Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Mambo yakiwa sawa kabisa, siku ni ya Jumatano ikiwa ni tarehe thelathini, mwezi ni wa tatu, mwaka wa 2022 ambapo mi nimechangamka kabisa nikiwa hapa Studio 15. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi na ungana na Harrison Kamau kukuletea matangazo haya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC ambapo kama ilivyo ada, Kamau, tumewaandalia mengi wasikilizaji, au vipi? tunasema vitu vizito vizito, kuanzia kombe la dunia, timu ni zipi ambazo zimefuzu barani Afrika vilevile vile. E, bila shaka pia tutaangalia jinsi vijana walivyokusanyika ufuoni Ziwa uh, mwa, uh, eh, Victoria eh, kule nchini Kenya, wakilalamikia hali ya uchafuzi wa mazingira ambayo unapelekea samaki kuto kuwepo, na hivyo basi kuathiri kipato chao cha kila siku. Kweli kabisa. Vilevile tuna barazani maswala yanayovuma na kutia fora kwenye mitandao ya kijamii. Swali la leo na kama kawaida VU express haiendi bila mziki, yote haya leo, na kuomba tu ukaribie ili tusafiri pamoja ndani ya VOA Express, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na katika habari motomoto -moto, bila kupoteza wakati naenda moja kwa moja kwenye timu ambazo zimefuzu kwenye kombe la dunia kutoka barani Afrika bila, ambazo tayari zimetangazwa na timu hizo. Labda wengine wanajiuliza ni zipi? mm -hmm. kuna Kamerun, kuna Moroko, kuna Tunisia, kuna Ghana na Senegal. Hizo sasa ndio zitaenda kuwakilisha Afrika kwenye mm -hmm. kombe la dunia lakini MJ hilo na limetokea kukiwa na visanga. Nakumbuka kama ujana uh, wakati naangalia niliona karibu live wakati Nigeria inaondolewa. Nini kilitokea? Ah, basi mambo yalitokea na sitaki kuyazungumzia peke yangu, namwalika sasa hivi Jeffrey Wamburi akiwa kule Kenya. Karibu sana kwenye Express, unasikia mwenzangu BMJ Muridhi akizungumza kwamba mambo yalitokea. Nataka tu tuanze wakati wa kufuzu kwa Ghana kule Nigeria, nini kilitokea? Hebu tuuguzie hapo. Asante uh, sana mwenzangu Harrison Kamao, kwa kweli kama ulivyotajwa ni kwamba ilikuwa ni taasiri kwamba haikupendeza katika miongoni eh, mwa wapenzi wafuatiliaji wa, wa mchezo wa soka hususan mechi za kufuzu, kwa sababu ulivyosema kwamba uh, mchezo ule ambao bila shaka uliweza kutanisha timu ya Nigeria uh, dhidi ya timu ya Ghana uliweza kuchezwa pale na uh, wakati ambao kwamba ngoma hiyo ilikuwa katika mchakato wa kuweza kukamilika, basi mashabiki wa Nigeria maanake ilikuwa Abuja National Stadium pale, mashabiki walianza kurusha vifaa vutu, mashabiki wakawa wametoka pale katika maeneo yao ya kuweza kufuatilia mchuano na wakawa wanavamia pale kwa uwanja, na ni tafsira kwa kwamba haikupendeza vili, kwa sababu kulikuwa na hali ya mshike mshike pale, mashabiki wakawa wanajaribu kuweza kuwavamia wachezaji wa timu ambayo kwamba ilikuwa ni jeni pale ambayo ilikuwa ni timu ya Ghana kwa sababu moja kwa moja ilikuwa uchafuzi na ilikuwa ni ile ghadhabu ya kuweza kuitoa kuonia kwamba kwa nini timu ya Nigeria ambao kwamba siku sasa kwa kweli uh, Wamburi, labda pengine kasi ya tulizoshuhudia, kati ya Nigeria na timu ama kutoka mashabiki wa Nigeria, je, uh, ni jambo linaloashiria kutokuwa wastamilivu ama kwamba kunakosa kosa ule unyenyekevu siku zinavyokwenda, unaweza ukasema nini kama uh, mchambuzi wa masuala ya spoti? Labda pengine inaonekana kwamba tumefikia sehemu ambapo watu hawakubali kushindwa kamwe. Naam, asante sana. Ni kitu ambacho kinasikitisha kwa sababu visa eh, kama hivi vilikuwa vinazoeleka hapo awali katika mechi za kufuzu na pia mechi za ushindani, lakini niseme kwamba ni eh, utovu wa nidhamu ambao kwamba ni, amba ni sharti hususan katika timu hizi za bara Afrika, kuweza kuona kwamba linakabiliana na hilo jambo eh, kwa sababu huko ni kukosa tu, niseme ni kupandisha tu jazba na kuweza kukosa ile mitambo, kwa sababu ilivyo ni kwamba timu ya Nigeria hapa ni ya kulaumiwa, kwa sababu timu ya nyumbani ndiyo ambayo kwamba inafaa kuweza kuhakikisha kwamba ina provide usalama katika, katika uwanja na kuhakikisha kwamba na endapo mashabiki watakuwa nafanya uvamizi ao watakuwa navamia, basi cha muhimu zaidi ni kuhakikisha kwamba wachezaji wa pande zote mbili wanalindwa vizuri, wakiwemo pia wale match officials onyesha kwamba ni utovo wa nidhamu, kumepotoka, tumepotoka no. Kimaadili, wakimaadili yes. kwenye timu za bara Afrika, na hilo linafaa kuweza kuutiliwa maanani sana na kuweza kufanyiwa kufanyi, kufanyi. mm-hmm. kazi, sababu kwa sababu ni taswira no. Mm -hmm. Nakushukuru na, na yeah, sana Wamburi, kwa mchango wako mzuri. Ni vizuri pia niwafahamishe wasikilizaji wetu kwamba uh, kuna tetesi au hata sio tetesi zimeonyeshwa kwenye televisheni za Mosala wakati wa uh, pale uh, fainali ya ya, ya ya timu yake ya Misri na Senegal pale jamaa alichapo na miale kwenye macho yake na madai ni kwamba alikosa kuona kapoteza, uh, ile, ile na ndipo basi akapoteza ile penalti, na vilevile kuna taarifa kwamba kuna afisa mmoja wa CAF ambaye ameaga dunia kutokana na mkanyagano kule Nigeria, na afisa huyu kwa jina lake ni Daktari Joseph Kabungo kutoka Zambia, ambaye ni afisa anayeangalia maswala ya utumizi wa dawa kwa wachezaji. Basi ni mambo tu yanayoendelea kutokana na kufuzu kwa timu kwenye kombe la dunia kutoka barani Afrika na mengine mengi. Sande Shomari atakuwa akipelekana na wewe hadi pale, uh, michuano hiyo itakapofanyika. Basi ni VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Calm down, yote yakifanyika ndani ya View Express. Nakuambia BMJ mambo yanashika kasi kweli kweli naona. Ninakutazama naona kwamba hii story hii ya Ziwa Victoria, yeah, ina mambo. Hebu hebu tufahamishe nini kuhusiana na Lake Victoria. Ndio, ni kweli kabisa kama unajua mambo ya mazingira na nini yamekuwa ni Eh, ni kama kero kwa njia moja au nyingine ambapo wale watetezi wa mazingira hasa vijana huko nchini Kenya wanasema kuna haja ya, ya dharura sasa hivi, hasa wale wavuvi ambao wanasema samaki eh, zinapata zina eh, kuku ziko nyingi katika Ziwa Victoria zinapungua zina mm -hmm, kwa sababu ya masuala mbali mbalimbali yanayohusu hali ya hewa. Hebu tuende moja kwa moja, e, tusikie hali ilivyokuwa kwenye ufuo wa Ziwa Victoria hapo jana. Nam ni sauti za vijana hao wakiongozwa na mwanamazingira mwanaharakati wa kutetea hali ya hewa Mkenya Rahimna Polete. Eh, katika ufuu wa ziwa wa Victoria hapo jana. Hapo ni kwamba walikuwa wanaandamana wakipinga hali ilivyo katika ziwa hilo, wakisema kwamba e, samaki wamekuwa wachache kama ulivyosema Kamau, na, na kwamba isipokuwa kama hatua za haraka hazitachukuliwa basi, wale vijana ambao wanategemea sana e, kupata kufua samaki ndiyo wapata kipato cha kila siku, basi itakuwa kwamba hawana namna nyingine, na ni wakati ambapo unajua tukiangazia sana e, jinsi ya ambavyo vijana e, wanalalamika hasa huko nchini Kenya, Afrika mashariki nzima kwa ujumla e, kwamba hawana nafasi za kazi. Sasa wanasema huyu huyu Polet Kamau alikuwa amehudhuria mazungumzo ya hali ya hewa ambayo yalikuwa yameandaliwa ama mkutano ulikuwa umeandaliwa na Umoja wa Mataifa, e, unakumbuka tuliita COP 26 kule Glasgow, Scotland, e, mwezi Novemba mwaka uliopita. Na, na kwanza hebu tumsikie e, huyu Rahima poleta alivyosema, eh, kuhusu ni nini kilichowapeleka pale wakiwa wameungana pamoja na vijana wengine we Kenya. leo in... tunashiriki mgomo wa kimataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa ambapo hapa Kisumu, Kenya, tunafanya kampeni ya kuhamasisha kuhusu haja ya dharura ya kuokoa ziwa Victoria. iwapo hatua za haraka hazitachukuliwa basi vijana wengi wanaotegemea uvuvi katika maisha yao ya kila siku watakuwa hawana namna ya kujipatia kipato. Pia tunahamasisha juu ya umuhimu wa afya bora, huku tukitafuta suluhisho la changamoto za kimazingira. Bila shaka ni mwanamazingira huyo Polete, na amekuwa mstari wa mbele. Katika ripoti ambayo imetayarishwa na Associated Press, inaeleza alikuwa ako mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya ucha, uchafuzi wa ziwa hilo na na alianzisha mradi ambao unatumia magugu maji eh, ambayo yanavamia ziwa hilo kutengeneza bidhaa mbalimbali kama vile meza, viti, vikapu na mikeka na meza. Lakini hiyo haitoshi kulingana na hao eh, vijana ambao wanatetea mazingira, kuna mengi yanayohitaji kufanyika. Naona muda umekwisha, eh, tutafuatilia zaidi kuona ni nini kilichotokea baada ya wao kufanya maandamano hayo hiyo jana. Express, GG. Kula, mareka, ni VOA express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba tunapatikana kupitia pia mtandao wetu wa www voa swahili.com na vilevile redio zetu shirika zilizoka katika eneo la Afrika Mashariki na maziwa makuu zikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya, 107.5 uh, fm kule Nairobi, tuna chuchu redio sayari redio kule Eldoret na redio zingine nyingi zikiwa Zanzibar na zingine nyingi zikienea kote katika eneo la DRC. Basi hebu tupate habari za kimataifa. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba Ethiopia imewaachilia huru maafisa kadhaa wa zamani wa serikali kutoka gerezani wakili wao amesema kundi la watu wa Tigre lilijumuisha wanachama wa zamani wa utawala ulioteuliwa na serikali na mwanachama wa chama tawala. Tume ya haki za binadamu ya Ethiopia iliyoteuliwa na serikali ilisema tarehe 18 mwezi huu kwamba angalau maafisa wanane walikamatwa, lakini haikutoa majina au sababu za kukamatwa kwa watu hao. Umoja wa Ulaya unapanga kuikopesha Tunisia euro milioni 450 ili kusaidia bajeti yake na kuwekeza euro bilioni nne katika miaka ijayo, wakati nchi hiyo ya Afrika kaskazini ikitafuta msaada wa kimataifa kushughulikia mzozo unaokuja katika fedha za umma. Akizungumza baada ya mkutano na maafisa wa serikali ya Tunisia mjini Tunis siku ya Jumanne, kamishna wa Umoja wa Ulaya wa upinzani Olivia Valei alisema mkopo huo utatumwa ifikapo Aprili ili kujumuisha yuro milioni mia tatu zilizotengwa mwaka uliopita. Rais wa Misri leo Jumatano amekutana na kiongozi wa kijeshi wa Sudan kwa mazungumzo yanayoangazia uhusiano kati ya majirani hao wawili wa Afrika. Rais Abdel Fata Al Sisi alipokea Jenerali Abdel Fata Buran, mkuu wa baraza la utawala nchini Sudani, katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kairo. Viongozi hao wawili walikagua gwaride la heshima katika ikulu ya Kairo kabla ya kukaa kujadili maswala ya nchi zao mbili, kulingana na kituo cha televisheni cha serikali huko Misri na mkuu wa shirika la chakula ulimwenguni amesema uvamizi wa Russia nchini Ukraini unaweza kusababisha mzozo mbaya zaidi wa chakula duniani tangu vita vya pili vya dunia kumalizika. David Beasley ameambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Jumanne kwamba vita vilivyodumu kwa mwezi mmoja vimeiguza Ukrain kutoka kikapu cha chakula cha dunia na kwa nchi ya, kwa nchi ya mstari wa chakula duniani. Ameambia baraza hilo kwamba asilimia 50 ya nafaka inazonunua kulisha watu milioni 125 duniani kote zinatoka Ukraine, na kuonya kwamba italazimika kuanza kupunguza mgao katika maeneo yenye vita kama vile Yemen, ambayo tayari imeshuhudia mgao wake wa chakula ukipunguzwa kwa nusu kutokana na kupanda kwa gharama za chakula, mafuta na usafirishaji kote ulimwenguni kutokana na kasia hizo <tune> kiashiria kamili kwamba barazani Tatu wake umeshafika ndani ya VOA express hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, pale unavyosikia ni <laughs> nili, nili, swali hilo litakuja. <laughs> Yule, ni ni Moni Moni Central Zone Zone wakishirikiana na Mario. na Mario, labda labda kidogo, manake umeuliza Moni Central Zone. Ni mwanamuziki ambaye ambaye pengine wengi hawajui uh, ambaye ni mwanzilishi wa majengo sokoni kule Dodoma na jamaa ametamba kwelikweli katika siku za karibuni, wimbo mmoja ukiwa ni Kapipo Beat no. zakaribuni mambo yanatamba kutamba mwenzake Mario naye pia ni mwanamuziki wa Tanzania ambaye pia ametia fora sana, akiwa na vibao kama Chibonge, Inatosha, Raha Manyaku na mengine mengi yote yakifanyikia. Lakini hatusemi mambo ya muziki sana, sasa tunaelekea kwenye barazani. Ni kweli kabisa, Kamau, tumeuliza kwenye barazani, je, ni nini kifanyike kupunguza bei za bidhaa wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. E, tukasema tuma andika maoni yako kwenye ukurasa wetu wa Facebook na vilevile katika e, e, kurasa zingine za mitandao ya kijamii. Hebu basi tupate kusikia kwanza walioko kwenye laini ya simu kabla ya kusoma maoni yaliyopo. Kwa jina anaitwa Nazaeli Madede, niko pande za hapa Dar es Salaam. Aa, kwa kweli tumekuwa tukishuhudia mfumuko mkubwa sana wa bei katika kipindi cha Ramadhani, jambo ambalo sio zuri kwa sababu bei hizi zimekuwa zikiwaumiza sana wananchi. Sasa pendekezo langu nilikuwa nadhani ili kuzuia hali hiyo isijitokeze tena, ni serikali kujaribu kukaa na wadau, hasa hasa wafanyabiashara, waangalie namna ya kudhibiti mfumo wa bei, na pia serikali inaweza ikaangalia namna ya kupunguza baadhi ya tozo ambazo zinakuwa kwenye bidhaa ambazo zinahitajika kwenye mwezi huu ili kuweza kuwasaidia wananchi wasikutane na mfumuko wa bei katika kipindi hiki cha mwezi wa Ramadhani. Sawa sawa, kama uh, kama usikia huyo msikilizaji anavyosema. Uh, na ni suala ambalo tunalishuhudia kila wakati, wakati mwezi mtukufu wa Ramadhani unapoanza kweli kabisa. Na maoni pia bmj ameandikwa mengi sana kupitia mtandao wa Facebook. Namwona kama Simon Shauri Baba Ombeni, anasema yuko kule Manyara, Tanzania. Anasema kwamba serikali inatakiwa jitathmini na kukaa meza kuangalia bei za bidhaa, ili kuhakikisha bei zinashushwa kama inavyotakiwa, ili watu wa mudu na waweze kupata sherehe zinazofaa. Haya, naye huyu Elias Mafita amesema kwa laini moja tu anasema, nipo Dodoma, ni serikali idhibiti mfumuko wa bei. Tosha. Gray Charles anasema, hajasema yuko wapi eh, lakini anasema yani, kwa sasa sio mwezi mtukufu bado tu, bali kwa sasa vitu vimepanda bei sana, yani sana. Hatujui ni mpito au ndio, uh, imegandia hapo hapo eh. Kuna huyu Magufuli eh, jikono ja ndama Anasema nini? Anasema sisi wananchi hatuna uwezo wa kutoa uamuzi wa kupunguza bei za bidhaa. Ni vyema serikali yetu ingeangalia suala hilo, na kwa sababu ni tatizo, iangalie kwa macho ya huruma, ili bidhaa zishuke bei. Abdul Malik bio ya Busha anasema kutoka kule Bukoba, anasema sisi wananchi ni kuteseka tu, bidhaa zinaendelea kupanda bei hmm, uh, bila viongozi kutuhurumia ni hatari sana, hali iliyoko, ndivyo anavyosema. Lakini pia kama tuko na msikilizaji mwingine uh, ambaye uh, amezungumza amezungumzia uh, suala hili Naambiwa na Aida kwamba hatuna mzungumzaji mwingine, simu yake imeanguka, ilikuwa kwenye laini ya simu lakine, lakini naonekana kidogo tuna changamoto uh, la mawasiliano. Basi tuende moja kwa moja kwenye vitu vizito vizito ambavyo wa wakati mwingine mwenzangu Sande husema vinaanguka ndani ya express, na ujue Sande atakuja baadaye atuangushie vitu vinavyotanda kwenye mitandao ya kijamii hapa hapa studioni, lakini sasa tuende kwenye muziki ambapo ningependa ni, ni Kamau. Hata tukienda kwa muziki pia niwaambie wasikilizaji kwamba ni vizuri waingie kwenye ukurasa wa Facebook waone mengi ambayo wenzao wameandika kwa sababu hatukuweza kusoma yote. <mulia> La si tuende kazi. Lakini napenda sana Darasa Darasa anavyoandika mashairi yake, yule jamaa sio mchezo yule <laughs> anaangusha vitu kutoka tana. Yule jamaa naye yuko vizuri, lakini kama kungekuwa na wakati tungeendelea kusikiliza, lakini tuende kwenye masuala ya biashara. Basi kwenye safu ya biashara hivi leo tunaelekea hadi Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambapo biashara nyingi katika miji kadhaa ya mashariki mwa taifa hilo zinaendelea kupata hasara inayosababishwa na uhaba wa mara kwa mara wa umeme unaotokana na uharibifu wa mitambo ya kuzalisha nishati hiyo unaosababishwa na kurundikana kwa taka, hususan ile vifaa vya plastiki kwenye mito na pia maziwa. Basi BMJ mwenzangu hapa anatufahamisha zaidi. Kwenye milima iliyo kusini mwa ziwa Kivu, rundo la taka ya plastiki limeziba mabomba ya mtambo mkubwa zaidi wa uzalishaji umeme mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bwawa la Ruzizi limechafuliwa na maelfu ya chupa, mikebe na vifaa vingine vilivyotupwa kwenye ziwa hili lenye upana wa kilomita 90 na lililo kwenye mpaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Hali hii ina athiri wafanyabiashara mbalimbali mashariki mwa DRC kwa sababu inasababisha changamoto katika uzalishaji wa umeme kwenye bwawa hili ambalo limezibwa na taka hiyo. Liven Chizungu ni meneja wa uzalishaji umeme kwenye bwawa la Ruzizi. Taka zote tunazotupa ziwani au mtoni zinaishia hapa, hata tuzitupe wapi hata takataka zinazotupwa Goma ni swala la muda tu kabla hazijafika hapa, kwani maji ya ziwa yanatiririka kuelekea mto Ruzizi. Taka zinakuja polepole pole, na hatimaye zinafika hapa. Milima mingi iliyo katika eneo hili pamoja na mvua nyingi katika eneo linalozunguka mji wa Bukavu hazisaidii kamwe kuboresha hali hiyo. Chizungu anasema kwamba rundo la taka linaweza hata kufika urefu wa mita kumi na nne. Lakini iwapo taka hiyo itakuwa mahumu, miji iliyo karibu na hapa haipati umeme, hali ambayo ina athari za moja kwa moja kwa biashara za wakazi. Na licha ya wakazi kujitolea kuokota taka mara kwa mara, imesababisha hasara kubwa kwenye bwawa hili, ikiwa ni pamoja na kuharibika kwa mtambo mmoja kati ya minne mwezi Januari mwaka huu ambao hadi sasa haujakarabatiwa. Taka pia imesababisha mtambo wa kituo cha pili cha uzalishaji umeme katika bwawa lililo umbali wa kilomita 25 kusini mwa mji wa Bukavu kuharibika na kupelekea upungufu wa jumla ya kilowati 20 na kusababisha uhaba wa mara kwa mara wa umeme katika miji ya Bukavu na Uvira. Wanaharakati wa mazingira wanasema kwamba elimu ni muhimu mno kama hatua ya kwanza ya kudhibiti hali hii ambayo imeathiri biashara nyingi kwa kiasi kikubwa. Wanasema hulka ya watu kutupa taka, hasa nyakati za usiku, bila kujali wanaitupa wapi, imechangia katika kuleta changamoto hii katika e kujaribu kudhibiti hali hii na kupunguza hatari ya maziwa na mito kufurika plastiki, Umoja wa Mataifa katika mkutano mkuu uliofanyika nchini Kenya ulizindua mchakato wa mkakati wa mazungumzo kuelekea kwa mkataba mahususi kuhusu udhibiti wa taka ya plastiki duniani. Kweli tatizo la plastiki hilo ambalo limeathiri mambo mengi ikiwemo uzalishaji wa nishati na ni vizuri, naona kwamba vijana wameamka sana katika kuu kuweka ama kushinikiza mambo yawe sawa. Ni kweli kabisa. Na unasikia hii histori ni kama, kama inakaribiana ina ama inawiana na ile tuliokuwa nayo ya Lake Victoria, ya vijana pia wakishinikiza mambo yawe mazuri ili wapate uh, nini wapate riziki. Sasa namuona Sande Shomari ameingia kama nilivyoahidi, kwa vitu vizito vizito vya baadhi yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii, kwako Sande, bila shaka mzee wa kazi na mzee mzima anaitwa BMJ Muridhi. <laughs> Mambo ni mengi yanaendelea. Haya ah, yeah, yeah, right. sa, sa sana. Asante. Kwa nini umefika mapema sana leo umekuwa ukipekua pekua? Tangu Alfajiri. Tangu Alfajiri. Tangu Alfajiri. <laughs> <laughs> pekua pekua pekua. Sasa na pekua pekua alfajiri. alfajiri. na na Ehe. Sasa mnakumbuka sakata iliyotokea jana jamani, kwenye kwenye World World Cup. Cup. Mmezungumza hata kwenye mechi mechi hapa qualifying matches zile za kwenda World Cup. Eh, Nigeria kule zimetokea hasia. No. E, pia mmesikia kuhusu Mosala, chama cha soka, sasa rasmi, chama cha soka cha Misri kimetoa malalamiko kime e, kulalamikia ile ambayo ulikuwa unazungumza hapa, kamao kwa wachezaji wake hasa Mosala kwa kupiga penati na kwa ujumla ni imeonekana kama ni ghasia kwenye viwanja vya michezo, sio tu mm -hmm. pale kwenye mechi moja, lakini mechi zaidi ya moja ya na lakini, mechi kikubwa zaidi, kwamba tumepoteza daktari bingwa kama ulivyosema, kwa daktari, amefariki huyu daktari bingwa wa Zambia mm -hmm. na mnamjua mchezaji maarufu anaitwa Kalusha Bwalya, nafikiri unamfahamu vizuri yeah. Zuri, ya Kalusha Bwalya, mchezaji mkubwa sana Zambia yeah. Ameandika kwenye Twitter leo, akisikitika sana kumpoteza daktari na akisema haamini mm -hmm. kama daktari huyu amekufa, na akimuelezea kama daktari mzuri bingwa, mwenye uwezo mkubwa. Kwa hiyo ni pigo kubwa sana kwa Zambia na kwa Afrika kwa ujumla, hasa ukizingatia kitu ambacho kimesababisha E, kusa, yeah. Kwa hiyo nafikiri sasa hapa hatua zipi zitafuata, tutasikiliza huko mbele nini ambacho kuna hatia fulani, kuna hatua. Kidogo tuunaona kama labda pengine Nigeria huenda wakachukuliwa pia hatua fulani. Hiyo ni kitu ambacho tunafikiri, kwa sababu kama tayari malalamiko amesha wasilishwa eh, itabidi chama cha soka FIFA na wali chama cha soka cha Afrika shirikisho la soka Afrika kafu wakae chini wafanye kitu, kwa sababu sizani kama watanyamaza ikiwa vitu kama vile vimeweza kutokea uwanjani. Sawa, sasa tukitoka huko kwenye michezo ya, ya, ya uwanjani turudi kwenye Oscars. Mnakumbuka jinsi mke eh, ilivyotokea sakata la Will Smith. Smith sasa, mkewe like naye ameingia ameandika mke okay. Okay, wake Will Smith yeah. Amekwenda mwenyewe kama navyomfahamu, akaandika kwenye Instagram yake, akasema tu kwamba huu ni wakati wa uponyaji, this is a season for healing and I'm here for it Yani, huu ni wakati no. wa uponyaji na niko hapa kwa ajili hiyo. mm -hmm. Kwa hiyo huyu mama anajaribu kuonyesha msimamo wake kwamba yeye aaashaauondoanaasapia ya mm. hey, hey, e, asante indire. sana maasaoaa tunapokamilisha, basi tuende kidogo tu kwenye swali la leo, ambapo tuliuliza, nini matarajio yako baada jam ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujiunga rasmi na Jumuiya ya Afrika Mashariki? Vipi wanasema BMJ? Anasema huyu mse Abdul latifu Nzeimana anasema matarajio yangu ni kuona Burundi na Rwanda angalau zime e, wame wamefanya nini, wamesikilizana wame, e, kwa kipande kidogo kwenye ardhi ya DRC. Maana hizi ni nchi mbili ndogo ikilinganishwa uh, na zile ambazo zimebaki. Basi namwona malenga hukumu anasema mtoka Kenya Kisumu, anasema matarajio yangu katika moja umoja huo unaonyesha kwamba DRC ni kwamba ni njia moja wapo ya kuandamwa na siku njema katika siku za nyuma. Ndiyo, Mbuba anasema hakuna matarajio yoyote ambayo watu wa Kongo watapata kutokana na EAC, kwani wananchi wa Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda na Sudani Kusini, sijaona manufaa yoyote wamepata tangu Afrika Mashariki ianzishwe. Zaidi ni kwamba viongozi ndio wanapata raha. Uh, kuna Muksin Hamis, sijui kama nisome hii yake, so maoni yake ya tu, anasema basi, wamefungua mlango, wajiandae, wataibiwa na Wakenya. Sasa sijui ma maoni yake tu, yuhamis, lakini ndio. Na msikilizaji, naona hapa saa inatuambia tuondoke hapa studio, manake VOA Express inakamilika namna hiyo. E, matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, tumekuwa hapa studio na Harison Kamau na mwenzangu pia Sandi Shomari katika e, ya vumayo mitandaoni, tuondoke tuseme kwaherini, tuonane wakati mwingine. Naitwa BMJ Mridhi.