Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamao. Polisi wa Zimbabwe wamekilaumu chama tawala cha ZANU PF baada ya kasi ya kwenye mkutano wa upinzani kusababisha kifo cha mtu mmoja pamoja na kujeruhiwa kwa wengine 22 kulingana na waraka wa polisi ulionyeshwa AFP. Wafuasi wa ZANU PF walikuwa wamevaa mavazi ya chama cha upinzani cha Citizens Coalition for Change ama CCC ndio wanasemekana kuzua kasia hizo kwenye mkutano wa Jumapili kwenye mji wa katikati mwa nchi wa Kwekwe kwe. Watu hao wanasemekana kuvamia kundi la wafuasi wa CCC na kumuua mmoja wao kwa kumchoma kisu. Kulingana na waraka huo, watu 16 wanasemekana kukamatwa kufuatia tukio hilo kasia hizo zimesababisha mkuu wa CCC Nelson Chamisa kusitisha hotuba yake wakati akifanya ya kampeni kwa ajili ya uchaguzi wa kujaza nafasi iliyoachwa wazi itakaofanyika mwezi ujao. Chamisa ndiye mpinzani mkuu wa rais Amasoni Mnangagwa wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka wa223 balozi wa wa Umoja wa Ulaya Timo Olconen ametaja tukio la Jumapili kuwa ni kitendo cha kikatili cha kisiasa na ni lazima kilaaniwe. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa leo Jumatatu limefungua kikao maalum cha kuzungumzia uvamizi wa Rusia nchini Ukraine kwa wajumbe kuanza kusimama kimya kwa dakika moja kwa heshima ya wale waliouawa tangu kutokea kwa uvamizi wa nchi hiyo siku tano zilizopita. Rais wa Baraza la Umoja wa Taifa Abdullah Shahid ameongoza wanachama wote 193 wa umoja huo katika kuwakumbuka watu waliokufa wakati wakiitisha kusitishwa mara moja kwa mapigano hayo. Zaidi ya mataifa mia moja yanatarajiwa kuzungumza kwenye kikao hicho yakitathmini kuhusu hatua ya kuchukuliwa dhidi ya Urusi. Wanadiplomasia wanasema Urusi itajihisi kutengwa na ulimwengu kwa kuwa huo ni mkutano wa kumi na moja wa aina hiyo kufanyika kwenye historia ya umoja huo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, wakati wa ufunguzi wa kikao hicho, amesema kwamba ni lazima mapigano hayo yakomeshwe mara moja kura ya mapendekezo kutokana na kikao hicho hata hivyo inatarajiwa kufanyika hapo kesho. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Baadhi ya mataifa ya Kiafrika yakiwemo Nigeria na Afrika Kusini yamechukua hatua ya kusaidia raia wake waliokwama Ukraine kufuatia uvamizi wa Rusia, wakati kukiwa na madai kwamba baadhi yao wanabaguliwa kwenye mipaka wakijaribu kukimbilia usalama wao. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, wengi wanaotoroka ni wanafunzi wakati wakijaribu kuingia kwenye nchi jirani ya Poland. Nigeria mapema leo imeomba maafisa wa mipakani kutoa msaada kwa kila mmoja bila ubaguzi. Mshauri mkuu wa rais wa Nigeria, Gaba Shehu, kupitia taarifa amesema kwamba maafisa wa usalama pamoja na polisi wa Ukraine wananyima raia wa Nigeria nafasi ya kupanda mabasi yanayoelekea au kupeleka watu kwenye mpaka wa Poland. Kwenye video iliyotanda sana kwenye mitandao ya kijamii mwishoni mwa wiki, mama mmoja wa Kinigeria akiwa na mtoto wake anaonekana akilazimishwa kuondoka kwenye kiti cha basi ili kutoa nafasi kwa raia wa Ukraine. Wizara ya uchukuzi ya Chad imesema leo Jumatatu kwamba takriban watu 30 wameuawa huku wengine 50 wakiachwa majeraha baada ya mabasi mawili kugongana uso kwa uso katikati mwa taifa hilo. Kwa mujibu wa wizara hiyo, ajali hiyo imetokea usiku wa kuamkia leo baada ya basi lililokuwa likitokea kwenye mji mkuu wa Jamena kungongana na lile kutoka mji wa Beche ambao ni watatu kwa ukubwa nchini humo. Taarifa zimeongeza, mkuu wa jimbo la Badha magharibi ambako ajali hiyo imetokea, Abdulaziz Husein, amethibitisha kwamba watu 33 wamekufa huku wengine 54 wakibaki na majereha. Ajali za barabarani hutokea mara kwa mara nchini Chad, nyingi zikisemekana kusababishwa na ubovu wa barabara na magari au mwendo kasi. Takriban watu wanane walikufa Januari hapo Julai mwaka jana kwenye ajali iliyohusisha lori kusini mwa taifa hilo. Jopo la kimataifa la kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa IPCC limesema katika ripoti iliyotolewa rasmi hivi leo kwamba viwango vya joto, ukame na mafuriko kutokana na uharibifu wa mazingira zimepita viwango vinavyoweza kustahimiliwa na wanyama au mimea. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako alikuwa ni mimi Harrison Kamau. Napompisha mwenzangu BMJ Murithi, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangalia hali ilivyo katika mzozo kati ya Rusia na Ukraine, wakati wajumbe wa Ukraine na Russia wakikutana kwenye mpaka wa Belarus kwa mazungumzo yao ya moja kwa moja tangu uvamizi wa Russia uanze siku ya Alhamisi. Kadhalika, tutamulika jinsi serikali za nchi za Afrika mashariki na kati zinavyoshughulikia suala la kuhakikisha usalama wa raia wake walio nchini Ukraine. Wametembea kwa masaa karibu ishirini na kitu, wamechoka, hawana namna na hawezi kupatia msaada wote Kwenye sehemu ya pili, makampuni na mashirika ya umma na binafsi huko nchini Tanzania yatia saini jumla ya makubaliano 36 ya uwekezaji wa thamani ya dola bilioni 7.5 pesa za Marekani na wenzao wa Falme za Kiarabu. Wachambuzi wanasemaje? Ni muhimu sana kwa serikali kufikiria kwamba badala ya kuwaambia tu wa Tanzania tumesaini mkataba na watu hawa na ametuahidi kutupa kiwango hiki cha fedha, uh, lakini wao pia wanataka kitu kimoja mbili tatu kutoka kwetu. Ni kwa undani mimi ni pia mebii Nama, kama ulivyosikia msikilizaji, wajumbe wa, wa Ukraini na Russia wanakutana leo kwenye mpaka wa Belarusi kwa mazungumzo ambayo ndiyo yao ya kwanza kabisa ya moja kwa moja tangu uvamizi wa Russia uanze kule Ukraini siku ya Alhamisi wiki iliyopita. Afisi ya rais wa Ukraini Vladimir Zelensky ilisema itadai kusitishwa kwa mapigano moja kwa moja. Hadi tukitayarisha ripoti hii, mazungumzo hayo yalikuwa yakiendelea. Na hayo yanajiri wakati ambapo Marekani imetangaza vikwazo vipya dhidi ya, ya benki kuu ya Russia ikilenga kumshinikiza rais Vladimir Putin na wengine walio karibu naye ambaye uchumi wake umelemazwa na vikwazo vya kimataifa tayari. Na katika hatua isiyo ya kawaida Uswizi ambayo imedumisha kutogemea upande wowote kwa mamia ya miaka imetangaza kujiunga na Umoja wa Ulaya katika kuweka vikwazo dhidi ya Russia, pamoja na rais mwenyewe, rais wa nchi hiyo, Vladimir Putin. Tutazungumza mengi kuhusu hili, ikiwa ni pamoja na jinsi nchi za Afrika Mashariki zinavyoangalia suala la usalama wa raia wake walio nchini Ukraine, na ni nini ambacho kinasemwa na familia za watu hao. Lakini kabla ya hapo kwanza nimkaribishe mwenzangu Hadija Riyami atupatie ripoti hii ambayo inaelezea matukio ya hivi karibuni kuhusu mzozo huo kati ya Ukraine na Rusia. Ukraine bado inashambuliwa na majeshi ya Rusia ambayo yanasonga mbele katika mapigano yao kuelekea mji mkuu wa Kiev. Marekani na washirika wake magharibi wameongeza vikwazo katika siku za karibuni dhidi ya muundo wa kifedha wa Rasia, wakialenga mabenki kama vile VTB na Sberbank ambayo ni mabenki mawili makubwa sana nchini humo na yanahusika na nusu ya mfumo wa kibenki katika nchi yesterday... vikwazo ambavyo tumevitangaza jana vinaiweka Rasia sawa na Iran na kuwakatia mfumo wa kibenki na jumuiya ya ulimwengu. Pia hivi sasa tumeweka vikwazo kwa asilimia themanini ya benki zake na sekta yao ya kifedha. Hii inafanya iwe vigumu kwa Rais Vladimir Putin na serikali ya Rasia sio tu kufanya biashara, lakini pia kusaidia kufadhili upanuzi wake wa kijeshi na upanuzi mkubwa wa uvumbuzi katika nchi yao. Rais wa Rasia Vladimir Putin ambaye aliamuru uvamizi kwa Ukrain siku ya Alhamisi ameviita vikwazo hivyo si rafiki na kuamuru vikosi vya nyuklia kuwa katika tahadhari, akiashiria kujitayarisha kwa mashambulizi. Hivi ni vita kamili visivyo halali. Nadhani wakati umefika kwa wenye biashara Marekani kufikiria hili. Nafahamu ni vigumu, na haya ni maslahi ya biashara, kama alivyosema waziri wa fedha naelewa, lakini nadhani ni wakati wa kufikiria kuhusu hadhi na kutoshirikiana na utawala ambao utaishia The Hague kwa kile kitu walichofanya na watakachofanya hivi sasa huko Ukraine. Haya yamekuja baada ya majeshi ya Ukraine Wengi wao walikuwa raia. Wakati kama huu wiki iliyopita, hadi hivi sasa wamepinga juhudi za Russia kusonga mbele katika mji mkuu au kuangusha mji wowote mkubwa. Wizara ya Ulinzi ya Ukraine ilitoa kanda ya video ambayo haijathibitishwa ikionyesha drone zikiushambulia msafara wa kijeshi wa Russia, lakini imetoa wito kutaka uimirishaji nguvu uendelee. It's time to remove all Russian financial institutions. Wakati umefika wa kuziondoa taasisi zote za kifedha za Russia kutoka kwenye mfumo wa kimataifa wa malipo. Wakati umefika wa kuweka vikwazo kwa mauzo ya nje ya mafuta na gesi ya Putin, ambayo anatumia kama ndio njia kuu ya kujipatia msaada wa kifedha. Tunahitaji kuharakisha kupeleka hizo silaha ambazo tulitangaza tungezifikisha jana kwenye mstari wa mbele: silaha za kupambana na vifaru, makombora na silaha za ulengaji shabaha, risasi, mafuta ni muhimu Haya yangekuwa yamefanyika wiki kadhaa zilizopita. Kwa hiyo, ingawaje tumechelewa, ni bora iwe sasa na si baadaye. Lakini tukumbuke, Ukraini hawana muda. Ukraini imekubali kukutana kwa mazungumzo ya amani na Rusia bila masharti, katika eneo la kwenye mpaka na Belarus. Kote duniani maandamano ya kuiunga mkono Ukraine yanadai amani, ikiwa ni pamoja na Washington ambako rais Joe Biden anatarajiwa kutoa hotuba siku ya Jumanne kuhusu hali ya kitaifa kwenye kikao cha pamoja cha wawakilishi na Senate. Hadija Riyami, VOA, Washington. Asante sana Hadija Riyami kwa ripoti hiyo. Sasa msikilizaji, kama nilivyokueleza tuangalie huko nchini Tanzania. Serikali ya nchi hiyo imesema kwamba inaanza kuwasiliana na nchi zilizo jirani na Ukraini ili wanafunzi wake walio nchini humo wapatiwe hifadhi ya muda, wakati taifa hilo linapoendelea kukumbwa na mfululizo wa mashambulizi yanayotekelezwa na Rasia. Tusikie ripoti yake hii, George Jogopa akitoka Dar es Salaam. Ingawa serikali hajatoa takwimu kamili na wanafunzi wangapi hapo nchini humo, hata hivyo, waziri wa mambo a nchi za nje Liberata Mulamula anasema kuna idadi kubwa wanafunzi wa Kitanzania walioko nchini humo, na kwa maana hiyo amesisitiza kuwepa ulazimu wa kufuatilia hali ya mambo nchini Ukraine. Mji wa Kivu ambako vikosi vya Urusi vinaendelea kuulenga, unataja kuwa na Watanzania wengi, kwanzia wale walioko masomoni hadi wale wanaofanya shughuli zao binafsi. Hivyo waziri Mulamula anasema mula tayari Tanzania imeanza mazungumzo na baadhi ya mataifa ili hata maye Watanzania walioko nchini humo wapatiwa hifadhi ya muda pale mpakani wanaokimbia kwenda, kwenda nchi za jirani ya Poland, yani kuna sintofahamu kubwa sana. Tusingeweza na sisi kwa, kwa wanafunzi wetu wakakuwa kwenye hii hali tunayoiona sasa hivi. Tunataka kwamba ili atibiwe vizuri, tuhakishe usalama wao, kama wanavuka wanavukaje. Kwa hiyo hapa nifaki, nikitoka hapa naendea kukutana na balozi wa Poland hapa nchini ambaye tumekuwa tunaratibu naye kuhakisha kwamba tuko salama. Lakini mtakumbuka pia kuna wanafunzi wetu karibu asilimia themanini wako katika mpaka kwenye vyuo ambavyo karibu mpaka na Urusi ambapo ni mbali kweli kwenda kufika hata kufika makao makuu ya Ukraine. Kwa hiyo sasa tusingependa kupaniki. Tusingependa tumeambiwa wao na utulivu na in fact wanafunzi walioko huko wanasema bora wabaki huko huko, usalama wao hakikishiwa wakiwa huko. Tangu kuanza kwa mashambulizi hayo kumekuwa na shinikizo kubwa kutoka kwa makundi ya wasomi pamoja na wanasiasa wakiitaka serikali kuweka utaratibu wa kuwasafirisha raia wake walioko nchini Ukraine. Miongoni mwa waliozidisha shinikizo hilo ni pamoja na chama cha ACT Wazalendo kilichotoa wito kwa serikali kutambua wajibu wake wa kuwalinda na kuhakikisha usalama wa raia wake bila kujali sehemu walipo. Naibu msemaji wa sekta ya mambo ya nje wa chama hicho Dalia Majid Hassan anaona serikali haijajishughulisha vya kutosha kuwasaidia watanzania hawa hao Watanzania wote waliopo kule wahakikishiwa usalama wao, hilo ndo tunalolitaka. Tumesema kwamba kama ikiwezekana, wahamishi wapelekwe nchi jirani za Poland na nchi nyingine jirani. Wakati hali ya sintofahamu ikiendelea kuigubika anga ya Ukraine na hatima ya raia wa kigeni ikiendelea kuwa kitendawili, swala la kujua mtanzania gani yuko sehemu ipi ni moja ya swali linaloendelea kuwasumbua wengi. Akizungumzia jambo hilo, Norman Jason ni mtanzania ambaye ni mmoja wa waasisi wa mtandao wa, mtanda wa, wana diaspora dunia anayeishi Sweden kwa sasa, nchi ambayo iko karibu kabisa na Ukraine anasema wengi wanaokwenda ughaibuni hawatoe anwani sahihi kule waliko. Kwa mfano hii iliyotokea Ukraina kunakuwa na utata sasa. Sasa hivi serikali au kupitia balozi zetu ndio wanaanza kutafuta kina nani wako Ukraina, lakini taarifa zingekuwepo mapema, nadhani hiki kinachoendelea sasa hivi kisingeweza kuwa kimefikia katika hatua katika hatua nyingine, kumekuwa na mwito unaoibuliwa na makundi mbalimbali ya wa wasomi wakitaka Tanzania kubainisha msimamo wake kuhusu yale yanayoendelea Urusi na Ukraini. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Nchokopa. Tukitoka Dar es Salaam, tusikie hali ilivyo nchini Kenya. Pamoja na kwamba serikali ya nchi hiyo imetangaza eh, kwamba itawasaidia raia wake walio Ukraini, lakini hakuna taarifa zilizothibitishwa kuona ni vipi watasaidiwa isipokuwa kwamba baadhi wamesema wameambiwa wawasiliane na ubalozi wa Kenya nchini Austria, katika mji wa Vienna. Lakini pia kuna familia za wale wanaokaa huko Ukraine ambao wanazungumza, ikiwa ni pamoja na mbunge mmoja ambaye binti yake yuko huko. Kwanza tupate kusikia mengi kutoka kwa mwandishi wetu Amina Chombo akiwa Mombasa. Hapa ni nyumbani kwa mbunge Omar Mwinyi, mmoja ya wazazi walio na watoto katika taifa la Ukraini. Tunampata nyumbani akiwa na wajukuu wake, akiwaza ni hatua zipi zitachukuliwa kuhakikisha binti yake amefika ya nyumbani kutoka taifa hilo ambalo sasa linakumbwa na vita. Yeye pamoja na wazazi wenzake Kenya wanaishi na wasiwasi kuwahusu watoto wao waliokwenda kusomea utabibu. Njia ya pekee ya mawasiliano na binti ya Asia Abubakar ni kupitia simu za WhatsApp. Kama eco flight. Katika mazungumzo hayo tunafahamu kuwa si Abubakar na wenzake wamefika Poland ambako wana, wana makataa ya siku kumi na tano kuondoka. Kwa serikali iweze kukusaidia ni wewe utoke ujipeleke kwenye boda huku katika nchi ambazo ziko salama ndio serikali sasa iweze kukusaidia uh, upande wa uh, kukupatia usafiri pengine ama mipango ya usafiri kurudi nyumbani. Wale wa Ukraine pekee yake ndio wanapa priority. Hawa wamefika na mbele lakini hakuna mtu anawashughulikia, wametembea kwa masaa karibu ishirini na kitu, wamechoka, hawana namna na hawezi kupatiwa msaada wote, kwa sababu si nationals wa, wa Ukraine na wako katika nchi ya Pol Poland, so tungesema uh, kimataifa pia tutakiwa tunatakiwa tuwache hii mambo ya ubaguzi uh, because wanadamu uh, uh, wote ni sawa na hakuna ambaye ni bora kuliko ile mwingine. voe imearifiwa kuwa wanafunzi 39 kutoka tanoville watano kutoka mji mkuu wa Kiev na wanane kutoka lieve wamefaulu kufika Poland baada ya kutembea kwa zaidi ya masaa saba. Serikali ya Kenya iliwaagiza Wakenya wote waliokuwa katika taifa hilo kufika Poland ili kupata msaada. Wanafunzi hao wanaiomba serikali ya Kenya kuwasaidia kurejea nyumbani kabla ya muda waliopewa kukamilika. Kulingana na Wizara ya Elimu na Sayansi Ukrain, mataifa ya Moroko, Nigeria na Misri yana idadi kubwa ya wanafunzi nchini Ukraini. Inakadiriwa kuwa zaidi ya wanafunzi elfu ishirini kutoka mataifa ya Afrika wako Ukrain. Amina Chombo, VOA Mombasa. Nam, baada ya hayo, sasa pia tuungane na mwandishi wa habari nchini Tanzania kutoka The Chanzo, e, ambaye pia ni mhariri katika kituo hicho. Eh, anaitwa Halifa Saidi Halifa, eh, tueleze, uh, mtazamo wako hapo kuhusu jinsi ambavyo serikali au kwa ujumla hali ilivyo, kinachozungumzwa huko kuhusu wale Watanzania walio katika eneo lililoathiriwa na, na hali ya vita ama mzozo unaoendelea kati ya Russia na Ukraine. Je, yeah, serikali inawashughulikia vilivyo ama ni nini ambacho kinaelezwa? so, serikali Jumapili ilitangaza kwamba itachukua juhudi za kuwaondosha Watanzania uh, waliopo nchini Ukraine uh, wa kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje iliyotoka jana Jumapili ni kwamba kuna Watanzania takriban mia tatu uh, katika nchi ya Ukraine na Tanzania inapanga mipango uh, inapanga utaratibu wa kuhakikisha kwamba hawa Watanzania hawa Uh, wanaondoshwa na kurejeshwa nchini, nchini kwao na kuwatoa wa hofu wazazi ambao uh, vijana wao wapo kule kama wanafunzi uh, na kusema kwamba serikali itafanya kile inalowezekana kuwachukua ku, ku, ku, ku wale watu na hii ni hatua nzuri uh, ni tofauti na msimamo uliokuwa umeonyeshwa kwanza na, na, na wizara hii hii ya mambo ya ndani ambayo ilionyesha ni kama vile haina mpango huo, na kwamba ikitoa wito na pamoja na ubalozi wa Tanzania jijini Stockholm, ambao walitaka wakazi wa Tanzania wanaoishi Ukraine kama wanaona hawana umuhimu wa kuwepo nchini humo, waondoke wao wenyewe. Kwa hivyo baada ya kupata shinikizo kutoka kwa aa, wanaharakati na vyama vya upinzani kama chama cha ACT, aa, nadhani aa, aa, nadhani imechangia kuiamsha serikali na kuitaka na kuifanya ichukue hatua madhubuti za kuokoa maisha ya, ya, ya Watanzania. Hebu nimalize kwa kukuuliza swali la kieneo, sio tu Tanzania, kwa sababu uh, hali hii inakumba watu wengi tu kote duniani, lakini hapo Afrika Mashariki na kati, Kenya, Uganda, labda Rwanda, Burundi, DRC, e, e, mtazamo wako tu, unaona ni nini ambacho hizo nchi zinaweza kufanya. Eh, labda zikiiga mfano wa nchi zilizoendelea au njia zake tu za zao tu za uh, kibinafsi, zinaweza kufanya nini kuhakikisha, eh, kwamba watu, watu wao kwa kweli hawapati eh, uh, hali ngumu Mm-hmm. kama ambavyo tumeanza kushuhudia sasa eh, kwa baadhi ya raia wa nchi zingine huko Ukraine, maoni yako tu wanaweza kaiga mfano wa Zambia. Sidhani kama Zambia ni taifa lililoendelea, ni kama sisi tu, nchi za Afrika Mashariki na na Zambia nadhani inategemea kutuma ndege maalum uh, kwa ajili ya uh, kuwachukua wa raia wake walioko uh, pale Ukraine na na, na, na kuwarejesha nchini kwao, ni kitu ambacho kinawezekana. Sidhani kwa nchi kama Tanzania uh, inashindwa kutuma ndege kwenda kuwachukua raia wa, wa Ukraine. Kuna ndege hapa inampeleka raisi Ufaransa Unampilika wapi? Unanaelewa na msafara wa kuharamia uh, gharama za kuharamia safari ya rais na ujumbe wake wote kutoka Tanzania kwenda nchi nyingine ni, ni, ni kubwa sana, ambayo kusema kweli haiwezi kufika hata nusu au robo ya kutuma ndege na kwenda kuwachukua vijana wake Tanzania waliokwama pale Ukraine. Ni sauti ya mwandishi wa habari Halifa Saidi akiwa nchini Tanzania. Msikilizaji usiondoke, kwani tutarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Makampuni na mashirika ya umma na yale ya binafsi ya Tanzania yametia saini jumla ya makubaliano 36 yenye thamani ya dola za Marekani bilioni 7.49, karibu bilioni 7 na nusu. Hizo ni pesa za Marekani na inakadiriwa kwamba hiyo inafikia trilioni shilingi trilioni kumi na saba nukta tatu za Tanzania wametia saini na wenzao wa falme za Kiarabu, UAE. Serikali imeeleza hayo kupitia waziri wa uwekezaji viwanda na biashara, Dr. Ashatu Kijaji, maelezo ambayo pia yalithibitishwa na Rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hasan, ambaye alizungumza kwenye kongamano la biashara na uwekezaji lililofanyika sambamba na maonyesho yanayojulikana kama Dubai 2020, yani elfu mbili na ishirini. Akizungumza kwenye hafla hiyo, Rais Samia alisema kwamba eh, makubaliano kumi na mawili ya yote hayo ambayo nimetaja hapo juu yalikuwa yanatiwa saini na taasisi za serikali na mashirika ambayo ni ya kiserikali na ishirini na tatu kati ya makubaliano hayo na nayo ni kwa niaba ya uh, mashirika na makampuni ya kibinafsi kutoka pande zote mbili, na pia kulikuwa na makubaliano wa mkataba mmoja ambao ulitiwa saini na serikali ya Zanzibar. Raisi Samia alisema kuna soko la takriban dola bilioni moja nukta tatu eh, la Afrika ambalo wengi ambao walitia saini makubaliano hayo huenda wakafaidika nalo, hasa wakiwa uh, inchi za nchi ya Tanzania, ikiwa ni mmoja wa wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki na vilevile vile, Jumuia ya Maendeleo ya Afrika Kusini maarufu SADC. Na akaongeza kwamba nchi yake pia imetia saini makubaliano a mkataba wa biashara huria maarufu kama African Continental Free Trade Area inayoziunganisha pamoja y nchi nyingi za bara la Afrika katika nyanja ya biashara ya kimataifa. Rais huyu alisema serikali yake iko tayari kuondoka, yaani kupaa juu, na akasema tupae pamoja nam. Baada ya maelezo hayo, tuungane sasa na mwandishi wa habari kutoka kituo cha The Chanzo nchini Tanzania ambaye pia ni mhariri katika kituo hicho, e, Halifa Saidi. E, e, kwanza nipe mtazamo wako kusikia kiasi cha shilingi za Tanzania trilioni kumi na saba nukta tatu kulingana na serikali, ambazo ndio thamani ya mikataba au makubaliano yaliyotiwa saini ya kibiashara kule eh, Dubai, ikiwa eh, e, e, ni wawakilishi kutoka mashirika na nchi hizo ambazo ni falme za Kiarabu. Maoni yako? Asante sana, kusema kweli ni kwa mtazamo kama mwananchi uh, unaona ni jambo zuri au unaona ni jambo jema uh, kwamba uh, serikali inaweza ikakutana na wadau wa maendeleo na ikafanya jambo kama hilo. Lakini kusema kweli hiki uh, ndicho ambacho wanasema serikali, sisi hatuna uhakika na hatu, hatutokuja kufahamu uh, nini haswa kimo kwenye uh, hii mikataba iliyosainiwa. Ni kweli kwamba sisi tunapewa hizo pesa, au serikali au Watanzania watapata hizo pesa, lakini sisi tutatoa nini? Hicho uh, ni kitu ambacho hakija- hakija- hakija- hakijazungumzwa, na kumekuwa na maoni siku zote kwamba uh, hili jambo lisiwe linafanyika gizani, kusiwe na usiri ambao unazunguka kwenye eneo zima la la makubaliano kati ya serikali na wadau wengine au wanaoitwa wadau wa maendeleo, kwamba kuwe kuna uwazi uh, wananchi waone, wafahamu sisi tutapata trilioni hizi sawa, lakini sisi tutapaswa kutoa nini eh, kwa sababu usipoweka huo uwiano, usipoweka usipojadili hayo mambo kwenye mizania kama hiyo uh, unaweza ukawa upo kwenye hatari ya kupotosha kwa kiasi fulani. Mwisho, uh, wakati akizungumza huko Dubai, Rais Samia amesema, uh, kwamba na hapa naona tusikilize hapa, akizungumza kwa lugha ya Kiingereza, anasema kwamba Tanzania is ready for take off, yani iko tayari kupaa ama kuondoka, manake ni katika hali ya biashara, na labda swali hapa litakuwa ni Je, u, u, jinsi unavyoona hapo Tanzania mazingira yakoje sasa kwa uwekezaji wa kibinafsi, sasa ni ikilinganishwa na hali ilivyokubwa kuwa wakati wa mtangulizi wake eh, marehemu uh, John Pombe Magufuli. Okay, so kusema kweli, huwezi kulinganisha yani huwezi uka, ukasema kwa mazingira yako vile vilevile, uh, uh, Rais Samia mwenyewe hame, ameweka wazi nia ya yake kwamba yuko tayari kushirikiana na wawekezaji kuja kuwekeza hapa aa, na na, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kuna mambo yanafunguka funguka aa, ile hofu ya ya wakurugenzi wa makampuni kukamatwa bila sababu au na vitu kama hivyo imeondoka ime, ime, ime au kwa mfano kama mwekezaji kuwa na akaunti yake ya benki kufungiwa bila sababu bila taarifa. Hizo hofu saa hizi zime zimeondoka, lakini bado kuna changamoto, changamoto kama za kupata vibali vya kufanya kazi, bado watu wanalalamika vinachukua siku nyingi. Kuliko ilivyo kawaida. Kwa pengine hilo ni jambo ambalo serikali inaweza ikalifanyia kazi. Shukrani sana, naona muda wangu umekwisha kabisa msikilizaji. Halifa Saidi anatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi chote hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya watu waliokifanikisha, msimamizi kama kawaida ni Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa. Mimi naitwa BMJ Mridhi, naomba tukutane papa hapa hapo kesho, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Asante kwa kusikiliza.