On VOA 1, the hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Moja kwa moja kutoka studio nambari 15, msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele ukipenda. Jina langu ni Sunday Shomari. Leo Machi 22 ni mwaka wa 2022 siku ya Jumanne. Wengi wanasema nini kwenye siku hii BMJ? Niko na mzee wa kazi. Uh, bila shaka bila shaka, BMJ ndiye mimi hapa, na wengi wanaosema Sandi Shomari sana sana, wanazungumzia leo kuhusu siku ya maji duniani E, ambayo maji unajua, wanasema ni uhai. Bila shaka bila e, maji hakuna uhai, brother, hakuna uhai. Kwa hiyo ni moja ya masala ambayo tutakuwa nayo, lakini pia nawakaribisha kwa mikono miwili kwenye show yetu. Tutavuka pia mpaka kule Poland kuona nini kinaendelea, na kama ilivyo ada tutakuwa na barazani na vile vile eh, muziki kama desturi yetu, na pia tutakuwa na kero yangu. Bila shaka, BMJ Muridhi, tutaangalia katika masuala ya kero, kuna nini kule kwenye kero tuta e, tutacheki kero, lakini kuhusu hayo mambo ya maji e, tusikie mama moja anasema nini e, kule nchini Kenya ambako imetangazwa tayari kwamba e, ukame umeathiri kaunti e, takriban ishirini na kitu. Anasema nini kuhusu maji? Hiyo maji ya kutoka chini, hata kama tutaitegemea, ni maji ambayo haiwezi kupatikana kwa urahisi kwa sahizi. Kwa, kwa hivyo labda tukuwe na mbinu mbadala ya kupata maji, lakini kama ni maji ya kutoka chini, ukame umezidi bila kusahau kwamba pia tutakuwa na trending topics kuona ni nini kinachovuma kwenye mitandao ya kijamii na vilevile swali la leo. Lakini Sani Shomari, tuanzie hapo kwenye maji bila ikiwa shaka. Hii leo, kama tulivyosema, ni siku ya kimataifa ya maji ambayo inaadhimishwa kote duniani. Shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO limetoa ripoti ambayo inatahadharisha kuwa mabadiliko ya hali ya hewa yataathiri e, uwepo, ubora na kiasi cha maji ambayo yanahitaji kwa matumizi na kwa hivyo kuathiri haki ya msingi ya binadamu kwa mabilioni ya watu ya kutumia maji safi na salama ya kunywa. Sasa Sande, unajua hii ni ripoti ambayo inakuja wakati eh, kunaelezwa kwamba yale maji yaliyo chini ya ardhi yali ndani kabisa, ndani kabisa bado yapo, ni mengi, lakini kuna watu wanalalamika kwamba hayatoshi hasa kule barani Afrika. eh, eh, lakini kuhusu hilo pamoja na yale ambayo yamesemwa na uh, Antonio, Antonio Guterres, huyu eh, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ambaye amesema suluhisho liko wazi Lazima tuongeze haraka uwekezaji katika vyanzo vya maji na miundombinu ya maji yenye afya, amesema, maji yenye afya na kuboresha pia ufanisi na matumizi ya maji. Eh, maadhimisho hayo ya leo yanafanyika wakati ambapo wanawake wengi barani Afrika sande mm -hmm. ambao ndio hutwikwa jukumu la kutafuta maji wanaendelea kulalamikia ukosefu au uhaba wa, wa bidhaa hiyo. Na hapa Jacqueline Adiambo, mwanaharakati wa haki za akinamama na pia ambaye ni afisa wa shirika liitwalo Shining Hope for Communities Shofco, huko nchini Kenya anasema hivi: kusema kweli, siku ya leo ni siku ya maji duniani lakini maji imekuwa changamoto na imekuwa donda sugu haswa katika Kilifi Kaunti. Sasa so, hivi niko katika maeneo ya Kaloleni ambapo maji imekuwa changamoto. Unapata kwamba wamama wanatoka saa nane saa tisa za usiku wakienda kutafuta maji na hiyo maji unapata mtu, mchana, hiyo mda yote anapata labda mtungi mmoja ama mtungi miwili, na unapata hiyo mitungi miwili yenye atapata kwa hiyo siku unapata, kwa familia moja, unapata kuna kama watu sita watu saba Unashindwa maji wataoga ama watakunywa ama watapikia. So inakuwa ni changamoto haswa kwa mama, kwa sababu ile kwanza, ile mda enye wanatoka kwa nyumba ni wakati ambao ni wakati wa hatari. Unapata hata kunaweza wamama wanaweza wakanajisiwa, vitu kama kama kama hizo. Kwa leo kama siku kama ya leo, inatakikana wakati watu tu wanaangazia mambo ya maji, haswa kwa vijiji, haswa huku maeneo ya Kilifi, Kaloleni na Kilifi yote kwa jumla, mambo ya maji yangeangaziwa sana. Mama anateseka. Na hayo yanaelezwa wakati sande shirika uh, moja huko Uingereza la utafiti wa jiolojia BGS pamoja pia na shirika la Water Aid. E, baada ya utafiti wanasema wamefanya, baada ya miaka kumi ya kufanya utafiti wamegundua kwamba Afrika ina akiba ya kutosha ya maji chini ya ardhi, kama tulivyokuwa tunaeleza hapo, kuweza kugawa maji kwa watu wote, lakini katika e, maeneo yenye ukame inakuwa hali e, si nzuri sana hata kama shirika hilo linafanya utafiti kiasi hicho, lakini hapa pia e, Jacqueline Adhiambo E, amelielezea swala hilo kuhusu maji yaliyo chini na vile zile bohos ambazo wanasema wanachimba, zinakuwa saa zingine hazisaidii. Kusema kweli, maji chini hakuna maji kwa sababu na-, unapata maji ya, ku, ya, ya chini pia. Mara nyingi naona inategemea mvua na mvua, kwa mfano kama Kilifi Kaunti mpaka sahizi hakuna mvua. Kwa hivyo hiyo, hiyo maji ya kutoka chini hata kama tutaitegemea ni maji ambayo haiwezi kupatikana kwa urahisi kwa, kwa sahizi kwa hivyo labda tukuwe na mbinu mbadala ya kupata maji, lakini kama ni maji ya kutoka chini, ukame umezidi. Ni ukame, ukame uko mwingi sana kwa hii kaunti ya Kilifi. Anazungumza kuhusu kaunti ya Kilifi, lakini msikilizaji, ukweli wa mambo ni kwamba huo ni mfano tu. Asante Shomari. Kwingineko mambo namna hiyo hiyo kule Turukana, kule nchini Tanzania kwenyewe, katika maeneo mengi tumeona hata kule eneo la Ngorongoro karibu Serengeti kule inakuwa hali ni hiyo hiyo, hiyo. Wanasema tumependana hadi tukafanana, utamu wa mahaba baby, wewe ndiye ladha, oh, tunafanana kufa kuzikana, penzi lako ndio nanga, ndio maana nimekwama. Safi kabisa, safi kabisa, mambo mazito mazito hapa. Ni VOA Express matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. So, Shomari, uh, umeniambia unakwenda Poland. Siendi Poland bali naelekea kusikiliza na kuzungumza na mtu aliyeko Poland ah, okay. Huyu si mwingine ambaye yuko Poland mwenzetu, <laughs> Mary Mgawe <laughs> Mary Mgawe, ukiwa Poland huku ambako baridi ni kali kwelikweli, nasikia pole na baridi, lakini Mary, karibu tueleze jinsi unavyoendelea kupambana kufuatilia, e, matumaini ya hawa wakimbizi kutoka Ukraine, wengi wao wa, wa, wakiwa kutoka maeneo yetu ya Afrika. Nini ambacho Maria wanakuambia hivi sasa, e, kuhusiana na hali ilivyo na matumaini yao baadaye, wale ambao wamepata nafasi ya kuzungumza nao? Maria nawashukuru sana BMJ na Sunday, nawasikia mnaungurumisha vitu kwelikweli, hapo ni vyema kabisa. Swala la baridi kwa kweli sande sio kali sana kama tulivyokuja uh, siku za mwanzoni wiki iliyopita. Sasa hivi wamekwisha kuingia kwenye ile hali ya kipupwe, kwa hiyo hali inaanza kuwa nzuri. Lakini kwa wale wakimbizi ambao tumezungumza nao kuhusiana na matumaini hayo, matumaini ya kwao, wengi tuliosema nao kwa kweli, unaona kabisa japo wana maumivu uh, lakini matumaini yao ni kutaka kurejea nyumbani kwao, wale ambao ni raia kabisa wa Ukraine wanataka vita ishe ili waweze kurejea nchini kwao. Wanasema wanakwenda kuishi katika nchi nyingine katika hali ya ukimbizini, lakini matumaini yao ni kutaka kuona kila kitu kinarejea. Wako tayari kabisa kuanza upya, kwa vile wanafahamu wameacha mengi nyuma, wanyama wao, mali zao, lakini endapo e, hali itarejea kuwa ya kawaida wanatamani kurejea nchini kwao ili uh, waweze kuendelea na maisha waliokuwa nayo na je, Maria, vipi kuhusu usafiri? Kwa wale ambao wanasafiri kutoka Ukraine kuja hapo Poland, wanasema nini hawa wakimbizi kwa sasa? Mm, kila mmoja unayezungumza naye ana habari ya kukwambia, uh, kutokana na swala la usafiri. Wanasema unapotoka ndani ya nyumba yako tofauti na ilivyokuwa. Unajua, sasa hivi viwanja vya ndege vimefungwa, metro station zimefungwa vituo vya mabasi. Kwa hiyo kuna mabasi maalum kabisa ambayo yaliyowekwa kwa ajili ya kuwapeleka kuwabeba wakimbizi uh, kuwapeleka katika maeneo ya mpaka, ili waweze kuingia kwenye nchi nyingine uh, ikiwemo na Poland. Kwa hivyo sasa wamegawanywa katika makundi makundi, yaani kina mama na watoto, sijui kuna vijana wadogo, sijui kuna walemavu Anasema unaweza ukapita ukafika pale ukasubiri kwa muda mrefu sana, masaa manne, masaa saba. Sasa wale ambao wana watoto wadogo wanashuhudia hali ya usumbufu, lakini pia nimeona a, wengine wanahofu hata kuingia kwenye hao mabasi, wanaingia ile uh, tunaweza kusema kwamba Kiswahili roho mkononi mm. kwa sababu hawajui wanapelekwa huko nini, watakachokutana nacho njiani, japo wakishaingia sasa katika mipaka ya nchi mbalimbali Poland ikiwemo mojawapo, ndio wanaanza kuona sasa tumaini na usalama wao. Ama kwa hakika, bila shaka wanapata tumaini na usalama e, wakifika hapo Poland. Basi Maria, tukutakie tu e, kazi njema pale ulipo na yale unaendelea kufuatilia, bila shaka tupe taarifa zaidi bila shaka na Maria na, na, rais wa Marekani yuaja pande hiyo kesho, anaondoka hapa Marekani. Natumai tutafuatilia tutakuja kujua ni nini ambacho wanakifanya huko ukiwa hapo Maria. Meri mgawe mwenzetu akiwa kule Poland akizungumza nasi moja kwa moja msikilizaji <laughs> nam moja kwa moja basi, aendelea kusikiliza matangazo haya ya kujia kutoka hapa VOA Washington DC, pia bila kusahau redio wa shirika Sauti ya Mwananchi redio kule Nakuru, bila kusahau pia 255 Global Radio pale Tanzania hali kadhalika wenzetu kule Kanya Bayonga Radio Communautaire na Environnementale, na wako wengi <laughs> wako wengi kweli kweli. Na e. ni vizuri sanze tueleze wasikilizaji kwamba tunakuwa na eh, washirika wengi sana wa redio. Ndo tuna, tunawataja saa zingine tusipowataja wote tunataja katika vipindi vingine, lakini tunashukuru wote mnaotufuatilia katika eh, kupitia redio zetu washirika. Twende moja kwa moja tusikilize habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden alionya juu ya uwezekano wa Rusia kufanya mashambulizi ya mtandaoni dhidi ya maslahi ya Marekani au kupeleka silaha za kibiolojia au kemikali nchini Ukraine, wakati uvamizi wa Rusia huko Ukraini unakaribia kufika mwezi mmoja. Biden aliliambia kundi la viongozi wa wafanyabiashara wa Marekani Jumatatu jioni kwamba rais wa, wa Rusia Vladimir Putin hakutarajia ukubwa wa muungano ambao angekumbana nao kumpinga. Sasa anazungumza kuhusu hatari mpya za uongo anazozijenga ikiwa ni pamoja na kudai kwamba sisi Marekani tuna silaha za kibiolojia na za kemikali barani Ulaya, jambo ambalo si kweli, Biden aliongeza. Kampeni ya kuwachanja watoto zaidi ya milioni tisa dhidi ya ugonjwa wa polio imezinduliwa wiki hii E, katika nchi nne za kusini na mashariki mwa Afrika baada ya kuthibitishwa mlipuko wa ugonjwa huo nchini Malawi. Mpango wa dharura wa chanjo umeanza nchini Malawi ambapo matone ya chanjo yanawekwa kwenye midomo ya watoto nchini kote, ikiwa ni pamoja na katika mji mkuu Lilongwe na jiji kubwa zaidi la nchi hiyo Blantyre. Utawala wa Biden unaongeza marufuku ya kusafiri kwa maafisa wa China ambayo inawatuhumu kwa kukandamiza makabila madogo na dini za wachache. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema Jumatatu itawazuia wale wanaolengwa kusafiri kwenda Marekani kutokana na kuhusika kwao katika ukandamizaji wa uhuru wa kusema na wa kidini nchini China na nje ya nchi. Wizara hiyo haikubainisha ni maafisa gani wangekabiliwa na marufuku iliyoongezwa au ni wangapi. Hatua hiyo inaongeza vizuizi vya visa vilivyokuwepo vilivyowekwa hapo awali na serikali ya Trump juyo matibabu ya China dhidi ya Waislamu wa uhuru katika mkoa wa magharibi wa Xinjiang. Vilevile ukandamizaji wa wanaharakati wanaounga mkono wa demokrasia huko Hong Kong. Mahakama ya Russia ilimkuta na hatia mkosoaji wa Kremlin Alexey Navalny ya wizi siku ya Jumanne, yani hii leo, hatua ambayo inaelekea kupeleka kupelekea muda ambao mkosoaji huyo mkubwa wa rais Vladimir Putin atakaa gerezani ukiongezeka kwa miaka kadhaa. Navalny tayari anatumika kifungo cha miaka miwili na nusu katika gereza mashariki mwa Moscow kwa ukiukaji wa msamaha unaohusiana na mashtaka ambayo anasema yalitungwa ili kuzuia matakwa yake ya kisiasa. vizito vizito <laughs> hivyo msikilizaji, vinakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwenye VOA Express. Wanamuziki machachari huyo, Masauti akishusha vitu vyake kweli kweli hapo, akiwa na Kigogo na vilevile na Mercury. Eh, unawasikia hapo akifanya kitu chao hinde mimi nasikia kama wana biti biti ya Kigujerati namna hii sijui. <laughs> labda mimi sio oh, sio mtaalamu mwa... ni sawa tu ndio kuita bwili ni sawa tu <laughs> BMJ eh. kwa sababu hawa maproducer kila wakati wanakuja na style tofauti kwenye nyimbo zao kwa hiyo okay. angalau ulichokisikia sio uongo yeah, na wala mtaalamu wa watu kujaribu kuchanganya vitu mbalimbali na kutia nakshi ni, ni vizuri, maana yake pia tuko kwa wanaita, kwa Kiingereza, global village. Unajua mambo yanabadilika badilika, badilika. Mm. Tucheki masala ya barazani. Bila shaka tuangalie masala ya barazani BMJ. Kwenye barazani tunasema nini siku ya maji, sio ni... tunaangalia siku ya maji. Aha. Tunasema ni nini kifanyike kutatua changamoto za maji katika eneo lako. Tuliweka swali hilo rahisi kabisa e, tukaambia watume maoni yao, na wameandika kwa wingi. Tuanze na nani huyu, uh, uh, nani uh, Sandi Shomari Hiipo, kuna msikilizaji tayari ya sim yu, yu line ya, ya simu kwenye laini ya simu. Tumsikie tum, jina lake na yuko wapi? Twende kazi bila shaka, karibu msikilizaji. Asante. Mimi kwa majina naitwa Sayenda Mabula Magesha, napatikana hapa katika kijiji cha Shibalanga, wilaya Nyangwale, mkoani Geita, nchini Tanzania. Kuhusu uweba wa maji, uweba wa maji katika eneo hili ni mkubwa sana na watu bado wanatumia maji ya kwenye madimbwi alafu na ambaa maji ambayo sio salama. Lakini tu cha kufanya, kinachotakiwa tu kuwepo na visima virefu. Serikali kama serikali au mamlaka husika inapaswa ichimbe visima virefu vyenye vile kina kirefu, ambavyo ndivyo vitakavyosababisha kupunguza ukosefu wa maji katika eneo eno hili katika kijiji cha Shibalanga, mkoani Geita hapa. Kwa hiyo kuna sehemu baadhi ambazo huwa wanatumia maji kama hayo, hawana shida kabisa aia, japo ni gharama, lakini gharama ya maji sio kubwa kama sasa hivi. Kwa mfano sasa hivi dumu moja la maji ambayo ni maji ya kwenye yeah, madimbu wananunua kuanzia shilingi elfu moja na kuendelea. Kwa maoni yako, uh, ma, Magesha, ni nini ambacho kinachangia uhaba huu? Kwa sababu sio mara ya kwanza tunasikia uhaba wa maji, lakini inaonekana sasa kipindi hiki ni mkubwa zaidi ya vile ilivyokuwa awali. Eh, sasa kinachochangia kusema kwamba kuna sehemu labda kuna ukame sana. Unaona, hata kama kungekuwa na ukame haya maji ya kwenye madimbwi yasingekuwepo. Mimi nachosemea kwamba maji wanaotumia, kwa mfano maji ya kunywa, wanatumia maji ya kwenye madimbwi maona. Kwa hiyo mi nachosema kwamba maji hayo salama kwenye afya za wanadamu. Lakini hata hivyo, wakijaribu kuchimba maji ya kwenye kina kirefu, afadhali maji atakuwa ni maji salama kwa matumizi ya wanadamu. Shukran sana, Mabula Magesha, kwa kuzungumza nasi hapa VOA Express. ni vile muda umeisha, tungepata mmoja wa wasikilizaji wengine, lakini tuangalie kwenye Facebook wanasema nini. Bila shaka, BMJ kwenye Facebook wengi wametua maoni yao hapa nianza naye Peter, wa Karatu Arusha, anasema kuna vitu kadhaa vinatakiwa kufanyika ili kutatua changamoto za maji kutokana na uhaba wa mvua. Anasema maeneo mengi, serikali ichimbe visima vya maji. Pia anasema tumeona maeneo mengi, kwa mfano hapa Tanzania, kuna vyanzo vya maji, kwa hiyo wajenge matenki ya kuhifadhi maji ya mvua. Anasema kwenye sehemu ambayo kuna mvua, serikali ijenge miundo mbinu ya maji kwa kuwa ni uhaba, washirikiane kwa pamoja. Uh, Hussein Karuki anasema yuko Dar es Salaam Tanzania. Maji ni muhimu kwenye maisha ya mwanadamu, ningependa kuwashauri viongozi wajitahidi kuweka miundo mbinu ya uwezekano wa maji kwenye maeneo yao wanayoongoza. Naona sande wote, karibu wote wanawambia serikali, fanya bidii zaidi, pamoja na huyu Goligota Magabe, pia anasema maji ni uhai. Eh, unaona kwamba eh, maoni yanauiana sana basi, ndivyo hivyo. Kwenye barazani tuingie tusikie vitu vizito express, bila muziki ujasukuma gurudumu. Tunakutana muziki, hari, song, na mwanamuziki machachari Harrysong akishirikiana na Olamide na Fireboy uh -oh. Wanakuambia she knows, pata vitu, msikilizaji. Mambo mazito hayo, msikilizaji, ni Olamide akiwepo pia Fireboy. Ni kitu hicho, yeah, wanakuambia sho kitu chake huyo Harry Song msikilizaji, ambapo anashirikisha wa vijana wawili machachari kabisa. Uh, kitu ambacho kinatamba kweli kweli. Uh, mambo mazuri hayo, msikilizaji, kupitia VOA Express Washington DC. BMJ Muridhi, niambie Safi kabisa, tuangalie kero. Kero langu tunaelezwa kwamba ni msimu wa harusi katika pwani ya Afrika Mashariki. Kwanza kabisa, kwa nini ni msimu wa harusi? Kwani watu wanaoa kila wakati au ni vipi? Naam, watu wanaoa kila wakati. Hata ukiangalia pande hizi BMJ, msimu wa harusi unakuwa una zaidi, unakaribia zaidi kipindi cha baada ya baridi kukamilika, kukamilika wakianza pale spring kuelekea summer, basi harusi zinafumuka kama mvua. Nifikiri wakati wa baridi ndo watu wanahitajika kuoa zaidi. <laughs> <Wezi kuola mitumika. laughs> <laughs> lakini ndivyo hivyo <laughs> tunaeleza kwamba wanawake wanakwenda harusini kupiga sherehe na kusahau majukumu yao ya nyumbani eh, kwamba hairidhishi baadhi ya watu eh, ikiwa ni pamoja na chakula cha familia na hata usafi wa watoto. Wanasahau kabisa, wanakwenda kule, wanakula, wanaimba, wanasahau mas, masala haya. Tusikie usik eh, kero hili eh, kutoka ambalo kama ametayarisha eh, mwenzetu Amina Chombo. Kwa majina naitwa Aisha Kilalo. Mimi kero langu ni hawa wanawake ambao wakisikia kuna harusi kwa jirani, washasahau majukumu yao. Mtoto ashamsahau, bwana shamsahau. Asubuhi ataenda katoa chai harusini, alete kwake. Lanchi atakwenda toa lanchi harusini, alete kwake. Jioni hivyo hivyo, akatoa chakula cha jioni harusini, alete kwake. Nini, hataki kusumbuliwa mwenyewe. Kuna harusi, ansha na nguo yake nzuri. Mume hajua nkula nini, mtoto ataki kujua nkula nini, bora yeye tu ankwenda tuakilesha harusini, aleta nyumbani Je, kama hiki cha harusini ni kibaya si watu wote nyumbani wataanza kumwana tumbo nze kuendesha. Mm, wanawake tutulie. Ukisia kuna harusi, pika chakula kwako, mlishe mtoto wako, mtilie mume wako, nenda harusini. Mama, wasubiri kama kuna harusi angare. Lakini mtoto akija ghafla apo harusini, maskini Mungu pia utaona aibu. Manake, mtoto hajaoga. Mm, mtoto nguo ni chafu. Kina mama tujitahidi, sana hii nakera. Mume mmemsahau kabisa umwambia, mimi leo sipiki Jiko linkufa twende tukali harusini. Wengine abeba magunia, aswa mtu ankwenda harusini, lakini ambeba gunia nini? Abebe mchele, nasikia mi sijapata, mi sijakula, kumbe anakula, lakini yeye atakabeba chakula peleke nyumbani. Kina mama, wanawake wenzangu, tujitahidi. Hii sabia si sabia nzuri, mm? Mutasema wanaume sio, lakini sisi wenyewe ndo tuna taabu. Ukisia kuna harusi, pika chai kwako, pika lunch kwako. Cheza harusini, huja upike kwako kama shida ni hiyo pilau, mwambie mume wako akununulie mchele na nyama, utengeneze pilau kwako, kwa upike watoto wako wafurahi. Lakini hii tabia yako, ukisikia ya kuna harusi, usha panic, unkwenda chukua chakula harusini, jikoni kwako kunkufa. Mume akikuiza pia umemchukia, umuona nuksi mm, make fulani njo na nini unayonisumbua. Hapana, hii tabia si nzuri na inakera kwa kweli. Jambo la siku mbili la harusi lisikufanye wewe ukosane na mumeo, lisikufanye wewe uende ukaangaishe wanao. Ukwenda unketi harusini mpaka saa nne za usiku, hujui wanao wameoga, hujui wanao pia wako wapi. Ukija nyumbani ndio uanze kuwatafuta. Si vizuri, wanawake, tubadilike. Mambo namna hiyo si tu badilike. Lakini sasa unajua, <laughs> kuna wengine wanasema wakenda harusi hizo wanarudi wanabeba chakula. <laughs> <Sasa> <laughs> Mi, mimi kama ni bwana nimebebewa chakula sitalalamika. Hey, wala sijui chakula cha harusi kama kinaweza kutosha familia nzima, wewe eh, Mm -hmm. Hapo ndio utakapotoa chuzi la damu anakuambia, maana msosi utakuwa hakuda. Wala sio kula tu, kuna mambo mengine kama anavyoeleza huyo dada kwamba kuna ma, majukumu ya nyumbani. mm -hmm. E, sio chakula tunamwacha tu, mume labda hujamchemshia e, maji ya kuoga a, au ku, you know, ku, fanya mambo, hujafua nguo za watoto. mm -hmm. E, kwa hiyo nafikiri huyu mama ako na point hapa <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> na mwenzetu pale aidha anasema ati watu wasichemshiwe maji na ni 2022 lakini ndivyo hivyo, nikuwa nasema mfano tu. Sijui, eh, haya basi tuangalie na yanayojiri na kutamba kwenye mitandao mbali mbali ya kijamii naam. mambo naam. ni mengi kweli kweli yanatiririka. eh, eh, ndio hiyo kuna moja nimeona kumhusu huyu Rivani amekuwa akisema bila shaka, yani kusema kwamba anaondoka kwenye eh, label ya Wasafi. eh, kunakuwa na hizo tetesi mara kwa mara, sio mara ya kwanza tunasikia hili nasikia mm. miaka miwili tangu eh, stori hi, hii iibuke E, lakini anasema nini Sande? Uli, ulikuwa unapitia pitia, anasema si ukweli kabisa. He, inaonekana uh -huh. kama, kama haiungi mkono hiyo kauli, kwa sababu inaonekana kwamba yeye mpaka sasa hivi anasema bado yuko kwa hiyo yeah, watu ni kama vile wanaona wanamwekea maneno mdomoni e, wanasema wanazungumza kabisa, lakini yeye Rivan mwenyewe wengi wanasema ali aliundwa ama ni Diamond amemjenga akafika uh -huh. pale alipo, kwa hiyo hawezi kuondoka, lakini e, twasikia alisemwalo lipo e, na mambo ya Diamond pia ulikuwa na mengine kutoka kule Afrika Kusini Eh, ilisemalo lipo, wanakwambia kama halipo basi linakuja lakini hayo yote unawachia watu wataalam waseme nini. Ambacho nasema swala hilo linazungumzwa sana kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka, e, limefufuka tena e, imefufuka tena. Ni kweli ni kweli BMJ nam e, lakini jingine ambayo inazungumzwa kule ni show ambayo inaendelea, kama unaifahamu ile ya Young Rich and Famous African ambayo kwenye mtandao wa Netflix ambayo imekwisha anza tangu Ijumaa iliyopita, lakini sasa episodi zinaendelea kuonekana kila wakati. Na episodi hii nyingine ambayo ilionekana ni kwamba daima anaonekana akikutana na Rosari, mzazi mwenzake na mzazi mwenzake wakawa wakizungumza kumuuliza Diamond kuhusu watoto wao ambao muda mrefu wakisema kwenye hiyo televisheni kwamba hawajamwona baba yao, ndio naye baba akisema kwamba wa amewamisi wanaye hajaona muda mrefu na kitu kama hicho. Kwa hiyo ni kana kwamba wakizungumza kwa mitandao kama Zari akimzungumza na kumsemia mwe mzazi mwenzake kwamba hawaangalii sana hawa, hawa watoto wao, na kwa upande mwingine jinsi alivyokuwa akizungumza naye walivyopeana, walivyokumbatiana na kuzungumza, baadhi ya wale watu wengine kwenye reality show ile wakawa wakizungumza kwamba mm, inaonekana kana kwamba hapa bado huyu e, kama bado kuna mvuto wa mapenzi kati ya hawa watu wawili, ingawa wanasema hawako pamoja, lakini kama vile bado kuna kitu kama vile Diamond alipomwona huyu bwana au huyu bibi hakuwa kama alivyokuwa awali, maana walikuwa wengi wamekaa wanaongea, wanapiga stori na nini na nini, lakini alipoingia Zari, wanasema Diamond kidogo akawa tofauti. Kwa nini? Wanajiuliza kama... Sasa kila mmoja kwenye Instagram yake mm, wale washiriki wengine sasa wanasema maoni kuhusu Diamond. Oo, sante, unaona, kama kuna uwezo huo. Siwezi kujua ni kurudiana. Haya basi, tutafuatilia hii. Maana yake hawa famous rich and, uh, umewaita nani? Young and african uh, young and african, hiyo show hatujafika mwisho wake bila shaka. Haraka tuangalie swali la leo, naona muda unakimbia sana. Naona mwelekezi wetu pale anamwambia harakisha harakisha. Swali tumeuliza je, umetathmini tabia yako na kama kuna mapungufu unayoyashughulikia au unayashughulikia namna gani? Wameandika ha, wa nasema kia, Jisandu Daga anasema tokea Ruhumbo Nyika, tabia niliyozoea sehemu yetu, eh, ni kawaida tu, tunategemea kilimo. Sijui anasema nini <laughs> <nilibari. laughs> <laughs> suke jono elengasika anasema kule Geita tabia ya mtu haibadilishwi kamwe, yani <laughs> ilivyo ndivyo hivyo hivyo. Kusema kweli, sante hawakutaka <laughs> sana kulizungumzia swala hili <laughs> kwa sababu nafikiri hakuna mtu anataka kujiangalia mwenyewe, wanapenda kunyoshana vidole <laughs> e, eh, ati huyu anakaa hivi. Msikilizaji, mambo ndivyo yalivyokuwa hapa studio nambari 15 VOA Express eh, tunakamilisha show ya leo. Ni mshukuru sana msimamizi, uh, sa, um, uh, Hadija Riyami na mwelekezi hapa Aida Isa kwa yote hayo na nyinyi nyote ambayo mmeshirikiana nasi katika show ya leo. Nimekuwa naye Sandy Shomari, mi naitwa BMJ Mridhi. Muwe na usiku mwema kutoka hapa Washington.