waa kamida rakhso waa kamida hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo jumamosi yanayokujia saa moja na nusu kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati Jina langu ni Sandei Shomari. Tunasikia pia kupitia washirika wetu Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko nchini DRC tunasikia kupitia redio Butembo na redio Progress mjini Bunya. Na katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha Jarida la Wiki ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yanayotokea ya Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza kabisa, tupate habari muhimu za dunia. na msomaji wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Rais Volodimir Zelenski wa Ukraine kwa mara nyingine tena Jumamosi ametoa wito kwa Moscow kuchukulia kwa dhati mazungumzo ya amani, akisema hiyo ndiyo hiyo ndiyo nafasi pekee kwa Rusia kupunguza hasara kubwa iliyofanya kutokana na makosa yake mwenyewe. Pande zote mbili kwa hivi sasa zinaendelea na mazungumzo kupitia mtandao, lakini hadi hivi sasa, kama duru zilizopita, hakuna mafanikio yaliyopatikana. Mpatanishi mkuu wa Ukraine kwenye mazungumzo hayo Mikaelo Podolink ame kwenye ujumbe wa Twitter amesema ni lazima kwa China kuchukua uamuzi ulio sahihi na kuungana na mataifa ya dunia kulaani uvamizi wa kikatili wa Rasia nchini Ukraine. Podolek alitoa wito huo siku moja baada ya rais Joe Biden kumhimiza rais Xi Jinping wa China kupitia mazungumzo ya simu jana Ijumaa kujiunga na jumuiya ya kimataifa kulaani uvamizi wa Russia na kutoisaidia Moscow. Kwa upande wake, Russia imedai Jumamosi kwamba imefyatua makombora yanayokwenda kwa kasi dhidi ya ghala ya silaha chini ya ardhi nchini Ukraine, ikiwa ni mara ya kwanza kabisa kutumia makombora hayo yanayojulikana kama hypersonic katika vita vyovyote. Msemaji wa jeshi la anga la Ukraine, Yuri Igant, ameliambia shirika la habari la AFP kwamba ghala lake la silaha katika kijiji cha Delatian, karibu na mpaka wa Rumania, limeshambuliwa na kusababisha hasara kubwa. Karibu miili ya wanajeshi 50 wa Ukraine zimepatikana hadi sasa katika kambi hiyo karibu na ghala, ambapo inasemekana kulikuwepo na wanajeshi 200 waliokuwa wamelala wakati mapigano yakiwa yanaendelea vikali katika sehemu nyingine za nchi hiyo, waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida amesema atamhimiza mwenyeji wake, waziri mkuu wa India Narendra Modi, kuchukua msimamo mkali zaidi dhidi ya uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Afisa, afisi ya Kishida imemnukuu akisema hayo kabla ya kuanza mazungumzo na Modi mjini Delhi hii leo, akisema uvamizi wa Russia ni mbaya sana, unaohujumu misingi halisi ya sheria za kimataifa kinyume na wenzake kwenye mazungumzo ya mataifa mane Australia, Japan na Marekani, India pekee ndio iliyojizuia kupiga kura kwenye Umoja wa Mataifa kulani hatua ya Moscow, ikitoa wito tu wa kukomesha uhasama. Wakati wa mazungumzo ya simu mwezi huu kati ya viongozi wa mataifa hayo mane, Kishida, rais Joe Biden wa Marekani na waziri mkuu wa Australia Scott Morris walishindwa kumrai Modi kuunga mkono msimamo wao. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mkuu wa polisi wa mkoa wa Morogoro nchini Tanzania, Fortunatus Muslim, amewaambia waandishi wa habari Jumamosi kwamba idadi ya vifo imeongezeka na kufikia ishirini na tatu baada ya mtu mmoja aliyejeruhiwa kufariki kutokana na ajali ya barabarani jana Ijumaa. Ikulu ya rais ilitangaza Ijumaa usiku kwamba watu 22 wameuliwa na wengine 38 kujeruhiwa baada ya lori na basi la abiria kugongana katika eneo la Melela Kibaoni mkoa wa Morogoro katika wilaya ya Mvomero karibu kilomita 200 magharibi ya mji mkuu wa biashara wa Dar es Salaam. Muslim anasema dreva wa lori aliyekuwa anaelekea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutokea Dar es Salaam alikuwa anapita pikipiki piki, ndipo alipogonga uso kwa uso na basi hilo. Basi lilikuwa anasafiri kutoka mji wa magharibi wa Mbeya kuelekea Tanga. Rais Samia Suluhu Hassan alitoa rambirambi kupitia ujumbe wa Twitter na kuwahimiza watumiaji barabara kuheshimu kanuni za uendeshaji magari. Chama cha kupigania uhuru wa Sahara ya Magharibi, Polisario, kimeituhumu Hispania kwa kufanya makosa makubwa kubadilisha msimamo wake wa kuunga mkono mpango wa Moroko wa kupatia mamlaka ya ndani nchi hiyo inayogombaniwa. Moroko inachukulia Sahara ya Magharibi, iliyokuwa koloni la zamani la Hispania yenye utajiri wa madini ya fosfet, kuwa sehemu ya taifa lake. Kundi la Polisario linaungwa mkono na Algeria na limekuwa katika vita tangu miaka 1970 na daima limedai kuwepo na kura ya maoni juu ya uhuru wa eneo hilo kwa misingi ya makubaliano ya 1991 ya kusitisha mapigano. Siku ya Ijumaa, waziri wa mambo ya nje wa Hispania, Jose Manuel Alberes, alisema pendekezo la Moscow la mwaka Kumradhi, alisema pendekezo la Moroko la mwaka 2007 kuipatia Sahara ya Magharibi mamlaka ya ndani ndio suluhisho bora linaloweza kufanyika katika kumaliza ugomvi wa miongo kadhaa kuhusiana na eneo hilo kubwa na waziri wa elimu na misingi sekondari na ufundi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anatuhumiwa na mkaguzi mkuu wa fedha kwa ubadhirifu wa karibu dola laki nne iliyotengwa kwa ajili ya kandanda katika mashindano ya kandanda za shule ya Afrika huko Kongo. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, msomaji Abdu Shakur Abud. Hili ni jarida habari kuu wiki hii kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kennes Biremo. Wiki hii rais wa Ukraini Volodimir Zelenski ameomba ulimwengu kuisaidia Ukraini kuharibu kile amekitaja kama ukuta mpya unaowekwa na Rasia barani Ulaya. Katika video iliyojaa majonzi kwa wabunge wa Ujerumani, Zelenski ameutaja ukuta huo katikati ya Ulaya unaotenganisha uhuru na mateka, na kwamba ukuta huo unaendelea kuongezeka kwa, kwa ukubwa kwa kila bomu linalorushwa dhidi ya Ukraine. Amesema hayo baada ya kutoa ujumbe kama huo kwa bunge la Marekani mnamo Jumatano tano niche, addressing... mimi nnazungumza kwa niaba ya taifa langu nnazungumza the... moja kwa moja kwa rais the... Biden wewe ni kiongozi wa taifa wa taifa lako kuu, wewe ukiwa ni kiongozi wa dunia na kutaka uwe kiongozi wa dunia kumaanisha kuwa uwe kiongozi wa ama. Wakati huo huo waziri wa ulinzi wa Ukrain ameomba wabunge wa umoja Ulaya, wa Ulaya kumtambua rais wa Rasia kuwa mhalifu wa kivita na kutaka umoja huo kuongeza silaha kwa wanajeshi wa Ukrain kupambana na Rasia. Ombi hilo limetolewa baada ya rais wa Marekani Joe Biden kumtaja kiongozi wa Russia kuwa mhalifu wa kivita kwa kuongoza mashambulizi dhidi ya miji ya Ukraine. Vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Russia vimeiweka Russia katika mgogoro mkubwa wa kifedha. Russia imeamua kufunga sauti za wanaokosoa vita hivyo, ikiwemo kuzima matangazo ya mashirika ya habari ya ndani na nchi za kimataifa kama BBC. Dr Timothy Sadera ni mchambuzi wa maswala ya siasa na diplomasia. Sadera, ukiangazia vita vya Russia ama uvamizi wa Russia nchini Ukraine, mahala ambapo tumefika kwa sasa, Zelenski ameomba msaada, Biden ameahidi msaada na viongozi wengine duniani wamemtaja uh, kiongozi wa Russia kuwa mhalifu wa kivita Yanatosha hayatoshi, manake uh, bwana Putin amezidi uh, kukiuka haki za kibinadamu na pia uh, angani na msimamo kwamba lazima uh, nje ya Ukraine iweze kugawanya ama kutawaliwa na jinsi ambavyo anavyotaka. Kati ya masharti yake makubwa ni kwamba Ukraine haitaruhusiwa kujiunga na NATO. Kwa hivyo, unaona bado anataka utawala, anataka kutumia nguvu, na pia anataka majimbo yale mawili yaliyojitenga yaweze yaweze kudumu hivyo kwa maanake na, yanaunga mkono wa Russia. Kwa hivyo hayatoshi, madai haya. Wengi walitarajia kwamba yatakuwa mashambulizi ya siku tatu, siku nne, siku tano ama wiki moja, yamekamilika. Tunaingia wiki ya tatu, tuna, tupo katikati. Nini kinawafanya wasisonge kwa kasi hii? ni Ukraine wamepata silaha za kutosha ama hawana motisha? Yaonekana kwamba Ukraine pia walikuwa wamejitayarisha kwa maana yake ukiangalia kwa upande ule mwingine, wana silaha sasa, wameungwa mkono na mataifa ya NATO na kwa hivyo wana silaha za kuweza kukabiliana na Russia. Kwa vile Russia ilidhani tu ni nchi ndogo itaweza kushambulia, lakini sasa imeona ni pagumu. Wiki jana tunaona ya kwamba wakati Russia ilikaribia Poland, uh, mataifa mengi yaliwauliza ya kwamba ya wasidhubutu, manake wakidhubutu kuingia ama kukaribia kama nchi ya Poland, basi Uh, ila vitu vile vita vitakuwa ni vikuu vita kwa, kwa hivyo Russia imeweza kuzuiliwa kwa umbali, na pia kuna silaha zao ambazo pia wameona ya kwamba walidhani watafaulu, lakini sasa hivi uh, walidhani ya kwamba ni mchezo, lakini kwa kweli Ukraine pia nao walikuwa tayari wakati ambapo Ukraine inaendelea kupata msaada inaoomba, inaendelea kupata uungwaji mkono, Russia inaonekana kuwapoteza marafiki. Ilitarajia kwamba labda China, India wangewaunga mkono, lakini ndo hivyo wamepoteza. Inavyoonekana unaona kwamba Russia itaendelea na juhudi zake za kupambana ili kufikia azimio walilokuwa nalo ndani ya Ukraine, ama itafika muda useme, basi yametosha, twende katika mazungumzo. Wengi waliokuwa namunga mkono sasa hivi wanaona unyama na ukatili ambao anautekeleza. Kwa hivyo kupoteza kwake miswada hii ama kuungwa mkono ni kumaanisha kwamba hata yeye pia ameanza kutambua ya kwamba hataweza kufaulu na yale yaliyokuwa amepangia. Kwa, kwa hivyo yanamsukuma ya na msukuma, kuma, pia mambo mengine ambayo yanamsukuma ni kwamba misaada ama kampuni nyingi zimeweza kuondolewa, pia wananchi wengi wa Russia wanaumia. Kwa hivyo mambo haya yote yanachangia kuona ama kuleta msukumo kwa Putin ili aweze kuachilia mambo haya kando. Kwa hivyo naona ya kwamba msukumo kati ya pande zote zitamkabili bwana Putin, kiasi cha kwamba Urusi itakuwa imetengwa na mataifa kibiashara, ki, kiuchumi na pia watu wake wanaumia. Kwa hivyo haswa haswa msimamo mkubwa ama msisimko mkubwa Changamoto kubwa itatoka kwa wananchi wa Russia. Mazungumzo yanayoendelea kati ya wanadiplomasia wa Ukraine na wanadiplomasia wa Russia yanaweza fika afueni yoyote hivi karibuni, ama yatakuwa ya kujikokota wakati mabomu ya kigonga Ukraine. Wana Russia kwa uhakika, jinsi ambavyo wameandika ama jinsi ambavyo wamekuwa kinukuu ni kwamba wengi wao wanataka kwenda mwendo wa polepole, kwa hivyo wanajikokota ndiposa a, naye Vladimir Putin aendelee kuonyesha ubambe wake lakini kitu wanachosahau ni kwamba maharibifu ambayo wamealeta katika ulimwengu uh, unaodhibitika sasa na usawa. Kwa hivyo itakuwa ni vigumu sana kwake kuweza kurekebisha mambo haya na kuaminika na mataifa yote ya yanayoendelea, na jambo ambalo ninaona ya kwamba litaweza kuelekea ni pale ambapo sasa hivi itathibitika kwamba Russia yaweza kutolewa kati ya ile G7, ama kati ya wale viongozi duniani. Kwa hivyo unaona kila mtu akiwageuka ama nchi zingine zikiwageuka, itakuwa ni vigumu sana kwake kuja sasa na kuleta upya wa mambo. Ni Dr Timothy Sadera, mchambuzi wa siasa na maswala ya diplomasia, akizungumza na jarida la Sauti Amerika akiwa Washington DC. Asante Sadera. Asante kaka. Na wakati hayo yakiendelea, Russia inaendelea kushutumiwa vikali kwamba inafanya uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema kwamba anaamini kuwa Russia imetekeleza uhalifu wa kivita dhidi ya raia wa Ukraine. Umoja wa Ulaya vilevile vile umetoa taarifa inayoshutumu Moscow kwa kutekeleza uhalifu mkubwa wa kivita baada ya Ukraine kusema kwamba wanajeshi wa Russia walipiga mabomu katika jengo ambalo mamia ya watu walikuwa wamekimbilia kwa usalama wao. Na katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Russia imefutilia mbali mipango ya kufanyika kura ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu maazimio ya kutoa huduma za kibinadamu nchini Ukraine baada ya washirika wake kukosa kuiunga mkono. Moscow imeshindwa kupata uungwaji mkono wa China na India wa kuwasilisha azimio hilo. Kura hiyo ilikuwa imeahirishwa mara mbili, Moscow ikitafutwa uungwaji mkono. Katika mazungumzo ya amani yanayoendelea, maafisa wa Kiev wamesema kwamba Russia imekubali kufungua njia kwa ajili ya kupitisha msaada wa kibinadamu ikiwemo kuondoka Mariupol, lakini hakuna mafanikio yamepatikana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anthony Blinken, amesema kwamba Rasha haijafanya vya kutosha kumaliza vita hivyo. Zaidi ya watu milioni 3.1 wameondoka Ukraine tangu vita hivyo vilipoanza Februari 24. Unasikiliza jarida kutoka sauti ya America, VOM. Afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa ameonya kwamba hali ya sasa ya mivutano inayoshuhudiwa nchini Libya inaweza kusababisha ukosefu wa udhabiti na kuundwa serikali mbili nchini humo. Mkuu wa maswala ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa Rosemary DiCarlo ameliambia Baraza la Usalama la umoja huo kwamba juhudi zinachukuliwa kuisaidia Libya uongozi left... wa Libya unakabiliwa na mgogoro ambao kama hautasuluhishwa unaweza kusababisha ukosefu mkubwa wa uthabiti na kupelekea kuundwa kwa serikali mbili nchini humo. Umoja wa Mataifa unafanya juhudi kubwa kusuluhisha mgogoro huo. Tunalenga kuwaleta pamoja wadau wa Libya wakubaliane katika misingi ya kikatiba kuandaa uchaguzi mkuu haraka iwezekanavyo. Di Carlo amesema kwamba hali ya Libya kwa sasa ni ya utulivu, lakini kuna hali ya wasiwasi wasi kutokana na matamshi makali na mivutano ya kisiasa. Mgogoro wa sasa wa Libya ulianza baada ya kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu uliokuwa umepangwa kufanyika Desemba tarehe 24 baada ya kushindwa kufikia makubaliano kuhusu sheria za uchaguzi na wagombea wa urais. Karibu wapiga kura milioni tatu wamesajiliwa kushiriki zoezi hilo mapigano na kuingiliwa na nchi za nje vimetajwa kuwa sababu kuu zinazochangia kukosekana kwa hali ya utulivu nchini Libya tangu kuangushwa kwa utawala wa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gadafi mwaka elfu mbili ishirini na moja. Hamza Zuberi ni mchambuzi wa maswala ya Libya akiwa visiwani Zanzibar. Zuberi, Uchaguzi haujafanyika. Ulikuwa umetarajiwa kwamba utafanyika mapema mwaka huu, hilo halijafanikiwa. Serikali mbili bado zipo, moja ilikuwa iondoke madarakani, nyingine ingie, halijafanikiwa. Je, unaona hali ya baadaye ni ipi? Nakumbuka mimi nikuambieni e, mleni hoji hapo hapa kuhusu, je, uchaguzi utafanyika, nikakuambieni hautofanyika, na leo ndakujibu, hakuna ushwari, hali itakuwa ni ile ile na hizi jumuia za kimataifa kila moja imeegemea upande wake, haiko tayari kukubaliana. Kwa hivyo ni fujo tu, ni fujo, na inasikitisha, kwa sababu tumemwona yule mbabe wa vita namna alivyo, na tunatizama kwamba ile kipindi cha mpito uh, kwa namna kilivyo ni, ni kitandawili. Kwa hivyo kwa kifupi tu tunasema kwamba ile nchi imeraruka, na kuiweka sawa hatujui. Huwezi kuvuka hata kilomita kumi, e, kutoka Tripoli kuja kuja, kuja Bengazi. Kwa hivyo e, inasikitisha. E, inasikitisha na tumeona Uturuki ukalala upande gani, tumeona Ufaransa, Marekani, Ujerumani na wao wako upande gani? Kwa hivyo ni matatizo makubwa sana, na tusisahau wako askari mamluki pale kutoka Urusi wako pale tatizo jingine huoni kwamba uchaguzi baadaye unaweza ukaandaliwa na ukafanyika, kwa sababu wapiga kura tayari washasajiliwa. Sa, washa ni kuweka sheria ambazo zitakubalika na pande zote mbili. Uchaguzi huwezi ukamaliza mgogoro wa Libya. tisini na nne ulifanywa uchaguzi kule Kambodia, lakini Umoja wa Mataifa wenyewe kwanza waliingia kuenda kuwafundisha wale wapiga kura na wakapeleka kikosi cha kulinda amani sasa pale bado amani haipo. Kuna watu watataka kwenda kupiga uchaguzi, watazuiliwa, hawataweza kwenda kupiga. Ni matatizo makubwa sana ile nchi, na mimi siku zote inajiuliza na nipata jawabu kwamba huwezi kupeleka, kupeleka vikosi vya kulinda amani peacekeeping force, mpaka ile nchi yenyewe watu wamepigana. Sasa mbona Libya watu wamepigana, kwa nini hapeleki peacekeeping force? Eh. E, au kwa sababu wakubwa wana wana, wana masilahi yao pale. Sikiliza, uchaguzi ukiwa unakwenda kupigwa uchaguzi, hakuna amani ha, hautokuwa uchaguzi, na mpaka sahivi bado amani haipo. Wale wagombea wakuu katika uchaguzi huu wakiwemo mtoto wa kiume wa marehemu Muammar Gaddafi na wengine uh -huh. uh -huh. hawawezi hawa kuketi chini wakasema maslahi ya taifa kwanza. Una, unajua kwanza kijana yule e, wakati wa babake na nguvu alizokuwa nazo e, kuna watu hawamtaki wala hataki kumsikia e, yule mbabe wakivita, labda naye upande wake naye matatizo vilevile vile. Kwa hivyo mimi sifikiri e, sifikiri kwamba utafika watakuwa watakuwa pamoja. Unajua, unajua saa ingine kama hapa kwetu Afrika Mashariki ilitokea e, yale masikilizano ya Kenyatta na, na, na, na Raila uh, alafu sasa ukaja Kenyatta na Ruto wakaja wakasikilizana e, kule ni kitu chengine kabisa, na kitu chengine iliochokuwa kabisa ni ukabila na yale makabila na majimbo namna namna yalivyo, na kile kipindi kirefu cha bwana mkubwa Gaddafi ku, ku, ku ya nchi ni kama alivyokuwa Marshal Tito eh, na, na na Yugoslavia yake, alipoondoka ikasambaratika, ndo tukaanza kuzisikia kina Montenegro sijui Sabia eh, na, na, na, na na na hali ya Libya haipishani katika hali hiyo vile vile, na hawa wakubwa, tukiwaita wakubwa, hawajakuwa tayari katika kusuluhisha hili. Ni Hamza Zuberi, mchambuzi wa maswala ya Libya akiwa na ufahamu wa kutosha kuhusu nchi ile, kutoka uongozi wa Muammar Gaddafi hadi ulivyo kwa sasa. Zuberi yupo visiwani Zanzibar. Asante Zuberi. Ah, okay, okay. ni jarida matukio muhimu ya wiki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika naitwa kenes mbwire raia wa tanzania wanaadhimisha mwaka mmoja tangu kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo john pombe magufuli kwa kuangazia mafanikio ya maendeleo yaliyopatikana wakati wa utawala wake lakini pia kuna mjadala kuhusu changamoto zilizojitokeza wakati wa utawala wake anavyoripoti mwandishi wetu wa dar es salaam idi uwesu Watu wana njaa, maskini hawana madawa, hawana maji, hawana elimu. Mengi yanakumbukwa juu ya hayati John Pombe Magufuli akiwa rais wa awamu ya tano wa Tanzania. Mabadiliko ya kiuongozi, usimamizi wa rasilimali za taifa na ujenzi wa miundombinu mikubwa ya usafirishaji na nishati ni baadhi ya mambo yanayoonekana kutajwa sana. Changamoto ambazo zili... mchambuzi wa siasa Saidi Msonga anasema uthubutu wa Magufuli hasa katika kuanzisha utekelezaji wa miradi hiyo mikubwa itabaki alama ya kukumbukwa daima na Tanzania, na miongoni mwa yale ambayo aliyafanyia kazi na kuyatekeleza ni pamoja na kwanza, mradi mkubwa wa ujenzi wa reli ya kisasa ya standard gauge, ambao kwa kweli ni mradi mkubwa ambao namna tulivyouanza, tuliuanza kwa fedha zetu wenyewe za ndani kwa maana ya kwamba aliwaambia Watanzania kwamba ni lazima tutumie fedha tulizonazo ndani ili tuweze kutengeneza mradi mkubwa kama huu ambao unagharimu pesa nyingi, lakini tunafahamu kwamba baadaye ililazimika pia kutafuta usaidizi wa kifedha kutoka taasisi za kifedha duniani na mradi ule umekuwa unaendelea Dar es Salaam. Oye Msonga anaeleza kuwa Magufuli alikuwa ni kiongozi aliyetaka matokeo zaidi na hivyo kuifanya mabadiliko ya kiutendaji, ikiwemo usimamizi wa miradi ambayo ilikwenda kasi kabla janga la korona halijavuruga mambo na kuchelewesha baadhi ya miradi, ukiwemo wa reli ya SGR kutoka Dar es Salam hadi Morogoro. Yani, alikuwa ni mtu anapenda kuona matokeo, alikuwa hapendi apendi kusikia hadithi kwamba kuna changamoto hapa, hapana. Yeye anataka uje umwambie kwamba changamoto hii utatuzi wake ni huu, na aone ukifanyika huo utatuzi. Sasa hichi ndio kitu ambacho kwa wakati ule kilisaidia sana katika miaka ya mwanzo wa utekelezaji wa miradi hii kuonekana ikienda kwa kasi kubwa. Uendelezaji wa sekta zinazochangia kuendesha uchumi wa nchi kama miundombinu ya usafiri ni hatua muhimu, kwa mujibu wa Kibwana Dachi, ambaye ni mkazi wa Dar es Salaam anaeleza kuwa maboresho katika usafiri wa anga na majini katika maziwa ilikuwa hatua njema. Miundombinu siku zote ndo inaifanya nchi iendelee kiuchumi, miundombinu ya barabara, miundombinu unaweza ukasema ya usafiri wa anga, usafiri wa meli. Kwa mfano usafiri wa meli, alikuta tayari mtangulizi wake ameshafanya mipango ya kufufua meli zilizokuwepo na kujenga upya, ambayo yeye alitekeleza wa fedha kwa sababu mtangulizi wake alikosa fedha. Huko Chato, mji alikozikwa hayati Magufuli, ibada maalum ya kumwombea imefanyika na kuhudhuriwa na wananchi na viongozi mbalimbali, wakiongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan pamoja na mjane Mama Janet Magufuli. alisisitiza nidhamu na uadilifu katika utumishi wa umma, alipinga rushwa na ubadhirifu wa mali za umma na kusisitiza uchapakazi, uzalendo kwa taifa letu kwa ujumla. Mzee Magufuli alikuwa akitamani kuiona Tanzania iliyojikomboa na kujitegemea kiuchumi. Tunamshukuru Mungu kwa wema na fadhili zake, kwani ilimpendeza kutupa kibali cha kuishi na kujifunza mema mengi kutoka kwa hayati Dr. John Pombe Magufuli wakati wa uhai wake. Hakika tutayaishi na kumwenzi daima. Idi Wesu, VOA, Dar es Salaam. Nakamilisha jarida. Kipindi hiki kimesimamiwa na Hadija Riami mwelekezi Aida Isa. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Uwe na wikende njema. Asante sana Kennes Bwire kwa kipindi murwa kabisa, na kabla ya kuondoka hapa, tunakuleteni muktasar wa habari. Rais Vladimir Zelenski wa Ukraine kwa mara nyingine tena Jumamosi ametoa wito kwa Mosco kuchukulia kwa dhati mazungumzo ya amani, akisema hiyo ndiyo nafasi pekee kwa Russia kupunguza hasara kubwa iliyofanya kutokana na makosa yake mwenyewe. Wito huo umetolewa wakati Russia imekuwa ikiendelea kushambulia maeneo ya magharibi ya nchi hiyo na Russia kudai leo Jumamosi kwamba imefetua makombora yanayokwenda kwa kasi dhidi ya ghala ya silaha chini ya ardhi nchini Ukraine, ikiwa ni mara ya kwanza kabisa kutumia makombora hayo mapya ya hypersonic katika vita. Karibu miili ya wanajeshi hamsini wa Ukraine zimepatikana katika kambi karibu na ghala hiyo ambapo ina semekana kulikuwepo na wanajeshi mia mbili waliokuwa wamelala. Waziri Mkuu wa Japan Fumio Kishida amesema atamhimiza mwenyeji wake Waziri Mkuu wa India Narendra Modi kuchukua msimamo mkali zaidi dhidi ya uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Mkuu wa polisi wa mkoa wa Morogoro, mashariki mwa Tanzania, Fortunatus Muslim amewaambia waandishi wa habari Jumamosi kwamba idadi ya vifo imeongezeka na kufikia 23 baada ya mtu mmoja aliyejeruhiwa kufariki kutokana na ajali ya barabarani jana Ijumaa jioni. Ikulu ya rais ilitangaza Ijumaa kwamba watu 22 wameuliwa hapo hapo na wengine 38 kujeruhiwa baada ya lori na basi la abiria kugongana eneo ya eneo la Melela Kibaoni mkoa wa Morogoro na rais Samia Suluhu ametoa rambirambi kupitia ujumbe wa Twitter. Chama cha kupigania uhuru wa Sahara ya Magharibi, Polisario, kimeituhumu Hispania kwa kufanya makosa makubwa kubadilisha msimamo wake, kuunga mkono mpango wa Moroko kupatia mamlaka ya ndani eneo hilo la Sahara Magharibi. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.