Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za jioni, saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako akiwa ni mimi Harrison Kamao. Russia inaendelea kushutumiwa vikali kwamba inafanya uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, amesema kwamba anaamini kuwa Russia imetekeleza uhalifu wa kivita dhidi ya raia wake. Umoja wa Ulaya vilevile vile umetoa taarifa inayoshutumu Moscow kwa kutekeleza uhalifu mkubwa wa kivita baada ya Ukraine kusema kwamba wanajeshi wa Rusia walipiga mabomu katika jengo ambalo mamia ya watu walikuwa wamekimbilia kwa usalama wao. Ikulu ya Marekani imesema kwamba rais Joe Biden atatoa onyo kwa rais wa China Xi Jinping katika mazungumzo yao ya leo Ijumaa kuhusu hali halisi ya China kusaidia Rusia katika uvamizi dhidi ya Ukraine. Biden na Jinping wanatarajiwa kufanya mazungumzo hivi leo kwa njia ya video. Raia wa Peru wamefanya maandamano mjini Lima baada ya mahakama ya kikatiba kuamuru kuachiliwa huru kwa aliyekuwa rais wa taifa hilo Alberto Fujimori ambaye anatumikia kifungo cha miaka 25 gerezani kwa makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu. Wafuasi wake wamekusanyika nje ya gereza la Babadilo mjini Ate, ambapo Fujimori mwenye umri wa miaka themanini na mitatu anazuiliwa ili kusherehekea kuachiliwa kwake. Mahakama ilirudisha msamaha wa kibinadamu aliyopewa rais huo wa zamani mwaka elfu mbili kumi na saba ambao ulikuwa umefutiliwa mbali mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Mahakama ilirudisha msamaha wa kibinadamu wakati huo, na maamuzi ya mahakama hayawezi kupingwa katika mahakama ya juu. Na hiyo Fujimori anatarajiwa kuachiliwa huru katika siku chache zijazo. Fujimori ambaye alikuwa rais wa taifa hilo la Peru kati ya mwaka wa 1999 99 na elfu mbili anazuiliwa gerezani kutokana na mauaji ya watu 25 akiwemo mtoto mchanga yaliyotekelezwa na jeshi kati ya mwaka 1991 na 1992 katika operesheni iliyotajwa kama ni dhidi ya ugaidi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Wan Hesen, naibu mkurugenzi wa tume ya kitaifa ya afya nchini China, amesema kwamba ongezeko la kasi la maambukizi ya virusi vya korona imeripotiwa kwa sasa nchini humo na inatokana na sababu mbalimbali ikiwemo mbali watu wanaoingia nchini humo wakiwa wameambukizwa. Sababu nyingine ni kulegezwa kwa masharti ya kupambana na korona na watu kusafiri kwa ajili ya likizo. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu maambukizi mapya ya virusi vya korona yamekuwa yakiongezeka nchini China na katika nchi jirani na kusababisha wasiwasi mkubwa kuhusu namna ya kudhibiti maambukizi hayo. Mwezi Januari na Februari, idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona iliongezeka kufikia 91 kwa wastani wa siku ikilinganishwa na watu 22 mwaka wa 2020 na 32 mwaka wa 2021. Waumini wameadhimisha siku takatifu ya Holi kote nchini India, ambapo kila mmoja anapaka mwingine poda, kucheza dansi na kuimba sherehe hizo zimefanyika huku kukiwepo ripoti kwamba maambukizi ya virusi vya korona yamepungua katika sehemu kadhaa za India. Chini ya watu elfu 30 wameambukizwa virusi vya korona kote India yenye jumla ya watu bilioni 1.4. Holi, ambayo pia inajulikana kama sherehe ya rangi, inawashiria msimu ma, wa kuchepua maua. Inaadhimishwa kote India kama imani ya kushinda maovu na kuanza kwa msimu wa mambo mazuri watu wa tabaka mbalimbali huweka mbali, kando tofauti zao na kushiriki kwenye sherehe hizo. Idara ya mawasiliano ya Uingereza imefuta leseni ya chombo cha habari kinachofadhiliwa na Rusia cha RT wakati uchunguzi ikiendelea kuhusiana na namna kilivyo ripoti kuhusu vita vinavyoendelea Ukrain. Idara hiyo ya Ofcom imesema imechukua hatua hiyo mapema leo, ikisema inaamini televisheni ya Ano Novosti haifai kupeperusha matangazo yake nchini humo kutokana na kuegemea upande mmoja. Chombo hicho kinaendelea kufanyia uchunguzi kutokana na tuhuma 29 za ukosefu wa maadili katika kutoa habari kuhusiana na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Ofcom imesema kwamba kulingana na hali ilivyo, chombo hicho hakiwezi kuaminika kamwe katika kutoa habari za Ukraine, na kwa hivyo leseni yake imesitishwa mara moja. Na meya wa mji wa Liv nchini Ukraine, Andri Sadovi amesema kwamba Rusia imeendelea kushambulia mji huo wa magharibi mwa nchi karibu na uwanja wake wa ndege. Sandov amesema kwamba uwanja huo haukuguzwa lakini, eneo la kukarabati ndege lilishambuliwa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokaribisha kabisa kusikiza kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida leo ikiwa ni ijumaa kama ilivyo ada msikilizaji tunakuletea jukwaa la waandishi ambapo waandishi mbalimbali wanaangalia stori kubwa ripoti kubwa ambazo tumeangazia wiki hii katika matangazo yetu na vyombo vingine vya habari kwingineko. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Murithi nam, karibu kwa kipindi cha Jukwaa la Waandishi kutoka hapa Washington. Baadhi ya mambo makuu bila shaka hatuwezi kukosa kulizungumzia suala la Ukraine na Russia, mzozo ambao unaendelea nchini humo, ambapo wiki hii kuna mengi yameendelea. Vilevile tutagusia siasa za Kenya, hali ilivyo nchini Tanzania kwa masuala kadhaa na kadhalika, kule Uganda ambako diplomasia inaendelea kutumika ili kujaribu kutafuta suluhisho ama suluhu ya mgogoro kati ya Uganda na Rwanda. Kati ya wageni wetu hii leo ni Asiraji Kariango, mwandishi wa habari kule Kampala, Uganda. Vilevile vile mwenzetu Mitima Delechans anajiunga nasi akiwa mjini Bukavu, nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Tutakuwa naye pia Halifa Saidi kutoka kule Tanzania, na vilevile tutazungumza mengi tu na watu wengine ambao labda uh, watajiunga nasi baadaye, lakini kwa sasa Tuanzie hapa Marekani ambapo rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky wiki hii amehutubia bunge la Marekani, na kabla ya hapo alihutubia bunge la Uingereza na vilevile vile, eh, kule Canada, na baadaye pia kahutubia eh, bunge la Ujerumani. Kisa na maana ni kwamba anajaribu kutafuta uungwaji mkono zaidi, ingawa nchi hizo zimesaidia kwa njia moja au nyingine katika E, katika mgogoro unaoendelea kuwapatia raia au serikali ya Ukraine vifaa vya kijeshi na misaada mingine, lakini bado Rais Zelensky anasema kwamba haitoshi. E, ujumbe wake mkuu ilikuwa ni kwamba angependa, e, kuona nchi kama Marekani zikitangaza marufuku ya ndege kuruka katika anga ya Ukrain na hasa katika hotuba yake e, ya hapa Marekani kwa bunge la Marekani alisema e, e, ni kama alijua kwamba labda haitaweza kutangazwa namna hiyo, lakini akasema kama kutakuwa marufuku ya ndege kuruka katika anga ya Ukrain e, basi iwe kwamba ni katika maeneo wanakopitia wakimbizi ambao wanahitaji usalama eh, lakini eh, kati ya mengine pia aliyoyazungumza alizungumza moja kwa moja, yaani alitoa ujumbe wa moja kwa moja eh, kwa Rais wa Marekani Joe Biden. Hebu tusikie. Mimi ninazungumza kwa niaba ya taifa langu, ninazungumza moja kwa moja kwa rais Biden. Wewe ni kiongozi wa taifa wa taifa lako kuu, wewe ukiwa ni kiongozi wa dunia na kutaka uwe kiongozi wa dunia kumaanisha kuwa uwe kiongozi wa ama. Hapo akizungumza uh, moja kwa moja, ingawa rais Biden hakuwa kwenye ukumbi wa hapa Kongres ya Marekani, lakini e, bila shaka ujumbe ulimfikia huo. E, na kifupi, baada ya hapo vilevile tumepata ripoti mbalimbali ya jinsi hotuba zake zinaendelea kupokelewa, na hotuba hizo kama nilivyosema zimetolewa wakati ambapo mashambulizi yamezidi kuongezeka. Naye rais wa Urusi akizungumza e, muda mfupi baada ya hotuba iliyotolewa na Zelenski iliyowalenga wabunge hapa Marekani alionekana kukemea mataifa ya magharibi na vilevile kuwakosoa e, raia wa Urashi ambao wanapinga mashambulizi yanayoendelea e, ambapo yeye hapendi kuyaita mashambulizi, anasema ni operesheni ya kijeshi nchini Ukraine. Moja kwa moja, uh, Vladimir Putin aliita wale ambao wana Uh, wanapinga uh, na kufanya maandamano kupinga mashambulizi hayo, kwamba wao ni wasaliti wa kitaifa yani wanasema kwa Kiingereza national traitors. Na huku yote hayo yakiharifiwa, zaidi ya watu milioni tatu sasa wakiwa wakimbizi, yani wamefurushwa makwao, wamehamia wengine, wamehamia nchi jirani kama vile Poland na na, na nchi zingine zilizo katika eneo hilo. Athari za mapigano hayo zimeanza e, kuhisiwa moja kwa moja na watu hata katika eneo la Afrika Mashariki. Tuende kwa mwenzetu Mitima Deleshan, yuko kule Bukavu. Mitima, hili suala la Ukraine na Russia, wengi wakati mashambulizi yameanza hawakufikiria kwamba wangekuwa wanahusika kwa njia karibu ya moja kwa moja na uh, athari za mashambulizi haya sasa inaonekana hapo nchini DRC. Eh, kabla ya ripoti ambayo uliituma jana Alhamisi, nilikuwa nimeona pia vyombo vingine vya habari vya kimataifa vimeripoti vile ambavyo watu wanaathiriwa hapo moja kwa moja kiuchumi. ni nini ambacho kimetokea hapo, Mitima de la chanse, kufuatia mapigano haya ama mashambulizi haya ya Rusia dhidi ya Ukraine. Asante sana BMJ Mrezi, ni kwamba uh, kweli kabisa hiyo vita ambayo inapitika huko Ukraine uh, iliweza kuwa na athari pia hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, athari ambazo kwa mwanzo zilikuwa kabisa hazijaonekana vema ama kusikilika katika maisha ya wakazi hapa. Lakini kwa sasa, uh, wiki angalau mbili au tatu baadaye zinaanza kusikika kiuchumi, sababu kama inavyoonekana kwenye masoko mbalimbali hapa, hususan hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au hapa mjini Bukavu, ndani ya mkoa wa Kivu Kusini ambapo inapatikana. Kwa sasa kuna bei ya vyakula ambayo imepanda zaidi hasa vyakula ambayo zinatoka huko katika nchi za za mbali. Uh, kuna pia bei ya mafuta uh, ya gari, mafuta ya petroli ambayo pia imepandishwa, ime, na kuna viongozi mbalimbali mbali hapa katika mkoa wa Kivu Kusini ambao wamesema kwamba ikiwa bei zimepandishwa ni kutokana tu na athari basi za hiyo uh, vita ambayo inapitikana huko na ambayo basi uh, imekuwa basi na athari kwa uchumi wa uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sababu petroli ama mafuta imeweza kupandishwa bei. Uh, wale ambayo niliweza kuongea nao miongoni mwa wafanyabiashara katika mkoa wa Kivu Kusini wamenipa mafasirio kidogo, wakaniambia unajua, nchi ya Urusi ni miongoni mwa nchi za OPEP, ambazo ni nchi ambazo zinazalisha petroli uh, zinazalisha mafuta na wakati ambapo wakati ambapo uchumi wakati huu ambapo kuna kuwa na uh, nchi zingine uh, za Ulaya za Marekani ambazo basi hazikubaliani kabisa na Urusi uh, katika kuweza kuishambulia Ukraini uh, sasa zimeweza kugeuzia mgongo Urusi na hivyo kuweza kugeukia nchi uh, kama vile Saudi Arabia kwa kuweza kutafuta mafuta yake. Ijapokuwa baadhi ya nchi za Afrika hasa Afrika Mashariki amba, ambayo inakuwa ikiweza kuleta uh, mafuta yake huku katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hizo ni nchi ambazo zilikuwa zikigeukia pia wakati wa mbele nchi ya uh, Saudi Arabia kwa kuweza ku, u, kuweza kununulia mafuta na kuweza kuweza kuyaleta barani Afrika. Sasa wakati ambapo Saudi Arabia inajikuta ya kwamba haitoweza tena kuweza kupatia nchi za Afrika uh, pekee mafuta uh, sababu kunakuwa wateja kama vile Marekani na nchi zingine za Ulaya. Hiyo inasababisha ya kwamba, uh, basi bei ziweze ku, ku, kupanda hadi wakati kama na huu, na wakati ambapo mafuta inakuwa ikiweza kupanda, hivyo inasababisha kwamba wachua, wale ambao wanakuwa wafanya biashara na waweze kupandisha basi eh, bei, na hiyo inasababisha ya kwamba basi eh, katikati ya wakazi Hmm. Uweze kuonekana hiyo hali ambayo inaendelea hivyo, na wanakuwa wakilalamikia kwa, kwa sasa. Mitima, kwa kifupi tu sana e, kuna nchi zingine kama Kenya mfano, ambazo zimeripoti, nilikuwa naona taarifa za serikali ama maafisa wa serikali e, kwamba pamoja na mafuta kama ulivyosema kuna nchi zinasema kwamba kuna pia na bidhaa zingine ambazo huja moja kwa moja kutoka nchi hizo kama kama vile Russia. E, ngano inatajwa sana, sio tu Kenya, Uganda na kwingineko e, kwamba sasa kwa sababu ya hali ilivyo e, vitu kama ngano e, ambayo ilikuwa inaagizwa kutoka huko Russia na nchi zingine za Ulaya ya mashariki inakuwa ni vigumu sana sijui E, moja kwa moja kuna baadhi ya bidhaa ambazo unajua uanda zilikuwa zinatokea e, eneo hilo na ambazo sasa zifiki, na hivyo basi pia kuongezea e, hiyo hali ya ongezeko la bei e, ina a bei kupanda zaidi. E, pamoja pia na hayo uliyosema kuhusu mafuta, unajua kuna vitu kama vile mafuta, kama nilivyosema mafuta ambayo yalikuwa yakitoka ambayo nakuja hapa mashariki ya Kongo yanatokea huko Afrika ya Mashariki, Afrika Mashariki ambayo pia inatoa huko Saudi Arabia uh, lakini uh, pamoja na hilo kuna pia ngano ambayo uh, kwa sasa haifiki tena na imesababisha kwamba hata kuweza kutengeneza vitumbua, vitu kama mkate ndio wanavitengeneza hapa, lakini wameweza kufinya sana, haiko tena kama vile wakati wa, wa zamani. Kuna vitu kama vile sukari Uh, ambayo kwa sasa imepandishwa bei na haionekani tena kabisa katika nafasi nyingi hapa uh, ndani ya maduka ambavyo niliweza kuzunguka. Wengi wameniambia kwamba uh, wanakuwa wakiweza kutoa kuweza uh, kununua uh, kutoka nchi ya Burundi ambayo nao pia uh, kama vile walivyoniambia upande huo nao pia, kwenye soko za huko huenda imekosekana pia, na ikasababisha kwamba bei ziweze kupandishwa hapa ikizungumzia kuhusu mafuta uh, wafanyabiashara hapa kwa wakati wa zamani walikuwa wanayapata hata upande wa Rwanda hapa. Rwanda ambayo ni nchi jirani, lakini tangu wakati fulani wameniambia kwamba Rwanda uh, imeweza kufunga kwa kuweza kukingia mafuta yao kwa ajili ya raia wao. Huku sasa raia wa huku Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wafanyabiashara wanajikuta kwamba hawana tena ule uwezekano lakini kwa sasa tangu wakati fulani wafanyabiashara hapa katika mji wa Bukavu mkoani Kivu Kusini, wanafikiri namna gani ya kuweza kupitia pengine upande wa Tanzania na kuweza kujielekeza hadi Eldoret kwa kuweza kuangalia ikiwa wataweza kujipatia mafuta na bidhaa zingine kwa kuweza kusaidia uh, hali ya uchumi sizidi kudidimia zaidi. Nije kwako kwa mwandishi wa habari Asiraji Kariango hapo uh, Kampala, labda nisiseme mengi. Eh, kuna kubwa ambalo linatajwa hapo kumhusu mwanawe rais ambaye ni Jenerali Muhozi Kainerugaba. Kafanya nini wiki hii? Wiki hii uh, amefunga safari kwenda Kigali, Rwanda. Amepeleka ujumbe kwa Rais Paul Kagame, kutoka kwa Rais wa Uganda, Jenerali Museveni, ambaye siye tu ni rais wa taifa la jenerali Kainerugaba, lakini ni babake. Alafu huyo Kainerugaba ni mkuu wa jeshi la ardhini. Hivyo ka, kapeleka ujumbe ambao bado haujaelezwa ni ujumbe gani, lakini hii si mara ya kwanza. Mara ya, ya kwanza alienda Kigali vilevile kupeleka ujumbe, na yaliyofuata baada ya safari ile ilikuwa ni rais Kagame wa Rwanda kufungua mpaka wake wa Rwanda na Uganda. Na mara hii haijulikani kipi kitakachofanyika baada ya safari yake, lakini tunasikia kupitia mitandao ya kijamii kwamba habari njema, lakini hatujui ni habari njema gani, ila tu tunasikia ni habari njema, kenda huko mara ya pili. So hatu, mpaka sasa haijaeleweka bayana kile alichompelekea rais Kagame na kipi ambacho amepata, lakini kwa wakati huu inaonekana kama uhusiano kati ya serikali ya Rwanda na Uganda unaimarika kila kukicha, maanake ulikuwa kidogo unasuasua baada ya sintofahamu kati ya viongozi wa Uganda na Rwanda. Mm, kupelekea Rwanda kufunga mpaka wake na Uganda, lakini sasa mpaka umefunguliwa na watu wameanza kusafiri kuvuka mpaka kutoka, kutoka Rwanda kuja Uganda na kutoka Uganda kwenda Rwanda. Hilo kwa sasa ndilo naweza kueleza, lakini tusubiri siku mitatu zijazo, tutajua nini ambacho, uh, amefanikiwa mara hii kuweza kukipata ambacho hakuweza kukipata wakati ule na kile ambacho kinazungumza kwamba ni habari njema ambazo bado hazajulikana. Ni habari njema zipi ambazo zimetokana na safari ya Jenerali, Jenerali Mohozi wa uh, kwenda ku, ku, Kigali, Rwanda. Sasa jana Alhamisi, wakati naangalia uh, kwenye magazeti na vyombo vingine vya habari, nikaona mpaka picha zimepigwa yeye akiwa amesimama na rais huyo wa Rwanda kama ulivyoeleza hapo Paul Kagame eh, wakiwa kwenye uh, ni kama malishoni ambapo ilielezwa kwamba alikuwa anapewa ng'ombe, na pia mwenye kuandika kasema umuhimu wa mtu eh, wa Kiafrika kupewa ng'ombe hasa na kiongozi ni mkubwa eh, najaribu kuleta hii kwenye fikra zako eh, kuangalia u, u, huyu uh, muhozi Kaine Rugaba jenerali Hivi karibuni tumesikia kulikuwa na habari za kutatanisha kuhusu kujiuzuru kwake kutoka kwa jeshi lakini, anaonekana kama anafanya kazi nzuri, kwa kwa upande wa rais au baba yake Museveni, kwa upande wa diplomasia. Je, labda hili hii ndio itakayoishia kuwa njia atakayofuata hatimaye, au huenda akaingia siasa? Tathmini yako tu hilo bado ni atiati ati ama ni uzushi tu ama uvumi unavyosisi? Sio, si uzushi, lakini ni uvumi kwa watu, ila kweli uh, kwenda hatua ya yeye kaina rugaba uh, kwenda Rwanda ni moja hatua za kidiplomasia kweli, uh, na badala baada ya kuwa katika uh, upande wa jeshi sasa nafikiri anaingia katika upande mwingine wa kidiplomasia aa. Katika hatua hiyo ya kidiplomasia, sio tu alienda Rwanda hii mara ya pili. Kwanza alienda Kenya, akutana na Rais Uhuru Kenyatta, anaondoka na wakakagua pamoja aa, bandari ya ndani sehemu za Naivasha na Nakuru vile. So nafikiri haijulikani ama anafanyiwa ana, ana, ana Uh, ni kama kufunzwa udiplomasia hajulikani. Uh, kweli kulikuwa na uvumi na kupitia mtandao wa Twitter ambayo inadaiwa kwamba ni wake kwamba alisema kwamba anakwenda kujiuzuru kutoka jeshini, lakini tangu wakati huo mengi yametokea. Jeshi likasema kwamba uh, yale ambayo anatoa ana, ana, ana, ana kupitia vyombo vya mtandao wa kijamii ni yake binafsi, hayahusiani na jeshi. Na vilevile vile watu wengi wakasema waka kwamba kujiuzuru kwa jeshi hakupitii kupitia kutoa tangazo kupitia mitandao ya kijamii, kuna utaratibu ambao unafuatwa, bado ni mwanajeshi. Na kurudi katika uh, kile ambacho kingine kimetokea kimetokana na safari ya kaindrogama Rwanda, nimesoma ujumbe kupitia mtandao wa kijamii ambao nadhani ni wake akisema, uh, kwamba amepata ng'ombe kadhaa kutoka kwa rais uh, Paul Kagame. ametoa uh, mfano akisema kwamba wao kama wa kabila la Bahima na wale wote ambao wana, wana, wana kitu kama hicho kama Wakaramoja Wasomali, wanani mtu um, ambaye unampenda unampa ng'ombe akasema, naye uh, mara nyingi akitumia kutokana na ujumbe kwa mtandao kupitia mtandao wake, anamuita uh, mjomba wake. Mjomba wake kivipi ajulikani uh, lakini amepata uh, ng'ombe, na sasa wanasema kwamba ng'ombe hao anakwenda kuwaweka katika zizi la ng'ombe zake. Hilo kwa katika mila za watu ambao wafugaji wa ng'ombe ama watu ambao ni kama Wamasai, wakaramoja, Wabahima Uh, mtu kukupa ng'ombe huwa anakupenda, anakuthamini na anakuamini. Hivyo hilo hiyo ndio zawadi ambaye amepata uh, mara hii yeye binafsi kwa upande wake, sio kwa, kwa upande wa juhudi zake za kidiplomasia au kwa upande wa serikali, lakini kwa upande wake hivyo, diplomasia, diplomasia kwa upande wake imemsaidia kuweza kupata ng'ombe zaidi, uh, kuweka katika zizi lake ndugu Jemre. Kipindi ni jukwaa la waandishi kinakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Tuna waandishi mbalimbali hapa, na kabla sijarejea kwa waandishi wetu e, kutoka kule e, nchini Kenya, kuna mawili matatu yametokea wiki hii ambayo ni tajika, ni mambo ya kupatiwa uh, umuhimu na vyombo vya habari e, ikiwa ni kwamba viongozi wawili ambao wanatajwa kama walio mbele kabisa katika E, kinyang'anyiro cha kisiasa huko kuelekea kwa uchaguzi wa tarehe e, tisa mwezi Agosti e, huyo ni aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga ambaye anasimama kupitia muungano wa azimio la umoja na vilevile vile naibu wa raisi William Ruto ambaye naye anawania ama anagombea uraisi kupitia chama cha UDA chini ya muungano wa Kenya Kwanza. Wote wawili wameidhinishwa na vyama vyao vya, vya kisiasa na ni moja ya habari ambazo zimekuwa zikivuma wiki hii katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Na, mitima de la chance eh, kuna uh, ripoti ambayo pia umetuma uh, wiki hii eh, ambayo niliona kwamba ni, ni kama mwendelezo ya, wa taarifa ambazo tumekuwa nazo katika miaka labda, miezi ya nyuma, lakini hii ilikuwa tofauti kidogo kwamba hawa ambao uh, mbeleni, ni, walikuwa ni waasi ama bado ni waasi, sasa wanasema E, tupatie kazi ya kufanya na sisi tutasalimisha silaha. Ni nini e, ambacho hasa wanataka wale na na uh, huu mpango umefika wapi? E, kulingana na ripoti ambayo umeileta wiki hii ndio, ni kumepita angalau wiki moja sasa, tangu makundi yenye silaha yalikuwa uh, walikuwa ni uh, wawakilishi wa hayo makundi karibuni arobaini ambao waliweza kukutana mjini um, Uvira hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekutana na um, kiongozi ambaye anahusika na programu ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kuweza kuwanyang'anya uh, silaha wapiganaji wa zamani na kuwarejesha katika maisha ya kawaida. Kwa kifupi wanasema PDDRCS. Tomi Tambwe ndilo jina lake, ambaye amefanya ziara kule Uvira na kukutana na wawakilishi wa makundi yenye silaha kwa kuweza kuongea nao na kuwafasiria hasa zaidi nini huo mpango wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuweza kujadili nao kuhusu uwezekano wa kuweza kufanikisha huo mpango wa kuwaondoa ndani ya misitu na kujaribu kuweza kuwarejesha katika maisha ya kawaida ili kupata amani ya kudumu. Basi hayo majadiliano waliweza kufanyika kwa pamoja, waliweza kutana na kuweza kuongea. Sasa hayo makundi ya kijeshi yakaweza, kwanza kwa mwanzo, huyo bwana Tomi Tambo aliweza kuambia kwamba huo hautakuwa wakati mpya wa kuweza kufanya mabuku mbalimbali ya mahitaji, lakini anapenda tu kuweza kuwaeleza mpango wenyewe kitu ambacho ama kipi ambacho serikali inapanga ajili yao kukuweza kuwaondoa, sababu walionyesha kwamba wakati wa zamani wakati wa operation za mbele ama programu za zamani za DDR1, DDR2, DDR3 ilikuwa ni mipango ambayo ilihusu zaidi kuweza kuwaondoa misituni na kuwaingiza ndani ya jeshi la Kongo ama ndani ya polisi, lakini kwa mpango huu mpya wa PDDRC ni kwamba, uh, serikali ya Kongo inalenga kuwaondoa ndani ya msitu na kuwaleta katika maisha ya kawaida yani wanakuwa waraia. Sasa wakaweza kuonyesha ya kwamba kuna uh, vitu fulani fulani ama ma, maombi yao ambayo serikali ingetakiwa kuweza kutekelezwa, kama vile mfano kuweza kuachilia kuacha huru wale ambao waliweza kukamatwa huku na kule, kwa kuweza kuweza kutuhumiwa kushikilia silaha kinyume na sheria, wakaweza kufungwa huku na kule, waweze kuachiliwa huru wakaweza kutaka ya kwamba pia serikali iweze kufanya mipango mizuri kwa kuweza, wakati ambapo watatoka ndani ya misitu, waweze kujikuta kwamba wanafanya kazi ambazo zitawasaidia maisha yao ya kesho yawe maisha ambayo yatakuwa mazuri. Basi msikilizaji, tukienda kumalizia, tuni, kwa kukumbusha tu ni kwamba ni wiki ambayo mwaka mmoja umeadhimishwa tangu kifo cha hayati John Pombe Magufuli, raisi wa Tanzania aliyefariki mwaka uliopita. Mengi yamefanyika kule nchini Tanzania na kwingine kokote duniani katika kumkumbuka kiongozi huyo. Tungekuwa na muda tungeendelea zaidi, lakini hapa naona unatupa kisogo. Ni washukuru wote mlioshiriki basi katika matangazo haya, msimamizi mkuu Hadija Riami, mimi naitwa BMJ Mridhi, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdune. Kwa pamoja, tunawatakieni usiku mwema kutoka hapa Washington. Kwa heri, tuonane hapo wiki ijayo, panapo majaliwa.