Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi jina langu Harrison Kamau, nikukaribisha katika matangazo ya leo, ikiwa ni Jumatatu Machi 28 mwaka naoni wa 2022, ambapo tunasikia kupitia redio zetu shirika kote katika eneo la Afrika mashariki na kati na vilevile kwenye mtandao wetu wa www voaswahili.com. Katika matangazo yetu hii leo, mamia ya wakazi wa mji wa DRC wa Bunagana uliopo mpakani mwa Uganda wamekimbia makazi yao kwa hali ya usalama kuwa mbaya. Kwa sasa hali ni mbovu vikali sana, kwani raia wote wamejipakua na kujielekeza mnamo nchi jirani pa Uganda na katika habari nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken na mwenzake wa Israel pamoja na mataifa mengine manne ya Kiarabu wamefanya mazungumzo ya kihistoria kuhusu mkataba wa nyuklia wa Iran. Hizo ni baadhi tu ya yale haya na habari ambazo tumekuandalia kwa siku hii ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia ambazo zinasomwa hapa na Harrison Kamau. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka Israel pamoja na mataifa ya Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain, Moroko na Misri leo wakati wa kumalizika kwa kikao cha kwenye mji wa kusini wa Israel wa Negev wameangazia juhudi za kushirikiana pamoja na kuimarisha mahusiano ya kieneo Mashariki ya Kati huku pia wakisifu kuimarika kwa haraka kwa ushirikiano kati ya Israel na mataifa ya Kiarabu. Kupitia taarifa ya pamoja wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema kwamba kikao kama hicho hakingefanyika kamwe miaka kadhaa iliyopita. Kikao hicho kimefuatia hatua ya Israeli ya mwaka wa elfu mbili na ishirini ya kurejesha uhusiano na Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, Bahrain na Moroko. Waziri wa mambo ya nje wa Israel Ya Lapid amesema kwamba mashauriano ya aina hiyo yataendelea katika siku za usoni. Blinken amesifu hatua ya kiuchumi, ya kidiplomasia iliyopigwa tangu makubaliano ya mwaka wa elfu mbili na ishirini akiongeza kwamba Marekani itaendelea kuunga mkono mchakato huo unaolenga kuleta maendeleo ya eneo pamoja na kima ya kimataifa. Baadhi ya maswala yaliyozungumziwa wakati wa, wa kikao hicho ni pamoja na mkataba wa nyuklia wa Iran pamoja na mashambulizi ya Russia nchini Ukraine. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa leo limeeleza wasiwasi wake kutokana na uamuzi wa utawala wa Taliban nchini Afghanistan wa kuwanyima wasichana nafasi ya kuhudhuria masomo ya sekondari namna ya kulitaka, na pia kulitaka kundi hilo kubatilisha uamuzi wake bila uchelewesho. Kupitia taarifa, baraza hilo limesema elimu ni haki kwa kila mwanafunzi nchini humo, wakiwemo wasichana. Wiki iliyopita utawala huo ulitangaza kubadilisha tangazo la awali la kuwaruhusu wanafunzi wa kike kuhudhuria shule za upili hadi pale mikakati inayoendana na sheria za Kiislamu itakapowekwa. Maafisa wa Marekani Ijumaa iliyopita walisema kwamba hatua hiyo ililazimisha kusitishwa kwa mashauriano yao ya kiuchumi na maafisa wa Taliban mjini Doha, Qatar. Baraza hilo sasa limemwomba Deborah Lyons, ambaye ni mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Afghanistan, kushauriana na mamlaka husika kuhusiana na suala hilo na kisha kuwasilisha ripoti yake. Ofisi ya waziri mkuu wa Israel, Naftali Bennett, imesema kwamba amegundulika na maambukizi ya korona siku moja tu baada ya kufanya kikao na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Taarifa zimeongeza kusema kwamba kiongozi huyo hata hivyo hana dalili za kuumwa na hivyo ataendelea na shughuli zake kama zilivyopangwa wakati akiwa kwake nyumbani. Blinken na Benet walikutana Jumapili nchini mwake wakati wa kikao cha historia kati ya wanadiplomasia wa Israeli na wale kutoka mataifa ya Kiarabu. Benet Jumapili pia aliutembelea mji wa kaskazini mwa Israel wa Hadera ambapo watu waliokuwa na bunduki na waliodai kutoka kundi la kigaidi la Islamic State kushambulia na kuua maafisa wawili wa polisi. Ripoti zimeongeza kusema kwamba washambuliaji hao ambao ni waarabu wa Israel waliuawa muda mfupi baada ya kutekeleza shambulizi hilo. Msemaji wa ofisi ya Blinken amesema kwamba atafanya vipimo vya Covid hivi leo kutokana na kwamba Benet hakuwa amevalia barakoa wakati alipokutana naye. Na kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe, Nelson Chamisa ameeleza matumaini kwamba chama chake cha, cha Citizens Coalition for Change, CCC, kitashinda uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Hii ni baada ya chama hicho kupata theluthi mbili ya viti katika uchaguzi mdogo wa bunge na manispaa, licha ya kupitia hali ngumu sana wakati wa kampeni. Kenneth Bwire anatuarifu zaidi. Chama hicho ambacho kiliundwa miezi mitatu iliyopita kutoka kwa chama cha upinzani cha Movement for Democratic Change, MDC, kinaonekana kutoa ushindani mkali dhidi ya chama kinachotawala cha Zanu PF, kimeshinda viti 19 vya bunge kati ya viti 28. Uchaguzi huo umefanyika kutokana na vifo, kujiuzulu na kuondoka kwa wabunge wa chama cha MDC. Chama cha Chamisa pia kimeshinda viti 75 kati ya 122 vya manispaa. Chamisa amesema kwamba chama chake kimepata ushindi mkubwa sana, lakini wanasisitiza kwamba kunahitajika mabadiliko makubwa ya sheria za uchaguzi nchini humo na kuhakikisha kwamba matokeo ya uchaguzi yanatolewa kwa njia nzuri zaidi. Amesema kwamba vituo vya kupigia kura havistahili kuwa na gasia na wapiga kura hawastahili kutishiwa jinsi ambavyo imeshuhudiwa. Uchaguzi huo mdogo ulionekana kama mtihani mkubwa kwa chama chake Rais Emerson Mnangagwa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Hakuna chama cha upinzani kimewahi kushinda uchaguzi na kuunda serikali tangu Zimbabwe ilipopata uhuru mwaka 1980. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Spika wa bunge la Tunisia amesema leo kwamba ataitisha vikao viwili wiki hii ili kutathmini kubatilisha hatua ya rais Kais Said ya kubadili katiba na kubuni utawala wa kiongozi mmoja. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo ndiyo kubwa zaidi kutoka katika bunge hilo lililositishwa Julai mwaka jana na Said, akionekana kuwa hatua kubwa kuhusiana na uhalali wa serikali yake. Spika wa bunge Rached Ganouchi, ambaye pia ni kiongozi wa chama cha Islamic Enanda chenye wajumbe wengi zaidi bungeni amekuwa mmoja wa wakosoaji wakubwa wa, wa Sayed wakati akiwa ama akidai kwamba kiongozi huyo alifanya mapinduzi. Marekani na Ufilipino leo wameanzisha zoezi kubwa zaidi la pamoja la kijeshi tangu mwaka 2015 likionekana kuwa ukurasa mpya baada ya rais Rodrigo Duterte kutotoa ushauri ushirikiano kwa miaka kadhaa na badala yake kuonekana kuegemea upande wa China. Zoezi la mwaka huu maarufu kama Balikatan au bega kwa bega linashirikisha wanajeshi 89 wakati likihusisha majaribio ya silaha za moto pamoja na mafunzo ya vifaru visivyoonekana. Tangu kuchukua mamlaka mwaka wa 2016, Duterte aliimarisha uhusiano wake na China wakati akiahidiwa mikopo misaada, pamoja na uwekezaji, na kwa hivyo akajitenga na Marekani licha ya kuwepo kwenye mkataba wa ushirikiano na taifa hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu, na tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo taarifa zinaeleza mamia ya wakazi wa mji wa Bunagana unaopatikana katika mpaka na Uganda, wananchi hao wamekimbia katika taifa hilo kwenda nchini Uganda kuhofia maisha yao kufuatia mapigano yanayoendelea katika jeshi ya la Congo faradesi na waasi wa M23, mapigano yaliyoanza siku usiku wa leo hadi sasa, jeshi la Congo likijipanga upya kukabiliana na waasi hao ambao wamechukua vijiji wakiwa karibu na mji wa Bunagana wilayani Rushuru, Kivu Kaskazini. Ripoti kamili na Austeri Malivika Biamungu Karubanda, mkazi na mwanahabari katika mji wa Bunagana mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema hali inaendelea kuwa ya wasiwasi katika mji wa Bunagana baada ya vijiji vya Chanju na Runyonyi kutekwa na waasi wa M23 kufuatia mapigano makali yaliyoanja usiku wa leo hadi sasa. Kwa sasa hali ni mbovu vikali sana, kwani raia wote wamejipakua na kujielekeza mnamo nchi jirani pa Uganda. Kwa kutokana na hali ya mlipuko wa risasi ambao umeripotiwa tangu saa saba unusu za usiku hadi sasa, jeshi la taifa likifyaturiana na wahuni waasi wa M23, mji wa Bunagana uko mikononi mwanani. Mji wa Bunagana hadi sasa wakuwa ukiongozwa na ukitawaliwa na jeshi la taifa FARDC, pamoja na askari polisi, wengi wao wakikimbilia Uganda, na wengine hata Ruchuru, akisema Sharli Shegusa kutoka Bunagana na kwa sasa akiwa amekimbilia katika mji wa Ruchuru kuhofia maisha, palipo kuenda kuenda huko Uganda, kwani kuenda Uganda inaomba msaada ukue msaada wa serikali na watu, na mpaka ulikuwa umefungwa asubuhi, walikuwa hawaja waitikia watu waweze waweze kuvuka ngambo ya Uganda. Mama mmoja akiwa ameuawa kwa bomu wakati wa mapigano. Jean Claude Bambaze ni kiongozi wa shirika la raia Paruchuru. Uh, kwa sasa mtu mmoja ndio amefariki. Kuna bomu moja ambalo limeanguka, uh, maeneo mbali kabisa katika kijiji ambacho wanaita Chea. Ni hapo bomu moja limeanguka liki hapo, uh, likamama um, moja amefariki sahizi na hiyo ndiyo ripoti ambayo tunayo kuhusu watu ambao wamefariki. M ishirini na tatu ikisema ikiwa wametwangana na jeshi la Congo ni kwa sababu FARDC ya Congo imekuwa ikishambulia ngome zao tangu wiki iliyopita, eh, hali ya chanzu na runyoni hadi sasa tangu jisiza kuelekea hadi runyoni chanzu kinyangurube, hayo maeneo yote yakuwa yametekwa nyara, yametekwa katika mikono ya wahuni wa M ishirini e, na tatu. Kwa upande wao wanasema wa ya kwamba jeshi ya serikali ndio iliwachokoza huko juu na kwa, kwa saidi ya Uganda. Mashirika yenye kutetea haki za binadamu eneo la Ruchuru ikiomba serikali kutekeleza mikataba ya Nairobi, Kenya walioafikiana na serikali ya Kongo mapendo kusudi, kwao waasi wenyewe nao hawangeliendelea kutumia njia ya kupigana tu, kwa sababu wanapopigana kuna madhara mengi, lakini tungeliomba kwa hawa waasi kuweza kutumia diplomasia na njia zingine zote ili waweze kupewa haki zao. Kufuatia mapigano hayo, jeshi la Uganda UPDF limelazimika kuongeza askari wake kwenye mpaka wake na Kongo kwa ajili ya kulinda usalama wa taifa lake, huku jeshi la Kongo nalo likijipanga upya kuwatwanga waasi wa M23 na kuchukua vijiji ambavyo waasi hao wamechukua baada ya kutimua jeshi lake. User Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP linaonya kwamba kupata chakula nchini Ukraine imekuwa ni vigumu sana, huku vita vikiendelea na kuwalazimisha watu kuchukua hatua kali. Mwandishi wa VOA Lisa lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Ukraine, nchi yenye watu milioni 44, inaishiwa chakula, na shirika la mpango wa chakula duniani linakadiria asilimia 45 ya watu nchini humo Wana wasiwasi juu ya kupata chakula cha kutosha. WFP inasema mpango wa usambazaji chakula nchini humo umevunjika. Msemaji wake, Thompson Firi, anasema mifumo ya kuwasilisha mamilioni wa ya watu waliokwama ndani ya Ukraine inasambaratika WFP WFP inakadiria kuwa mtu mmoja kati ya watano nchini Ukraine leo hii tayari anatumia mikakati kadhaa ya kukabiliana na chakula. Inazidi kukatisha tamaa; kadri hali ya kukata tamaa inavyojitokeza, ndivyo watu wanabuni njia kuishughulikia hali hiyo: wanapunguza mgao wa chakula, wanapunguza idadi ya milo wanayotumia. Watu wazima wanataabika na chakula ili watoto wapate kitu chochote cha kuingiza tumboni unicef inasema watoto wapatao milioni 4.3 zaidi ya nusu ya idadi ya watoto nchini humo wamekimbia makazi yao tangu rusia ilipoivamia ukrain ofisi ya kamishna mkuu wa umoja wa mataifa wa haki za binadam ambaye rekodi kumbukumbu za vifo katika vita inasema watoto wanafika angalau 78 kati ya zaidi ya watu 1080 wanaojulikana kuuawa mashirika ya misaada yanasema Mashambulizi ya mara kwa mara ya Rusia yameharibu maeneo ya makazi, miundo mbinu ya raia, zaidi ya vituo sabini vya afya, viwanja vya ndege na madaraja. Firi anasema maduka makubwa ya chakula ni matupu na ghala hazina akiba ya chakula. Anasema familia katika maeneo yenye mzozo wana matatizo makubwa zaidi ya kupata chakula, hasa katika mji wa mashariki wa Ukraine wa Mariupol ambao umekaribia kuharibiwa kabisa. Ukosefu wa fursa kwenye maeneo yaliyokumbwa na mzozo na ukosefu wa washiriki wa misaada ya kibinadamu kwenye eneo ni vikwazo vikubwa sana vya kutoa msaada wa kuokoa maisha kwa familia ndani ya Ukraine. Mji unaozingirwa wa Mariupol unaishiwa na akiba yake ya mwisho ya chakula na maji. Hakuna msaada Adam ambao wa kibinadamu ambao umeruhusiwa kuingia katika jiji hilo tangu lilipozingirwa hapo Februari 24. Firi anasema WFP imepeleka chakula cha kutosha kusaidia watoto milioni tatu ndani ya Ukraine kwa muda wa mwezi mmoja. Anasema shirika hilo linaweka akiba ya chakula katika maeneo kadhaa ya nchi hiyo kwa mtazamo wa huenda mapigano yakaongezeka katika baadhi ya ya miji mikubwa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na mwenzake wa Israel pamoja na mataifa mengine ya Kiarabu wamefanya mazungumzo ya kihistoria kuhusu maswala ya nyuklia ya Iran pamoja na misukosuko ambayo imetokea duniani kutokana na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Basi mwenzangu Idli Gongo anatufahamisha zaidi. Mkutano wa Negevu ulifunguliwa Jumapili jioni, unaofanyika wakati Marekani na washirika wa Ulaya wameelezea kughadhibishwa kwamba mataifa ya mashariki ya kati hayajaonyesha uungwaji mkono mkubwa wa Ukraine kutokana na uvamizi wa Rusia na kwamba hawajajitenga na Moscow lakini rais wa Palestina Mahmud Abbas amekataa shinikizo lolote la kumtaka kuikosoa Rusia, na badala yake alizishutumu nchi za magharibi kwa kile amekisema ni kuwa na misimamo tofauti iliyosema imeiadhibu Moscow wakati imekosa kuzingatia uhalifu wa Israel dhidi ya Palestina. Blinken amesema kwamba mafanikio yaliyopatikana kutokana na makubaliano ya Abraham siyo hatua mbadala kwa mafanikio yaliyopatikana kati ya Wapalestina na Waisrael. That... tunastahili kuwa na msimamo ulio wazi kwamba mikataba ya amani ya kikanda siyo hatua mbadala kwa mafanikio kati ya Israel na Palestina. Baadhi ya mambo ambayo tumejadiliana leo ni kuhusu namna nchi zinazohusika na, na mkataba wa Abraham na zile zilizo na uhusiano wa muda mrefu wa kidiplomasia na Israel zinavyoweza kuisaidia mamlaka nchini Palestina na watu wa Palestina kwa njia thabiti na kuboresha maisha wa Palestina katika ukingo wa magharibi na Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Bahrain Abdulatif Al-Zayani ametoa wito kwa Israel na Palestina kujadiliana ili kufikia mwafaka utakaozingatia maslahi ya nchi hizo mbili kufuatia ziara ya kihistoria ya waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett katika nchi hiyo ya Ghuba yenye utajiri wa mafuta. The Palestinian issue is always... kila mara swala la Palestina lipo mezani kwa mjadala na unavyojua msimamo wetu ni kutaka pande zote mbili kujadiliana. Huu ndio msimamo wetu, na msimamo wetu ni kutaka suluhisho linalokubaliwa na mataifa yote mawili. Waziri wa mambo ya nje wa Israel Yair Lapid amesema kwamba uhusiano unaoimarika kati ya Israel na mataifa mengine ya Kiarabu unafanya Iran inakuwa na wasiwasi. This new... The... mpangilio huu mpya wa ushirikiano tunaojenga unatishia na kuwazuia maadui zetu hasa Iran na ushirika wake. Mazungumzo ya nchini Israel yanajiri wakati kuna matumaini kwamba mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na tano kuhusu silaha si za nyuklia za Iran utarejeshwa hivi karibuni. Mkataba huo unaopingwa na Israel pamoja na mataifa mengine ya Kiarabu. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya amesema kwamba mkataba huo wa Iran unaweza kufikia katika siku chache zijazo. Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain waliunda ushirikiano na Israel chini ya mkataba wa Abraham uliosimamiwa na aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump. Baadaye Moroko ilianzisha uhusiano mpya na Israel katika mkataba mwingine uliosainiwa na Trump. Karibu katika kona ya michezo, ni mwanaspoti wako Sandey Shomari na moja Wanda kwa moja. Basi tunaanza na shirikisho la soka nchini Rwanda Fer Wafa liko mbioni kumpata kocha mpya, anayechukua ni mikoba ya Vincent Mashami na timu ya Reg mwakilishi wa Afrika katika michuano ya Bal ya kombe la mataifa ya Afrika kwa mpira wa kikapu. Lakini nchi hiyo, timu hiyo imeshindwa kutamba mbele mahasimu wao Patriot katika michuano ya ligi. Mwana michezo wetu Christopher Karenzi akiwa Kigali anayo taarifa zaidi. Miongoni mwa wagombea waliokuwa kwenye orodha ndefu kwenye nafasi hiyo ni pamoja na Alain Gires wa Ufaransa, Sande Olise wa Nigeria na Toni Hernandez wa Hispania. Katibu mkuu wa shirikisho la soka nchini Rwanda Ferwafa Henry Muhire amesema kwamba kocha mkuu wa timu ya Rwanda Amavubi Stars atajulikana kabla ya masaa 48. Timu ya Rwanda imeshindwa kufanya vizuri katika michuano mbalimbali ya mchujo ya fainali za kombe la dunia na Afrika. Na katika mpira wa kikapu, mabingwa wa kundi la Sahara katika mashindano Rwanda Energy Group Jumamosi walishindwa kutamba katika ligi kuu ya mpira wa kikapu dhidi ya Patriots Basketball kwa vikapu 70 kwa 63. Kocha wa Patriots Benny Oloch anaeleza siri ya ushindi. niliwaambia wajiamini, wawe na na ule moyo wa kujituma, kila mchezaji ajitume na ajue kwamba hiyo wakati kidogo ako naye ndiyo itatusaidia kushinda gemu, na nashukuru walifaulu. Huyu ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi, Sauti ya Amerika, Kigali. Shukran sana Christopher Karenzi kutoka Rwanda. Basi moja kanchini, Kongo, kwa moja ilekea nchini Kongo, ambapo washabiki waliopaa wana matumaini timu yao itaweza kufuzu kucheza kwenye michano ya kusaka kuingia kombe la dunia Qatar 2022 wakitaka kurudia historia ya miaka 74 mjini Rabat walipowafunga Moroko. Hivi sasa basi wanakumbana nao tena. Kauzi Kosha anayo taarifa kamili. Namshanda Shomare, ni wengi washabiki wa hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umetoa matabiri yao kuhusu mechi ya kesho baina ya timu ya taifa ya Moroko na Leopard ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kisha kwenda mabwa kwenye mechi ya maingilio goli moja kwa moja machi ya kesho. Hata kama bariku ya umu tu nenda mbi part mais moi boshi tutapika tuteba wina victoire ile sema saka kingie tutapika ka 3-0 kesho tutawina tukusiri na shibe yenyewe wa Kongole yeah. tu mara ya kwanza jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilifuzu kwenye fainali ya kombe ya dunia. Ilikuwa ni mnamo mwaka 1974 na, na nikisha kupata ushindi dhidi ya timu ya taifa ya Moroko goli tatu kwa sifuri mjini Kinshasa. Kwenye mechi ya marudhulia huko Rabati, wachezaji wa timu ya taifa ya Moroko walikataa kuingia uwanjani kufa, na kuipatia ushindi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kushiriki kwenye fainali ya kombe ya dunia mnamo mwaka 1974 nchini Ujerumani. Kona ya Michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Shukran sana Kauzi Kosha, kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunashuka hadi kule nchini Tanzania. Mashabiki wa timu ya soka ya Simba, vijana wa Msimbazi, bado wako njia panda kujua hatima ya timu yao kama itaendelea kusalia katika mchana ya kombe la shirikisho barani Afrika au la, wakati timu hiyo itakaposhuka dimbani kaa mchezo wake wa mwisho jijini Dar es Salaam. Taarifa kamili anayo Georgi Njegopa. Ikikabiliwa na kibarua wa kigumu, wawakilishi wa Tanzania katika michuano ya kimataifa, Simba ya jijini Dar es Salaam imeingia rasmi kambini kujiandaa na mchezo wake wa mwisho na muhimu pale itakapoikaribisha ganta mari. Ushindi wa mabao yote katika mchezo utakaofanyika mwishoni mwa wiki katika dimba la Benjamin Mkapa utaihakikishia kutinga hatua robo fainali, lakini kama itatereza tena, basi itasalia kubanana katika michezo ya ligi kuu soko Tanzania Bara. Na katika ulimwengu wa masumbi, ushindi wa pointi aliopata bundi wa kitanzania toa kiduku Alex Kabang kutoka Jamhuri ya, ya kidemokrasia Congo bado umeendelea kuzungumzwa kwa mashabiki wengi wa ndondi. Baadhi ya mashabiki hao wanataka mabondi hao warudiane tena katika siku za hivi karibuni ili kumaliza kia ubishi. Mimi naitwa Alimawe, lakini mimi nataka nizungumze kuhusu masumbwi. Kiukweli kabisa, Watanzania bado tuko chini sana katika mapambano. Mabondi wa Kibongo, sawa, tunawapiga, tunawapiga wapinzani wetu, lakini wapinzani mbona tuwafati kwao? Kabanga ameahidi kulipiza kisasi iwapo wawiliao watarudiana. Paka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni joochenjokopa. Shukrani sana George Jo, jogopa kutoka kule Dar es Salaam Tanzania, moja kwa moja hadi kule nchini Kenya, ambapo tunaungana na mwanamchezo Denis Wanyonyi akimulika michuano ya volleyball ya ufuo wa bahari beach volleyball. Tupe taarifa kamili, kazi kwako Denis Wanyonyi. Timu za mchezo wa volleyball ufuo bahari kwa maana Beach Volleyball wanaume na wake za Kenya zimejumuishwa kwenye kundi baa ya michuano ya kufuzu mashindano ya Jumuiya ya Madola. Kwa mujibu ya draw hiyo, timu ya wanaume wamo kwenye kundi ba pamoja na mataifa ya Afrika Kusini, Gambia pamoja na Zambia, huko viposa wa Kenya wakiwa kwenye kundi hilo la ba pamoja na mataifa ya Rwanda, Afrika Kusini na taifa la Mauritius. Fraxidi Sagala ni mmoja wa wachezaji gwiji wa mchezo huo ufuo bahari kwa maana Beach Volleyball. Hizo timu zinarankiwa top in the world. Na sisi tuko top kwa Afrika. Kwa mujibu wa draw hiyo, michuano hiyo ya makundi pamoja na robo fainali zitakasakatwa katika ufuo wa labona nchini Ghana kabla ya wa washindi kuwakilisha mataifa yao kwenye mashindano ya Jumuiya ya Madola baadaye mwaka huu, ya sauti ya Amerika meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu, mimi nairwa Dennis Wanyonyi nam. Na kwa taarifa yake Dennis Wanyonyi, tunakamilisha kona ya michezo kwa siku ya leo. Jina langu ni Sunday Shomari, kwa heri kwa sasa Nam, asante sana Sandey Shomari. Na hapa tunakamilisha matangazo yetu ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Khadija Riyami, mimi naitwa Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu hapa Harison Kamau. Tunakuambia shukrani kwa kuwa nasi na usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Hivi karibuni wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliwatunuku wanawake kumi na wawili ambao wameonyesha ujasiri, nguvu, pamoja na uongozi usio wa kawaida katika kuboresha maisha ya wengine na jamii zao. Tuzo ya kimataifa ya wanawake jasiri mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ilitolewa kwa njia ya mtandao na wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani Anton Blinken alimtambulisha kila mpokeaji tuzo, akianza kwa Rizwana Hassan, mwanasheria ambaye ameongoza kampeni zenye mafanikio dhidi ya ufugaji wa kibiashara wa kamba ambao unaumiza wavuvi wa kiasili na uharibifu wa maeneo ya ekolojia karibu na Dhaka na mashirika ya makazi yasiyo ya, ya uadilifu. Simone Sibiliodo na Skimeto wa Brazil ni mwendesha mashtaka mashuhuri huko Rio de Janairo, ambaye amejihusisha kupambana na ufisadi, wanamgambo na ulanguzi wa dawa za kulevya. A Thinza Maung ni mwanaharakati wa kidemokrasia nchini Bama. Mwaka elfu mbili na kumi na tano alifungwa kwa kuandaa maandamano ya maili mia nne kupinga marufuku ya vyama vya wanafunzi na ufundishaji katika lugha za makabila madogo. Josefina Linja Zuniga anaendesha NGO ambayo inawakutanisha pamoja wavuvi katika eneo vibarua na wajasiriamali ili kusaidia utalii ambao unalinda mazingira kubuni nafasi za ajira kuziwezesha jamii za Afro-Colombians na za wazawa. Taif Sami Mohamed ni naibu waziri wa fedha wa Iraq na mkurugenzi mkuu wa idara ya bajeti. Amefanikiwa kupambana na rushwa katika serikali pamoja na bajeti. Baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Liberia, ambapo manyanyaso dhidi ya wanawake yalikuwa yameenea, Fasia Beyona Haris alijitolea kupunguza unyanyasaji wa kijinsia na kuongeza elimu kwa wasichana na ushiriki wa kisiasa kwa wanawake. Najila Mangush, mwanamke wa kwanza nchini Libya kushika nafasi ya waziri wa, wa mambo ya nje, ni mtaalamu wa utatuzi wa migogoro. Amefanya kazi kuelekea kuwa na serikali ya umoja na ya kidemokrasia. Huko Moldova, Doina German, mbunge aliyeifanyia kampeni Moldova kuidhinisha mkataba wa Istanbul akitambua unyanyasaji wa kijinsia kama ukiukaji wa haki za binadamu. Kama mwanamke aliyebadili jinsia, Bumika Shretha aliendesha kampeni kwa Nepal kuongeza chaguo la pande mbili kuelekea hati ya uraia. Mwaka elfu mbili na saba mahakama kuu ilifanya mabadiliko hayo. Nchini Romania, Carmen Gorge, anapigania haki za wanawake na wasichana wa Roma, kundi linalokabiliwa na ubaguzi wa kijinsia ikiwa ni pamoja na watoto ndoa za mapema na za kulazimishwa. Rokchanda Pasco kutoka Cape Town nchini Afrika Kusini, ni kiongozi wa kijamii ambaye anafanya kazi ya kupunguza uhalifu uliopangwa na unyanyasaji wa kijinsia. Hapo Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja alihukumiwa kifungo cha miaka tisa jela nchini Vietnam kwa kuandika juu ya demokrasia na haki za binadamu. Tunalaani kifungo chake kisicho cha haki na tunataka aachiliwe mara moja, alisema waziri Blinken. Wanawake hawa kumi na wawili wametenganishwa na maelfu ya maili, alisema waziri Blinken, lakini wameungana katika kujitolea kwao kutumikia nchi na jamii zao. Kwa kujitolea kishujaa, Marekani inasimama pamoja nao. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.