesho inshala ambapo kama unavyojua tutakuwa na jukwaa la waandishi kwa heri