Uh, yes, what, what, uh... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanayokujia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Sandei Shomari. Tunasikia pia kupitia washirika wetu Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko nchini DRC tunasikia kupitia Radio Butembo na Radio Progress mjini Bunya. Na katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida la wiki ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yanayotokea ya Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Rais Tayip Erdogan atamwambia mwenzake wa Rusia Vladimir Putin siku ya Jumapili kuzuia uvamizi wa Rasia nchini Ukraine, msemaji wa Erdogan amesema huku akiongeza kuwa ni jambo la kushangaza kutarajia mazungumzo kati ya Moscow na Kiev kutoa matokeo wakati kati mapigano yakiendelea. Mwanachama wa NATO Uturuki anashiriki mpaka wa baharini na Ukraine na Russia katika Black Sea na ina uhusiano mzuri na nchi zote mbili. Ankara imepinga vikwazo dhidi ya Moscow lakini pia imeelezea uvamizi wake wa Ukraine kama haukubaliki, ikitoa wito wa kusitisha mapigano na kujitolea kuwa mwenyeji wa mazungumzo ya amani. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Istanbul, msemaji wa rais Ibrahim Kalim amesema Erdogan atarudia pendekezo hilo kwa Putin kwa njia ya simu siku ya Jumapili, angemwomba Putin kutoa fursa kwa kusitisha mapigano, kusitisha mashambulizi yake na kusaidia kuweka njia zinazohitajika kwa ajili ya kuhamasisha watu na usafirishaji wa misaada. Tunaangazia hatua gani tunaweza kuchukua hapa ili kuzileta pande kwenye meza ya mazungumzo na kuzishawishi upande wa Urusi kuacha, Kalim alisema, akiongeza kuwa ni muhimu kwamba Moscow ilikuwa na mwenzake wa kuaminika kuzungumza naye. Mtandao huu wa uaminifu na Russia lazima uwekwe wazi kabisa kwa mazungumzo haya diplomasia, ili iweze kufanikiwa, alisema. Vinginevyo itakuwa haiwezekani kwa kanda nzima, ikiwa ni pamoja na Russia na Ukraine, kutoroka kutoka kwenye uharibifu huu. Kelin pia alisisitiza ukosoaji wa Ankara juu ya vikwazo ambazo nchi nyingi zimeweka kwa Russia tangu uvamizi huo, akisema hatua hizo zinapaswa kuwa na lengo la kukomesha vita. Ekwatorio Gine imetoa fidia kwa familia 84 zilizoathiriwa na milipuko mwaka jana katika kambi ya jeshi huko Bata, imetangazwa kwenye televisheni leo. Milipuko minne ilipiga katika kambi ya Nkoa Ntoma katika eneo tajiri la mafuta la Bata na kuua watu 17 na kujeruhi wengine 16. Shambulio hilo lilitokea Machi 17 mwaka 2021. Shambulizi hilo liliharibu majengo na nyumba za makazi ya watu zilizoku na hapo Teodoro Nguema Obiang Mangue makamu wa rais na mtoto wa rais aliyetawala kwa muda mrefu aliongoza sherehe Ijumaa na Jumamosi kwa ajili ya kutoa fedha hizo. Serikali ya Ikotorogine imetoa dola milioni moja nukta moja kwa ajili ya malipo ya fidia kwa athiriwa. Televisheni ya TVGE imeeleza malipo haya ni pamoja na familia ambazo zimepoteza wapendwa wao katika mlipuko huo. Bata inakaribu watu milioni moja nukta nne wengi wanaishi kwa umaskini mkubwa licha ya kuwa na utajiri mkubwa wa mafuta na gesi. Teodoro Bianguema ambaye ameongoza taifa hilo dogo kwa zaidi ya miaka 42 ameshitumu ameshutumu jeshi kwa uzembe wa kuhifadhi silaha na milipuko karibu na makazi ya watu. Mwaka jana mwezi Julai, mahakama ya kijeshi ilihukumu wana jeshi wawili miaka 35 hadi 50 jela kwa kosa la uzembe. Hata hivyo, jeshi bado lina nguvu na viongozi imara licha ya uchumi uliodhoofika. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Jumuia ya Falme za Kiarabu imeahidi kuchukua hatua dhidi ya utakatishaji wa fedha na ufadhili wa ugaidi baada ya Mashariki ya Kati kuwekwa katika orodha ya rangi ya kijivu ya nchi zilizo chini ya uchunguzi wa kina. Taifa hilo tajiri la guba ambalo linajumuisha nchi maarufu ya kibiashara ya utalii Dubai lilitajwa katika orodha ya kikosi kazi cha kijeshi chenye makao yake Paris, ikiungana na nchi kama Yemen, Siria na Sudan Kusini. Nchi zilizoko kwenye orodha ya kijivu maarufu kama graylist, zinafanya kazi kikamilifu na fatfi kushughulikia upungufu wa mikakati ya serikali zao ili kukabiliana na fedha chafu, ufadhili wa kigaidi shirika la ufuatiliaji wa kimataifa limesema katika taarifa yake. Maafisa wa UAE wamesema watajitahidi kufikia orodha ya mahitaji yaliyowekwa na kikosi kazi, ikiwa ni pamoja na kuongeza mashtaka na kutambua ukwepaji wa vikwazo UAE. Inachukua jukumu lake katika kulinda uadilifu wa mfumo wa kifedha wa kimataifa kwa umakini sana, ofisi ya mtendaji mkuu wa UAE ya kupambana na udhibiti wa utaka wa fedha na ufadhili wa ugaidi imesema katika taarifa yake. Ofisi hiyo imesema UAE itaendelea na juhudi zake kutambua kuvu na kuvuruga na kuhadhibu wahalifu na kukabiliana na mitandao haramu ya kifedha. Radwa Helmy ameweka historia siku ya Jumamosi kama jaji wa kwanza mwanamke kukaa kwenye kiti katika baraza la jimbo la Misri, mahakama ya juu katika nchi hiyo ya Kiarabu. Helmy ambaye alijitokeza katika mahakama ya Cairo alikuwa miongoni mwa wanawake tisini na nane walioteuliwa mwaka jana kujiunga na baraza hilo, moja ya vyombo vikuu vya mahakama nchini Misri, kufuatia uamuzi wa rais Abdel Fatah Al Sisi tarehe tano Machi. Imekuwa siku mpya ya kihistoria kwa wanawake wa Misri, alisema mkuu wa baraza la taifa la wanawake Maya Morsi. Hatua hiyo imekuja kabla ya maadhimisho ya siku ya wanawake duniani Machi nane. Mwisho wa habari za dunia. Jina langu ni Meri Mgawe na kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vingine vinavyoendelea. Hili ni jarida habari muhimu wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire. Wiki hii rais wa Marekani Joe Biden alihutubia taifa kupitia bunge la Kongres na kusema kwamba rais wa Urusi Vladimir Putin alikosea kimtazamo kuhusu namna nchi za magharibi zingejibu uvamizi wake dhidi ya Ukraine. Biden alisema kwamba uhuru utashinda udhalimu. Aliwaambia wabunge Jumanne usiku kwamba vita vya Putin vilipangwa na havina sababu, na kwamba Putin alikataa juhudi za mara kwa mara katika diplomasia. We the sisi wa Marekani tunasimama na watu wa Ukraine. Tumejifunza kutokana na historia yetu kwamba iwapo madikteta hawawajibishwi na kulipia matendo yao ya uvamizi wanasababisha vita na vurugu, wataendelea kufanya hivyo. Hiyo ndio sababu muungano wa NATO uliundwa kuhakikisha kuna amani na utulivu Ulaya, baada ya vita vya pili vya dunia. Hatua ya Putin ya kushambulia Ukraine ilipangwa na kuchokozwa kabisa. Alikataa juhudi zote za kidiplomasia. Alidhani anaweza kutugawanya akiwa nyumbani kwake akiwa nchini mwake, lakini alikosea. Well, Biden alitangaza kuwa Marekani itapiga marufuku ndege za Urusi katika anga yake kama zilivyofanya mamlaka za Kanada na Ulaya. Alisema kwamba vikwazo zaidi vya kiuchumi vitawekewa Rusia. Rais Biden alitoa hotuba hiyo kuhusu taifa wakati ukusanyaji wa maoni ukionyesha kwamba umaarufu wake umeshuka. Ingawa kiwango cha ukosefu wa ajira cha Marekani kimepungua hadi asilimia 4, mfumuko wa bei umefikiwa kiwango cha juu katika miaka 40. Biden aliahidi mpango wa kuijenga Marekani bora. Alisema njia bora ya kukabiliana na kupanda kwa bei za bidhaa ni kuongeza uzalishaji wa ndani. Naelewa kwamba familia nyingi zinakumbana na hali ngumu ya kutosheleza mahitaji yao. Mfumuko wa gharama ya maisha unadhoofisha hatua ambazo wamechukua kujiimarisha kimaisha. Ndiyo maana shabaha yangu kubwa ni kudhibiti ongezeko la bei ya bidhaa. Uchumi wetu hurejea katika hali ya kukua kwa kasi, kinyume ya ilivyotarajiwa, lakini janga na korona limetatiza sana maisha ya watu na uzalishaji wa bidhaa viwandani. Na ili kuangazia zaidi hotuba ya Biden kwa taifa, wakati Rusia inaendelea kuishambulia Ukraine, nimemuuliza mchambuzi wa siasa Profesa David Monda iwapo wa Marekani waliridhishwa na aliyosema Biden ama walitaka kusikia mengi zaidi ya hayo? Uh, ndugu mwenyekiti, kwa maoni yangu ni kwa kiwango kikubwa, uh, wamarekani hawajaridhishwa na yale ambayo Biden ameyasema kwa kiwango fulani. Uh, Joe Biden amegusa, aligusia alianza kugusia masuala ya sera za nje. Eh, lakini pale eh, ni kama raia wanaona Marekani inasema itasaidia Ukraine, lakini haitapeleka wanajeshi. Kwa hivyo mustakabali tena huo ni kama haueleweki kwa kina eh. Kwa uchumi hapa Marekani pia tunajua ya kwamba Eh, amepata ushindani mkali au upinzani mkali kutoka wana Republican hususan eh, ile bajeti na miswada yake ya kuwekeza kwenye miundombinu, sio kutoka tu wana Republican, lakini pia kwa chama chake cha wana Democrat. Alafu kumalizia, ndugu mwenyekiti, ni hili suala la wahamiaji, aligusia jambo la wahamiaji unasema ya kwamba ana mipango ya kujaribu kuwasaidia, lakini sheria kupitishwa ni vigumu sana. Kwa hivyo aliongea kwa mapana, lakini uh, kule kujaribu kupitisha miswada hiyo nafikiria itakuwa ni vigumu miswada kupitishwa itakuwa ni vigumu. Ni makosa yake ama ni makosa ya wale ambao wanastahili kumsaidia kutekeleza ahadi alizotoa? Maanake anahitaji pesa ili kuzitekeleza. Eh, Rais Biden eh, atashutumiwa kwamba yeye ndiye kiongozi, yeye ndiye rais, yeye ndiye inabidi. Alisema alitoa ahadi kusema yeye ndiye ata, ataleta watu pamoja, wanasiasa na umma kwa jumla, lakini pia kwa chama chake kumekuwa na mgawanyiko Eh, kunekuwa na huyo senata Manchin, kuna pia na yule uh, semeka eh, kutoka Arizona wamempinga, na pia wana Republican wamempinga, eh, na pia kwa njia fulani, kwa sera zake za nje, tusahau pia kwamba Afghanistan kulikuwa kule kudorora kwa hali ya usalama na Taliban, na pia viegezo vya Ukraine yanaonekana kwamba Urusi imejionyesha kwa ubabe kuweza kuvamia taifa hilo na ni kama Marekani imefifia kule nyuma, imetishika. Kwa hivyo uh, shutma ni kwa rais Biden kwa kiwango fulani pia na pia shutma ni, ni kwa bunge la Congress, manake rais sio mfalme, lazima apate usaidizi wa wa bunge wa Congress. Ni Profesa David Monda, mhadhiri wa masuala ya siasa katika chuo kikuu cha City University New York hapa Marekani, akizungumzia hotuba ya Rais Joe Biden wiki hii katika bunge la Congress hapa Marekani. Wanajeshi wa Urusi wameendelea kutekeleza mashambulizi katika miji kadhaa ya Ukraine huku jumuiya ya kimataifa ikiendelea kuishinikiza Urusi kuacha mashambulizi hayo. Urusi imewekewa vikwazo kadhaa vya kiuchumi na Marekani pamoja na washirika wake wamesema kwamba huenda wakaongeza vikwazo zaidi. Wanajeshi wa Urusi wamechukua udhibiti wa kinu kikubwa zaidi cha nyuklia barani Ulaya. Maafisa wa Ukraine wamesema na kuongezea kwamba wanajeshi wa rusha wamechukua udhibiti wa kinu kikubwa zaidi cha nyuklia karibu na mji wa Enahoda wa Ukrain baada ya kukishambulia kwa makombora na kusababisha moto katika jengo katika eneo la moto huo. Ijumaa, wakaguzi wa nyuklia wa Ukrain walisema hapakuwa na uvujaji wa mionzi kwenye kiwanda hicho, na kuongeza kuwa wafanyikazi wa kiwanda wanaendelea kufanya kazi kwa usalama. Maafisa wa Ukrain walisema wazima moto waliweza kudhibiti moto huo katika kituo hicho. Viongozi wa nchi za magharibi na watetezi wa mazingira wamelaani shambulio hilo na Uingereza kutoa wito wa kuitisha kikao cha dharura cha Baraza la Usalama kuzungumzia swala hilo. Enahoda ni jiji muhimu la kuzalisha nguvu za umeme kwenye mto Denpa, karibu kilomita 700 kusini mashariki mwa Kiev. Kituo kinazalisha karibu asilimia ishirini na tano ya nishati ya Ukraine. Rais wa Marekani Joe Biden amezungumza na rais wa Ukraini Volodimir Zelenski na kupokea taarifa kuhusu moto katika kinu hicho, kulingana na taarifa ya White House iliyotolewa Alhamisi. Taarifa kutoka kwa Shalanda Yong, kaimu mkurugenzi wa ofisi ya rais, imesema kwamba utawala wa Biden umeomba msaada wa zaidi ya dola bilioni kumi kutoka bungeni ili kugharamia huduma za dharura usalama na kiuchumi nchini Ukraine na nchi jirani, katika siku za wiki zijazo, ilisema taarifa hiyo. Pesa hizo, alisema, zitagharamia vifaa vya ulinzi, msaada wa dharura wa chakula, kupelekwa kwa wanajeshi wa Marekani katika nchi jirani na utekelezaji wa vikwazo vyenye nguvu zaidi. Kufahamu zaidi, nimezungumza na Thimoti Sadera, mchambuzi wa siasa na diplomasia, akiwa hapa Marekani. Sadera, Kipi kinafuatia sasa? Rasia kuendelea kuishambulia Ukrain, vita kusitishwa, hivi karibuni mazungumzo kufanyika, vikwazo zaidi kuongezewa Rasia, nini kinafuatia? Ndiyo swali kubwa, mtu yoyote yule anatafuta jawabu. Unafikiri Vladimir Putin anaweza akalegeza msimamo wake na kuondoka Ukrain? Kinachoonekana kwamba dalili zaonyesha a kwamba sasa ameanza kulegea nguvu, manake alitarajia ya kwamba ataungwa mkono na uungaji wake, na kwa hivyo sasa hivi anapopungukiwa na pia masharti ambayo yamewekwa na nchi za, za Uropa na pia Marekani na nchi zingineko, atapoteza. Na jambo ambalo ni la muhimu sana ni kwamba mauaji haya yamezidi kuwa makubwa, na uheri ni kwamba kama Putin anaweza kujiondoa mapema, ingekuwa ni vizuri sana. Nakumbuka pia ICC imechukua hatua ya kuanzia kuanza kesi za mauaji dhidi ya, yake Bwana Putin na yale matendo anayoyatenda kwa sasa. Endapo msimamo wake hatalegeza vikwazo anavyowekewa, shinikizo analopata, mahakama ya kimataifa kumchunguza, ulimwengu unaonyesha kuelekeza hasira kwake, kumtaka aache vita. Endapo hatafanya hilo, Putin atajipata katika nafasi gani katika siku zijazo? Kwanza jambo atajipata kwamba ametengwa na dunia na hasa wahusika wake wakuu. Unajua, mawakala waliokuwa pengine wamemwahidi ya kwamba tutakuunga mkono, jambo hilo linajithibitisha, kwa sababu nchi ya China iliweza kujiondoa na kutoa msimamo wake, na pia tunaona isipokuwa nchi ya India na nyinginezo chache ambazo ndizo zaonekana kama kuunga mkono kidogo, lakini mzuri ni kwamba jambo hilo litakaposimama litathibitisha kwamba Putini yu peke kwa hivyo Russia uh, ita, itatengwa na mataifa mengi na wataumia. Kwa mfano, angalia kampuni za Marekani zile kubwa kubwa kama vile UPS na uh, Expedia na nyingine hizo ambazo zimeweza kusimamisha huduma zao kule Russia. Kwa hivyo ni kumaanisha kiuchumi, Russia ama watu wa Russia wataumia sana. Kuna uwezekano wowote haya mataifa ya magharibi kuchukua hatua zaidi ya vikwazo tu, na labda kusema tuingie kijeshi tumfurushe Putin Ukraine? Bila shaka ukiona jinsi ambavyo wameanza kupeleka silaha kule nje ya Poland, na wengine wanapeleka pale mipakani, wamo tayari. Kwa hivyo Marekani um, pia imepeleka wanajeshi wengi zaidi ya elfu mia mbili ambao wamo tayari kule. Kwa hivyo wamesema um, mpaka wakati wenzetu watakapochokozwa wana NATO nasi na watu wa NATO tutaingia na kuingilia kati. Kwa hivyo analoelekea Putini sasa ni kwamba vita vitakuwa vikubwa, kama ataendelea kufanya mauaji yanavyoendelea sasa hivi. Lengo kubwa ni kumwondoa rais wa Ukraine, Volodimir Zelenski. Endapo atafanikiwa hili, Ukraine itajipata katika hali gani? Hilo ndio jambo kuu ambalo uh, bwana Putin analenga. Kwa mfano, kuna suala ambalo lilikuwa la kuweza kumuua yule rais wa Ukraine, lakini liliweza kusitishwa lakini linaloonekana ni kwamba ijapokuwa, e, hatafanikiwa, basi Umoja wa Mataifa lazima usimame na kutoa msimamo uliodhabiti, na jambo hilo pia litaweza kuonyesha kwamba Ukraine ikitwaliwa na, na Urusi, Urusi inataka kuichukua. Nakumbuka hii ni nchi iliyohuru tangu mwaka tisini na moja kwa hivyo hii ni nchi huru ambayo inastahili kusimama na kujiendeleza kivyake, na wala si kutawaliwa na utawala wa kimabavu. Ni Dr. Timothy Sadera akizungumzia mashambulizi ya Russia ndani ya Ukraine. Sikiliza jarida habari kuu wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Mimi ni Kennes Bwire. Wapiganaji wa Kiislamu wanaodhaniwa kuwa waasi wa Allied Democratic Forces, ADF, walishambulia kijiji na kuua watu 20 kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo mwanzoni mwa wiki hii. Raia wa DRC wanaendelea kukosoa wanajeshi wa serikali kwa kukosa kukomesha mashambulizi ya waasi. Mashambulizi hayo yalitokea katika kijiji cha Kikura. Kundi la ADF limekuwa likitekeleza mashambulizi na mauaji nchini DRC tangu mwaka 2013. Jeshi la DRC kwa ushirikiano na jeshi la Uganda walianzisha mashambulizi dhidi ya waasi wa ADF nchini DRC mwanzoni mwa Novemba, lakini kundi hilo limekuwa likitekeleza mashambulizi na kuua raia kila mwezi. Wakati huo huo, aliyekuwa kamanda wa kundi la waasi wa Lords Resistance Movement LRA anayekabiliwa na mashtaka ya uasi na uhalifu dhidi ya binadamu katika mahakama nchini Uganda, Thomas Kweyelo ametaka kesi yake kuhamishiwa katika mahakama ya ICC. Kweyelo amesema kwamba kesi yake imechelewa kusikilizwa bila sababu yoyote. Anakabiliwa na mashtaka 93 ya uhalifu wa kivita na uhalifu wa kibinadamu. Anadaiwa kuongoza mashambulizi ya LRA kati ya mwaka 1993 na 2005 katika vijiji na kambi za wakimbizi kaskazini mwa Uganda. Kati ya mashtaka yanayomkabili ni pamoja na mauaji, unajisi na kuwashika watu mateka. Awamu ya pili ya kesi dhidi ya Kwoyelo ilianza Jumanne wiki hii, ambapo mahakama ya uhalifu wa kimataifa jijini Kampala inatarajiwa kusikiliza ushahidi. Lakini Kweyelo anataka kesi yake kuhamishiwa ICC akisema kwamba mahakama ya Uganda imeshindwa kusimamia kesi yake. Anataka pia kuachiliwa kwa dhamana kwa sababu ya kiafya, japo wakili wake hajawasilisha maombi rasmi ya kutaka dhamana hiyo. Kesi dhidi ya Kweyelo ilianza mwaka elfu mbili kumi na nane. Kusikilizwa kwa kesi hiyo kulisitishwa kutokana na changamoto kadhaa, pamoja na janga la virusi vya korona. Oyelo alijisalimisha kwa jeshi la Uganda mnamo mwaka 2009. Kamanda mwingine wa LRA Dominic Ongwen alihukumiwa miaka 25 gerezani na mahakama ya ICC kwa makosa 62 ya uhalifu dhidi ya binadamu, uhalifu wa kivita vilivyotokea kaskazini mwa Uganda kati ya Julai mosi mwaka 2002 na, na Desemba tarehe 31 mwaka 2005. Tuelekee nchini Tanzania ambapo mahakama imetupilia mbali mashtaka ya ugaidi dhidi ya kiongozi wa upinzani Freeman Mbowe na kuamuru achiliwe huru mara moja. Mbowe pamoja na wenzake wengine watatu waliachiwa huru Ijumaa baada ya jamhuri kuwasilisha taarifa mahakamani kutotaka kuendelea na kesi hiyo. Kiongozi huyo wa upinzani pamoja na wenzake walikuwa wamepangiwa kuanza kutoa ushahidi wao katika mashtaka ya ugaidi pamoja na uhujumu uchumi, makosa ambayo hayana dhamana. Alikamatwa kwa mara ya kwanza jijini Mwanza wakati akiwa kwenye kampeni ya kuendesha mikutano yenye lengo la kuhamasisha umma kuhusu umuhimu wa kupatikana katiba mpya nchini Tanzania. Shinikizo la kutaka Mbowe achiliwe huru lilipata nguvu mpya katika siku za hivi karibuni. Makamu mwenyekiti wa CHADEMA Tundu Lissu alikutana na Rais Samia Suluhu Hassan na kumtaka kutumia busara zake katika kushughulikia kesi hiyo. Walipokutana na Rais Samia katika Ikulu ya Dar es Salaam Alhamisi, viongozi wa dini walitaka kuwepo kwa busara katika kushughulikia kesi dhidi ya kiongozi huyo. Kesi ya Mbowe inazungumziwa sana Tanzania na sehemu zingine duniani, wana diplomasia wa nchi za Magharibi wakifuatilia sana namna kesi hiyo ilivyokuwa ikiendeshwa. Nimejaribu kumtafuta Freeman Mbowe lakini sikufanikiwa, na baadaye nikaambiwa kwamba hayupo tayari kwa sasa kuzungumza na waandishi wa habari, na hivyo nimezungumza na wakili wake Peter Kibatala. Amesema kwamba wamepokea uamuzi wa mahakama kwa furaha, lakini pia bila furaha, anavyoelezea katika mahojiano haya. Kwa upande mwingine, tunasikitika kwamba mfumo wetu wa sheria na wa utawala na wa uongozi umeruhusu hali ambayo vijana watatu wanajeshi wa zamani wa nchi hii walioitumikia nchi yao kwa uaminifu wamekamatwa na wanalalamika kwamba wameteswa na polisi wakiwa katika mikono ya polisi. Wamepelekwa mahakamani, wameshitakiwa kwa makosa mazito ya ugaidi, na wao wanasema bila hatia yoyote. Mr. Mbowe amekamatwa, anasema akiwa katika shughuli za kupigania katiba mpya Wameteseka wa wateja wetu kwa miaka miwili kwa wale washitakiwa watatu na mista Mboe kwa miezi tisa bila sababu yoyote ya msingi. Halafu e, safari inakuja kuishia kwa mkurugenzi wa mashtaka kusema hana nia tena ya kuendelea na kesi. Siku chache zilizopita mahakama ilisema kwamba ilikuwa imewapata Mboe na wenzake na kesi ya kujibu. Hizo siku chache zilizopita pia tulisikia sauti za wanasiasa wengine na wachanganuzi wengine wakisema hii kesi ni ya kisiasa, okay. Ni shinikizo la kisiasa ama ni mfumo wa sheria ambao unahisi kidogo ushahidi uliokuwa umepokelewa hauna msingi. Kila mmoja ameona wazi kabisa hicho ambacho watu walikuwa wanatamba. Mlimsikia IGP Siro akiitisha press conference na kusema dunia itatikisika ushahidi ukiletwa mahakamani. Huu ushahidi wenyewe ulioletwa Sina haja mimi ya kuupa sifa au kuupa majina, kila mtu ameupa majina, kila ambaye alisikiliza na kufuatilia kesi ile. Hatuamini kwamba DPP ana tabia kufuta kesi kwa magaidi ambao ni magaidi kweli. Kama amefuta kesi ya ugaidi, maanake ni kwamba ameona hakuna mashiko ya kigaidi. Swali la kujiuliza ni je, wakati kesi inafunguliwa busara, ueledi wa kisheria, eh, na sensi ya haki ya nchi yetu ilipotelea wapi? Mpaka leo imerudi gafla, e, DPP anafuta kesi. Siamini kama DPP wa nchi hii ana tabia ya kufuta kesi za ugaidi dhidi ya magaidi wa kweli. Utamshauri mteja wako, wako kuishtaki serikali. Kuishtaki serikali ni kitu kidogo katika picha kubwa. Picha kubwa ni ku- keep the momentum going kwamba kama alivyosema, kesi hii imewafunua watu macho ya kisheria, wamefahamu mambo mengi, madudu mengi ambayo yanafanyika. Bado kuna kazi ya kufanya katika kuleta mapinduzi ya utendaji kazi katika jeshi la polisi, tunahitaji kufanya polisi reform. lakini pia mfumo wetu wa utendaji haki ambao unaruhusu mtu kukamatwa na kupewa kesi nzito kama ya ugaidi. Kwa hiyo picha ni kubwa zaidi ya kufungua kesi ya yeye Mbowe kama mtu binafsi kunyanyaswa kwa kushtakiwa bila kuwa na kosa lolote. Ni Peter Kibatala, wakili wa mwenyekiti wa chama cha Chadema nchini Tanzania, Freeman Mbowe ambaye ameachiliwa na mahakama baada ya kesi dhidi yake ya ugaidi kufutiliwa mbali na mahakama. Nakamilisha jarida wiki hii. Kipindi hiki kimesimamiwa na Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa. Naitwa Kenes Bwire, uwe na wikende njema. Fuatao sasa ni muktasari wa habari. Msomaji ni Meri Mgawe. Rais Tayyip Erdogan atamwambia mwenzake wa Rusia Vladimir Putin siku ya Jumapili kuzuia uvamizi wa Rusia nchini Ukraine, msemaji wa Erdogan amesema, huku akiongeza kuwa ni jambo la kushangaza kutarajia mazungumzo kati ya Mosco na Kiev kutoa matokeo wakati mapigano yakiendelea. Ikwatoro Gine imetoa fidia kwa familia themanini na nne zilizoathiriwa na milipuko mwaka jana katika kambi ya jeshi huko Bata, imetangazwa kwenye televisheni leo. Milipuko minne ilipiga katika kambi ya Nkoa Ntoma katika eneo tajiri la mafuta la Bata na kuua watu mia moja na saba na kujeruhi wengine mia sita kumi na tano Shambulio hilo lilitokea Machi kumi na saba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Jumuia ya Falme za Kiarabu imeahidi kuchukua hatua dhidi ya utakatishaji wa fedha na ufadhili wa ugaidi baada ya Mashariki ya Kati kuwekwa katika orodha ya rangi ya kijivu na nchi zilizo chini ya uchunguzi wa kina. Taifa hilo tajiri la Guba, ambalo limejumuisha nchi maarufu ya biashara ya utalii Dubai, lilitajwa katika orodha ya kikosi kazi cha kijeshi chenye makao yake Paris, ikiungana na nchi kama Yemen, Siria na Sudan Kusini. Radwa Helmi ameweka historia siku ya Jumamosi kama jaji wa kwanza mwanamke kukaa kwenye kiti katika baraza la jimbo la Misri, mahakama ya juu katika nchi hiyo ya Kiarabu. Helmi ambaye alijitokeza katika mahakama ya Kairo, alikuwa miongoni mwa wanawake 98 walioteuliwa mwaka jana kujiunga na baraza hilo, moja ya vyombo vikuu vya mahakama nchini Misri, kufuatia uamuzi wa Rais Abdel Fattah al-Sisi na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc