The hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Nam barabara kabisa, msikilizaji. Kama ulivyosikia ni VOA Express na tayari tumekusha kaa tayari moto moto kuwaletea vitu express vya kwenda na kasi kabisa, msikilizaji. Ikiwa e, leo ni siku ya Alhamisi, Machi 24 mwaka 2022 ndani ya nyumba ya studio nimekusha jaa tele kama pishila mchele. Langu jina Sunday Chumaya, lakini siko peke yangu. Uh, upo na Idi mwana wa Ligongo. Tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express ikiwa ni eh, alhamisi tulivu kabisa hapa Washington DC. Naamini popote pale unapotusikiliza ukiwa Nairobi, Dar es Salaam, Bukavu, E, Bujumbura bila kusahau Kigali nchini Rwanda, popote pale, mi nakuambia karibu sana, ndani ya VOA Express na tunakimbizana mpaka pale e, saa za jioni jioni hivi. Bila shaka bila shaka, Idi Ligongo, basi moja kwa moja leo, ikiwa ni siku ya kimataifa ya kifua kikuu duniani, inaadhimishwa kila mwaka Machi 24, na wanasema watu milioni kumi kufikia elfu mbili na kumi na nane walikuwa tayari kushapata ugonjwa huu wa TB na wengine milioni moja tano walipoteza maisha. Eh, taarifa ambazo WHO WHO Idi kwa hiyo tunaangalia, sio hiyo tu, lakini vile vile tunaangalia hali ilivyo kule Poland ambako vijana wakimbizi kutoka nchi za Afrika wanaendelea kuangalia mchakato wa kupambana na hali ya maisha wakiingia nchini Poland. Tutaangalia hali ilivyo kuetikiwa na mwenzetu Miri Mgawe ndani ya nyumba kule Poland. Naam, uh, mambo ni mengi vilevile vile. Hii leo ndani ya matangazo ya Express kumbuka kwamba, e, kumekuwa na hili changamoto Sandy Shomari, kwamba wasichana je, wanashiriki katika masuala ya mazingira? e, tutasikiliza nini ambacho wanaharakati wadau wa sekta hii wanazungumza, lakini vilevile tutaangazia barazani, e, bila kusahau e, kupata habari za dunia ni muhimu kufahamu nini kinaendelea ulimwenguni. Bila shaka lazima tujue kinachoendelea ulimwenguni. Basi moja kwa moja tuelekee huko Poland eh, kwa mwenzetu Mary mgawe, ambapo Dkt Margaret anatuambia, Ohia Novak huyu ni mtu mwanaharakati wa haki za binadamu eh, wa Poland, lakini asili yake Nigeria. Anamulika Mary kuhusu jinsi anavyowasaidia wanafunzi wanafunzi wengi hasa kutoka maeneo ya bara la Afrika na wengineo ambao wanatoka Ukraine kuingia Poland. Kwa hiyo dr Margret anasaidia wanafunzi hawa kuweza kujianza upya maisha yao kule Poland na hasa swala zima la masomo. Basi eh, Mary tunaungana naye kwa njia ya simu akiwa Lublik eh, kule kwenye mpaka wa Poland na Ukraine. Tueleze Maria, umezungumza na huyu daktari eh, Magret Ohia Novak, nini ambacho anakifanya kwa kusaidia hawa vijana? Chande, huyu ni Dr. Margaret, ni kama ulivyosema, ni mpolandi mwenye asili ya Kinigeria. Kwa kweli, yeye tangu uvamizi tu ulipotokea kule Ukraine, alikuwa anafanya hizi operation katika mipaka. Kuna mipaka kama nane hapa, uh, Poland ambayo inaingiza wakimbizi, lakini amekuwa kwenye mpaka wa Kochova na vilevile mpaka wa Medika. kwa hiyo amekuwa akiwasaidia wakimbizi hasa Waafrika wanafunzi, anasema uh, kwamba wengi wao tayari wamesharejea, lakini kuna wengine wapo bado wapo Especially raia wa Nigeria, hasa raia wa Nigeria wapo hapa. Kwa kitu anachofanya kuna ile sheria ya Poland kwamba uh, raia wote wa Ukraine waliofika Poland wanapata huduma msingi, na pia wale ambao wanataka kwenda shule wanakwenda shule bila kufanya malipo yoyote, lakini kwa Waafrika, kwa sababu sasa sio maraia uh, wa kule Ukraine, inabidi ni kama vile inabidi waanze maisha mapya. Sasa anachofanya ni kupita kwenye vio vikuu, kuwaomba hawa wenye vio vikuu kuona ni jinsi gani watawaweza kuwaingiza hawa vijana uh, waweze kuingia kuendelea na masomo utakuta wengine kwamba alikuwa labda ameshamaliza miaka mitatu kule Ukraine amebakiza labda semester moja tu muhula mmoja tu ya kuhitimu sasa hawa vijana wanaona kwamba wakirejea kwenye nchi zao inakuwa ni kupoteza wakati kwa hiyo kama kuna matumaini yote ya kuingia shule hapa Poland basi waweze kuingia waendelee na masomo yao. Hicho ndio kikubwa anachokifanya. Lakini pia kuna swala lile ambalo ulikuwa inazungumziwa kwenye vyombo vya habari kuhusu mambo ya unyanyasaji na nini na vitu kama hivyo, labda kutengwa, hilo nalo wanaliangalia kwa karibu ili awa Waafrika wasijisikie wasijisikie vibaya ama, ama kujikuta katika hali yoyote ile ya namna hiyo, kwa sababu ya yale madhira ambayo tayari wamepitia Ukraine. Na pengine unaweza kugusia, inaonekana wanafunzi ni wengi kutoka Afrika walioko Ukraine, ni kweli? Sasa hilo swali tumeliuliza, nimekutana wanafunzi wa Nigeria jana wawili uh, tumezungumza nao. Wanasema kweli kuna wanafunzi wengi wa Afrika, yani wanasema ada, kuna mmoja alielezea akasema kwamba ada hajawahi kuona ada rahisi katika nchi zote za Ulaya. Ukraine ada ni rahisi, yani wanakwenda pale hawahitaji kutafuta shule uh, amini hawahitaji kutafuta kazi labda za kuuza maduka sijui nini hmm, wazazi wao wanawalipia ada wao, kazi yao ni kusoma, kula na kuingia darasani basi maisha yako sawa, mabweni kila kitu kiko, kiko sawa kabisa, katika mazingira ya shuleni naam. Basi ni Meri Mgawe huyu akitueleza hali halisi inavyoendelea e, kule nchini Poland, kutokana na mzozo vita vinavyoendelea vya Ukraine na Rusia. Naamini kabisa wanafunzi wa kimataifa, mi naelewa hili swala mm -hmm, la ada mm, kusoma Ukraine ni rahisi sana, ukilinganisha na sehemu nyingi sana. Kwa hiyo ni swala ambalo kwa kweli ni changamoto. Sijui vijana wetu wa uh, kanda yetu watafanyaje juu ya kile kinachoendelea nchini humo. Bamahaya, basi, unasikiliza matangazo ya VOA Expressi. Willy Paul anakuambia chokolete ndugu <laughs> <laughs> zangu kutoka kule maeneo ya kuvuka ziwa Tanganyika, upande wa magharibi mwa Tanzania, unakuambia chokolete <laughs> tunasonga mbele na matangazo ya VOA Express. Sasa Sande Shomari, ni kwamba pamoja na kwamba maendeleo ya kijamii, uchumi na teknolojia kuwahamasisha wasichana kujikita katika masuala ya mazingira, inaelezwa kwa sasa mwamko unaanza kuonekana kwa kundi hilo katika jamii kuona umuhimu wa kushiriki katika usimamizi wa mazingira. Sasa nimezungumza na Uh, Nyakorema Rioba ambaye ni mkurugenzi wa taasisi ya Eco Initiative ambayo inajikita katika kushirikisha wasichana kushiriki katika utunzaji wa mazingira. Na kwanza kabisa ni katika kujua mwamko ukoje wa wasichana eh, katika kushiriki utunzaji wa mazingira si nchini Tanzania tu ambapo iko taasisi hii, mm -hmm, lakini na maeneo mengine hali ikoje? Wengi wao wa, hawaoni kwamba ni masuala yanayowahusu moja kwa moja, ndio hata tuna wasichana wadogo wengi ambao inawafahamu hata mimi mwenyewe hata tulikuwa tuna mkutano wa ubalozi wa Ireland, na shirika linaitwa Kijani Pamoja, na tukaona wasichana wadogo wengi kabisa ambao walikuwa hata wanamwongelea huyu binti maarufu sana duniani anaitwa Greta Thunberg, na hawa wasichana walionekana kuhamasika na huyu binti ambaye yuko Sweden. Hawa wasichana wakaja pale mbele, kuna msichana mmoja alikuwa anaongelea msitu wa Pugu mpaka akaa nalia, anasema kwamba kila baada ya miaka kadhaa msitu hii ya Dar es Salaam hiko mitatu inapungua kwa asilimia kumi, mpaka akatoa machozi. Hapo ndo nigundua kwamba kumbe wasichana wetu wanahitaji mwamko, wanahitaji kufahamu kwamba ni nini ambacho kinaendelea. Haya mazingira tukiyaharibu, yakiharibiwa, ni nini kitatokea baadaye. E, lakini sasa Nyakorema, nini kifanyike ili kuwavutia wasichana wengi kushiriki katika haya maswala ya mazingira? Nasema kwamba mtoto wa kike kama atadai haki yake, ajue kwamba asipopata haki yake ya mazingira ambayo hii ipo, hahitaji kudai kutoka kwa mtu yoyote, hawezi kupata haki nyingine ambayo ana anaidai ya usawa kwenye jamii. Kwa hiyo so, ni lazima yeye mwenyewe aanze kutunza mazingira ili awe mfano wa kuweza kupata haki zingine. Nini kifanyike? Tuanze kuwafundisha tu, tuwe mfano sisi watu wazima kwanza, na tuanze kuwafundisha tu tu watoto wetu toka wakiwa wadogo kwenye levo ya familia. Ninaongoza shirika linaitwa na tumekuwa tukijaribu kwenda mashuleni kuwaelezea wasichana habari hizi. Pamoja na vitu vingine, tumewasaidia kutengeneza bidhaa kutokana na uchafu, ili waone ile value au uzuri wa kwamba, uh, kumbe unaweza ukabadilisha kitu ambacho unafikiri utakitupa kuwa kitu cha kutumika baadaye, ili kuokoa mazingira nam. Asante sana, Nyakorema Rioba, mkurugenzi wa taasisi ya Eco Initiative. Swala so, hili idi ni mm. muhimu sana kwa vijana kuliangalia. mm -hmm. Nafikiri amezungumza jambo la msingi sana ambayo itasaidia kuangalia kizazi chetu cha baadaye. Kuangalia masuala haya ya mazingira ni jambo la msingi, na jamii zetu bado kuna ile hali ya uh, wasichana kuwa wanawekwa karibu zaidi katika kufanya kama usafi wa majumbani na nini na kadhalika, hmm. kwa hiyo wakishirikishwa zaidi, wao wana jukumu kubwa zaidi ela kuona namna gani unaweza kufanya, licha ya kwamba wote tunapaswa kushiriki kikamilifu katika swala hili la mazingira. Kwa hiyo yalitakiwi mazingira kuchukuliwa kama ni swala fulani hivi la msingi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express, ambapo unaweza kusikiliza vilevile katika redio zetu shirika VOA. Asante sana msikilizaji. Basi matangazo haya kama alivyosema Idi yanapata kupitia kwa washirika wetu wengi tu Idi, ambako kule nchini Kenya tunayo Sauti ya Mwananchi, redio eneo la Nakuru. Hali kadhalika utatupata mwenedu redio kule Voi, bila kusahau sasa redio kule Bungoma. Nchini Tanzania ni 255 Global Radio, Dodoma FM kule Dodoma, Nuru FM Iringa, KFM Songea na nyinginezo nyingi, na bila kusahau mtandao wetu wa VOA Swahili Com. Basi moja kwa moja tuelekee uh, katika habari za dunia. Sande Shomari, viongozi wa NATO wanakutana leo mjini Brussels kujadili mwitikio wa muda mfupi na mrefu kuhusu uvamizi wa Russia huko Ukraine ambao sasa umechukua mwezi mzima, na pia wanataraji kumsikiliza rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, ambaye anatazamiwa kuomba msaada zaidi. Kabla ya mkutano, Zelenski alituma ujumbe wa Facebook aliyotoa kwa lugha ya Kiingereza kuomba wanachama wa NATO ukiomba msaada wenye ufanisi na usio na mipaka, ikijumuisha silaha kwa vikosi vya Ukraine. Zelenski pia amewasihi watu duniani kote kufanya maandamano kupinga uvamizi wa Rusia. Zaidi ya mazungumzo ya NATO, rais wa Marekani Joe Biden anakutana Alhamisi na viongozi wa mataifa saba tajiri duniani na baraza la Ulaya. Idadi ya ya vifo kutokana na shambulizi la Jumatano katikati ya Somalia ambapo mgombea ubunge wa Somalia aliuawa imeongezeka, kwa mujibu wa televisheni ya taifa. Amina Muhamed ambaye ni mkosoaji mkubwa wa serikali aliuawa na bomu la kujitoa muhanga katika mji wa Beledweyne takriban kilomita 300 kaskazini mwa Mogadishu, wamesema shuhuda na ndugu wa marehemu. Polisi wa eneo hilo walianzisha operesheni ya kuweka usalama katika mji huo baada ya gaidi wa kujitoa muhanga kuwa watu kumi na watano usiku wa jana, imeelezwa akaunti ya Twitter ya televisheni ya taifa ya Somalia. Mpaka sasa hakuna aliyetangaza kuhusika na shambulizi hilo somalia inafanya uchaguzi wa bunge ambao unajumuisha viongozi wa koo kuteua wa bunge 275 wa bunge la chini ambao watachagua rais mpya katika tarehe ambayo bado haijatangazwa korea kaskazini imefanya majaribio ya masafa ya mbali alhamisi hii leo ambapo marekani na wa washirika wake wa kikanda wakihitimisha kwamba hayo ni majaribio ya kwanza ya pyongyang ya masafa ya mbali toka mwaka 2017 majaribio hayo yameongeza wasiwasi katika peninsula ya korea Saa mbili baadaye, Korea Kusini ilifyatua makombora yake yenyewe katika kile kilichoitwa kuonyesha uwezo wake na utayari wa kukabiliana kwa haraka na kushambulia. Kombora la Korea Kaskazini iliruka dakika 70 kwa tathmini kabla ya kuanguka takriban kilomita 170 magharibi mwa Japan, kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya Japan. Kamati ya sheria ya Baraza la Seneti la Marekani itafanya kikao chake cha mwisho leo hii cha kumhoji na kumpitisha jaji Ketanji Brown Jackson, ambaye ni mteule wa kuwa jaji wa mahakama ya juu ya Marekani. Wawakilishi watasikiliza taarifa kutoka kwa mashuhuda wa nje, ikijumuisha kutoka taasisi mbalimbali, ambapo wahadhiri wa sheria na wawakilishi kutoka makundi ya haki za kiraia na usimamizi wa sheria na haki za kubudu watajumuika katika siku ya tatu ya kikao hicho. Jana Jumatano, Jackson kwa mara nyingine alitetea rekodi yake kwa wawakilishi wa Republican ambapo Senata Tom Tillis alipendekeza mteule Jackson kueleza namna ya wasili wake anaweza kuathiri katika nafasi yake. That is why I say I know I cannot hold back on my feelings. Cause the way this girl is mine, she the bust in my brain. And no matter what you say, I know we should have bust in my brain. Aya basi huyo anaitwa Two-Face Innocent Edibia <laughs> E, maarufu kabisa kama tu baba ambaye e, kwa kweli bado anaendelea kuvuma kwelikweli kwenye mitandao. Kama wanakumbuka wiki mm -hmm, iliyopita alikuwa ni mmoja kati ya watu walioonekana katika ile e, reality show Siam ya Netflix ambapo alikuwa mke um, wake analalamika sana kwamba jamaa amekuwa Eh, kule maeneo mengine wanaweza wakasema huyu kicheche fulani. Sasa taarifa <laughs> ni kwamba flani. Na vilevile alikuwa anaonyesha kulialia sana kwenye ile uh, reality show, lakini akizungumza na kuonyesha mapenzi kwamba wameangalau fanya miaka kumi ya ndoa yao ndia. Na kama vile mapenzi yamerudi upya na kuwa moto sana lakini mm, anaambia kuna taarifa zingine, taarifa nyingine ni kwamba bwana mambo si mambo, wamemwagana inaonekana bibie mambo yamemshinda, hmm, na ameona kwamba bora hajiweke kando. Ikumbuke kwamba unajua vitu kama vile vinakuwa vinarekodiwa muda kidogo yeah, eh, kwa sababu Diamond amezungumza na miaka thelathini na moja, lakini hivi sasa Diamond anaelekea kuwa na miaka thelathini na tatu, na, eh, na kile ambacho kipo sasa eh, lakini ikumbuke kwamba 2face alikuwa ni moja, ni naweza nikasema vizazi kizazi kipya kabisa cha wanamuziki wa Nigeria ambaye hmm alipenyeza na kufanya muziki wa Nigeria kuwa ulivyo yani. Leo na kibao yeah, chake cha yuma African Queen, kabisa kabisa ametamba sana basi. Moja kwa moja tuangalie katika maswala ya barazani. Kwenye barazani kuna nini leo? Msikilizaji, tunasema kwamba leo ni siku ya TB duniani, ugonjwa wa kifua kikuu. Je, unadhani ugonjwa huo unashughulikiwa ipasavyo au umesahaulika? Watu wameongea sana leo kwenye kuhusu suala hili. Basi moja kwa moja E, tuwakaribishe wasikilizaji kwa laini ya simu. Tuna msikilizaji kwa laini ya simu e, kwa majina mimi naitwa Agustino Sia, ndo natokea Ngorongoro, mkoa wa Arusha, Tanzania. Mimi naona ili hii ugonjwa wa TB shida inakuja pale kwenye kuwa serikali, unakuta serikali inatoa madawa lakini kwenye vituo vya afya huwa elimu ni ndogo. Unakuta tu mtu basi anapewa yale madawa, lakini hatewi ile elimu basi ya kwenda kutumia aache kutumia nini. Kwa hiyo mimi naona shida iko kwenye elimu zaidi kwenye vituo vya afya. Uh, kwa jina langu naitwa Gorigota Magade. Gorigota Magabe, niko Geita, Tanzania. Kwa upande wangu naona magonjwa ya kifua kikuu liko njiani na linafanyiwa kazi na watu wanazidi kupewa elimu, na kila siku serikali iko mitaani inatoa elimu, na ifurahia serikali ya ya Tanzania, hilo swala la ugonjwa wa TB imeliweka mbele sana. Ndio maana mtu akiugua tu anapewa tiba anafuatiliwa, yani kama mtoto mchanga anavyohudumiwa na mama ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, wake na wazazi wake, ndivyo ilivyo serikali inavyo ilivyotoa kipaumbele kwa Watanzania wote. Ni ugonjwa ni hatari sana, lakini serikali imejikita sana. Hasasa inatembea katika majimbo mbalimbali, natembea katika wachimbaji wadogo wadogo, inatembea kwa wachimbaji, inawapa elimu, inawapima. Ile ina, ina ugumu hapo kidogo, maana kuna wengine baadhi yao hawapimi, wanaogopa kupima. Haya, msikilizaji, nakushukuru sana kutoa maoni yako. Basi tuangalie idi kwenye upande wa Facebook, maoni ya makuja ni mengi sana. Naanza naye na Zaeli Madede kutoka Dar es Salam, anasema, binafsi nadhani ugonjwa wa TB umesahulika ikilinganishwa na kipindi cha miaka kadhaa iliyopita, japokuwa umedhibitiwa kwa kiasi fulani ikilinganishwa anasema na kipindi cha nyuma. Uh, huyu anaitwa Ras Bashir wa, wa uh, Busia, anasema kwamba uh, serikali inajaribu ni vile tu wananchi hawataki kutumia hizo dawa kaunti Kenya anasema hapa Kenya serikali imeferi sana, wengi wako na TB hawajashughulikiwa. Yaani inahitaji kufanyika kazi ya ziada na kuna wenyenyapaa mwingi anasema. Vilevile ninaye hapa Elia Boma Jr anasema, anapatikana kule Dodoma, Tanzania, anasema kwamba anafikiri jitihada za kuzuia licha ya uhaba wa dawa na baadhi ya jamii kushindwa kutoa wagonjwa wapewe tiba kuamini kwamba wamerogwa. Sawa sawa kabisa. Basi mskizaji, endelea kutuma maoni yako kwenye kitu chetu cha Facebook. Bila shaka ni wakati idi wa kuelekea kwenye muziki, tunasema express bila muziki hujasukuma gurudumu namonamona. Muziki masachari wa Tanzania, si mwingine anamwita tembo, wengine wakimwita mzee wa kazi Harmonize anakuja na, na kitu bakresa angetaka kupika nao wote angeshakula muda <mulula> wa makuzi masikini anawapa mitaji wagawane na kazi huyo, Harmonize msikilizaji na kitu hicho, Bahresa anasema, tumuite Bahresa sio. Eh, anakuambia sasa hivi yeye anaitwa baharesa Bahresa ni e, tajiri mkubwa pale nchini Tanzania ambaye anamiliki vitu vingi kwelikweli mm -hmm. E, pale Tanzania wanakuambia kwamba bwana, yani huna ujanja, lazima katika maisha yako ya kila siku lazima ukutane mm -hmm. na baharesa. Kama unakutana naye kwenye, kwenye, kwenye, kwenye maji juice chapati au andazi, ukitoka chapati ya mandazi mikate, ukisafiri na dc naye. Sasa tuangalie katika mada yetu ya Hidi. Mada hii inasema nini hili? E, twaiba hatimi ni mwanamke ambaye aliye na umri wa makamo, yeye anasomea taaluma ya udaktari. Swala la usafi wa mazingira ni jambo analolipa kipaumbele na ndipo anapoamua kwamba kuanzisha kampuni ya uzwaji taka mjini Mombasa. Sasa tusikilize kile ambacho anakizungumza. Eh, kando na kubadilisha taswira ya mji wa kitalii wa Mombasa, vijana wengi wanaendelea kupata ajira kupitia kampuni hiyo maarufu kama Baustaka. Nilikuwa napeleka gari naenda CBD town, nikakutana na karibu na accident, nimepata takataka zimekuwa illegally zimetupwa barabarani. Niliporudi nyumbani, nikauliza kwa nini kuna taka zimemwagwa sana, because Mombasa kuna a lot of illegal dumping ya taka. Watu wa mikokoteni sana huwa wanachukua takataka, hawajui wanazipeleka wapi, wanazibwaga barabarani. So nikaanza kuongea na vijana, na mamama, na watu vikundi, kuwauliza hizi takataka ni nini, naweza kuzikusaidia. So I came up with the idea idea ya waste management. Na kwa waste management, nilikuja nikaja nikasikia there is a possibility by 2050 kutakuwa na plastiki nyingi zaidi kwa bahari kushinda samaki. So nikaanza kuita vijana, vipi tunaweza ku create job opportunities na wasichana na youth from Mombasa county, because opportunities ya job hakuna sana. and we came up with the idea of Baustaka. Baustaka enterprise ni social enterprise So tulipokuwa tuko kwa ground tunaongea sana na mamama wote, wanasema hawajui hizi takataka wampatie nani ipate kuwa zitaenda zitupwe pahali ambapo inakubalika. Tukaja na application ya watu ambao wako na smartphone na USSD code, ambayo watu hawana internet wala smartphone, so hii application inaweza ingia. Tunafanya kazi na watu bidhaa ambao wanachukua taka kutoka kwako na wapeleka significantly be reduced unapungua una. So application ni ya kwanza katika Kenya nzima kuwa na GPS ambayo unaweza kujua mtu anakuja kuchukua taka yuko wapi, anafika saa ngapi. So kutoka kwa Mombasa ni kitu kikubwa, innovation from Mombasa in the whole of Kenya. Sisi ndio wa kwanza kufanya hii application. And also say, tunajaribu kuja na environmental na wanawake vikundi, vya aina aina ya wanawake na mayouth, tushikamane to make sure ile taka sasa tunauza watu wanatengeneza pesa na tuna tunaongea na Mombasa County tuje na at least na partnership na wao, so that mtu akipata hiyo kuuza, wapate point zile, point waende kwa hospitali, wazi exchange kama vile bonga point, wazi exchange wapate free health services. So right now we want to come up with an MOU, um, memorandum of understanding na Mombasa County so that tusaidiane, tufanye Mombasa iwe ni usafi katika Kenya nzima. Haya basi, baustaka kutoka kule Mombasa. Msikilizaji, kama ulivyosikia eh, mambo yanafanyika kwa staili hizo. Basi kipindi ni Vyo Express moja kwa moja. Msikilizaji, ni wakati mwingine wa kuangalia yale yanayovuma na kujiri katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. mambo yako namna gani kwenye mitandao, nini kinazungumzwa kwenye vyombo vya habari na majarida, ili ngongo anasema na cheki vitu vizito vinatamba kwelikweli, niambie. Naam, sasa asante Shomari, kile ambacho uh, kinatamba kama wewe ni mtu wa karibu kabisa na mitandao e, hasa kule nchini Tanzania, ni swala la sakata la aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani na mgombea urais wa Tanzania mwaka 1995 kwa chama cha NCCR Mageuzi, eh, huyu ambaye ni mwenyekiti vile vile wa chama cha TLP Agustin Liyatonga Mrema, naibu waziri mkuu, kicheo ambacho kwa kweli hakijawahi kutokea tena mezaidi ni kutokana na, na umri wake na hali yake ya kiafya kia ambapo hivi sasa anaonekana kama ni mtu ambaye kidogo e, amepitia changamoto za kiafya. Sasa yee alidai kwamba anaoa mtoto mdogo mdogo mweupe mzuri. Kwa hiyo mitandaoni watu wakawa wanatuma picha mbalimbali za wasichana Msichana mmoja kabidi ajitokeza kusema jamani, mimi siolewi na Mrema. Sasa Mrema leo ameonekana rasmi anafunga ndoa <laughs> lakini kilichotisha zaidi ni kwamba picha ambayo imeonekana ni kwamba Mrema hmm. anamkodolea macho mke wake mtu huyo hmm. eh, huku ule mke wake akiwa amekaa yuko ameshikilia simu yake pembeni pale, pembeni pale watu wanauza, jamaa, hii inakuwaje? Wakisema sasa tayari moto ushaanza wa simu mapema hivi, lakini ndio ndoa inafungwa haam na na kingine ambacho kinaendelea kuvuma uh, hii leo unajua, kuna mtanange mkubwa sana wa soka baina ya eh, timu ya Cristiano Ronaldo, eh, Portugal, ambapo inacheza mm -hmm, eh, kwa ajili ya kupata tiketi ya kufuzu kombe la dunia, na wakifanya mchezo, inawezekana Ronaldo tusimwone kwenye kombe la dunia vale na pengine tusimwone kabisa, kwa sababu sasa hivi umri aliokuwa nao, sidhani kama ataweza kusubiri miaka minne ijayo tena kwa ajili ya kucheza maarake. Atakuwa na umri karibu wa miaka arobaini eh, wakati atapotimiza eh, kombe la dunia linalofuata. Kwa hiyo ni mtanange ambao unavutia hisia kubwa sana za mashabiki wa soka ulimwenguni. Ni moja kati ya suala ambalo linavuma sana. Kwa hiyo je, leo Ronaldo ataonyesha Ronaldo au inakuwaje? Ni swala lingine ambalo linavuma kwelikweli katika mtandao. Bila shaka, bila shaka vile kifo cha Madeleine Albright ambaye alikuwa mwanamke wa kwanza kushika wadhifa wa katibu mkuu kiongozi wa Marekani amefariki. E, ile jana taarifa ambayo ilitoka jana akiwa na miaka 4 wengi wanaendelea kuifuatilia taarifa hiyo kukumbuka kazi alizokuwa akizifanya hasa ukizingatia yeye alifikia mpaka kuwa e, kwenye waziri wa mambo ya nje wa Marekani na akiwa ametokea Chekoslovakia kama mkimbizi akiwa mdogo, na hatimaye kuhamia nchi hii na hatimaye kufikia cheo kama kile, basi wengi wanamzungumzia wakimkumbuka kwa mtu ambaye alikuwa akifanya kazi na mchapa kazi wa kweli kweli, kila mtu akielezea jinsi anavyomkumbuka hali kadhalika wakati tunasonga mbele, muda unakimbia. Tuangalie basi swali ambalo ambayo tumeliweka kwenye mtandao wetu wa Facebook hili waabokii, mm -hmm, swali so, hili tumeuliza: Je, mpaka sasa umeshaona tofauti ya bei za bidhaa kutokana na bidhaa za ngano, bei ya bidhaa za ngano nchini kwako? Sasa wengi wamezungumza wakitoa maoni yao hapa, na nikiangalia kwenye Facebook, namwona huyu Banga Jean Claude anasema, hapa kwetu DRC mambo ya ngano bado yako kama yalivyokuwa awali. Lakini selasi nikajuna yeye kwa upande wake anasema no, hapa kwetu Tanzania ngano na bidhaa zingine zote zimepanda, maisha yamekuwa magumu sana. Mwingine huyu ni Nelson Kizito anasema ama kweli tunaathirika sana na bei ambazo ama kwa hakika zimepandisha kila kitu. Nikielekea Busia, Kenya na kutana na Frank Nverengi anasema ah, mikate yote itakuwa haishikiki kwa, kwa kweli kwe kwa sasa hivi. Na basi eh, mambo ni mengi kwelikweli kweli, uh, ndani ya VOA Express na mimi niseme kwamba eh, shukran kabisa kwa kuweza kuwa nasi kwa siku hii ya leo na ni kusihi vilevile uendelee kuwa nasi kesho katika sehemu nyingine ya matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote e, chumba cha pili Aida Isa e, namwona pale kwenye kuchanganya mambo Peter Haley, mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu Sanday Shomari ndani ya nyumba. Asante <laughs> sana, siku njema.