here on VOA 1, the hits. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. barabara kabisa msikilizaji moja kwa moja kutoka washington dc nikiwa tayari mekushajaa ptele kama pishi la mchele langu jina ni sunday shomari nakukaribisha kwenye VOA Express. siku ya jumaa wengine wanaita <muchasana> furahi mimi mwenyewe nimefurahi kweli kweli, maanake kila nikifikiria kwamba kesho ni Jumamosi mambo yanakuwa matamu kweli kweli, maanake mchaka mchaka ni mwingi katikati ya wiki. Lakini tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express na mambo leo a, ni mengi kweli kweli. Kule nchini Kenya serikali inasema kwamba watu milioni 2.8 sande Shomali, ni kwamba wanategemea kupata e, baha la chakula, njaa E, wapo katika mahitaji ya haraka kabisa ya kupata chakula, lakini vilevile tutaangazia e, swala ambalo wewe Sande Shomari umelicheki e, na kuona mambo yanavyokwenda kwa vijana bila shaka, hasa tukimulika matatizo ya akili na msongo wa mawazo ambao ni moja ya matatizo makubwa yakitajwa. Wengi wanaathirika na hasa vijana wamekuwa wakikumbwa na mambo mengi katika changamoto hiyo. Basi utazungumza na mmoja wa vijana ambao wamepata changamoto hiyo mwenyewe na ataelezea hali eh, ilivyo. Bila kusahau leo Ijumaa ni jicho letu mm -hmm, tunaangalia changamoto za wafanyabiashara vijana, nini ambacho anazungumza kiuchumi na yale yanayojiri kule. Bila kusahau tutakuwa na vilevile masuala ya burudani, maanake mwisho mwishoni mwa juma lazima tuangazie, uh, nini kinaendelea katika midani ya uh, uh, burudani. Sasa Sande Shumari, nafikiri twende eh, kukimbia mchaka mchaka moja kwa moja tuelekee kuangazia ambayo tunayo uh, kikubwa kama nilivyogusia ni kwamba serikali ya Kenya imetangaza kwamba watu milioni 2.8 wanakabiliwa na mahitaji ya haraka ya chakula katika kaunti 23, hii ikiwa ni ongezeko kutoka watu milioni wali 2.1 waliokabiliwa na njaa mwezi Septemba hapo mwaka jana 2021. Kaunti ambazo zinaathirika zaidi ni Baringo, Isiolo, Mandera, uh, Marsabit, Samburu kutokana na Kilifi. Kutokana na hili hapa, tunazungumza na Gabriel Muthuma ambaye ni mdau anayefuatilia sakata hili uh, Gabriel, tueleze tatizo hili kwa nini linaonekana kuongezeka? Sio nchi ya Kenya haswa peke yake, bali bara la Afrika na vilevile vile, ama nchi ambazo ziko katika hii kitu tunaita ikweta ama savana. Ukishaangalia jambo la kwanza, kuna hii mambo tulikuwa tunaambiwa kuwa ansai wengi wanafikiria kuna mambo ya inahusiana na ama vile ambavyo tumekuwa tunazoofisha nchi yetu kwa pata miti. Zile mashirika ambazo huhusika hazitilii mkazo kuendesha mambo ya kilimo ama kuendesha mambo ya jana, hizo ni jambo la kwanza. Kwanzaali unaweza ku kukumbuka tulikuwa na zile programs ambazo zilikuwa zinaangalia mambo ya irrigation. Kulikuwa na zile programs serikali ambayo hata ilikuwa imeweka Big Four katikati ya zile ajenda zao nne zile kuu, unakuta mambo ya chakula ilikuwa ni ajenda ambayo ilikuwa ni kubwa. Na sasa, Gabriel, nini kinatakiwa kufanyika ili kuondoa tatizo hili ambalo linaendelea kuongezeka kadri muda unavyokwenda? Jambo la kwanza nafikiri, kuna zile hela ambazo huwa zinapatiwa kila kaunti kudima ya vyakula. Nafikiri kaunti nyingi eh, ama zile kaunti ambazo nimeweza zimeweza kama vile kuna mambo kama ya, kum, ba, ya maji unaenda kuwa na u, ule mpangilio wa land ya, wa ku reclaim hii kitu tunaita kwa kimombo arable land, na nafikiri kama watakimbia mkazo njia hiyo ya kuweza kudili na na mambo ya maji na irrigation, na ile maneno ya kuweza ku, ku, kufanya arable, nafikiri ndugu yangu pale, tunaweza kuwa na mikakati ambayo itaweza kutusaidia ama kusaidia nchi dhidi ya janga hili la na ukame. Naam, asante sana basi. Kama nilivyokuambia huyo ni eh, Gabriel Muthuma akituelezea hali halisi juu ya eh, watu milioni 2.8 kuonekana wako katika tatizo la njaa. Sawa sawa kabisa. Basi msikilizaji, baada ya kusikia hayo, hicho ni kibao safi kabisa kutoka kwake Sanai Pei Tande. <coughs> Huyu oh, ni mwanamuziki kutoka kule nchini Kenya, mwenye sauti murwati kabisa, akiwa na Nyashinski wanakwambia jali. <coughs> sana Natasha pia, uh, uh, mwanamuziki unasema anacheza sinema, eh, sana ipe kwa kweli anatisha sana, eh, ana mambo mengi anayafanya ambayo kwa namna moja ama nyingine, eh, yanaonyesha dhahiri ni msanii na si tu mwanamuziki. Unajua kuna msanii na mwanamuziki, kwa hiyo msanii ana zaidi ya muziki, sio? Sawa kabisa. Basi bila shaka, msikilizaji, mambo haya yanakujia kwenye VOA express moja kwa moja. Basi tuangalie katika swala jingine ambalo linazungumzwa, ni kwa mujibu wa WHO kwamba matatizo ya akili na msongo wa mawazo duniani ni moja matatizo makubwa kwa kweli, yakadiriwa watu wapatao milioni 264 duniani wanaathirika. Sio namba ndogo hiyo, hmm? watu wengi sana, watu wengi hao, bwana Idi. Sasa wanasema kwamba katika waathirika hao wanawake pia ni wengi zaidi katika idadi ya waathirika, na v tumeshuhudia matukio mengi ya kuwakumba vijana katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki, hata kupelekea wengine kutoa uhai wao. Sasa basi nimezungumza na Neema Tembele, huyu ni dada kijana mwanzilishi wa taasisi isiyo ya kiserikali inaitwa tewi kule nchini Tanzania, ambayo ipo pale hata hapa Marekani pia anafanya shughuli zake, na yeye mwenyewe binafsi amepitia tatizo hili la msongo wa mawazo. Naeleza uzoefu wake, naeleza kwa nini kutaka, kwanza ntakata kujua changamoto na uzoefu wake ziopelekea kufikia hapo. Hamna kitu kimoja au kingine ambacho utasema hiki ndio kinasababisha sana ya matatizo ya vijana, kwa sababu utakuta wote wako katika mazingira tofauti, wanapitia mambo tofauti, na kila mtu sometimes anakuwa na react tofauti na mwingine atakavyo react katika hali ngumu au hali tata. Sisi kama binadamu tukuwa tunapitia hali ngumu, ni rahisi sana kudhani kwamba tuko peke yetu katika hayo matatizo. Labda hali ya maisha inakuwa ngumu sana, unashindwa kutimiza majukumu yako, au unaona kwamba wewe hauendani hawen, hawen, na nyakati, labda uko huko nyuma sana kwa wengine. Ukiangalia mtandaoni ukiwa na maisha, wengine wanaonekana vitu vizuri, unajishangaa wewe mbona hauko huko. Nayo pia inaweza kukuletea msongo mkubwa wa mawazo, ukajiona wewe hauko kama wenzako na sasa Neema, uh, umekuwa ukifanya kazi eh, kwa kushirikiana na serikali ya Tanzania kuwasaidia vijana hao. Je, mnafanyaje shughuli zenu sasa? Uh, sisi tulichofanya kushirikiana na, na serikali tulipewa kibali cha kuweza kutoa hizi huduma za afya ya akili katika serikali za mitaa. Tunafanya kazi na wanawake wazee waliostaafu wamekuwa wamefundishwa katika maswala ya counseling. Maswala ya unasihi kwa kutumia, tumepitia, tunatumia programu ya WHO ya Mental Health Gap Action Program. Kwa hiyo wamefundishwa sasa, wanaingia katika mitaa yetu, wameingia katika ofisi za serikali za mitaa, hospitali, na clinic na dispensary za, za serikali Sawa kabisa Neema Tembele, huyo msikilizaji mwenye mwanzilishi ya Tewi akizungumza uh, na VU Express. Kama unavyosema Idi, haya matatizo si machache, ni mengi, anawakumba vijana, na wengi kama hivyo wanajikuta katika hali ambayo msaada hakuna. Kwa hiyo Neema, sio tu kwamba walikuwa wanakwenda kusaidia watu mahospitalini, lakini hata wameenda nyumba kwa nyumba maana kuna wengine akipata tatizo hatoki ndani ya nyumba. Unajua, anaweza kakaa kuanzia asubuhi mpaka usiku chumbani tu, mm. halafu kwa kule kwetu nakweta, kwa mila za, za Afrika, badala ya lile tatizo kuzungumza linafanywa siri kwa familia mm. Sasa wao wakawaenda nyumba kwa nyumba kutafuta, jamani, leteni watu tutaongea nao, tutawashauri. Walau ni kazi ambao wanasema wanaifanya, lakini tatizo kubwa pia ni fedha, na wakati mwingine watu wanakuwa na ile aibu ya kuzungumza mm. yanayowasibu bila shaka Nam, basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Na kabla ya kupata habari za dunia, nakukumbusha tu mtazamaji na msikilizaji ni kwamba matangazo haya pia unaweza kuyasikia e, kule Tanzania 255 Global Radio, Kizz FM kule Iringa, hali kadhalika washirika wetu wengine kule DRC na Waita Environmentale de Kanyambayonga tena hiyo bwana, mbona mbona unanitisha sana hiyo <laughs> imekaa Kifaransa zaidi una, kuna mpango wa safari ya kwenda Kongo ni... redio Manyema nambar uh, wenyewe wanasema Kifaransa nambar uh, lakini nambar moja <laughs> <laughs> <laughs> na maeneo mengine mengi ya wa washirika wetu. Basi usahau msajiia mtandao wetu wa voaswahili com. Tulekee kwenye habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden leo atatembelea mji wa Poland ambao uko karibu na mpaka wa Ukraine kwa lengo la kuonyesha ushirikiano na Ukraine ambayo inavamiwa na Rusia. White House imeeleza kwamba Biden pia atatembelea eneo la Reso lilo umbali wa kilomita 50 kutoka mpakani mwa Ukraine, ambako anatarajiwa kukutana na rais wa Poland Andre Duda. Ni sehemu ya safari yake ya dharura barani Ulaya ambayo imesababishwa na vita vya Ukraine, ambapo pia ameshiriki mikutano kadhaa nchini Ubelgiji. Vikosi vya Tigray nchini Ethiopia vimesema kuwa vitaheshimu usitishaji wa mapigano uliopendekezwa na serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed mradi tu msaada wa kutosha utawasilishwa katika eneo lao la kaskazini lililokumbwa na vita ndani ya muda mwafaka. Serikali ya Adis Ababa ilitangaza kusitisha uhasama siku ya Alhamisi, ikisema ilitaka kuruhusu misaada kuingia Tigrei. Serikali ya Tigrei itafanya kila inachoweza kufanya ili kuhakikisha usitishaji huu wa uhasama unafanikiwa, serikali ya eneo la Tigrei ilisema katika taarifa yake siku ya, ya Alhamisi. Waendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC wamehitimisha kesi yao dhidi ya wakili wa Kenya Paul Gicheru mjini The Hague, Uholanzi, huku shahidi wa mwisho akidai kwamba maisha yake yalikuwa hatarini kwa sababu ya ushahidi wake. Shahidi huyo nambari p 739 alisema alihofia maisha yake kwa sababu ya ushahidi wake na watu aliyowataja kwa sababu tatu, siku tatu alizokuwa kwenye sanduku la ushahidi mjini The Hague. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, shahidi huyo alisema kwamba baada ya kutoa ushahidi wake katika kesi iliyositishwa dhidi ya naibu rais wa Kenya William Ruto na mwanahabari Joshua Sang, ambapo iligunduliwa kuwa alikuwa amewapa wachunguzi wa ICC taarifa za uongo, mahakama ilipunguza usaidizi wake wa kifedha. Siku tano baada ya ajali ya ndege ya abiria katika eneo la milima kusini mwa China, chanzo cha ajali hiyo bado hakijajulikana, huku shughuli ya kutafuta kisanduku cheusi cha pili cha ndege hiyo ikiendelea. Mamia ya watu wengi, wakiwa wamevalia suti nyeupe za hazmat, walikuwa wa wanatafuta mabaki ya waathiriwa na mali zao katika eneo hilo la ajali na eneo pana lenye mabonde na milima. Watu mia moja thelathini na wawili waliangamia katika ajali hiyo. Mvua inayoendelea kunyesha imekatiza shughuli za uopoaji. Mbwa vifaa vya mkononi, ikiwa ni pamoja na vigunduzi vya vyuma vinavyoonekana mara nyingi kwenye viwanja vya ndege, vinahitajika katika shughuli hiyo. <tipos> Basi huyu anaitwa Wizkid. Sande Shomari, mimi nikikupa story moja mm -hmm ya huyu jamaa utacheka sana. Wakati fulani nilikuwa jijini Dar es Salaam, wakati bado hajawa Wizkid Wizkid. Eh, nilikutana naye katika mgahawa fulani watu, nikawa na watu wanamzungumzia huyu wa ni mwanamuziki kutoka Nigeria, na nini, wala sikuona kwamba ni issue kubwa sana hmm. Sasa baadaye miaka hii imefika najutia siku ile. Kwa nini hata sikupiga naye picha? <laughs> Wiski huyo basi na kitu chake yuko, ni moja kati ya wasanii ambao wanafanya vizuri sana e, ambao wanatangaza muziki wa kiafrika ulimwenguni. Ni moja kati ya watu ambao e, kuna watoto wengine ama vijana wengine wanakwambia ametusua E, katika soko la muziki ukiangalia muziki wa Nigeria ulianza kabisa kuchukua hatua nyingine, mm, katikati ya miaka ya elfu mbili kama unakumbuka, 2Face 2 baba Innocent Idibia alipotokea ile kibao African Queen. Baadaye wakaja watu kama wakina P Squares, wakina J Martins e, wakina Bracket e, baadaye miaka elfu mbili na kumi hapo ndo wakaja wakebuka wakina Davido e, Yemi Alade na wengineo lakini, sasa hivi Wizkid anaongoza jahazi hili, akiwa na Bana Boy. Ni kweli kabisa kama unavyosema alivunja na, na kuweka historia huyu mwaka 2019, baada ya kuingiza watu na kuwajaza oxygen arena pale London, Uingereza, sehemu ambayo hili sio rahisi mwanamuziki kujaza watu pale, kunaenda watu elfu ishirini mledaani kaka. Haya basi, moja kwa moja, baada ya kupata hicho kitu cha mudi, na leo Ijumaa mudi ni nzuri kabisa, tuelekee hadi huko Mombasa, Kenya, katika masuala ya burudani na michezo. Tunaungana ani. Haya basi, kabla ya kuenda Mombasa, naambiwa basi umeenda spidi sana kule Mombasa. Tusubiri kwanza kwenye jicho, mambo yakoje? <laughs> naona pale izangu eh, anaambia angalia, mambo hapa, jicho letu liko vipi? Jicho letu mbona unataka kuvuka mstari wa Neona, Lucy eh? Patrick. <laughs> una, ukienda benki ukikuta watu wamepanga mstari nawe unapanga mstari bila shaka. Basi kwenye jicho Lucy Patrick ameongea na vijana kuzungumzia madhila anayopata katika biashara na kiuchumi, hasa masuala ya kodi kwenye biashara za mtandaoni. Tumsikize. Karibu katika jicho letu. Ninaitwa Lusi Patrick. Leo jicho linaangazia madhira ya vijana wa kike na wakiume katika nyanja ya maendeleo na uchumi hapa. Tunajadili nini, maoni yao kama vijana juu ya tamko la Mamlaka ya Mapato Tanzania juu ya utozwaji wa kodi ya mapato katika biashara za mtandaoni ambazo wao kama wao wamejiajiri kupitia huko. Asante sana kwa. Mimi hapa, mtazamo wangu Nafikiri labda serikali wakajaribu pia kupitia maoni yao, serikali itafakari. Kwa sababu kwa mfano, saizi ya ajira zimekuwa hamna koo, pia mtu anakuwa anaangalia nafasi gani ajiajiri kivingine. Kila labda vijana wa Tanzania wanajaribu kujiajiri kuji, kivingine serikali ndo inazidi kumbana, sasa hiyo inakuwa tija. Vijana wengi wengi sana hivi sasa wamejiajiri kupitia mitandao, wanatangaza bidhaa zao, wanatangaza biashara zao, na pengine hilo pia limeweza li kuongeza ajira kwa namna moja ama nyingine, kwa sababu vijana wengi sasa wamejiajiri kupitia hiyo mitandao kwa kufanya biashara za mitandaoni. Kitendo cha mamlaka ya mapato nchini Tanzania TRA kutangaza eh, kuhusu utozwaji wa kodi ya mapato kwa wafanyabiashara za mitandaoni inaweza kuleta athari kwa vijana katika maendeleo yao ya kiuchumi. Wapo vijana ambao watashindwa kuhimili hilo. Kwa nini nasema watashindwa kuhimili? Wapo vijana ambao mitaji yao ni midogo, wanachofanya wao wanapiga picha zile bidhaa kutoka aidha dukani kwa mtu na nini. Unaone? Sasa kitoka hapo, anaitangaza ile bidhaa. Mteja akipatikana, anakwenda kwenye lile duka la mtu, anachukua zile bidhaa, anaziuza, atarudisha pale na yeye atapata faida. Sasa huyu mtu wa aina hii ukimwambia kalipe kodi, maana yake atashindwa. Sasa na je, mnafikiri hii inaweza kuleta athari yoyote katika maendeleo kiuchumi? Tutapata vijana wengi ambao hawana ajira, na kama hawana ajira, maana yake ni kwamba uchumi wao utashuka kwa sababu hawana shughuli ya kufanya. Mpaka hapa ninatia nanga, msikilizaji, katika jicho letu. Mimi ninaitwa Lucy Patrick, VOA Express. Aya, asante sana Lucy Patrick. Tumesikia hayo mambo yanavyo no. Uh, kwenda Sandey Shomari. Kwa hiyo changamoto ni nyingi kwelikweli, lakini uh, kikubwa ni mapambano, wanasema yanaendelea, yana <laughs> Moja kwa moja tunaelekea katika burudani na hapa tunakwenda kwake Diamond Platinumz, uh, ambaye hivi sasa kwa kweli naweza nikasema anavuma mm, kwelikweli kwenye sana, ule mtandao wa Netflix mm, e, na ile e, kuna rafiki yangu mmoja ameniambia anatokea nchini Nigeria, ananiambia mimi nataka nione hiyo mm, season inayofata. Je, Diamond atachapana na yule jamaa ambaye amemkuta nyumbani kwa Zari ama vipi? Lakini saa leo hatuangali hiyo, tunaangalia wimbo wake mpya kabisa Fine, ambapo video ameitoa hii akiwa amevalia kijeshi. Stori inaonyesha kwamba anaota iko usingizini na yeye ni mwanajeshi. Sasa ametoka kujisaidia pembeni hivi, ilikapita ndege ya jeshi ikatandika bomu. Wakati huo mpenzi wake naye alikuwa yuko ndani Kazi kwelikweli. Kibao Fine, tusikilize. Uh, asante Shumari ameniambia mm, kitu hapa ambacho kwa kweli nimetafakari, uh, unasema unataka kufanana kidogo na wimbo wa Sean Kingston. Sean Kingston, hasa anapoanza pale, anipeleka moja kwa moja kwa jamaa yule Sean Kingston. Aya, ngoja tusubiri tusikie maana tumeanzisha balaa hapa watu wakatukote wakatunukuu hey, kwamba Bwana Vio Express wanasema mbona hii ngoma ya Diamond iko namna gani? Basi ni Ijumaa, na moja kwa moja tunaelekea katika masuala ya burudani na michezo. Mambo yako vipi huko upande huo? Tuelekea mpaka kwa mwenzetu Joseph Rikio tukiongea naye akiwa kule Mombasa, Kenya. Tuko na Liberty Adede leo, unaambiwa sio kioko. Basi bila shaka Liberty Adede unanisikia vizuri, natumai hapo ulipo Ijumaa hii uko standby kuangusha vitu vizito kutoka Mombasa, ambapo tunasikia leo Coast ya Kenya cha michuano ya volleyball ya kule ufuoni, yani beach volleyball mnaita hii ya kule baharini, unarusha kwenye michanga eh, sio mchezo ile kitu ikipigwa Idi. Haya, tuambie mzee Liberty ya Adede, mambo ya michuano hiyo yanakwendaje? Asante sana sande, Shomari, wewe mziki wa Diamond wa fine <laughs> unakupeleka mbio sana <laughs> bila shaka kaka. Uh, wacha na, nani, Idi atakukumbusha kurudisha darasani, na kama ulivyogusia kwamba kikosi cha Kenya katika mchezo wa volleyball wa fuani, yani beach volleyball, kimeondoka kuelekea kule Ghana ambapo wanaenda kushiriki mechi uh, na michuano baina ya mataifa wanachama wa dola, yani Commonwealth mshindi katika michuano hiyo anapata tikiti ya kushiriki mashindano ya Commonwealth. Mataifa ya matano ambayo yatatokea katika orodha hiyo katika mashindano hayo yatakuwa yanafuzu kwa ajili ya mashindano hayo. Mashindano ya Commonwealth yanakutanisha mataifa ambayo yalikuwa chini ya utawala wa Uingereza, nchi hizo kabla ya kupata uhuru. Kikosi cha Kenya kina wanadada kama vile Gladys Ongui, Gaudensia Makoha, eh, Piosa Kasisi na Naomi To, na kwa wanaume kuna Ibrahim Odwor, James Mwaniki pamoja na ni Nicolas Lagat na Donald Masheke. Wanatarajiwa eh, kutetea eh, nafasi hiyo dhidi eh, ya timu kutoka Afrika Kusini, Sierra Leon, Nigeria, Gambia na Mauritius. Hivyo ni michuano ambayo inaanza rasmi hivi leo kule Ghana. Tukiacha hayo, tuingie masuala ya riadha. Najua si mambo yako Shomari, lakini wanariadha walemavu kutoka Afrika wanaendelea kuandikisha matokeo mazuri katika mashindano ya riadha ya Faza Grand Prix yanayoendelea kule Dubai. Wanariadha wa Kenya, Rwanda, Cameron, Nigeria, Tunisia na Algeria wanakifua wa kivumbi huko wakipambana na wenzao eh, kutoka Marekani, Uingereza, Colombia, Ufaransa, Canada, Thailand, Norway, Belgium na Kazakistan na mataifa mengineyo kuwania taji. Kama tukiangalia hmm, jadwali ni kwenye, kwamba kwenye Kenya imezoa medali tano za dhahabu, saba za fedha, tatu za shaba katika mashindano hayo yaliyoanza tarehe kumi na tatu yanakamilika leo jioni. Jioni nasikia laheri, kwa sababu tunawafuatilia sana huko katika masuala ya riadha. Mimi sio kwamba sipo kule kaka, nipo kila kona, anakuambia Waswahili. Lakini tukielekea tuangalie kwingine kwenye mambo ya Tuambie kwenye mambo ya World Cup vipi? Leo kuna mechi zinaendelea kadhaa. Naam kuna mechi kadhaa zinaendelea maanake burudani weekend hii e, watu wakipatia tiketi ya kwenda Qatar Qatar awamu hii e, kwenda kucheza uh, uh, World Cup. Kongo wanapambana na Morocco. Mosala ataiongoza kikosi chake cha Misri dhidi ya Senegal. wa ambayo itakuwa ikiongoza na Sadio Mane. Je, itakuwa ni marudio ya AFCON? Mane atacheka tena au Sala atacheka hapo? Kutakuwa na kazi kubwa safari hii maanake na, nafasi ya hizi ya Misri kulipa kisasi, na Misri walisema kwamba, bwana mmetufunga kwenye fainali, tunawasubiri kwenye kufuzu kombe la dunia. kawaida Kwaida, Shomari. <laughs> E, Mosala, kwa sababu namjua uko upande gani. Sasa si na maana yuko Senego, itakuwaje? sina upande hapo, wote wapo ndugu <laughs> yangu <laughs> sasa adede hebu uh, ya, tupeleke ya, kwenye wana burudani, wana burudani. <laughs> Sasa kwenye burudani <laughs> tunaona yeah. Willy Paul eh, uh, anatarajia kufanya mambo hapo Mombasa nam e, kesho. Tayari mimi nimeshaandaa viatu vyangu kujiandaa, kwa sababu ya burudani la Willy Paul Jana Hipol anatesa sana Afrika Mashariki na kuachia vibao baada ya vibao nchini Kenya, na anafuatiliwa sana uh, DJ Ivory ambaye atakuwa naye katika ukumbi wa Samba uh, club ananiambia kwamba burudani zitakuwepo na kisawasawa kesho, pamoja na masuala ya soka. Wale wanafuatilia soka, soka ya kimataifa, soka la Afrika wote, watu wakitafuta tiketi za World Cup na burudani tele. Sisi wikendi inakamilika hivyo. Asante sana ah, Libert Adere. Basi naamini kabisa, eh, msikilizaji, eh, na sisi binafsi hapa tutafuatilia haya yote, lakini miweza nikakwambia kwamba kile nachosubiri kwa hamu mm, ni michezo ya kufuzu kombe la dunia. Naam, tusonge mbele ndani ya matangazo ya VOA Express na tukaangalia yale ambayo yanavuma ah, kwenye mitandao. Sande Shomari, yanayovuma na kujiri kwenye mitandao, nakumbuka eh, ulikuwa unafuatilia habari moja kule nchini Tanzania ikizungumza hivi karibuni ya nyota wa muziki wa bongo flava bongo flava huyu, eh, kwa ujumla, alikuwa akizungumzia kuhusu nani awe msemaji wa kile chama. Akateuliwa mtu anaitwa Steve Nyerere, mm -hmm. ambaye ni maarufu sana pale Tanzania, sio ndio? E, eh, lakini sasa habari ikawa inavuma kwamba wengine hawamtaki awepo, wengine wanataka aendelee. Basi uvitani mikutano ikawa inaendelea, wengine wanasema baki, wengine wanasema hapana, hawezi kuwa msemaji wetu. Sasa wanasema hatimaye leo Bwana Steve Mengiri au maarufu kama Steve Nyerere amesema sasa basi, kamwaga manyanga, kasema mimi, jamani, sitaki tena nafasi, najiuzuru kwanzia leo Ijumaa. Hiyo habari inasambaa kwelikweli, lakini akasema anaahidi ataendelea kutoa ushirikiano kwa rais wa nchi hiyo kwa, kwa rais wa shirikisho hilo wakati wowote unatakapomhitaji. Naam. Na msakata hili limeleta mfarakano kweli kwenye shirikisho la muziki nchini Tanzania, baadhi ya wasanii hasa wa Bongo Flava wakikataa katakata wakasema kwamba sisi Steve Nyerere hawezi kuwa msemaji wetu, ikiwa hata yule mbunge msemaji wake maneno yake naye alifuatwa sana, ambaye alikuwa mwimbaji wa zamani Hamisi Mwinjuma <laughs> mwana falsafa bwana Ifei <laughs> naam. Ni swala ambalo kwa kweli limeendelea kugonga sana vichwa vya watu. Zuchu na Nandi wanaendelea kugonga vichwa vilevile. Zuchu najua na nyumbo yake na Diamond na video hivi sasa inasambaa kwenye TikTok akiwa na Diamond, wanaimba mara wamegusana wa mikono na nini inakwenda kusambaa kweli kweli, lakini sasa nandi wanasema hivi sasa amefikisha uh, wasanii au subscribers watu wa kumfuata kwa mtandao wake YouTube milioni moja akiwa Nandi anamfatia Bizucho mwenye milioni moja nukta nane subscribers kwenye YouTube. Na siku hizi mambo yote kwenye mitandao, namba zinasemaje? Nam, tuelekee moja kwa moja kwenye swali letu, ambapo tuliuliza: je, juhudi gani zifanyike kuhusiana na vijana na wasichana katika kuhifadhi mazingira? E, ni swali hili ambalo tuliliuliza na Justin Bashokwire. E, jina ili sande shomari naintulie Justin basho Kwire anasema kwamba tutahifadhi mazingira ndiyo ni mazuri, lakini nchi za viwanda zinaiharibu sana, na sasa tutakuwa tumefanya kazi bure. Haya, naye Pascal Lucas Chambi anasema akiwa Kahama, Tanzania, jamii inapaswa kwa karibu na vijana, ili kuwapa elimu ya namna ya kutunza haya mazingira. Franco Robati Ibinga wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema kwamba ni njia ya mtandao, maana hakuna njia nyingine kwa kuwa vijana na hata mabinti e, tunashinda katika mitandao sasa. E, jamaa anazungumzia mazingira lakini anagusia mambo ya mitandao. Haya, naye Masanja Kanoni akiwa kule Geita, Tanzania, anasema kwamba inatakiwa ifanyike, elimu itolewe kwa kila mwananchi, isiwe wasichana tu, hata wazee wajue kuhusu kupanda miti, hii ndo iwe kauli mbiu, anasema. <laughs> Haya basi, msikilizaji wa matangazo ya VOA Express, sisi tunakamilisha matangazo haya e, kwa siku ya leo na juma hili e, tukutane tena juma tatu katika matangazo mengine ya VOA Express. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, upande wa pili e, alikuwa akituelekeza Saida Amdun, niko na mwenzangu hapa Sunday Shomari. Mimi nakwambia shukrani kwa kuwa nasi na jioni njema na kila laheri katika kila unalolifanya weekend hii.