Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Mimi ni Idi Ligongo. Unaweza kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kupitia ushirika wetu wa redio katika eneo la Afrika Mashariki, ikiwemo Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM Viswani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Ni Ijumaa, Machi 18 mwaka 2022. Yale utakayosikia ni pamoja na umma wa Sudani Kusini upo makini kusikia taarifa za makubaliano ya amani na mabadiliko, lakini wanahabari wanasema itakuwa vigumu kupata taarifa kutoka serikalini. Katika makala yetu ya VOA Mitani, wakazi wa mji wa Bukavu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC wanaelezea maoni yao kufuatia mwaka mmoja wa kifo cha aliyekuwa rais wa Tanzania Dr John Pombe Joseph Rais Magufuli. Jinsi Magufuli aliongoza, alisaidia hata sisi wakaaji kujua haki zetu. Tunakuwa ndani ya nchi ambao tunaona kama vile haki yetu kuipata, kuifikia na kuwa ngumu sana, lakini Magufuli alisaidia wananchi wake. Kwa ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Tunaanza na habari za dunia zinasomwa na Ed Ligongo. Washington imeelekeza nguvu zake Beijing Alhamisi, ambapo rais wa Marekani Joe Biden alipanga kufanya mazungumzo ya nadra na rais wa China Xi Jinping, ambayo yanakuja wakati rais wa Ukraine Vladimir Zelenski akiomba dunia imsaidie kupambana na uvamizi wa Rusia wa wiki tatu sasa. Nafasi muhimu ya China inaongezeka katika mgogoro kufuatia ripoti kwamba Rusia imeomba msaada wa kijeshi kwa China. Marekani inatoa fungu la msaada wa kijeshi kwa Ukraine, huku Biden akitangaza msaada mwingine wa dola milioni mia nane kwa ajili ya ulinzi wiki hii. Msemaji wa White House Jen Psaki amesema kwamba ameweka wazi kuhusu wasiwasi wasi mkubwa waliokuwa nao juu ya China kuiunga mkono Russia na uwezekano wa yale yanaweza kujitokeza. Psaki amesema kwamba mazungumzo hayo ya simu yatakuwa muhimu kwa rais Biden kufanya tathmini juu ya msimamo wa rais wa China Xi Jinping. Umma wa Sudan Kusini upo makini kusikia taarifa za makubaliano ya amani na mabadiliko, lakini wanahabari wanasema itakuwa ngumu kupata taarifa kutoka serikalini. Koang Pal, mwenyekiti wa jukwaa la wahariri, anasema kupatikana kwa taarifa kumekuwa kugumu kwa wanahabari ambao wanataka kuchunguza kwa kina habari zenye maslahi ya umma. Licha ya hayo, Moyiga Nduru ambaye ni kamishna wa habari nchini humo, amepinga taarifa kwamba serikali inashikilia habari. Amesema wote walio na tatizo la kupata taarifa katika sekta ya umma ama serikali wanatakiwa kwenda kwenye tume yake kutoa taarifa. Mpango wa amani na serikali ya umoja iliundwa ili kujaribu kumaliza ghasia za vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimedumu kwa muda wa miaka mitano na nusu nchini Sudan Kusini vita vya nchini humo vinakadiriwa kusababisha vifo vya maelfu ya watu na mamilioni wengine kukimbia makazi yao. Jeshi la Senegal limeanzisha mashambulizi mapya yenye lengo la kulisambaratisha kundi la waasi wanaotaka kujitenga katika eneo la kusini mwa nchi hiyo na kusababisha zaidi ya watu alfu mbili kukimbia. Operesheni hiyo ya kijeshi inajiri chini ya miezi miwili baada ya waasi kuwaua wanajeshi wanane wa Senegal na kuwakamata wengine saba. Mwandishi wa VOA Anika Hameshlag anaripoti kutoka Dakar, Senegal, na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Jeshi la Senegal lilianza mashambulizi yake Machi kumi na tatu kwa lengo la kuvunja kambi za waasi kwenye mpaka wa Gambia waasi hao wanaojulikana kama The Movement of Democratic Forces of Kasamanse, MFDC, wanashukiwa kusafirisha bangi na miti aina ya rosewood ambayo husafirishwa kwenda China ili kufadhili harakati zao za kujitenga. Kufikia Jumanne, mashambulizi ya hivi karibuni yalisababisha zaidi ya watu elfu mbili kukoseshwa makazi ni katibu mkuu wa chama cha Msalaba Mwekundu cha Gambia anasema tukio la hivi karibuni la mapigano ni mojawapo ya matukio mabaya zaidi kuwahi kuonekana. Watu wanatelekeza vijiji vyao ili kuvuka mpaka na kuingia Gambia kutokea Kasamanse. Anasema wanaoishi kando ya mpaka wanahamia ndani zaidi nchini Gambia kutafuta usalama. Mzozo huo ni miongoni mwa mizozo ya muda mrefu zaidi barani Afrika. Ilianza mnamo mwaka elfu moja mia tisa na themanini na mbili na tangu wakati huo imesababisha vifo vya maelfu ya watu. Eneo la kusini mwa Senegal ni tofauti na nchi nyingine kijiografia. Limetenganishwa na kaskazini mwa Senegal na Gambia. Kihistoria lilikuwa koloni la Ureno Wakati sehemu nyingine ya Senegal ilitawaliwa na Wafaransa. Eneo pia lina dini tofauti, makabila, pamoja na lugha za kienyeji. Dame Beye anaongoza mashirika kadhaa ya kiraia huko Kasamanse. Anasema kuwa eneo hilo limekuwa na utulivu na amani tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu lakini hivi sasa hali ni mbaya. Anaongeza kuwa watu wanakimbia wakifuatana na watoto zao bila kuchukua kitu chochote. Rais wa Senegal, Macky Sall, alipiga hatua ya kupatikana amani huko Kasamanse kipaumbele kwa muhula wake wa pili madarakani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Maafisa kutoka benki kuu ya Myanmar wanajaribu kukabiliana na tetesi kwamba noti mpya na halali zilizochapishwa kuwa hazifai. Uwinthau, makamu wa gavana wa benki kuu, ameiambia VOA Alhamisi kwamba noti mpya ambayo imeingia katika mzunguko wa fedha ilikuwa na uhalali zaidi, licha ya kwamba inaonekana kuwa tofauti ikilinganishwa na noti nyingine. Baada ya Umoja wa Ulaya kuweka vikwazo ambavyo vimekataza makampuni kufanya biashara na Myanmar baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Februari mosi 2021, kampuni ya kijerumani ilisimamisha uzalishaji wa noti za taifa hilo, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Licha ya kwamba serikali ya kimapinduzi inadhibiti benki kuu, haikutangaza rasmi kwamba imechapisha noti mpya, ambapo noti hizo mpya zilianza kuingia katika mzunguko Agosti 2021. Meli ya kivita ya China imetia nanga katika bahari ya Sulu, kusini magharibi mwa Ufilipino, kwa siku ya tatu na kuikasirisha Manila. Wataalamu wanasema ni sehemu ya juhudi za Beijing kuangalia masilahi yake katika eneo kubwa la bahari ya dunia. Meli ya jeshi la ukombozi wa watu wa China ilitia nanga katika bahari ya Sulu kuanzia Januari 29 mpaka Februari mosi kwa mujibu wa taarifa ya Jumatatu kutoka wizara ya mambo ya nje mjini Manila, na kwamba imesema hatua hiyo ni kinyume cha sheria. Taarifa hiyo imeendelea kusema kwamba meli hiyo iliingia katika bahari ya Ufilipino bila ya kuruhusiwa na kukaa hapo hata baada ya meli za kivita za Ufilipino kuleta upinzani. Kwa upande wake, taarifa ya China haikuonyesha malengo yake kwa haraka kuhusu ni kwa nini ipo katika bahari ya Sulu, kwa mujibu wa Herman Carf, mhadhiri wa sayansi ya siasa katika chuo kikuu cha Philippines Diliman. <tune> Endelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, kutoka hapa VOA Swahili mjini Washington DC. Habari kuu inatupeleka mpaka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ambapo serikali ya nchi hiyo inawaomba wananchi katika mkoa wa Ituri kuishi kwa umoja kama njia mojawapo ya suluhisho kuhusu mzozo pamoja na tatizo la usalama kwenye eneo hilo la kaskazini mashariki mwa DRC ambako kumekuwepo na machafuko hasa ya kikabila kwa muda mrefu. Mwandishi wa VOA Austere Malivika anayeripoti zaidi. Kanali Siro Nzimba ni kiongozi wa wilaya ya Irumu, wilaya inayoshuhudia machafuko na kushuhudia makundi yenye silaha kwa muda mrefu. Asema usalama na maendeleo yatashuhudiwa mkoani Ituri, hasa Irumu na maeneo mengine, iwapo wakaaji wenyewe watahakikisha wanashirikiana na kuishi pamoja na kuishi pamoja. Siro Nzimba amekutana na wakaazi pamoja na makabila mbalimbali mbali katika eneo hilo la Nyakunde, kilometa chache na mji wa Bunia wakiwemo wanawake na wazee. Ndiyo naweza kuwezekana kama wakubwa wetu wanafanya nguvu na pamoja na pamoja Mungu. Kiongozi huyu amesema swala la ukosefu wa usalama limesababisha makabila mengi ya Ituri kutengana na hata kutuaminiana, swala ambalo halisaidie usalama. Ani ni mmoja wa akinamama katika mji mdogo wa Nyakunde, kusini mwa muji wa Bunia. Wakati tulikuwa pamoja, tulikuwa tulikuwa pamoja pamoja nasoma pamoja katikati ya wamama tulikuwanaenda kus soko, tulikuwa masomo ilikuwa moja na aktivite mingi kuhopetale, kusoko, tulikuwa naenda pamoja, lakini sasa wakati salama haiko watu hawanagawana. Na ile salama ikarudia na umoja ikarudia, tutafurahi sana. Wazee wa vijiji wakisema machafuko eneo lao Imekuwa chanjo cha watu kutoaminiana, kama katika kijiji hiki cha Andisoma Irumu, mkoani Ituri. Kitu muhimu ambayo limesaidia roho yangu zaidi, kwa sababu mesaji yake ya kwanza ilikuwa juu ya usalama, na kisha usalama alipenda batu watembeleani, jisi tulikuwa inatembeleana mbele, kwa sababu ya ile na ingini nyee, ilinusu sana kwa ajili ya wavijana wenye waliguza silaha, kisi walipenda barudishiili silaha, kwa sababu tukaangalia namna tuko naishi hapa. Hata hata serikali kwa upande wake ikisema kwamba kumekuwa na watu kutoaminiana katika baadhi ya sehemu mkoani Ituri kutokana na vita vya muda mrefu, na kila vijana wakijiunga na makundi ya wa wapiganaji, hili ama lile swala ambalo kwa sasa serikali inapambana nalo na kuomba wakaazi kuishi pamoja na kusukuma gurudumu la maendeleo. Sungabo ni mzee wa kijiji cha Nyakunde aliyekutana na kiongozi wa wilaya akiwa ni mwanajeshi. E, kama iko hivi iko mzuri sana. Mambo kazi yetu masiku hii haikuwe mzuri, mbele tulikuwa natembea fazi yote, tunaeba batu tunaenda Bunya, tunaeba batu tunaenda sota meleo, tukunakosa fazi ya kupeleka batu. Kama usalama nakua tunaanja kutembeleana fazi yote, pale takuwa mzuri, unaweza eba moto ya Bunya unapeleka sota kula unapata vile wa kutoka Sota kurudia Bunya naye unambeba pale deja, kazi inakuwa mzuri njoo usalama ikarudia, iko mzuri sana maridhiano pamoja na watu kuaminiana, ikiwa ndiyo njia moja ya kuweza kukuza maendeleo na umoja. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Nasikiliza dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa mjini Washington DC kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Endelea kusikiliza habari za dunia, zinasomwa na Id Ligongo. unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia baraza la usalama la umoja wa mataifa alhamisi limepiga kura kuongeza na kuwezesha jukumu la tume ya umoja wa mataifa nchini afghanistan unama kwa mwaka mmoja zaidi wakati taifa hilo linakabiliana na changamoto za kibinadamu azimio ambalo limepitishwa kwa kura kumi na nne za kuliunga mkono na kura moja ikionyesha kutokuwa kwa Rusia inafanya suala la haki za binadamu hasa kwa wanawake, wasichana na watu wa makundi madogo kuwa kipaumbele. Serikali ya Taliban imeapa kufungua shule za sekondari na vyuo vikuu kwa wasichana na wanawake kuanzia Machi ishirini na mbili. Wanachama kadhaa wa baraza la usalama wamesema kwamba watakuwa wakifuatilia maendeleo hayo. Azimio hilo pia linaangazia umuhimu wa serikali inayojumuisha makundi yote kwa usawa na hasa kwa kushirikiana na wanawake. Na rais wa China Xi Jinping Alhamisi amesema kwamba taifa lake litajikita na mkakati wa Covid sifuri wakati taifa hilo lenye idadi kubwa ya watu likipambana na mlipuko wake mkubwa toka siku za awali za janga la korona taifa hilo ambalo virusi vilizuka mwanzoni mwa mwaka 2019, kwa kiwango kikubwa limefanikiwa kukabiliana na janga hilo kwa kuchanganya kanuni kali, karantini za muda mrefu na marufuku za kutotoka nje kwa walengwa na halijaripoti kifo kinachohusiana na virusi vya korona kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa, lakini virusi hivyo vinavyosambaa kwa kasi vimeleta changamoto kwa mkakati huo na kufanya serikali kufunga miji ikijumuisha mji wa kiteknolojia wa Shenzhen wenye wakazi milioni 17.5. Taifa hilo la pili duniani kiuchumi limetoka kuandikisha maambukizi 100 kwa siku mpaka kufikia 1000 kwa siku katika kipindi cha wiki tatu. Zaidi ya maambukizi 2400 yameripotiwa jana Alhamisi, kwa mujibu wa tume ya taifa ya afya. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Tunaelekea huko nchini Rwanda. Baada ya takriban wiki moja na nusu tangu nchi hiyo kufungua mipaka yake, wakaazi nchini humo wanasema kwamba hali bado ni tete kwa usafiri, ambapo wanatakiwa kulipa faranga elfu thelathini za Rwanda kwa ajili ya vipimo vya COVID-19. Mwandishi wetu Christopher Karenzi akiwa Kigali anayo maelezo zaidi wawakilishi wa makampuni za safari mjini Kigali wamesema kwamba wafanyabiashara wanaosafiri nje ya nchi wanaotaka kupeleka na kununua bidhaa nchini Uganda ni wachache sana. Uelkeshifura Emmanuel ni mfanyakazi wa kampuni ya Trinity katika kituo cha mabasi cha Nyabugogo mjini Kigali amesema kwamba masuala ya usafiri bado hayajakamilika vizuri never... wasafiri ni wachache mno. Mfano, tunaruhusu gari moja jioni majira ya saa mbili, wakati mwingine haijai kupeleka watu 40, 38 au 35, wakati tulikuwa tukiruhusu kuondoka gari nane mara moja kwa siku. Diedone Nduwayo wa kampuni ya usafirishaji wa abiria Jagwa amesema kwamba mpakani wanachaji pesa nyingi za vipimo vya COVID 19, usafiri ishakuwa kidogo sana ni wachache sana, sana kupitia mpaka wa Katuna. Kwa nini wachache kwa, kwa wakatuna, wakati huu na wakati wameshafungua mipaka? Naomba elfu thelathini ya elfu ya Manyarwanda, nasikia ni pesa nyingi sana, ukitia hu kwa tiket. Nasikia hata mtu wowote awezi kasafiri hivo hivyo, napota kusafiri huko na pesa ya mingi. Waziri wa biashara na viwanda Beata Habiarimana ametangaza kwamba Rwanda inaendelea kufanya mazungumzo na majirani zake ili vizingiti vinavyosababisha kuzorota katika biashara viondolewe. Mfano, upande wa DRC mwanzoni walikuwa wakitumia kitambulisho, lakini wakati wa COVID-19 ikabidi vitambulisho kusimamishwa. Katika mazungumzo baina ya pande mbili ni mazuri Tumeafikiana kutumia tena vitambulisho hivyo. Yapata wiki mbili na nusu au tatu hivi, tumeweka saini makubaliano na DRC kuhusu kurahisishia wafanyabiashara wadogo wadogo. Aidha, Luteni Jenerali Muhozi Kainirugaba, mwanaye Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Mseveni, baada ya ziara siku tatu hapa nchini Rwanda, amesema ameongea na Rais wa Rwanda Paul Kagame mambo mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuendeleza ushirikiano kati ya pande mbili kuhusu suala la kufungua mpaka kati ya nchi ya Rwanda na Uganda, changamoto zilizopo hususani zile za vipimo vya COVID-19 PCR. Luteni Jenerali Kainerugaba amebaini kwamba Rais Kagame ameahidi kulifanyia kazi swala hilo na kulitafutia ufumbuzi. Christopher Karenzi, Sauti ya Amerika, Kigali. Wanafunzi wa udaktari na utabibu wa Afrika Kusini ambao walihamishwa kutoka Ukraine hivi sasa wanatafuta njia za kukamilisha masomo yao. Vyuo vikuu vya Afrika Kusini vinajadili njia mbadala kwa wanafunzi hao ambao baadhi yao bado wametikiswa na mashambulizi walioshuhudia na wanahofia kuhusu usalama wa walimu na wanafunzi wenzao waliowaacha nyuma. Vicky Stark anaripoti kutoka Cape Town huko Afrika Kusini, na mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Wanafunzi wenye wasiwasi wameanzisha kampeni ya Save Our Studies kwa lengo la kuwasaidia takriban wanafunzi hamsini wa udaktari waliorejeshwa nyumbani ili kupata nafasi katika vyuo vikuu vya Afrika Kusini. Mandisa Malindisa mwenye umri wa miaka ishirini na mitano mwanafunzi wa mwaka wa nne wa udaktari ambaye alikuwa akisoma katika chuo kikuu cha kitaifa cha tiba cha Hakiv ni mmojawapo wa wale waliotaka kupata nafasi masomo yake yalikatizwa wakati vikosi vya Russia vilipoingia Ukraine mwezi Februari. Anasema kwamba baada ya siku chache za kusikia mabomu huko Hakiv, mashariki mwa Ukraine, yeye na rafiki zake watano waliamua kutoroka kwa kupanda treni hadi kwenye mpaka wa Hungary mazingira katika kituo cha treni anasema yalikuwa mabaya. Mind. To get on kila mtu alikuwa na wasiwasi mkubwa. Kila mtu anajaribu kupanda treni, watu wametoa visu, watu wanapiga kelele, watu wanapigana, watu wanang'atana, unajua. Huku akijaribu kuingia kwenye treni, tuliangalia, tulikuwa tunatazama tu kwa sababu tulikuwa na mshangao, kama hii siyo treni yetu, treni hii inakwenda kivu hii siyo kwa ajili yetu. Hatimaye treni ambayo itawachukua kwenda Lviv ilifika, lakini kwa mshtuko mkubwa ilisimama Kyiv, mahala ambako walikuwa wakitarajia kupa epuka kwa sababu ni eneo lenye hatari kubwa. Walisubiri hapo kwa saa sita. Tulipoona namna Kivi vinavyoonekana, kila kitu kinawaka moto, kuna moshi kila mtu akitizama nje dirishani akiwa na hofu. Baada ya saa ishirini na nne walifika Live na malindisa akaingia Hungary ambako walifanikiwa kukata tiketi ya kurudi nyumbani. Mwanafunzi wa mwaka wa sita wa udaktari Lupumlo Ntengu pia anatarajia kuendelea na masomo yake nchini Afrika Kusini. Alikuwa akisoma katika Chuo Kikuu cha Kitaifa cha Tiba cha Vinitsia nchini Ukraine. Hivi sasa yupo salama akiwa nyumbani Afrika Kusini. Anasema mara nyingi anafikiria kuhusu wale aliyowaacha nyuma. yeah, ndiyo nina wasiwasi sana kuhusu marafiki zangu, yeah. Na walimu wangu. Ukraini kama nyumbani kwangu kwa miaka sita iliyopita ni kama familia yangu. Kwa hivyo inasikitisha sana kuangalia kila kitu kinachoendelea huko hivi sasa. Ninahisi kama nyumba yangu mwenyewe ndiyo imeharibiwa hivyo Mwenyekiti wa kamati ya madaktari ya Afrika Kusini Profesa Lionel Green Thompson alithibitisha kuwa shule zinajadili njia ya kuwasaidia wanafunzi waliorudishwa makwao. Masuala yanayohusiana na wanafunzi nchini Ukraine yameletwa kwa kamati ya wataalamu wa madaktari wa Afrika Kusini. Tumeanzisha mazungumzo kuhusu suala hili, majibu ni mseto na tunaendelea kujadili mambo haya, lakini kuwapatia sehemu kunaweza kuwa shida. Profesa huyo anabainisha kwamba kwa wanafunzi wengi wengine wa Afrika Kusini waliorejeshwa nyumbani kwa sababu ya janga la Covid 19 pia wamekuwa wakitafuta nafasi kujiendeleza. Na leo katika Voi Mitaani, mwandishi wetu wa Bukavu huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC Mitima de la Shons amezungumza na wakazi wa mji wa Bukavu kuhusu mwaka mmoja wa kifo cha Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania na kuangalia pia uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania. Wakati huu kwa leo nimeposta Magufuli, kwa sababu ameeneza mwaka mmoja na kufa, na ilionyesha ni sinya ya kukumbuka yale yote alifanya wakati alikuwa mzima na ndio maana leo nikakumbuka Magufuli, nikasema kitu kia maana maanamao nieza kufanya tena nikumkumbuka kumposte, watu wakumbuke yale, watafakari yale yalifanya. Kunakuwa tofauti ya raisi Magufuli jinsi aliongoza na waraisi wengine wa wa Afrika. Alisaidia hata sisi wakaaji kujua haki zetu tunakuwa ndani ya nchi nchi ambayo tunaona kama vile haki yetu kuipata kuifikia inakuwa ngumu sana, lakini Magufuli alisaidia wananchi wake kuona kama akiabo ni rahisi kuipata sana. Nakumbuka Magufuli sana sababu alikuwa presidenti mzuri sana ambaye niliwahi kusikia kwenye televisheni anafanya vitu ya mzuri kule kwao Tanzania, anafanya development. Tuliwahi kuhuzunika sana wakati tulisikia kama Magufuli anakufa, sababu ni mtu ambaye alikuwa anatafuta kufanya vitu vizuri katika Afrika na nchi zingine za Afrika, kuangalia kisi wa president wengine wanaweza kumfanana mwaka mmoja tunamkumbuka, sababu najua mahali kulipandwa mazuri hawezi kukusahau lakini alitutoka, lakini mpaka leo tungali tunamkumbuka sana. Uongozi wa Samia nafanya watu wasimkumbuki, kwa zaidi wanapasha kumkumbuka juu mutu kumema yake asaulikanake me kuongozi wa Samia ule mama kabisa anajikaza, watu wa Tanzania wana iko sababu alipata mfariji. Tofauti ya mingi ya Samia na Magufuli. Magufuli alikuwa wawa raia wa wanyonge wakati korona iko hakusamini ile lakini ana, anatekeleza kila kitu. Alikuwa alikuwa anafuatilia alikuwa anafuatilia hali, na naenda mnyao ya raia yeye anaogopa kifo siuu juu ya raia. Me, ule, anafuatilia wazungu, vitu wazungu, anamwambia, ye, kifu, wasikufu, raia ya Tanzania anaongoza lakini hatekeleze kabisa kama vile Magufuli ule mwanamke kweli anajikaza sana kuongoza ile nchi tangia kufa kwa Magufuli. Samia Suluhu anajikaza. Juu ya nini? Kwanza yenyee ni mfelicite wa kwanza, anapana samani ya mwanamke Mtanzania, anasaidia sana kukazi kazi ya wanawake, kuwaunga mkono chu wapate kuendelea mbele na mwichi yake, vraiment vitu vinavanse. Juu amani iko salama iko partou, mtu iko na gisi ya kutembea saini, anajisikia bila matatizo, bila shida yoyote ile utawala wa presidenti wa Tanzania Samia Suluhu atuka. Si kama sisi, si kama mimi mkongomani. Kunakuwa tofauti kubwa sana yeye na Magufuli kwa mambo ya, ya diplomasia, aonekane asikilikane hata kwa Umoja wa Mataifa wakati unapoona maraisi tusa ye ile diplomasi ya Tanzania naipoteza kwa sababu diplomasi ya Tanzania ilikuwa yulu sana. Hata kama Magufuli naenda naendaenda na mainchi fulani, fulani, lakini diplomasi ya Tanzania ilikuwa yulu. Kuna kwa ile tofauti kubwa sana ya ye, rais wa sasa na Magufuli aliyefariki. Magufuli alikuwa anafunga wapinzani, wanataka kupinga eh, nani ya inchi, alikuwa anafunga kama hawataki kwenda kumsimama kum, kum, kama vile wananchi wa Tanzania kwa demokrasia juu, sababu hapendi nchi ende ovyo ovyo. Ye Samia anafuatilia, anafuata vitu vya wazungu tu, wanamwambia twende hivi na naenda. Ndio kosa tu, kulikuwa utofauti sana ya Magufuli kufunga wapinzani wa na Samia Magufuli kufunga wa Tanzania hakukuwa anapenda kukuwe tofauti ya ukabila Tanzania, kabila watu wenyewe wawe sawasawa sawa. lakini kwa leo tukiona uraisi wa Samia, mimi mwenyewe nikiangalia naona kwamba Samia kufunga wapinzani ni kwamba ni kusema ya kwamba aendelee kukuwa raisi Samia Suluhu Anajikaza kwa kutia samani ya pesa zabo azitikisike, vitu havipande bei kwa zaidi. Mwanamke anafanya kazi zake kwa salama na amani, kila kitu kinaendeka. anazidia Kongo nazidia ndio, juu Kongo yetu hii, Mungu tu. Kwenye tuko tunaenda tujue, kwenye tuko tunatoka tufahamie, juu Kongo yetu, pesa vitu vinapanda bei, samani ya mwanamke kabisa ikamatike. Saa vile kawaida hakuna salama, mauaji, angala mauaji ya Beni, Butembo, Punia. Kama nimejisikia kwa karibu sana na Tanzania ni yale upendo ya Magufuli yalileta, yalileta muwatu ni wakongomani ni sisi wa Tanzania, sisi sote tuko tuo na uh, Samia Suluhu naweza kumshauri ya kwamba naye ajikazi afanye ya zaidi sana kuzidia nani Magufuli ambaye alitutoka kwa sababu Magufuli alikuwa tofauti na wa president wengine wa Afrika. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Idli Gongo. Washington imeelekeza nguvu zake Beijing Alhamisi, ambapo rais wa Marekani Joe Biden alipanga kufanya mazungumzo ya nadra na rais wa China Xi Jinping, ambayo yanakuja wakati rais wa Ukraine Volodomir Zelenski akiomba dunia imsaidie kupambana na uvamizi wa Russia wiki tatu sasa. Umma wa Sudan Kusini upo makini kusikia taarifa za makubaliano ya amani na mabadiliko lakini wanahabari wanasema itakuwa ngumu kupata taarifa kutoka kwa serikali, jambo ambalo serikali yenyewe inapinga. Maafisa kutoka benki kuu ya Myanmar wanajaribu kukabiliana na tetesi kwamba noti mpya na halali zilizochapishwa kuwa hazifai kwa matumizi ya kifedha. Meli ya kivita ya China imetia nanga katika bahari ya Sulu, kusini magharibi mwa Ufilipino, kwa siku ya tatu na kuikasirisha Manila. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Alhamisi limepiga kura kuongeza na kuwezesha jukumu la tume ya Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan na UNAMA kwa mwaka mmoja zaidi, wakati taifa hilo linakabiliana na changamoto za kibinadamu. Na mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwongozaji ni Dan Brown, nimeshirikiana na Ed Ligongo. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji tulivu, mahala popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili.