in the news this Saturday and Sunday on the Voice of America. Hewisasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idha ya ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. kikosi cha zimamoto kilipambana na moto ambao umeharibu daraja katika mji wa kibiashara wa nigeria lagos na kuchoma dazini ya maduka na kusababisha msongamano mkubwa wa magari katika jiji ibrahim farinloye katika idara ya taifa ya majanga ameliambia shirika la habari la afp kwamba moto ulitokea katika daraja la eko na kwamba sehemu ya daraja imeharibika moto ulizuka katika kipindi ambapo kumekuwa na mafuta ambayo yamekuwa yakipanda na kuleta tabu kwa watu pamoja na tatizo la umeme kote nchini nigeria hali ambayo inataabisha biashara katika taifa hilo ambalo lina uchumi mkubwa barani afrika biashara nyingi ndogo ndogo chini ya sehemu ya daraja hilo zimeteketea kwa moto wachunguzi wa china alhamisi wanasema wanaendelea kufanya ukaguzi eneo la ajali la milimani kwa kifaa kutafuta kifaa cha kurekodia taarifa za ndege ya china iliyoanguka jumaatatu kusini mwa jimbo la gwanzi wakati huo huo maafisa wa mamlaka ya anga ya china wamesema licha ya kasha la nje la kifaa cha kurekodia sauti katika chumba cha habari marub, cha marubani uharibika mkanda wake upo vizuri na wachunguzi wameanza kufanyia kazi ndege ya shirika la china eastern ilianguka hafla na kugonga mlima nje ya mji wa wazu ndege hiyo ina aina ya 778 ilikuwa imebeba abiria 33wwili na wafanyakazi ikiwa safarini kutoka jimbo la uan kwenda mji wa viwanda wa wagwanzu taarifa kutoka mtandao wa ufuatiliaji wa safari za ndege wa24 flight umeonyesha ndege ilidondoka kwa kasi ya mita8870 kwa dakika kabla ya kudondoka mpaka sasa mabaki ya ndege na mili ya watu imepatikana na hakuna aliyepona licha ya kutotangazwa rasmi kwamba watu wote waliokuwemo wamefariki dunia idadi ya vifo katika shambulizi la jumatano katikati ya somalia ambapo mgombea wa ubunge wa somalia aliuwawa imeongezeka kwa mujibu wa televisheni ya taifa amina muhamed ambaye ni mkosoaji mkubwa wa serikali aliwawa na bomu la kujitoa muhanga katika mji wa beledwin takribani kilomita 3 kaskazini mwa mogadishu wamesema shuhuda na ndugu wa marehemu polisi wa eneo hilo walianzisha operesheni ya kuweka usalama katika mji huo baada ya gaidi wa kujitoa muhanga kuuwa watu 15 usiku wa jana imeeleza akaunti ya twitte ya televisheni ya taifa ya somalia mpaka sasa hakuna aliyetangaza kuhusika na shambulizi hilo somalia inafanya uchaguzi wa bunge ambao unajumuisha viongozi wa ko kuteua wa bunge 27 wa bunge la chini ambao watachagua rais mpaka katika tarehe ambayo bado haijaelezwa bayana rais wa ukrain volodomil zelenski amehutubia muungano wa nato na kuomba msaada zaidi wa kijeshi ili aweze kupambana vilivyo na wanajeshi wa russia akihutubia viongozi hao kwa njia ya video kutoka kiev zelenski amesema kwamba ukraine imeonyesha uwezo wake wa kijeshi kwamba jukumu kwa sasa ni nato kuonyesha kwamba kwa hakika ni muungano wenye nguvu sana wa kijeshi duniani rais wa marekani joe biden na viongozi wengine wa dunia wanakutana wakati katibu mkuu wa nato jansel stoltenberg akionya kwamba ni lazima muungano huo uimarishe ulinzi wake ili kukabiliana na uvamizi wa russia nchini ukraine pamoja na kujibu tishio kubwa la usalama barani ulaya kufika hapo basi nakamilisha habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hivi sasa nampisha mwenzangu bmj muridhi kwa ajili ya kipindi cha kwa undani na inakutakia siku njema na ada msik waundani kutoka ya kiswahili ya sautimria moj w moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia mkutano wa viongozi wa nchi zenye za nguvu zaidi duniani ambazo pia ni wanachama wa muungano wa kijeshi wa neto ambao unafanyika hii leo mjini b ubalgiji wanataka kuona je ni shinikizo gani zitafanya kazi bila kuwaumiza lazima wakubaliane mkono wa kulia ujue mkono wa kushoto unafanya nini kwenye sehemu ya pili tutamulika ushindani wa nchi kubwa duniani kutafuta urafiki na ushirika na nchi za afrika ambao unaonekana ukiongezeka kwa kasi ni kwa undani mimi ni bmj mridhi viongozi wa nchi saba zenye uchumi mkubwa duniani g7 ambazo pia ni wanachama wa muungano wa kijeshi wa nato wanakutana hii leo alhamisi mjini brussels ubelgiji kujadili mikakati ya muda mfupi na ile ya muda mrefu ya kukabiliana na uvamizi wa rasia nchini ukraine kabla ya mkutano huo rais wa ukraine voladimir zelenski alituma ujumbe kwa njia ya video na kwa lugha ya kiingereza akiwasihi wanachama wa neto kuipatia ukreini msaada zaidi ambao alisema kuwa ni wenye ufanisi na usio na vikwazo na mapema leo rais huyo akihutubia waliohudhuria kikao hicho kwa njia ya video aliziomba nchi za magharibi kupatia nchi yake rasilimali ambayo ni asilimia moja tu ya rasilimali ambayo nchi hizo zinayo ikiwa ni pamoja na silaha na vikosi vyake zelenski pia alitoa wito kwa watu kote duniani kufanya maandamano dhidi ya rasia kwa kuivamia ukraine mbali na mazungumzo ya nato rais wa marekani joe biden anakutana na viongozi wa g7 na baraza la ulaya na mshauri wa usalama wa taifa jake sullivan alisema kwamba lengo kuu ni kuona kuwa na hapa namnukuu umoja na ushirikiano ambao tumeuona kwa mwezi uliyopita utadumu kwa muda mrefu iwezekanavyo sullivan aliongeza kwamba lengo hilo ni kujumuisha nchi zinazotimiza ahadi za kutoa vifaa vya kijeshi e kama msaada kwa ukraini na kutekeleza vikwazo vilivyopo dhidi ya rassia na pia kutafuta njia ya kuongeza misaada ya kibinadamu kwa wale walioathiriwa na mashambulizi hayo ikiwa ni pamoja na takriban zaidi ni zaidi ya wakimbizi milioni tatu na nusu idadi ya hivi karibuni ya shirika la kuwahudumia wakimbizi inasema kwamba idadi hiyo huenda ni kubwa hata anatarajiwa kutangaza duru mpya za vikwazo vinavyolenga wanasiasa wa rasia matajiri wenye ushawishi mkubwa na vilevile vile watu wengine baadaye ataelekea nchini poland kwa mazungumzo zaidi Today ni uh, sauti ya katibu mkuu wa muungano wa kijeshi wa nato yens stotenberg hapo akisema wa kwamba wako tayari kabisa kuipa usaidizi zaidi nchi ya ukraine wakati ikikabiliwa na mashambulizi kutoka kwa russia anasema nato imekubaliana kwamba itatoa usaidizi zaidi kwa ukraine We will continue to impose unprecedented costs on Russia. Kali zaidi ya Russia na kutoa huo wa and we will reinforce allied deterrence and defense. kuzungumza na waandishi wa habari na tutakuletea mengi zaidi katika matangazo yetu yajayo nam baada ya na maelezo hayo sasa tuungane na mchambuzi wa siasa za kimataifa profesa fulbert na mwamba anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka chuo kikuu cha salisbury hapa hapa marekani jimbo la Maryland. E, nitakwenda moja kwa moja nikuulize e, kwa sababu tunajua kwamba viongozi hawa wa nchi hizi e, nchi saba zenye utajiri mkubwa zaidi duniani e, wamekuwa akizungumza kwa njia ya simu wengine kwa njia ya mitandao kwa njia za video kuhusu suala hili swali la kwanza nikuulize ni kwa nini ni, ni muhimu kwa hawa kukutana ana kwa ana kwa sababu sasa mpangilio wa dunia unaenda kugeuka la kwanza ikiwa kuwa urusi sasa imetolewa kwenye mpangilio wa nchi ambazo ni zenye nguvu kifedha sasa ni lazima wajipange upya vile watafanya la pili ni kuwa kama wataisaidia ukraine lazima waongee kwa roho moja nchi za uropa hazifurahii kabisa sababu wanapata mafuta kutoka rasia na lazima wawe na mpango mbadala bila shaka huyu yen stltenberg ambaye ndiye katibu mkuu wa jumuia ya neto A, amesema kwamba kati ya mengine ambayo wakati tunatayarisha ripoti hii e, mkutano ulikuwa ndi unamalizika lakini baadhi ya mambo ambayo alitoa katika taarifa awali ni kwamba walikuwa wantafuta uungwaji mkono wa nchi zote yaani kuja pamoja katika kuiunga mkono ukrain kwa zaidi ni kwa nini sasa e, wanataka zaidi wanasema ni zaidi ya vile ambavyo hali iko hivi Sama sasa ku, wanajaribu kuweka shinikizo kwa russia na hiyo shinikizo wakiangalia wakati huu haitoshi na wanajua kuwa hawataweza kuleta zana za kihewa kama ndege wa upande wa ukraine wanataka kuona je ni shinikizo gani zitafanya kazi bila kuwaumiza bila kuwaumiza shinikizo kama iwepo na isiwaumize lazima wakubaliane mkono wa kulia ujue mkono wa kushoto unafanya nini wakati rais wa ukraine volodimir zelenski akihutubia e, viongozi hao kwa njia ya video moja ya mambo ambayo ameyasema ni kwamba angependa nchi hizi za magharibi ususan uh, uh, kupatia ukrain asilimia moja tu ya kile walichonacho sijui kwa maoni yako profesa e, tumesikia mengi kuhusu e, misaada usaidizi unaotolewa na nchi hizi ikiwa ni pamoja na marekani vifaa vya kivita na vitu vingine tu usaidizi wa kila aina e, anaposema asilimia moja e, unafikiri anamaanisha nini hasa yeye ameshapiga hesabu yake na naona ni fedha kiasi gani itaweza kuisaidia ukraine lakini shida ni kuwa pia kuna nchi nyingine duniani ambazo zinahitaji usaidizi kwa hivyo wakitaka kuweka fedha za usaidizi lazima waangalie je watamnyang'anya nani ndio wampe ukraine hili si swali rahisi kr inapewa kipambele sababu iko uropa lakini kuna nchi nyingine ambako kuna vita na wanahitaji usaidizi kwa hivyo hili ni swali gumu lazima wafanye maamuzi yale na yeye lazima asukume eh, sera yake na ajenda yake eh, akiwawekea vipimo pale kwenda sekretariat ya nato imesema kwamba kati ya mengine ambayo ingeomba nchi wanachama kufadhili ni kwamba wawe na vituo vya kijeshi E, kambi kubwa za kijeshi katika nchi kama bulgaria rumenia hungary na slovakia unajua profesa hizi ni nchi ambazo zimepakana moja kwa moja na ukran e, ukiachilia uh, ile belarus ambayo pia inapakana lakini ile inaunga mkono zaidi upande wa rasia unaona ni kwanini hii ni muhimu na nani kwanini wanauliza sasa hili lifanyike sasa E, ambapo vituo hivyo havikuwepo hapo awali sababu hizi nchi ni mstari wa mbele hizi nchi ni mstari wa mbele na wasemavyo wahenga cha mwenzako kikinyolewa chako kitie maji wakati huu uh, hawa, hawaogopi sana majeshi ya nchikavu ya urusi lakini ikija kwenye ndege za hadi ya juu uh, na naropln za kivita urusi bado ina, ina mko, m- mkono wenye nguvu kwa hivyo wanachotaka kufanya ni kuweka dhana za ulinzi za kufungia makombora kuingia nchi zao kwa hivyo wakipata makombora ya kufungia ndege za rasha na pia wapate makombora ya kufungia makombora haya ndio ninaeleza kuna makombora ambayo kufungia makombora na kupiga ndege chini watakuwa wanafikiri kuwa wako na usalama kiasi maswali mawili mafupi e, kwa muda sasa rais zelenski huyu wa ukraine amekuwa akitoa wito kwa mataifa ya magharibi hasa nchi hizi wanachama wa nato e, kuhakikisha e, kwamba zimechukua hatua ya kufunga au kupiga marufuku uh, kuruka kwa ndege katika anga ya yaukainsuala ambalo limeibua utata lina uh, hisia mseto kutoka kwa nchi hizi hazikubaliani kuhusu uh, suala hilo unaona akiendelea ku, uh, kuuliza kwamba nchi hizo zichukue zi hatua hiyo na iwapo inawezekana na maanake tunakuuliza swali hili wakati ambapo kama umefuatilia profesa siku moja mbili zimepita rusa imeelezea kwamba uh, masala kuhusu kutumia zana za nyuklia sio kwamba ni suala liko mbali sana linategemea uh, na ni vipi ambavyo nchi hizi wanachama wa nato watashughulikia suela hili la uvamizi wa ukraine e, e, kwa hiyo iwapo hili linawezekana kwanza hili linawezekana kwamba watafunga uh, anga ya ukraine na hu, hiyo uh, itakuwa ni njia ya moja kwa moja ya kuelekea kwa labda vita vya tatu vya dunia kama ninavyoona baadhi ya wa wachambuzi wakisema marekani imeeleza tayari kuwa hawa wakiwa na zana aina mbili wakiwa na zana za za stina e, wameweza kuangusha helikopta za urusi karibu mia moja wakati huu na wakiwa na zana za javelin wamewahi yalipua naysmshna kusimamisha vifaru vya urusi sasa aropleni za hewani haziwezi kupigwa ila kwa aropleni za hewani kwa hivyo ukisema kuwa unaingiza aroplni za kutoka nato kuingia kwenye hewa ya ukraine rasia itaona kuwa wametangaziwa vita na nato na nahapo kusema kweli itaanzisha vita vya vi, tatu vya dunia vikianza vi, vita vya nuklia hapo ni kizungumkuti na nakuna sintofahamu hivyo vita vitaenda upande gani kwa hivyo ni mahali ambapo hawataki kugusa tumalizie na suala hili la wakimbizi idadi ambayo imetangazwa na umoja wa mataifa shirika la umoja wa mataifa la kuwahudumia wakimbizi unhcr e, tayari inaelekea kufika milioni nne idadi rasmi hiyo e, na sasa hii leo rais wa marekani E, au tuseme serikali ya marekani imetangaza kwamba itawakaribisha wakimbizi hadi idadi ya wakimbizi 1 yani laki moja hapa marekani unaona e, hali hii ya wakimbizi profesa ita, itakuwa na athari zipi sio e, tu kwa nchi zilizo karibu na ukraine lakini pia hata nchi za mbali ambazo labda zina, sasa zinaendelea E kunyoosha mkono wa kukaribisha uh, watu hao wanaotoroka makwao wa kule ukraine e, shida kubwa ni kwa siasa za ndani za nchi hizi tuanze na marekani marekani ina wakimbizi kwenye mpaka kutoka costa kostarika pengine wengine kutoka el salvador wengine kutoka guatemala na mexico na haijaamua nini cha kufanya na wamekwamia pale kwenye mpaka kuna wale wakimbizi kutoka afrika ambao wako uropa kuna wakimbizi kutoka kaskazini mashariki ambao wanajaribu kuingia uropa sasa itabidi siasa za ndani ziamue ni nani atayekubaliwa kama mkimbizi kuingia ndani ni kusema kuwa ndio watawachukua wakimbizi wa ukrain na wakimbizi wa ukrain wanahitaji kusaidiwa lakini je inaonyesha kuwa watakuwa wanabagua wakimbizi kutoka nchi zingine hili ndilo suala la utata shukran sana roe flbtna mwamba kwa kuzungumza na sauti amerika kwa leo 25. msikilizaji profesa fulbert namwamba anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani usiondoke kwani nitarejea na sehemu ya pili hivi punde karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika uko nami bmj mrithi nikiwa hapa washington katika miaka ya hivi karibuni ushindani wa nchi kubwa duniani wa kutafuta urafiki na ushirika na nchi za afrika umeonekana kuongezeka mara kwa mara yni kwa kasi sehemu hii ya pili ya kwa undani jason nyakundi anaangazia ya namna ambavyo nchi hizo zinaendesha sera zao za kutafuta ushirika barani afrika kwako kwa jason asante sana m mreithi hapa washington dc mataifa makubwa ya dunia yanapigania ushawishi wa kisiasa na kiuchumi barani afrika mataifa kama vile marekani uchina na urusi na pia baadhi ya nchi za ulaya na mataifa yenye nguvu kidogo kama vile japan india na brazil kwa sasa yanafanya kazi barani afrika baadhi ya nchi zenye utajiri wa nishati za guba pia zinakimbia kujumuisha uwekezaji wao katika bara la afrika huku zikijaribu kupanua uchumi wao zaidi ya sekta ya mafuta na gesi katika miaka hivi karibuni waafrika wamekuwa wakiwaona viongozi wao wakiheshimu mialiko ya kuhudhuria mfululizo wa mikutano ya kilele yenye mada za afrika inayofanyika kote ulimwenguni ambao mara nyingi hutangazwa kama ushirikiano wenye manufaa baadhi ya wachambuzi wanaelezea jambo hili kama kinyanganyiro kipya cha afrika kwa kurejelea mgogoro wa kwanza wa afrika ambao ulifanyika kati ya mwaka waka na9 na, na kusababisha mataifa yenye nguvu ya ulaya kugawanya kumiliki na kulitawala bara la afrika dr hasan kanenja mkurugenzi katika taasisi ya hon, anasema utajiri wa afrika naimani kuwa nchi za afrika zitazidi kukua kiuchumi ni baadhi ya mambo ambayo yanawavutia mataifa makubwa uh, mataifa haswa mataifa kubwa duniani ni uh, madola makubwa yameweza kwanza kuungania mataifa ya, ya kiafrika uh, vile ilikuwa kwa mfano enzi za ukoloni na sababu haswa ni afrika ina madini afrika ni pahali ambapo pia kiuchumi nakuwa uh, afrika uh, ni nci uh, ambayo ina vijana wengi sana na sasa kuna nafasi ya kuwekeza kuna nafasi ya kuuza vitu ambazo zinatolewa katika madola makubwa na pia kuna nafasi ya, ku, ya kidiplomasia na kiusalama uh, kwa kuweza kufanya kazi kwa pamoja uh, na mataifa ya afrika kuna uwezekano ya kwamba afrika yaweza kukua kiuchumi kwa sababu kukiwa na uwekezaji mkubwa uh, kwa mfano sasa hivi uh, tunaona uchina imaweza kuwekeza sana uh, imejihusisha na ujenzi wa mabarabara wa bandari na mambo mengine uh, na pia kuna teknolojia ambayo pia inakuja afrika kwa sababu ya hizi nchi za nchi kujaribu kuwekeza lakini pia kuna madhara kasababu tuaon una hali a zingine ya mgawanyiko katika afrika uh, utapata mataifa fulani yanayegemea upande mmoja mataifa ingine anaegemea upande mwingine na hiyo hali inaleta hali ya yasitofahamu si tu kati ya mataifa ya afrika lakini hata ndani katika taifa uh, tuseme kwa mfano kama ethiopia kama kule hivo afrika magharibi imeonekana imekuwa wazi ya kwamba mataifa ya kigeni yamechangia uh, hali ya taharuki ambayo imepatikana katika uh, bara la afrika ikiwa ni nchi ya pili kwa ukubwa wa uchumi duniani china imekuwa mshirika muhimu zaidi wa maendeleo na biashara wa afrika katika miongo miwili iliyopita china haina historia ya ukoloni barani afrika kwa hiyo historia safi ya china barani afrika inafanya iwe rais kwa nchi hiyo kupanua ushawishi wake katika bara hili ushawishi wa china barani afrika ulianza kuongezeka kwa kasi mwaka elfu bili baada ya kuanzishwa kwa jukwaa la ushirikiano kati ya china na afrika tangu wakati huo kongamano la ushirikiano limekuwa likifanyika kila baada ya miaka mitatu mjumbe maalum wa china katika pembe ya afrika Shung ping tangu wiki iliyopita amekuwa akizuru nchi nne za eneo hilo ili kutangaza pendekezo mbadala la nchi la nchi yake la kumaliza mizozo isiyoisha mwanadiplomasia huyo anasema kuwa china haitashindana na mataifa ya magharibi huwapasila wapiganaji katika eneo hilo badala yake inakusudia kutuma wahandisi na wanasayasi kusaidia kukabiliana na umaskini na matatizo ya miundo mbinu ambayo anasema yanaweza kuimarisha amani ya muda mrefu mtaalamu wa masuala ya usalama richard tuta hata hivyo anasema huenda hata demokrasia ikaathirika afrika kutokana na kwamba nchi za afrika zina washirika wengi wa kuchagua kuna wakati mwingine katika nchi za afrika kulikuwa na ule umoja wa nchi zisizopendelea siasa za upande wowote wakati huu yes. utakuta kwamba nchi za kiafrika zitajipata katika mazingira hayo kwamba sisi hatupendelei hata ndo unakuta kwamba nchi nyingi hazijachukua upande katika hizi vita za za ukraini na rasia kwa sababu hawataki kukosea urusi hawataki kukosea uchina hawataki kukosea amerika na hawataki kukosea ulaya sasa unakuta kwamba wamechukua tu eh, eh, eh, msimamo wa kutopendelea upande wowote na sasa utajikuta kwamba nao pia kuna changamoto kwa sababu itaafect demokrasia katika nchi hizi nyingi za kiafrika kwa sababu unakuta zamani wakati wowote ambapo ungetaka kujihusisha na nchi za amerika katika kufanya jambo lolote lile walikuwa wanaweka masharti fulani kwamba lazima mzingatie demokrasia lakini unakuta kwamba ameria sahii tuweka masharti kama hayo eh, china haina masharti kwa hivyo unakuta mashartiv akutamba inahatarisha ina, ina demokrasia katika nchi nyingi eh, za kiafrika kwa hivi sasa marekani ilionekana kupoteza kiwango fulani dhidi ya china barani afrika lakini pia ndiyo nchi ya kigeni yenye ushawishi mkubwa barani kwa miongo kadhaa marekani imewekeza mabilioni ya dola katika misaada afya miradi ya maendeleo na programu za kitamaduni na elimu zaidi ya hayo iliunga mkono shughuli za ulinzi na za kibinadamu kwa upande wake ilitumia mali asili nyingi ya afrika kukidhi mahitaji ya viwanda vyake hata hivyo tangu mashambulizi ya septemba k shughuli za marekani barani afrika zimechangiwa na kile kinachotajwa kuwa vita dhidi ya ugaidi urusi ni mhusika mwingine muhimu barani afrika inakumbukwa kwamba mwaka waziri wa mambo ya nji wa urusi sergei lavrov alitembelea nchi kadhaa za afrika zikiwemo ethiopia zimbabwe angola namibia na msumbiji kama muuzaji silaha wa pili kwa ukubwa duniani baada ya marekani urusi inauza mabilioni ya dola ya silaha kila mwaka katika bara zima la afrika urusi pia imekuwa ikilaumiwa kwa kutuma wale wanaotajwa kuwa mamluki kuende nchi za afrika zikiwemo jamhuri ya afrika ya kati na mali kwa ujumla urusi inayiona afrika kama fursa kuu ya kibiashara na inatumai kupanua ushawishi wake barani kwa haraka lakini d kanenja anasema ni bora nchi za afrika kuwa na misimamo isiyoegemea upande wowote nchi za afrika kwa uh, uh, kweli si zitajipata ka, katika hiyo changamoto tayari ziko ndani ya moto na kwa sababu kwa mfano tukitumia kanda ya, ya afrika mashariki kama pembeni mwa afrika utaona ya kwamba kuna kuna mataifa ambayo ya tayari yameamua kuegemea upande mmoja na kwa kuegemea upande mmoja imechangia ime kuwa uhasama kati ya ilo taifa na ma, ma, mataifa mengine kwa kwafno taifa moja amfano ethiopia wakati imeegemea upande wa china imeleta uhasama na ataifa zaini za, za magharibi za ulaya na, na sasa hiyo pia imechangia hali ya kutoelewana na inaleta ina ugumu kiasi kwa mfano ukiwa na mgogoro ama mzozo kama uliopo chini kwa mfano kuweza kusuluhishwa uh, la pili uh, mataifa ya kiafrika pia yamejipata pahali ambapo hawajazoea kuwa uh, tangu vita baridi ambazo ziliisha miongo mitatu iliyokuisha ama iliyopa na imejipata pahali ambapo zinalazimika ku, ku, kuegemea upande mmoja au mwingine na ni vigumu sana kwa sababu uh, kihistoria y mataifa mingi ya afrika yana uhusiano wa karibu sana na nchi za ulaya lakini china kwa hiziu za hivi karibuni imeweza sana ku, kuweza kujenga urafiki wa karibu na wa kiuchumi ambao umesaidia sunasaidia mataifa mengi ya kiafrika sasa hapo ni pahali penye afrika haijazowewa kuwa kwa miaka mingi na ni dadhani itabidi waweze kukuwa na msimamo ambao hauegemei upande wowote ndiposa waweze kunufaika na yale mambo yote na uwekezaji ambao unaweza kuwa na pande zote mbili leo hii mataifa haya makubwa yanaweza kushindania ushawishi barani afrika lakini kiwango cha unyonyaji na ukatili unaosababishwa na ushindani huu haulinganishwi na ukatili uliofanywa zaidi ya karna moja iliyopita kunaweza kuwa na ushindani mpya wa nchi kubwa kwa afrika unaoendelea lakini wakati huu waafrika wanapaswa kuwa ndio wanaofaidika na masilahi ya mataifa makubwa katika nchi zao marekani urusi na china na mataifa mengine yoyote ya, ya kigeni yanafaa kuruhusiwa tu kuendesha shughuli zao barani afrika mradi tu matendo yao yana manufaa kwa bara hili asante sana jason nyakundi kwa ripoti yako hiyo msikilizaji nyakundi anatukamilishia sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwaundani kwa niaba kwa ya wote waliokifanikisha msimamizi abdushakur abu mwelekezi saida hamdun mimi naitwa bmj mridhi ni kwamba hapo kesho tutakuwa na jukwaa la waandishi usikose kuungana nasi inshallah