The Hits. Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express kabisa VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Basi ikiwa ni tarehe 15, mwezi nao ni watatu, mwaka ni wa 2022, ambapo mambo yamekuwa ni safi kabisa na tumechangamka vilivyo. Jina langu likiwa Harrison Kamau, nami tayari nikiwa nimekusha jatele kama pishi la mchele. Langu jina ni Sunday Shomari. Msikilizaji, leo mambo ni mengi kweli kweli, tutakuwa tukimulika hapa msikilizaji kutoka studio za VOA Express, bila sindikiza yote haya, lakini vile vile mambo mengi ambayo yanaendelea huko nchini Kenya. Kweli kabisa, siku ya leo au awali, leo Naibu rais William Ruto hatimaye ameidhinishwa rasmi kuwa mgombea urais wa chama cha UD, uh, ya UD, UD, UDA na mara mm, tutaangalia mambo yao kwa kina zaidi ndani ya vu Express hivi leo, bila kusahau kule nchini Uganda, tayari wadau wa elimu wanazungumza kuhusu swala zima la mitaala ya elimu kwamba haimtayarishi sana mtoto wa kike. Lakini je, wadau hao wanasema nini kuhusu nafasi ya wazazi wazazi wa dot com tumekuwa wazazi wa kazi, laptop na simu. Tukifika nyumbani, tunarudi tena kuendelea na kazi za ziada. Basi pia vilevile tutakuwa na barazani ndani ya VOA Express ushauri. Kuna mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii na haikuishi, pia bila muziki. Yote hayo ni hapa hapa ndani ya studio 15 kutoka hapa Washington DC. Na mara moja naona tuelekee nchini Kenya, ambapo mapema leo kama nilivyodokeza ni kwamba hatimaye naibu rais William Ruto ameidhinishwa na chama chake cha UDA miongoni mwa vyama vingine shirika kwamba sasa atakuwa mgombea urais kwenye uchaguzi wa Agasti baadaye mwakani. Na kwenye laini ya simu tunaye William Lusige ambaye ni mwanahabari na pia mchambuzi wa maswala ya kisiasa. Karibu sana kwenye VOA Express, William. Hebu tueleze hali ilikuwaje mchana wakati wa kuidhinishwa kwake William Ruto? Ni siku ambayo imekuwa na mashiko makubwa kwa sababu kila mtu alitarajia kwamba leo hii naibu wa rais William Ruto angeweza kuzinduliwa rasmi kama mgombea wa urais wa chama cha UDA, na ambaye pia ameweza kuonekana kwa miongoni mwa wagombea wa urais ambao wako katika mstari wa mbele, akionekana wazi kwamba ni mpinzani wa kinara wa chama cha ODM, Raila Odinga. Kwa hivyo maelfu ya wafuasi wa chama cha UDA pamoja na wale washikadao mbalimbali wa vyama vingine ambavyo vipo kwenye muungano wa Kenya Kwanza ambao unashirikisha chama cha UDA, chama cha Ford Kenya na ANC na vyama vingine, wamekongamana leo katika uga wa Kasarani, ambapo kulikuwa na wafuasi wengi kuweza kumtawaza rasmi William Ruto, eh, kama mgombea urais kwa tikiti ya chama cha UDA. Ilikuwa nafasi ya kuweza kumpa naibu wa rais William Ruto kuweza kuelezea labda sharaani mbazo watakua anauza kipindu hikich, hebu tusike tueleze kwenye vyombo vya habari mapema tulisoma kwamba wanahabari walikuwa wamebanwa kidogo kupata taarifa. Je, baadaye wanahabari walishirikishwa na kuelezewa aliyokuwa akiendelea? na mwanzoni kulikuwa na, na sintofahamu ambayo chama cha UDA na usimamizi wake, tunasema kwamba kilikuwa kimewaomba wanahabari kuweza kusubiri kwa lisali moja wana UDA waweze kukaa na kukongamana kibinafsi na kujadili mambo ambayo walidhani ni ya faraha, lakini wanahabari wakaingia bila ruhusa yao, niposa washurutisha kuweza kuondoka nje na kuweza kuwapa lile lisali moja waweze kujadili mambo yao ambayo walisema ni asiri. Alafu baadaye wanahabari waliweza kuruhusiwa kuingia ndani na kuweza kupeperusha moja kwa moja Shughuli nzima hiyo ya i mm. kwa tu tu ni kuondolewa kwa kipindi cha lisali moja kwa no. kina li ambacho walisema walidhani kwamba kuna mambo walitaka wafanyia msiri, lakini baadaye no. kuwa kkuwarofsa na sijui pengine mambo mawili matatu aliyosema kuhusiana na sera zake iwapo atachaguliwa kuwa rais wa Kenya hatimaye mwakani. Naibu wa Rais William Ruto ameonekana kumlenga sana Rais Uhuru Kenyatta ambayo wamekuwa pamoja, lakini tunajua nyufa ziliweza kutokea baada ya awamu ya kwanza uongozi wao. Ameonekana kusema kwamba ni kama Rais Uhuru Kenyatta aliweza kutimua katika mchakato mzima wa kuweza kuendesha serikali, ndipo yeye akajitenga na kurudi kuanza kufanya kampeni na katika maeneo ya mashinani. Lakini kile ambacho amezungumzia kwa sana ni ule mfumo wake mpya ambao amekuwa na upigia upato wa kuweza kubadilisha uchumi wa taifa la Kenya kutoka chini de juu ambao anauita katika lugha ya Kiingereza bottom up economic model, ambapo anasema yeye yeah, atakuwa anawekeza kuweza kuwaongezea fedha watu wa kawaida ambao wako chini, ambao wanasema katika no. sera mm. za sasa za serikali wamekuwa wakitengwani upande wa juu wa serikali mm. wa ambao wamekuwa na faida naam. Asante sana Lusige kwa taarifa hiyo, labda baadaye kwenye taarifa zetu za jioni tutapata kwa kina kuhusiana na hali ilivyokuwa awali nchini Kenya. Hivi leo ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la la Marekani, Washington DC, ya, tukiendelea vizuri kabisa nikitumai, popote ulipo mambo yanakuendea sawa sijazama kuambia vitu vipya hivyo. Brown mauzo anasema moyo wangu, kitu hot kabisa Sunday, kimetoka tu saa tano zilizopita msikilizaji. Eh, ni kitu ambacho kimetinga, e, eh, na kinaendelea kuchamba mambo mazito haya kutoka vio express. Basi moja kwa moja tuweke hadi huko nchini Uganda, ambapo taasisi moja Uganda Clays uh, Limited uh, inadai kwamba mitaala ya elimu nchini humo haimwezeshi mtoto wa kike na kumwandaa kimaisha. Baada ya shule akimaliza shule basi, mm -hmm. Maisha yake yanakuwa kimaisha kwa masomo mengine hajaandaliwa. Sasa basi, nimezungumza na mwanaharakati wa elimu na profesa wa chuo kikuu cha Kabale nchini Uganda, Aida Mtenyi, na kwanza kutaka kujua mitaala hiyo ya elimu nchini humo iko vipi, namna ilivyo. Wajua Uganda imechukua muda mrefu bila kubadilisha mtaala, lakini ilivyofika wakati wa kubadilisha ili kulikuwa kuna mambo mengi sana ambayo yalikuwako yamewekwa kwenye huo mtaala hasa tukizingatia stadi za kimsingi katika huo mtaala. Uh, miongoni mwa stadi ambazo zilipendekezwa ilikuwako ni mwanafunzi kufikiria, kuhakiki na kuwa na utatizo na namna ambavyo atashughulisha matatizo yake binafsi na jamii, kuwa mbunifu na mvumbuzi, kushirikiana na kujifunza, kupata pia matumizi ya kiteknolojia hasa pale ambapo tunaingia kwenye ubunifu na uvumbuzi, ndo nampatia huyu mtoto hiyo stadi, ama wakati ambapo anafundishwa wanakuza hiyo stadi, ambapo mwanafunzi mwenyewe anaweza kuwa na hizo sifa za kufanya kazi nje ya masomo tu ya darasani. Sawa kabisa, sio tu hapo, lakini vilevile vile kuna swala zima la wazazi, nafasi yao iko vipi, na, na pengine nini ambacho kinahitajia kufanyika kwa upande huo Elimu unajua, kuna mambo mawili ambayo ni tofauti. Kuna ule mtaala kuwepo, alafu kuna kufanikisha uh, mtaala. Mtaala hasa juu ya elimu wa mtoto na maisha yake ni mambo mawili. Kuna ile elimu ambayo anapata darasani, alafu kuna elimu ambayo ni ya mzazi. Hujua, wazazi tumesahau kwamba hata ile elimu ambayo inatoka kwa mzazi ina mchango mkubwa sana, ili kuongezewa na ule elimu ambayo anapata darasani. Kwa hivyo inakuwa ni pande zote mbili, ila tu wazazi wengi wametoroka hicho kipengele, wakikiwachia waalimu. Haya, asante sana. Ni Profesa Aida Mtenyi kutoka chuo kikuu cha Kampala, Uganda, akizungumza via Express kama waliomsikia, kama kwamba walimu wameachiwa peke yake. Wazazi wamekuwa wazazi wa dotcom, wanasema wengi wao wanaangalia kompyuta, wanaangalia kazi zao za ofisini, majumbani, na kusahau kwamba inabidi washirikiane na walimu katika kuboresha ile elimu ya mtoto iweze kuenda mbele. Ni VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba matangazo haya pia yanapatikana kupitia redio zetu shirika miongoni, zikiwa ni Sauti ya Mwananchi, Redio Nakuru Kenya, Mwenedu Redio huko Voi Kenya, sasa Redio ya Bungoma Kenya, vilevile vile kuna 255 Global Radio kule Tanzania, Storm FM Gate Hits FM Zanzibar na TKFM kule Tanga, miongoni mwa nyingine nyingi. Basi hebu tupate habari za dunia. Mashambulizi ya makombora ya Rusia kwenye mji mkuu wa Ukraine, Kiev, hii leo Jumanne, yameua watu wawili, huku vikosi vya Rusia vikijiimarisha zaidi kudhibiti mji mkuu. Meya wa Kiev ametangaza amri ya kutotoka nje kwa saa 35 kuanzia saa 2 usiku majira ya huko. Milipuko mikubwa ilisikika katikati ya mji wa Kiev kabla ya alfajiri. Meya wa Kiev, Vitali Klitschko, amesema leo ni wakati mgumu na mbaya. Ameongeza kuwa mji mkuu ambao ni moyo wa Ukraine utalindwa. Maelfu ya watu wameuawa katika mgogoro huo na mamilioni wengine wamekimbia. Mwandishi wa vitabu na mwanaharakati wa Uganda Norman Tumuhimbise ni miongoni mwa wanahabari tisa waliokamatwa kutokana na mawasiliano ya kuudhi polisi wamesema mapema leo. Ni mwandishi wa vitabu wa pili kukamatwa na maafisa katika miezi ya karibuni. Tumuhimbise ambaye anaongoza kundi la shinikizo la ndani ya nchi la The Alternative Movement na chombo cha habari cha mtandaoni Alternative Digital alikuwa anatarajiwa kuzindua kitabu, kitabu cha kumkosoa rais Yoweri Museveni tarehe 30 Machi. Basi inasemekana Tumuhimbise na wenzake walikamatwa na kuwekwa ndani ya gari na maafisa wa usalama waliokuwa na silaha Alhamisi iliyopita. Wajumbe wa Russia na Ukraine wanatarajiwa kufanya mazungumzo zaidi hii leo Jumanne wakati Rusia ikiongeza uvamizi wake wa takriban wiki tatu kwa kufanya mashambulizi ya mabomu katika mji wa Kiv na miji mingine mikubwa ya Ukraine. Duru ya mazungumzo ambayo ilifanyika Jumatatu kwa njia ya mtandao huko Belarus, kama vikao vya awali, haikupiga hatua wa yoyote. Wakati maelfu ya watu wanaendelea kukimbia vita nchini Ukraine, na raia wa Ukraine wanaofanya kazi katika nchi za kigeni walionekana kupanga foleni jana Jumatatu kwa saa kadhaa nje ya kituo cha treni cha mji wa Presmil huko Poland ili kusafiri na treni hadi Ukraine kuwasaidia wenzao. Na zaidi ya watu 50 wameuawa kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, katika mashambulizi yaliyofanywa na waasi wanaofikiriwa kuwa kutoka kundi la ADF chanzo kutoka eneo hilo kimesema awali leo christopher manyanderu anayefanya kazi na shirika lisilokuwa la serikali linalotetea haki za binadamu katika mkoa wa ituri amesema mauaji hayo ni kufuatia mashambulizi kwenye vijiji kadhaa amesema waasi wa adf walishambulia vijiji vinne jumapili na kuwa watu 19 katika wilaya ya irumu jana jumatatu waasi hao walishambulia vijiji vingine viwili na kuwa watu 33 ameongeza manyanderu Basi nakwambia hapo tu ni kionjo tu cha mziki wa Tekno, mwanamziki kutoka Nigeria ambaye jina lake kamili ni Augustine Miles Kelechi, na alizaliwa hapo Disemba 17 mwaka 1990 akiwa katika jimbo la Ebonyi huko nchini Nigeria. Basi inasemekana kwamba mm, kutokana na kwamba baba yake alikuwa mwanajeshi, walizunguka sana nchini Nigeria, akilelewa kwa takriban majimbo manne ya Nigeria kabla ya kuingia kwenye jukwaa la kimataifa la kimziki na sasa unajua kwamba ametamba kweli kweli akiwa Ame ameshirikiana na wanamziki wengine wakubwa wakubwa kutoka Afrika na nje ya Afrika, bila shaka. Na Tekno huyu ametamba sana na vitu vikali kama vile amegadon without you, hali kadhalika visualizer na enjoy na nyingine nyingi. Tekno amekuwa akitoa kitu kitu baada ya kitu, akishirikiana na watu kama Flavour na wengine wakali wakali. Bila shaka ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Wakati umewadia wa barazani, ambapo kulingana na swali au kuendana na hoja yetu ya barazani ni kuhusiana na swala la damu, na tuliuliza, je, uko tayari kuchangia damu iwapo itahitajika? Wengi wamejibu kama Mambo yanakwendaje? Mambo yanakwenda hivi. Basi ngoja niangalie moja kwa moja kwenye Facebook hapa, na muonda huyu simu mwingine ni Sayanda, ni Zakari Baltazar e, anasema vigezo inaweza kuchangia ila vigezo na masharti vizingatiwe. Anasema atoa damu kwa yule mwenye uhitaji, ila awe kundi la B. Natoa hapo hapo. Anasema tuna wengi sana na tunaendelea kusoma, lakini naona kwenye laini ya simu. Hebu tusikie kwanza mchango ulioko, jina na sehemu unakotokea. Uh, kwanza mimi kwa majina naitwa Sayenda Mabula Magesha nikiwa hapa Chibalanga wilayani Nyang'hwale mkoani Geita nchini Tanzania. Mimi kwa upande wangu uchangiaji wa damu, niko hiari kabisa kuchangia damu, kwa sababu unapochangia damu unaokoa maisha ya ya ya, ya mwenzetu. Kuna wenzetu wanapatwa na matatizo mbalimbali mbali ya upungufu wa damu ila wakati mwingine waka wanaweza wakapata ajali na vina vitu kadhalika. Kwa hiyo unapochangia damu kwa hiari, kwa moyo mmoja, hapo ari umemsaidia ndugu yako ili asije akapoteza maisha kwa ajili ya ukosefu wa damu. Na hata hivyo hili swala uchangiaji wa damu wakati mwingine huwa inatukuta kabisa, labda kwenye maeneo ya makanisani, mashuleni, hiyo vitu tumeshawahi kushuhudia na tumeshawahi kuchangia damu kwenye maeneo ya makanisani na mashuleni lakini kinachopaswa tu ni kwamba kuchangia damu ni kuokoa maisha ya wenzetu. Naam, na sasa, labda pengine, nikuulize kwa kifupi, unafikiria labda, kwa maoni yako, kwa nini baadhi ya watu labda pengine wanazembea au kuogopa uh, kutoa damu? Sasa pale wakati mwingine inakuja kama vile kama vile tuseme, imani potofu, maona aiweza kakuta mtu anasema kwamba mimi siwezi nikachangia damu alafu istoshe kuna kauli moja hivi nimeshawahi kuisikia, kwamba ila zila, sina uhakika, labda nje tu nifuatilie, kwamba unapochangia damu moja kwa moja unapunguza miaka ya kuishi. Kwa hiyo ndio kitu ambacho baadhi ya watu huwa wanaogopa sana kuchangia damu. Afu istoshe tena wengine wa, huwa wana nani, wanaona kama kwa mfano wanakuwa kama vile woga, yani ni uoga kabisa, kwa sababu unapotoa damu lazima utachomwa sindano kabisa. Asanti sana. Najua na kuna mwingine kwenye, kwenye laini ya simu, Jisandu Daga, karibu sana kwenye View Express, toa wa mchango wako. Haya, asante. kwa jina naitwa Jisandu Daga, ni mkazi wa Ruhumbo Nyika. E, mimi, mimi binafsi yangu anapenda kuchangia damu mara kwa mara, kila kila kila kipindi akipata ndugu yangu na, na, na pesa la kupungua la damu, naenda kumsaidia. E, na Uh, na unasema kwamba kishapewa damu inakuwa ni ni upungufu wa nani miaka, unakuwa na miaka michache. Hihiyo ni imani ya watu potofu. Mimi naomba uh, um, tu Watanzania wengi tu au dunia ujumla katuzidi kuchangia damu ndugu zetu walioko hospitali um, au ajali, ajali Naam, nashukuru sana okay. Nashukuru sana kwa mchango wako jisandu daga pamoja na wengine wengi walioandika ujumbe kwa njia ya Facebook na Mungu na Jasper Joas. Kuna Didas com, kuna Imani bin Chilchil anasema anatoka kule Kamanyo, Kamanyola DRC jimboni Kivu Kusini, anasema yuko tayari kabisa kuchangia. Kuna mwingine nani, jalanga jangala Bugumba, anasema pia yeye yupo tayari kabisa kuchangia, miongoni mwa wengine wengi Richard Kambale, Boniface baba Sarapia, Stephen ankery miongoni mwa wengine wote, tunawashukuru kwa kushiriki kwenye VOA Express barazani, na mwendelee kupata vitu, kwa sababu mambo hivyo ndivyo yanavyoendelea ndani ya, ya VOA Express. Bila shaka, bila shaka, endelea kutuma msikilizaji, eh, maoni yako tunayapokea vizuri kabisa. Basi moja kwa moja kamao, tunasema express bila muziki ai, kwenye, na moja kwa moja tunaruka hadi nchini Uganda, tunamkata yule King Saha anasema sivawo Msikilizaji, mambo mazito kweli kweli hayo. King Saha huyo, msikilizaji akitamba kweli kweli. Unajua anasema nini wewe, hii kitu inabidi ujifunze kilugha cha Luganda. Anasema hivi, anamshukuru dem mmoja tu, anasema yeye ndio alimkubali mm -hmm, na akamkubali kwa hali zote zile, akasema King Saha sasa anamshukuru, anamwambia ni wewe kabisa, mshukuru, mdada, mpenzi, yeah, wate, dada mpenzi, yani ni wimbo mshukuru wa kimapenzi mm. Tena sauti yake yenyewe inakueleza ni kabisa, wimbo wa kimapenzi yote akipandikia ndani ya VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington Washington D. C. D. C. mambo mazito mazito. Aha, sasa sasa, kama unapokuwa unatengeneza vitu kama hivyo, jue ni mtaalam zaidi katika masuala haya, lazima una ah, hapana mchezo nakuambia, vitu vizito na bielewa, unaposhukuru kwenye mapenzi inasaidia, sio sana sana, inasaidia sana. Lakini sasa ni vizuri pena tuelewe mm. Uh, kati ya mambo ambayo watu wanashauriwa kuhusu maisha ya kawaida na teknolojia imeendelea kupanda, uh, mambo tunavyotuma fedha au kupokea fedha tunatumia teknolojia mambo mengi pia hata mawasiliano mm. Lakini je, kuna ushauri upi kuhusiana na suala hili la utumaji na kupokea hela kupitia mitandao ya kijamii au kutumia teknolojia ya kisasa? Hebu tupate ushauri. Nahamasisha uh, watumiaji bidhaa kuweza kuwa waangalifu wakati wananunua kwa mitandao, kwa sababu uh, tumekuja kugundua ya kwamba wakati unapatiana uh, namba zako za simu, unapatiana jina lako na pia namba yako ya ID, kuna watu wengine ambao wanatumia vibaya. Na siku ya leo ama, uh, today's theme ni Fair digital finance. Wakati unanunua, wakati unatumia ile app ya pesa, wakati unanunua ama unauza uko kwa digital platform, ni vizuri uhakikishe ya kwamba a, ile information ama ule ile information ambayo inapatiana haitakuja kukudhuru wewe kama mnunuaji bidhaa ama mtumiaji hizo uh, platforms. Kwa hivyo siku ya leo ni siku muhimu sana, hatusherekei hapa Kenya tu, tunasherekea kila mahali ulimwenguni, kuhamasisha tu watumiaji bidhaa. Ni siku ambayo tunajivunia kwa sababu uh, wakati watu ambao wana tayarisha ama wanaprodusi bidhaa zao wao hufikiria tu juu ya faida, lakini hawafikirii kwa yule mtumiaji. Kwa hivyo hii siku ni siku kuu kwa sababu tunaitumia kuhamasisha watumiaji bidhaa waweze kuwa waangalifu, yaani wakae chonjo, wakati wanatumia a mitandao ya kidijitali na pia katika kila shirika katika kila department kunakuwa na kitu inaitwa Consumer Protection Department. Ni vizuri ukienda, unauliza kwenye hii department ya Safaricom, wapi Consumer Protection Department? Kwenye hii department ya Airtel, wapi Consumer Protection Department? Ama hawa watu wengine ambao wamekuuzia bidhaa Changamoto inakuwa kwa wale ambao hawana physical office kwamba wako na ofisi yao kwa mitandao ya kidijitali. Kwa hivyo ikifika mahali hapo, unatuletea sisi kama Consumer Trust Association na tutaweza kukuelekeza jinsi ya kufanya. Sasa kabisa, Amina Chomba ameandaa ripoti hiyo, ikiwa leo anakuambia ni siku ya haki ya mtumiaji bidhaa na huduma, wanasema Consumer Rights Day. Aha, ndio consumer protection kwamba ni lazima ulindwe wewe kama mtumizi au mteja. Naam, kuna mita, kuna uh, mikakati ya kukulinda kutokana na labda na utapeli na mambo kama hayo safi sana, sana. Aha, tunaendelea kwenye VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC, na mkomuona Patrick Nduima na yuko tayari kabisa na baadhi na ya mayo yanayovunwa kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari kwako Patrick yanayogonga vichwa vya habari vya mitandao tofauti ya kijamii, tuanzie huko Tanzania. Msanii kiongozi katika tasnia ya bongo fleva, Diamond Platinum, amesema iwapo hapatiwi mirabaha na Chama cha Haki Miliki Tanzania KOSOTA, itakuwaje apewe tuzo za Tanzania Music Awards zinazoandaliwa na serikali? Diamond amesema hayo jana Jumatatu, Machi 14 wakati wa mahojiano maalum yaliyofanyika na kituo cha redio cha Wasafi FM alipofika kwa ajili ya kutambulisha EP yake mpya inayokwenda kwa jina la Foa, First of All, ambayo aliiachia rasmi usiku wa kuamkia Machi 11, Global Publishers imeripoti. Kimsingi Rais wetu Mheshimiwa Samia Suluh ana nia njema sana ya kuwasaidia wasanii, lakini kama kuna watu wamepewa nafasi huku chini kushughulikia mirabaha inabidi waangaliwe, wasije kuitia doa serikali na nia yao njema. Kwa mfano, kama mrabaha tu huwezi kunipa je, tuzo tanipa? Amesema Diamond. Ikumbukwe kuwa Diamond ni miongoni mwa wasanii wakubwa nchini ambao hawajapewa mirabaha na Kosota licha ya kazi kubwa anayoifanya na, na umaarufu wake, huku ikielezwa chanzo cha kukosa mirabaha ni kwa kuwa nyimbo zake hazichezwi na vyombo vingi vya habari nchini. Tukisalia huko Tanzania, Jacqueline Wolper, ambaye siku hizi wanamuita Mama P, ni mwanamama mjasiriamali wa Bongo Movies, ambaye amevunja ukimya juu ya uwezekano wa watu wa Instagram kuvunja ndoa ya mtu mchana kweupe. Global Publishers imeandika, Wolper anasema hivi sasa unaweza kuamka asubuhi kumekucha, au mchana kweupe, ukashangaa watu wa Instagram wamevunja ndoa yako bila kutarajia, ghafla tu. Mimi sijui nitoe ushauri gani, lakini kuna vitu kama video za kuunganisha zinaumiza sana familia za watu. Naomba tuache kidogo, au tupunguze ili ndoa zidumu. Wanajeshi wawili wa, wa, wa Ukraine ambao walikutana vitani mwaka 2015 wameamua kufunga ndoa wakiwa uwanja wa vita, ambapo vikosi vyao vinaendelea kupambana vikali na majeshi ya Rasia. Wanajeshi hao ambao kwa sababu za kiusalama majina yao hajawekwa wazi walikutana kwa mara ya kwanza mwaka 2015 wakati wa vita vya Dombas ambapo miaka saba baadaye hatimaye wameamua kufunga ndoa. Ndoa hiyo imefungwa katika mji wa Brovary nje kidogo ya mji mkuu wa Kiev, huku wakieleza kwamba wanapitia katika wakati mgumu kutokana na vita hivyo. Sherehe ndogo ya ndoa hiyo ilifanyika Jumapili katika hospitali ya Brovary ambapo wamefunga ndoa wakiwa katika nguo zao za kijeshi na kushindikizwa na wanajeshi wenzao kadhaa. Ni hayo tu kuhusu yavuma mitandaoni, kwenu wenzangu hapo studio namba 15 asante uh, sana mzee wa kazi Patrick Ndwimana, baada ya kuangusha vitu vizito vizito hivyo kwenye yale nayojiri kwenye mitandao ya kijamii. Basi sio mchezo. Tunapoelekea kutamatisha Vue Express jioni uh, ya leo, ni kwamba kwenye swali letu tuliuliza, uh, tundulisu alisema kwamba ama aliashiria kwamba atarejea Tanzania. Tukauliza, je, unadhani ni wakati mwafaka kwa wakimbizi wa kisiasa kurudi nchini? Sawa, basi nianze na maoni yako mengi kwelikweli, lakini tupitie haraka haraka. pana zana John pikipiki ee, anasema piki. piki. nyumbani ni nyumbani tu. Kuwa mwanasiasa haimaanishi kwamba ni adui wa nchi yake. Kwenda nchi jirani sio mpaka umekimbizwa. Hata wakosa gwani ana haki ya kurudi nyumbani bila shaka. Charles Buzenganwa hayuko Tanzania, anasema Tanzania hatuna wakimbizi wa kisiasa kamwe, bali wapo wale wana mambo yao binafsi. Haya, nielekee kwake nani huyu, kutoka Kigali anasema kata kwangu, naitwa Kigali Kagili anasema, maoni yangu, hatuwataki wanaokwenda kusema vibaya juu ya nchi yetu. E, kwa makuhakika kama wamekimbia basi wabaki huko. Haya. Ha, kuna mwingine bado anasema kwamba Tanzania haina kabisa wakimbizi wa kisiasa na huyo jamaa alikuja bongo akiwa na pasi ya kurejea Belgium baada ya uchaguzi. Haya, naye huyu mwingine nani? Anasema Richard Kambale yuko DRC anasema toka Beni, ni siasa tu hizi ambazo zimewasumbua na ama kweli, kama amejipanga basi hakuna shaka akarejea nyumbani kwao. Agapta Ngonya anasema anaona kwamba ni muda mwafaka wa kurudi, maana mchango wake, mawazo yake, fikra zake ni muhimu sana katika kuijenga Tanzania. Ni baadhi tu ya majibu kutokana na swali letu. Bila shaka, bila shaka, endelea kutoa maoni yako. Basi tutakamilisha Express na wimbo tena wake Brown Mauzo, Moyo Wangu, ikiwa ni kibao kipya kabisa cha msikilizaji ambacho kimetoka muda mfupi uliopita. Ni washukuru wote upande wa pili, Aida Isa hapa studio zangu, Harison Kamau, uh, msimamizi hadi Yariami, nakuambia pata vitu kutoka vyu Express. Kwa heri kwa sasa, no, so,