Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani. Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Leo kipindi hiki ni makala maalum, tukiangazia mengi yanayoendelea nchini Ukraini wakati wa uvamizi unaotekelezwa na Russia na jinsi hali hiyo inavyoathiri mataifa ya Afrika wakati ambapo baraza la Umoja wa Mataifa limepiga kura na nchi 17 za Afrika zikakosa kupiga kura ya mswada huo wa kutaka kuikaribia Russia kwa sababu ya uvamizi huo. Kadhalika, tunaangalia wanachosema wanafunzi waliokwama huko nchini Ukraine, pamoja na wazazi wao walio katika eneo la ukanda wa Afrika mashariki na kati. Ni waandishi wa habari tu ambao wanaweza wakatusaidia, na tunashukuru kama mnaweza kututafuta na kutuuliza, na Mungu atawabariki sana ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Nchi zipatazo kumi na saba za kiafrika hapo jana Jumaatano zilijizuia kupiga kura katika e, baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambayo ilikuwa ni, yakula, ni Russia, ya kulaani uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine kama ishara ya shinikizo zaidi za kimataifa dhidi ya Moscow. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambalo wiki hii limekuwa likiketi kwa kikao cha dharura ambacho pia ni nadra na kinachoweza tu kufanywa iwapo kuna tishio kubwa la usalama wa kimataifa, lilipiga kura kulaani kile hoja hiyo ilisema ni uchokozi dhidi ya Ukraine. Na hii ni kufuatia uvamizi wa Russia kuanzia Februari 24 hadi leo dhidi ya jirani yake kura hiyo ambayo kwa kiasi kikubwa ni kiishara tu kwa kisiasa, kwa sababu haina nguvu ya kisheria inamaanisha kwamba Umoja wa Mataifa umetangaza uamuzi wa, wa Mosco kuwa ni ukiukaji wa mkataba wa Umoja wa Mataifa hususan kwa sababu ya vitendo vyake katika siku chache zilizopita. Kura hiyo imekuwa ni ya kwanza katika miaka 40 kwa baraza hilo kuu kukaa na kupitisha azimio la kukemea uchokozi wa nchi mwanachama. Kenya, Ghana, Gabon, Rwanda, Jibuti na Congo pamoja na Somalia na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo zilipiga kura za ndiyo, lakini takriban nchi 35 hazikupiga kura, zikiwemo Rusia yenyewe na China na vilevile vile mataifa ya Afrika kama vile Burundi, Senegal, Sudani Kusini, Afrika Kusini, Uganda, Mali, Msumbiji na Tanzania. Ethiopia haikushiriki katika upigaji kura huo. Lakini Eritrea na Korea Kaskazini pamoja na Siria zilipiga kura kupinga azimio hilo. Katika kipindi hiki tutakuwa na mahojiano na watu mbalimbali mbali. lakini kwanza tupate ripoti hii ya hali ilivyo kwa wakazi wanaotokea barani Afrika walio katika nchi ya Ukraini kile kinachowasibu. Ripoti hii imetayarishwa na Mkamiti Kibayasi. Wanafunzi wa Kiafrika ni miongoni mwa maelfu ya watu wanaojaribu kukimbia Ukrain na kuingia Poland, Romania na nchi nyingine jirani. Agustin Akoi Kolie ni mzaliwa wa Liberia, amekuwa akisomea udaktari katika mji wa Ternopil, kusini magharibi mwa Ukraine. Aliondoka nyumbani Jumamosi kwa kile kilichobadilika kuwa safari ya saa sita kwa gari ndogo na kisha kutembea kwa miguu kuelekea mpaka wa kusini na Romania. Katika kivuko cha mpaka alisimama kwenye mstari usiku kucha katika hali ya hewa iliyo na baridi kali kabla ya kuruhusiwa kuingia Suchava, Romania. Mamlaka ya Ukrain imetoa kipaumbele kwa wanawake na watoto wa Ukrain kuliko wageni wanaojaribu kuondoka nchini humo, kama ambavyo Holie alivyoshuhudia. hata ukiwa kwenye foleni kama ni raia wa Ukrain njoo, inakubidi usogee pembeni na kuacha njia kwa raia wa Ukrain kusonga mbele. Ni kipindi cha majira ya baridi kali Ukraine, ilikuwa siku yenye baridi kali, mikono yangu, miguu na kila kitu vilikufa ganzi kwa sababu ya baridi. Wanafunzi wengine walizimia kwa sababu ya kupigwa na baridi kali. Kulikuwa sehemu ya kukaa, hakuna chakula, inabidi ufanye kila kitu mwenyewe. Kulikuwa na hata vitendo vya uchokozi vilivyonaswa kwenye video na rafiki wa Kolie wakati walipokuwa wakisubiri kuvuka mpaka. Kipande cha video kinaonyesha wanaume kadhaa waliovalia sare kwenye upande wa mpaka wa Ukraine wakiwasukuma watu ambao Kolie aliwaita wanafunzi wa kigeni wakiwa wameketi chini na kutoonekana vizuri nyuma ya gari lililoegeshwa. Haijulikani ikiwa hawa ni walinzi wa mpaka wa Ukraine wanaosukuma wa watu. Hashtag Africans in Ukraine imekuwa ikivuma kwenye Twitter kukiwa na machapisho ya klipu za video na maandishi yanayodai kuteswa vibaya kwa waafrika wanaojaribu kuondoka Ukraine. Chizoba Okor, mkazi wa New York na mzaliwa wa Nigeria, amekuwa akishirikiana baadhi ya video hizi kwenye blogu yake Africans in Diaspora. Tangu uvamizi huo, wamekuwa wakijaribu kutoka eneo la vita kwenda maeneo salama au nchi nyingine kama Romania, Poland na kadhalika been..., lakini imekuwa vigumu kwao kufanya hivyo kwa sababu labda hawaruhusiwi kwenye mabasi au treni, au wanapopanda mabasi au treni wanatolewa nje. Maafisa wa Ulaya wanasema kila mtu anatendewa sawa mara tu wanapovuka mpaka kutoka Ukrain. Balozi wa Poland nchini Nigeria, Joana Tarnawoska, alivyoambia vyombo vya habari vya ndani kwamba kila mtu anatendewa haki mpakani na kuongeza kwamba baadhi ya raia wa Nigeria wamevuka mpaka kuingia Poland. Lakini mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika alitoa taarifa Jumatatu akisema kwamba wanasikitishwa na ripoti kwamba raia wa kiafrika nchini Ukraine hawaruhusiwi kuvuka mpaka kwenda sehemu salama. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marekani aliambia VOA kwamba kitendo chochote cha ubaguzi wa rangi hakifumbiwi macho na tume ya Ulaya pia iliambia VOA kuwa hivi karibuni itapendekeza kuanzisha maelekezo ya ulinzi wa muda kuwasaidia watu wanaokimbia Ukraine. Kolie, mwanafunzi raia kutoka Liberia, alisema mara tu alipovuka mpaka kuingia Romania, kila kitu kilienda shwari. Kulikuwa na chakula cha bure, kila kitu, kwa wakati huo kulikuwa bure Unaweza kuchukua chochote unachotaka, unaweza kula chochote unachotaka. Walikuwa hata na mablanketi kwa sababu ya baridi kama hii like. Kolie alisema wasafiri waliowasili waliambiwa watapata msaada wa chakula na malazi kwa siku thelathini. Kisha alikuwa na ombi hili kwa jumuia ya kimataifa. Huu ni wakati mgumu kwa wanafunzi wa kigeni walioko Ukraine. Kwa hivyo ninatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kwa njia zozote ambazo wanaweza kuwasaidia wanafunzi wa kigeni wanaokwenda katika nchi nyingine za Ulaya kutafuta hifadhi. Wanapaswa kujaribu kadri wawezavyo kwa njia yao wenyewe kuwasaidia. Zaidi ya watu laki sita na elfu sitini wamekimbia Ukraine tangu uvamizi wa Russia ulipoanza Alhamisi iliyopita ya Februari 25 kulingana na UNHCR. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Tunaungana naye Jano Suleshi Kumar Gosain. Huyu ni mzazi mmoja wa wazazi ambao watoto wao wako nchini Ukraine, wengi wao wakiwa ni wanafunzi. Anaungana nasi kutoka Mwanza, lakini anatuambia hasa yuko wapi, na vilevile anatuambia mtoto wake e, ni nani na yuko katika maeneo gani na labda anasoma nini, kisha tutaendelea. Naishi Mwanza na mtoto wangu anaitwa Pritvi Suresh Kumar Gosain, na yeye yupo Sumi State University, mwaka wa tatu anasomea udaktari. Naam, labda kwa wasikilizaji wanaosikia haya kwa mara ya kwanza, tueleze ni nini ambacho kimemkumba mtoto wako na ni vipi ambavyo nyinyi kama familia mnaliangalia suala hili? Unajua, tulikuwa tunaona kama pengine labda ni maongezi tu, wanaongea labda haitatokea, na tulijaribu kuongea na watoto kuwaambia kwamba kurudi nyumbani, wakasema hapana, haya ni maongezi tu, mara kwa mara huwa wanaongea, lakini hatukutegemea kama itatokea hivyo wakati tumefahamu kuja kushtuka, tukaona kwamba tayari wameshaanza kupigana, na tunatafuta njia za usafiri tunakosa. Sasa ni ni ngumu kwa kweli kwa familia, tunajaribu, tunawasiliana nao wote kwa ujumla, sio wakwangu tu, kwa sababu wako wengi. Kama ukienda Sumi wako wanafunzi wengi sana wa Kitanzania tunawasiliana nao kila siku karibia mara sita mara saba. Hebu tueleze ni katika mazungumzo yenu ni nini ambacho wanakieleza, sio tu huyo mtoto wako kama ulivyosema, lakini kwa ujumla o, wanasema hali ikoje na ni kwa nini labda hawawezi kupata namna ya kuondoka walipo wakaenda katika maeneo yaliyosalama zaidi? Sawa, so, wao wako Sumi. Ukiangalia Sumi iko karibu sana na boda ya Rusia, unaona sasa, alafu kwenda sasa kama kuelekea mbele, kwa sababu ukiangalia mi miundo mbinu tayari imeshaharibiwa, kama kuna daraja ambalo limevunjwa, railway station ambayo haifanyi kazi. Sasa kwa wao inakuwa ni shida sana kuweza kupata usafiri na kutoka. Na pia uoga, pia wanaogopa kwamba itakuwaje. Kwa hiyo hiyo pia inachangia. Na wako wako, wako, wako wengi una, una wanaona kwamba ni tabu, yani jinsi ya kutoka wanaona tabu sana na kweli ukiangalia, wakikutumia hata picha, hakuna njia za kupita eh? Wataondokaje hawa watoto? Na wako wengi na hawataki kuachana, wanataka wanasema, hatutaki kumwacha mtu nyuma kwa sababu sisi ni Watanzania na wote tunataka tuondoke kwa pamoja. Sasa tunajaribu kutafuta labda msaada huku na huku, lakini sasa pia inakuwa ni ngumu kwa sababu ukizingatia labda pia Tanzania hatuna ubalozi wa Ukraine. Bila shaka bila shaka. Na pamoja na hayo ni kwamba taarifa tulizo nazo ni katika nchi zingine, uh, hata nchi jirani kama Kenya na Uganda uh, na zinginezo uh, kuna wale wanafunzi ambao wanauliza je, nini serikali inaweza kufanya. Uh, uh, kama uh, Tanzania kama ulivyoeleza hamna ubalozi, lakini serikali nayo inasemaje kwa sababu kunaweza kuwa na balozi uh, ndogo katika nchi zilizo karibu au ofisi ambazo zinaweza kusaidia eh, wale raia wa nchi hizo za Afrika Mashariki hapo Tanzania, nini kinachoelezwa Tanzania wanasema tu, wamejana, walituambia kwamba wametuma timu tayari ambayo inakwenda Poland kushughulikia, unaona, lakini ukiangalia zaidi kwamba wametuma timu sawa, watakwenda Poland watashughulikia watoto ambao wako wa-tayari labda, wako njiani au wengine wako kama Kakiv, wengine kama wako Kiv, lakini ukija ukiangalia walioko Sumi wako mbali sana. Eh, jinsi ya kuwafikia hata sisi wazazi tunakaa tunafikiria kwamba wanawafikiaje wana eh, hilo ndo linalotuumiza tu, eh, tunashindwa na yani hata kwa sasa kwamba hata leo wamekwenda kwenye masupermarket wamekuta chakula hakuna Unaona, sasa watafika, watakosa chakula, watakosa madawa, watoto wataugua. Alafu kingine sasa, hawatakufa na vita, lakini watakufa na njaa. Unaona, sasa tunasubiri, tunasubiri. Wamesema kwamba wametuma timu na Isa, tunasubiri. Na wazazi pia, unajua tunaumia eh? kwa sababu ni watoto ambao wako mwisho kabisa, wako Sumi. Ukiangalia Sumi ni, ni karibu sana boda ya Rasia. Sawa sawa kabisa, na tukienda kumalizia bila shaka, na wanaonyesha ujasiri mkubwa. Tukielekea kumalizia mahojiano haya, labda nyinyi kama wazazi, mkapata nafasi ya kuzungumza labda na serikali na uongozi wa Ukraine na hata uongozi wa Russia, labda ni ujumbe gani mnaweza kuwapatia? Sisi tunaomba kitu kimoja kwamba sio watoto wetu tu, kwa sababu hata waraia walioko Ukraine na wao pia ni binadamu. He, haya mambo wangekaa chini wakayamaliza, kwa sababu wanashindwa kumaliza, watu wanaumia, kuna wazee, kuna watoto, lakini wangekaa chini wakafikiria kwamba sio wao tu, kuna watu wengi ambao ilo, wanaumia na hiyo vita, unaona hiyo ndo kwa tuna washauri kwamba wangeacha wakaangalia kwanza ubinadamu, maanake ubinadamu ndo kitu kikubwa sana lakini pia mtangazaji, nilikuwa naomba ombi langu bado tunaomba mumwangalie kwa jicho la tatu, wanafunzi walioko Sumi. Naomba tafadhali, tunaomba asante sana. Jano Suleshukumar Gosain kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Nimesikia wapo ukieleza kwamba una ujumbe ambao ungetaka kutoa kwa waandishi wa habari kama sisi. Waandishi wa habari ndio nyewe mnaweza mkatusaidia, kwa sababu sauti zenu zinafika mbali Nyiye ndo mnaweza mkutusaidia, mkipaza sauti zenu, watoto wetu ndo wanaweza wakatoka. Ni waandishi wa habari tu ambao wanaweza wakatusaidia, na tunashukuru kama mnaweza kututafuta na kutuuliza. Tunashukuru sana, na tunaomba mwendelee hivyo hivyo, na Mungu atawabariki sana. Asante ah, sana Jana kwa kuzungumza nasi moja kwa moja kutoka hapo Mwanza, Tanzania. Asante, asante, asante sana. Naam, unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, tukitoka huko Tanzania, kama nilivyokueleza, ni makala maalum, tunakwenda mpaka nchini Kenya ambako mwenzetu Jason Nyakundi anatueleza athari zingine za mzozo wa Ukraine na Rusia dhidi ya nchi za Afrika Mashariki. Kwako Jason, asante sana. BMJ, Muraithi. Wakati Urusi inaongeza harakati za kuishambulia Ukraine, Mamilioni ya watu walio mbali na nchi hizo wameanza kukabiliana na matokeo ya maisha halisi ya mzozo huo. Ukrain imekuwa ikijulikana kwa karne nyingi kama ghala la mkate la Ulaya, akiwa muuzaji mkuu wa nafaka kwa nchi za Afrika, hususan kaskazini mwa Afrika na kuanzia mashariki ya kati hadi kusini mashariki mwa Asia. Miongoni mwa mazao hayo ngano ndiyo muhimu zaidi, kwani ndiyo chanzo kikuu cha chakula kwa wakazi wanaotegemea mauzo ya nje ya Ukraine. Nje ya Afrika kwa mfano nchi ya Lebanon huwa inaagiza tani 1700 za ngano kutoka Ukraine. Nchini Libya, ambapo ngano pia ni muhimu kulisha taifa, asilimia 43 ya bidhaa zinazoagizwa kutoka nje zinatoka Ukraine. Hali ni sawa nchini Tunisia ambapo asilimia 32 ya wakazi wanategemea ngano ya Ukraine. Kwa ujumla, takriban nchi kumi na nne zinategemea Ukraine kukidhi karibu asilimia kumi ya mahitaji yao ya ngano. Walter Nguma ni mtaalamu wa masuala ya uchumi kutoka nchini Tanzania. Ukija kuangalia kwamba katika mzozo huu ambao kwa upande wetu huku Afrika namna ambavyo tunaweza tukaathirika na, na hasa upande huu wa Afrika ya mashariki tukaathirika na mzozo huu unaendelea kati ya Rusia pamoja na Ukraine ni hasa katika upande wa, wa ngano, ngano ambayo huwa tumezoea kuchukua kutoka Rusia. Rasia amekuwa akiuza ngano hasa katika nchi ya Tanzania na Kenya eh, kuna Sudani huko na nchi nyingine za Afrika ikiwa ni pamoja na Egypt eh, kule Misri pamoja Mujan. na Afrika ya kusini ni sehemu ambazo eh, Rasia kwa hapa Afrika zimekuwa zikiuza kwa wingi sana ngano, na ndio maana katika takwimu za mwaka elfu mbili na ishirini inaonyesha kabisa kwamba eh, Rasia ameweza kuuza ngano eh, Afrika ambayo imeweza kumpatia kiasi cha dola bilioni nne. Kwa hiyo unaweza kuona kabisa kwamba e, ngano nyingi tunaitegemea sana kutoka Russia na ukiangalia e, lakini sisi sio kwa wingi sana Kenya na Tanzania sio ile, siyo ile sana. Na ukiangalia... e, ukilinganisha na ilivyo kule Misri, Misri ndio ambao wanapokea sana ngano nyingi kutoka kule kutoka kule Russia, lakini ukija kuangalia kitu kingine ambacho tunaweza tukaja kwa tupatia madhara kutokana na mzozo huu ni kupanda kwa bei za mafuta, kama unavyofahamu kwamba e, Russia ni mojawapo ya taifa ambalo le, e, taifa namba mbili duniani ambalo linaongoza kwa, kwa kuzalisha mafuta na kuuza pia. Kwa hiyo unaweza ukaona kabisa kwamba hata hivi sasa hata Tanzania hapa ukiangalia Tanzania tayari bei ya mafuta imeanza kupanda. Uh, kwa hiyo unaweza kuona kwamba ni kwa kiasi kikubwa e, kwenye mafuta tutapata kuathirika kwa sababu wale washirika ambao wanauza mafuta Afrika wanafanya pia biashara e, na nchi ya Russia, unazungumzia makampuni kama vile Shell pamoja na Total. Hawa ni e, wana ile tunasema ni joint venture e, kati ya kati ya hayo makampuni na, na, na serikali ya Russia, pia bei hiyo itapanda kwa sababu hata haya makampuni hayawezi yakanunua mafuta kule Russia kwa sababu ya ule mfumo wa ulipaji wa kimataifa kuwa umezuiwa. Kenya, nchi yenye nguvu ya kiuchumi kanda ya Afrika Mashariki na mwanachama asiye wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, imeenda mbali zaidi. Katika hotuba yake ya kusisimua, balozi wa Kenya katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Martin Kimani alisema uadilifu na uhuru wa Ukraine umekiukwa, mkataba wa Umoja wa Mataifa unaendelea kufifia chini ya uvamizi wa watu wenye nguvu. Ghana na Gabon mataifa mengine mawili ya kiafrika kwenye baraza la usalama la umoja wa mataifa pia yalilaani Urusi. Dr Martin Oloo, ambaye ni wakili na mtaalamu wa masuala ya diplomasia, anasema ukosoaji wa Urusi kutoka kwa nchi ndogo kama za Afrika unaweza kuwa na madhara yake. Kumbuka ya kwamba wakati kama huu ambapo kuna vita, na hasa Urusi inahusika na Uchina inahusika, inabidi nchi zingine ambazo kwa kweli zinaegia upande wa Magharibi pia ziweze ku Kuku, kuku, kuku, kuhusika. Kwa hivyo ni chaguo unalofanya, na kwa afrika ya mashariki hasa Kenya zaidi uh, kuchukua upande wa magharibi kutawagharibu marafiki hasa, hasa marafiki wa Kichina. Uh, tuna biashara kubwa, tuna mikopo, tuna uhusiano wa karibu na hasa Uchina, na mara nyingi kama Kenya tumeangazia suala hili la Uchina na binadamu ni mambo ya kidemokrasia. Kwa hiyo wachina hawa hawana haja. Kwa hivyo tunapoenda kule mara nyingi huwa tunapata eh, kidogo tunaangaziwa vibaya na nchi za magharibi, nchi ambazo zinaangazia hizi nchi kusema kwamba nchi za kiimla, nchi ambazo zinakandamiza uh, ha, haki za kibinadamu. Kwa hivyo sisi kwetu tupo mahali pagumu, tunawapenda Mare, Marekani kwa sababu ya demokrasia na kwa sababu ya uhusiano, na pia tunapenda Uchina kwa sababu ya maendeleo na kwa sababu hatuulizi maswali sasa tukianza kuuliza pia maswali katika uh, Urusi e, eh, hmm. na China itatuambia mnatakaji na kwa hivyo utaona ya kwamba tutapata tuko katika njia panda hapo. Kenya tayari ishasema ya kwamba hawakubali uvamizi wa Ukraini. Ukraini ni nchi huru, nchi ambayo inaweza kujiendelesha, na katika Urusi kuivamia na kutaka kubatilisha serikali yake uh, ni uchokozi kwa upande wa demokrasia, kwa upande wa utawala wa nchi hiyo ya Ukraini. Kenya inaurusi na mimi nimependa kusema kwamba hilo ndio jambo nzuri kwa sababu, katika kidiplomasia, hamna sababu yoyote hamna kizingizio chochote ambacho kinaweza kuwa kukubalika kwamba huku tukiona nchi fulani kubwa ambayo ina uwezo mkubwa ikinyanyasa nchi zingine ndogo. Bei ya mbolea nchini Kenya inatarajiwa kupanda zaidi ya shilingi elfu saba za Kenya au dola sabini kwa mfuko wa kilo hamsini kwa hofu kwamba uvamizi wa Urusi dhidi ya Ukraine utapunguza usambazaji wa kimataifa. Waziri wa kilimo nchini Kenya Peter Munya Jumanne aliliambia bunge kwamba gharama ya bidhaa za kilimo inaweza kupanda iwapo wakulima hawatapewa ruzuku. Alisema kiwango kikubwa cha mbolea huagizwa kutoka nchini Urusi, na mzozo huu huenda ukachangia kupanda kwa bei ya bidhaa hiyo. Kulingana na Bwana Nguma, serikali zinahitaji kuchukua hatua za haraka kuwalinda watu wao kwa kiasi kikubwa ni kuangalia namna ya kuweza kusimamia e, bei za mafuta, na namna pekee ya kuweza kusimamia bei za mafuta ili kuto kuathiri sekta nyingine za kiuchumi ni ni serikali zetu zikubali, zikubali kabisa kwa dhati kuto kupata faida kubwa kutokana na biashara ya mafuta. Kwa sababu ukija kuangalia katika nchi zetu hizi za Afrika Mashariki, Kenya, Tanzania na wapi, unakuta kwamba wametegemea e, utegemezi mkubwa wa mapato umewekwa kwenye mafuta pia. Kwa hiyo unakuta kwamba kuna kuna msururu mwingi wa tozo pamoja na kodi nyingi. Kwa hiyo lazima serikali kwa lengo wanasema ya, ya, ya, ya uchumi wa nchi zetu hizi na hasa ukizingatia kwamba tumetoka kwenye kuweza kurikava kutokana na zile athari zilizozipata za COVID kumi na tisa, basi ni vyema wakakubali tu kwamba ni afadhali wakapata hasara kidogo au mapato yakapungua kidogo, ili kusababisha uhai wa sekta nyingine. Kwa hiyo wa, waendelee kupunguza baadhi ya zile tozo pamoja na kodi, ili angalau hii bei isiende juu, kwa sababu hii bei ikienda juu italeta madhara katika sekta nyingine. Maana yake ni kwamba usafirishaji wa bidhaa utakuwa ni mkubwa, kwa hiyo tutategemea kuona gharama ya vyakula ikiendelea kwenda juu, kama wanavyoona hata hapo Kenya gharama ya vyakula iko juu. Kwa hivi sasa, bei ya mafuta tayari imepanda hadi zaidi ya dola mia moja kwa pipa, na kufikia kiwango cha juu zaidi tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne. Bajeti ya nchi zinazozalisha mafuta kama Nigeria na Angola zinaweza kuongezewa kutokana na kupanda kwa bei, lakini gharama ya usafiri huenda ikapanda kwa watu katika bara zima la Afrika hii itakuwa na athari kwa bei ya karibu bidhaa zingine zote. Ni sauti yake Jason Nyakundi, mwandishi wetu akiwa na Nairobi nchini Kenya. Msikilizaji, naona hapa studio muda unanipa kisogo, na Jason Nyakundi kwa hivyo anatukamilishia kipindi hiki cha kwa undani. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Muridhi. Usikose kuungana nasi hapo kesho Inshallah tukikuletea kipindi cha jukwaa la waandishi. Tuonane hapo kesho majaliwa. Mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Tuna wageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki hey. mokili ekoti matata eric mandala le docteur des ignorants maia i maria piron mamana erika alvina e naziria mandala